Kati. Kati. Vyama vya kisiasa vinavyopokelewa katika mashauriano yanayoendelea mjini Kinshasa vinathibitisha kwa kauli moja hamu yao ya kuona serikali na komesha vita mashariki mwa Kongo. Mabadiliko mapya yameibuka katika kesi ya mauaji ya mwanahabari Patrick Adonis huko Lubumbashi washukiwa wa nne waliwasilishwa kwa liwali wa mkoa hii siku ya nne huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Imelda Mbambu, mama mwenye umri wa miaka makumi sita, ndiye dereva wa teksi pekee wa kike wa pikipiki mjini, anafanya kazi hiyo kuthibitisha kwamba kazi hii inaweza pia kuwa fursa kwa wanawake. Hamjambo wasikizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili vyama vya kisiasa na makundi mengine ya muungano wa vyama vya upande wa utawala kama vile anb ya gilwando mlc ya jean pierre bemba udps kibasa na aabg ya gile nyembo pia inatoa sauti ndani ya mfumo wa mashauriano ya kisiasa yanayoendelea nchini kwa kauli moja wanathibitisha hamu yao ya kuona baada ya mashauriano haya jamhuri ya, ya kidemokrasi ya congo kuwa na serikali yenye uwezo wa kurejesha heshima ya wakongo kupitia jeshi ambalo litakomesha uchokozi wa Rwanda dhidi ya Congo. Walizungumza hii siku ya nne baada ya mazungumzo yao na mshauri maalum Eberande Kolongele. Bili van Lutumba anatueleza kuhusu hilo. Wa. Kwa kutuweka madarakani wa Kongomani wameonekana kutarajia kutoka kwetu kurejesha ukingo wa mipaka ya nchi, kuleta amani na kudhibitisha tena uhuru wa taifa, alieleza Gilwando ambaye ni kiongozi wa chama ANB kisha kuzungumza na kiongozi anayesimamia mjadala huu. Fidel Babala akizungumza kwa niaba ya chama cha MLC na washirika wake wote alisema kwamba wakati umefika ambapo DRC inapaswa kuwa na jeshi la kweli linalolinda taifa jinsi inahitajika kwake. Augustin Kibasa: mateso ambayo nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapitia haiwahusu tu wale wanaoongoza, hata wale wenye wamekuwa kwenye vyama vya upinzani, na ni kwa hiyo amefikiria kuwa muda umejiri wa Kongomani wawe umoja. Baada ya kusikiliza wanamemba wa Union Sakre wiki hii, vikundi vingine vya kijamii, upinzani na mashirika za kiraia vitapokelewa hivi karibuni katika shughuli za kusikiliza pande zote ili kuundwe serikali ya umoja kitaifa. Na Ituri inahitaji amani, siyo chochote ila tu amani, ili kuruhusu kurejea kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi walio kambini kurejea vijijini mwao. Hiki ndicho kikubwa cha matarajio ya makundi tofauti ya kijamii na kikao cha wabunge wa Ituri yaliyoelezwa siku ya tatu wakati wa mazungumzo yao na naibu mkuu wa jeshi la FARDC anayehusika na operesheni na ujasusi jenerali Jacques Chaligonza akiwa katika ziara ya kazi katika jimbo hilo. Vijana, madhehebu ya kidini, mashirika ya kiraia na hata wanabunge wa kijimbo wote wameelezea wasiwasi wao kuhusu kuzorota kwa hali ya usalama tangu kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda katika tarafa la Jugu. Ujumbe wa maafisa wa Uganda ulirejea nchini Uganda siku ya tano hii asubuhi. Naibu waziri wa sheria na mashauri ya kimataifa anatoa wito kwa wakazi wa Bukangalonzo kuwa makini katika kila upande. Samuel Mbemba alitoa wito huu aliporejea kutoka Kenge, mji mkuu wa jimbo la Kwango, kama sehemu ya kampeni dhidi ya uvamizi wa Rwanda. Pia aliwahimiza vijana wa sehemu hii ya nchi kujiandikisha katika jeshi ili kulinda ardhi ya Kongo iliyo chini ya vitisho kutoka kwa wavamizi na washirika wao wa M23 na AFC. Mwanachama huyu mkuu wa chama cha Convention pour la Republique et la Demokrasie pia alihamasisha kuhusu maelewano na umoja wa kitaifa. Maneno ya Samuel Mbemba yaliyokusanywa na Irene Mboma Luzolo. Na Rozali Zawadi. Na bisho, nchi yetu inasumbuliwa na maadui wa amani. Rwanda inashambulia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanataka kunyakua sehemu ya eneo letu. Je, tutakubali? Kila mkongomani lazima awe na uwezo wa kusimama na kupigania nchi hii. Naomba wakaazi wa Bukangalonzo wawe makini na washambuliaji wa nchi yetu. Huwezi kuruhusu adui waingie kiolela nchini. Andikishe jeshini ili kulinda vyema nchi yetu. Akina baba, akina mama na watu wote tuwe macho usiku na mchana, kama ilivyokuwa wakati huo. Wakongomani wote walionyesha umakini huu. Ni ujumbe ambao presidenti wa jamhuri alituma kupitia waziri mkuu Judith Suminwa katika jimbo la Kwangu tarehe makumi mbili na nane Machi elfu mbili kumi na saba. Tarehe makumi mbili na nane Machi elfu mbili makumi mbili na tano ma ni miaka nane sasa tangu matukio ya kutisha kati ya wanamgambo wa Kamu na Sapu na jeshi la FARDC katika mji wa Kananga huko Kasai Central, mauaji, kupotea kwa watu kwa kinguvu, unyanyasaji wa kijinsia na uporaji vilifanywa kikatili nyumba kwa nyumba katika manispa Nganza wakati wa mapigano haya. Katika hafla hii shirika lisilo la kiserikali la Societe Congolaise pour l'Etat de Droit linasikitishwa na ukweli kwamba miaka minane baadaye waasiriwa bado wanangojea haki na fidia. Kuna mabadiliko mapya katika kesi ya mauaji ya mwanahabari Patrick Adonis. Washukiwa wa nne wa mkasa huu waliwasilishwa kwa liwali wa mkoa hii siku ya nne. Wanaungana na wanachama wengine wa kundi hilo ambao tayari wamehukumiwa na wako gerezani wakati huo huo mpangaji mkuu wa mauaji hayo na kiongozi wa wahalifu hawa bado yuko mahali alipokimbia vyombo vya usalama vinahakikisha kwamba bado vinamtafuta ronelinti bonera anatueleza mengi katika ripoti hii ya jean gando ni watu ine ndio walikamatwa katika mikoa ya Kenya na Katuba. Wawili wanashitakiwa kwa kushiriki kikamilifu katika mauaji ya mpasha habari huyo, wawili wengine wanashitakiwa kuwa wamiliki na kuuzisha simu ya marehemu kwa vikosi vya usalama. Wahalifu hawa walikiri hadharani makosa yao, wakubali kuwa ni wao waliomuua mwandishi huyo wa habari Patrick Adonis Numbi. Walipohujiwa kuhusu hili na gavana wa jimbo wote walikana mashtaka dhidi yao, wakisema kuwa walikubali haya kutokana na mateso waliyoyapata wakiwa gorogoroni. Pamoja na hayo, gavana Jacques Abula aliwahakikishia waandishi wa habari waliokuwepo kuwa uchunguzi unaendelea japokuwa hukumu imetolewa. Amesema kuwa wameendelea ili waweze kumkamata mshutumiwa mwingine ambaye bado hajakamatika. Alipongeza vikosi vya usalama kwa kazi nzuri ambayo imekuwa ikiendeshwa. Jueni kuwa mwezi uliopita watu wanane walioshutumiwa kushiriki katika tukio hilo walihukumiwa kifo Patria Kadonis Numbi aliuawa usiku wa Januari saba na watu wasiojulikana kwa mapanga. Mwili wake ulikutwa karibu na njia panda Kabolela katika kata la Jekamin, tukisalia huko Lubumbashi. Kama nilivyotanguliza, huko Beni katika Kivu Kaskazini, mwanamke mmoja anajitokeza katika shughuli ambayo bado inatawaliwa na wanaume. Imeda Mbambu mama mwenye umri wa miaka makumi sita na watoto tisa ndiye dereva wa teksi pekee wa kike wa pikipiki jijini. Kwa zaidi ya miaka kumi amekuwa akisafiri barabarani, akipinga ubaguzi na kuthibitisha kwamba kazi hii inaweza pia kuwa fursa kwa wanawake. Safari yake inaamuru kupongezwa kutoka kwa wateja wake na kutoka kwa wenzake wa kiume. Gilen Kasasi kwa ripoti hiyo, inasomwa hapa na Rozali Zawadi. Akiwa na umri wa zaidi ya miaka sitini, Imelda Mbambu, mama wa watoto tisa, ni dereva wa teksi ya pikipiki. Yeye hufanya kazi yake ambapo mteja anaonyesha, huko Beni, Butembo au hata katika jimbo jirani la Ituri. Hapa anafasiria kilichompelekea kufanya kazi hii. Maisha linituma, ni nilibarikiwa na Mungu nikatumika nikapata pikipiki nami nikajifunza ile kazi kusudi watoto wasipate njaa. Anduka nilipoishi nilijifunza kazi nyingi nilikuwa na kazi ya kuuzisha makala, nikajifunza kushona. Niliona haitoshi nikanunua vile na pikipiki, kusudi niweze kuwa na rahe sawa wengine, watoto wasipate kusikia njaa. Imelda Dambambu anasema kwa sasa anaishi maisha ya starehe kutokana na kazi hii ya teksi ya pikipiki. Kazi ya pikipiki ni kazi nzuri sana, hauwezi ukalala njaa, hapana. Pikipiki ilinipatia nipate shamba kubwa Kotomaber, nilichongea watoto nyumba ya kudire watoto, watoto walisoma walikula walilipa dawa walipata waripa, vifaa vyote. Kazi yake inathaminiwa na madereva wengine wanaume kama inavyoonyeshwa hapa na Jimmy Paluku kutoka kituo cha magari cha francofone toni Niko vrai mama kabisa anatumikaka tena polepole na parkingitkumpatiana kilianabe wanaenda anatembeaka na ordre mbalabala anarespekte nani code de la route mbali deja mbalimbali lanawaa experience. Mama Imel Dambambu anasema aliwafunza wengine mabinti kazi hii, lakini hadi wakati huu hawakutaka kuanza mbio. Na siku chanya ya kumbukumbu ya mwanaume ni siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi. Mada iliyochaguliwa ni unaume chanya kwa ushiriki wa kisiasa wa wanawake kupitia vitendo, sio kwa maneno. Lakini vikao vya uhamasishaji tayari vinaendelea. Kikao kimoja miongoni mwao kilifanyika siku ya tatu mjini Kinshasa. Wahusika kadhaa wakuu walishiriki kujadili mapema suala muhimu la ushiriki wa wanawake katika siasa. Kurugenzi kuu ya ushuru DGI imetangaza tarehe ya mwisho ya kodi ya kuwasilisha kila mwaka kuhusu malipo ya ushuru wa mshahara kabla ya tarehe makumi tatu na moja Machi. Tarehe ya mwisho hii inalenga wafanyakazi katika sekta ya umma na ya kibinafsi. Kuwasilisha tamko hili ni bila malipo, lakini wafanyakazi wa makampuni ya umma na ya kibinafsi ambao watashindwa kuzingatia wajibu huu watahitajika kulipa faini. Je, kauli hii ya mwezi Machi ina tofauti gani na ile ya Februari iliyopita? Msikilize Bi Edwij Kabasha, afisa utafiti katika kitengo cha mawasiliano na hati cha DJI. Akijibu kwenye mikrofoni ya Jocelyne Musau, Declaration recapitulative tuko tunasema inaangalia watumishi wote wenye wiko na mshahara. Me ile ya Februari ilikuwa inaangalia baajiri bajiri ya okay. Ba kampuni nje yenye balipashwaka kujulisha chumba kubwa ya kodi franka yenye walikata watumishi wao. na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera, Radio Okapi invite afoy. Tujielekeze katika mji wa Goma katika kipindi hiki ambapo wakaadhi wa Kivu Kaskazini wanakabiliana na matokeo mabaya ya vita na yenye kwa vuruga kiakili. Kituo cha afya tulizo letu kimekuwa kikitambua umuhimu wa usaidizi wa kisaikolojia hususan kwa wakaaji wa mji ile na maeneo iliyo karibu na Goma. Kwa hivyo, kituo hiki kimewaalika wakaaji kuja kujipimisha kwa ajili ya kupata mashauriano ya bure ambayo ilianza tarehe makumi mbili na ine Machi, na ni kwa hiyo tutamkaribisha Daktari Kahatwa Neema ambaye anakuwa akifafanua mengi kuhusu kampeni hiyo katika mazungumzo na Bernarde Nyangi. Daktari Kahatwa Neema, jambo. Jambo tena, umeanzisha huko kampeni kwenye centre sante mentale ya Goma ya konsultation bila malipo. Kitu gani kinawasukuma kuanzisha hiyo kampeni? tuliona ya kwamba kisha vita yenye lipitikana mwezi wa kwanza, mwisho wa mwezi wa kwanza, tulijirendre konte kama population iko na lazima sana ya suivi psychiatrique psik, mais aussi suivi psychologique. Ndio maana tulipenda tuanzishe hii kampanye juu ya kusaidia population ya Goma na ya kando kando. Na kwa leo hii ni kipi mnachokiona kama vile shida za ugonjwa ya ya kichwa ama shida za sante mentale katika mji wa Goma, kunakuwa kesi fulani fulani mnazoweza kupata kwa siku hizi? Ndio, tumeona kama uh, wagonjwa wa kichwa wanakuwa tena zaidi hapo ile maaffrontement. Tumeona kama makaa zimekuwa za mingi sana, tuna resevoir wa wagonjwa eh, juu ya probleme ya ya ya stress na juu ya probleme tizo uh, ya psikose ndio maana tumesema, juma kazi imekuwa zaidi. Tumesema tuorganize tume tume ile kampanye juu ya kusaidia population. Na kampeni yenu itaenda siku ngapi ama uh, wiki ngapi? Donc uh, kampanye itafanya wiki ine, donc itaanza siku ya kwanza inayokuja na itaisha mwezi wa ine mwisho mwisho wa mwezi ya ine donk itafanya wiki ine na hivi. E, mnalenga nani? eske kuko population fulani yenye mnasubiri kuweza kufika uko kwa kufanya hiyo consultation ama ni population yote? Donk ni population zaidi ya, ya Goma me na ya kandokando kando, nayo tuna tunaweza penda wote vraiment mwenye anajisentir iko kuna lazima ya ile suivi psikiatrike na psikologike mungi. Mwingine ya Goma anaweza fika lakini na mwingine ya kandukandu vile masake eh, uchuhu Minova munigi wote wanaweza fika kupata ile prise en charge. Mnakuwa na mnaendesha hiyo kampeni kwa namna gani? Mnakuwa na uwezo wa kifedha ni consultation ndio itakuwa gratuite, me mgonjwa aaa, atakuwa oblige kulipa makuta kidogo, ndio ya ma services zingine. Tungelipenda ndio vyote vikuwe gratuite, vike na sie tuko limite, binakuwa empe ngufu, ndio maana tuna lanse osi ele apel kama maorganisation fulani fulani zinaweza usi kutusaidia. Na apart hiyo, euh, euh, appel munakuwa na, na mwito fulani kwa population. Kwa siku ya leo nasema vike kuko maprobleme fulani fulani, tunaomba na, na population yetu igarde kalme, ievite ma stress mbalimbali juo njwa zine zinakuaka ya basi ya magonjwa ya kichwa Kwa kumaliza, huko Bunia jimboni Ituri, kinywaji cha pombe kinachojulikana kama Mandro kimekuwa kikipendwa zaidi katika maeneo kadhaa ya mji. Kinapendwa na vijana na wazee kwa sababu ya sifa zake za lishe, na pia kinachukuliwa kama kipengele cha kuimarisha mshikamano wa kijamii, kulingana na watumiaji wake. Ripoti kamili na Marsial Kizabya Mungu. Tumepatikana hapa ndani ya kabare ya mandro, hapa nyenyadi muji wa Bunya. Mahali hii imejulikana sana sana kwa miti yenye kushimikwa ndani ya utongo na halama juu ya sashie yenye kuitwa pombe ya chakula. Mandro imetengenezwa na uchango wa mihindi na mtama. Nowelazineki mwenye kumiliki mahali ya kuuzisha mandro anafasiria namna gani wanatengeneza kinywaji hii. Unatia mai kumoto, akisha sakisa bunga, unatia mai kumoto. mai katokota ale, unaanza kusonga, kisha songa, unakatakata inapola, kisha unatia ku... Ku... unatia kunini fazi ya kuponda eh, unaponda kidogo unamwanga sasa chachu. Chachu, eh. Nini? Ch chachu, levire mm -hmm. Eh, unamwanga kisha lamuka ale, kesho tena unalamukia unaponda tena ale, kisha inafaka de juru na unaujishi mm -hmm. Kwa watumiaji, mandro sio tu kinywaji cha pombe ni chakula pia. Kwa ukweli, mandro mnakuta vraiment kabila yote kwa tuajigeni muzuri, epi tunakunya vraiment na umoja, vraiment solidarite africaine. Mandro kaiko bitu mbaya. Mimi je nimekunya mandro vile Alema ngilio umoja watumiaji ya mandro anahakikisha ya kwamba kinywaji hii kinashirikiwa kwenye kopo moja bila tofauti ya asili na ya kijamii. Kulingana naye, hii inamarisha upento kati ya wakahaji na vifungo vya urafiki kati ya wakahaji. Tumfate kinywaji ya urafiki yaai ia watu kuikaa pamoja kwa kukunya pamoja vrema, mpaka leo inakuwa kama mila. Watu wanakunywa umoja yenye kuitwa yarababu. Kwetu kubadhira ni kwa kuongeza urafiki kati ya jamii wenye kunywa pamoja kinywaji hii kama chakula ndani ya jamaa. Hata hivyo, wataalamu wagulishi wanatoa wito kwa unywaji wastani wakin ile kuepuka na hatari zinazohusiana na ulevi ya kupindukiwa. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Maxiel Kizagimungu, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na weekend njema kwenu kwa herini <tinyo>