Uchaguzi wa mkuu wa mkoa na maseneta katika jimbo la Kwilu unafanyika hii siku tatu katika bunge la jimbo la Kwilu mjini Bandundu. Chama cha mawakala wa forodha walioidhinishwa nchini Kongo akad kimeshutumu ofisi ya udhibiti wa Kongo OCC huko Ituri kukusanya ushuru kinyume cha sheria katika forodha ya Mahagi tangu miaka kumi sasa. Huko Kivu Kaskazini, uratibu wa mashirika ya kiraia wa Beni, Butembo na Lubero unakataa wazo la uondoaji wa vikosi vya Uganda UPDF katika tarafa la Lubero. Ha, mjambo wasizaji wa penzi. Uchaguzi wa mkuu wa mkoa na maseneta katika jimbo la Kwilu, shughuli ya upigaji kura inafanyika katika bunge la jimbo la Kwilu mjini Bandundu. Wawakilishi hao wa majimbo ambao ni wapiga kura wanaitwa kwa majina mmoja baada ya mwingine kwa mpangilio wa herufi za majina yao ili kwenda kupiga kura kuwachagua kwa amani watakaoliongoza jimbo hilo pamoja na wale watakaoliwakilisha katika ngazi ya seneti. Chaguzi hizi zinaandaliwa na Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi Seni ambayo pia inazisimamia Tangu hii siku ya tatu asubuhi mfumo wa usalama ulioimarishwa umezingatiwa katika makao makuu ya bunge la Kwilu na kandokando. Ikumbukwe kuwa kati wagombe ya wagombea kumi na sita wa uliwali kuna wanawake wawili. Na ni lazima tuvuke migawanyiko yetu ya kivyama kufuatana na uchaguzi wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu, na kuelewana kijamii, upangaji upya wa kiufundi wa serikali ya sasa na mlipuko wa kizalendo wa marafiki wa upinzani wa kisiasa, kushinda kwa pamoja vita vya mvamizi wa Rwanda. Haya ni baadhi ya mapendekezo kutoka kwa Costan Mutamba yaliyopokelewa hii siku ya pili katika mashauriano ya kisiasa na Eberande Kolongele. Bado katika mfumo huo huo, aliyekuwa mgombea urais wa jamhuri Marie Josei Fouku alitoa mapendekezo yake kwa mshauri aliyeteuliwa na mkuu wa nchi. Mapendekezo haya yote ni katika maelezo haya ambayo Bili Ivan Lutumba anatupatia usomi wa Elise Kavira. Wakati wa mashauriano yake, kiongozi wa kikundi cha kisiasa kinachoitwa Dynamique Progressiste Revolutionnaire, kwa kifupi DP Pro, anaamini kwamba lengo la mashauriano haya halipaswi kuwa kugawanya viti vya uongozi. Alisema kuwa katika hali ya sasa ya nchi yetu, wakongomani wanasubiri kuona watendaji wote wa kisiasa iwe upande wa madarakani au upande wa upinzani au wale wa asasi za kiraia kuungana ili kutafuta suluhisho la kudumu kwa tatizo la usalama. Bwana Mutamba alitoa onyo akisema kwamba ikiwa tutaenda kwenye mashauriano haya ili kutafuta kuwa serikalini, tutarudi katika makosa ya zamani. Kwa upande wake Marie Jose Ifoku anasisitiza kuwa sio faida kubaki katika vita vidogo vidogo vya ndani, kwa sababu sio shida ya rais wa jamhuri, lakini ni shida ya nchi yetu ambayo iko mikononi mwa adui. Anafikiri kwamba kila mtu anapashwa kubali kukubaliana na kuzungumza pamoja, na ikiwa ni muhimu kujadili, wote wasikilizane. kwa hiyo ndiyo sababu wanaomba kuwe taasisi ya kuimarisha demokrasia ili kuruhusu mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika. Chama cha mawakala wa forodha walioidhinishwa nchini Congo, AKAD, kimeshutumu ofisi ya udhibiti wa Congo, OCC, huko Ituri kwa kukusanya ushuru kinyume cha sheria katika forodha ya Mahagi kwa miaka kumi iliyopita. Hii inayoitwa ushuru haramu inaitwa supleme. Katika taarifa yake hii siku ya pili kwa redio Kapi, AKAD ilieleza kuwa zaidi ya mfumo wa sehemu moja ulioanzishwa kisheria katika ofisi zote za forodha nchini OSCEituri pia inadai kiasi kikubwa cha fedha kutoka kwa waagizaji bidhaa kinyume na sheria za nchi. Chama hicho kinaomba ukaguzi mkuu wa fedha IGF kuanzisha uchunguzi kuhusu swala hili. Sadiki Abubakar anatueleza zaidi. Usomi wa Ronelinti Bonera katika kibarua kilichoandikwa na kutumwa kwa EGF na kuchapishwa Jumatatu, akad inakumbusha masharti ya kisheria ikiwemo amri sheria ya tarehe makumi mbili mwezi wa mnane mwaka wa elfu mbili na kumi inayojihusisha na maswala ya dwan, ambayo inatambua kuwa ni jukumu la dwan ama forodha pekee kufanya tathmini, ukusanyaji na urejeshaji wa kodi, ushuru, ada au michango mingine yoyote kwa niaba ya huduma zingine za utawala wakati wa uagizaji au usafirishaji wa bidhaa. Kifungu hiki kwa mjibu wa AKAD kimepuuzwa na OCC katika jimbo la Ituri kwa kipindi cha miaka kumi. Bob Denard Mandongo, akiwa ni kiongozi wa AKAD Mahagi, anaeleza hapa, ni kimnukuu: OCC Ituri inalazimika kukusanya kodi kiolela, na inawalazimisha wafanyabiashara kulipa ada hizi zisizo na msingi wa kisheria, jambo ambalo waendesha biashara wanalazimika kufanya kwa haraka, wakihofia bidhaa zao kuzuiwa na huduma za serikali. hali hii imekuwepo kwa kipindi cha miaka kumi. Mwisho wa kumnukuu. Kwa sababu hiyo, AKAD inatoa wito kwa IJF kufanya uchunguzi wa ndani ili kujua pesa hizi ambazo OCC inakuwa ikikusanya zimeenda wapi na zinafanya kazi gani. Jaribio letu la kupata maoni ya kiongozi wa OCC jimboni Ituri hasikufuadafu huko Kivu Kaskazini, uratibu wa mashirika ya kiraia, vuguvugu la kiraia na vikundi vya shinikizo kutoka Beni, Butembo na Lubero vinakataa wazo la uondoaji uliopangwa wa vikosi vya Uganda UPDF kutoka tarafa la Lubero. Msimamo huu ulitolewa hii siku ya pili wakati wa mkutano uliofanyika katika kituo cha kusoma na uishaji wa kitamaduni Clark huko Butembo. Kulingana na vyanzo vya kijeshi majadiliano yanaendelea kati ya FARDC na UPDF kwa nia ya kujiondoa huku na uwezekano wa kupelekwa tena Ituri ili kuwazuia waasi wa ADF wasijipange upya. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali bado ni tete. Mchana wa hii siku ya tatu katika mji mkuu wa tarafa la Walikale, asubuhi nzima moto wa silaha nzito nzito na nyepesi ulisikika katika maeneo jirani, kwa mujibu wa baadhi ya viongozi wa eneo hilo waliowasiliana papo hapo. Hii ni hasa katika vijiji vya Ngora, Wenga na Mutakato kwenye mhimili wa Walikale Goma. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, wakati waasi wa M23 AFC wa wakiwa hawaonekani tena katika maeneo mengi ya Walikale Kati, baadhi ya wapiganaji wa Wazalendo waliingia mjini humo mida ya mchana, wakifyatua risasi hewani inasemekana waliondoka dakika chache baadaye kuelekea kusikojulikana. Vyanzo vyetu viliongeza kuwa hii siku ya tatu ya alasiri, milio ya risasi ilikuwa bado ikisikika katika eneo la walikale kati. Wanaamini kuwa haya ni mapigano kati ya waasi wa M23 wanaoelekea Goma na wapiganaji wa NDC renove wa Gidon Mwisa ambao bado wameenda katika vijiji hivi. Kiongozi wa uratibu wa mashirika ya kiraia huko Walikale anaomba usaidizi kwa wakazi wa eneo hilo wote waliosalia huko na wale waliokimbia kwa sasa huko Kisangani. Ombi hili limechochewa na hali zote mbili za usalama na za kibinadamu ambazo anazitaja kuwa mbaya. Fisto Misona, mkuu wa muundo huu wa raia, pia anaomba viongozi husika wachopo kuwasajili watu waliohamishwa ili kuwasaidia na kuwalinda kwa sababu wengi wao inasemekana kwamba ni wahanga wa manyanyaso. Fistomisona yupo kwenye mikrofoni ya Jacki Mkongole kukamatwa kiolela, uhaba wa chakula, watoto wasiyosoma, wengine wako mitaani. Kutokana na hali hii ya mambo, tunaiomba serikali ya Kongo na washirika wake kuwasaidia wahanga hawo wa vita katika jimbo la Kivu Kaskazini kwa ujumla na hasa katika eneo la Walikale. Kama jumuiya ya kiraia kutoka Walikale, na wenu kupatikana kwa sasa mji Kisangani, tunaiomba serikali ya chopo pia kuona ni kwa kiwango gani cha kutoa msaada kwa watu waliokimbia makazi yao huko Kisangani, lakini pia kuwatambua, kuwalinda vizuri. Maana sisi zote ni Wakongomani na tuna haki ya kulindwa kama Wakongomani wote. Licha ya juhudi za pamoja za serikali ya Kongo kukomesha ukatili wa wanamgambo wa Mobondo katika eneo kubwa la Bandundu wanamgambo hao wanaendelea kufanya kazi kwa kuua raia katika sehemu hii ya nchi. Siku ya pili asubuhi, wanamgambo hawa wa Mobondo waliwaua na kuwakata koo watu wasiopungua kumi na tatu kwa mapanga katika shamba la Kabiyala, karibu kilomita saba kutoka kijiji cha Mayala katika tarafa la Bagata, jimboni Kwilu. Jeshi hilo lililotoa taarifa hizo limesema limedhibiti hali hiyo na inaendelea na operesheni mkoani humo. Habari za mwendelezo wa kisa cha kifo cha askari polisi wa usalama barabarani aliyefariki siku ya kwanza mjini Kinshasa, waziri mkuu anaeleza masikitiko yake makubwa kwa kuondokewa na mtu aliyejitolea kuitumikia nchi yetu. Anasema katika taarifa kutoka ofisi yake iliyotiwa saini hii siku ya pili. Judith Suminwa aliuhakikishia umma kwamba mfumo wa haki wa kijeshi tayari umesimamia suala hilo na uchunguzi umefunguliwa ili kutoa mwanga kamili juu ya mazingira ya kifo. Anatoa wito kwa wananchi kutokubali uvumi kuhusiana na kifo cha marehemu Brigedia Fiston Kabea. Saa chache mapema, waziri wa sheria alitoa maagizo kwa wakili mkuu wa mahakama dhidi ya wahusika wa ukatili huu. Wacha tuzungumze juu ya miundombinu ya barabara katika manispa Lemba mjini Kinishasa. Barabara kuu zinaharibika kutoka nafasi ya maonyesho ya kimataifa ya Kinshasa kupitia super Lemba surejon hadi njapanda terminus, mashimo mengi yanaonekana. Hali hiyo inasababisha msongamano mkubwa wa magari. Wakazi wa pahali wanalalamika kuhusu hilo. Kiongozi wa Lemba Jean Serge Foba anasema kwamba amefanya ombi ya ukarabati wa barabara. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera. Na wasabahi watukufu wasikilizaji wa Radio Okapi mkiwa Mikelenge katika muji wa Kindu. Mgeni wetu ni profesa Deogracias Mundenga, mkurugenzi mkuu wa taasisi inayohusika na mafunzo ya kilimo na mifugo, ikiwa ni ISEV jimboni Manyema. Hapa anakuwa akizungumzia uzalishaji wa kilimo katika msimu wa kilimo wa kwanza, pamoja na shamba lake la majaribio. Mazao ya shamba lake limeonekana kuvunwa, kuboreshwa na kuuzishwa katika mji wa Kindu kwa mafaa ya wakaji, na ni kwa hiyo ISEV inakuwa ikitoa i la kuweza kuona viongozi kuwapatia nafasi kubwa ili waendeshe ipasavyo shughuli za ulimaji. Direkta mkuu wa ISEAV jimboni Maniema, Profesa Deogracias Mundenga, hapa anazungumza na mwenzetu Florence Kizalunga. Profesa Deo Kasias Mundenga, jambo. Jambu sana dada, mulilima shamba na leo muko kwenye mavuno, tunaweza kujua hiyo mavuno imetoa je? Ah, tulilima shamba na mwile shamba tulilima, mulikuwa mbegu mingi, mbegu ya soja, mbegu ya altemisia, mbegu ya miindi. Mbegu ya altemisia na mbegu ya soya ilishakavuniwa na uh, miindi tukavuna miindi, na kuvuna yenyewe ya miindi iko vipande vipande vipande uh, kwanza tuisha kuvuna, kuna kipande ingine yenyewe tuko tunakausha na kiisha, mutaweza kujua kantite gani tuweza kuproduire yani. Kwa hiyo wakati ni ngumu kwako kwa kuambia wasikilizaji kwamba mumepata kiasi fulani ya mazao ya shamba inu? Ndiyo nakwambia, kama tuko tunatumika vipande vipande, kiisha tutaweza kuangalia namna gani tuweza kutumika, paske nia yetu iko kabisa kukuwa nyuma ya liwali juu ya malisho ya populasion ya manyema kumiaka nye kuna sasa hiyo mazao ya shamba yenu, wakati mnakuwa mkivuna hivyo, mnafaa nao nini? Wo, unayua kama mtu anapanda, anavuna, kisha kuvuna anageuza, kisha kugeuza ni kuuzisha, kisha kuuzisha ni kukula. Halo, sisi tunakuwa ku kipindi ya kugeuza mihindi yenye tulishavuna inakuwa bunga na tuliisha kuitia masaki na seremoni ya kulanse kuuzisha ile unga ilikuwa jana, na sio tu uh, miindi njo tunageuza. Tunageuza pia artemisia. Namuna gani tuliweza kuigeuza? Asubuhi bamama banaweza kutilia bapapa artemisia kumoto ndani ya mai na inaleta chai muzuri. Na pia vile vile soja tulilima tukavuna na tukaigeuza kwa unga na tukauzisha purke bamama batie kusombe batie kusupu na vivihivi. Nini tu kuchagua liwali wa jimbo kwa kumpatia hiyo mazao yenu ya kwanza? Mm, tulichagua ili liwali tulikuwa kwa atelie kuhusu mulimo, na kwa ile atelie tulipashwa kumuonesha liwali kama sisi tuko naye kwa ile projet iko nayo ya kuweza kuzidisha maaktivite ya mulimo ku province yetu Manyema, na kwa ile occasion ndio niliweza kumwambia kama tutakuaka kumpatia titre symbolique nusu ya mihindi kwa kuonesha kama iko ya mulimo katika provinsa yetu ya Maniema. Sasa, kisha hiyo fasi experimental yenu, nini ise yave imetarajia kufanya kwa masiku ijayo? Masiku ijayo tunapenda kabisa iseave si mulimo tu, iseave ni mulimo na ufugo, na tunapenda katika miaka iko inakuya ise ave, iweze kabisa kuonesha mbele ya watu kama anashughulikia maendeleo ya mulimo, maendeleo ya ufugo katika province yetu ya Maniema. Sasa si ya kuambia kitu sababu tunafanya sasa plan kenkenal ya maaktivite yote ya ICF Manyema. Na hiyo plan kenkenal yenu, kungambo ya kantite, munapenda mufikie kiwango gani? <coughs> Plan quinquennale iko resulta ya reflection ya bataalamu, to batatuambia kama kuhusu nani mulimo, kuhusu ufugo inafaa kwa miaka fulani tu produire kantite fulani, ili ni kazi ya wataalamu, na wakati watamaliza ile kazi itatoka ku plan quinquennale na tutakujulisha, pour que tupatie jibu kwa ile ulizo lako kama oh, wenu ni kupiganisha utapiamulo ndani ya jimbo la Manyema, lakini tumeona kwamba mko tuna hektare 3 bure eti hiyo inatoshelea kwa kufanya hiyo. Yote munakuwa nao kama vile maoni, wakati balitupatia madaraka ya komite ya gestion ya sasa, tulikuta iseavi na hektare tatu tu na ile hektare tatu kwa sasa iko menase, njo tuko kwa ile kazi ya kuweza kurehabilite ile trois hektare yote. Me tuku tunagonga ku milango kusudi tupate pori na fasi yenye itatupermetre kufanya maaktivite yote kuhusu mulimo na, na tukapata ile shamba haitakuwa tu kwa faida ya iseavi, itakuwa tena kwa faida ya population sy siokula tu population, ni kazi vilevile. Tukapata ile superficie kabambi ya mulimo na ufugo, tutakuwa pia na posibilite ya kukamata watu wengi ku kazi. Ndio ile tunagonga milango na Radio Okapi tusaidie kutigiza sauti yetu mbali kwa kulomba superfisi ya shamba kabambi. Professor Deogratias Mundinga, shukrani, shukrani kwako pia mama Radio Okapi, dofi nawashukuru kutukubali katika jimbo la Ituri, tukizungumzia hasa kituo cha afya cha kijamii Sekavent pamoja na hicho cha afya cha Bogoro ambavyo vinapatikana katika mtaa wa Irumu vyenye vinakabiliwa na shida nyingi katika kuwahudumia wagonjwa, wengi wao wakiwa ni watu walioathirika na midhodho ya vita katika eneo hili. Vituo hivi havina vitanda vya kutosha kwa hifadhi wagonjwa na hata maji safi ya kunywa yanakosekana. Matokeo yake, baadhi ya wagonjwa waliopimwa na kupatikana na malaria au homa ya matumbo fever typhoid wanalazimika kulala chini au hata kwenye mikeka, hali ambayo inawaweka katika hatari ya kuambukizwa na magonjwa mengine. Hali hii inawalazimisha wagonjwa wengi kufuata matibabu ya nje. Ripoti kamili na Ezekiel Muzalia. Kituo cha afya cha kijamii Seka Vent Bugoru linapokea kila siku angalau wagonjwa makumi tatu na tano wanaokuja kwenye vipimo au tena wanaofaidika na matunzo. Kwa hiyo kituo hicho kinakabiliana na shida nyingi kama vile ukosefu wa vyombo na hata kwa kuhifadhi wagonjwa ambao wengi ni wamama na watoto wanaougua malaria na homa wa tumbo. John Balinda anachunga mgonjwa kwenye kituo hicho cha afya, anaeleza ugumu wanapata wakati wa kupata maji. Tumekoshwa maji ya kutumizia hapa sawa kwa hospitali, na inaleta tifoide, malaria, kila kitu. Hakuna maji yenyewe, unatoka yenyewe kusafi, hiyo unatoka hii, kuna kutu inachafuka, ukatia kumoto inarudia sawa serimu, ayo ruje ruje hivi wafanyakazi kwenye kituo hicho cha afya wanakuwa na wasiwasi kuona, kwa sababu ya ukosefu wa fasi, wagonjwa wa moja wanakuja kupewa matunzo hospitalini na wanarudi makwao. Jocelyn waseme anatumika kwenye kituo cha mapokezi kwenye hospitali, anasema ya kwamba visa vingi vya magonjwa vinatokana na kutumia kwa maji ndani ya jamii. Difikulte zetu ni ukosefu wa maji, wengine wanaweza kuwa watu wenye watezi lala kuopi tale lakini jao ukosefu wa kitanda bana, kwa baambilato bana kwa biko na suivre madawa na biko makwa jao, ukosefu wa maji tunapokea magonjwa zaidi malaria na typhoid. Typhoid ndiyo ina domine sana katika mcha Bogoro. Malalamiko hiyo ni yake pia msimamizi wa kituo kuu cha afya cha Bogoro. Kituo hicho kilijengwa na serikali katika muradi wa maendeleo wa tarafa 145 inchini ila hakina vita vitanda na wagonjwa wa moja wanalazimishwa kuleta vitanda vyao nyumbani ili kufaidika vizuri na matunzo. David Mugisa anaeleza. Batima ilikuwa imejengewa mzuri na government me haba kutupatia mike pemaza ndani, tunakosa mike pemaza ndani kama inahitajika. wakui kwa hospitali wakui wameshughulikiwa na waganga wameleta wa mavitanda tangia kunyumba manyumba zao, ndio wamefika nazo hapa ilikuwa naomba ujumbe ama kwa guvernema itusaidie tupatie mabitanda, uh, mavitu fulani fulani, manadawa kidogo. Wagonjwa wengi wanalazimishwa kusafiri kwenye maeneo ya mbali kama vile Nyankunde, Chomya, Kasenyi na hata mjini Bunia ili kupata matunzo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.