Copy? Oh, copy. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi aliwatembelea waasiriwa wa mafuriko mahali wanahifadhiwa mjini Kinshasa jana siku ya kwanza, alisindikizwa na mke wake. Ufunguzi wa kikao cha kawaida cha baraza kuu la mahakama la Kongo ulifanyika hii siku wa kwanza. Sherehe iliongozwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huko Ituri, watu wengi wanakufa katika kambi ya wakimbizi ya Kigonze mjini Bunia tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na ukosefu wa huduma bora za afya. Redio Okapi ilitembelea kambi hiyo hisi kwa kwanza tarehe 7 Aprili, siku ya kusherekea afya duniani. Ha mjambo, wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Kama nilivyotanguliza hapo awali, waathiriwa wa mafuriko wanahifadhiwa katika maeneo matatu ambayo ni uwanja wa michezo wa Tata Rafael, uwanja wa michezo wa Demartir na shule ya sekondari ya Institut Lumumba. Wagonjwa wanapokea matibabu katika hospitali ya vijana na hospitali kuu ya Ngiringiri. Hii siku ya kwanza, raisi na mke wake walitembelea waathiriwa wa uwanja wa Tata Rafael. Kwenye eneo Felix Chisekedi aliwahakikishia kwamba serikali itachukua jukumu. Kufikia saa sita mchana jana, siku wa kwanza, watu elfu moja mia tano walikuwa wamejiandikisha kwenye uwanja wa Tata Rafael, na takriban watu makumi tatu waliuawa na karibu makumi mbili kujeruhiwa, wakiwemo wanawake wawili wajawazito, na kulikuwa na uharibifu mkubwa na ambao haujawahi kushuhudiwa. Haya ndiyo madhara makubwa ya mafuriko yaliyosababishwa na kufurika kwa mto Njili kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha usiku wa siku ya nne tarehe nne kuamkia siku ya tano tarehe tano Aprili mjini Kinshasa na jimboni Congo Central. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika hii siku ya kwanza, katika jengo la serikali, waziri wa afya ya umma Daktari Samuel Roger Kamba alielezea kwa kina juhudi zilizochukuliwa. Mjini Kinshasa, trafiki imeanza tena kwenye daraja la Njili ambalo lilikuwa limezibwa kabisa tangu siku ya sita kutokana na kufurika kwa mto Njili. Familia kadhaa na wafanyakazi waliweza kuendelea na shughuli zao za kawaida hisi kwa kwanza. Zaidi ya hayo, maafa ya kibinadamu yanatia wasiwasi sana wenyeji wa kata Salongo ambao ni wahanga wa mafuriko. Maelezo na askan zigbia tayoro katika usomi wa Bernard Nyangi. Wakazi wa Kinshasa wanaridhishwa kuona wanaweza sasa safiri kama kawaida kupitia daraja la Njili tangu jana jioni, karibuni saa tatu za usiku. Maji yamepungua kutoka sehemu ya kuingilia eneo la machinjo hadi de Bonome. Leo asubuhi, watumishi wa umma, wanafunzi na pia wanachuo walijielekeza kwa shughuli zao kama kawaida, ila ni msongamano wa magari ikawaida ambayo imeonekana tena kurudia sehemu hiyo. Kwenye kata la Salongo ni shida ya wakazi ambao hulala hoi sehemu hiyo. Maji yamepungua sehemu moja eneo lile iliyoko kandokando ya Boulevard Lumumba, pembeni ya kanisa la Shikina. Sehemu kubwa ya kata hii imesalia chini ya mafuriko ambayo bado inachukua muda kwa kukauka. Wakazi wamoja walioathirika wa wanajaribu kuchukua baadhi ya vitu ambavyo bado vinaweza kuokolewa. Wakati eneo hili, uharibifu wa vifaa vya wakazi ni mkubwa mno. Vitu kadhaa vya samani vinaporomoshwa wala kuharibiwa na maji ya mafuriko. Hadi sasa waathiriwa wa janga hawajapokea msaada wowote, hakuna maji ya kunywa, hakuna chakula huko. Familia nyingi wangaika kutafuta maji ya kisima ambayo pia yamechafuka kutokana na uchafu unaoletwa na mafuriko kwa habari hiyo hiyo, maisha yanazidi kuwa magumu kwa familia kadhaa zilizoathiriwa na mafuriko huko Lemba Imbu, katika mtaa wa Monga Fula mjini Kinshasa. Ikiwa kwa wengi uharibifu ni mdogo kwa kuharibika kwa paa na mali nyingine, wengine karibu makumi mbili kwa jumla wanasema wamepoteza kila kitu. Maji ya mvua yalichukua mali zao na kuharibu nyumba zao na nyumba za biashara lakini kwa kila mtu njia ya kuvuka hadi Njili Braseri sasa inafanywa kwa kutumia mbao kutokana na uharibifu wa sehemu kubwa ya daraja la Lukaya. Mazao ya shambani yamemezwa kabisa. Plote ya Mbenga alienda kukutana nao na kutupa ripoti hii. Inasomwa na Elise Kavira. Katika sehemu hii ya jiji uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa iliyoonyeshwa usiku wa siku ya tano hadi asubuhi ya siku ya sita katika mji mkuu bado unaonekana. Nyumba, mashamba na vitu vingine vingi vimeharibiwa. Wanafunzi, walimaji na wachuruzi wote wanalazimika kulipa mia tano za pesa za Kongo ili kuvuka mto Njili, wakipitishwa kwa vipande vya mbao vilivyowekwa na vijana wa kata hiyo wanasema kwamba wanakosa njia na chakula na shamba zao zimezama. Wanaomba mamlaka kujenga kilalo kwa sababu barabara hii ya kilalo kia Njili inasaidia kutoa bidhaa zao za kilimo kutoka mashambani ili kulisha familia zao. Mama mmoja aliyeadhiriwa na uharibifu huu anaomba viongozi wapate suluhisho haraka, ili watu waweze kupata njia na wasihatarike na magonjwa yanayosababishwa na maji machafu na takriban vifo makumi tatu na tatu vilirekodiwa kutokana na mafuriko na mporomoko uliosababishwa na mvua kubwa ilionyesha usiku wa tarehe 4 kuamkia tarehe 5 Aprili mwaka tunao mjini Kinshasa. Tathmini hii iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani kupitia taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa usiku wa Jumapili tarehe 6 Aprili bado ni ya muda. Wakati wa mkutano wa dharura ulioongozwa na waziri wa mambo ya ndani kitengo cha kudhibiti dharura kilianzishwa ambacho kiliamua juu ya utekelezaji wa haraka wa mpango wa uokoaji na uhamasishaji wa timu za kuingilia kati kwa usaidizi wa awali. Na katika tarafa la Kasangulu huko Kongo Central, mvua ilionyesha usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya sita ilisababisha uharibifu mkubwa wa binadamu na mali. Msimamizi wa tarafa hilo anayethibitisha habari hii. Anaashiria kuwa waasiriwa wanaokadiriwa kufikia zaidi ya mia mbili wamepata hifadhi katika shule ya msingi Mambulu na wanaishi katika mazingira magumu kabisa. Pole Mibanga Lubo anaomba viongozi kutoa msaada wa haraka kwa wahanga hao waliopoteza kila kitu kufuatana na mafuriko kutokana na mto Lukaya kujaa maji. Rais wa jamhuri anatoa wito kwa mahakimu wasichukulie uhuru wao kama fursa bali wawe wadhamini wa mfumo wa haki unaohakikisha kuwahakikishia na kulinda haki za kimsingi za raia. Felix Chisekedi alihutubia mahakimu wakati wa ufunguzi wa kikao cha kawaida cha baraza kuu la mahakama, sherehe aliyoiongoza hisi kwa kwanza tarehe 7 Aprili katika mahakama ya Kasasion. Alikaribisha bima ya afya na mazishi ya mahakimu ambao imekuwa ukweli tangu uhuru wa Kongo, jambo ambalo lilivuta kupiga makofi kutoka kwa mkutano huo. Mahakimu mia mbili makumi nane kutoka mikoa yote wanashiriki katika kazi hii itakayodumu kwa siku kumi ili kuamua maswali muhimu yanayohusu taaluma ya mahakimu, hadhi yao, sheria, mafunzo na nidhamu pamoja na kupandishwa vyeo. Huko Ituri, kesi makumi tatu na moja za vifo tayari zimerekodiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika eneo la watu waliokimbia makazi yao la Kigonze huko Bunia. Hii ni kutokana na ukosefu wa huduma bora za afya katika eneo hili la kimbilio. Wazee na watoto ni miongoni mwa watu walioathirika zaidi na hali hii. Katika maandamano ya kuelekea siku ya afya duniani, hii siku ya kwanza tarehe saba Aprili, watu hawa walio katika mazingira magumu wanaomba msaada wa dharura wa madawa ili kuokoa maisha ya binadamu. Katika Kivu Kaskazini ambako tunaelekea, uratibu wa kimaeneo wa jumuiya za kiraia huko Walikale unashutumu uporaji mkubwa wa angalau vituo viwili vya afya katika eneo, kulingana na kiongozi wake. Matukio hayo yalifanyika kati ya tarehe 3 na tarehe 4 Aprili katika mtaa wa afya wa Kibua. Vifaa vyote vya utawala na matibabu kutoka hospitali kuu ya Kibua na kituo cha afya cha Mungazi vilichukuliwa na wanaodaiwa kuwa waasi wa M23. Harakati za wapiganaji hao wa waasi wanaoelekea Goma zinazidi kutishia usalama wa raia katika muhimili wa Walikale, Masisi, anasema Fisto Misona anasihi kuhusika kwa serikali ya Kongo. Tufuate maneno yake. M23 ndani ya mtaa wa Likale wakati waliweza kufanya uherevu wa kusema kwamba wanatoka ndani ya shefu ya territoire, nafasi ambapo wanaendelea kupita, wanaendelea kufanya ukiwaji ya haki ya binadamu, wanapora vyombo vya kazi vile vile na madawa kwenye hospitali ya Kibua, vile vile kufika Mungazi. Wanapora kwenye centre de santé ya Mungazi vifaa na vitu na dawa ya centre de santé pa Mungazi ndani ya groupement luberiki kwa hiyo tunaendelea kuelezea wakuu viongozi, tena ya kwamba wale wa m ishirini na tatu wanaendelea kuongeza vikosi yao kutoka Goma hadi Masisi, na tuiwe destinasio ambao wanakuwa nayo, tunakuwa na uoga ya kwamba nawezekana wanakuwa na engine, jambo ambao wanapendelea kufanya kwa siku za usoni. Ndio kama tunaambia wakuu viongozi ya kwamba tuwe sote macho kwa kuendelea kuchunguza vizuri sana wahuni au wa m ishirini na tatu kwa sababu wanakuwa na lengo mbaya ambayo haiko ya kuleta amani, mm, ni ya kuweza kuendelea kuleta vurugu ndani ya nchi kwa sasa. Kipindi cha pili cha habari kinaletwa hapa na Ronelinti Bonera. Karibuni hajuukai na wasabai nini nyote ambao mmepatikana maeneo ya Bunia, karibu katika sehemu yetu ya pili ambayo imeanzia jimboni Ituri ambapo tunakutana na daktari anayehusika na kutibu magonjwa watoto. Daktari Gabriel Shamavu anatuzungumzia leo kuhusu magonjwa ya trizomi 21, ambayo ni kasoro ya kuzaliwa inayosababishwa na idadi kubwa ya kromozomu katika majiliano haya, anatuelezea ni kipi kinachangia kwa kasoro hii, ishara zake, pamoja na hatari zake katika kukomaa na ustawi wa mtoto. Daktari Gabriel Shamavu hapa anazungumza na Ezekiel Muzalia. ya mtoto anaanza kujiunga kutokea mbegu ya mama na mbegu ya baba. Ikishakutana kwa kufanya mtoto ma, baechange ba mamateriel génétique yabo ju mtoto naye ajiforme. Alors chembe ya uzazi inakutana inakutana kwa kufanya mtoto, ili mtoto naye akuwe mutu alo. Alafu kunafika kuna wakati kunakuwa anomali vitu uh, tunaita makromosoma. Kuna kwa kromosome 46 mumwili ya mutu eh, nazinakuwaka mbilimbili inapangana mbili, mbili, mbili, mbili, mbili hiper, ina na kila mbili ile pere tunaitaka inakuwaka na numero alo, kromosome numero 21 ulia kukua mbili moya kutoka kwa baba na moya kwa mama inakuwa tatu. Ikishakuwa hata hiyo, tunaita trisomy 21. Alafu itafanya makarakteristiki zenye zingekuwa e, inaangaliana na ile makromozoma zitakuwa na problem, alafu itajimanifeste kwa sura ya mtoto, atakuwa na sura yenye iko particulier, kichwa mtoto itakuwa kidogo, anakuwa na macho yenye inakuwa kama inaangalia inapenga ama hivi kwa juu, na na kapua kanakuwa inakuwa pla Eh, alafu limi nakuwa kabambi kumkono nakutana, hii mistari ya mkono unakuwa moja, nikisema kuko uh, viungo fulani ya mwili ha, ambayo havitakuwa na dimension moya dimension moya, alafu os na viumbe vya ndani navyo mimoya vinapasha kuwa na maproblema, kwa sababu olia kuko na chromosome mbili kwa ile numero 20, 21, ina ina regir ile ma, ma, mi, ma, ma viumbe inakuwa tatu, alafu itakrea ka desordre moya hivi anakuwa na shingo inakuwa kama E, iko mrefu mwre, hivi na wengine wanakuwa na probleme ya sana ya ile trisomy 21. Inaafektaka akili mtoto anaweza kuwa na retard ya kusema wala anakuwa anaongea hata kwa na nasikia mbio na kwa masomo anaweza kuwa hata kwa nasikia vizuri. Uh, shida shida, inakuwa nini? Inatokana na nini, kuwapenzi wapenzi? Uh, inatokana na nini, est-ce que kuna mafacteurs ambayo inaingia swa tu comportement ya baba ya mwanaume, yani ya mwanamke, na ambayo inaweza sababisha ile trisomie 21? Uh, unaona, wakati viumbe ya mama na baba inakutana kwa kufanya mtoto, hapo biko bitu yuko hawezi ona kwa macho, ni vitu kidogo, alafu hiyo wakati inaomba bichangane vizuri juu ya kufanya mtoto alafu hiyo wakati unaweza fikia tu kwa bahati mbaya, ile kuchangana kunakuwa ile anomali ili inafika. Me watu mingi wanazaa watoto waweke hiyo magonjwa, wanakuwa ni watu wame mwanamke wa wa walibeba hiyo mimba na ameshakomaa amesha kuwa mkubwa iko nazogelea menopause, unaweza kuwa na riski ya kuzala mtoto mwenye na trisomy 21, lakini haiko haiko kozee na ulozi wala chakula mbaya kukula wala kitu ingine watu wanaweza wakawazia. Na mtoto mwanazaliwa na trisomy 21 anapasha ishi sawa watoto wengine. Bien sur atakuwa sura yake inafanana kama inakuwa mpe particulier, na vile vile anaweza kuwa na maprobleme kwa ma organi za ndani, ma viumbe vya ndani, inaweza acha anakuwa na mashida, anakuwa anafanya ma infection, anakuwa na probleme ya moyo yake inakuwa haitumiki sawa zingine, anakuwa na, na choka-choka. Ni shauri gani ambayo naweza kutoa wazazi ambao wanakuwa na watoto wanaogonjwa hiyo trizomi 21 na wanapashwa kujiendesha namna gani mbele ya ule mtoto? Kwa shauri kubwa napashwa na, minapatiaka wa, uh, couple ya watu wenye wanazaa mtoto wana trizomi vente, na trizomi 21 nawaambiaka kama hiyo kitu imevitokea haiko kosa ya baba ama ya mama wala haiko kosa ya mtu mwenye mwengine wasisemeke mtu aliwatumia aliwatupia kitu mubaya hapana iko kitu inafika na mtoto ataishi na hiyo kondisio maisha yake ya mzima inaomba wanatiana mkono juu waweze wakasindikiza ule mtoto na kupatia, eh, kumfikisha kufasi kwanza pata soins eh, ya kumpermettre kuprevenir ma complication na kuoso, kuna kumsaidia pia aweze aka adapt société Dieu atakuwa diferant mais atakuwa ni mutu mwenye anaweza akawafalia ku maisha. Inaomba wamsindikize na wasimutraumatize, wasimudiskrimine katikati ya watoto wengine. Anaomba nakomala asisentiri se kama iko, iko different uh, wala iko hana maana. Daktari Gabriel Shamavu, asante sana. Mukitukaribisha katika mji wa Beni mutajua kwamba ilionyeshwa siku zilizopita katika mji huo tuzo ya Julien Lusenge iliyonyakuliwa na muungano wa wanawake kwa lishe katika msingi wa jamii inayofanya kazi za kutetea wanawake. Tuzo hili lilitolewa na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Kimataifa ya haki za binadamu kwa juhudi ambazo zimeendeshwa na muungano huo katika kutetea haki za binadamu kwa ujumla, hasa haki za wanawake na watoto. Kwake Benge Mukengere, mshindi wa tuzo hii na mratibu wa muungano huo Afnac, tuzo hii inawatolea nguvu zaidi ya kuendelea kutetea haki za binadamu katika eneo hilo la Beni. Lakini tuzo hii inamaanisha nini kwa wakaaji wa Beni? Maoni mbalimbali mbali ni katika ripoti ambayo ametutolea Marke Marofimbo. Tuzo Mama Julien Lusenge lililotolewa kwa mwanamke wa Beni b Benge Mkengere ni alama ya kuhakikisha kwamba kazi wanawake wanaotenda katika mji haipite bure, alisema Masika Ivet mapati wa shirika la raia ya mahali. Mama Benge vremanu dizo kude shapo, kude shapo na tunafurahi sana sana, ule ni mama yetu, na ile tuzo tunajua anaimerite paske sehel kinuza koche daer mwameme tuzolile ni changamoto kwa wanawake wote ili kuchangamukia tena kazi ya maendeleo ndani ya jamii. Ni maoni yake Brigitte Batakoa wa kongamano la wanawake mjini Beni. Felicitation tena kwa mama Benge, felicitation kwa mama Julienne Lusenge mwenye apartire yake njo alikokota wanawake wote wa Beni waweze kutumika osi na waonyeshe dekwa elso kapable Tunajua haiko ya mwisho hapa, kusahau pia wanawake wengine wenye wanafanya hata zaidi kutushindia, ila tunawaalika wasiweze kudekuraje, kwani mecho ya kila mtu iko naona kazi yenye iko nafaa. Na Mama Benge mie naye na wengine, haiko kusema juu tulipewa zile cheti, njo kusema tunaishia pale. Ilikuwa uwito, tuweze tena kufanya zaidi sana zaidi, juu ya kominiti yetu shirika la raia ikiongelea tuzo la kufuatilia, adhani kwamba ujuzi akili na busara ya wamama haibidi kufunyangwa wala kukanyagwa. Joseph Sabuni ni msimamizi wake tarafani Mulekera. Dimashe le 30, tunafunga mwezi ya wamama, anapata brevet de reconnaissance ya societe civile ya komine Mulekera kome, mama suja wa maendeleo, na leo ametwita kutonesha trofe ambayo alipata munivo ya Kinshasa ni furaha kubwa sana na ili nionesha ke mkomine yetu ya Mulekera kuna wamama ambao wana busara, kuna wamama ambao wako na hakili ya kazi wasuja na hayombe kuminimize, hayombe kuonea wale wamama ambao wako na shitoa. Na ndio maana tuko na vankuraje kweye viko nafaa kupapatia ma brevet de mérite communautaire kuonesha kwamba hii kazi yenye mnafaka haiko yenu ni kufaida yetu sisi sote hii itakuwa tuzo la udhamani kubwa, ikiwa shirika la AFNAC ya Beni imekinyakuwa miongoni mwa mashirika 154 nchini DRC waliokitarajia. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi nam. Tunaafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.