Kapi? Polisi ya kitaifa ya Kongo inasema kwamba imefungua uchunguzi kuhusu mazingira ya kifo cha askari polisi wa usalama barabarani aliyefariki siku ya kwanza mjini Kinshasa na ambaye inasemekana kwamba aliuawa na walinzi wa waziri mkuu. Watu wa chopo wanaitwa kufanya biashara zao kwa amani na kutokubali habari zisizo za kweli. Wito huu ulitolewa hisi kwa kwanza na mkuu wa bunge la mkoa wa chopo katika ufunguzi wa kikao cha kawaida cha mwezi Machi. Shirika la Badilika linatahadharisha kuhusu mauaji na utekaji nyara wa vijana katika miji ya Goma na Bukavu na watu wenye silaha. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili Kabla ya yote, mkwama wa mzozo kuenea kwa vita na kuongezeka kwa mateso ya watu. Hii ni picha mbaya ya hali ya haki za binadamu iliyochorwa na Bintu Keita hii siku ya pili tarehe moja Aprili wakati wa kazi ya mazungumzo ya kuimarishwa ya maingiliano juu ya hali ya haki za binadamu nchini Congo. Uingiliaji kati ambao ni sehemu ya kikao cha makumi tano na nane cha baraza la haki za binadamu huko Geneva nchini Uswisi. Kifo cha brigedia daraja la kwanza na mjumbe wa polisi wa usalama barabarani, polisi ya kitaifa ya Congo ilionyesha kuwa imefungua uchunguzi wa kifo hicho kilichofanyika katika mazingira ambayo bado hayajafafanuliwa. Kuhusu Kabe ya Senda Fiston, askari polisi huyo wa usalama barabarani alikufa siku ya kwanza hiyo hiyo mjini Kinshasa. Etienne Lisumbu kwa maelezo katika usomi wa Trio Banze. Katika video inatembea kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha malinzi wa waziri mkuu wakimpiga afisa mmoja anayehusika na kuboresha mzunguko wa magari barabarani. Kufuatana na video hii, polisi huyu aliuawa kipindi alipima kusimamisha msafara wa magari iliyomsindikiza waziri mkuu Judith Suminwa, na ni wakati ilipokuwa ikitembea kwenye mkono usio wao. Katika ng'ambo ya polisi ya taifa inachukua habari hizi yenye kuzunguka kwenye mitandao ya kijamii kama zenye malengo ya kuleta vurugo katika nchi, ila polisi imehakikisha kufariki kwa brigadia huyu mwenye kuhusika na uboreshaji wa mzunguko wa magari barabarani bila kutoa mwangaza kuhusu kipi kilisababisha kifo chake. Polisi inatoa pia pole kwenye jamaa ya brigadia Kabeya Senda na inaita wakaji wa Kinshasa na mali pote katika nchi kusubiri matokeo ya uchunguzi wake. Mwanasheria Carlos Mopili, mwanaharakati wa haki za binadamu, anatoa wito wa kusikilizwa kwa haki kesi ya askari polisi aliyeuawa wa na walinzi wa waziri mkuu, pia na laani, kwa mujibu wa ushahidi wa polisi mwenzake, kwamba msafara wa waziri mkuu ulikuwa ukienda kinyume na kanuni za barabara kuu. Inatosha, wakazi wa Kinshasa wanastahili huduma ya umma inayotegemewa kupatikana kwa wote. Ni kwa maneno haya ambapo jumuiya ya kiraia mpya ya Kongo inashutumu vikali kuendelea kuzorota kwa huduma ya umeme mjini Kinshasa. Kulingana na shirika hilo lisilo la kiserikali, kukatika kwa umeme kila wakati na kwa muda mrefu kunasababisha wakazi wengi kuwa gizani kwa wiki nzima. Hali hii inatangaza, jumuiya mpya ya, ya kiraia, inahatarisha maisha ya kila siku ya watu, inalemaza shughuli za kiuchumi na kuhatarisha sana upatikanaji wa huduma muhimu kama vile afya na elimu. Watu Wachopo wanaitwa kufanya biashara zao kwa amani na kutokubali habari zisizo za kweli habari hizo ambazo zina lengo moja tu ile ya kupanda hofu ndani ya watu kwa nia ya kuwakatisha tamaa. Wito huu ni wa mkuu wa bunge la mkoa wa Chopo, Mateus kangalondomo hisi kwa kwanza katika ufunguzi wa kikao cha kawaida mwezi Machi, fursa ya yeye kuhubiri umoja ili kuwafungia njia maadui wa amani. Kwa kulingana na ukatili uliofanywa na jeshi la Rwanda na la Uganda huko Kisangani kwa mwaka 2000, Mateus Kanga anasema kuwa wasi hautakabiliwa tena katika mji huu. Anawaomba wakaaji kushikana mkono ili kuzuia njia habari za uongo, kwani yaliyofanyika zamani yaonyesha kwamba ukitaka shinda mtu lazima ushinde akili yake. Mkuu wa manaibu wa mkao alisema kuwa anafurahishwa sana kuona kwamba serikali ya mkao inajitolea kumsaidia kuunda kamati ambayo itapambana na habari za uongo. Mateus Kanga anawaomba pia manaibu wa mkao kutoa sheria na kutekeleza udhibiti wa na bunge la mkoa wa Kwilu lilifunguliwa hisi kwa kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka tunao kikao chake cha kwanza cha kawaida cha elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nane hayo, wakati wa kikao kilichoandaliwa kunako makao makuu ya baraza hilo mjini Bandundu. Wakati wa kikao hiki kiongozi alieleza kuchukizwa na ukweli kwamba mapato ya jimbo ambayo yanapaswa kutumika kwa uwekezaji kwa faida ya raia yanaelekea katika maeneo mengine bila kuadhibiwa kabisa, na hii kwa faida ya watu fulani. Mwanasheria Claude Kumpele Mpasi anaahidi udhibiti mkali wa bunge ili kuweka mambo sawa na kuinua maendeleo yanayotarajiwa sana ya jimbo hilo. Irene Mboma Luzolo, kwa maelezo zaidi. Elise Kavira kwa usomi katika hotuba yake ya ufunguzi wa kikao cha mwezi wa tatu Metro Claudel Kumpel Mpasi alishutumu matumizi ya mapato ya jimbo hilo na watu binafsi pahali ya kutumikia jimbo. Mkuu wa bunge la mkoa wa Kwilu anasema kuwa mapato ya jimbo ambayo yanaweza kufadhili uwekezaji muhimu kwa wakaaji yanatumiwa na watu wasiojulikana. Anasema kuwa bunge litafanya ukaguzi wa mapato ili kurejesha jimbo hilo na kuleta furaha kwa wakaaji wa Kwilu. Maitre Claudel Kumpel Mpasi alizungumzia pia ukosefu wa umeme na maji katika mji wa Bandundu, anaahidi kuyafuatilia yote. Mwisho wa hotuba yake alizungumzia pia hali ya wakimbizi kutoka kwa Mut ambao kwa sasa wanaishi katika mkao wa Kwilu. Na pia wanabunge wa kijimbo wa Kivu Kusini walifungua kikao cha kawaida cha Machi hii siku ya kwanza katika hali maalum katika jengo la ukumbi wa mji wa Uvira. Sasa ni Uvira ambayo ni makao makuu ya taasisi za jimbo la Kivu Kusini tangu kukaliwa kwa mji wa Bukavu na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa jeshi la Rwanda RDF. Ni wanabunge kumi na nane tu kati ya makumi nne na nane walioshiriki katika hafla ya ufunguzi wa kikao cha Machi, wengi wao wakiwa wametawanywa na vita. Baadhi ya wawakilishi wa vyama vya ushirika na wajumbe wa baraza la usalama la mkoa walishiriki katika hafla hiyo iliyoongozwa na mkuu wa ofisi ya bunge la mkoa Fiston Kabeza mbele ya makamu waliwali wa jimbo la Kivu Kusini. Huko Ituri, vikosi vya wanajeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jeshi la Uganda UPDF waliizindua hisi kwa kwanza mfululizo wa kampeni za kuhamasisha viongozi wa jamii kuhusu kutafuta amani ya kudumu katika tarafa la Jugu. Kituo cha kwanza kwenye ziara hii ni Fataki, kilomita mia moja na kumi kaskazini mwa Bunia, kulingana na vyanzo vya usalama. Lengo ni kuleta viongozi wa kimila na watu shujaa wa jamii ili kwa upande wao wahamasishe vijana ambao wamechukua silaha kuziweka chini, vinginevyo makundi yenye silaha yanayopinga mchakato wa sasa wa amani yatakabiliwa na moto wa operesheni za kijeshi za pamoja za FARDC UPDF. Kama nilivyotanguliza, raia vijana wanaouawa ama kuteswa au kutekwa nyara kila siku katika miji ya Goma na Bukavu na watu wenye silaha wakiwemo wanaodaiwa kuwa watendaji wa vuguvugu la waasi la M23. Tahadhari hiyo ilitolewa katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku kwa kwanza na shirika la ndani liitwalo Badilika. Kwa mratibu wa shirika hili la haki za binadamu, vitendo hivi vinazidisha mateso ambayo waasiriwa wanavumilia hasa katika miji hii miwili ambayo tayari imetengwa na ufikiaji wa kibinadamu. Shirika hilo linatoa wito wa uhamasishaji wa, wa kitaifa na kimataifa ili kukomesha hilo. Fuateni hapa maneno ya Patrik Nguka. Na Mudumbi Benjamin, tunasikitishwa sana kuona kwamba leo hii waasi wanajitwalia mamlaka kupitia vitendo visivyokuwa vya kawaida. Vijana wa miji hii miwili wanakumbana na mateso makali na vitendo visivyokuwa vya kibinadamu ambazo zimeendeshwa wakati wa operesheni za usiku zinazofanywa na waasi. Vijana wanatekwa nyara, kupigwa vikali, wengine wanafungwa kwa kamba na wengine wanafungwa na kuteswa kwa viti vya umeme katika vyumba vya masaa Kulingana na utafiti wetu, inaonekana ya kwamba vijana nane huuawa kila siku katika miji hii miwili, na karibuni vijana makumi mbili na tano wanateswa kila siku. Tukumbushe na kutoa uwito kwa jamii la mahali na kitaifa na kitaifa na kimataifa ya kwamba vitendo hivi ni vyenye kulaumiwa, na tunaomba uchunguzi ufanywe ili wahusika wafikishwe mbele ya sheria. Pia tunatoa uwito kwa waasi kusitisha mara moja udanganyifu na unyanyasi wa vijana. Mamia kadhaa ya askari polisi waliokimbia mapigano katika maeneo waliyokuwemo kikazi wamekusanyika kwa wingi huko Uvira, makao makuu ya muda ya taasisi za jimbo la Kivu Kusini. Maafisa hawa wa polisi wamehifadhiwa katika kituo cha polisi cha Uvira cha mjini, ambapo wamekuwa wakiishi maisha magumu tangu miezi miwili sasa, bila malipo. Wengi wanaishi kwa msaada wa watu, lakini ambao nao uchumi wao pia umeathiriwa na vita. Maoni ya umma yanahofia kutokea kwa matatizo iwapo hali ya maisha ya askari polisi hao itachelewa kuimarika. Mratibu wa kitaifa wa mashirika ya kiraia ya wanaharakati wa Kongo, Serge Kibwati, ndiye anatahadharisha. Tunamkaribisha Ronelin Tibonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii, karibuni. Na anza sehemu ya pili ya habari zetu, nikizungumzia visa vya vifo kwenye mabwawa ya kuogelea ama pisin ambavyo vimezidi kuripotiwa kote katika mji wa Bunia. Kisa cha hivi karibuni kilitokea tarehe makumi mbili na mbili Machi wakati kijana wa umri wa miaka ishirini alifariki baada ya kudhama kwenye bwawa la kuogelea pisin katika eneo hilo. Jinsi gani tunaweza kuzuia ajali kama na hizi kwenye maeneo ya umma ambayo pia yametembelewa na watoto, hii ndiyo swali ambayo Radio Okapi ilimuuliza Robert Jalonga, ambaye ni mratibu wa huduma ya ulinzi ama protection civile katika jimbo la Ituri. Anajibu kwa swali zake Jean-Claude Lokidile. Jambo sana bwana jurnalist. Maoni yako kuhusu ya ajali ni nini? Kwetu ni sikitiko sana, kwa kuwa kupitia habari ambayo tulipata, ii pahali kwenye watu wengi wanafika, watoto wa mama, yaani wababa wa vijana na watu mbalimbali mbali, kwa kujitembeza kwa kwa kujifurahisha kwa kutumia ama soda ama pombe. Lakini kunakuwa hii base, ambao vile wale wanataka kutumizia wanaingia ndani kwa kuogelea, lakini cha kusikitisha ni ya kwamba inakuwa kama hakuna wenye wanakuwa na hii pasi kwa kulinda sekurite na kuchunga wale wanakuwa ndani ya maji kwa kuogelea. Sio mtu yeyote ambao anakuwa na hii uwezo ya kuogelea bila difikulte. Ndio hii habari ilitokelea Robert. sijui kama mpango gani inastahili kuchukuliwa uh, kwanza ili ajali kama hiyo nayasena yakatukie ya kwanja, ya kwa watoto, tutaomba kwa wazazi au kwa wandugu wakubwa ambao wamefika na watoto kwa hii pahali, wawe uangalifu na kuchunga wandugu zao wa watoto au na kuchunga watoto zao ili ama wakati ya kutembea wasije wa, wa, wa wakaanguka ndani ya maji au wakati wanakuwa ndani ya maji, na wale ambao wanahusika na kuchunga na kusurveye ile maji waweze kuwa mezire ya kuetervenire mbio na kuondosha yule anayozunguka ndani ya maji. Na kwa wakubwa ambao wanafurahia kuogelea, wawe pia na uangalifu na kujua kweli wanajua kuogelea, kwa sababu maji ni maji na kifo inaweza kutokelea mtu yeyote. Ambao hajui kuogelea ni vema aombe rusha na afundishwe kuogelea na zaidi, kwa waongozi ya hii mahali, tutawaomba kutia nafasi wa kundi au ekipe ambao ita, itajihusu na kufanya surveillance na vile zaidi, kutia kundi ambao ubie wanamemba ambao, saa yeyote ajali inataka kutokelea ama ajali inatokelea, haraka sana waweze kuwa na na hii kadira ya kuingia ndani ya maji na kutosha yule anakuwa ndani ya maji, tatou anakunya maji ama anakuwa na na riski ya kukunya maji. Shauri gani unatoka wale watu wenye wanatumia pombe na pia wanajitumbukiza katika maji kwa kugelea maji? Ni kweli kwa kujifurahisha, watu wa mtu anafika, anabeba pombe, anakuwa ndani ya maji, anatia pombe karibu na maji, anaingia ndani ya maji, kisha anatoka, anakunya kidogo, na kusao ya kwamba zaidi unaendelea kutumia pombe akili na nguvu inaendelea kuisha. Kutumia pombe sio ubaya, mekujua ya kwamba wakati unatumia pombe zaidi unajiexpose ndani ya riske, wakati unaingia ndani ya maji, kwa sababu unaweza saa yote kupoteza na kukunya maji na kama hakuna mutu anaweza kufika kwa haraka kwa kukuondoa kutoka ndani ya maji, ni kifo ndio inakuchunga. Na tutaomba sasa, kwa nafasi yeyote, kwenye kuko hii maespase ya piscine au ya nage, kwa waongozi wa hiki maespase kutia nafasi wa service kwa kufanya uh, control surveillance, na zaidi kutia nafasi wale wanaweza kufika saa yeyote kwa uharaka kwa kuokoa uzima ya mtu yeyote anaweza kuwa ndani ya hatari ya kukunya maji wakati anaogelea ndani ya mapisine ama base. Ni kwetu kuwashukuru <muchasimu> Tubaki huko Ituri ambapo muungano wanawake, mapolis, wa wanawake mapolisi wa Monusko uliweza kutoa Jumatatu iliyopita msaada wa vyakula na vitu visivyo chakula kwa wanawake waliokimbia makazi yao na wenye kuishi kwa sasa katika kembi ya Kigonze mjini Bunia. Msaada huo unaundwa na mchele, unga wa mahindi, mafuta ya kupikia, mashine za kushona pamoja na vifaa vingine Lengo la msaada huu ni kuendeleza uwezeshaji kipesa ya wanawake hawa waliokimbia makazi yao kupitia mafunzo ya ufundi na pia kupunguza mateso yao. Msaada huu ulitolewa kwa wanawake wale wakimbizi katika jitihada za kusherekea mwezi wanawake kama walivyobainisha kinamama wale mapolis wa Monusco. Mengine katika ripoti ya Ezekiel Muzalia. Usaidizi huo wa wanawake vikosi vya polisi wa MONUSCO unalenga kutekeleza haki za wamama wakimbizi kwa ajili ya kuandaa kazi za kujitegemea kwenye kambi la wakimbizi Kigonze mjini Bunia, wanakuwa zaidi ya mia moja wa mama na hata wasichana wanaojifunza kushona nguo ndani ya senta la majifunzo ya kazi. Wanasema ya kwamba zamani walikuwa natumia mashine mbili, lakini kwa sasa wanakuwa na mashine kumi. Mama huyu anaonyesha furaha yake Ha, hamu a kutumika na mashini me mpaka iko na rudia ku nyumba pasipo kuguza hayo cho pale. Leo tunafurahi zaidi kwa sababu mashini imeongezeka na baendelea kuongezea hata watu wengine kisi banatufanyizia. Kiongozi wa senta hilo la majifunzo anapiga shukrani kwa MONUSCO akisema ya kwamba wanawake hawa watajihudumia kifedha wao wenyewe kwa ajili ya kupiganisha umasikini. Josephine Tidavai Tidavai analeta na, leta na ba mama machine kenye naweza saizia bao kujifunza kazi kwa ajili ya autonomisation. Tunapata yao, tunapata une dizaine de machine itasaidia bamama kwa kuweza kuendelea mbele, ba mama na. Tunashukuru pia bamama ya MONUSCO benye banakumbuka bamama ile benye biko najifunza kazi, batu yote bakukuwa na access ku mashine maile. Sasa tunapata machine sasa, batu yote batakuwa biko naguza mashine ocotuse vraiment pratisage itakuwa baadhi ya usaidizi huo wa mama hawa walihimizwa pia kuhusu kupiganisha vitendo vya ubakaji na vile vya kijinsia ndani ya kambi la wakimbizi. Walialikwa kuonyesha kwenye vituo vya polisi wenye kutenda vitendo hivyo ili waadhibiwe. Ubakaji kozibaya, na hayonge kuinyamazia. Wakati wanabaka mutoto yako, kuya kwa polisi ya protection de l'enfant, kwa kuwa katika ubakazi kuna mambaya mingi, na ingia katika njia ya ubakazi. Katika ubakazi kuna kotea magonjwa, katika ubakazi unabeba mimba ambayo walikuitayarisha ile yote inaleta magumu wa mama. Tusinyamazie ukakati, kama kuna ukakati fika, eleza. Josaya Obat, mkuu wa Monusco mjini Bunia, alitoa azimio ya kuendelea kutumika kando na serikali ya nchi kwa ajili ya kusaidia wahanga wa mizozo katika jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata, kwa herini.