Radio Okapi. Shirika Medecins Sans Frontieres inatoa wito kwa pande zile kupambana katika mtawa walikale wa kuheshimu haki ya kimataifa ya kibinadamu ni sababu ya wasiwasi ya hali ya kijamii na ya kiuchumi kutokana na mapambano makali kati ya jeshi la fardese na wasi wa M23 AFC. Soko ya Mugogo katika mtaa wa Lungu iliporwa vikali siku ya tatu. Wafanyabiashara wengi walipoteza fedha na vifaa katika shambulio ya soko hiyo ya jimbo la Kivu Kusini na kundi moja ya watu wenye silaha. Katika jimbo la Tanganyika, mtaa wa afya wa Moba una hesabu zaidi ya wa wagonjwa mia mbili wa homa ya kima mpox tangu mwanzo wa mwaka huu. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya anapendekeza uhimizaji wa, wa makabila kuhusu heshima ya kanuni za kupinga ugonjwa huo mpox. Baki nasi, umpenda msikilizaji, mm -hmm, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ya kijamii na ki ya kiuchumi ni wasi ya wasiwasi katika mtaa wa Likale jimboni Kivu Kaskazini, ni kutokana na mapambano makali kati ya askari wa FARDC wanaoungwa mkono na wazalendo na uasi wa M23 AFC unaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF. Watendaji wa kibinadamu wa mahali wanajulisha kwamba ijapokuwa hali siyo ya uhakika memba wa timu ya Medecin Sans-Frontiere waliondoka hii siku ya ine katika mahospitali kwa kutolea waliojeruhiwa usaidizi. Kiongozi makamu wa Medecin Sans Frontiere Marcodon anatoa wito kwa pande zenye kupambana wa kuheshimu haki ya kimataifa ya kibinadamu. Hata hivyo hali ilibaki ya fujo hii siku ya ine katika mtaa huo Walikale kisha kuchukuliwa kwa mji mdogo wa Walikale na wasi wa M23 AFC, milio ya risasi ilisikika kati katika vijiji vya kando. Kwa sasa karibu asilimia makumi tano wa wakaaji wa Walikale waliondoka katika mji mudi huo mdogo. Maelezo mengi nao Elise Kavira. Watu wengi wanakimbia zaidi tangu magharibi ya siku ya tatu iliyopita katika mji mkuu wa Walikali. Hii inafanyika wakati eneo hili linaikaliwa na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda, baada ya mapigano makali dhidi ya jeshi la Kongo ambao wanaungwa mkono na wazalendo. Watu wengine waliondoka kwa mwelekeo wa Hombo wakienda Kivu Kusini, na wengine walienda Mubi Lubutu Kisangani. Wengine walikimbilia karibu na hospitali kuu ya Walikale, na wengine walibaki katika nyumba zao. Hospitali kuu ya Walikale na ofisi moja ya shirika la kimataifa iliguswa na masasi. Watu wengi walipoteza maisha na wengine waliumia. Hivi ndivyo vyanzo vyetu kati ya wenyeji vilituambia. Vyanzo vyetu vilituelezea pia kwamba wanajeshi wa FARDC na VDP wa zalendo waliondoka kuelekea Mubi Lubutu inayokwenda Kisangani hata hivyo, siku ya ine hii kulikuwa na uporaji na mlio wa masasi huko mubi na njangala ambapo madini yanauzwa. Upande mwengine volkano nyamulagira yinapatikana ya upya katika hali ya mlipuko tangu tarehe kumi na ine Machi bila kutishia mji wa Goma, zazulisha duru za mahali kwa mjuzi moja wa volkano. Picha za satellite zinaonyesha moto zaifu unaojelekeza katika pande la mangaribi na kusini mangaribi ya mbuga la taifa la Virunga na korti kuu ya kijeshi ilikusudia hii siku ya ine mjini Kinchasa kuendesha kesi ya maafisa wakuu wa FARDC na wapolisi ya taifa waliokimbia mapambano mashariki ya jamhuri bila watazamaji. Wapasha habari na memba wa jamaa za washutumiwa wanakatazwa kushiriki katika kesi hiyo. Kutokana na usikivu wa swali hilo lenye kuchunguzwa, korti haitamani litangazwe, kinyume na ilivyofanyika kwa makosa wanaoshutumiwa Soko ya Mugogo katika mtaa wa Lungu jimboni Kivu Kusini ilipowa vikali siku ya tatu, wafanyabiashara wengi walipoteza fedha na vifaa, wakati kundi moja ya watu wenye silaha ilishambulia soko hiyo. Taarifa Rachel Kesembangu. Usomi wa Florida Kahambu. Mifuko iliyokuwa na kiasi kikubwa cha pesa ilichukuliwa kwa nguvu kutoka kwa wauza mabati au manjanja kwa lugha ya nyumbani na watu hawa waliokuwa wamebeba bunduki. Milio kali ya risasi ilitangulia uporaji huo na kuwalazimisha waathiriwa kutii. Risasi hizi zilisababisha watu kukimbia ovyo sokoni. Wauzaji na wanunuzi, kila mmoja alienda njia zake tofauti na kuacha bidhaa zote na mali nyingine muhimu kwa wezi hao. Wakati huo huo, wahusika wa mzozo huo walikuwa na nia ya kuiba tu mifuko iliyokuwa na kiasi kikubwa cha pesa. Waliondoka kwa utulivu, wakiacha nyuma mikanyagano ikifuatiwa na vitendo vya uporaji. Vyanzo vyetu vinaonyesha kuwa kulikuwa hata majeruhi miongoni mwa watu Soko la Mugongo linajumuisha sehemu muhimu ya uchumi ya usultani wa Ngweshe katika tarafa la Walungu. Uporaji huu mkubwa unatokea katika mazingira ya mzozo wa kiuchumi ambao Jimbo la Kivu Kusini linapitia tangu kukaliwa kwa mji mkuu wake, mji wa Bukavu, na baadhi ya tarafa zikiwemo tarafa la Walungu na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa jeshi la Rwanda. Na hali ilikuwa tulivu hii siku ya ine asubuhi pa Walungu Centre kisha ki mapambano makali siku ya tatu kati ya wazalendo na wapiganaji wa M23 wanaungwa mkono na jeshi la Rwanda. Duru za mahali zinajulisha kwamba watu waliuawa pande zote kisha ki mapigano ya zaidi ya saa mbili. Watu wengi walikimbia pia eneo hilo kwa kuepuka maovu, na katika mtaa wa Fizi mapambano yanaripotiwa kati ya makundi ya silaha Red Tabara na wazalendo. Wakaaji wa milima mirefu ya Minembwe wanakimbia vijiji vyao na kujielekeza upande wa Fizi Centre, na wenye kutumia magari wanaenda mbali ya Minembwe. Habari inahakikishwa na duru za kuaminika za mahali pamoja na kiongozi wa mtaa anayetoa wito wa kusimamisha mapambano yale. Huyo anaalika pia mashirika ya kibinadamu yalete usaidizi kwa maelfu ya wahamii. Jimboni Ituri, hali ya kimya iliripotiwa hii siku ya ine. Pafataki, muji wa biashara unapatikana kwenye umbali wa karibu ya kilomita makumi munane na Bunya katika mtaa wa Jugu, nikisha mapambano siku ya pili na ya tatu kati ya askari jeshi wa Uganda UPDF na wapiganaji wa kundi la Kodiku. Kwa mjibu wa duru za usalama, matokeo ni ya kuwawa na kujeruhiwa kwa watu kutoka pande zote. Kwa sasa trafiki imeharibika katika barabara namba makumi mbili na saba ya taifa. Taarifa ya Jean-Claude Lokidile, usome wa Sadiki Abubakar. Ndiyo, mapambano ilianjishwa baina ya wanamgambo wa CODECO na jeshi ya Uganda UPDF. Utulivu mdogo ulionekana siku ya tatu upande wa saa kenda Pafataki. Wanamgambo wa CODECO waliweza kurudia hadi Jugu Centre katika njia wameshtakiwa kumuua msichana mmoja wa umri wa miaka 32 na na kuharibu magari mawili. Duru za usalama katika eneo zimeripotia kama wanamgambo hao waliweza pia kuchoma manyumba kadhaa njiani. Watu wengi walifariki na zaidi ya watu makumi mawili kujeruhiwa upande wote mbili, imeongeza duru yetu. Vikosi vyengine vya jeshi la Uganda viliingia mpakani Mahagi na kufika Fataki siku ya tatu kwa saa za magharibi, trafiki ya gari na raia kwa hiyo barabara ya Bunya Mahagi imesimamishwa. Jueni ya kuwa maelfu za raia walikimbilia kando na kambi ya vikosi vya MONUSKO pa jaiba mjini Fataki Bunya. Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Katika jimbo la Tanganyika, mtaa wa afya wa Moba una hesabu zaidi ya wagonjwa mia mbili wa homa ya kimpox tangu mwanzo wa mwaka huu. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya amejulisha kwamba idadi ya wagonjwa ni ya kupanda na kituo cha afya kina matatizo katika matunzo ya wagonjwa. Daktari Barwine Moma anapendekeza uimizaji wa makabila kuhusu heshima ya kanuni za kupinga ugonjwa huo wa mpox. Mjini Kinshasa, hatimaye kubadilisha noti ya fedha za kigeni yenye kuzeeka wala yenye mpasuko ni kugumu sana Wafanyabiashara wa fedha wanasema noti hizo zinapoteza thamani yake. Nini inafasiria hali hiyo na suluhisho ni gani? Jibu katika tarifa ya Gloria Lutula inaosoma na Benjamin Mudumbi. Kwa watu wanaobadili pesa ya zamani, wala isiyokuwa na hali ya kawaida, inaweza kupoteza asilimia ya tano ya zamani yake yote, inafuatana na mubadilishaji ambaye unakutana, kufuatana na hali ya pesa ambayo ina hali yasiyokuwa ya kawaida. Tunachukua hii noti kwa kupata punguzo kidogo, tunauza na kuiuzisha kwa wafanya biashara wa kubwa ambao wanazo tabia ya kusafiri. dola mia moja iliyochanika tunakupa na 5 tunakwenda kwao na wanatupa zaidi, anatuambia mbadilishaji mmoja. Lakini unajuhudia kushuka kwa thamani kubwa kwa wabadilishaji wakibandia hali ya kata mbalimbali. Kwa noti ya dola kumi iliyochanika inaweza kufikia hadi dola tano ya shuhudia mmoja wao. Mujua ya kwamba benki zimoja zimekuwa zikikataa pesa za Marekani ambazo zimekatika, zile zinazokubalika ni hizo zenye kutoka kwenye mfuko wao wenyewe. Ni mamlaka ya kifedha tu ndiyo inaweza kuamua noti na koyondoa uwezo wake wa kutumika ni jukumu la benki kuu kufanya tangazo na koarifu benki za biashara na raiya. Haya yote ni mtindo ya kuwanyanyasa nyasa raiya, anatoleza lemse kamwanya Mutahala katika maswala ya pili ya matangazo yetu. Asante kutukabizi kibuyu cha anga. Jimbo la Manyema limekuwa likifanya juu chini ili kuendesha shughuli za maendeleo kwa kujitegemea. Kwa kutekeleza jambo hili, tayari liwali wa eneo hili ameanzisha mradi wenye kuwaalika wadhaliwa wote wa Manyema kuchangia kwa harakati ya ujenzi wa jimbo lake. Mradi huu wenye kuitwa Tujenge Manyema utakuwa na malengo ya kukuza sekta mbalimbali. Kwa kuzungumzia hilo, tunamkaribisha Musa Kabwankubi Moiz akiwa ni liwali wa jimbo la Manyema mwenye kujibu kwa swali zake Florence Kizalunga. Liwali Musa Kabankubi Moiza, jambo jambo. Dada Florence, wapi wazo la tujenge manyema ilitokea? Wakati tulichaguliwa come gouverneur, tulikuta jimbo haina pesa, mkufanya état delier. Tuliona kama pesa ilikuwa kidogo sana juu ya kuendelesha jimbo, na njoo tulitia mataxe conventionnel tofauti kati ya taxe conventionel na ii mawazo kubwa, mawazo mazuri ya Tujenge Manyema. Donc, Tujenge Manyema ni strukture ya watoto wa Manyema wenye wanapenda de maniere participative developpement ya province yabo. Njo ile Tujenge Manyema haiko impo, haiko taxe, ni contribution ya watoto wa Manyema wenye kupatikana ndani ya province ya Manyema, wenye kupatikana fashi yote juu ya kuendelesha jimbo Manye. Na iyo, Tujenge Manyema, ina stati juridike gani? Kisheria, kisheria banaita iko service public, kwani tuko na conseil d'administration administration na iko na coordination don, ukaangalia viongozi wa Tujenge Manyema hawakutoka kuma parti politike, ni watu wenye biko kredible habiko mumambo ya ma parti politike, na njo tunaona kama itaendelesha paske kuko confiance ya population na mode de gestion ye tunatia iko vraiman mode ya tip prive kwa kutosha, hata 10 dola ndani ya konti ya tujenge manyema inaomba sinyatire ine. Sasa hiyo ni wazo lako wakati wewe hautakuwa kwenye mamlaka tena, na wale wa mambre ya komite hawatakuwa tena, hiyo tujenge manyema haitaenda pamoja na nyinyi. Tunazani kama madisposition, tunatia paraporo ya mode de gestion ya tujenge manyema itafanya kama tujenge manyema iishi miaka makumi tano, mia moya, mia mbili, watoto yetu wajuguu, wajuguu ya wajuguu wetu wakute tujenge manyema, kwani haichague territoire kanisa, haichague hivi na hivi, ni watu wote wenye kuwa na mawazo ya kujenga jimbo letu hapana tu baresortisan bazaliwa ya Manyema kunaweza kuwa babofre venye balituowea benye wanaoa watoto wa ya Manyema wenye iko wajomba wajuguu basympatisan hata baexpatrie benye baliishi kumanyema Manyema par exemple benye balitumika kusomenki benye balitumika kula kotonier benye biko na souvenir moja na Manyema wote tuko na lazima ya makontribution yabo juu ya kuendelesha contribution volontaire juu ya kuendelesha jimbo letu la Manyema bon, itakuwa namna tena ya kupatia charge de plis ku wakaji hiyo, tujengi Manyema ambapo watu wanakuwa wakikongola fedza, watu wengine hawataprofiti. Kwanza kufanya iko shurti? Hapana, iko contribution volontaire, tunasema haiko taxe haiko impo donc haiko obligatoire mais kitu tunafua inayo ni kuona hata wamama wa soko ya Kindu kuko benye kutosha 5000 francs kila mwezi. Tuliona ile siku ya lancement, ba fonctionnaire benye banasema deja kukonte yangu ya bu fonctionnaire 10 dollars kila mwezi, japokuwa tukafanya kalikile ya kusema kama 300000 personnes biko natosha tu 1 dollar kila mwezi, itakuwa makuta mingi kumwaka moya tuna weza kueneza makuta mingi ya kufanya maproje mingi. Kwa informasion ya kwako, kuko deja watu tano wenye walisema wazaliwa Manyema, hatutataja majina yavo, wenye walisema kila mwezi batakuwa natosha 1000 dola ti mwisho wa maisha yao. Donc ni kusema iko projet moya kubwa yenye itafanya mambo mingi juu ya maendeleo ya jimbo letu la Manyema. Sasa, kwa siku ya leo. Jimboni Ituri watoto wengi mkiwemo mabinti wenye kuwa chini ya miaka kumi na nane na wenye kuishi barabarani mjini Bunia wananyimwa haki zao, hasa haki ya kupata elimu na maisha bora. Wengi hulala nje mbele ya milango ya maduka na nyumba za biashara katikati mwa mji, wengine huondoka nyumbani kwa wazazi wao ili kuombaomba mjini, hali ambayo inawaweka katika hatari mbalimbali mbali, kama ajali na ujeruhi wa kingono. Kwa kukabiliana na changamoto hizi, ofisi ya wakaguzi wa haki binadam jimboni humo imefanya utambuzi wa watoto hawa ili kukuza haki zao. Ezekiel Muzalia anatupa ripoti kamili. Shida kuhusu kuwekwa kwa watoto wa barabarani inayendelea nafadhaisha wakaaji wengi mjini Bunia. Wanaonekana mahali popote, wakiwa katika vikundi vidogo vidogo kwenye uwanja wa michezo epo ville, kwenye soko kuu mjini Bunia na hata kwenye barabara mjini. Wanaamka kila asubuhi, wakiwa kila mtu na chupa ambamo munapatikana dawa za kulevya, ambao wananusa kila wakati kabla ya kulala. Mmoja wao anaeleza: hata banarusha batu bakwabome reportage tuta ka nyuma batungietaaabatotokakaibana banaruja mzuri. Wengi kati ya watoto hawa wananyimwa haki yao kama vile kwenda shuleni kwa sababu ya ugomvi wa vikundi vya wanamugambo au tena ndani ya jamaa zao zilizoundwa upya na ambamo walifukuzwa. Belange Mave ni kijana msika ambaye aliacha kwenda shule akiwa katika somo la ine la kiprimari akiwa na umri wa miaka kumi na ine kwa sasa, yeye ni msimamizi wa jamaa Maisha is kwa hiyo basi ujio wa watoto hawa unaonekana kuwa umeharibika na unaleta sikitiko kwa wazazi wa moja. Alivyochunguza ofisi ya mainspekta wa haki za binadamu mjini mmoja wao, mama safi Neema anasema ya kwamba mbali na kuwaorozesha watoto hawa walihimizwa pia kuhusu haki yao na hatua za kufuata ili kuwataja watu watakaovunja haki. wa barabarani hapa mjini waliondoshwa na wanajifunza kazi za mikono kama vile mekanik na wengine wanatumikishwa kwa kuokota vyupa vya plastiki kando na barabara. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi, na huo utakomesha taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya waandishi wetu wote, wote walionisaidia na wafundi mitambo nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.