Oh, hey, mawaziri wa mambo wa kigeni wa mikusanyiko SADC na EAC walikusudia mpango na olengwa kurudisha amani na usalama mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni baada ya mkutano wao siku ya kwanza iliyopita mjini Harare nchini Zimbabwe. Mwezi wa Januari uliopita, ofisi ya pamoja Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilihesabu vitendo 39 vya uharibifu wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Vitendo hivyo viligusa wahanga mia nane na nane. Barabara namba 17 ya taifa inayounganisha mji wa Bandundu na Kinshasa inaachiliwa wakati huu ni sababu, barabara bara hiyo ya lazima ya kiuchumi inapatikana katika hali mbaya sana kutoka Mongata hadi Bandundu pamoja tena na uharakati wa uasi wa Mobundu. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mawaziri wa mambo ya kigeni ya mikusanyiko SADEK na EAC walikusudia mpango na olengwa kurudisha amani na usalama wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mawaziri wale walikutana siku ya kwanza iliyopita mjini Harare nchini Zimbabwe na kuchungua moja kwa moja mgogoro huo wa mashariki. Mpango waliosimika una viwango vitatu: kutoka mahojiano, diplomasia na operesheni za usalama na memba wa Senko na wa kanisa la Kikristo SC walipokelewa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hii siku ya tatu mjini Paris nchini Ufaransa, kwa mjibu wa Askofu Donatien Chole katibu mkuu wa Senko. Mkutano ule unaambatana na mashauriano wanaoendesha maskofu mbele ya watendaji wa kijamii na wakisiasa wa taifa na wa kimataifa kuhusu mkataba wa kijamii na maisha mazuri ya pamoja katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na katika kanda la maziwa makuu. Waliomba uasi wa M23 AFC usipinge tena mazungumzo moja kwa moja na serikali yaliyoandaliwa na Jamhuri ya Angola kwa kupata amani ya kudumu nao wakuu viongozi wa kibinadamu na wa ofisi ya OCHA katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanapatikana katika ziara ya kazi katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, ni ajili ya kukutana na wakaaji wa huko wanaoguswa na vita tangu Januari iliyopita. Ziara yao ya kazi inaambatana na, na kanuni za kibinadamu zisizo na upendeleo wa pande lolote. Bruno Le Marquis na Bibi Martinez wanakutana na pande zote ajili ya suluhisho kwa kufikisha usaidizi wa lazima kwa watu wote wanaohitaji. Na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ili hesabu vitendo 309 vya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vitendo hivyo viligusa wahanga 888 mwezi wa Januari, janari uliopita katika tangazo siku ya tatu mjini Kinshasa. Besenwidiash inahakikisha kwamba miezi iliyopita jimbo ya ya Kivu Kaskazini iliguswa na asilimia makumi sita ya vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu, kisha jimbo la Ituri na la Kivu Kusini. Miongoni mwa majimbo yasiyoguswa na ugomvi kuna Okatanga, Kinchasa na Maindome yaliyokuwa na vitendo vingi vya uharibifu wa haki za binadamu na katika jimbo la Ituri mapambano yanaripotiwa tangu siku ya pili, kati ya askari jeshi wa Uganda UPDF na waasi wa Kodeko katika eneo la Fataki kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi manane kaskazini ya mji wa Bunia mtaani Jugu. Duru za usalama za mahali zinajulisha bila mafasirio kamili kwamba watu waliuawa na wengine walijeriwa pande zote mbili. Shambulio hiyo ilipelekea mwenendo wa watu wengi wamoja, wakijelekeza upande wa kambi ya Monisco ya jaiba na wengine upande wa vijiji vya karibu. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Hali ya usalama inazorotwa tangu siku ya pili ndani ya eneo la Fataki kisha kuingia asubuhi kwa waskari jeshi wa nchi ya Uganda ndani ya eneo hilo kutokea tarafani Mahagi. Kuasili kwao, waasi wa Kodeko walijibu kwa haraka kwa kufyatua masasi nyingi angani ili kuonyesha hasira yao. Kwa wakati huo, hofu ulienea na kuzusha hasira kati ya vikundi hivyo viwili. Vyanzo vya usalama vinajulisha ya kwamba mwasi mmoja wa Kodeko aliuawa kwa ngambo ya jeshi la Uganda. Waaskari wa wawili waliumizwa na askari mwingine wa FRDC. Vyanzo vingine vinatokeza matokeo ya watu wengi kufariki ngambo zote. Habari ambazo hazijakamilishwa na kiongozi wa tarafa la Jugu kulingana na ripoti la Monusco, askari jeshi mmoja wa FRDC aliyejeruhiwa alisindikizwa na Monusco mjini Bunia kwenye hospitali ili kupata matunzo. Walinda amani wa Monusco wanaendelea nafanya doria ili usalama ndani ya eneo kulindia wakaaji usalama ya eneo hilo wengi ni wakimbizi wanakusanyika kwenye kambi la Monusco pajaiba jaiba tulipo mhoji, msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri anajizuia kutoa mafasirio yoyote kuhusu shambulio hili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Barabara namba 17 ya taifa inaunganisha mji wa Bandundu na Kinshasa kupitia mtaa wa Kwamutu katika jimbo la Maindombe inaachiliwa wakati huu pamoja na mwenendo wa chini tangu wakati mrefu, sababu barabara hiyo ya lazima ya kiuchumi inapatikana katika hali mbaya sana, kutoka Mongata hadi Bandundu, pamoja na uharakati wa uwasi wa Mobondu. Hata hivyo, juhudi zinafanyika na serikali kwa kurudisha usalama katika barabara hiyo ajili ya kuanza makazi ya ukarabati, alijulisha waziri mkuu Judith Sumwina. Mshiriki wetu Elise Cavira anasoma taarifa iliyoandaliwa na Irene Mboma Luzulu. Hiyo ni kweli Baba Jean Desire Kanyama. Barabara hii ya kilomita 215 imeharibika sana, imetengenezwa na ulongo. Hii inafanya safari kuwa ngumu sana kwa wapita njia na wafanyabiashara kati ya Bandundu na Mongata watumiaji wa barabara hii wanasema kuwa kuna matope, mashimo makubwa na maji yasiyoteremuka. Pneu za magari zinakwama kwa muda mrefu, magari zinashindwa kupita na zengine zinaharibika njiani. Zaidi ya shida hii, pia kuna wamobondo ambao wamekuwa huko kwa mut katika Mai Ndombe tangu miaka tatu. Hii ndiyo sababu rut national numero 17 imeachwa, kwani watumiaji wa njia hii wanaogopea maisha yao tukumbuke kwamba katika mwezi wa saba mwaka elfu mbili makumi mbili kazi ilikuwa imeanza, lakini ilisimamishwa kwa sababu ya ukosefu wa salama. Ameasema hivyo waziri mkuu Judith Suminwa wakati alipita katika mji wa Bandundu siku ya Mungu iliyopita. Kulingana naye, mmoja wa Wachina aliyekuwa akifanya kazi hii alikuwa ameuawa na hawa wa Mobondo hata hivyo, anahakikisha kwamba serikali anayoyongoza inafanya nguvu yote ili kurejesha amani katika eneo hilo ili kazi hizi zianze tena kama ilivyohitimishwa katika mkataba ya shin na Kongo. Na katika jimbo la Sankuru, zaidi ya wakaaji elfu makumi tatu wa mtaa wa lubefu centre pamoja na wa maeneo ya pembe na ya shenga katika sekta ya njovu, wana uwezo sasa wa kupata maji safi tangu juma moja. Usomi wa Pascal Chinamula. Kisha, wiki tatu za ujenzi wa visima hivyo, zaidi ya watu elfu makumi tatu wa vijiji vya Lubefu na Shenga wanaweza kushota maji na kutumia maji safi kwa sasa. Hii inatokana na mradi uliopendekezwa na mwanabunge Hippolit Jongambo kwa shirika la kibinadamu Belge Mayon Asbel. Walengo wa mradi huu ambao ni wakaaji wa mitaa Lubefu na Shenga walishukuru utekelezo wake, jambo litakalowasaidia kupunguza urefu wa kilomita kadhaa kwa kutafuta maji na kupiganisha magonjwa ya maji machafu. Kiongozi wa mkoa wa Pembe anashukuru wafadhili na mwanabunge Ipolit, kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa visima vya maji katika eneo lao. Hatimaye, katika jimbo la Manyema, zaidi ya wanafunzi 300 wa shule ya Epe Kayengela wanapatikana wakati huu katika hali ya huzuni katika kijiji Elila, ni kutokana na uharibifu wa vyumba vya masomo na pepo kali. Padri mkuu wa parokia ya Saint Joseph ya Kailo akiwa pia kiongozi wa, wa shauri ya pedagojia ya parokia anapiga yowe na kuomba usaidizi wote. Padri Alphonse Kitwanga aliojiwa kupitia simu ya mkono na Florence Kizalunga. Masomo hiyo imepatikana katika hali mbovu, sababu vitu vyote vya juu vya nyumba ya masomo iliruka na manjanja ya mwisho iliweza kuokotwa kumetri mia moja na masomo. Watoto wale kwa wakati huo wamepatikana katika hali mbovu, sababu hawajue namna gani ya kuweza kufata masomo. Wanabakia katika jua mvula yote ni yao, na inafikia hata tangu siku ya kwanza, kama ikienea saa ine watoto wanarudia nyumbani, sababu hawawezi kusoma kwenyewe, hakuna kimvuli, jua na mvua yote ni yao. Zaidi ya watoto mia tatu wenyewe wanakosa namna ya kusoma. Kwangu inanipatia huzuni na sikitiko sana, ndiyo maana nakinga mkono kwa watu wa mapenzi mema, wenye wataguzwa na hali hiyo waweze kusaidia wale watoto ili waweze kurudia kwa masomo na kusoma kama vile inavyostahili. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu Radio Okapi. Sehemu hii ya pili inaanza na visa vya kuhara kwa watoto wa umri kati sufuri hadi miaka mitatu vyenye vimeongezeka kwa kiasi kikubwa katika eneo la afya la Komanda jimboni Ituri, tukiwa wa kilometa makumi saba na tano kutoka Bunia. Kwa mjibu wa viongozi wa afya katika eneo hili, zaidi ya visa mia mbili kuripotiwa karibu kila mwezi katika hospitali ya Komanda mgeni wetu kwa siku ya leo ni daktari mkuu wa hospitali hii, anazungumzia namna gani wanakabiliana na ugonjwa huu yanayotokana na hali ngumu ya maisha yenye kuwakumba wakaaji. Daktari Didone Bangamuzi anajibu kwa maswali yake Ezekiel Muzalia. Dok Didone Bungamuzi, jambo. Jambo sana bwana journaliste. Keleze namna gani mnahudumia wagonjwa kwenye hospitali hii ya Komanda? Ndio aksati bwana journaliste. na tunapokea pia wamama wenyewe wanafika kwa kuzaa. Nikusema njo kategoria mbili ya wagonjwa ambayo wanakuya sana hapa hospitali e. Hii ni kategoria ya wagonjwa wenyewe wanafika sana kwa hospitali e, mbalimbali na wa, wengine ni wakubwa wakubwa wa, wa wenye hawana particularite ya igisi ninatoka kusema sasa, me watu wote wanafrekate hospitali, hasa zone hiyo inapokea wakaji wengi ambao wengi ni wavulnerable, wengine wanakuwa waanga ni wa uh, wavictime wa ya ma insecurite, bengine hali ya maisha inakua iko mbovu uh, ngambo ya hopital, namuna gani muna toa matibabu matunzo kwa wakaji wote hao? Ndio, aksati bwana journaliste. Kwa matunzo tuko na ma structure kinye deja a partir ya centre de sante ya kwa mfano bale batoto ya chini ya umri ya miaka tano, akisha toka na référence kutoka ko centre de santé, akisha fika hapa anatunziwa ya bure, anapata dawa donc consultation examen dawa opitale. Tasa gani ambayo kwa kohôpitale yote ni inatatiza wakaji wengi Kutokana na hali yao ya maisha, bensio ndio uh, ugonjwa nyeko sana e, sirtu kungambo ya watoto e, iko periodik. Gisi sai wakati ya sasa tuko sana na, na madiare e, na tunakuwa sana na mainfektio ya voie e, respiratoire tunakuwa yeah. na malaria na ile malaria sirtu e, ba mingi banafikaka vile na liisha kuwa na makoplikasyo ingini ingini damu naisha etc na tunakuwa vile na uh, malnutrition twanze na ka ya madiare mbaka inakuwa ngapi? Eske kunakuwa maka de DC par exemple, diare kwagisi, ni nitoka kusema mbele iko periodique. Wakati ya sasa iko yao, yao njo inakuwa presque kuya kwanza. ilikuwa makikozi. Donc mtu anafika na na nana, kohola na nafika na nana, pumuzi deja ishakuwa pumuzi ikuna ikuna nakatika. Pumua mbio ikunaenda ikuna mbio mbio parfois iku, kuna katika Topografia kueta ya grave. En general, hali ya afya ya wakaji wengi hapa ku komanda sana unapokea sheferia ya ku komanda, safi na pokea, basili na wale sefu nkutu kifupi hali ya maisha ku wakaji hapa ikuwe kimalisho, ikuwe kiafya inakuwa namuna gani? Bo, hali hali iko mbovu paske komanda iko milie eh, agricole, iko kwenye batu banazoe. Alors, ya mulimo la plupart ya ibale population habana akse habawezi habawezi pasha kufika kwenye mashamba zao paske kuko mashamba kwenye kuko jusqu'a mpaka leo ingali inaccessible, donc o ngufu mtu kwenda alime na arudie ube aende aikale kushamba na iko na lima. C'est pourquoi eh, hali niveau de vie ya population iko chini na bayi vile, bayi vile, gisi bato te banajikoncentre pa kusantre, bei ya, ma, ya machakula inakuwa share ile yote ikuna kontribue juu ya sante eh, ya populasio ya komanda. Dr. Didone Bungamuzi. Merci. Ninakushukuru bwana journalist Radio Kapi. Na tuondoke jugu hadi Bunia, wanawake wapatao ishirini walioko katika hali ya umaskini wengi wakiwa wakimbizi na wasichana walio na watoto wanapokea mafunzo ya ushonaji na utengenezaji wa taulo za kike ama bond hygienique zinazoweza kutumika tena. Mafunzo haya yaliyoanzishwa na Compassion Ministry yanakusudia kuwawezesha wanawake hawa kujitegemea kiuchumi. Hata hivyo, changamoto kama upatikanaji wa vifaa, lugha ya kujifunzia, pamoja na umbali wa eneo la mafunzo kwa washiriki ni baadhi ya mambo yanayotakiwa kushughulikiwa. Maelezo zaidi katika makala ambayo ameandaa Marke Marofimbo. Wanawake wakimbizi hawa waishi kunako kempi la wakimbizi la Bandai ipatikanao pembezoni mwa uwanja wa ndege kitaifa ya mji wa Bunia walikimbia usalama mdogo toka vijiji za mitaa za Njugu, Irumu na Mambasa, na kuidadishwa na Compassion Ministry ya jamaa ya mchungaji Pastor Kalmamer Lalima. Irene Babika, mmoja wao, aonesha kuridhika kwake kupitia mafunzo yale. Hapa sie kwa bengine, bengine baya, ya kushona. Tatizo ni nyingi katika mafunzo yale Denis Kaenyi ni mwalimu wao wa kushona nguo alisema ma difficulté kinyeni kunao. Bengine biko na comprendre pevin, bengine biko na difficulté akila boko muzito sana me kameme tuko na kaza na bo kidoko kidoko. Bengi biko fia na batoto batoto biko na basumbua mwaike batia kabisa mafikira bo wote, joan kutiro kwa shindikana. Me kameme biko na jiforce biko ajikaza kameme bataweza e, tuko na kwenda na bo pole pole pole pole. Bengi biko na ba malu mingi mingi kicho mwingine kuna kuia yeye kuna mafikiri kwa mtoto kunyumba bo. Me kameme biko na jikaza bataweza, ingalao matatizo yale yapo, walimu wana matumaini na talika pinga ni wao wow, ba difficulte bengine biko nao, wengine alifika hajue kuandika, hakujua hata machine kama bananzaka wapi, me avec les efforts yenye tukwa fournir biko na jikaza, biko naweza. Tuko naongea kumalangi yenye banafahamu, bengine habasikie meme Swahili, tuko na kazana tubafahamishe kuma geste, biko naweza kameme juu bajue kushona ivi, ajiretruve kadmeme tabakulia omwens 5 moi atajikuta ashanje aywa kushona geko capable kushona jipi yake, kushonea meme mutu nguo na mtu anamulipa anajia sortir kwao vreimani naongoja kwanza bajwe kushona na bajidepandre na baopeke. Kila mtu kumaisha maisha ake kanaweza hapa, anaenda anajiretruve kumaisha maisha ake, ananja pata makuta ake na anaendelesha maisha kuaminana na wasimamizi wa kampuni hii ya Compassion Ministry. Tatizo la kupata vifaa lipo. Mary Kaloma Valentine asihi kwa wote wenye mapenzi mema kujiunga nao. Bunia, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Huwo utakomesha taarifa hii ya habari. Kwa niaba wenzetu wote walio shiriki na wafundi mitambo walionisaidia, nasema asante kwa wote walioungana nasi, kwaherini.