Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Kwanza ni habari kubwa kwa kifupi. Waziri wa mambo ya kigeni ameshutumu maovu yanayoendelea ya kutendwa katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa FC M23. Ndivyo alionesha Bibi Therese Kai kwamba siku ya tatu mjini New York wakati wa mkutano wa shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali katika kanda la maziwa makuu. Jimboni Kivu Kusini, mapambano makali yanaripotiwa kati ya wazalendo na waasi wa AFSM 23 muda wa siku mbili katika maeneo ya Kabamba na Kasheke kati ya mitaa ya Kalehe na Kabare, watu waliwawa kutoka pande hizo zote mbili. Jimboni Kwilu, kisha kupitisha siku sita katika giza, umeme ulirudishwa katika mikoa moja ya mji wa Bandundu tangu siku ya pili iliyopita. Kiongozi wa shirika la umeme anashutumu hali iliyosababishwa na waasi wa Mabondo waliovunja stesheni ya Tobakita. Nam juweni kwanza kwamba rais wa jamhuri alianzisha rasmi hii siku ya ine mjini Lubumbashi kipindi cha kenda cha maonyesho Expo Beton DRC elfu mbili makumi mbili na tano. Kipindi hicho kinaelekea miradi ya kutimiza katika korido kusini kutoka DRC Sadek kwa kufikia maendeleo ya miji na maeneo ya uchumi maalum. Habari zenyewe. Waziri wa mambo ya kigeni ameshutumu kuendeleshwa kwa maovu katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa AFC M23. Ndivyo alionyesha siku ya tatu mjini New York wakati wa mkutano wa shauri ya usalama ya umoja wa Mataifa kuhusu hali katika kanda la maziwa makuu. Wakati huo huo, Waziri Teresa Kai kwamba alishutumu maovu mbalimbali mbali ya waasi dhidi ya wananchi katika uhusiano na jeshi la Rwanda hususan mauaji, kushikwa kwa watu kiholela na kupelekwa nafasi isiyojulikana pamoja na kukusanya watoto kwa nguvu katika majeshi na uharibifu wa haki za binadamu. Afuataye ni Teresa Kai kwamba katika masemi yanayotafsiriwa na Elise Kavira. De la 2773, 54 tangu kupitishwa kwa azimio 2773 kumepita siku makumi tano na ine za wasiwasi za kubaki katika hali hiyo hiyo mbaya na mwendelezo wa ukiukaji. Hatuoni chochote kinachobadilika. Zaidi ya hayo, hali inazidi kuwa mbaya na amani bado haijapatikana. Ripoti ya katibu mkuu inaonyesha bila shaka kwamba viwanja vya ndege vya Goma na Bukavu vinadhibitiwa na M23 na RDF. Katika maeneo yanayokaliwa na waasi, mauaji, utekaji nyara na ukiukaji wa haki za kimsingi unaongezeka zaidi. Mabaya yamepitisha tena kipimo. Utaratibu wa kisiasa ambayo hauendani na mamlaka ya Congo umewekwa kwa nguvu. Hali ilikuwa imeharibika sana tena, ugomvi wa kibinadamu umeongezwa. Kwa hiyo kama katibu mkuu alisema katika ripoti yake, pamoja na mkurugenzi mtendaji wa UNICEF, ugomvi wa kibinadamu ni shida kubwa sana zaidi ya wakimbizi milioni moja na nusu, maeneo ambayo hayawezi tena kuingiliwa na mashambulizi dhidi ya kampi za wakimbizi na vituo vya matunzo. Kwa upande mwingine, kupunguzwa kwa bajeti ya mashirika ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa haisaidii kwa kuleta msaada inayofaa na wakati alichukua masemi mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la Maziwa Makuu, Huang Xia alipatia mataifa memba wa shauri ya usalama moyo kwa kuwa na matumaini katika suluhisho ya kudumu kuhusu mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alisema huwe na mazungumzo ya kisiasa yalipashwa ruhusu kufikia kimya wanaolazima wa Kongomani, hususan wanaopatikana katika miji ya Goma, Bukavu na Beni, hao wanaotamani mwisho wa vita na utoaji bila shaka wa usaidizi wa kibinadamu. Huangsia maseme yake yanatafsiriwa hapa na Trio Banze. ni ya lazima la na itasaidia la krize kumaliza optimi kwa vita feu. Tunaomba kusimama e kwa mapigano ngambo zote la, couloir, na kufunguliwa kwa manjia ambayo itaweza kuruhusu kusaidia la wakimbizi wanaoteseka. Vijana na wakina mama wanapashwa kualikwa pia kwa mazungumzo haya ya kisiasa ambayo inapashwa fanika kwa haraka kufatana na hali hususan wahanga wa maovu na walionusurika. Uhimizaji huo unaendeshwa na, na mkusanyiko wa makundi ya wahanga kwa kuruhusu wakaaji wajue mafaa ya sheria ya mpito, kwa mjibu wa Dieu Kubuya, memba wa bunge la vijana wa Kivu Kaskazini na mmoja wa watendaji wa uhimizaji huo. Ukosefu wa habari kuhusu sheria ya mpito na vinyume dhidi ya madai kwa utimizi wa mwenendo wa sheria hiyo Upande mwingine maeneo ya kabamba na kasheke kati mita ya mitaa ya kabare na kalehe jimboni kivu kusini yaliamuka ya katika hali ya kimya ya muda mfupi hii siku ya ine. Habari za mahali zinaripoti mapambano makali kati ya wazalendo na waasi wa afcm 23 muda wa siku mbili, ni tangu siku ya tatu usiku ndio milio ya silaha kubwa haisikiike huko. Watu waliwawa katika pande hizo mbili, zasema duru za mahali na jimboni Ituri, watu makumi tatu na moja wanaozaniwa kuwa wezi walishikwa siku ya tatu mjini Bunia na askari polisi, ni wakati wa operesheni ya msako ulioandaliwa na mashirika ya ujasusi katika maeneo ya Lembabo, Sukisa, Bankoko na Dele. Tangazo ya polisi ya siku ya tatu inajulisha kwamba lengo ni ya kupinga makundi yote wa jambazi, ya wajambazi yanayosababisha uharibifu wa usalama mjini humo. Vitu vingi vya watu vilivyoibwa vilichukuliwa. Wakati huo huo, mashirika usalama ya usalama yanaomba uangalizi wa watu taarifa. Marshal Kizabya Mungu usomi wa Ezekiel Muzalia kati ya wazani wa wevi walioitishwa wakati wa operesheni ya msako. Kuna kunakuwa mabandia wakubwa wakubwa walioshikwa na silaha za kimagendu na wenye kufuta bangi. Kituo polis kinasema ya kwamba kilichukua pikipiki moja aina bodaboda, posti mbili za televishen, za posti makumi tatu na mbili, minyororo za fedha, simu tisa za mkononi na pia kiasi kikubwa cha leseni mia moja mbili na ine za kuendesha gari za division jimboni husika na uchukuzi wa pamoja na maasiliano. Inakuwa juma kadhaa kunaonekana kuzidishwa kwa usalama mdogo ndani ya mji Bunya. Polisi inaamuru wenye magari kuepuka kuasiliana na watu wabaya kwa kuwatolea magari zao, ili watembee mjini kwa wenyeji. Vituo vya ununuzi wa bangi na pombe za kulevya zilizokatazwa kuacha kazi hizo ili kuepuka kufuatiliwa na sheria. Kituo polisi na aidi kuzidisha mawasiliano pamoja na raia kwa ajili ya kulindia wakaaji wote usalama kwa kuepuka vitendo vya uvunjaji wa haki za binadamu wakati wa operesheni za kuwasaka wagahidi mjini. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Watumishi mia mbili makumi tano walioeneza umri wa kazi katika jimbo la Kivu Kusini wanasumbuka sababu awapokee marupurupu yao kutokana na kufungwa kwa mabenki tangu kuchukuliwa kwa mji wa Bukavu na uwasi wa AFC M23 unaungwa mkono na jeshi la Rwanda. Wote ni wa mashule ya msingi na awayapokea marupurupu ya mwezi wa pili na watatu, hali inayoharibu maisha yao tayari wakiwa wanyonge. Hatua hiyo inagusa wenye malipo wanaopangwa kwenye banki tembe tawi la Bukavu. Shirika lao linadai wanaohusika watafute suluhisho. Jimboni Manyema, watumishi wa sekta ya mazingira wanatolewa mafunzo kuhusu uhimizaji wa mapato katika sekta hiyo. Mafunzo yale ya siku nne yataruhusu marekebisho ya kazi yao ajili ya kuongeza mapato, alijulisha waziri jimboni Manyema wa mazingira, Masumbuko Lutaka Fransi. Hatimaye, habari njema kwa wakaaji wa mji wa Bandundu, jimboni Kwilu, isha kupitisha siku sita katika giza. Umeme ulirudishwa katika mikoa moja ya mji huo tangu siku ya pili, kwa mjibu wa kiongozi jimboni wa shirika la umeme katika eneo la Bandundu kubwa. Hali hiyo ilisababishwa na waasi wa Mobondo waliovunja stesheni ya Tobakita katika barabara ya taifa namba kumi na saba. Prosper Bakuku anajulisha kwamba juhudi zinafanyika kwa kutolea mji wote moto wa umeme. Vous voyez, kama mlivyoona tumepata hitilafu ya umeme katika jiji uh, la Bandundu tangu siku ya tatu jioni. Hitilafu hii ilitokea katika sehemu ya Bandundu Kinshasa. Kwa hiyo tulipeleka timu zetu uh, kuangalia kila nguzo, na timu hizi zilikuwa zimefika leo asubuhi huko Tobakita, ni karibu na kijiji cha Kinsele. Katika siku zilizopita, mafundi wetu walikuwa natishiwa na wanamgambo wa mugondo, ndio maana waliachana na kazi hiyo kwa sababu za kiusalama. Basi leo asubuhi, timu zilipofika hapo zilikuta kwamba ni kweli kituo kimeharibiwa, ni kitendo cha waasi hawa, katika kituo hiki kilichokatisha umeme katika jiji la Bandundu na walifanya linalowezekana, na kwa sasa umeme umerudi mjini Bandundu. Mkurugenzi mkuu wetu alikusha wasiliana na serikali kuhusu hali hii, kwani ni serikali inayopaswa kuwalinda watu na mali zao. Kwa hivyo naamini kuwa viongozi wa nchi watachukua hatua, hatua zote muhimu. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. barabara anachukua nafasi mnamo Alhamisi tarehe makumi mbili na saba Machi, ulimwengu uliwahi kusherekea sikukuu iliyotengwa kwa ajili ya sanaa ya maigizo. Katika jimbo la Ituri, sanaa ya maigizo imekumbwa na shida nyingi kutokana na ukosefu wa sapoti gras. Evodi Madira, akiwa msanii wa maigizo na mkuu wa senta ani, kituo cha kuwaongoza vijana katika mji wa Bunia, anaelezea hali ya shughuli ya maigizo katika jimbo hilo. Hapa amekutana na Jean-Claude Loki Dile. Hey, dl tena jambo. Jambo sana. Euh, tarehe 27 Machi dunia maudi mwengu inashiriki sikukuu ya teatre. Sijui kama ile siku kwako inakuwa ina na maana gani? Kwa Ma wewe antaqe atrix namna gani, kwa maoni yako, kwa mtizamo wako kwa Kiswahili, namna gani unaona, kama inawezekana tena kurudisha hii hamu sawa zamani tulikuwa tunaona uh, wababa, wamama, wasichana wadogo, wanafunzi wa etijon, watijon, zamani teatri kuna nafasi kubwa sana. Nini yafaa ya lazima kufanya hii teatri irudie nafasi kama zamani? Uh, itaomba kwanza sisi, sisi peke watu wa veje hii. Huko Ituri, MONUSCO iliweza kuwatolea viongozi tarehe ine Aprili senta ya mafunzo kwa vijana wa Komanda, ikiwa ni jiji lenye kuwa kwa vilometa makumi saba na tano na mji wa Bunia. Senta hii imetolewa vyombo vya useremala, kushona, hata kutengeneza mkati. Ni vijana mia moja ndiyo wamefaidika na mradi huu mkiwemo kinamama wenye kuwa katika hali ngumu na wenye walifunzwa kazi mbalimbali mbali. Jambo lenye lina weza kuwarahisishia kuwa na kesho iliyo bora. Mengi ni katika ripoti ya mwenzetu Sadiki Abubakar. Watu wanaofaidika na mafunzo hiyo ni vijana wanaokuwa kando ya vitisho ya kuingizwa katika gundi za magaidi. Kuna pia wanawake wasiojiweza na wahanga wa ubakaji. Ni kwa mfano wa bibi huyo anayemaliza mafunzo ya kushona nguo, yeye ni mhanga wa ubakaji Anaye watoto wawili kupitia muungano huo. Akiwa mbele ya mashini yake ya kushona ametetea namna gani kazi hiyo imemsaidia kujitegemea. Leo niko na watoto pale mbili, niko bachunga wanyeni mzala kule Bupori, ile kazi iko nisaidia sana juu nilikuwa teseka sana, watoto wangu hawakuwa na ya kuvala na mimi nanjatengenea kule kazi. Emmanuel Tipobi ni mkimbizi kutoka Ufai. Baada ya mafunzo ya kupiga mkate, Emmanuel ametueleza fikra yake siku za usoni. Niko na watoto kumi na tano proje yango naomba niendelee kupika mapa na ninaomba usalama irudie kwenye nimetoka, nirudie kule niendeleze hili kazi na niko kule kwangu. Sylvie Magani alijifunza pia kupiga mkate kwa mjibu wake, kupitia kazi hiyo anaweza sasa kujitegemea kimaisha, lakini ana ombi moja. Na nisaidia maneno mingi juu mbele moyo kupata savu mpaka kwa niende karibu kwa mama yake yangu ama babe mbangu, mimi kwa sasa eh eh, kama mimi kuna lazima savu hata mafuta mapapa yangu mipeke, mimi najipatia tu juu niendelee mzuri ya kwanza kwanza, niliomba njo nipate furu ile ya kuchoma na ba vitu mbalimbali saba plato ile pale juu siku nyeba batafungaka hapa mbalimbali na hapa itakuwa mtu naenda unalipa juu chome maapa kumia itashinda mie. Kiongozi wa MONUSKU hapo mjini Bunya, Josiah Obat, amewaomba vijana na jamii zote katika eneo kulinda senta hiyo na kujihusisha kwa kazi ya mikono siku zijazo. Sio lazima mungojie mkate itoke Bunya ndio mkule hapa Kifundisha kazi ya mkono hauwezi kukosa chakula, kwa sababu watu wanakula kila siku, watu wanavaa nguo kila siku. Sultani wa uwasili wa basili hapo mjini, Komanda Jean Toyabo Kato ameonyesha furaha yake kupitia hii usaidizi ya MONUSCO, lakini sikitiko lake ni kwamba ukosefu wa usalama bado ikiangali katika eneo. Watu wanasema merci kwa ile proje ile inaanza kukua, troisieme projet ya komanda, projet ya kwanza ilikuwa hii hapa la savoneri Maleresem ma, wakatbadef balingiao 2023 karibisha mamateriele yote ni kwa ndani senta hiyo ilijengwa kupitia miradi zinaolengo ya kupunguza mizozo katika jamii, ilisaidiwa kifedha na MONUSCO kupitia kitengo chake cha DDR kwa kiasi ya fedha karibia dola ya kiamerika 1100 moja. Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote walioongana nasi kwa irini.