Okay. Mwanzo hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wa shauri ya akazi itakaokomeshwa siku ya ine ejayo, mwelekezo wa rais wa jamhuri unadai waandalizi andalizi watiangalishwa upekee zidi ya wafanyakazi wakosefu. Katika mtaa Lubero, mkusanyiko Rien San Le Fam unashurutishwa na kupanda kwa vitendo vya ubakaji wa wanawake na wasichana pa Lubero Centre. Tangu Januari 2015 vilihesabiwa vitendo 215 peke yake katika mahospitali. Wakaaji wa moja wa mji wa Kisangani wanafadhaishwa na mwendo wa vijana wanaotayarishwa kuingia katika kikosi cha akiba ya jeshi la FARDC. Vijana wale wanatembea katika uhuru wakiwa na silaha aina mbalimbali. Habari kamili mwanzo hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, washauri ya kazi itakayokomeshwa siku ya ine ijayo, tarehe makumi mawili na ine Aprili, rais wa jamhuri anaomba waandalizi wa mkutano huo watie angalisho ya upekee dhidi ya wa wafanyakazi wakosefu wakati wa ubishi kuhusu kupandishwa kwa mishahara. Alijulisha kwamba wafanyakazi wale wanao mapato ya chini ndiyo wanaguswa sana na ukosefu. Mwelekezo ule ulitolewa wakati wa mkutano wa makumi manne wa shauri ya mawaziri siku ya tano iliyopita mjini Ubumbashi jimboni Okatanga. Juma mbili kisha kuanzishwa kwa makazi ya benki ya shirika Kadeko Pagoma, wakaaji awajiharikishe na wapo na wapona utaratibu hali hiyo inazuia mwenendo njema wa shirika hilo la fedha lililoandaliwa na uwasi wa AFC M23 pamoja na matatizo mengine. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia. Kukubali kuanzishwa kwa kazi kwenye kituo Kadeko na uongozi wa uasi wa M23 AFC mwezi wa tatu uliopita, unakuwa jambo la maana huko. Mpango huo ulikuwa na lengo la kushimika matumizi kifedha kwa kujitegemea ndani ya eneo ambamo vituo vyote vya benki vilifungwa tangu mwisho wa mwezi wa kwanza mwaka huu tunao. Kwa hiyo basi, shida ziligunduliwa kuwa nyingi juma mbili kisha kuanzishwa kwa kazi kwenye kituo hicho. Kwanza ni ukosefu wa code Swift. Kadeko haina kodi hili ambalo ni la lazima kwa ajili ya kutuma fedha ulimwenguni kote, jambo ambalo linapunguza uwezo, kulingana na mwanauchumi mmoja, ili kituo hiki kitumike kama benki. Shida lingine ni kutokuaminika wa na wakaaji, kulingana na mwanauchumi yule. Ingawa benki hiyo ilifungua milango zake, wakaaji wengi wanajizuia. Waendesha biashara wengi hawaaminia usalama wa fedha zao ikiwa wanaziweka kwenye benki hiyo ni kutokana na hali ya kisiasa ya sasa ambao si sawa. Mwendesha biashara mwingine anasema ya kwamba kufunguliwa kwa Kadeko ni kwa ajili tu ya kupokea ushuru na kodi. Katika mtaa wa Lubero, jimboni Kivu Kaskazini, mkusanyiko rie san lefam unashurutishwa na kupanda kwa vitendo vya ubakaji wa wanawake na wasichana pa Lubero Centre, kwa mjibu wa Bernadette Kurabe, kiongozi huko. Tangu mwanzo wa mwaka huu mkusanyiko korie sale fam uliyehesabu vitendo mia mbili makumi tano peke yake katika mahospitali. Idadi hizo ni za chini, sababu sio wahanga wote ndio wanashutumu vitendo vya ubakaji. Bernadet Kurabe anadai serikali irudisha usalama katika eneo hilo na vituo vya sheria vihukumu watendaji wa ubakaji. Anafasiria njiani mwasimu ya mkono na Andre Kitenge. Rosali Zawadi anatafsiri Depuis le mois de janvier. tangu Januari, wanawake wa eneo la Lubero wamekuwa wakishambuliwa siku kwa siku kutokana na, na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama. Kwa hivyo tangu mwanzo wa mwaka huu tayari tumerekodi kesi mia mbili makumi tano na tatu za ubakaji, na kesi hizi za ubakaji ni wanawake waliofika hospitalini kupata matibabu. Kuna kesi nyingi kwa sababu kuna wamama wengine ambao hawajiripoti kwa maana wanaogopa. Kwa hiyo tunatoa wito kwa serikali kurejesha amani. Pia tunatoa wito kwa sheria kufanya kazi yake vizuri, kwa sababu ikiwa mubakaji anajulikana na hajaadhibiwa, basi itakuwa kama vile anaachiliwa kutenda hivyo tena. Lakini kama kweli sheria ilisimamia kazi yake na kuwaadhibu wahalifu wote, nadhani kesi za ubakaji zitapungua katika mtaa wetu wa Lubero. Lubero. Watu wane waliojeruhiwa vikali, wahanga wa mashambulio ya wapiganaji wa Mobondo dhidi ya shamba kubwa Mpoko Kabiela pa Mayala katika mtaa wa Bagata, walilazwa katika hospitali kuu ya Bandundu kwa matunzo mazuri. Walihamishwa siku ya Mungu na askari jeshi wa FARDC kutokana na hatua ya kanali Alembayo, kamando ya kikosi cha kumi na tatu cha Bandundu. Wanakosa vyote kwa maisha yao na wanaomba usaidizi. Jimbo ni Kwilu. Vitendo vya uwizi vinaongezeka sana wakati huu katika mkoa wa Malebo mtaani Mayoyo mjini Bandundu, ni sababu mkoa huu unapatikana katika giza tangu mwezi mmoja na kupita, kutokana na uharibifu wa chombo cha umeme. Mshauri wa mtaa wa Mayoyo Jeremie Makofi, anayepiga kelele, anasema kuhusu ukosefu wa usalama Anaomba wakuu wa shirika la umeme wa eneo kula Bandundu wachukue jukumu yao ajili ya kutatua magumu yale. Tumsikilize katika masemi yaliyochukuliwa na Irene Mbomaluzulu Luzolo. Rosali Zawadi ana tafsiri. Kwa zaidi ya mwezi mmoja na nusu, wakaaji wa kata Malibo wamekuwa wakiishi katika giza kuu. Ni kweli kwamba kulikuwa na shida za kiufundi katika kibanda cha Malibo Kaskazini, na SNEL ilichukua hatua ya kurejesha chombo kilichoharibika ili kitengenezwe tena, lakini tunalazimika kutambua kuwa katika muda wote huu hakuna ufuatiliaji mzuri ambao umetolewa kwa swala hili. Hivi wakaaji wa eneo ya Malebo wanakuwa katika hali mbaya kila usiku, huku kunaripotiwa kesi nyingi za uwizi, hata singa za SNEL zinaibwa. Pia katika muda huu tunaomba kwamba SNEL itekeleze suluhisho la haraka na la kudumu la kurejesha umeme katika mtaa wetu wa Malebo. Upande wa shirika la umeme mkukiongoza na hakikisha kurudishwa kwa umeme siku za hapa karibu pa Malebo. Prosper Bakulu Wanza alisema maneno yale siku ya tano iliyopita, kisha mazungumzo na makamu kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo ya Kwilu. Mwendo wa vijana wanaotayarishwa kuingia katika kikosi cha akiba ya jeshi la FARDC katika mtaa wa Lubunga na katika pande la kumi la mji unafadhaisha vikali wakazi wa mji wa Kisangani. Vijana wale wanatembea katika huo wakiwa na silaha aina mbalimbali mbali. Hali hiyo nahuzunisha wananchi wanaoomba vijana wale wakusanywe katika nafasi moja kwa kuepuka ajali za usalama. Maelezo mengi nayo Jacques Mkonkole kutoka mji wa Kisangani bunga wakati mwingine wamevuka mto Kongo wakiwa na mipanga na visu. Idadi ya watu hawawezi kuamini kuona ambayo ni ya kutisha na ya kuchukiza, anadai msimamizi moja, na mnukuu, mamlaka za umma zichukue hatua zinazohitajika kuzuia kusambazwa kwa silaha kwa sababu sasa zimeanza kuwasumbua wananchi, mwisho ya kumnukuu. Harakati zao zinatia watu wasiwasi wasi. Aidha, wanaanza kutunga sheria kama iliyoelezwa na ya mtae wa Rubunga. Na mnukuu, wanaanza hata kukamata watu na wanaingilia migogoro midogo midogo, kwa hivyo yote haya yanaanza kuwatia watu wasiwasi wasi. Vijana hawa wazalendo waliitikia wito wa mkuu wa nchi na mkuu wa jimbo kuhusu mwamko wa kizalendo ili kupigana na waasi, alisema Roger Ekongo, waziri wa mambo ya ndani na usalama jimboni. Anawataka wananchi kuwa watulivu, ananena kama wanajaribu kuwasimamia watu hawa na pia kutatua matatizo Radio Haya, karibuni sana hali itatatuliwa mji Kisangani. Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Wakristu wa ulimwengu mzima walisherekea jana siku ya Mungu tarehe makumi mawili ya Aprili. Karamu ya Pasaka mwaka huu ni kupitia alama mafikiri katika makanisa ya mji wa Bunia jimboni Ituri ni mbele ya hali ya usalama inayoshurutishwa katika maeneo ya mtaa wa Jugu, Irumu na Mambasa. Maelfu ya Wakristu wanajulisha kwamba Pasaka haipaswe kuwa tu wakati wa karamu, bali wa uchunguzi kwa Wakristu ajili ya kutumikia amani, upendo na kusameheana. Kuhusu tu sherehe hiyo ya Pasaka Jimboni Kasai Oriental, soko ndogo ya mazao ya kilimo iliandaliwa siku ya sita iliyopita mjini Mbuji Mai, mbele ya jumba la mapadri wa kanisa Saint Jean Baptiste de Bonzola katika mtawa Kanshi. Ni mpango wa Ladi Agri inayosaidia wakulima na ulioruhusu wakaaji wa mahali kutumia mazao ya mlimo. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kanisa la Waanglican wa Bukavu inaleta msaada kwa wakimbizi waliokaribishwa na familia zilizotayarishwa kwa hiyo. Huko Bagira mchini Bukavu, familia mia mbili na makumi tano zimeacha vitu vyao pa Kalehe, Bunyakiri na Katana. Wakimbizi wanapokea vyakula na visivyo vyakula: mchele, maharagi, mafuta ya kupigia chungu, masani na vitu vyengine vingi. Leo tunampokea askofu wa diosezi ya Bukavu, Bahati Balibusani Silvestre, askofu wa diosezi ya Anglikani ya Bukavu. Jambo. Jambo sana bwana jurnaliste. Wahami wenye kukimbia vita wanapatikana wengi katika mji wa Bukavu. Hili swali la wahami ambao wamekimbia makao na kuacha vyote limehusisha nyinyi kama vile kanisa, vipi? sisi kama vile kanisa tunahubiri Injili, lakini pia tunaona namna tunaweza kusaidia mtu awe na afya na awe na maisha mazuri. Kwa hivi tumekuwa na wakimbizi kutoka mbalimbali katika muji wetu wa Bukavu. Tuliweza kufikiri katika kanisa letu la Kianglikani, diosezi ya Bukavu, je, tunaweza kusaidia hawa wenzetu ambao wameacha huko kwao na wamekimbilia hapa Bukavu? hawana chakula, hawana maji, hawana mavazi, hata mahali pa kulala hawana, wanapanga kwenye wandugu wengine. Tukaamua kusema tufanye mchango wa kutafuta chakula, vyungu vya kuweza kupigia, usahani au kijiko, ili tutakayopata tuwabebee. Na wakristu wetu waliweza kusikia na wamechanga chakula, wamechanga vyungu, wameleta sahani na vijiko na kopo na chumvi. Na kwa hivi tulienda kutafuta mahali wakimbizi wakatana, wako Wakalonge, wako Wabunyakiri, wako tukawakuta wengi wako mukomine ya Bagira na kwa hivi tuli saidia wale ambao walikuwa Kalengera, Mulambula eh, Chikera kasha, tuliweza kuchagua karibu jamaa mia mbili makumi tano mia mbili makumi tano na hawa ndio tuliweza kugawia chakula. Tuliwapa mchele, tukawapa maharagi, tukawapa bunga, tukawapa mafuta, tukawapa sahani, tukawapa kopo, tukawapa pia chungu za kupigia. Na mnatarajia kukomea hapo? Hatuwezi kukomea hapo kwa sababu tumesaidia wale ambao walikuwako sehemu moja, lakini tunajua kuna wengine wametoka Walungu, wako hapa Bukavu, wengine wametoka ngambo za Kaziba, wengine wametoka ngambo za huko Nyangezi, wamekimbilia hapa Bukavu, na kwa hivi tunaendelea kuchanga tena tuone tutapata kitu gani kwa kuweza kupelekea wengine. Hiyo mm, ni moja ya kazi yetu kama kanisa wakati wa shida kama na hii, kuweza kushughulikia wakimbizi. Umesema mumewatembelea huko wanapatikana ndani ya jamaa za Bagira. Mumefanya namna gani kwa kuwagundua katika jamaa? Kwanza, kwa kwenda kule tuliomba ruhusa kwa maire, maire de la ville tuliomba ruhusa pia kwa burgomestre ya komine ya Bagira, na vile tulipofika kule, tulionana na washefu de kartie, tulionana na washefu daveni na hawa ndio walitupeleka kwenye manyumba au kwenye jamaa kwenye hawa wakimbizi wanapatikana. Na ni huko huko mnawakutanisha ile msaada kidogo mnawapatia, ama wanakuja kupokelea mahali fulani? tuliwaita mahali fulani kuweza kupokea chakula na waliweza kukuja. Ninakushukuru kiongozi wa diosezi ya Anglikani mjini Bukavu, asante sana. Je, unajua kwamba wafanyakazi waliotumika katika vituo vya kibinafsi wanatumika zaidi ya masaa ya kawaida, tuseme saa mnane kwa siku, kama inavyohitajika katika sheria. Wasichana na vijana wanatumika kwenye wauzaji wa pombe ama bar, masupermarche na restaurant, ndiyo wanateswa zaidi na sio kwepesi kwao kukemea hali hii yenye watu wengine wanaita utumwa. Jean Claude Loki Dile alifuatilia hali hii kwa karibu mwishoni wa jioni. na nasikia uchoko mno, huzuni na maumivu kote mwilini, mara fulani sijui nini kingine cha kufanya, hivyo ndivyo mfanyakazi wa duka moja hapa mji Bunia amesema. Yeye na mwenzake wameongeza kuwa kuna siku moja tu ya mapumziko kwa wiki, kutoka saa 11:30 ya asubuhi hadi saa 9 ya jioni. kwa mtizamo wa Sara Muderwa akiwa kodoneta wa shirika lisilo la kiserikali na kutetea haki za wasichana, hao vijana hawana chochote cha kufanya kwa sababu wamekuwa na lazima ya kazi, wakati wengi huko ndani ya kaya bezwe hautakuwa na ina condition yotaleta mm -hmm. biko obligé pour se soumettre saa nane na hai, na kazi yake ayombe iende kupita saa kenda ikipita hiyo wakati basi inakuwa e, wakati ya kupita ama heure supplementaire. Kuna mantreprise fulani fulani hapa wenye wanaangaje watu wafanyakazi wanatumika asubuhi mpaka usiku, na pia wanapata mshahara kidogo. Tunaomba kabisa inspection du travail afanye kazi yake, apite averifie zile ma ma conditions yenye wafanyakazi wanatumia kwa ile mantreprise fulani fulani hapa na wapime kuarecadre Kabaupar mkuu wa mkoa wa ofisi unaohusika na ukaguzi wa kazi, yeye anazungumzia hali ambayo ni sawa matumizi mabaya ya madaraka. Anawahimiza waathiriwa kutoa ripoti kwa ofisi yake. Weye mfanyakazi ukijua kwamba unatumika katika hali isiyo isiyo halali, mlango wetu ni wazi, unaweza kuja unatuelezea kwamba unatumika kwa kondisho isiyo isiyo mzuri, alafu tunatuma wanajeshi wetu, tuseme wainspekteri washuke kuverifie ile fe kama unaogopa unaweza tuma hata mtu mwingine aweze kukontakte, alafu tatuma ba inspekta waende kuverifia ile sitasio kama iko kweli. Anaongeza kuwa wafanyakazi wake wanatembelea ofisi ya serikali kwa kuhimiza waongozi kuheshimu kanuni, hasa wakati mwingine pia kwa dhibu wanaovunja sheria. toka bunyi, naitwa Jean Claude Luki Dile Radio Oka. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.