Ajali ya meli iripotiwa hii siku ya pili asubuhi kwenye mto Kongo kulingana na Onatra haikukua upande wa Kongo bali upande wa Brazzaville. Kuna mzozo kati ya bunge la kitaifa la Kongo na mahakama ya kikatiba kuhusu kufikishwa mahakamani kwa mbunge Matata Ponyo katika kesi ya shamba la serikali la Bukangalonzo, bunge linaomba mahakama kufuata utaratibu rasmi. Jimboni hoka tanga watu wanaodaiwa kuwa wezi wa nyaya za umeme za SNEL walikamatwa usiku wa Jumapili katika tarafa la Kambove na vyombo vya usalama ha, mujambo sizaji wa penzi. Ajali hisi kwa ya meli iliripotiwa pili asubuhi kwenye mto Kongo Kulingana na Arma Osase, mkurugenzi wa soko wa ONATRA, haikuwa upande wa Congo bali boti ya kibinafsi iliyopinduka upande wa Brazzaville. Bado hakuna maelezo kuhusu sababu na matokeo ya mkasa huu. Picha ambayo imevuma mitandaoni inaonyesha abiria wakiokolewa na boti za mwendo kasi, na kisha kuna hatua kwa watu ambao wanalazimika kusafiri kutoka katikati mwa jiji la Kinshasa hadi sehemu yake ya mashariki. Na vivyo hivyo, Onatra imeanzisha safari zake za mito kwenye mto Kongo hii siku ya kwanza kati ya Ngobila Beach na manispa Maluku. Kulingana na mkurugenzi mkuu wa Onatra, mpango huu wa serikali ya Kongo unalenga kupunguza msongamano wa magari ambao umekuwa wa kawaida. Kwa upande wake, Arma Osase, mkurugenzi wa soko wa shirika hili la umma, anasisitiza kuwa hatua zote zimechukuliwa ili kuhakikisha usalama wa abiria. Trio Banze na Plote ya Mbenga walikwenda kwenye Ngobila Beach. Hii hapa ripoti yao, inasomwa na Pascal Chinamola. Safari za wa Kongo mjini Kinshasa zilianzishwa na mashua mbili zenye uwezo wa kubeba watu karibuni mia nne na mashua madogo matano ama kano rapida. Bei ya safari moja ni franga za Kongo elfu tano katika mashua makuu ambayo yana urefu wa safari ya saa mbili na dola kumi na tano ndani ya mashua madogo yenye kufanya dakika makumi nne na tano za safari. Safari za kwanza ziliendeshwa asubuhi ya hii siku ya pili na ilipokea. Wasafiri wa kutoka pande mbalimbali mbali za mji wa Kinshasa, kati yao mwanamuziki Fally Ipupa. Msimamizi wa kampuni Onatra anahakikisha ya kwamba mpango huu wa safari juu ya mto wa Kongo inalenga kutoa jibu la halali kwa tatizo la trafiki na msongamano wa magari mjini Kinshasa. Huyu anahakikisha pia ya kwamba mpango huu unalenga kubeba zaidi ya watu elfu makumi mbili kwa siku. Wizara ya uchukuzi na mawasiliano mkoani Chopo inaanzisha operesheni ya kutambua magari. Kampeni hii iliyozinduliwa hisi kwa kwanza inafanyika ndani ya majengo ya kurugenzi ya mapato ya mkoa Deger Pete, inahusu magari yote kuanzia magari ya taasisi za serikali, makampuni binafsi, mashirika mbalimbali, kabla ya kufunga na watu binafsi. Hata pikipiki zinahusika. kati ya bunge la kitaifa na mahakama ya kikatiba kuhusu kufikishwa kwa mbunge wa kitaifa Matata Ponyo katika kesi ya mjadala wa shamba la serikali la Bukangalonzo. Bunge linaomba mahakama kufanya rasmi utaratibu kwa kuomba kuondolewa kwa kinga ya Matata mapema. Hata hivyo, mahakama ya kikatiba inathibitisha kusikilizwa kwake hadharani hisi kwa tatu katika kesi hii inayoendelea. Wakati vyanzo vyetu vilivyo karibu na mahakama vikieleza kuwa jambo hilo halihusiani na hatua zozote za upande unaotaka kuepusha shauri linaloendelea, mbunge wa kitaifa Augustin Matata Ponyo anaendelea kukataa kujitokeza mahakamani akisema kuwa ni kinyume na katiba ya bunge. Michel Kifinda Ngoi kwa maelezo. Usomi wa Jean Desire Kanyama katika kibarua kwenye korti ya kikatiba, mshutumiwa Matata Mponyo anaonyesha hali yake ya kia mbunge wa taifa inayomfaidisha na ukingo wa ubunge, anahakikisha kwamba hatafika kamwe wakati wa kesi ijayo kutokana na hatua ya baraza ya bunge la taifa. Ni katika kituo cha baraza ya bunge la taifa ndiyo kusudio hiyo ulichukuliwa, amekumbusha waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo. Mwenendo unapaswa sawazishwa na korti ya kikatiba inayopaswa heshimia pia sheria za taifa. Matata Mponyo anajulisha kwamba mwenendo wa korti unaenda kinyume ya katiba na haupo sawa. Duru zetu kunao korti zinalazimisha kibarua kuhusu mwenendo huo kitakachochunguzwa wakati wa kesi ijayo, ikiwa ya lazima na yenye ubishi tofauti. Korti inahakikisha kesi hiyo siku ya tatu ni kuhusu utumivu mbaya wa dola za Kimarekani zaidi ya milioni mia mbili elfu makumi nane na tano zilizopangwa kwa kazi za shamba kuu ya kilimo ya Bukangalonzo wakati huo Matata Mponyo alikuwa waziri mkuu. Philip Akamituna Ndolo na Espoir Masamaki wamethibitishwa kuwa liwali na makamu wa liwali wa jimbo la Kwilu. Mahakama ya Rufaa ya Kwilu iliyoketi mara ya kwanza katika migogoro ya uchaguzi ndiyo kwanza imethibitisha matokeo yaliyotangazwa na tume huru ya taifa ya uchaguzi seni kufuatana na uchaguzi wa gavana wa jimbo la Kwilu uliofanyika tarehe mbili Aprili. Mahakama ya rufaa ya Kwilu inadai kuwa haikupokea maombi ya kupinga uchaguzi huo. Hii ilisukuma kuthibitisha katika uamuzi wake kuchaguliwa kwa Philippe Akamituna kama gavana na profesa Espoir Masamaki kama makamu wa gavana wa jimbo la Kwilu. Shirika la haki za kibinadamu nchini Kongo la sheikh Congolaise de droit de lhomme CCDH linaelezea wasiwasi wasi wake juu ya kutekwa nyara na kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu kwa mwanasheria memba wa baraza la wanasheria la Kinshasa Gombe, Medar Palangoy na Gracian Mayila mshiriki wake wa nje tangu tarehe kumi na nne Machi na huduma za baraza la kitaifa la ulinzi wa mtandao sense. Katika barua ya wazi kwa rais wa jamhuri na waziri wa sheria, mratibu wa CCDH anaomba serikali kushughulikia ukiukwaji wa vyombo vya kisheria vya kitaifa na kimataifa kuhusu haki na uhuru wa kimsingi, hasa kifungu cha kumi na nane cha katiba kinachosema kwamba mtu yeyote aliyekamatwa lazima afahamishwe mara moja sababu za kukamatwa kwake. Hii haikuwa kwa mwanasheria Palangoi, ambaye familia yake, mawakili na watetezi wa haki za binadamu hawana uwezo wa kuonana naye, kulingana na CCDH. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, visa zaidi vya ukosefu wa usalama viliathiri wakati wa usiku kuamkia siku ya pili, wilaya kadhaa za mji wa Goma na sehemu ya tarafa la Nyiragongo kumekuwa na visa vya wizi, majaribio ya wizi, majeraha na risasi. Ulikuwa usiku wa kukosa usingizi kwa wakazi kadhaa. Kulingana na vyanzo vya habari, ni manispa Karisimbi ambayo imerekodi hali hii ya kuchanganyikiwa. Na mjini Kinshasa, wakazi wa kata Manenga katika manispa Ngalema wanapaza sauti zao kukemea kuendelea kwa ukosefu wa usalama katika eneo lao wanasema ni waasiriwa wa mashambulizi ya kila siku usiku na watu wenye silaha wenye kuficha nyuso zao. Ndani ya wiki moja, avenu Lake, Bomboko, Kaemba na Banza Boma zililengwa na wizi wa vitu vya thamani vikiwemo gari, pesa, simu za mkononi umefanyika huko. Mbali na vitendo hivi vya wizi, kuna visa vya ukatili wa kijinsia. Licha ya juhudi zinazofanywa na wakaazi kujilinda hatua yao inaonekana kutofaa, hivyo wanaomba msaada kwa viongozi wa jiji washughulikie swala hilo. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Hoka Tanga, kundi la watu wanaodaiwa kuwa wezi wa nyaya za shaba za umeme za SNEL lilisambaratishwa usiku wa kuamkia Jumapili katika tarafa la Kambove. Kulingana na msimamizi wa eneo hilo, sehemu kubwa ya nyaya ilinaswa na watu kadhaa walikamatwa na maafisa wa usalama. Maelezo na Pole Munanga. Administrata wa tarafa la Kambov anaonyesha kuwa waya ya umeme hii ya shaba ya SNEL imekatwa na kuwekwa kwenye mifuko. Francis Kalongo alisema kuwa waya hii iligunduliwa katika kiwanja cha mtu binafsi. Mchungaji wa kanisa aliyezaniwa kuwa mshukiwa mkuu ametoroka lakini watu wanaotumika naye wamehesabiwa kuwa wanane kwa jumla wamekamatwa. Kiongozi wa Kambov ameeleza jinsi walifu wa wanavyohiba waya ya umeme walienda kwenye kibanda cha umeme cha SNEL wakavunja kufuli na kukata umeme kwa muda usiozidi dakika makumi mbili, wakitumia giza katika jiji hilo. Wezi hao wanafanya kazi kwa amani kabisa, wakikata waya ya umeme, na wakati mwanga inaporejeshwa, karta mbalimbali hujikuta mbali gizani. Administrator waene wa eneo alitangaza kuwa uchunguzi unaendelea kwa kufahamu ni wapi waya hizi zi imepelekwa ana ripoti ya kwamba tangu kuandaliwa kwa doria visa vya wizi vimepungua. Toka Lubumbashi, pole munanga, Radio Okapi. Nam, kwa sasa tunamkaribisha Elise Kavira kwa kipindi cha pili cha habari aju Kapi radiyo ni wao Wanawake makumi mbili na sita kwa kumi na watoto ndio walipoteza maisha wakati wa kuzaa katika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne mjini Bunya na maeneo za karibu. Shirika linalohusika na afya na uzazi katika jimbo hilo linasema kuna sababu kadhaa kwa hiyo. Kwa mfano, kosa za waganga na wote wanaohusika na afya kwa wakati wa kufanya kazi au kutojalia wanawake wakiwa na mimba. Kwa kuelezea zaidi tunapokea Dr Dudukove anayeongelea zaidi na mwenzetu Martial Kiza Byamungu. Dr Dudukove, jambo. Jambo, kitu gani inapelekea wamama kufa wakati wa kuzaa siku hizi hapa Bunya na kandokando kando? vifo ya, ya wanawake hapa Kuituri probleme iko mingi, donc tunaitaka yo facteur le facteur donc le determinant ya kose ya dese maternel, tunapasha sema kosa inapasha kuwa tukapita kwanja kufactere nye kulie na, na banganga, na sisi peke banganga. Unaona ya banganga mingi benye banasoma mingi iko ku nivo ya ville. Banganga mingi habapendi kuenda ku nivo ya pori. Sasa kwanini waganga wengi hawapendi kwenda ngambo za pori vijijini? Alor benye kama ku nivo ya hapa hapa batareta pa exeple esw ya kalite me kunivoya ya pori gisi ya bapendi kwenda kunivoya ya pori inatiaki kunivoya ya pori kunakwa kwa problem parapor na prise en sharge abale bamama, paske we munganga njo unaletaka kose na mama ya mimba, we munganga njo unamukamataka ya sharge kati kwa ngali kwanja na mimba, na we munganga njo unamuzalishaka me kama we mwenye una, unajifunza ile kazi hampendi kuenda ikitablema kupori inakuwa problemi juu ya prise charge. mm -hmm. Basi kutoona mingi kukunivo kuku, ya pori wa mama wanakuwaka prise charge na bamatron bamatron iku banganga enye tut, hatuta baita ata banganga iku benye balijifunza kuzalisa bamama alor bamama banapenda kuenda kubale bamatron petetre juu habana E, iko consultation enye mama ya mimba anafaaka mbele azali utenda ao na ku statistique yetu, banabake bake juu ya bana bake yote nye balikufa aviro 48 pour ça habakufanya ta sepen moya consultation prénatale inakuwa na mafa gani kwa afya ya wamama wajawazito? Kuile consultation prénatale iko ya muhimu sana, banasema kila mama aje consultation prénatale mbele ya kueneza semeni kumi na sita. Sasa kwa ngambo yenu, kama wasamii wa mpango ya santé de production, munafanya nini kwa kumaliza hali ya vifo ya wamama wakati wa kuzaa? Mchini Beni, hospitali ya Nzuma ilipokea kwa siku ya tatu hii msaada kutoka kwa wakaske bleu wa MONUSCO ya Kenya. Walipokea madawa na tanki ya maji. Kiongozi wa hospitali hii anasema kwamba msaada huo utawasaidia kwa kusaidia wagonjwa wao na hawatakosa tena maji. Mark marofimbo alikuwa hapo wakati haya yote yalifanyika, tumsikilize. wameongeza pale tena ingine tangi kubwa purke ilikuwa natusaidia tupate mai kwa wingi. Ya pili wanakuja na madawa, zile dawa zinakuya kutusaidia si ambao tunapata matibabu hapa. Eske tunaweza wapigia kwanza mikono. Zawadi hizi za maendeleo ya kijamii kilipokelewa na shangwe, kama na hizi ila nini kilichochea jeshi la Monisku wa asili wa Kenya kwa kuwatolea wakaaji wa nzuma hizo zawadi? Luteni Kanali Simon Seda ni kamanda wao hapa mjini Beni. Hii tu ni mpango mmoja kwa zile tulikuwa tumepanga kama Ken QRF ya kufanya so tukamwambia wacha tutaanza kwanza na hospitali. Iko mikakati zingine alikuwa amepanga pande ya mama zetu pia amjasaulika. Hii ndio ya kwanza iko vitu walikuwa wamepanga, na kwa nguvu za Mwenyezi Mungu tutakuja tu kuzifanya kwa utaratibu. Si kila saa utatumia silaha kuleta suluhisho, saa zingine pia inataka unakaa chini na watu, unasikia pia vile wanasema. Na kitu ya kwanza ile ilinishika roho, na tukasema tutaanzia kwanza ni maneno ya matibabu. Kwa sababu gani? watoto wetu wanakuwa wagonja, ee, mama wazee wanakuwa wagonjwa na bunduki hawezi leta nini, matibabu. Maji ni ya maana, tukasema lazima tuanunua hiyo debe la maji na tumeleta ya pili. Tukasema lazima tuotanishe nini, magonjwa, tukasema dawa ni ya nini. Ya pili ni zawadi zinazofika kwa wakati nzuri, ili kujibia mahitaji ya afya, alisema Judas Mahamba, msimamizi wa kituo cha afya ya Nzuma. Wametuletea dawa kuhusu matunzo bora ndani ya kata yetu ya Nzuma, pia wanatuletea na tanki juu ya kuweka maji Kuanja toka asubuhi mpaka magharibi, ndio kituo ilikuwa na haja ya dawa. Na kwa siku tunatibu wagonjwa makumi mbili kwa kujifungua kwa wamama. Kwa juma moja tunafungua wamama karibu tano kwa juma. Hivi hii dawa inakuya kutusaidia zaidi sana. Jambo hii itazidisha uhusiano bora kati ya jeshi ya Umoja wa Kimataifa na wakaaji alisema Josue Kabisa, kiongozi wa karta Nzuma. Tuna wakaaji ambao wengi kupata pesa hata ya kupata matibabu inakuwa kugumu sana. Ile kitu ambayo imepitika, tunawazia kama haitakuwa ya kwanza na mwisho, na kunaweza kuwa vitu vyengine ambavyo inakuwa tena kama maombi ya wakaaji wetu wa Nzuma na Wabeni hapa. Tunaweza pendelea kama kunaonekana tena nguvu ama msaada tena iwasaidie wakaaji wa kwetu na tuendeleshe hiyo urafiki ambao tunakuwa nao na askari wa Kenya kutoka Monisco hapa Beni Mavivi. Kupitia zawadi hii zaidi sana ya dawa, gharama ya matibabu yatapunguka kwa wakaaji, alisema msimamizi wa kituo hicho cha matibabu Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.