Radio Capi. Oh, copy. Kitengo cha dharura ya mafuriko mjini Kinshasa na majimbo mengine ya Kongo kimewekwa ili kutathmini kiwango cha hali na kuchukua hatua za haraka. Kikao kilifanyika kwa ajili hiyo siku ya pili mjini Kinshasa chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri. Waziri wa mambo ya ndani na usalama, Jacques Meshabani alizindua rasmi jana siku ya tatu kazi ya ujenzi wa vituo vidogo vidogo vya polisi wa kitaifa wa Kongo, mpango wa serikali unaolenga kuhakikisha usalama wa wakazi wa Kongo kupitia mageuzi ya polisi wa kitaifa. Ubelgiji inathibitisha uungaji mkono wake kwa Kongo kuhusu hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa nchi. Balozi wa Ubelgiji nchini Kongo alisema hayo huko Beni siku ya pili, ambako alipokelewa na liwali wa jimbo. Asubuhi uh, njema wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Rais wa jamhuri aliongoza kikao cha kazi hii siku ya pili katika jiji la Umoja wa Afrika na kitengo cha dharura ya mafuriko mjini Kinshasa na majimbo mengine ya Congo ili kutathmini kiwango cha hali na kuchukua hatua za haraka, kwa mujibu wa ofisi ya rais wa jamhuri. Baada ya siku chache, kitengo hiki cha dharura kitatangaza rasmi hatua zilizochukuliwa zikiwemo ubomoaji wa miundombinu yote iliyojengwa katika maeneo yasiyoweza kujengwa. Tunamsikiliza Patrick Muyaya, msemaji wa serikali, ambaye pia anatoa tathmini ya sasa ya mvua ya tarehe nne hadi tano Aprili mjini Kinshasa, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Grace Amzati na kutafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Wakati wa mkutano ule, ulelezea rais wa jamhuri hali ya sasa sana ya kibaya, watu kui75o na zaidi ya waanga 1 leo hii katika makambi. Kutokana na hali hiyo, rais wa jamhuri alipatia serikali moyo na waziri mkuu kuchungua maswali yale na kupanga mahitaji ya lazima kwa kuleta majibu pati ya serikali moyo mwoyo ajili ya kuendelea kusaidia walioguswa na hali hiyo. Jambo la pili ni namna gani serikali inatenda non, na kushambulia sababu za mafuriko ya maji. Tunafahamu hatuweze tutumuwa jali yoyote wala mvua, lakini mwanadamu wana jukumu kubwa kwa iliyofanyika huko Kasai Oriental. Kesi kumi na moja za kifua kikuu ziligunduliwa wiki chache zilizopita katika gereza kuu la Mbujimayi. Tahadhari hiyo ilitolewa na mkurugenzi wa gereza hili. Anasema waziri wa afya wa mkoa, Daktari Daniel Kazadi Chilumbai, anaonyesha kuwa kesi hizi zinashughulikiwa pia. Anaongeza kuwa vipimo tayari vimechukuliwa ili kuandaa uchunguzi wa watu wengi katika gereza hilo ili kukabiliana na kuenea kwa ugonjwa huu. Daktari Daniel Kazadi Chilumbai, waziri wa afya wa mkoa, alitafutwa kwa njia ya simu na Esther Ndalafina Banze anatafsiri maneno yake. Mkuu wa gereza alitia angalisho wakati aliona kama wafungwa wengi walishambuliwa na ugonjwa wa kifua kikuu ama tuberkulosi. Kuongezeka kwa ugonjwa huo ni kuhusu kuchelewa kwa uchunguzi ya vipimo vya kifua kikuu. Kesi ama wafungwa kumi na moja zilithibitishwa na ziko nafata matunzo kwenye kituo cha afya. Hivi tulipata vyombo vya kutilia mate, na kila mgonjwa anahitaji kuheshimu programu ya vipimo juu ya kukombanisha ugonjwa huu na uchunguzi inapasha fanika kila mwaka zaidi ya mara tatu, lakini wafungwa kwenye gerezani hii wanafanya karibu miezi sita bila vipimo. Ndiyo maana mkuu wa gereza alikuwa na haki ya kuomba uchunguzi fanike kwa wakati na kila mara kama vile inavyostahili. waziri wa mambo ya ndani na usalama alizindua rasmi hii siku ya tatu tarehe kumi na sita Aprili mwaka tunao katika wilaya ya Sepe ya Mushi mtaa wa Monga Fula mjini Kinshasa, kazi ya ujenzi wa vituo vidogo vidogo makumi nane vya polisi wa kitaifa wa Kongo katika ukanda wa Kinshasa Magharibi. Kulingana na Jakeme Shabani, mradi huu ni sehemu ya nguzo ya pili ya mpango wa serikali unaolenga kuhakikisha usalama wa wakazi wa Kongo kupitia mageuzi ya polisi wa kitaifa. Katika mradi huu, vituo vidogo vidogo makumi nane vya polisi pia vimepangwa katika ukanda wa Kinshasa katikati na vingine makumi nane katika eneo la Kinshasa mashariki, na kufanya jumla ya vituo vidogo vidogo vya polisi mia mbili makumi nne katika mji mkuu. Hatuwezi kukubali kwamba nchi inatuma wanajeshi wake katika nchi nyingine ili kuikalia, kuchukua rasilimali zake na kuwafanya wakazi wake kuteseka. Hayo yalisemwa na balozi wa Ubelgiji nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Congo, Roxanne de Bilderling, hii siku ya pili katika mji wa Beni ambako alipokelewa na liwali wa Kivu Kaskazini, Generali Evariste Kakule Somo. Majadiliano kati ya watu hao wawili yalilenga hasa vita vya uvamizi vilivyoongozwa na M23 AFC inayoungwa mkono na Rwanda, na vipaumbele vya kibinadamu, usalama na miundo mbinu katika eneo hili la mgogoro. Roxane de Bilderling katika sehemu hii iliyochaguliwa na Martial Papi Mukeba, maneno yake yanatafsiriwa hapa na Elise Kavira. Tunajua kwamba waasi wanachukua sehemu ya mkoa huu ambao una shida nyingi, na gavana alinielezea nguzo tatu za mradi wake kuhusu jiji: kuna ubinadamu, miundombinu na usalama. Tumeona kuwa kuna kazi nyingi zimeanza. Kwa mfano, tunaona uwanja wa ndege unapanuliwa. Hii itaruhusu kuwa na uhusiano kati ya mkoa huu na nchi nzima pia na mkao mdogo ama su region na itasaidia kuleta msaada huku. Tangu mwanzo wa mzozo huu, Ubelgiki imelaini kwa wazi vita vya ukaliaji, imeomba vikwazo dhidi ya wavamizi na inadai kuheshimu uadilifu wa Kongo. Na kama mnavyojua, hii inatuletea shida katika kiwango cha kisiasa, lakini tunabakilia kwa msimamo wetu kwa sababu hatufanyi hivyo ili kumpendeza mtu. Ijulikane kwa wazi, hatuwezi kukubali nchi moja wanajeshi wake katika nchi nyingine ili kuikalia kuchukua rasilimali zake na kuwatesa wenye nchi. Shirika la raia la tabaka Bambuba Kisiki katika tarafa la Beni, jimboni Kivu Kaskazini linaonya juu ya kuwepo kwa washukiwa wa waasi wa ADF kijiji kilicho kati ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, kulingana na Patrik Kahasa Musubao, kiongozi wake. Waasi hawa wanalipiza wakulima kupata ruhusa ya kufika mashambani mwao, ambayo kulingana na yeye inazidisha hali ya ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Mhusika huyu wa mashirika ya kiraia anapendekeza kwamba jeshi na idara za usalama zifanye kila linalowezekana kukomesha uwepo wa waasi katika eneo hilo. Alipowasiliana kuhusu swala hilo, Kanali Mak Hazukai, msemaji wa operesheni za Sokola a na sehemu ya kaskazini mwa jimbo anaonyesha kuwa jeshi tayari limechukua hatua zote kukomesha uwepo huu wa waasi katika eneo hilo jimboni Ituri bunge la mkoa linapinga kuwasilishwa kwa serikali tarehe kumi na moja aprili kwa mradi unaoidhinisha uongozi wa kijeshi kwa nia ya kurefusha kwa muda wa miezi kumi na miwili katika taarifa yake iliyoitoa hii siku ya pili mjini Bunia bunge la mkoa ambalo liko katika hali ya kusubiri linazingatia kwamba mbinu hii ni kinyume cha hali halisi ya mambo, ambapo kwa mujibu wa taasisi hii uongozi wa kijeshi umeshindwa kuweka amani na usalama katika jimbo hili lote. Wanabunge wa kijimbo pia wanadai kulipwa mishahara yao na wanatishia kuandaa hatua za kidemokrasia ili kutoa sauti zao. Maelezo na Marcel Kizabiamungu katika usomi wa Elise Gavira. Manaibu hao walikutana siku ya pili huko Bunya kujadili hali ya usalama katika Ituri. Walizungumzia etat de siege, hali ya kijamii na kiuchumi, na hali mbaya ya ukosefu wa usalama katika jimbo hilo. Walikataa mswada wa serikali ambao unataka hali ya kuzingirwa idumu tena mwaka mwingine, kwa sababu ni kinyume ya sheria ya msingi ya nchi. Wachaguliwa hawa wanadai kuanza tena kazi yao ili kuipa Ituri mpango wa maendeleo na bajeti inayohitajika. Kwa hiyo, wanaiomba Kinshasa iwape malipo yao. Vyanzo vya mkoa huo vinajulisha kwamba viongozi wa jimbo hilo walilipa siku ya pili hii mishahara ya manaibu wa mkoa na kila naibu alipokea zaidi ya miliari 5 milioni 504 ya pesa za Kongo ili kufanya kazi yake katika mwezi wa kwanza, na mkuu wa serikali ya mkoa alisema kuwa hii ni kweli. Waziri wa nchi wa elimu ya kitaifa Raisa Malu alitangaza ratiba ya mitihani ya mwaka wa sita wa shule ya sekondari ya mwaka huu tunao siku ya kwanza iliyopita. Kwa mujibu wa ratiba hii, mitihani hii ya serikali itafanyika kutoka siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane hadi siku ya nne tarehe makumi tatu na moja Julai. Wakati wa wiki mbili za kwanza za Juni inasemekana mitihani mbalimbali mbali ya maandalizi itapangwa. Kuhusu mtihani wa kitaifa wa kumaliza elimu ya msingi ENAFEP utaanza siku ya pili tarehe moja Julai na kumalizika tarehe mbili Julai mwaka huo huo. Wakati mtihani wa kitaifa wa uchaguzi na mwongozo wa shule na kazi tenasospe utafanyika kuanzia siku ya nne tarehe kumi na saba Julai hadi siku ya tano tarehe kumi na nane Julai mwaka tunao. Tunamkaribisha kwa sasa Ronelint Bonera kwa kipindi cha pili cha habari, karibuni. barabara anachukua nafasi mnamo Alhamisi tarehe makumi mbili na saba Machi, ulimwengu uliwahi kusherekea sikukuu iliyotengwa kwa ajili ya sanaa ya maigizo. Katika jimbo la Ituri, sanaa ya maigizo imekumbwa na shida nyingi kutokana na ukosefu wa sapoti. Grace Evodi Madira, akiwa msanii wa maigizo na mkuu wa senta ani, kituo cha kuwaongoza vijana katika mji wa Bunia, anaelezea hali ya shughuli ya maigizo katika jimbo hilo. Hapa amekutana na Jean-Claude Loki Dile. Hey, di, tena jambo. Jambo sana. Evodi vandilatana jambo. Tarehe uh, ishirini na saba Machi dunia ama ulimwengu inashiriki siku kuya teatri. Sijui kama ili siku kwako inamaanisha nini, inakuwa na maana gani? Namna gani kazi ya théâtre inaendelea katika jimbo la Ituri, état de luma fulani kwa kifupi ya théâtre katika mkoa wa Ituri? Uh, kuile nani naweza kusema hivi Ituri, uh, théâtre Ituri bila VGI iko catastrophe deja parce que VGI iko mama Namna gani kwa maoni yako, kwa mtizamo wako, Kiswahili, namna gani unaona kama inaweza kuwa possible tena kurudisha hii hamu? Sawa zamani tulikuwa tunaona uh, wababa, wamama, wasichana wadogo, wanafunzi wa etijio, zamani teatri kuna nafasi kubwa sana. Nini yafaa ya lazima kufanya hii teatri irudie nafasi kama zamani? Uh, itaomba kwanza sie, sisi peke watu wa Huko Ituri MONUSCO iliweza kuwatolea viongozi tarehe ine Aprili senta ya mafunzo kwa vijana wa Komanda, ikiwa ni jiji lenye kuwa kwa vilometa makumi saba na tano na mji wa Bunia. Senta hii imetolewa vyombo vya useremala, kushona, hata kutengeneza mkati. Ni vijana mia moja ndiyo wamefaidika na mradi huu, mkiwemo kinamama wenye kuwa katika hali ngumu na wenye walifunzwa kazi mbalimbali mbali. jambo lenye lina kuwarahisishia kuwa na kesho iliyo bora. Mengi ni katika ripoti ya mwenzetu Sadiki Abubakar. Watu wanaofaidika na mafunzo hiyo ni vijana wanaokuwa kando ya vitisho ya kuingizwa katika gundi za magaidi. Kuna pia wanawake wasiojiweza na wahanga wa ubakaji. Ni kwa mfano wa bibi huyo anayemaliza mafunzo ya kushona nguo, yeye ni mhanga wa ubakaji anaye watoto wawili kupitia muungano huo. Akiwa mbele ya mashini yake ya kushona, ametetea namna gani kazi hiyo imemsaidia kujitegemea. Leo niko na watoto pale mbili, niko wa bachunga wenye mzala vile vipofu, ile kazi iko inisaidia sana juu nilikuwa teseka sana, watoto wangu hawakuwa na ya kuvala na mimi nacha tengenea ile kazi. Emmanuel Tipobi ni mkimbizi kutoka Ufai baada ya mafunzo ya kupiga mkate. Emmanuel ametueleza fikra yake siku za usoni. Niko na watoto 15 proje yango, naomba niendelee kupika mapa na ninaomba usi salama irudie kwenye nimetoka nirudie kule niendeleze hili kazi na niko kule kwangu. Sylvie Magani alijifunza pia kupiga mkate kwa mjibu wake, kupitia kazi hiyo anaweza sasa kujitegemea kimaisha, lakini ana ombi moja. na nisaidia maneno mingi juu mbele moyo kupata savu mpaka kwa niende gari kwa mama yake yangu ama babe mbangu mimi ee. kwa sasa eh eh, kama niko na lazima savu hata mafuta mapapa yangu mipeke peke mimi najipatia tu juu niendelee mzuri ya kwanza kwanza iliomba njo nipate furu ile ya kuchoma na ba vitu mbalimbali saba plateau ile bale juu siku nyinyi batafungaka hapa mbalimbali na hapa, itakuwa mtu unaenda unalipa juu chome mapa kumia itashinda mie. Kiongozi wa MONUSCO hapo mjini Bunia, Josiah Obat, amewaomba vijana na jamii zote katika eneo kulinda senta hiyo na kujihusisha kwa kazi ya mikono. Siku zijazo, sio lazima mungojie mkate itoke Bunia ndio mkule hapa ukifundisha kazi ya mkono hauwezi kukosa chakula, kwa sababu watu wanakula kila siku, watu wanavaa nguo kila siku. Sultani wa uwasili wa Basili hapo mjini komanda Jean Toya Abokato ameonyesha furaha yake kupitia hii usaidizi ya MONUSCO, lakini sikitiko lake ni kwamba ukosefu wa usalama bado ikiangali katika eneo atuko. Tunasema merci Naanza kukua 3 eme projet ekit ya komanda proj ya kwanza ilikuwa iy hapa ula savoneri malerezema, wakati baadef balingia mo 2023 petro ikaribisha mamateriele yote ilikuwa ndani senta hiyo. Ilijengwa kupitia miradi zinayo lengo ya kupunguza mizozo katika jamii, ilisaidiwa kifedha na MONUSCO kupitia kitengo chake cha deder kwa kiasi ya fedha karibia dola ya kiamerika elfu mia moja bunya. Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.