Radio Okapi. Wizara ya mambo ya kijamii inazidisha mikutano na kutembelea wahanga wa mafuriko ya maji ya mvua ya mwisho mjini Kinshasa. Tangu juma jana, Waziri Aziza Munan anawapatia wahanga chakula, maji na vifaa vya lazima kwa maisha. E jimbo ni Ituri, wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa ADF wanalazimisha wakulima malipo ya wa dola za Kimarekani kumi kwa kuwasili katika mashamba yao katika kijiji cha Matolo mtaani Mambasa. Watendaji wa haki za binadamu wa mahali wanadai usaidizi wa haraka kwa kufukuza wapiganaji wale katika eneo hilo. Wanabunge wengi wa jimbo la Kwilu na wagombea wa wamoja wanatuhumiwa magendo na utumivu wa rushwa wakati wa uchaguzi uliofanyika wa maliwali wali na maseneta shirika la raia la mahali linaomba kitendo cha sheria kwa kudulisha jukumu ya wamoja na wengine na kuwaadhibu. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wizara ya mambo ya kijamii na miradi ya kibinadamu pamoja na ushirikiano imezidisha mikutano na kutembelea wahanga wa mafuriko ya maji ya mvua za mwisho mjini Kinshasa. Tangu Jumajana waziri Aziza Munan anawapatia chakula, maji na vifaa vya lazima kwa maisha katika makambi wanaolazwa. Mfano, siku ya tano iliyopita, alitembelea wanaopatikana katika hospitali kuu Mer e Enfant ya Barumbu na katika kituo kikuu na utoaji wa uzazi vijana kwa kuchungua matunzo yao, iliyoitwa wakati wa zamani Kin Label. Muji wa Kinshasa Una uchafu mwingi wakati huu katika mitaa yote, lundo ya uchafu inaonekana wazi katika nafasi nyingi za mji wa Kinchasa. Hata hivyo, mifereji imegeuzwa ngarani katika mitaa mingi. Wakaji wa mji wa Kinchasa kwa wingi wanatupa vyote katika mifereji, uchafu sawa vile machupa ya plastiki. Uharibifu huo wa mazingira una hatari kubwa kwa afya ya watu na inaomba watu wengi hususan wanawake kushiriki katika mipango ya kupinga hali hiyo. Vipi? Ni namna gani? Taarifa ya Trio Banze inasomwa na Florida Kahambu. Watu wengi mjini Kinshasa wanafunga mizigo yao kwa kutumia vifaa vya plastiki, lakini baada ya matumizi vinatupwa popote. Baadhi ya plastiki hizo, hasa takataka za nyumbani, zinaishia barabarani na kwenye mifereji ya maji. Grace Kabanga mwanamke wa Kongo anayeishi Paris nchini Ufaransa ambaye tulikutana naye katika Manispali Ngwala alisema kwamba hafurahishwi na hali ya mazingira anayoiona. Kwa upande wake, Bi Katibonzi mkazi wa Monga Fula aliamua kuchukua hatua kwa kuwaelimisha watoto wake, lakini pia na majirani zake. Kwa upande mwingine, Daktari Isabel Lwembe Isangu mkuu wa usafi wa mazingira katika jiji la Kinshasa: kila mwanamke wa Kinshasa ana jukumu muhimu katika kukuza uelewa wa usimamizi wa takataka nyumbani kwake. Wengi wanaamini kwamba ushiriki wa wakazi wote wa Kinshasa na hasa wanawake unaonekana kuwa kigezo muhimu cha kubadili mwelekeo na kurejesha Kinshasa katika sura yake ya zamani. Kwa kifupi, trafiki ya gari la moshi katika majimbo ya Kasai kubwa ya zamani na zimoja za Katanga kubwa inasimamishwa tangu juma moja, na kupita ni sawa kati ya jimbo la Lwalaba na la Ukatanga. Sababu ni mporomoko wa udongo ulioharibisha pande kubwa la njia ya reli kunako kiwanda cha SNCC. Imejulishwa kwamba kazi zinaendeshwa kwa matengenezo ya njia ya reli. Jimbuni Ituri, wapiganaji wanaozaniwa kuwa wa ADF wanalazimisha wakulima malipo ya wa dola za Kimarekani kumi kwa kuwasili katika mashamba yao katika kijiji cha Matolo, mtaani Mambasa, kwa mjibu wa watendaji wa haki za binadamu wanaoshutumu kitendo hicho. Wapiganaji wale wanapatia vikartasi kwa wanaoheshimu hatua wa hiyo, na wasiolipa wana hatari ya kuuawa watendaji wale wa haki za binadamu wanadai usaidizi waraka wa haraka wa majeshi ya FARDC kwa kufukuza wapiganaji wali katika eneo hilo. Taarifa Marshall, kizabya mungu usomi wa Florida, Kahambu. Tangu karibu mwezi mmoja sasa, uwepo wa waasi wa ADF umeripotiwa katika eneo la Matolo ambalo pia linajulikana kama eneo la kifo, sehemu inayounganisha tarafa za Mambasa, Irumu na Beni katika Kivu Kaskazini, kulingana na wanaharakati wa haki za binadamu tangu tarehe nane Machi, watu wenye silaha waliotambuliwa kama waasi wa ADF wameonekana pa matolo kati hapa. Wanadai kwamba wakazi ambao wengi wao ni wakulima walipe dola kumi kabla ya kufika katika mashamba yao ya kakao. Kwa hofu, baadhi ya wakazi wamekimbia bahaha, na wengine mamove na Beni. Ni wale tu waliochagua kubaki huko waliokubali ombi hili la waasi. Joseph Paluku mkuu wa jumuiya mpya ya kiraia huko Mambasa anahofia kwamba kama hakuna kitakachofanyika wanachama hawa wanaodaiwa kuwa wa ADF wataweka utawala sambamba katika eneo hili. Analiomba jeshi kuzindua operesheni za kijeshi ili kuwafukuza waasi hawa kutoka eneo hili la kimkakati. Vyanzo vya kijeshi vya FARDC huko Mambasa vinashutumu kuwepo kwa ushirikiano kati ya baadhi ya wa wakazi wa eneo la Matolo na kandokando na waasi hawa wa ADF hii haifanyi kazi ya jeshi kuwa rahisi zaidi, vyanzo hivyo hivyo vinaongeza. Shirika la kimataifa Medecins Sans Frontieres linashutumu tena kaukali utumivu wa silaha ndani na kando wa vituo vya matunzo ya mwisho. Watu wenye silaha wa kundi la M23 AFC walisababisha kifo cha mtu mmoja Jumajana katika hospitali ya Keshero ya Goma ambako Medecins Sans Frontieres inatumika. Wengine watu watatu walijeruhiwa, na tena watumishi wawili wa hospitali hiyo walipigwa vikali utumivu wa nguvu na wasilaha ndani ya hospitali hiyo tarisha kituo hicho cha afya jambo na inayoshutumiwa Medecin San Frontiere katika tangazo yake ya siku ya tano iliyopita. E, jimboni Manyema. Kwa kifupi kundi moja ya wanawake na ya wanandoa inahimizwa kuhusu lazima ya kampeni ya chanjo na shirika Revivre ni katika mpango wa usindikizaji wa kundila la wa wamama na wanaondoa, mfano kwa kushiriki katika mipango ya chanjo katika mtaa wa afya wa Alunguli kupitia mpango wa utimizi wa mradi fae unaotimizwa na Sandru katika uhusiano na uwakimanyema. Kiongozi jimboni Manema wa mpango wa chanjo anatia moyo kwa mradi ule. Na mjini Mbuji Mai katika jimbo la Kasai Oriental, jambo moja ya kuhuzunisha ina nafasi ya ukubwa zaidi, ya watoto mia moja wanalazimishwa kutumika kwa kuishi sababu hawana uwezo wa kusoma katika mashule ya kiserikali yenye wanafunzi wa kupita mno, pamoja na ukosefu wa fedha kwa kusoma katika mashule ya kipekee. Ronelin Tibonera Idi Amin, anasoma taarifa iliyoandaliwa na Sara, Sumbela, na Pascal, Tinamula. Soko kuu la Bakwandanga mjini Mbujimayi linatoa sura yenye huzuni. Watoto mara nyingine wakiwa wadogo sana wanashughulika katika biashara ndogo za kuwasaidia kimaisha. Hapa wanauzisha sashe, pale mandazi bado moto, mayai au vipande vya fromage karibu na uwanja wa ndege. Wengine huuza vifaa vya kujishafisha vya msingi. Cha kushangaza zaidi vijana wadogo wana zunguka jiji wakiwa wanauzisha madawa. Nia yao ya kujihusisha na shughuli hii mapema ni kutafuta pesa za kulipa masomo yao katika shule za kibinafsi, kwani shule za umma zimejaa sana wanafunzi kutokana na mpango wa elimu kwa bure. Kwa kukabiliana na hali hii ya changamoto ya upatikanaji wa elimu, division jimboni inayohusika na masuala ya kijamii imeanzisha mpango wa rattrapage scolaire, ameeleza Francois Mukendi akiwa kiongozi wa divisheni hiyo. Mbujimai mji wenye wakazi karibuni milioni tatu unakumbana na shida kubwa za kiuchumi na kijamii ambazo zimezidiwa na ukosefu wa barabara inayofaa pamoja na hali ya kutengwa. Katika hali hii ngumu, wazazi na watoto wanalazimika kupambana kila siku ili kuendelea kuishi. Kisha uchaguzi wa maliwali na waseneta katika jimbo la Kwilu, wanabunge wengi wa jimbo hilo na wagombea wengine wanashutumiwa magendo na utumivu wa rushwa. Hawo wanashutumiwa katika mitandao ya kijamii na watu wanaojulikana vizuri wanaowataja kwa majina yawo. Shirika la Raial naomba kitendo cha sheria kwa kujulisha jukumu ya wamoja na wengine. Laurent Bwenia, kiongozi wa shirika la Raial la Kikuit, anasema kila watendagi walioshiriki katika magendo yale wanapasha azibiwa kuambatana na ya sheriataia iranbaluzolo Usomi wa Ronel Tibonera Idi Amin. Baada ya uchaguzi wa gavana na naibu gavana na maseneta wa jimbo la Kwilu mnamo tarehe 2 Aprili, sauti nyingi zimeanza kusikika huko Bandundu na maeneo mengine ya jimbo hili zikilaumu wabunge wengi wa jimbo hilo kwa vitendo vya ufisadi. Kila siku ujumbe wa maandishi, video na picha zinaonyesha wanabunge hawa na vifungu vya noti za dola 100 mikononi mwao, zimekuwa zikitapanywa kwenye mitandao ya kijamii picha hizi zinawatuhumu moja kwa moja wanabunge wale kwa kupokea pesa kama malipo ya kura waliopigia baadhi ya wagombea. Kwa kuwa na wasiwasi, shirika la raia inataka ufafanuzi baada ya tuhuma hizi za ufisadi dhidi ya wachaguliwa wa jimbo la Kwilu. kwake Laurent Bwenya, kiongozi wa shirika hilo, wafisadi na waliohusika na ufisadi wanapashwa kuadhibiwa na sheria. Ni lazima sheria ichukue hatua na kushughulikia swala hili, kwa sababu hapa tunaona tu picha za waliohusika Ufisadi. Lakini ni nani wafisadi? Ni sheria inayopaswa kutufafanua na kuadhibu wahusika wote katika vitendo hivi vya ufisadi, ikiwa watapatikana na hatia. Kwa upande wa baadhi ya wanabunge waliotajwa katika video hivi, wengi wao wanakanusha kabisa uhalali wa video hizi, wakidai kuwa ni njama za kisiasa zenye zinalenga kuwachafulia taswira yao. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nashukuru kunikabidhi nafasi kwa sehemu ya pili habari zetu. Kufanya kazi zidi ya kugandamizwa na kutojua kusoma na kuandika kwa watu wanaoishi na ulemavu ni jukumu ambalo linapaswa kuwahusisha wanamemba wa jamii nzima, ili kuhamasisha ushirikiano halisi na watu hawa katika jamii hii, inapaswa kuanza kwa kuwakubali watu wenye ulemavu. Je, tunawezaje kufanikisha hili? Ili kuzungumzia mada hiyo, tunampokea Beatrice Asimoni ambaye ni mwanachama wa kamati ya uongozi wa kundi la watu wenye kuwa na ulemavu katika mji wa Beni. Beatrice Asimoni anazungumza na Marke Maro Fimbo. Bi Beatrice Asimoni, jambo? Si jambo, mpasha habari Mwezi wa mwanamke tayari imeisha, lakini mwanamke uh, mlemavu alipitisha hii mwezi wake namna gani kwa kipindi chote cha mashughuli mbalimbali ya mwezi wa mwanamke? kuonyesha kikao ili tuweze kufaa mipangilio ya hii siku kama itapitika namna gani. Wanawake walemavu walikuwa vile na viko nakia jisikilia kama mipango kunaenda namna gani, na banatoa vile mchango wao mbalimbali. Na ile na kikundi ya wanawake ya walemavu ya vile abeni na bao pia baliweza kuandaa mkutano ya kuweza ku badilishana mawazo kuongozana, kama tunaweza tukaishi namuna gani sisi kama wanawake walemavu, na kuwaonyesha kwamba sisi pia tunakuwa watu, tuna shurti ya kufanya yale ambao wengine wanawake wasiokuwa na ulemavu wanafanya. Lakini mwezi ilisha, ndio mwanamke mlemavu anaanza kuelewa polepole pole, nafasi yake ndani ya, ya jamii ndio, kwa hii kabisa ndasema, ndio mwanamke mlemavu ananja elewa. Haiko kusema bote baisha elewa, lakini uwingi yao wanaelewa tayari kusema na mi hata kama niko mwanamke mi napashwa fanya yenye mwanamke mwingine mwenye hana ulemavu anaweza fanya, mnjia ya namna gani wakati ya mbele, unaona. Na mwanamke mlemavu kusema, hata naye, aseme, mutu anampenda aende kubunyumba, anakatala anasema hey, mi nakuwa na mimba. Hii mimba bataniona naona mna gani, anaweza tafuta njia yenye atafanya hata juu ile mimba itoke. Na haiko tu mwanamke mlemavu peke, na wazazi fulani fulani balika banakompa balika banashindikiza ile hali, asema huyu anakuwa na mimba hataweza kuchunga mimba, komo tutoshe ile mimba juu yanini asizaleme kwa siku ya leo. Mwanamke mlemavu na wazazi wa wanawake walemavu wamejua kama naye pia ni mwanamke. Na ingine oh, unakuta mwanamke mlemavu naye anakuwa na ile kuraji ya kuweza fanya kazi fulani fulani kwa ajili ya kutafuta maisha. Mwanamke mlemavu naye anaenda kwa masomo bila kuogopa kitu fulani fulani. Na sasa nini nabakia kwa kweli, juu mwanamke mlemavu ajikute yoteyote ndani ya sosiete, wala ndani ya jamii. Oh, uh, unajua bwana journaliste kungambo kwanza ya wanawake walemavu mavu. Gisi nilisema uwingi, wameelewa nafasi yao na wanapashwa ishi namna gani. Kitu nyana bakilia, inaomba sensibilisation inaenda kwa urefu na inakuwa elargi na kubatu, surtout wanaume wenyewe habana ulemavu. Paske, sasa unaangalia faso ya kuishi ya wanaume wasiokuwa na ulemavu na hawa wanawake wanaokuwa na ulemavu, kunakuwa shida wanapenda wawarudishe kwa ile hali yenye balikuwa nao zamani ya kujificha ficha. Kwani unakuta mwanaume anafurahia dada mlemavu lakini, hata penda batu bajue anturaje yake ijue kama yeye njo anarafikiana na ule dada mulemavu. Kama iko kuenda juu ya maongezi iko tu telefoni, tutakutana hey, tutakutana na fazi fulani ikuwe fazi ya uficho batu basijue Oh, kama unaweza sema tutoke tutatembea, na we anasema hapana, niko ukipe, tutakutana na tu mara moja kule nyuma. Saa unafikiria unasema, ah, nikusema huyu anakatala mie nionekane naye kwa juu, mie niko na ulemavu oro. Wee kwa wee umejijua kina huku, mwanamke unastahili kukua na rafiki mkiana, kama itendea tangambo ya kuoana, kuoana unaoana donge sensibilizasion iende kwa watu wengine wasiendelee kurudisha wanawake walemavu nyuma pahali walipokua. Kwani leo kufatana na masansibilizasion mbalimbali, waisha elewa ya kama ulemavu haina hata probleme moya kungambo ya maisha ya mwanamke. Bi Beatrice Asimoni, shukurani, asante. Ni kwanga kwa kushukuru <muchos> Jimboni Ituri, kesi ishirini na moja za vifo zimeripotiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika kambi ya wakimbizi ya Kigonze inayopatikana mjini Bunia. Hii ni kutokana na kukosa huduma za afya zilizo bora katika eneo hilo la makimbilio. Wanawake, wazee na watoto ni miongoni mwa watu wanaoathirika zaidi na hali hii. Katika maadhimisho ya siku ya afya duniani mnamo tarehe 7 Aprili, watu hawa wanaomba msaada wa haraka wa dawa ili kuokoa maisha yao. Martial Kiza ya Mungu amewatembelea na hapa anakuwa akitupa ripoti. Tumepatikana hapa ndani ya kempi ya wakimbizi wa Kigonze kwa karta Muzipela, mji wa Bunya. Zaidi ya watu elfu moja, wengi kati yao wa watoto na wanawake, wenye walikimbia vita ya makundi zenye kubeba sila pale mtaani Njugu. Wameishi mahali hii, mafamilia hizi zote wameishi katika maisha mabaya ya kimasikini zaidi, hawana chakula na wanakosa matibabu ama matunzo mazuri. Desire Gordia Bapi, presidenti ya kamati ya wakimbizi ya kempi ya Kigonze. Tunakosa hapa fasi ya matunzu, tuko na santre de sate hapa kusiti Kigonze, alakini dawa aku deplase. Kama we na nguka malali we peke wejidebruwe, ile natia tuko na pata kaya maiti mingi mingi hapa. Hali hii imepelekea kesi nyingi za vifo ya watu, sana sana watoto, na wanawake wazee, zimeripotiwa hapa kwenye kempi ya Kigonze. Desire Grodia Bapi, presidenti ya kamati ya wakimbizi wa kempi ya Kigonze: watoto wengi wamekufa wakati ya kuzaa kwa kuwa wamama wengi hawapate matunzo mazuri na hawaheshimu kanuni mbalimbali mbali ya afya kwa wamama wajawazito. Analomba msaada kwa serikali na mashirika za kihutu ajili ya kuepusha kuorozesha vifo kwa hii eneo vraiment kuzala badepase mpana acha kuzala ile natia vraiment, chaque jour au moins tuko na kaya ne sasa. Hapa kusit Kigonze na lomba na government atumie si dawa kusit Kigonze juu tuko na satre de sante hapa kukolomani, kusita hapa iko, lakini dawa nakosekana ndani ya ile santre de sante tuko na vile kaya morne mingi iko mingi hapa kusite juu dawa pana. Kituo moja tu yenye kupanda matibabu kwa wakimbizi kwa hii kempi, unakuwa na tatizo nyingi sana kwa kutunza wagonjwa. Kituo hii inakosa hata dawa na vyombo vingine vya matibabu. Rodine Borive, mkunga mwenye tulimkuta katika kikao cha mashauriano ya ujauzito ina wanawake wakimbizi, anakuwa na wasiwasi juu hatari ya wagonjwa wake, basi ametamka hivi: Tunakosa hata pesa banasema, tutumike wanasema tutumike ndani ya benevola, tutumike ndani ya bure, njo yele tuna pokea babo, tuku na wazalisha tuku na wandikia tu ordonance dawa aiko. Tunakosa tunakosa, tunakosa tufanye nini? Wakati huo tu wakimbizi hawa waamua kujitibu pamoja na hatari yote zinazowezekana. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabia, Mungu Radio Kapi. Huo utakomesha taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.