Oh, mjini Goma ajali za usalama zinazidishwa katika maeneo mingi ya kando, hususani katika pande la kaskazini. Vijana wengi wanachukuliwa na kupelekwa kwa nguvu katika mafunzo ya kijeshi pa Rumangabo, za shutumu duru za mahali. Waziri Mkuu Alizungumza siku ya pili na ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa katika mpango wa utangulizi wa mwanzo wa kikao cha bunge cha mwezi wa tatu, ni ajili mashirika yale mawili yatumike katika maelewano jimboni Ituri. Wakaji wa mmoja wa, wa mtaa wa jugu wanapinga woga na kutumika moja kwa moja makazi ya mlimo ni hususani katika pande zote za barabara namba makumi mawili na saba ya taifa kati ya igabariere na jina Habari kamili mjini Goma. Ajali za usalama zinazidishwa katika maeneo mingi ya kando, hususan katika pande la kaskazini, hali inayokaza wasiwasi katika miji inayodhibitiwa na uwasi wa M23. Wakaji wa mahali wanashutumu hali inayoharibu uchumi wa jamaa nyingi katika maeneo ya Goma, Nyiragongo na Bukavu. Vijana wengi wanachukuliwa na kupelekwa kwa nguvu katika mafunzo ya kijeshi Parumangabo za shutumu duru za mahali na karibu nyumba mia mbili za majani na zimoja za manjanja ziliunguzwa siku ya pili katika kijiji Kasali na waasi wa M23. Ni kando ya maeneo ya Tongo na Bambo kwenye umbali wa kilomita kenda na kituo cha kiserikali cha Mabenga, karibu ya mbuga la taifa la Virunga. Duru zetu zinajulisha kwamba wakaaji walikimbia na kujielekeza upande wa Kirumba. Wakuu wa mmoja wa mahali wanasema siyo ajali ya kwanza aina hiyo katika eneo hilo la mlimo la Kazaruu. Upande mwingine, serikali ya jimbo la Kivu ya kusini iliyohamishwa inatoa mwito kwa wafanyabiashara wa Uvira waanze makazi waliosimamisha tangu karibu miezi mbili, kutokana na vinyume vya vita ya M23 na mshiriki wake jamhuri ya Rwanda dhidi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hao wanatamani kuchungua kwanza hali ya usalama yenye alama mbaya hadi sasa. Mafasirio ya mfanyabiashara Bya Mungu Zembezembe mbele ya mikrofoni ya Redio Kapi tulikuwa na mkutano wa kuona hali ya usalama na jinsi ya kwanza tena kazi na shughuli zingine. Sisi wafanyabiashara tumetoa wa masharti, kwa sababu hatuwezi kufungua maduka wakati wazalendo na askari wa FARDC wasiokuwa na usimamizi wanatembea na silaha kila mahali. Kwa kuwa hawana vifaa na msaada, hawataweza kuona mtu akihesabu pesa. Kuna hatari watufuate na kuiba pesa hizi na hata kutuua wa sisi wafanyabiashara. Kama sharti la pili tuliomba benki na miundo za kifedha zifunguliwe kwa sababu maduka yanaweza kufunguliwa, lakini kama hakuna benki zilizofunguliwa wanaweza kuja kwetu nyumbani kuiba pesa zetu. Jimboni Kivu Kusini, watu wengi wanatekwa nyara mjini Bukavu unaodhibitiwa na waasi wa M23 yenye kuungwa mkono na jamhuri ya Rwanda kunatajwa siku ya pili vitendo viwili hususan, memba wawili wa jamaa moja na kiongozi wa university Simon Kimbangu. Upande wake, seneta wa zamani Moise Nyarugabo anadusha kwamba hakuna ndege ndogo iliyopatikana katika uwanja wa ndege wa Minembwe. Huyo anatopelia mbali maoni ya Makamulo Ali aliyesema kuhusu kuwepo kwa waasi wa M23 katika mtaa wa Minembwe kwa kuunga mkono makundi ya silaha ya mahali Twiraneo na Red Tabara akiwa mtusi Mkongomani. Waziri wa viwanda na kazi za serikali Aleksi Gisaro anatupilia mbali kisingizio cha Rwanda cha kuvamia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mawazo ya kulinda Banyamulenge. Ndivyo alijulisha wakati wa mkutano wa pamoja siku ya pili mjini Kinshasa na mwenzake wa upashaji wa habari Patrik Muyaya. Kwake Aleksi Gisaro, Serikali ya Kigali haina sababu ya kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa kutatua ugomvi wowote kati wa ya Wakongomani. Masehemu yake yalichukuliwa na Etienne Lisumbu. Utawala wa Kigali leo ambao unaongozwa na bwana Kagame, kwa sababu yeye ni mtuti kama mimi, kwani kuna jamii zinazoishi kila moja ya mipaka yetu, lakini kwa sababu ya kufanana kimaumbile inaonekana kama tunaunga mkono mambo yao. Hapana kabisa. Mimi na kama Banyamulenge wengine wengi nitasema hata wa, kwa watuti kwa ujumla, hatukubaliani na mpango mbaya wa Rwanda. Tunaweza kutatua matatizo ya ndani ya nchi yetu, hatuhitaji kuingiliwa na nchi nyingine kutatua hali ya nchi yetu inayotulinda, kwani inalinda jamii nyingine zote nchini. Mimi nimechaguliwa katika nchi hii. Kabla yangu walikuwepo mawaziri Banyamulenge walioteuliwa kwa wizara hizo. Na kwa hiyo tunapozungumzia ubaguzi, inabidi tuwe tunapima matamshi kwa sababu jumuiya yetu imekuwa ikiwakilishwa. Wakaaji wa Kipushi wanaombwa kukaza maisha ya pamoja na kupinga masemi ya ubaguzi, ndiyo jambo ya lazima ya siku kuu ya mafikiri iliyoandaliwa siku ya pili na ofisi ya pamoja Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu katika uhusiano na washiriki wake, miongoni mwao ofisi jimboni ya haki za binadamu na kamisheni ya taifa ya haki za binadamu taarifa ya jangandu usomi wa Florida Kahambu chini ya neno kubwa mshikamano wa kijamii kuishi pamoja na amani. Siku hii ya tafakari ilileta pamoja watu kadhaa kutoka vyama vya vijana, vyama vya wanawake, mashirika ya haki za binadamu, viongozi wa kisiasa na utawala na wengine. John Lumingu, mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la misheni ya kimataifa ya watetezi wa haki za binadamu, alionyesha kuwa ni wakati mwafaka wa kuandaa mkutano huu ili kutoa changamoto kwa kila mtu, kwa sababu alisema: Matamshi ya chuki yalichochea vurugu na kusababisha madhara ya kisaikolojia, kihisia na kimwili kupitia ukabila, chuki na aina nyingine za kutovumiliana na ubaguzi. Msimamizi wa tarafa la Kipushi anahimiza wapiga kura wake kumaliza ubaguzi unaoharibu maelewano ya kijamii. Ili kufikisha hilo, Joseph Kongolo Mratibu wa sende ash jimbo la Hokatanga na mmoja wa wazungumzaji wa siku hiyo alisisitiza kuwa kuishi pamoja na mshikamano wa kitaifa kunamaanisha kuwa watu lazima waelimishwe utamaduni wa amani kama sehemu ya utaratibu wa kuzuia migogoro. Uhusiano kati ya mashirika ya kiserikali waziri mkuu Judith Sumina alizungumza siku ya pili usiku na ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa katika utangulizi wa mwanzo wa kikao cha bunge cha mwezi wa tatu chini ya uongozi wa makamu kiongozi wa kwanza Isaac Jean Claude Chilumbai. Ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa ilizungumza na waziri mkuu kuhusu hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naye waziri mkuu alionesha hali ya kisiasa ya uchumi na ya, ya usalama ajili ya kuhusu baraza ya bunge itumike katika maelewano na serikali ya jamhuri. katika mtaa wa Lubero, jimbo ni Kivu kaskazini, juma mbili kisha kusimamishwa zaidi ya mashule makumi mawili za msingi na sekondari zilifungua siku ya pili katika miji midogo ya Mageria, Masereka, Lotu na kandokando. Masomo ilisimamishwa sababu ya kuwepo kwa askari jeshi wa FARDC waliokimbia uvamizi wa eneo la Kipeshe na uasi wa M23 kisha maovu mengi katika maeneo ya Mageria, Masereka, Lukanga, Kimbulu, Musienene, Lotu, Mtani, Lubero, askari jeshi wale waliondoshwa katika eneo hilo, jambo lililoruhusu wakaaji kutumika makazi yao ya kawaida, bila shaka Jimboni Ituri, ijapokuwa kudumu kwa hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo mingi ya mtaa wa Jugu, wakaji wa moja wanapinga woga kwa kutumika makazi ya kilimo ni hususan katika pande zote za barabara namba makumi mawili na saba ya taifa kati ya Igabariere na Jina, watu wengi wanasafirisha mazao ya kilimo kupitia pikipiki hadi sokoni katika hali ya hatari ya maisha yao. Hatimaye jimboni Kasaya Oriental, mihindi kutoka shamba kuu ya Mkwadi mtani Chilenge itageuzwa unga wa muhindi kwa kuuzishwa kwa bei mbalimbali. Ndivyo alitangaza siku ya kwanza iliyopita waziri jimboni wa mlimo kisha ziara ya kazi na ujumbe uliotumwa huko na makamu waziri mkuu anahusika na uchumi. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu Radio Kapi. Ujambo, mtukufu msikilizaji, tunaanza sehemu ya pili habari zetu. Na chama cha wananchi wenye kuendesha shughuli zao kupitia bahari ama mito pande za Kisangani Anafrikis yenye imekuwa na kamati mpya ya uongozi ikiwa na wanamemba kumi na tano. Timu hii mpya ya viongozi ilishimikwa rasmi Jumamosi iliyopita katika ukumbi wa sherehe la Furchet Boyomez na waziri wa mipango ya jimbo hilo ikiwa ni Gislin Mongenya Baraka katika mpango wake, wake kazi kwa kipindi chake cha kwanza ambacho kitadumu miaka mitatu. Kiongozi mpya Feli Lokato wa Wina ameahidi kufanyia maboresho muungano huo. Alibainisha haya wakati alipohujiana na mwenzetu Jacques Mukonkole. Bwana Feli Lokato, jambo, jambo. Kwa nini mulitamania kuongoza gundi hili ya anafrikisa? Aksante bwana journaliste, mimi ni mmoja wa anafrikisi tangia zamani sana, na kwa kuona ile mwenendo ya anafrikisi sawa vile iko Ipasa tu pate namuna ya kutengeneza anaflikisi kwa kuwa tunge achia anafikisi sawa sawavile iko naenda. Iko sawavile mtu anaona mtu iko nazama, basi anamwacha tu ajizamie. Ile bafrancais banasema non assistance en personne en danger. Anaflikisi sawavile iko na shuka, inafaa kuzuia juu isipaswe kushuka kushimu. Namna gani unaandaa kuendesha uongozi wa anafrikisi? Anafrikisi kuongoza ayo? Hapana, mimi mwenyewe ni kukusanyika ya wanamemba wa anafrikisi kuchanganika yetu, si wote njo tunapasha kuendelesha mbele na sisi tuko pale kuonesha ile wazo yetu wenyewe tulichagua kwa ajili ya ayo, na hivi kuwaomba sasa, jamaa anafrikisi, tupate kuungana mkono kwa mkono, juu banasema kama mchanganiko njo inaleta nguvu. Na ile naomba wanamemba wa watusaidie ju tutoshe anaflikis ku hali enye inapatikana kwa siku ya leo. Katika utuba wako unasema kama unataka kurenove anaflikis, mawazo gani unayo? kitu gani unaenda kufanya? Kitu ya kwanza anaflikis inakuwa enye kafika, tunaanzia mangaribi. Mangaribi pale ku anaflikis ngambu yote mbili, ngawa rive gauche ngawa rive droite, utaona kama mwangaza haiko busiku sasa pale inatupasa tupate kuchia tala ngambo ya rive droite na ngambo ya rive gauche, hii insekurite ishikue yako ya kwanza. Ile ya pili, ile mitumbu mitumbu, enyewe tuko natumikisha mitumbu ile inakuwa mitumbu yenyewe naisha kukawia sana, taomba hapa na wamambre wapate kuangalia mitumbu, kwa kuwa wakubwa vile wanasema, si kama wakubwa wee wenyewe, na si nako tunapasha kuona kusema mitumbu yetu haiko tena kwa hali nzuri hivi, tutengeneze mitumbu na kama haikuwa vile tutafute mitumbu ingine ya kununua na kutengeneza tena bitu ingine ya bizuri sama banaita bakoke ivi ipate na kuwakatisha batu ku condition ya mzuri. Wakubwa wachukuaka mipango moja moja moja, kwa kuepuka misiba jitoni Kongo kwa mfano kuwa na magile de sauvetage buchanga, kafi, pia torche na usiku lakini mipango hizo haikuheshimiwa hapana, juu ya nini hamuheshimu mipango hizo? Asante bwana journaliste, kitu ya kwanza ule mwenye kutumikisha kazi kwa nafrikise, ye mwenyewe anapasha kuyua hivi, busiku anaweza kuwa na matoshi na ile toshi njo itamwonyesha sema ah, mwenzangu iko mbele na miye nipime kumpisha hivi, atushikungani ile kitu ile inakuwaka na sawa vile watoto wetu wako na kisho nguvu hakika, lakini tutatia mkazo busiku yote yafaa kuwe na batoshe na hivi vile kafi inakuwa kitu ya muhimu. Lakini kenye tulipasha kusema hapa, wakati ma aksidan inafikiaka, nadhani kama aksidan isiku ii inaisha fanya miaka na miaka aksida ifashikane, lakini enye inakuwaka la ya lazima kwanza, vile mikataba inasema yafaa mutu akuwe na gilet de sauvetage, na sisi anafikisi tunakuwa na karibu mia ine kutambukia Anafikisi kazi yake ni kuwavukisha watu na bitu yabu ku makondisio ya mzuri, na hivi sisi tunawaomba watu wazidi kuvuka na anafikisi, na wakiwa na kitu ya kusema wanaweza katusemea, mpana angalia hapa hivi na ile nyenye batasema sisi tutabasikia na tuta. President Feli e Lokato, nakushukuru. Kushukuru mie ndiye bwana, kushukuru bwana <muchara> Tunasalia huko Bunia, ambao ni mji mkuu wa jimbo la Ituri, mji ambao unazidi kupanuka na kuonyesha sura ya maendeleo siku kwa siku. Hata hivyo, kutokana na ongezeko la idadi ya watu na no uhamiaji wa watu wenye kukimbia vita toka vijiji, hii ni kutokana na kuwepo kwa makundi yanayojihami silaha, usafiri umekuwa changamoto katika mji wa Bunia. Hakuna magari ya kutosha kwa ajili ya kusafirisha watu na mizigo. Ili kukabiliana na changamoto hili, vijana wengi wameamua fanya kazi ya uchukuzi wa usafiri huku wakitembeza bodaboda boda. Jean Claude Loki Dile amekutana na wamoja na hapa, wanakuwa wakimwelezea ni namna gani kazi hii imekuwa ikiendelea siku baada ya siku. Katika siku za zamani, kazi ya kusafirisha wasafiri juu ya pikipiki lilikuwa likizaniwa kuwa kazi unaostahili kwa watu ambaye hawana elimu za kutosha, au wakiwa walevi, au tena watu wasio na amana akiwa na kicheti chake cha darasa la tatu la chuo kikuu akijifunza sayansi la uchumi, Claude Biog anasema anafurahi kuchagua hii kazi ya kutembeza pikipiki kutokana na ambayo amefaidiwa kuanzia nyumba yake. Ile kazi inasaidia, ile kazi inasomesha, ina watoto, nina organize na, na inanipermetre kujiorganize dinfaso general isifitu, unaipenda na unajiorganize puisque unaweza kuwa na salary ya 200 dola, 300 dola, 400 dola, 1000 dola. Mekama haujui kujiorganize haita kusaidia. Philip Ngwala akiwa na diploma cha chuo kikuu akisoma mahusiano ya kimataifa, yaani relations international, pia naye ni mwendesha pikipiki. Chisikie haya, wakati nasafirisha wateja wangu ni kazi yangu, akiyasema akijivuna. Hata hivyo, anasema vikao vya majadiliano kuandaliwa mara kwa mara ili kuwatolea shauri chaquefo opalavec les tics. Kila mara tunaandaa mazungumzi kuhusu namna gani kuendesha kazi ya taksimoto. Kwa mfano, comfana umechukua pikipiki lakini mtembezaji analewa pombe ananuka hana adabu. Kila mara tunawashauri ukibeba mteja wako unastahili kuwa na usafi, sio kuwa na ulevi, kuwa na heshima na uongozi wa sheria, hususan na askari polisi za ukingo za barabara. Ndiye yale ambaye tunawapa kama shauri, lakini acha nikwambie hiki kazi cha kutemeza pikipiki ni kizuri sana na inakuwa na pesa nyingi. Hata hivyo, pia ni kazi kama nyingine yote ambayo unahusisha hatari nyingi. Anatoa mfano ya mashambulizi Hizi amawaji ambayo wanachama wao mara nyingi ni wathirika katika mikono ya watu wenye silaha. Philip Ngwala ambaye pia anaongoza chama cha wadasha pikipiki mjini Bunya anaalika serikali kuchukua majukumu yake. Kweli, kazi yetu ya taxi kama kazi yoyote ni kazi ya riski kweli, lakini hii ya kukufa ma aksida ma nini kweli par des choses kokwetu, mais par des choses ingine vile kokuleta sur le plan securitaire ni responsabilite a l'etat totalement. Kwa mujibu wa mafisa wanaosimamia muungano wanaasimama wa watazama pikipiki Bunia, kwa sasa takriban watazama pikipiki elfu makumi mbili na nne kutoka Bunia. Naitwa Jean Claude Loki, ile Radio Okapi. Mwisho wa kipindi cha habari, kwa niaba wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo wetu, nasema asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.