Radio Okapi. Kitengo cha dharura ya mafuriko mjini Kinshasa na majimbo mengine ya Kongo kimewekwa ili kutathmini kiwango cha hali na kuchukua hatua za haraka. Kikao kilifanyika kwa ajili hiyo. Hii siku ya pili mjini Kinshasa chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri. Ubelgiji inathibitisha uungaji mkono wake kwa Kongo kuhusu hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa nchi. Balozi wa Ubelgiji nchini Kongo alisema hayo huko Beni hii siku wa pili, ambako alipokelewa na liwali wa jimbo. Wanabunge wa kijimbo wa Ituri wanaomba mishahara yao ilipwe na kuomba uongozi wa kijeshi ukomeshwe, wakizani kwamba umeshindwa kurejesha usalama huko. Wasikilizaji wa penzi, kabla ya yote mjue kwamba janga jipya limetokea kwenye mto Kongo huko Mbandaka katika jimbo la Equateur. Mashua moja iitwayo HB Kokolo iliungua kwa moto hii siku ya pili jioni katika eneo linaloitwa Nganda Kinshasa. Boti hiyo ilikuwa ikitoka katika bandari ya Bolenge kuelekea kijiji cha Bondo. Bila kutoa idadi na chanzo cha moto huo, duru za ndani zinasema kwamba kuna vifo na watu waliopotea. Habari hii ilithibitishwa kwa Radio Kapi na seneta Jean-Paul Bokechu Bofili mchaguliwa kutoka Equateur ambaye pia hakutaja matokeo. Junior Bopongo, mwanasiasa wa eneo hilo, anasikitishwa na janga hili la mara nyingine tena ambalo limetokea katika eneo hili na kutoa wito kwa viongozi kuwajibika. Kufikia sasa, jitihada zetu zote za kupata maoni ya viongozi wa eneo hilo akiwemo liwali wa Equateur kuhusu jambo hili hazikufanikiwa. Rais wa jamhuri aliongoza kikao cha kazi hii siku ya pili katika jiji la Umoja wa Afrika na kitengo cha dharura ya mafuriko mjini Kinshasa na majimbo mengine ya Kongo ili kutathmini kiwango cha hali na kuchukua hatua za haraka, kwa mujibu wa ofisi ya rais wa jamhuri. Baada ya siku chache, kitengo hiki cha dharura kitatangaza rasmi hatua zilizochukuliwa zikiwemo ubomoaji wa miundombinu yote iliyojengwa katika maeneo yasiyoweza kujengwa. Tunamsikiliza Patrick Muyaya, msemaji wa serikali, ambaye pia anatoa tathmini ya sasa ya mvua ya tarehe nne hadi tano Aprili mjini Kinshasa, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Grace Amzati na kutafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Wakati wa mkutano ule, tulielezea rais wa jamhuri hali ya sasa sana ya wahanga. Kibaya, watu makumi saba na tano waliuawa na zaidi ya wahanga elfu kumi na moja wanalazwa leo hii katika makambi ile. Kutokana na hali hiyo, rais wa jamhuri alipatia serikali moyo na tawi lililokusanyika na waziri mkuu kwa kuchungua maswali yale na kupanga mahitaji ya lazima kwa kuleta majibu rais wa jamhuri patia serikali moyo ajili ya kuendelea kusaidia walioguswa na hali hiyo. Jambo la pili ni namna gani serikali inatenda na kushambulia sababu za mafuriko ya maji. Tunafahamu atuweze citumwwa jali yoyote wala mvua, lakini mwanadamu ana jukumu kubwa kwa iliyofanyika. Huko Kasai Oriental, kesi kumi na moja za kifua kikuu ziligunduliwa wiki chache zilizopita katika gereza kuu la Mbujimayi. Tahadhari hiyo ilitolewa na mkurugenzi wa gereza hili. Anasema waziri wa afya wa mkoa, Daktari Daniel Kazadi Chilumbai anaonyesha kuwa kesi hizi zinashughulikiwa pia. Anaongeza kuwa vipimo tayari vimechukuliwa ili kuandaa uchunguzi wa watu wengi katika gereza hilo ili kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa huu, daktari Daniel Kazadi Chilumbai, waziri wa afya wa mkoa, alitafutwa kwa njia ya simu na Ester Ndalafina Trio Banze anatafsiri maneno yake. Mkuu wa gereza alitia angalisho wakati aliona kama wafungwa wengi walishambuliwa na ugonjwa wa kifua kikuu ama tuberculosis. Kuongezeka kwa ugonjwa huo ni kuhusu kuchelewa kwa uchunguzi wa vipimo vya kifua kikuu. Kesi ama wafungwa kumi na moja zilithibitishwa na ziko nafata matunzo kwenye kituo cha afya. Hivi tulipata vyombo vya kutilia mate na kila mgonjwa anahitaji kuheshimu programu ya vipimo juu ya kukumbanisha ugonjwa huo na uchunguzi inapasha fanika kila mwaka zaidi ya mara tatu, lakini wafungwa kwenye gerezani hii wanafanya karibu miezi sita bila vipimo. Ndiyo maana mkuu wa gereza alikuwa na haki ya kuomba uchunguzi fanike kwa wakati na kila mara kama vile inavyostahili. Mjini Kinshasa, hii siku ya pili ilikuwa siku ya kutembelea eneo maalum la kiuchumi la Maluku. Shughuli hii iliandaliwa katika mfumo wa maadhimisho ya miaka kumi ya kuwepo kwa taasisi hii muhimu ili kuwezesha ukuaji wa viwanda wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kati ya kampuni kumi ambazo zinapaswa kuanzishwa katika eneo hilo mbili tayari zinafanya kazi na zinatengeneza vifaa vya ujenzi na vinywaji vya sukari. Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inasisitiza ombi lake kwa katibu kuu ya Eneo Huru la Biashara ya Bara la Afrika, ZLECAF, kuanzisha makao makuu ya mfumo wa malipo na makazi wa pande zote za Afrika mjini Kinshasa. Haya ni mojawapo ya mapendekezo yaliyotolewa na waziri wa biashara ya nje wa Kongo mwishoni mwa mkutano wa kumi na sita wa baraza la mawaziri wa ZELEKAF uliofanyika hii siku ya pili mjini Kinshasa, wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa jioni kwa ajili hiyo, Julian Paluku alithibitisha kwamba DRC inafanya juhudi kubwa kukabiliana na changamoto zinazohusiana hasa na miundombinu na kueleza njia zinazofungua nchi kwa soko la kimataifa. Hatuwezi kukubali kwamba nchi inatuma wanajeshi wake katika nchi nyingine ili kuikalia, kuchukua rasilimali zake na kuwafanya wakazi wake kuteseka. Hayo yalisemwa na balozi wa Ubelgiji nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo Roxane de Bilderling, hii siku ya pili katika mji wa Beni ambako alipokelewa na liwali wa Kivu kaskazini Generali Evariste Kakule Somo. Majadiliano kati ya watu hao wawili yalilenga hasa vita vya uvamizi vilivyoongozwa na M23 AFC inayoungwa mkono na Rwanda na vipaumbele vya kibinadamu, usalama na miundombinu katika eneo hili la mgogoro. Roxane de Bilderling derling katika sehemu hii iliyochaguliwa na Marsial Papimukeba. Maneno yake yanatafsiriwa hapa na Elise Kavira. Tunajua kwamba wasi wanachukua sehemu ya mkoa huu ambao una shida nyingi, na gavana alinielezea nguzo tatu za mradi wake kuhusu jiji: kuna ubinadamu, miundombinu na usalama. Tumeona kuwa kuna kazi nyingi zimeanza, kwa mfano, tunaona uwanja wa ndege unapanuliwa. Hii itaruhusu kuwa na uhusiano kati ya mkao huu na nchi nzima pia na mkao mdogo ama surejion na itasaidia kuleta msaada huku. Tangu mwanzo wa mzozo huu Ubelgiki imelaini kwa wazi vita vya ukaliaji, imeomba vikwazo dhidi ya wavamizi na inadai kuheshimu uadilifu wa Kongo. Na kama mnavyojua, hii inatuletea shida katika kiwango cha kisiasa, lakini tunabakilia kwa msimamo wetu, kwa sababu hatufanyi hivyo ili kumpendeza mtu. Ijulikani wazi hatuwezi kukubali nchi mmoja itume wanajeshi wake katika nchi nyingine ili kuikalia, kuchukua rasilimali zake na kuwatesa wenye nchi. Shirika la raia la tabaka bambuba kisiki katika tarafa la Beni jimboni Kivu kaskazini linaonya juu ya kuwepo kwa washukiwa wa waasi wa ADF kijiji kilicho kati ya majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri kulingana na Patrick Kahasa Musubao, kiongozi wake waasi hawa wanalipiza wakulima kupata ruhusa ya kufika mashambani mwao, ambayo kulingana na yeye inazidisha hali ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Mhusika huyu wa mashirika ya kiraia anapendekeza kwamba jeshi na idara za usalama zifanye kila linalowezekana kukomesha uwepo wa waasi katika eneo hilo. Alipowasiliana kuhusu swala hilo kanali Mark Hazukai msemaji wa operesheni za Sokola ana sehemu ya kaskazini mwa jimbo anaonyesha kuwa jeshi tayari limechukua hatua zote kukomesha uwepo huu wa waasi katika eneo hilo. Huko Maindombe ambako tunaelekea, kiongozi wa wanamgambo wa Mobondo aitwaye Mpwembe aliuawa siku ya kwanza katika kijiji cha Meko katika tarafa la Kwamut baada ya kukamatwa na jeshi. Kanali huyu aliyejitangaza aliuawa kwa kupigwa risasi wakati wa mapigano kati ya kundi la washambuliaji na askari jeshi wa FARDC, anaripoti msemaji wa eneo la kumi na moja la kijeshi la Bandundu Kubwa, Kapteni Antoni Mwalushai. Pia anaonyesha kwamba waasi hawa wa, wa Mobondo wanahusika na utekaji nyara kadhaa wa raia, na kisa cha mwisho kilirekodiwa tarehe kumi na mbili Aprili wakati wanaume wawili walitekwa nyara katika shamba lao kando ya mto Kongo karibu na Meko, jimboni Ituri. Bunge la mkoa linapinga kuwasilishwa kwa serikali tarehe kumi na moja Aprili kwa mradi unaoidhinisha uongozi wa kijeshi kwa nia ya kurefusha kwa muda wa miezi kumi na miwili. Katika taarifa yake iliyoitoa hii siku ya pili mjini Bunia, bunge la mkoa ambalo liko katika hali ya kusubiri linazingatia kwamba mbinu hii ni kinyume cha hali halisi ya mambo, ambapo kwa mujibu wa taasisi hii, uongozi wa kijeshi umeshindwa kuweka amani na usalama katika jimbo hili lote. Wanabunge wa kijimbo pia wanadai kulipwa mishahara yao na wanatishia kuandaa hatua za kidemokrasia ili kutoa sauti zao. Maelezo na Marcel Kizabiamungu katika usomi wa Elise Gavira. Manaibu hao walikutana siku ya pili huko Bunya kujadili hali ya usalama katika Ituri. Walizungumzia etat de siege, hali ya kijamii na kiuchumi, na hali mbaya ya ukosefu wa usalama katika jimbo hilo. Walikataa mswada wa serikali ambao unataka hali ya kuzingirwa idumu tena mwaka mwingine kwa sababu ni kinyume ya sheria ya msingi ya nchi. Wachaguliwa hawa wanadai kuanza tena kazi yao ili kuipa Ituri mpango wa maendeleo na bajeti inayohitajika. Kwa hiyo wanaiomba Kinchasa iwape malipo yao. Vyanzo vya mkoa huo vinajulisha kwamba viongozi wa jimbo hilo walilipa siku ya pili hii mishahara ya manaibu wa mkoa, na kila naibu alipokea zaidi ya 5 miliari 504 milioni ya pesa za Kongo, ili kufanya kazi yake katika mwezi wa kwanza, na mkuu wa serikali ya mkoa alisema kuwa hii ni kweli. Waziri wa nchi wa elimu ya kitaifa Raisa Malu alitangaza ratiba ya mitihani ya mwaka wa sita wa shule ya sekondari ya mwaka huu tunao siku ya kwanza iliyopita. Kwa mujibu wa ratiba hii, mitihani hii ya serikali itafanyika kutoka siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane hadi siku ya nne tarehe makumi tatu na moja Julai. Wakati wa wiki mbili za kwanza za Juni inasemekana mitihani mbalimbali mbali ya maandalizi itapangwa. Kuhusu mtihani wa kitaifa wa kumaliza elimu ya msingi ENAFEP utaanza siku ya pili tarehe moja Julai na kumalizika tarehe mbili Julai mwaka huo huo, wakati mtihani wa kitaifa wa uchaguzi na mwongozo wa shule na kazi tena sospe, utafanyika kuanzia siku ya nne tarehe kumi na saba Julai hadi siku ya tano tarehe kumi na nane Julai mwaka tunao. Tunamkaribisha kwa sasa Ronelint Bonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni. Barabara mtukufu msikilizaji, miezi michache iliyopita, vijiji kadhaa vinavyopatikana katika mkoa Baswaha Madiwe mtaani Beni huku Kivu Kaskazini vilikuwa ni maeneo ya mapigano kati makundi mawili ya waasi wa ndani yaliyokuwa yakipigania udhibiti wa eneo hilo. Shule na vituo vya afya vilifungwa huku wakaaji wengi wakihama maeneo yao. Katika kipindi cha utulivu kilichoshuhudiwa, kurudi kwa wakaaji polepole pia kumeripotiwa. Cheche Aliamini, mwenyekiti wa shirika la raia pande ya Baswaha Lubena anakuwa akieleza matokeo ya hali hiyo kwa maisha ya kila siku kwa wakaaji. Amezungumza na Marke Maro Fimbo Aliamini. Jambo, jambo? mpashe habari kama pia kiongozi wa Baswaha Lubena ndani ya mkoa wa Baswaha Madiwe. Hivi majuzi kule hali ya usalama ilikuwa ya utata. Kwa sasa hali ni kipi? mpashe habari. Kwa sasa hali ya kwetu madiwe ndani ya ukubwa na kwa udogo mnaweza kusema ndani ya lokalite yetu ya Baswa Lubena ambao ni lokalite ambao mimi nachunga ndani ya Société Civile Force Vive precisement ndani ya quartier kama ume ya Mabalako, kwa sasa hali inaendelea kuwa vizuri na kuenda polepole polepole pole pole, kazi zitarudia kama vile zamani, ila ambao minaweza kusema tu ni kuonesha kwa sasa zile hali ambazo tunaelewa kupitia tungana nalalamikia viongozi kwa kutia majeshi, yaani kurestore autorite de leta mwaile parti, kwenye wale wandugu yetu tunawaita sana wandugu wetu wa bale magrupe arme kwenye walikuwa na kwenye walikuwa na napigana watie hata majeshi ili yakaweza kuwagabula na wasiweze na kurudiana tena nyuma. Ni maeneo gani kabisa yaliguswa sana na mashambulizi haya wala mapigano kati ya vile vikundi viwili, mpasha habari? Maeneo ambayo yaliguswa, naweza sema ni maeneo mingi sana ila nitasema kwa ukubwa Shida ilianjia ndani ya territory ya Lubero. Kutoka ndani ya territory ya Lubero wakakuya wakaingia ndani ya territory yetu ya Beni, mu groupement yetu Basoa Madiwe enye libusiwa sana, nasema vilashe ngazi Kitara, na ni ndani ya lokalite moja ya malokalite yetu ya groupement Basoa Madiwe, mpaka wakakuja malizia hiyo vita yao ndani ya lokalite ambao mimi nashimamia lokalite Basoa Lubena, na ni ndani ya muji wa Mabalako, precise ndani ndani ya kata ama quartier ya kama ume ya Mabala Kunjo, kunyewe vita kabisa ilika na zile grupe mbili walianja angaliana kama paka na panya, na hapo ndo watu wengi ile kata yote ya kama ume walikimbia na wakoogopa ile vita ya kila siku ya zile grupe arme mbili na mpaka tukafikia, unaingia ndani ya kartier unakuta kukuku na mbuzi ndo zenyewe zilibakia ndani ya ile mji. Tuliharifiwa kwamba hali hii ilisababisha na hospitali kufunga. Na hali sasa ni namna gani hali ya hospitali ya centre de sante ya Mabalako ambayo inashimamia kwa ukubwa mji wote wa Mabalako na ni mzone de sante ya Mabalako? Kwa kweli, nao kama watu na wagonjwa na wale waganga nao vile walikimbia kwa kogopa murio wa risansi sababu risansi wakati kuna ria ni kifu ndukunaria pale, wote walikimbia. Ila kwa sasa tunaanza waona, wanaanza kuja mmoja mmoja kuchungulia kama kweli amani imerudi, na kupitia viongozi wa serikali, sisi shirika la raia na viongozi wa, wa, wa sante, yaani medecin chef de zone, tunaendelea kupiganisha ili dawa na kila kitu ifike na kazi ziendelee kufanyikana kama vile zilivyofanyikana zamani. Lakini unafikiri ili mambo ya kuwe tulivu ndani ya maeneo yenu ambao unaongoza kama pia shirika la raia, nini naomba ifanyike? Kwa sababu tulisikia haki kila siku ni kupigana, kila siku ni kukimbia, wakimbizi ni wengi. Nini inabidi ifanyike ili kinya irudi kwenu? Unafikiri ni nini? Mpasha habari kwangu, mimi ninawaza kama kwetu tukua kongomani sote tunaona ni ya maana sana sisi. Kwanza kwa kuongea, tunaweza tukongea katikati yetu tukiwa kama Wakongomani, sababu hatuwezi endelea kupigana sisi kwa sisi, na tukiendelea kuona adui anaendelea kutuvamia. Ona, tunaendelea kupigana, adui naye anatuvamia, adui anatuprofitia wakati tunaendelea kupigana, tukaendelea na tukaongezea uh, sana. Maongezi itakuwa ya maana sana sisi Wakongomani, Grupu ya arme fulani na grupu ya arme fulani tuikale, tuongee tuongee sababu ya kuendelesha inji yetu, tusiongee sababu ya maendeleo hapana, tuongee juu ya inji iendelee mbele na tugeuzie risasi adui ambao sio tunajua, na ni ADF na M23 na wale ambao wote wanawashindikiza juu ya kutuvamia ndani ya inji yetu ya Kongo. Sisi aliamini. Acha nikumbushe huko msimamizi wa shirika la raia Force Vive ndani ya mkoa wa Baswa Madiwe, hususan ndani ya lokalite ya Baswa Lubena, tunakushukuru sana. Nimekushukuru mpasha habari. Baada ya kuzungumzia hali huko Beni, tunajielekeza katika jimbo la Ituri ambapo mnatusikiliza. Michezo ni njia yenye nguvu ya kujenga amani kwa kuwaleta watu wa jamii mbalimbali mbali kuishi pamoja. Hili limesemwa na viongozi wa michezo wanaoongoza vijana katika muji wa Bunia. Hii ni katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya michezo inayosherekewa tarehe 6 Aprili ya kila mwaka. Lengo la siku hii lililoanzishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 2013 ni kuonyesha uwezo wa michezo kwa maendeleo na amani. Jean Claude Lokidile anatueleza mengi katika ripoti hii aliyotuandalia. Licha ya ukosefu wa usalama unaoathiri Ituri, michezo kadhaa zinachezewa jimoni hizi, kwa mfano michezo ya soka, za mpira za vikapu yani basketball, volleyball, boksi, na pia karate. Kwa Mikael Tibasima, makamu wa rais wa ligi ya mpira wa miguu ya wanawake katika jimbo la Ituri, michezo ni moja ya njia ya kuleta amani. Leo ukiona ta wakati wanafanya atrenema utakuta makabila zote ziko pale, wasichana wanapiga mikono, wanapiga vigelegele, wanapenda tu amani irudie. Wanasema tu amani umoja, ile ilenie. Wanasema wakati ya mchezo na wakati ya matrenema njugu ni moja wapo ya tarafa ambazo zimethiriwa zaidi na mizozo za kivita. Licha ya hayo, vijana ya jina hutumia nusu ya wakati wao kucheza mpira wa miguu. Bienvenu Zero Jo ni kiongozi wa timu ya vijana chini ya umri ya miaka 18, ombi lake ni kuona timu lake ikicheza mechi dhidi ya timu kutoka vyombo vingine ambako kutembeleana ni magumu kwa sababu za migogoro za ukabila. Ni jambo la muhimu kucheza na vijana hao wa jamii zingine kwa ajili ya uhusiano bora ya amani. Kucheza mechi kwa mfano na vijana wa bakombe wa mbau ni mfano kuu ya uhusiano ya amani, jambo hiyo inaweza pia kurahisisha kutembeleana kati ya jamii mbalimbali mbali. Soka siyo michezo pekee inayoweza kusaidia mamlaka katika kuimarisha mshikamano wa kijamii Haya ni maoni ya Dido Muisa, mwanamemba wa Entente Urbain de Basketball en Ituri. Amepewa fursa pia kwa kuomba msaada wa viongozi wa jimbo kwa kusindikiza vijana ambao pia wanacheza mchezo huu wa basketball basketball na reunir wa jene wa kutoka mamakartie mbalimbali ya Bunia na mamasomo mbalimbali ma universite na maekole sekondare na primaire hata ya mwiji wa Bunia, lakini tunajiretrouve tuko sisi wenyewe hatuna msaada fulani, tunaomba wakubwa gisa wanasaidia kama disipline zengine saa vile football, wasaidie vile entente ya basket puisque iko nasaidia kwa kuunganisha watu wa kutoka kwa makabila mbalimbali mbali ya Ituri na wanapatikana hapa Bunia. Waangalizi wengine wanatoa wito kwa serikali na mashirika wake kuwekeza kwa vijana kupitia shughuli za michezo, inaweza kuchangia kupungua kwa uhalifu, kwa sababu kulingana na maoni yao, vijana wengi hujihusisha na vurugu kwa sababu cha kukosa kitu cha kufanya. Toka Bunia, naitwa Jean-Claude Loki Dile Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.