Oh, zaidi ya watu makumi mbili wamekufa kwa kipindupindu nchini Kongo kwa wiki iliyopita. Wizara ya afya ilitangaza hayo siku ya tano iliyopita wakati wa baraza la mawaziri, ikiongeza kwamba ni kati ya wa wagonjwa zaidi ya elfu moja waliorekodiwa. Huko Kivu Kaskazini uasi wa M23 unazidisha kampeni yake ya kuajiri vijana kwa kile inachokiita Jeshi la Mapinduzi la Kongo. Shirika la umeme nchini SNEL kitengo cha Bandundu kubwa linaomba serikali ya mkoa wa Kwilu kulinda kituo chake cha umeme cha Tobakita ambacho vifaa vyake viliharibiwa na wanamgambo wa Mobondo. Ham jambo wasikilizaji wa penzi, na asubuhi njema kwenu. Ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kuleta maafa kote nchini. Wizara ya Afya ya Umma ilitoa tahadhari hii wakati wa baraza la mawaziri siku ya tano iliyopita lililofanyika Kinshasa. Kulingana na ripoti ya serikali iliyopokelewa na Redio Kapi hii siku ya kwanza, takriban visa elfu moja, mia moja makumi tisa na nane vinavyoshukiwa kuwa na kipindupindu vimerekodiwa vikiwemo vifo makumi mbili na mbili katika wiki iliyopita. Maelezo zaidi na Blaise Ndongala Mayanda Trio Banze kwa usomi serikali ya Kongo inatia lalamiko na kuleta mwangaza kuhusu hali mbovu ya magonjwa ya kipindupindu nchini DRC. Ni kupitia ripoti ilitolewa na waziri wa afya kupitia waziri wa elimu ya kitaifa. Katika ripoti hii, Raisa Malu anajulisha kama kesi zaidi ya elfu mia moja ya kipindupindu ilihesabiwa wiki iliyopita na watu makumi mbili na mbili ambayo walikamatwa na magonjwa haya walifariki. Kwa wakati hii, kiwango cha hatari kimepanda juu kabisa hadi asilimia nane. Mahiko tu kipindupindu. Magonjwa ya mpox pia inasonga mbele nchini DRC. Kufuatana na waziri wa afya, kesi ilikuwa hamsini na tatu inapanda zaidi ya elfu mbili arobaini na nane ikiwepo elfu tano makumi mbili na moja ilipata chanjo, lakini magonjwa haya ingali nawai watu wengi wa mafasi mbalimbali mbali nchini DRC. Wengi wananena kwamba hali hii ni kuhusu ukosefu wa usafi. Katika jimbo la Chopo, makumi kadhaa ya wagonjwa wa ukimwi wameacha kutumia dawa za kurefusha maisha katika miezi ya hivi karibuni, katika mitaa tofauti ya afya. Uchunguzi umeanzishwa na mpango wa kitaifa wa kupambana na ukimwi Penemeles katika eneo hili. Kulingana na daktari mratibu wa mkoa wa muundo huu, hali hii inatokana hasa na ahadi za uponyaji wa kimiujiza makanisani pamoja na ushauri wa waganga na wafumu werevu. Visa vya vifo vimeripotiwa miongoni mwa wagonjwa hao, anasema Daktari Alois Olinda Luku Abisa, daktari mratibu wa mkoa wa Penemeles huko Chopo. Anahofia kuenea kwa virusi katika jamii. Huko Kivu Kaskazini, uwasi wa M23 unazidisha kampeni yake ya kuajiri vijana kwa kile inachokiita armee revolutionnaire Congolaise au ark kwa kifupi ikimaanisha jeshi la mapinduzi la Kongo. Muundo unaoitwa kamati ya uajiri na uhamasishaji unafanya kazi katika wilaya zote za jiji la Goma na vijiji vya tarafa za jimbo hilo, shughuli ambayo inaonekana kuwa ya kutatanisha kwa wengine kwa kuzingatia vifungu vya makubaliano ya kanuni ya Washington na tamko la pamoja la Doa, maandishi mawili ya ahadi ambayo yanasababisha tukiisalia jimboni humo, mabaki ya makombora ya vita kutokana na mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa FARDC sasa yanaleta hatari kubwa kwa wakazi wa mji wa Goma na maeneo mbalimbali yaliyo chini ya uvamizi wa waasi. Katika muda wa wiki moja, kuanzia siku ya kwanza hadi siku ya sita, watu wanne walijeruhiwa au kuuawa na vilipuzi huko Kibirizi katika tarafa la Ruchuru na katika jiji la Goma. Jimbani Ituri ambako tunaelekea, muungano wa vyama vya utamaduni kwa maendeleo ya Ituri UNAD unalaani kutengwa kwa jimbo la Ituri kwenye orodha ya wahanga wa ukatili uliofanywa na jeshi la Uganda nchini Congo mwanzoni mwa miaka elfu mbili. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari Jumapili mjini Bunia, UNAD inaomba kuhusika kwa waziri wa sheria na kuungwa mkono na wanabunge wa kitaifa wachaguliwa kutoka jimbo hilo ili wahanga wa Ituri nao wanufaike na mfuko maalum wafidia kwa wahanga wa shughuli haramu za Uganda nchini Congo, frivao hii kama waasiriwa wachopo. Michel Meta, mkuu wa UNADI, anarejea mapendekezo fulani katika sehemu hii iliyochaguliwa na Sadiki Abubakar de de de de la justice et de garde des sceaux de reconnaître la justice garde province de l'Ituri. Waziri inchini au sikai na sheria anaweza kutambua jimbo la Ituri miongoni ya majimbo ambao inasahili kufaidika na fidia ya wahanga ya uhalifu ya inchi ya Uganda katika Kongo ya kidemokrasia. Hiyo ni kufuatana na maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya sheria ama Cour internationale de justice ya tarehe kenda mwezi wa pili mwaka wa 2022. Kuna pia dekre ya mwezi Disemba tarehe 13 mwaka wa 2019. Viongozi wa jimbo la Ituri wanastahili pia kujiingiza kati na kusindikiza mwenendo inaoanzishwa na unadi ili haki ya wanaituri iweze kusikilika tunaomba pia viongozi wa Frivao nchini waweze kushimika ofisi ya Frivao hapo jimboni Ituri kwa muda chache. Hiyo ni kufuatana vipengele ya tatu na ya nne ya dekret ya mwaka wa elfu mbili kumi na kenda. Tunaomba pia kuandikisha wahanga wa Ituri ili kila mmoja afaidike na fidia hiyo. tute les dones didntiiation de vitime an ituri pourque tute sa beneficie. Alipowasiliana kuhusu swala hilo Chancar Bolukola mratibu wa muda wa Frivao anathibitisha kwamba Ituri haijawahi kutengwa kwenye orodha ya waathiriwa. Aliongeza kuwa hatua zinaendelea kwa timu yake kutembelea Bunia. Kama nilivyotanguliza, shirika la umeme nchini Snel kitengo cha Bandundu kubwa linaiomba serikali ya mkoa wa Kwilu kukilinda kituo chake cha umeme cha Tobakita kilicho kwenye barabara ya kitaifa namba kumi na saba ambacho kinakabiliwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Mobondo. Mkurugenzi wake wa mkoa Prosper Bakuku Wanza aliyasema hayo mwishoni mwa wiki wakati wa mkutano aliyouandaa katika vituo vya Snel huko Bandundu kukagua tukio lililotokea hivi karibuni kwenye eneo hilo. Kulingana naye, eneo hili linalosambaza umeme kwa jiji la Bandundu lilivamiwa na wanamgambo hao ambao waliharibu vifaa vyote na kuutumbukiza mji huo gizani. Ikiwa hakuna kitakachofanyika, jiji la Bandundu litapata hali hiyo tena, lakini kwa madhara makubwa sana. Tunamsikiliza injinia Prosper Bakuku Wanza anayemweleza Irene Mboma Luzolo. Maneno yake na tafsiri wa na Mudumbi Benjamin. Tarehe kenda mwaka huu na saa kumi na moja na dakika makumi ini na tano, upande wa magharibi ulirekodi kuzimika kwa transfo ya 220 kilovolte katika kituo cha umeme wa juu cha Bandundu, jambo ambalo lilisababisha moja wa Bandundu na maeneo yake kukosa umeme kwa muda wa siku sita. Ilitokana na kukatika kwa mojawapo fazi za umeme wa juu katika sehemu ya Maluku Bandundu. Baada ya uchunguzi na ziara ya eneo husika, iligundua chanzo la tatizo wa vifaa vya umeme kwenye kituo cha kugawanyia umeme wa juu cha Tobakita ulifanywa na watu wasiojulikana. Wamoja kati yetu waliweza kukeribisha hali hiyo kwa muda. Kwa sasa utumikishaji ya kawaida ni ngumu zaidi kwa sababu wahalifu walikata nyaya ama fazi za umeme, wakaiba sehemu za betri na kuvunja vifaa muhimu vya kituo hicho. Tusipochukua suluhisho, mji wa Bandu ndio utapatwa na hali kama ile ya zamani, lakini itakuwa mbaya zaidi. Kwa sababu hii tunaomba msaada wa mamlaka ya juu ili suluhisho kuhusu usalama wa wafanyakazi na vifaa vya umeme wa juu. Hii itahakikisha upatikanaji wa umeme katika mji wa Bandundu bila tatizo lolote. Enjinia Bakuku walifafanua kuwa eneo hilo liliachwa na walinzi kufuatana na tishio la kuuawa na wanamgambo wa Mobondo. Mjini Kananga mpango wa maendeleo wa Umoja wa Mataifa PNUD unapanga kutekeleza mradi wa matumizi ya gesi ya petroli kwa kupikia chakula. Ni ndani ya mfumo huu ambapo programu imeajiri wataalamu wawili kutoka kwa kampuni ya Deloitte ambao wamekamilisha utafiti juu ya uwezekano wa mradi huu. Silvia Sparano, mmoja wao, anaeleza kuwa lengo ni kukomesha matumizi ya mkaa katika familia na kupambana na ukataji miti. Mjini Kinshasa, ujenzi haramu ulibomolewa wikendi pa Kitambo Magaza katika mtaa wa Ngaliema. Liwali wa jiji mwenyewe alikuwa kwenye eneo ili kusimamia kazi hiyo. Kwa Daniel Bumba, nafasi hii ambayo ni ya ofisi ya taifa ya usafiri ONATRA inatengenezwa upya, itakuwa na kituo cha treni ambacho kitaanza huduma hivi karibuni, lakini pia nafasi ya magari na pikipiki piki. Hii pia itasaidia kuondoa msongamano katika eneo la Kitambo Magazin. Pia alikuwepo Leon Mulumba, waziri wa jimbo wa mazingira usafi na urembo wa jiji la Kinshasa. Anatoa maelezo zaidi juu ya swala hili katika sehemu hii iliyochaguliwa na Babel Pongo Masimango, utafsiri wa Elise Cavira. Tuko kwenye njia ya chuma ama rai ya Kitambo Magazin, tumekuja kuyabomoa majengo ambazo zimejengwa katika kiwanja kya ONATRA tangu miaka mingi. Tukumbuke kwamba leo tunabomoa kwa msingi wa amri ya zamani, kwa sababu majengo yote yalikuwa hapa zamani, tulikuwa tumeyabomoa, lakini hatuelewi ni kwa miujiza gani watu hawa waliweza kurudi hapa. Tuko katika harakati za kuendeleza nafasi hii kwa kituo kipya. Basi za teksi huko Kitambo pia zitawekwa hapa. Mtu yeyote anajaribu kurudi kujenga atakutana na nguvu ya sheria, lakini sizani kama watakuwa na ujaziri wa kurudi hapa tena. Kabla ya hapa tulienda pia Ngalema ambapo tulifanya mipaka. Tutarudi kubomoa kila majengo mabaya. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira. Tunayempokea leo ni makamu wa kiongozi anayesimamia wakimbizi wa, wa mizozo ya Mbole Lingola walio katika Parokia Saint-Martin de Lubunga. Jean Kimalangwa Asani Shomari na mkuu wake Roje Yengo wanaripoti jina za wakimbizi walio mahali hapo. Mpango huo ulitokea wapi na ni kwa lengo gani? Maelezo zaidi kati ya mazungumzo ya Jean imalangwa na jacques Mkonkole. Asani Shomari Jean, jambo. Jambo sana Mulianzisha operation ya kutambulisha wa deplase. Ile mawazo inatoka wapi? Ile mawazo inaonekana kama inatoka kwetu sisi wenyewe, tulikuwa tunakimbia vita, kupoli kufika hapa, yakupoli kufika hapa wa Lubunga, a mpaka wa deplase wanakufa hapa, wakakimbia wengine ngambo ya pili. Tukakuwa tunatawanyika nusu libakia hapa, na ndio tuisema tujorganize hapa ni watu ngapi hapa ndio kwa kupata kuanja kupata testation ni mwezi wa kumi na mbili mwaka elfu mbili makumi mbili na ine njo leo tunakuwa karibu mezi mbili na nusu, tuku naendelea kuba identifiye idadi ngapi ya, ya watu uh, munaisha identifiye ndio, si soto tulikuwa elfu kumi na sita me kwa sasa tuna tunaidentifie elfu kumi na tatu tendria mpaka watu paske tu, si tuisafunga meba zingine bako banatoka gizi kimia nakuwa ku mapori biko banakuya Ba deplace habana fazi ya kuikala mzuri, mingi wana kufa na njala, batoto bana kuenda kulomba lomba ya meme, des violences partout, la biwa violer batoto ba mama juu ya kukula. Na tatizo ingine iko ya kwamba biko wanafunga funga ba deplace tu bule bule, deplace ni mtu mwenye niku biko wanaendelea kumutesa mara pili, wanafungiwa na wanani, bon kama par exemple wanafungiwa na ba bagent swate ya commune ya service ya securité ubia ya, ya, ya la police juu yatuba maeno mwae na maana nto tatizo ngine. Ile na tatizo iko mingi, yaukosa chakula njaa na ile ndio inaweza kuwa ombi lenu. Ombi yetu ni kwamba turudie kenye tulitokaka na kurudia kuenye tulitokaka na kule yote gizi mwa kimia iko na anja, turudie kila mtu ayue na muna fasi yake, kaninyaanikwaka nakula muoko yake peke. Bona asani shomari, aksanti, aksanti. Accent, papa journaliste, minjo ndakupatia we aksanti sana kwa kuwa leo nakua kutu, kutuona na tutasikiliza ya kwamba tutakushikia kuradio radio <muchas> Naitori kampu ya wakimbizi wa Kigonze ina watoto karibu elfu kumi walio na miaka ya kwenda shuleni. Wengi wanapitisha muda wakiomba msaada barabarani na hiyo inawahatarisha na maneno mabaya ya kila aina. Wakati kuna divizheni ya masuala ya jamii ya jimbo na usaidizi wa UNISEF wanapanga kila siku nafasi ya makutano l'enfant ili watoto wapate mahali pa kupitiza muda wa kifaa vya maana kwao na kucheza na wenzao, lakini tunashangaa kuona nafasi hiyo haipokei watoto wengi. Sadiki Abubakar alifika hapo kujionea mwenyewe, tumsikilize. Tumepatikana katika Espace Amis de l'Enfant. Watoto wenye umri wa miaka tatu hadi miaka saba wamekaa makundi makundi wakicheza cheza karte, wengine jeu de six, wengine wamecheza dam mangula, na wamoja wamejifunza kuchapa juu ya kibao. Grace Logo akiwa na umri wa miaka karibia sita Amedai ya kuwa mama yake mzazi alimkataza kwenda kuombaomba huku mjini. mi ndaka mpele nda mama saka mi sanje enda tena jua nini mambo nyesi zurdia na bisiko na wakati ya konje ile sasa msikataza wakarte sasa mizi teka mai mizi fakia Jambo la kusikitisha ni kwamba wengi kati ya watoto wakimbizi wamepitiza muda yao na kuombaomba huku mjini kwa ajili ya kukosa malezi mema. Ni kwa mfano huyu mtoto anaye miaka karibia tano, tumemkuta hapa kwenye barabara kuu ya mjibunya akiombaomba. Tumefika upande wa saa nane baada ya jua kati lakini tokea jana hajawahi kula lolote. np nmng watoto hawo walipitia mambo za ajabu ajabu vijijini, ajabu vyao mtaani jugu. Kuna wale walioona kwa macho namna gani wazazi wao waliouawa, jambo yenye kuwasumbua sana kisaikolojia, amenena bibi Malosi Grace. Alors. Na kuna pia michezo fulani fulani ndiyo iko par exemple activité culturelle ya mungini yabo, activité ludique, batoto banacheza karte mangula tenise korde e, baje balikuwa cheza kule ndiyo, biko na cheza pamoya inaleta sasa bana sau enye baliishi kule banapata hewa ingine. Wengi kati ya hao watoto wametamani kwenda kuombaomba mjini Pasina ya kupoteza muda kwa niaba lao katika espace ami de l'enfant. Aline na Bibi Grace Malosi Bunya, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Tunaafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu, kwa herini.