Radio Okapi, marais na wakuu wa serikali wa SADC walikusudia kukomesha utume wa vikosi vya SAMIDRC katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kupitia tangazo ya hii siku ya ine kisha mkutano mkuu wa kawaida kuhusu wale usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Ituri, karibu wanafunzi elfu makumi mawili na nne mia tano wa kipindi cha msingi na sekondari awasome tangu mwezi wa pili uliopita. Ni kutokana na kurudi kwa makundi ya silaha hasa katika mta wa Jugu, alijulisha kiongozi wa ANAPECO. Ugonvi wa udongo unaripotiwa kati ya wakaji wa vijiji vya Lumamba na Kavu danganya tayari ulisababisha kujeruhiwa vikali kwa watu wengi na kubakwa kwa wanawake katika jimbo la Manyema. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Marais na wakuu wa serikali wa sadek walikusudia kukomesha utume wa vikosi vya jumuiya hiyo SAMI DRC katika jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. E, ni kupitia tangazo la hii siku ya ine kisha Ki mkutano mkuu usio wa kawaida uliongozwa na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa kupitia video kwa kuzungumza kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nao viongozi wa Senko na wa kanisa la Kikristo ESC wanafurahishwa na mpango wa mazungumzo moja kwa moja uliotangazwa na Jamhuri ya Angola kati ya serikali na uasi wa M23 AFC. Ni msimamo uliotangazwa siku ya tatu katika tangazo ya pamoja aliyosainiwa na Askofu Fulgence Muteba upande wa Senko na Mchungaji Mkuu Andre Bokundua upande wa SC. Ndio alama ya mwanzo wa mazungumzo ya pamoja na taifa kwa kufikia mapatano yale, walisema wakuu wale wawili. Na kesi ya maafisa wakuu tano wa FARDC na wa polisi iliendeshwa hii siku ya ine mbele ya korti kuu ya kijeshi mjini Kinshasa ni kwa sababu ya woga na kukimbia mbele ya wa waasi wa M23. Wanachutumiwa pia kuacha ngome zao mbele ya adui na kuacha vifaa vingi vya kijeshi na tena kuacha askari bila uongozi. Korti iliwajulisha makosa yao na kusukuma kesi tarehe makumi mawili Machi ijayo. Taarifa ya Jeff Ngoi Usomi wa Elise Cavira. Kesi hii imeamarishwa hadi tarehe makumi mbili ya mwezi wa tatu ili pande zote zinazohusika ziweze kujitambukiza katika kesi hiyo. Katika chumba la washtakiwa kuna Major Dieujandi Alingbia ambaye ni kamanda wa mkao wa kijeshi wa 34e region militaire kuna pia majenerali wawili Dani Yangba na Papi lu Pembe, na makamisha wawili wa polisi wa kitaifa, Romuald Ekula ambaye alikuwa interimu wa gavana wa Kivu Kaskazini na naibu wake Edi Mukuna. Wanahutumiwa kwa uoga, upotevu wa vifaa vya kijeshi, uchochezi wa askari kufanya vitendo ambavyo havipo katika majukumu yao, na kukataa kufuata maelekezo vitendo hivi vinaadhibiwa katika sheria, katika kifungo cha 113 cha sheria ya adhabu ya kijeshi. Kufuatana na mkaguzi mkuu wa FARDC, maafisa hawa wanahutumiwa kuiba moja ya boti ama bato iliyokuwa ikiondoka kuelekea Bukavu ikitokea Goma, na kuwatelekeza askari kwenye uwanja wa vita, wakati askari yeyote lazima abaki kwenye nafasi yake akiwa na silaha yake mikononi mwake hadi mwisho. Tayari mawakili wao wanaomba washtakiwa waachiwe kwa muda. Wanasema kuwa ni wagonjwa na wanahitaji kesi hiyo ihirishwe hadi tarehe ya baadaye lakini mahakama ilikataa. Na zaidi ya maiti ya watu kumi ilikutanishwa hii siku ya ine katika mabarabara mbalimbali ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu Kusini. Hali walimo uwawa haijulikane hadi sasa na wakaaji wa mji huo usio na polisi wala tena gereza tangu kuchukuliwa na uasi wa M23 unaungwa mkono na jamhuri ya Rwanda. Taarifa Ronelinti Bonera, usomi wa mshiriki wetu Pascal Tinamula. Wakaaji wa pande zote za mji wa Bukavu wanahesabu visa vya mauaji siku kwa siku mili ya watu kumi na tatu waliouawa kwa risasi iliripotiwa kwenye sehemu mbalimbali za mji. Visa hivyo viliripotiwa na wasimamizi wa mitaa kwa viongozi wa M23 ambao wanaongoza mji wa Bukavu kwa sasa. Usalama mdogo huu unaasirisha pia mitaa na vijiji vyenye kupatikana kandokando ya mji. Watu wenye kumiliki silaha walinyanyasa familia saba katika eneo la Mumosho, huko wakipiga na kuumiza vikali wamoja kati ya wanamemba wa familia hizo na pokonya uchuruzi wao. Visa vyengine vya wizi vilitendeka katika maeneo mbalimbali mbali na warugaruga wasiyojulikana hadi sasa. Makundi ya silaha M23 na AFC yalitishia na kufunga wapasha habari wapinzani pamoja na watendaji wa shirika la raia tangu kuchukuliwa kwa miji ya Goma na Bukavu, ndivyo imejulishwa katika ripoti iliyotangazwa hii siku ya tatu ya shirika ya Human Rights Watch inahakikisha kupata habari za kuaminika ya kwamba watetezi mia mbili waliomba ulinzi tangu uwasi wa M23 ulishambulia mji wa Goma mwezi wa kwanza uliopita, na baadaye tangu kudhibitiwa kwa mji wa Bukavu jimboni Kivu ya kusini mwezi wa pili uliopita. Taarifa ya Blaise Makasi usomi wa Florida Kahambu katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Ripoti inaeleza kwamba wapiganaji wa M23 Walivamia nyumba za wakazi na kutoa vitisho vya kuuawa na kulipiza kisasi na kudhoofisha kazi za vyombo vya habari huru na mashirika ya kiraia. Wapiganaji wa M23 pia waliweka kizuizini viongozi wa mashirika ya kiraia na kufanya mauaji ikiwemo mauaji ya mwimbaji Delcat Idengo nyumbani kwake, ambaye pia alikuwa mwanaharakati na wanaume watano kutumikishwa kazi kwa kinguvu. Viongozi wa M23 na AFC pamoja na serikali ya Rwanda wanaombwa kuheshimu sheria za kimataifa za kibinadamu katika maeneo wanayomiliki. Baada ya kutekwa kwa Goma na M23 na vikosi vya Rwanda tarehe makumi mbili na saba Januari, AFC ilichukua nafasi ya polisi na taasisi zingine za serikali za kitaifa katika jiji hilo. Tangu wakati huo, wapiganaji wa M23, wamewapiga na kuwaua watu wanaoshukiwa kuunga mkono jeshi la Kongo na washirika wao pamoja na washukiwa wa uhalifu na kupora nyumba, ripoti inasema. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ilibaki ya fujo hii siku ya ine, katika maeneo ya Nyabiondo, Kashebere na Kibati, kati ya mitaa ya Masisi na Walikale. Waasi wa M23 AFC walidhibiti siku ya tatu mji mdogo wa Kashebere, kisha kuchukuliwa kwa mji mdogo wa Nyabiondo tangu Jumajana hali inayohatarisha mji mdogo wa Walikale hata kama unapatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja. Wanashutumu watendaji wa kiraia wa mahali e, jimboni Ituri ni karibu wanafunzi elfu makumi mawili na ine mia tano wa kipindi cha msingi na sekondari, miongoni mwao elfu mbili wa somo la mwisho ndio awasome tangu mwezi wa pili uliopita. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tatu na kiongozi wa shirika la taifa la wazazi wa wanafunzi wa Kongo Anapeko jimboni Ituri, David Mputu anafasiria kwamba ni kutokana na kurudi kwa makundi ya silaha hasa katika mtaa wa Jugu na tena kutokana na wasiwasi pabunia kuambatana na kuhama kwa maelfu ya watu. David Putu katika masemo yaliyochukuliwa na Izakre Moyope na kutafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Nous avons beaucoup de nos enfants qui ne partent pas à l'école. Pa, tunakuwa na watoto wengi ambao hawaendi tena shuleni, ni wanafunzi karibuni elfu makumi mbili na ine ndiyo waliandikishwa na waliokuwa wakipewa mafunzo. Tuliidadisha shule makumi sita na sita ambao watoto hawaendi tena shuleni tokea mwezi wa pili tunakuwa na zaidi ya watoto 1612 wa somo la kiprimari na wengine 526 wa somo la kisekondari ambao wanasubiri mtihani wa kiserikali. Watoto waliachishwa kwenda shule kwa sababu ya usalama mdogo. Ujumbe ni kwamba viongozi washimike amani ili wazazi wabaki ndani ya vijiji vyao. Tunapenda watoto wetu wasome, lakini kama hakuna usalama hawawezi kuendelea na baki ndani ya vijiji Si wa kuviongozi walindi wazazi usalama jimboni Tanganyika. Watu makumi tatu na mbili walihesabiwa kugonjwa kipindupindu wakati wa juma ya kumi tangu kujitokeza kwa ugonjwa ule katika eneo la afya la Mulunguzi, mtaa wa afya wa Moba. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya kwa muda anajulisha kwamba wengi wanatokea katika vijiji mbalimbali. Daktari Riki Mbayo anapiga kelele kuhusu lazima ya uhimizaji wa haraka na wa pamoja kwa kupinga ugonjwa ule. Maseme yake yalichukuliwa na Pole Munanga tunasema ayinapaka mwlimu mulunguzi centre mamigini mbalimbali ya mwile mwere de sante yuko na tunotifie maka ya kolera, maka ikoe ya mingi mafasi ingini kunezi kuna eh, ka moya juma mzima nini eh, mm. ile omse prendre uandmeme me, kama munaanza kuwa na makaa mingi mo masiku kidogo inakuya danger kwa kaji wa zone de sante ya Moba, tunawambia hivi barespecte tu majeste barriere kunawa ku mikono mikono kila wakati na savon au kama ni majifu kwako. Kama mtu anafanya diare, deja iko ka suspect, mnaipeleka mbio kujitua afya kule, njoo batawea kudistingue kolera na hii masori tingine ya madiare ya kuendesha. Kama mnaona ka deja suspect vile, mnasema ku centre njoo tuyue, na mna kutuma watu kwenda kusafisha ile fasi, njoo ya ule kidudu ule kizunguruke tena njoo na yule magonjwa na mna iko ni zikontaminene ni ndaka tere rapidima. Na mna jua inikalaka iko na uwa asa zaidi, kiwamba bali kusaba toto ba vulnerable ina uwa ka kama mbio mbio, na inatunziwaka kwa bure. Hatimaye, ugomvi wa udongo unaripotiwa kati ya wakazi wa vijiji vya Lumamba na Kamvunda nganya tayari ulisababisha kujeruhiwa vikali kwa watu wengi na kubakwa kwa wanawake katika jimbo la Manyema, ni vijiji vya sekta ya bebe wa maza mtaani Kabambari, sauti zinapazwa kwa kushutumu vitendo hivyo na kuomba wakuu warudishe uwezo wa kiserikali katika pande hilo la nchi. Nakukaribisha katika sehemu ya pili habari zetu. Jimboni Maniema, tayari jimbo hili limepata maabara ama laboratoire yenye itasaidia wakulima kupata mbegu iliyo bora. Maabara hii ilijengwa na kuwekwa vifaa na mpango wa kusaidia maendeleo ya vijijini Padrir kwa ufadhili kipesa wa Fida mahabara hiyo ilianza kutumika rasmi Jumatatu tarehe tatu, tare, tatu Machi, baada ya hafla rasmi ya kukabidhi chombo hiki iliyoendeshwa na gavana wa jimbo. Na ni kwa hiyo tunamkaribisha Bwana Sudi Hamsini Luke akiwa ni mratibu kitaifa wa taasisi inayohusika na mbegu katika jimbo la Manyema. Hapa anakuwa akizungumza na mwenzetu Florence Kiza Lunga. Bwana Sudi Amsini Like, jambo. Jambo sana madam. Service yako senasema imepokea laboratoire mpya leo. Namna gani mlikuwa mkitumika avant yanyei kupata hiyo laboratoire? Kwangu leo ni furaha kubwa kwa sababu tulikuwa tunatumika kwa magumu mama, parce que unaona ukaingia mkadre yenyewe tulikuwa tuna tia ile quelque materiel eyi tulikuwa nayo haifanane laboratoire na materiel eyi tulikuwa nayo haikuwi naturuhusu kufanya maanalize yote, na ndio maana wakati mmoja tulikuwa tunarekurire opres ya malaboratoire nyingine kwa kutusaidia kumenee maanalize fulani fulani, ma avec i equipement yenye tunapata ku partenere wetu padrir, tunakuwa na kapasite ya kumenee maanalize aussi bien physique que Physiologique. Yani ni kusema kwamba depuis mulikuwa mkiishi hapa kujimbo la Manyema, wakaaji walikuwa nakula tu chakula yenyewe haikukuwa certifie, hapana sivyo. Madamu kadri nilisema, tulikuwa na, na maequipement c'est vrai que haikuwa aikuwa menema analyse yote. Me wakati tulikuwa tunajikuta kama tuko na magumu, tulikuwa natuma échantillon fasi ingine na bantu saidia kumenema analyse, tunachanga ile maresultat ena analyse tulishindwa kuifanya hapa na ile yenyewe tuliifanya pale. Tuna certifie le law ya semence, ni kusema kila semence yenyewe hapa tulikuwa tuna rasure kema analyse yote ilikuwa mene ekema resulta ilikuwa ya mzuri, me hapa tutakuwa tena na lazima ya kutuma huku na huku, kwa sababu deja tuishakuwa na maekipeme yote yenye inaweza kutusaidia zaidi. na ngambo ya uchumi iyo laboratoire itasaidia nini kujimbola manyema? o fait ngambo ya uchumi presence deja ya laboratoire, laboratoire inyewe ni inunite ya production c'est vrai que loi semenciere ya kuwa promulge kwa sababu ishapita ku chambre basse na ku chambre haute na bakia chef de l'etat a hawai kuitangazi parce que mwaile loi inasemekana kama bale ba barekera ina bao njoba ta supporter nte na ba inspecteur semancier, donc utakuwa un fond yenye bataita fond semancier, ile njo itaacha kila coordination iko na partie yake ya fond yenye inaacha bale ba inspecteur banaweza kukuwa deploye na kulipwa sans probleme eke ile mafrai ya controle collaboratoire itaweza kusaidia kufanya vitu ingine. Si unaona leo madame, tunakuwa na materiel, ile materiel inaomba il kuwa maintenu na kuwa maintenir il Aksanti kwa kujere partenaria mzuri. Leo kwanza iko siku ya kushukuru kukisha kupata ye tunapata. Toutefois, tuliongea na wakubwa wasimamizi wa wasimamizi ya, ya padrire hasa zaidi ni juu ya ma boîte de germination, pia ma boîte de petri. Bon, ni ma matériel yenye iko ya laboratoire bao benye bale benzangu benataya kordo pamwa na ule chef wa composante bana banaiwa mzuri. Ni watu wanasema kama watapima kuangalia dans quelle mesure waneza kutuzia kutuuzia ile, parce que tuko toujours limité kuna kwa wakati wa campagne agricole barekera ngibanakua kuomba maanalize, tunaweza kupata mara moya 20 30 50 échantilon kwa kuanalize a la fois or kila analize inaomba huit parfois 16 boîte, quantité ya mabwat tuko nayo yaitoshelee. Ndio walisema kama bataweza kutuangalilia na aiko tu ile mama, nawaza unaona, nafasi laboratwari iko iko wazi kulinda batima nzuri sawa, hii wazi gisi hiko aitusekirize na njomaana, tulikuwa naona ule mfadhili wetu aone namna gani anaweza kutujengea lupango kusudi ya kusekirize materiel pamoja na nahiye infrastructure yenye tunaipata hapa ili ni kilio yetu ya kila siku. Unaambia nini wa operateur semencier wa jimbo la Maniema wenye uko na furaha ya kusikia kwamba laboratoire ya semence imekuwa ba operateur semencier na bajulisha kama awana tena la kulalamika kwa sababu ma analyse ma resultat ya analyse yenye itakuwa inatoka hapa itakuwa analizi muzuri, paski itafanyika mu condition muzuri, pia na materiel ya mzuri zaidi, na kwabo hawatakuwa na wakati wa kuchunga tena, au tuchunge tena resultat enye itatokea kelkepare, parce que vitu yote tuishakuwa nayo hapa. Na ndio maana sawa vile senasema inafurahi bao, pia vafurahi paski enye naganye leo ni filiere semansiere yote yamanyema joiko iko ganya bwana Sudi Amsin lika, tunakushukuru santi Sara. Madame, mi ndio nakushukuru zaidi. Radio Kapi, dosie en Swahili. Jinsi gani kuwashirikisha vijana katika mapambano dhidi ya habari zenye upotevu? Swali hili lilikuwa msingi wa majadiliano iliyoendeshwa Jumanne kati MONUSCO na makundi tofauti ya vijana. Lengo la shughuli hii ilikuwa pia ni kukusanya maoni na mapendekezo ya washiriki ili kufikiria namna gani pamoja kuimarisha ushirikiano na MONUSCO katika juhudi za kukabiliana na janga la usalama mdogo hata habari zenye upotovu. Jean Claude Loki alihudhuria kwenye majadiliano haya na hapa anatupa maelezo zaidi. Kwa zaidi ya saa mbili, majadiliano yalizunguka kuhusu uongo mara nyingi huenea kwenye mitandao ya kijamii kwa lengo ya kuharibu picha ya ujumbe wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo. Constanca Mbagalwa, mwandishi wa habari wa radio Le Rebatisseur, anaamini kwamba mkutano huu ni za muhimu. Kwa wakati huu Ituri inakabiliana na ukosefu wa usalama, watu wengi wanakuwa wakisambaza habari za uongo kwenye mitandao mbalimbali mbali, na kufuatana na hiyo yote tunakuwa tukiishi hiyo mazungumzo ambayo iliandaliwa na MONUSCO inakuwa kabisa na lengo kubwa na inakuwa na maana yake kufuatana na maisha ya watu hapa Ituri. Vile inakuwa na ikiishi katika, katika ukosefu usalama, na kufuatana na hiyo yote ambayo tunakuwa tukiona inaomba tunaacha tukio. Hiyo habari za uongo, na tuweze kusikia e, duru za, za ukweli zinazotoka kwenye MONUSCO ili tuweze kukabiliana kwa umoja. Senfora Kimugisa ni mfanyakazi katika inspekta wa kitaifa wa haki za kibinadamu, amefurahi kuchukua fursa hii kwa kuwatolewa waongozi wa Monusco wasiwasi wake. Anaahidi kufanya marejesho kwa watu wengine wasiokuwa katika mkutano. tunapose question yote na réponse yote ilikuwa na tulikuwa parta de Monusco ingali kuituri mpaka saa hii yuko jua kuleta amani. Wakilishi wa Monusco walijibu maswali kutoka kwa washiriki, mara nyingi kuhusu wasiwasi wa idadi ya watu kuhusu kazi ya Monusco. Josiah Obat, mkuu wa ofisi ya Monusco hapa Ituri, alichukua fursa pia ya kutoa msimamo wa Monusco juu ya baadhi ya wasiwasi ya raia. Sisi kama Monusco tuna privilege zaidi maneno ya dialog. Viongozi lazima wakuja, wakae pamoja vijana pia. Wakae pamoja watu waongee waone ni shida gani, shida haikosi katika e, dunia, lakini ni muhimu kutafuta njia ambayo tunaweza kutatua takriban vijana makumi sita wakiwemo wasichana kumi na tano walishiriki katika mkutano huu iliyofanyika katika kituo cha MONUSCO kilichokuwa huko Ndoromo. Miongoni mwao wanaharakati wa haki za kibinadamu, waandishi wa habari, wasimamizi wa makundi ya WhatsApp, lakini pia viongozi wa mwindo mbalimbali za vijana toka Bunya. Naitwa Jean Claude Luki de la radio Kapi, mwisho wa kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo wetu