Oh, kampeni ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa polio ilianzishwa hii siku ya 4 katika majimbo sita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa manufaa ya mamilioni ya watoto wa chini ya miaka 14. Ni katika majimbo ya Kinshasa, Okatanga, Olomami, Tanganyika, Chopo na Maniema zaidi ya walimu mia moja wa eneo la elimu la jimbo ya Kivu ya Kaskazini ya kwanza na ya tatu wanadai uwazi katika uchunguzi wa uhamisho wa mishahara yao kupitia njia ya simu ya mkono. Walimu wale waliopokea mishahara kupitia Karitas wanahesabu miezi tatu bila malipo kwa wamoja. Idadi ya waliowawa katika ajali ya mashua ndogo jado siku ya kwanza usiku katika jito Kongo inapanda na kufikia zaidi ya watu makumi tano ajali hiyo ilifanyika katika eneo la Maita, kilomita makumi tatu na Mbandaka katika jimbo la Equater. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kampeni ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa polio ilianzishwa hii siku ya ine katika majimbo sita ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa manufaa ya watoto wa chini ya miaka kumi na ine. Uongozi wa kamati ya haraka ya polio unaalika wazazi wote wakaribishe vizuri wanaotolea atoto chanjo hiyo, ni ajili miaka mbili ijayo, ugonjwa huo ukomeshwe kabisa popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alijulisha daktari Elizabeth Mukamba. Kama tulivyosema mwanzo wa kika hii siku ya ine katika jimbo la Manyema wa kampeni ya chanjo ya kupinga ugonjwa wa polio inaripotiwa kwa siku ya kwanza ya kampeni hiyo kwamba wazazi walikaribisha vizuri wanaotolea watoto chanjo hiyo. Liwali wa jimbo la Manyema anaomba jukumu ya watendaji wote kwa kuendesha vizuri kampeni hiyo ya siku tano. Upande mwengine, jimbo la Tanganyika linahesabu tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na saba Watoto mia mbili makumi mbili na saba wenye kuharibika viungo vya mwili sababu ya ugonjwa wa polio. Hayo ni masemi ya waziri jimboni Tanganyika wa afya aliyoyatamka wakati wa kuanzishwa kwa kampeni ya chanjo ya kupinga polio. Daktari Benoit Malumbi anasema tena mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine idadi ya watoto wane ilihesabiwa ni sababu ya uzembe wa wazazi katika shughuli za chanjo. Masemi yake alichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Pole Munanga. Tukio hili ni la muhimu kwa jimbo letu katika mapambano ya ugonjwa huu mbaya ambao bado unatishia afya na siku zijazo za hesabu ya watoto wa jimbo la Tanganyika zaidi ya 1800. Kama ukumbusho, mwaka jana kesi ine ilirekodiwa katika nusu ya kwanza ya mwaka katika maeneo ya afya ya Kalemi, Nyemba, Kansimba na Nyuzu. Tangu mwaka wa 2017 jimbo hilo limehesabia watoto 247 waliopooza katika maeneo sita ya jimbo la Tanganyika. Watoto hawa hawatatembea tena kwa sababu ya polio. Bado ugonjwa huu huwezekana kuyaepuka kwa kutumia chanjo. Miongoni mwa sababu wa kuendelea kwa kesi za polio katika jimbo letu ni matumizi kidogo ya huduma za chanjo kwa wazazi na kuendelea kukataa chanjo ya polio katika makundi ya kidini. Na katika jimbo la Chopo mjini Kisangani, chanjo inatolewa kutokana na mipango iliyosimikwa, wamejulisha washiriki wa kiufundi wa, wa serikali. Sawa nafasi zingine Watoa chanjo watapita katika mikoa na mabarabara muda wa siku tano kama ilivyopangwa. Kumbukeni kwamba katika jimbo la Chopo zaidi ya watoto wa chini ya miaka 14 milioni mbili elfu mbili mia moja makumi sita na kenda ndiyo watatolewa chanjo. Na siku tatu kisha kutangazwa kwa ugonjwa wa kipindupindu katika jimbo la Chopo, wakuu wa afya wanachukua hatua kwa matunzo katika kituo cha magonjwa ya kuamkia ndani ya hospitali kuu ya Kisangani Makiso. Nafasi ya matunzo ilitayarishwa, bali inabaki kujenga kituo maalum kwa kukaribisha na kuchunga wagonjwa malezo mengi nao. Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Miongoni mwa maeneo ilizoathiriwa na janga hili ni eneo la afya la Makiso. Kituo cha matibabu ya mlipuko kiko ndani ya hospitali kuu ya mtaa huo, hata hivyo haiwezi kupokea wagonjwa wa kipindupindu huko, anasikitiza daktari Gilbert Omba Longongo. Daktari wake huyu ananena kama hawawezi kupangisha wagonjwa wengine, sababu kumepatikana wagonjwa wa mpox. Ni kusema wakipangisha pamoja wagonjwa wa kipindupindu na wale wa Mpox itakuwa mbaya tena zaidi. Wagonjwa waliotambuliwa ni pamoja na wale kutoka kambi ya Bauma, wanatibiwa kwenye kempi lao wakati wanasubiri kuhamishwa kwenye kituo cha matibabu. Eneo la kutengwa kwa sasa linatayarishwa karibu na kituo hiki kulingana na daktari Gilbert Omba. MSF iko karibu na wagonjwa, tayari imetoa vifaa vingi muhimu kwa ujenzi wa maangar pamoja na dawa na vifaa vya ukingo. Katika siku chache, kituo hiki kinaweza tumiwa kama vile aliyenena muji Kisangani, mujikisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi zaidi ya walimu mia moja wa eneo la elimu la jimbo ya Kivu kaskazini ya kwanza na ya tatu wanadai uwazi katika uchunguzi wa uhamisho wa mishahara yao kupitia njia ya simu ya mkono. Walimu wale wa mita ya Masisi, Ruchuru na Walikale wanaishi katika hali mbaya sana, kutokana na vita pamoja na vijume vyake dhidi ya mwenendo wa fedha, meneo, wanawasi wa fedha katika maeneo yanayodhibitiwa na uwasi wa M23 AFC. Walimu wale waliopokea opokea mishahara yao kupitia Karitas Wanahesabu miezi tatu bila malipo. Kwa wamoja wanadai usaidizi wa wakuu wa kiserikali wa ngazi za juu. Sikilizeni mafasirio ya wamoja wao Bismarck Kamudigi. Katika masemi yaliyotafsiriwa na Elise Kavira. Kwa huzuni tunasema kwa jina ya walimu wazazi wa Rutshuru, Masisi na Walikale, tangu mwisho wa mwezi wa kumi na mbili, niseme tu kutoka mwezi wa kwanza hadi huu wa nne, walimu wa eneo hizi hawajapokea malipo yao. Ikiwa tunainua sauti, ni kwa ajili ya wazazi na watoto. Mwajua kwamba bei ya chakula imeshuka sana, maisha siyo kama ilivyokuwa hapa Kivu. Kazini ikiwa katika jiji watu wanateseka, fikiria jinsi gani watu wanateseka zaidi vijijini. Tunaomba waziri anayehusika na elimu na wote wanaosimamia elimu pia na dinacop wajitoleye, ili walimu wapate malipo yao. Ikiwa mwalimu anahitajika na kununua chakula au kupata mahitaji ya familia yake, aweze kuondoa kwenye akaunti yake akiulizwa kiongozi wa mahali anayehusika Jean-Marie Gbaweza anajulisha kwamba mwenendo wa suluhisho umefikia asilimia 17.5 kwa kukomeshwa kabisa. <muchos> Idadi ya waliouawa wa katika ajali ya mashua ndogo Jado siku ya kwanza usiku katika Jito Kongo inapanda na kufikia zaidi ya watu 15. Ajali ilifanyika katika eneo la Maita kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi tatu na Mbandaka, katika jimbo la Ekuatere. Habari hiyo inahakikishwa na wanabunge wanaoongozwa na Josephine Pacific Lokumu. Hata hivyo mwandikaji wa baraza ya bunge la taifa Jacques Juli amejulisha kwamba uchunguzi wa ubunge utaendeshwa huko jueni, kwamba mashua hiyo iliondoka katika mji wa Mbandaka na kuenda moja kwa moja katika soko ya Mobenzeno, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi nne na mji wa Mbandaka na katika mtaa wa Irumu jimboni Ituri, Mabomu yaliyovumbuliwa hapo majuzi pa Boga kwenye umbali wa kilomita mia moja na kumi na mji wa Bunia yalivunjwa siku ya tatu. Operesheni hiyo iliendeshwa na shirika Afrilam, katika kifaransa Afrique pour la lutte Antimin. Shirika hilo linaomba wakaaji wawe na uangalizi sababu ya kuwepo katika eneo hilo lenye kuwa na waasi wa ADF kwa kiwango kikubwa cha mabomu. Taarifa Marcel Kizabiamungu kutoka Bunia. Usomi wa mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Hizi rokete ishirini na moja ya aina RPG-7 iliyozikwa kwenye mchanga kwa zaidi ya mwaka moja na watu wasiojulikana, sio mbali na kambi ya vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko Boga Centre katika eneo la Irumu. Kulingana na vyanzo vya ndani, ilikuwa ni kupitia tahadhari ya idadi ya watu kwamba FARDC ilitoa wito kwa timu ya harakati ya Afrilam kwa msaada wa MONUSCO. Kulingana na simamizi wa Afrilame operesheni ya uharibifu ilikuwa imepita bila tukio licha ya kufikiwa kwa nguvu kusikika katika kituo cha Boga. Aleka Songo anaomba idadi ya watu kuendelea kuwaonya na kutumika pamoja na huduma za usalama katika tukio la ugunduzi wa vitu vinavyoshukiwa katika eneo hili. Mwadhirika wa harakati za vikosi za ADF vidokezo vya Boga vinasalimia uingiliaji huu wa Af ambao kulingana na wao unasaidia maisha ya wanadamu ambao yalikuwa katika hatari ya kifo. Wanataka utafiti wa ndani ufanyike ili kusafisha eneo lote la Boga na mazingira yake. Katika eneo la Irumu huko Ituri, idadi kubwa ya vifaa vya kulipuka visivyo na kipimo vilivyogunduliwa hivi karibuni huko Boga, kilomita mia moja na kumi kutoka mji wa Bunia, viliharibiwa Jumatano. operesheni hii iliendeshwa na akigundi cha Afrilame muundo huu unahitaji idadi ya watu wenye umakini kwa sababu migodi hutawanyika karibu kila mahali katika mkoa huu ambapo waasi wa ADF wanafanya kazi sana hatimaye makazi ya ukarabati wa mabarabara ya mji wa Kabinda katika jimbo la Lomami yalianzishwa siku ya pili iliyopita na liwale wa jimbo hilo maandamano yaliendeshwa katika mtaa wa Mudingai wakiwepo wakuu wengi wa kisiasa wa jimbo hilo. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mara nyingine tena jambo na karibu mtukufu msikilizaji ambaye unapatikana maeneo ya Bunia. Maafisa makumi mbili na moja wa polisi ya taifa ya Kongo walimaliza Ijumaa iliyopita huko Bunia, jimboni Ituri, mafunzo ya miezi mitatu katika mbinu za kilimo na ufugaji. Mafunzo haya yanalenga hususan kupambana na uhaba wa chakula. Miongoni mwa wale waliomaliza mafunzo yupo kamisa mkuu wa polisi jimboni Ituri, Jenerali Ngoi Sengelwa, Mchungaji James Sabieni, mratibu wa shirika Lebati ser ambaye alisimamia mafunzo haya anaeleza malengo ya mafunzo haya katika majadiliano aliyoendesha na Sadiki Abubakar. Pastor James si jambo nini maana ya hiyo mafunzo? Maana ya haya mafunzo ni kwanza kuwasaidia watu kila mmoja kufahamu ya kwamba anahitaji kujikimu kwa mambo ya chakula, na kama tuliwaona hawa maafisa zaidi, ni kwa sababu tumeona hivi karibuni wengi wao wameanza enda retret, jinsi tunavyosema kwa Kiswahili hapa, yaani kufikia mwisho wa kazi. Na wakienda huko, wengi wao hawajui namna gani ya kujikimu kimaisha. Tena ndipoza tuliongea na viongozi wao kuona, je tunaweza tumika pamoja tuwafunze jinsi ya kufuga. Uh, wanyama wadogo wadogo na pia namna gani ya kulima mboga ili wajali kwanza mahitaji yao ya chakula, na pia zaidi ya hiyo wanaoza wakauze wapate pesa so, Ni hivyo ndio tulianzisha haya maongezi, na kwa mwisho wote wakakubali, na tukafanya mafundisho ya miezi mitatu. Na nini walifunzwa? Kwanza walifunzwa kwa upande wa mlimo, walifunzwa namna gani ya kupanda na kulea shu uh, ama cabbage wamefundishwa mboga zote, tomato, namna gani ya kuelea, namna gani ya kupanda gombo, yani mboga zote walifunzwa. Na ya pili walifunzwa namna gani ya kufuga, kufuga kuku, kuku ya nyama, kuku uh, ya kienyeji, namna gani ya kufuga lapin, namna gani ya kufuga nguruwe, hata kufuga ng'ombe yote walifunzwa namna gani ya kupanda, hata vyakula vingine tunavyozoea. Mara nyingi tunapanda mahindi kwa kupanda tufua hivi, wamefundishwa ukiongea na general atakuambia. Uh, amekuwa akiniambia, mi nilikuwa nafikiria nimejua kulima, kumbe sikuwa nimejua kitu. Sasa nimefahamu mlimo ni nini. Yaani, wamefunzwa mambo mengi, na tuna uhakika ya kwamba jinsi walivyoanza tayari kuweka masomo yao kwa kazi, watazidi na wanaweza wakatupatie hata sisi wengine chakula kwa soko. Na ndio ulizo ya kufata, nini shirika le Rebatisseur inangojea e, kama matokeo ya hiyo mafunzo? Matarajio yetu makubwa ni kuona ya kwamba hawa watu na jamaa zao kwanza, wana chakula cha kutosha kwao nyumbani, na pili, wawe na vyakula watakavyoweka kwa soko, kwa kusaidia hata watu wengine. Itakuwa kitu ya furaha kuona mke wa jeshi ama mke wa polisi ameleta vyakula vingi sokoni kwa sababu wamelima na wametoa vyakula vingi, na wanakulisha wenzao. Hii ndio itakuwa furaha yetu, na moja kati ya malengo ilikuwa kuwafunza hawa maafisa kwa namna ya kujitegemea kifedha kiuchumi kwa muda wa ustaafu. Sasa unakuwa na ujumbe gani kwa wafanyakazi wote wa serikali kwa ujumla kuhusu namna ya kujitegemea kwa muda wa ustaafu? Uh, ujumbe nitakaowapea wale wote wanaofanya kazi ya serikali, wawe jeshi, wawe polisi, ama katika kazi na ngazi zingine zote, lazima wafikirie mambo mawili. Jambo la kwanza ni namna gani wanaweza ishi vizuri leo. Tuambiane ukweli, malipo wanaopokea haisaidii kabisa kukimu mahitaji yote kwa jumla. Sasa kama wanaweza pokea wenyewe mafunzo na pia waanze kulima na kukuwa na mboga na vyakula vidogo vidogo nyumbani, hii itawasaidia sana. Na hata wakiwa bado kazini, na kisha wakati wanapoenda ustaafu kule, hawatakuwa na kazi, muda wote wanao. Wakiwa na ujuzi huu, wataendelea kupata chakula cha kuwatosha kwao nyumbani, na wanaweza uzisha hata nyingine iwasaidie kuendelea kupata pesa za kujisaidia kimaisha. Leo tunaona kwamba mji wetu umevamiwa na vyakula vya shamba vya kutoka nchi ya nje. Tunaweza kufikiria kwamba mafunzo kama na haya yanaweza kusaidia uh, wakaaji waweze kujitegemea sana sana sana. Sasa tumetabika, ni kitu cha haya, tuambiane ukweli. Kupokea tomate toka ngambo, kupokea maragwe toka ngambo, uh, viazi pom de ter toka ngambo ni kizani. Muda huu tunaweza ubadilisha tu kama sisi Wakongomani kila mmoja akisema ninalima na kupanda vyakula vya kutosha, watu wakirudi kwa shamba kama vile tulivyokuwa tukifanya mapema, ninajua kwamba haya maneno yatabadilika. Tutakuwa na chakula ya kutosha kwa muji na jamaa zetu, na ingine tutauzisha. Kwa nini hapana tupeleke hata Sud Sudan kwenye kuna njaa mingi? Kwa nini hapana katika nchi zingine? Kwa sababu kuna nchi zinazotabika kwa ukosefu wa chakula. Pastor James Biansi, asante nami ninawashukuru zaidi. katika mji wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, wanafunzi wapatao makumi nne kutoka shule la kisekondari Kalimba ya Oicha walitembelea gereza kuu la Kangbai Jumanne iliyopita. Lengo ilikuwa ni kuelewa kutekelezwa kwa adhabu za kisheria walizojifunza shuleni. Baadhi ya wanafunzi walisema kufurahishwa sana na shughuli hii na wameahidi kuhimiza wenzao dhidi ya vitendo vya uvunjaji wa sheria vinavyoweza kusababisha kufungwa. Marke Marofimbo. Anatupa ripoti kamili. Ilikuwa muda mwafaka kwa wanafunzi hawa kuelewa na kufafanua vema wanaofunzwa shuleni kuhusu kuwekwa kwa mafanyikio ya sheria na malipizi zake nziavake vake si vasingani na Sara Masika, wanafunzi wa shule la kisekondari ya Kalimba, waeleza waliokielewa huko. nimejisikia die kidogo, mekuko huruma sana senye ninaona baprizonia bika nateseka hivi Ismail Shabani ni mwenzao huyo, ajisikia kuchanganyikiwa na anadhani makosa ya kupelekea jelani sherti yaepushwa na vijana walifungiwa kukosa mbalimbali mbali. Niliona kwanja sivile mumoya mwenye anasema alifungiwa kwa juu mimba alibebesa mimba majer na miner mwengine, anasema balimkuta ko parcel ndugu yake nameua moto sasa, letai na mobeba na kisha iko kuprizo na mwengine haiko tu basi vile pekenjo biko ayo pale, mie binafsi nilidesideki hakuna tena nadonge na bengine kwake Pascal Kakule Bulembo, mwalimu aliwashindikiza. Ilikuwa muda nzuri wanafunzi waelimishwe zaidi. Lengo yetu ilikuwa tukuiangalia kama vyenye tunafundisha kumatiere ya droit penal kama vimefanyika na haki. Tumekuya tumeangalia ke vyenye tunasoma kome teori vimekuwa aplike eh, kangwai, na wanafunzi wameona ke hayombe kucheza na dunia inaomba kurespekte ile kode penal, paske kode penal hayone muntu kama tuko mutu disha faa kosa, na kama wamesema ke utazibiwa selo vemihandikiwa, utavipata erezema. Wamepata wandugu wetu wa uicha, wamekuwa kundane wameangalia kila mtu anajitetea, kama mifika huku jua nini na wamepata hekima kusema ke hayombe mtu aanguke mumtego ya saa venye biko naye na ingine yenye sasa, wameona kome pembeni ya sheria, wamekuta wengine hawasambaka, lakini wamefaa miaka tano, na wamesema ke huko naenda andika rapport waoneshe wakubwa wa justice, ke inaomba kama mtu amefungiwa akufungiwa na amekuwa na amesikilizwa na ule jije na tirele yake Ifahamike kwamba matembezi haya jelani ni mojawapo wa mradi wa uhamasishaji kwa kupiganisha ukosefu wa kutolea adhabu kwa makosa ambayo yaliyoongozwa na mkuu kiongozi wa jela hiyo wa mji wa Beni. Tsongo Makelele, Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi, huo utakomesha taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walionisaidia na wafundi mitambo, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.