Ajali ya meli iripotiwa hii siku ya pili asubuhi kwenye mto Kongo kulingana na Onatra, haikukua upande wa Kongo bali upande wa Brazzaville. Kuna mzozo kati ya bunge la kitaifa la Kongo na mahakama ya kikatiba kuhusu kufikishwa mahakamani kwa mbunge Matata Ponyo katika kesi ya shamba la serikali la Bukangalonzo, bunge linaomba mahakama kufuata utaratibu rasmi. Jimboni Hoka Tanga, watu wanaodaiwa kuwa wezi wa nyaya za umeme za SNEL walikamatwa usiku wa Jumapili katika tarafa la Kambove na vyombo vya usalama. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Ajali hisi kwa ya meli iliripotiwa hii siku ya pili asubuhi kwenye mto Kongo. Kulingana na Arma Osase, mkurugenzi wa soko wa ONATRA, haikuwa upande wa Kongo, bali boti ya kibinafsi iliyopinduka upande wa Brazzaville. Bado hakuna maelezo kuhusu sababu na matokeo ya mkasa huu. Picha ambayo imevuma mitandaoni inaonyesha abiria wakiokolewa na boti za mwendo kasi na kisha kuna hatua kwa watu ambao wanalazimika kusafiri kutoka katikati mwa jiji la Kinshasa hadi sehemu yake ya mashariki. Na vivyo hivyo, ONATRA imeanzisha safari zake za mito kwenye mto Kongo hii siku ya kwanza kati ya Ngobila Beach na manispa Maluku. Kulingana na mkurugenzi mkuu wa ONATRA, mpango huu wa serikali ya Kongo unalenga kupunguza msongamano wa magari ambao umekuwa wa kawaida kwa upande wake, Ama Osase, mkurugenzi wa soko wa shirika hili la umma, anasisitiza kuwa hatua zote zimechukuliwa ili kuhakikisha usalama wa abiria. Trio Banze na Plotin ya Mbenga walikwenda kwenye Ngobila Bich. Hii hapa ripoti yao, inasomwa na Pascal. Moja ya mto Chinamula wa Kongo mjini Kinchasa zilianzishwa na mashua mbili zenye uwezo wa kubeba watu karibuni mia nne na mashua madogo matano ama kanoa rapida. Bei ya safari moja ni franga za Kongo elfu tano katika mashua makuu ambayo yana urefu wa safari ya saa mbili na dola kumi na tano ndani ya mashua madogo yenye kufanya dakika makumi nne na tano za safari. Safari za kwanza ziliendeshwa asubuhi ya hii siku ya pili na ilipokea wasafiri wa kutoka pande mbalimbali mbali za mji wa Kinshasa, kati yao mwanamuziki Fali Ipupa. Msimamizi wa kampuni Onatra anahakikisha ya kwamba mpango huu wa safari juu ya mto wa Kongo inalenga kutoa jibu la halali kwa tatizo la trafiki na msongamano wa magari mjini Kinshasa. Huyu anahakikisha pia ya kwamba mpango huu unalenga kubeba zaidi ya watu elfu makumi mbili kwa siku. Wizara ya uchukuzi na mawasiliano mkoani Chopo inaanzisha operesheni ya kutambua magari. Kampeni hii iliyozinduliwa hii siku ya kwanza inafanyika ndani ya majengo ya kurugenzi ya mapato ya mkoa Leger Pete. Inahusu magari yote kuanzia magari ya taasisi za serikali, makampuni binafsi, mashirika mbalimbali mbali, kabla ya kufunga na watu binafsi, hata pikipiki zinahusika. Kuna mzozo kati ya bunge la kitaifa na mahakama ya kikatiba kuhusu kufikishwa kwa mbunge wa kitaifa Matata Ponyo katika kesi ya mjadala wa shamba la serikali la Bukanga Lonzo. Bunge linaomba mahakama kufanya rasmi utaratibu kwa kuomba kuondolewa kwa kinga ya Matata mapema. Hata hivyo, mahakama ya kikatiba inathibitisha kusikilizwa kwake hadharani hisi kwa tatu katika kesi hii inayoendelea, wakati vyanzo vyetu vilivyo karibu na mahakama vikieleza kuwa jambo hilo halihusiani na hatua zozote za upande unaotaka kuepusha shauri linaloendelea. Mbunge wa kitaifa Ogiste Matata Tata Ponyo anaendelea kukataa kujitokeza mahakamani, akisema kuwa ni kinyume na katiba ya bunge. Michel Kifinda Ngoi kwa maelezo. Usomi wa Jean Desire Kanyama. Katika kibarua kwenye korti ya kikatiba, mshutumiwa Matata Mponyo anaonyesha hali yake ya mbunge wa taifa inayomfaidisha na ukingo wa ubunge, anahakikisha kwamba hatafika kamwe wakati wa kesi ijayo, kutokana na hatua ya baraza ya bunge la taifa. Ni katika kituo cha baraza ya bunge la taifa ndiyo kusudio hiyo ilichukuliwa. Amekumbusha waziri mkuu wa zamani Matata Mponyo mwenendo unapashwa sawazishwa na korti ya kikatiba inaopaswa heshimia pia sheria za taifa. Matata Mponyo anajulisha kwamba mwenendo wa korti unaenda kinyume ya katiba na haupo sawa. Duru zetu, kuna korti zinalazimisha kibarua kuhusu mwenendo huo kitakachochunguzwa wakati wa kesi ijayo, ikiwa ya lazima na yenye ubishi tofauti. Korti inahakikisha kesi hiyo siku ya tatu ni kuhusu utumivu mbaya wa dola za Kimarekani zaidi ya milioni mia mbili elfu makumi nane na tano zilizopangwa kwa kazi za shamba kuu ya kilimo ya Bukangalonzo. Wakati huo Matata Mponyo alikuwa waziri mkuu. Filipe Akamituna Ndolo na Espoir Masamaki wamethibitishwa kuwa liwali na makamu wa liwali wa jimbo la Kwilu. Mahakama ya Rufaa ya Kwilu iliyoketi mara ya kwanza katika migogoro ya uchaguzi ndiyo kwanza imethibitisha matokeo yaliyotangazwa na tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni kufuatana na uchaguzi wa gavana wa jimbo la Kwilu uliofanyika tarehe mbili Aprili. Mahakama ya rufaa ya Kwilu inadai kuwa haikupokea maombi ya kupinga uchaguzi huo. Hii ilisukuma kuthibitisha katika uamuzi wake kuchaguliwa kwa Philippe Akamituna kama gavana na profesa Espoir Masamaki kama makamu wa gavana wa jimbo la Kwilu. Shirika la haki za kibinadamu nchini Kongo, la cher congolaise de droits de lhomme, CCDH, linaelezea wasiwasi wasi wake juu ya kutekwa nyara na kuwekwa kizuizini kwa muda mrefu kwa mwanasheria memba wa baraza la wanasheria la Kinshasa Gombe, Medard Palangoy na Gracian Mayila, mshiriki wake wa nje tangu tarehe kumi na nne Machi na huduma za baraza la kitaifa la ulinzi wa mtandao sense. Katika barua ya wazi kwa rais wa jamhuri na waziri wa sheria, mratibu wa CCDH anaomba serikali kushughulikia ukiukwaji wa vyombo vya kisheria vya kitaifa na kimataifa kuhusu haki na uhuru wa kimsingi, hasa kifungu cha kumi na nane cha katiba kinachosema kwamba mtu yeyote aliyekamatwa lazima afahamishwe mara moja sababu za kukamatwa kwake. Hii haikuwa kwa mwanasheria Palangoi, ambaye familia yake, mawakili na watetezi wa haki za binadamu hawana uwezo wa kuonana naye, kulingana na CCDH. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, visa zaidi vya ukosefu wa usalama viliathiri wakati wa usiku kuamkia siku ya pili, wilaya kadhaa za mji wa Goma na sehemu ya tarafa la Nyiragongo. Kumekuwa na visa vya wizi, majaribio ya wizi, majeraha na risasi. Ulikuwa usiku wa kukosa usingizi kwa wakazi kadhaa. Kulingana na vyanzo vya habari, ni manispa Karisimbi ambayo imerekodi hali hii ya kuchanganyikiwa. Na mjini Kinshasa, wakazi wa kata Manenga katika manispa Ngalema wanapaza sauti zao kukemea kuendelea kwa ukosefu wa usalama katika eneo lao wanasema ni waasiriwa wa mashambulizi ya kila siku usiku na watu wenye silaha wenye kuficha nyuso zao. Ndani ya wiki moja Avenu Lake, Bomboko Kaemba na Banzaboma zililengwa na wizi wa vitu vya thamani vikiwemo gari, pesa, simu za mkononi umefanyika huko. Mbali na vitendo hivi vya wizi, kuna visa vya ukatili wa kijinsia licha ya juhudi zinazofanywa na wakazi kujilinda hatua yao inaonekana kutofaa, hivyo wanaomba msaada kwa viongozi wa jiji washughulikie swala hilo. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Hoka Tanga, kundi la watu wanaodaiwa kuwa wezi wa nyaya za shaba za umeme za SNEL lilisambaratishwa usiku wa kuamkia Jumapili katika tarafa la Kambov. Kulingana na msimamizi wa eneo hilo, sehemu kubwa ya nyaya ilinaswa na watu kadhaa walikamatwa na maafisa wa usalama. Maelezo na pole Munanga, Administrator wa tarafa la Kambove anaonyesha kuwa waya ya umeme hii ya shaba ya SNEL imekatwa na kuwekwa kwenye mifuko. Francis Kalongo alisema kuwa waya hii iligunduliwa katika kiwanja cha mtu binafsi. Mchungaji wa kanisa aliyezaniwa kuwa mshukiwa mkuu ametoroka, lakini watu wanaotumika naye wamehesabiwa kuwa wanane, kwa jumla wamekamatwa. Kiongozi wa Kambove ameeleza jinsi wahalifu wanavyohiba waya ya umeme. Walienda kwenye kibanda cha umeme cha Esnel, wakavunja kufuli na kukata umeme kwa muda usiozidi dakika makumi mbili, wakitumia giza katika jiji hilo. Wezi hao wanafanya kazi kwa amani kabisa, wakikata waya ya umeme, na wakati mwanga inaporejeshwa karta mbalimbali hujikuta mbali gizani. Administrator waene wa waeneo alitangaza kuwa uchunguzi unaendelea kwa kufahamu ni wapi waya hizi zimepelekwa ana ripoti ya kwamba tangu kuandaliwa kwa, kwa doria visa vya wizi vimepungua. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Ukapi nam. Kwa sasa tunamkaribisha Elise Kavira kwa kipindi cha pili cha habari, Radio Ukapi. anvite en soyi Kampeni ya chanjo ya polio ilianza kwa tarehe kumi ya mwezi wa nne katika jimbo la Tanganyika Holo Mami Kinjasa Chopo na Manyema. Kampeni hiyo ya siku tano iliyoanza tarehe kumi hadi tarehe kumi na ine ya mwezi wa nne ni ya kupewa kwa watoto wasioeneza hata mwaka moja hadi wale wameeneza miaka kumi na ine. Ni mara ya kwanza ifanyike hivyo nchini Kongo. Kwa kuyaeleza tunapokea Dokter Walumba Omari, mkuu wa PEV Kindu, anajibu kwa maulizo ya Florence Kizalunga. Daktari Walumba Omari, jambo. Jambo Mama Florence, mumeanzisha kampeni ya chanjo dhidi ya magonjwa ya vunja vunja. tumeona chanjo hiyo inaelekea watoto wa tangu kuzaliwa mpaka miaka kumi na nne. Ni mara ya kwanza kuifanya hivyo, kwa nini? Hakika mama Florence, itakuwa ya mara ya kwanza katika jimbo letu kuchanjisha watoto watangu kuzaliwa hadi miaka kumi na ine na sababu ni moja tu, ni kusema kama hiyo kesi iliyopatikana huko mtaa wa afya wa Loa, ule mtoto alikuwa na miaka kumi na ine Inaonekana kama hata wale zaidi ya wale watoto wanakuwa na miaka tano, watoto pia wa zaidi ile miaka wanaweza pia nao kukumbwa na hiyo magonjwa ya vunjavunji, ndio kwa sababu serikali yetu pamoja na waparteneri wenye kuisaidia walikamata mpango wa kuchanjisha watoto watangu kuzaliwa hadi miaka kumi na ine. Munawaza kwamba kazi kwenu itakuwa rahisi kwani ni mara ya kwanza kwa kuifanya hivi, mama Florence? Hakika kazi haitakuwa rahisi saa vile lisema, itakuwa ya mara ya kwanza kuchanjisha tangu watoto wa kuzaliwa hadi miaka kumi na ine na ku wale watoto wale wa chini ya miaka tano, kila mara wakati tunachanza tunazoa kuwakuta katika manyumba zao, lakini hawa wa zaidi ya miaka tano eh, kunakuwa pia wale ambao kwa muda wa jurne hawakai kabisa kwa manyumba zao, wanakuwa wakitangatanga huko na huko, na hiyo inakuwa kabisa defi kubwa paraporo na maekipe ambayo itaweza kupita huko mlango kwa mlango. Sasa namna ya kuchanjisha itakuwa mlango kwa mlango porini sasa, mtafanya je kwa kuweza kabisa kurekipere wale watoto wote? Bon dabord strategie ayo peke ambayo tutaweza kuutilize ni kusema tutapita mulango kwa mulango. Ni kusema watoto wote ambao wanakuwa na hiyo miaka tangu kuzaliwa mpaka kumi na ine wataweza kupata chanjo, lakini zaidi ya hiyo kunakuwa pia mastrategie ingi tunaita mastrategie special, njo kusema zaidi ya mulango kwa mulango, wale waganga wataweza pia kupana chanjo ku mafasa vile sokoni, mosikitini, hata mashule mbalimbali mbali, hata mashule mbali mbali, kwa sababu kule ku mashule kunakuwa pia wale watoto ambao wanakuwa na hiyo miaka ambao tuko na chanjisha watoto kule kote, waganga watapita kusudi Yaani, ina maana kuweza kupatia ujumbe mmoja wa faida tena kwa wazazi na watoto wote wanaokusikiliza kwa muda kama na huu. Asante, Mama Florence. Ujumbe ambao tutakaotoa kwa wazazi ambao wanakuwa na watoto wa umri wa tangu kuzaliwa mpaka miaka kumi na nne ni kusema wazazi wachunge waganga ambao watapita mlango kwa mlango tangu tarehe kumi hadi kumi na nne kusudi hata mtoto mmoja asichelewe chanjo, kwa sababu hiyo chanjo inakuwa na mafaa sana, ni kwa kuweza kuwakinga zaidi na magonjwa ya vunjavunja vunja. Sasa, daktari, eti hapa kunako jimbo la Manyema kunakuwa uyu. Kwa mwaka huyo kuko kesi nye iliweza deja kuripotiwa? Hakika kwa mwaka huyu hakuja kuwa kesi ya magonjwa ya vunjavunja vunja ambayo imeweza kuripotiwa, lakini kama tunafanyisha hiyo kampeni, ni kufuatana na kesi iliyoonekana huko ngambo za mtaa wa afya wa Loa ndani ya jimbo la Chopo mtaa huo unakuwa na mtaa jirani wa mitaa zetu za afya saa vile Ferekeni, Lubutu, Obokote, na pia kupitia njia ya mai tunakuwa nayo na Kailo, Kindu na Alunguli. Ndiyo maana kwa kuweza kupiganisha hiyo magonjwa ilikuwa ya muhimu kuweza kuandaa hiyo kampeni ya chanjo katika hiyo mitaa sita ya afya ya jimbo la Manyema na zile za kule kujimbo la Chopo. Sasa mnataka kupiganisha magonjwa ya vunjavunja vunja kujimbo la Manyema, me mmechagua tu mitaa sita, ijapokuwa jimbo la Manyema ina mitaa kumi na nane. Ndio ni inafatana na ile wanaita analyse de risque, ilionekana kama ni mitaa hiyo sita tu njo inakuwa na hatari sana ya watoto kuweza kuambukizwa, kwa sababu katika mitaa hiyo kunakuwa mvuma ya watu tunakia pia na bahari ile. Kisha kufanya hilo analize, kuonekana kama kunakuwa risk ni mitaa sita tu ndio maana iliweza kukamatiwa pale wakamata mitaa yote kumi na mnane. Daktari Walumba Omari, tunakushukuru asante sana Mama Florence, Radio Kapi Dofi en Swahili. Kutetea kutambuliwa kisheria na usawa wa kijinsia katika kazi za nyumba Kivu Kaskazini, kwa kifaransa plede pour la reconnaissance juridique et legalite de genre dans le travail domestique au nord Kivu, ndiyo lengo la kikao cha kutafakari na utetezi uliofanyika siku ya pili hii tarehe makumi na tano ya mwezi wa nne na muungano wa wanawake wanaotumika kazi za nyumba nchini Kongo kwa kifupi UFEDOK katika mji wa Beni. Walioandaa shughuli hiyo wanasema Ilikuwa ili viongozi walete mabadiliko kisheria inayokusanya watu wote kuhusu jinsia kwa ulinzi na ukuzaji wa wafanyakazi za nyumba nchini Kongo, zaidi kwa wamama. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Takribani wanaharakati wa kutetea haki za binadamu hamsini hivi walishiriki kwa kikao hiki ila, kisheria wafanyakazi manyumbani wakoselewa nini? Mwanasheria Tudiian aeleza: kisheria, kweli katiba yetu ya wafanyakazi wanasema kama wana haki, lakini tukaenda kuchunguza zaidi ile haki haizingati. Inaelezwa, lakini ni watu ambao utakuta wanatumika bila hata mikataba mbalimbali, haswadi za kontra haiko na pesa ambayo tunawalipa ni kidogo, hatuwagharamie kabisa kiafya ama kuwapatia mahaki. Yenyewe inaweza kuonyesha kama ni wafanyakazi, utakuta wao hawiko kabisa katika ile kipengele cha wafanyakazi wanakiongelea, lakini hawana kabisa ile tunasema yao peke yao. Wanawakamata wote kama wafanyakazi, lakini tunajua kama kazi yao haiko kama ya wengine kwani wanafanya kazi enyewe hakuna makontra, na ndio kwa maana leo tulikala tukachunguza tukasema kuna ile makonvensio mbalimbali kama ili tulitaya 189 na 190 ambayo inazingatia sana wafanyakazi wa nyumbani wapate mahaki zao, ubakaji usikue, wapate masiku ya kupumzika, wapate salere ya kuenea, waishi mazingira mazuri kama watoto wa nyumbani. leo tumeweza kuonesha na tunaona wapi tunaweza enda kulalamikia juu warudishwe ndani ya haki zao kama wafanyakazi wote wa Kongo. Wafanyakazi hawa wapashwa pia kujua yanaowasubiri kwa siku za usoni, kama aeleza hapa Samuel Dose Kanabo, wabunge la vijana jiboni Kivya Kaskazini. Wafanyakazi nyumbani wanapashwa vile kufahamu kwamba wao vile ha kazi ambao wanaifanya ni kazi ambao ni ya maana sana, na waweze kuikamata kama kazi. Kuna wengi ambao wanazarau kazi ile, lakini wakikamata kama kazi ni itaweza kuwasaidia katika siku nyingi katika maisha yao. Kwa wale ambao wanawatumikisha, wafahamu kwamba wafanyakazi nyumbani, nao pia ni watu wana haki kama watu wengine. Na ili wafanya kazi nyumbani waweze kujua kwamba hii nguvu ambao wanatumikisha leo itakwisha karibuni, waweze kuwa namna gani, wanaweza kufikiria namna gani uzee wao utaweza kuenda, wakaweza kuambatana katika makundi fulani fulani ambayo naweza kuwasaidia kuweka akiba ambayo itawashindikiza katika uzee, ili waweze kufanya kazi kwa leo akiwa na nguvu na katika uzee ile hali itaweza kuwa Uwezo katika wao, ifedok yasema kukazia tu kwa viongozi ili haki ya wafanyakazi ziheshimike. Liza bisimwa ni muhusika na masuala ya uhutu kunako ifedok, inomba tufaye aktivite ya autorite fasi zote zenye ifedok na kwa ndani kesha, ile documat njo tutenda presente ku ministre du travail, porke aone ke reellement iko besoin ya ile konvansio kukwa ratifie mopei Ifahamike kwamba mjini Beni ni asilimia 80 ya wanawake wanaotumikia watu manyumbani, ikiwa asilimia 20 tu ni ya waume, yasema viongozi wa Ifedok Beni. Mark Marofimbo, radio Kapi. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.