Radio Kapi. Wakuu wengi wa chama cha kisiasa cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila walialikwa na kusikilizwa hadi jana siku ya kwanza usiku mjini Kinshasa na mahakama ya kijeshi. Wakati huo huo, wasaidizi wale wa karibu wa rais wa zamani wamekatazwa kuondoka nchini kutokana na hatua ya waziri wa sheria. E, bomu ilianguka siku ya Mungu usiku katika paa ya chumba cha watoto cha hospitali kuu ya Walungu katika jimbo la Kivu Kusini. Wagonjwa watano na mlinzi moja walijeruhiwa pamoja na uharibifu wa vyumba. Mjini Kinshasa, majengo mengi ya makao na hata barabara, ya barabara yanasimamishwa kutokana na vyombo vya mashirika ya Rejide zona Snel katika viwanda hivyo wanadai mpango wa mapatano na uongozi wa mji wa Kinshasa pamoja na mashirika ya ujenzi. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakuu wengi wa chama cha kisiasa cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila walialikwa jana siku ya kwanza na kusikilizwa hadi wakati wa usiku na mahakama ya kijeshi hapa mjini Kinshasa miongoni mwao kuna Aubin Minaku, Emmanuel Shadari na Ferdinand Kambere. Walikuwa pia hapo mbele ya mahakama ya kijeshi memba na wapendelevu wengi wa chama cha PPRD. Wakati huo huo, wakuu wengi wa chama hicho wanakatazwa kuondoka nchini kutokana na hatua ya waziri wa sheria. Upande mwingine, shambulio ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda kupitia uasi wa M23 AFC wapasha habari wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanapatikana tangu hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, katika mkutano wa amani, usalama na mshikamano wa taifa. Ni mkutano ulioandaliwa na shirika Journalist en danger JED, na kuanzishwa na msemaji wa serikali katika lengo ya kuruhusu wapasha wapasha habari wasaidie nchi kukomesha vita na kurudisha amani. Ujumbe wa Senko na wa kanisa la Kristu la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo SSC ulipokelewa hii siku ya kwanza mjini Luanda nchini Angola na Rais Joao Lourenço. Huyo alifurahishwa na mradi huo wa amani na maisha mema ya pamoja. Rais wa Angola aliahidia kuunga mkono mradi huo wa kijamii, sawa tena kiongozi wa muungano wa nchi za Afrika. Na katika mtaa Lubero jimboni Kivu kaskazini, karibu watu kumi na tatu miongoni mwao wanawake wanne waliuawa siku ya Mungu usiku katika shambulio ya wapiganaji wa ADF wa Pangohi. Ni kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa karibu kilomita makumane na mji wa Butembo. Shirika la raia la mahali linajulisha kwamba waliuawa na silaha za kienyeji. Askari jeshi wa FARDC walileta usaidizi na kusimamisha mauaji yale. Bomu ilianguka siku ya Mungu siku katika paa ya chumba cha watoto cha hospitali kuu ya Walungu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wagonjwa watano na mlinzi mmoja waliojeruhiwa. Hospitali hiyo ilitumika katika hali ya uzembe hii siku ya kwanza, kutokana na wasiwasi ya wagonjwa na wauguzi. Sikilizeni ushuhuda mmoja wa wauguzi wa hospitali kuu ya Walungu mwenye hakutamani kujijulisha. Ile masasi ilituma kubomoa service fulani fulani za hopitali na hiyo masasi ikafikia wagonjwa wenye walikuwa napanga mwhopitali. Maservisi zilikuwa tushe zaidi kwa hopitali, kulikuwa service ya pediatria mule tunakuwa natunzia batoto. Ile maroket ikatobola plafond ikagusa wagonjwa benye walikuwa banafata matunzo kulikuwa watu tano ambao waliweza kulumizwa benyewa, na kuko venye walikuwa na vilonda vya ajabu mpaka wakaingia msoze intensif. Apart service ya pediatrie yenye ilikuwa zaidi imeguswa na ile masasi, kunakuwa ingine maservice fulani fulani, sa vile urgence ambao masasi ilikupiga ikavunja mabio mangambo ya farmasi ya detail mangambo ya consultation externe masasi ikavunjavunja na ikaribisha vivambazi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wakaaji wa zaidi ya lokalite kumi walikimbia maeneo yao mwisho wa juma jana kutokana na mapambano katika eneo la Nyabiondo lililodhibitiwa tangu siku ya Mungu na uasi wa M23 AFC. Ijapokuwa mji mdogo wa Nyabiondo ulikaribisha watu wengi waliokimia mapambano katika eneo zingine za mtaa wa Masisi wote walikimbilia Kashebere, Kibua na walowa yungu mtaani Walikale, zasema duru za mahali magumu ya kuwasili katika eneo hilo na ukosefu wa usalama vimepelekea uharibifu wa hali ya kibinadamu. Maelezo mengi nawe Florida Kahambu. Kuvamiwa kwa mji wa Nyabiondo siku ya Jumapili mchana kumesababisha kuhama kwa wakazi wa vijiji visivyopungua sita vikiwemo Lwashi, Bukombo, Bonde Nyabiondo site, Burore, Kaanja, Bushani na Ngeshe wakazi hawa wote wakiwemo wakimbizi wa zamani walikimbia katika kituo cha afya cha Kashebere, wengine wakielekea Kibua na kwingineko porini, wanasema baadhi ya watu mashuhuri. Hii siku ya kwanza asubuhi, kulingana na vyanzo vyetu vya ndani, waasi walisonga mbele bila kupigana hadi Kaanja, kilomita sita kutoka Nyabiondo. Vyanzo kadhaa katika eneo hilo pia vinadai kuwa waasi wanalenga Walikale kati kwenda Bisie, wakivizia kampuni ya Shango Mining iliyopamahanga katika tabaka nya Maboko Premier pamoja na malisho na mifugo iliyochukuliwa kwa wakulima na wazalendo. Hata hivyo watendaji wa eneo hilo wanasikitishwa na kutokuwepo kwa misaada ya kibinadamu katika eneo lililoathiriwa na mapigano isipokuwa tu madaktari wasio na mipaka MSF ambao wanaendelea kusaidia hospitali ya Nyabiondo. Jimboni Kasai Central, vitu vingi viliharibishwa wakati wa ajali ya moto katika utumi wa Chibala mtaani Kazumba, kutokana na kuwawa na silaha ya kienyeji kwa mwanafunzi moja. Duru za mahali zinajulisha kwamba muhanga aliwawa wakati wa ugomvi na kijana mwingine aliyekuwa na kisu, akitamani kuchukua sehemu ya mkono ya mwenzake mbele ya kusababisha kifo chake. Katika hasira, jamaa mwanafunzi aliyowawa iliunguza makao mengi ya watu katika mji huo mdogo. Mbunge mmoja wa jimbo anahakikisha kwamba mvutano ulishuka kisha kufungwa kwa muuaji. Masemi ya Sosten Kambidi yalichukuliwa na Fransa Kadima na kutafsiriwa na Florida kahambu ite... mvutano ulikuwa katika hali ya juu kama watu mashuhuri wa eneo hilo na wachaguliwa tuliingilia kati ili kutuliza hali hiyo. Ilitulia kiasi na familia ikaenda kuhuzika mwili wa mwanafunzi aliyeuawa. Katika nyumba ya wazazi wa anayedaiwa kuwa muuaji, kulikuwa watu wachache waliokamatwa kwa sababu wanajeshi walifika kwenye eneo. Tunakaribisha cha polisi kumshika mtuhumiwa wa mauaji ambaye walitaka kumleta Kananga lakini tuliwaomba wabaki naye. Jana tuliomba na tutakusanya pesa za kuandaliwa kwa kikao cha mahakama pa so Chibala, na mtuhumiwa wa mauaji ahukumiwe mbele ya wanawake, watoto na wasaidizi waliomwona akitenda uhalifu huu katika ngazi ya kibinadamu. Kwa kuwa kuna watu wengi wanaolala nje, sisi wenyewe tutafanya kinachowezekana kwa watu wanaolala nje. Mjini Kinshasa, majengo mengi ya makao na hata ya mabarabara yana matatizo kutokana na vyombo vya mashirika ya Regideso na Snel, hali inayozuia makazi mbalimbali mbali. Kutosha ukosefu wa fedha inaomba, wakati mwingine kuhamisha vyombo vya mashirika yale vinavyosafirisha maji na umeme katika viwanda hivyo viwili, wanadai mpango wa mapatano pamoja na uongozi wa mji wa Kinshasa katika barabara ambazo kazi haiendelei kwa sababu ya mabomba ama tio za rejidizo, tuna barabara Maringa katika mkao wa Kasavubu ambapo kazi inaendelea, barabara Rufuji katika mkao wa Kitambo na barabara zingine zinazozunguka soko kuu. Hisham Sufan ambaye ni mkurugenzi wa Safrimex alionyesha hali hiyo kwa gavana wa mkao wakati wa ziara yake kwenye eneo ambalo kazi hiyo ilikuwa ikifanywa kwa mwezi wa pili uliopita, na aliomba gavana awasaidie na shida hii ya tio za reji de zo na kamba za Snel. Kwenye barabara Rufuji, shirika linalofanya kazi hiyo tayari linaondoa mashini zake kwenda kufanya kazi kwenye maeneo mengine ambayo yanaendelea vizuri. Kwa upande wa reji de zo ambayo inashitakiwa, hawakubali kuwa sababu ya kuzuia kazi hii. Wanawashitaki wanaofanya kazi za barabara kwa kutoheshimu taratibu na kuharibu tio zao na kamba za Snel. Raymond Matundu ambaye ni mkurugenzi wa Regi des Eaux kwa upande wa magharibi mwa Kinshasa anaelezea utaratibu huo akisema kabla ya kwanza kazi zao, lazima viongozi wa shirika zinazofanya kazi za barabara wapite kwenye huduma za Regi des Eaux, kwani wakati kuna kazi kwenye mabirika ama kanivo, Regi des Eaux inaleta devis kwa shirika hizo, lakini malipo hayafuati; ni hiyo yazuia maendeleo ya kazi. Ukosefu huu wa kushirikiana ndiyo sababu ya ukosefu wa umeme na maji katika wilaya kadhaa za jiji. Tubaki mjini Kinshasa, ambako hali ya kukata umeme inabaki ya kawaida, pamoja na vinyume vibaya zaidi ya watu waliosubiri mabadiliko kupitia malipo ya mbele ya utumivu wa umeme. Maelezo mengi nawe, Benjamin Mudumbi. Vikwazo vya umeme visivyotarajiwa, mara nyingi bila sababu kamili, linatatiza kabisa maeneo ya watu wengi. Ndiyo yanayokumbwa na ugawanyi wa umeme, bado umebaki kuwa tatizo kubwa zaidi. Tunapokuja kulipa wanatuambia, wanatwambia kuwa hakuna mtandao, na hii inaweza kudumu kwa siku moja hadi mbili. Mara nyingine tunakuwa na tatizo ya kutokuwepo kwa umeme kwa siku tatu hadi tano. Hali yetu ikiwa ni wateja wa kulipa kupitia kartasi ya malipo ama karte de prepayement. Kwa upande wake mkurugenzi wa usambazaji wa umeme wa Kinshasa, Denis Tukuzu anatoa maelezo kuhusu malalamiko na kuwahakikishia wananchi kuwa huduma yao itaboreshwa. Hii pia inatokana na misukosuko tunayopata kwenye mtandao na ndiyo sababu tunazungumza na wahusika ili kuongeza uwezo wa fibre optique ili wateja wetu wapate huduma kwa hali nzuri zaidi. Muradi na kuleta mtandao kwenye hali ya kawaida kwa lengo ya kuboresha huduma kwa wateja. Mji kuu la Kinshasa linategemea kwa kiasi kikubwa ya umeme kwa maendeleo yake na kiuchumi ya jamii. Hata hivyo, ongezeko la idadi la watu yanayoongezeka yamesababisha hali ya ukosaji ya umeme pande nyingi. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwaalikwa wetu ni Jean Alasha, mshauri waliwali wa jimbo la Ituri anayehusika na masuala ya jinsia. Anasema kuhusu mawazo ya wanawake wa jimbo hilo kuhusu sikukuu ya kimataifa ya haki ya wanawake, pamoja tena na namna ya wanawake kwa kusindikiza mwenendo wa amani. Yupo na Jean. Jean-Claude Lokidile, Jean Jambo, jambo sana monsieur le journaliste. Tarehe nane March ni sikukuu ya haki ya wanawake duniani, na wamama wanaweka wana, wana jei siku katika jimbo la Ituri ambapo bado inakabiliwa, yani nasumbuka na, na shambulio manyanyaso za vikundi vyenye silaha yani wa groupe arme wanaendelea kutesa wamama, uh, na pia wasichana katika jimbo la Ituri. Sisi wamama wa Ituri tunasema kutoka 2017 ma groupe arme balianja vita bamama banajiretruve kumakondition ya kukimbia, banauwa bamama baviolence baviole ba ba ubakaji, nakuwa bamama banakuwa bamasikini batoto abaende kumasomo, iko problem. Si bamama tunauzika sana sana sana, tunauzika sana juu bagroup arme habiko nawaza ke ile uba, habiko nafanya inaguza mama yako, inaguza bibi yako, inauza sana sana tunasema vrema, ile ba groupe arme bakumbuke ubaya yenye biko nafanya kwa bamamama, iko ubaya yenye itaendelea bamiaka na bamiaka yenye itaendelea kuleta ituri kuikala kudana ba problem nji. Sababu nyi wanawake mnaamua kupitisha hii siku katika hali ya kutafakari, yaani ya meditasion. Je, niko niko kosa pesa juu ya kutayarisha maandamano au, ama kupitia ukimya wenu mnataka pia kupitisha ujumbe kwa waongozi fulani fulani, kwa waongozi ya magrupu za arme ama magundi, yani kubeba siraha na pia watu fulani fulani, waongozi fulani fulani katika inchi ama katika ulimwengu iko siku tukunalalamika sana ukusema ba plaidoyer iende kule ku bagroupe arme kubaambia muna tutesa sana juu ya nini. Na ile ba plaidoyer tunatuma vile ku gouvernement baweze kumaliza ile maneno ya bagroupe arme. Unadhani kwamba wanawake pia wana jukumu, yaani role ya kujue la kufanya katika mchakatu yaani uh, processus ya kutafuta solution ili jimbo la Ituri ambao wanaendelea kuishi chini ya mateso ya wenye kumiliki silaha, wanapoteza matumaini ya kurejea kwa maisha bora kama zamani. Ni ujumbe gani yani, mesaji gani ya faraja, yaani yankurajeme unaweza kuwapatia? Kwa kumaliza, tunasema hivi: bamama, basi kuwe dekuraje kila kitu inakuwaka na mwanjo na kila siku kila siku moya, tutapata vile mwisho ya ile mateso me na ile mateso kwa kusema iishe. Ifo sibote tunalamuka yulu, ifo tunalamika sana ku niveau ya gouvernement, tunalalamika sana au niveau ya ba groupe arme, tunalalamika sana juu karibu mashule mia moja makumi tatu ya usultani wa wale sevunkutu zinatumika katika magumu tangu miaka ine pa komanda centre kusini ya mtaa wa irumu ni kutokana na maovu ya makundi ya silaha ya mahali na ya kigeni dhidi ya wakaaji mji mdogo wa komanda unajaa na wahami karibu zaidi ya jamaa elfu makumi tatu watoto ni wengi sana kupita vifaa vya masomo ni taarifa iliyoandaliwa na Ezekiel Muzalia. Hali ya usalama unabaki kuwa mbovu ndani ya usultani wa Walesi Vunkutu, ni kwa sababu ya ugaidi wa waasi wa ADF, hali ambayo inakuwa na matokeo makubwa kwa shughuli za masomo ndani ya eneo hili lenye kuhatarishwa na mizozo za waasi. Karibuni shule zote huko zinafunga milango zao, shule zingine zinabaki za jina tu na zingine zilihamishwa. Kijana huyu mwanafunzi wa shule moja miongoni mwa zile tano zilizohamishwa kwenye balabebasepela moto mpaka pa Komanda. Lalamiko hilo linatolewa pia na walimu ambao ni wakimbizi ndani ya eneo la Komanda. Wamoja wanakaa ndani ya jamaa za mapokezi na wengine hata ndani ya kambi za wakimbizi ambapo hali inakuwa ngumu. Ena na, e na ena Jean ni mwalimu kwenye epe Makanga. kondisio nye tuko nasoma vrema haitupermetre kupata chaki kaye nguo tuko nalala kuba kondisio nye vrema haiko favorable atuka tunasiku guvernema kutusaidia kuleta salama tujisentire aleze maaktivite tulikuwa nafanya kwa kawaida ile kuzifanya na tuko kwetu. Kwa ngambo yao, wasimamizi wa masomo wanajulisha ya kwamba ukosefu wa usalama unatokeza hata magonjwa ya kichwa kwa watoto wa moja Kahindo Msavuli analinganisha hali hilo na vita ya wasi wa M23 mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa jimboni Kivu Kaskazini na jimbo la Kivu Kusini. Maneno ya Goma, sa ilitokea kule, nitaenda kule, nitaishi je? Sa ingine kule vile magumu itatokea, inaleta troma kwa watoto. Mtoto uko nafika kwa sababu inafaya yafike kwa masomo, lakini ko mtele yiko pale tuki angalia watoto ile haiko rele mapale. Kutokana na operation za pamoja kati ya jeshi FRDC na UPDF ya huko Uganda, jamaa zimoja zimerudi ndani ya vijiji vyao. Kwa hiyo wanaomba usaidizi wa serikali na miungano kadhaa kuwatolea misaada za kiutu ili kuboresha maisha yao. Ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi, na huo utakomesha kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi mitambo wetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.