Radio Okapi. Makubaliano ya kanuni yaliyotiwa saini na Kongo na Rwanda chini ya uangalizi wa Marekani ni hatua katika mwelekeo sahihi. Rais Felix Tshisekedi alisema hivyo hii siku ya pili akijibu swali la mwandishi wa habari wakati wa mkutano na mwandishi wa habari aliyouandaa mjini Kinshasa. Tare makumi tatu Aprili, siku ya elimu nchini Kongo, ni siku ya giza kwa waalimu wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23. Katika maeneo yanayokaliwa katika jimbo la Kivu Kaskazini, waalimu bado hawajapokea mishahara yao tangu mwezi Januari mwaka huu tunao kutokana na kutopatikana kwa benki. Jimboni Lualaba, polisi waliwasilisha weekend hii kundi la watu wanaoshukiwa kuwa majambazi wenye silaha kwa waziri wa mambo ya ndani wa jimbo huko kwa Ulwezi, miongoni mwa watu hao kuna kamanda mmoja wa polisi. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Makubaliano ya kanuni yaliyotiwa saini na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda chini ya uangalizi wa Marekani ni hatua katika mwelekeo sahihi. Hivi ndivyo Rais Felix Chisekedi anadai Mkuu wa nchi alisema hayo akijibu swali la mwandishi wa habari. Ilikuwa ni hii siku ya pili wakati wa mkutano na waandishi wa habari ambao aliuandaa akiwa na mwenzake kutoka Guinea Bissau, Umarosi Soko, ambaye yuko katika ziara ya kikazi mjini Kinshasa. Mjue kwamba nchi za Guinea Bissau na Congo zimeamua kuunganisha ushirikiano wao wa pande mbili na zinafikiria kufungua uwakilishi wa kidiplomasia katika nchi zote mbili. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika kufuatana na mjadala huo, rais wa Guinea Bissau alihimiza juhudi zinazoendelea za kusitisha mapigano katika eneo la mashariki mwa Kongo, akibainisha kuwa swala la kupunguzwa kwa vita katika Kivu mbili lilizungumziwa hivi karibuni na Paul Kagame wakati wa ziara yake Kigali. Kwa upande wake, Felix Chisekedi alihakikishia mgeni wake ushirikiano ambao utafaidi mataifa yote mawili. Mjini Kinshasa, familia nyingi zinalala nje kwenye kituo cha treni cha Kitambo kutokana na kazi ya kubomoa nyumba zao na viongozi wa jiji. Pia wanasema wamepoteza kila kitu na hawajui pa kwenda. Kwa mujibu wa serikali ya mkoa, operesheni hii ya ubomoaji wa majengo ya kinyume na sheria inalenga kurejesha maeneo yaliyoporwa na watu binafsi. Plotin ya Mbenga na Fati Chenda walitia saini ripoti hii. Inasomwa na Elise Cavira. Njia ya chuma ama gar ya Kitambo imetengenezwa baada ya siku mbili ya kazi za kubomoa nyumba zilizojengwa katika kiwanja kia Onatra. Matela, congelateur, rechaud, armoire na vitu vyingi vingine vimeharibiwa baba mmoja alikuwa amejenga nyumba yake katika kiwanja hiki tangu miaka makumi mbili. Anasema alipofika kwake alikutana Onatra amefunga njia, na akishtuka kuona siku ya Mungu ama dimanche watu wanakuja kubomoa nyumba yake. Anasema amepoteza kila kitu. Na pia kuna msichana mmoja alikuwa hapo, anasema yeye na jamaa yake wanalala nje, lakini anaoga, kwani kuna watu wabaya wanaopita hapo usiku wamewaiba vitu vyao. Kazi hizi za kubomoa zimegusa na wafanyabiashara waliokuwa wakiuzisha katika kiwanja hiki na wenye walikuwa wamejenga nyumba zao ili kuzipangisha. Mmoja wao analia kwa sababu wapangaji wake kwa sasa wanamwomba arudishe pesa zao. Anasema alikuwa na restoran hotel na nyumba za kupanga, zote zimebomolewa, lakini alikuwa na kartasi zote za kumruhusu ajenge hapo. Tujielekeze katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako tarehe 13 Aprili ni siku ya giza kwa walimu wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa. Haya ni maoni yaliyotolewa na mwalimu mmoja kutoka Ruchuru ambaye alikimbia eneo lake mwaka 2012 kutokana na vita vinavyoendelea Kivu Kaskazini. Hadi leo mwalimu huyu hajawahi kurudi nyumbani na anaendelea kutangatanga kati ya familia mbalimbali mbali za wenyeji. Kama wenzake wengi, mwalimu huyu anaiomba serikali kuboresha hali za walimu. Ikumbukwe kwamba takribani walimu wote katika maeneo yanayokaliwa ya Kivu Kaskazini bado hawajapokea mishahara yao tangu mwezi Januari mwaka huu tunao, kutokana na kutopatikana kwa benki, jambo ambalo linawafanya kuwa hatarini zaidi miongoni mwa wakazi wote. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, tangu hii siku ya pili, kuna vuguvugu vugu la kujiondoa katika mji wa Goma la wanajeshi wa sadek SAMIDRC. Uondoaji unaofanywa kupitia njia ya barabara kupitia mpaka kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda, unaojulikana kwa jina maarufu la Grand Barriere. SAMIDRC iliyotumwa Kivu Kaskazini tangu Disemba elfu mbili makumi mbili na tatu kwa kuunga mkono jeshi la FARDC katika mapambano dhidi ya vikundi vyenye silaha mashariki mwa nchi, ilibaki imezuiwa huko Goma siku moja baada ya kuanguka kwa jiji hili mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu. Tunao katika Kivu Kaskazini miji ya bugamba a na bugamba d katika tarafa la Nyiragongo karibu na mji wa Goma, wakazi wanaondoka siku baada ya siku. Familia nzima zinaacha nyumba zao na kujaribu kutafuta mahali pengine pa kukaa katika vitongoji vingine vilivyo salama katika jiji la Goma. Sababu ni ongezeko la uhalifu katika eneo hilo. Maelezo zaidi na wewe Jean Desire Kanyama. Leo hii wakaaji wote wa kipande cha kaskazini ya kijiji Bugamba ya kwanza walikimbia, wengi walilazimishwa kutafuta nafasi ingine kwa kujikinga. Mtetezi mmoja wa haki za binadamu amehakikisha hali hiyo na kusema dada yake aliacha makao yake na kurudi nyumbani kwa wazazi wake pagoma, katika hali isiyo sawa. Watu wenye silaha wanashambulia wakaaji wakati wa usiku wakipita mlango kwa mlango, nyumba zao zinaporwa na watu wanazulumiwa vikali, wanauawa wala kujeruhiwa kwa risasi wala kwa silaha za kienyeji. Ijapokuwa milio ya risasi kila usiku, hakuna usaidizi unaotolewa. Watu wanashuhudia ya kwamba wanaachiliwa wakosefu. Wanalala nje kandokando kando ya moto wanaowasha. Ijapokuwa mpango ule, watu wawili waliuawa siku ya kwanza usiku moja na wajambazi katika kata mkondo ya pili, kaskazini ya Bugamba ya kwanza na mwengine akiwa mganga katika kata Ndosho mjini Goma. Watu wa moja wanasema wasi hauna uchunguzi wa hali ya usalama katika pande hilo. Wakuu wa eneo za chini wanachota kidole upande wa memba wa makundi ya silaha wanaowayawaya katika eneo zimoja za mtaa wa nyira gongo. Huko Ituri takriban watu watatu walikufa katika muda wa siku tatu kutokana na ukatili wa wanamgambo wa Kodeko na Zair katika tarafa la Jugu, kwa mujibu wa vyanzo vya usalama vya ndani na kimila. Baadhi ya waasiriwa wao waliuawa kwa kupigwa risasi wakati wa kuvamiwa na wavamizi wa Kodeko katika eneo la madini la Mungwalu, na mtu mmoja alikufa kutokana na majeraha yake baada ya kuteswa na kuchapwa viboko na wanamgambo wa Zair huko Jaiba. Watu wengine wengi walijeruhiwa vibaya kwa risasi. Marcel Kizabiamungu amekusanya habari, usomi wa Ezekiel Muzalia. Visa vingi vya mauaji vya vikundi vya wanamugambo ziliidadishwa wikend iliyopita katika tarafa la Jugu kulingana na vyanzo vya usalama. Kisa ya mwisho ilijitokeza siku ya pili asubuhi katika kijiji la Aluja, eneo lenye kupatikana kwenye kilomita 2 na senta la Itendei katika sekta la Banyali Kilo. Watu wawili waliokuwa wakipatikana ndani ya shamba zao waliuawa na waasi wa Kodeko. Vyanzo vya kimila vyajulisha ya kwamba usiku wa siku ya yenga kuamkia siku ya kwanza, mtu mumoja wa umri wa miaka ishirini alifariki pajaiba kisha kupigwa kinyama na waasi wa Zaire kosa lake lilikuwa kukataa kutoa mchango wake wa fedha unaoombwa na wauni wale kila juma siku ya kwanza, kwenye eneo la madini la Sieri Abel Cozo, mbali kidogo na mtaa wa Mungwalu. Watu wawili waliumizwa na masasi zilizofyatuliwa na waasi wa CODECO kwa mkia. Siku hiyo gari moja la uchukuzi wa pamoja lilianguka mikononi mwa wagaidi wa CODECO waliolifyaturia masasi kwenye kijiji cha masikini kwenye barabara namba ni nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Tukisalia katika jimbo hilo, katika tarafa la Jugu, kiongozi wa sekta ya Walendu Jati, Justin Guza, anaomba wakazi wa kijiji cha Budu ambao walikuwa wamekimbia mapigano kati ya makundi mawili yote ya Kodeko kurejea makwao. Wito huo ulitolewa hii siku ya kwanza baada ya ziara ya wikendi ili kuongeza ufahamu wa amani na kuishi pamoja kwa amani katika vijiji vya Budu na Lobu, shughuli iliyofanywa kwa pamoja na kiongozi mwenzake wa sekta ya Walendu Pitsi. Ikumbukwe kwamba mnamo tarehe makumi mbili ya Aprili vikundi viwili vya Kodeko vilipigana wao kwa wao katika kijiji cha Budu na kusababisha vifo angalau kumi na sita kwa pande zote mbili. Katika jimbo la Lualaba, polisi waliwasilisha kundi la watu wanaoshukiwa kuwa majambazi wenye silaha kwa waziri wa mambo ya ndani wa jimbo huko Kolwezi wikendi hii. Miongoni mwa watu hao kuna kamanda mmoja wa polisi anayedaiwa kushirikiana na watu hao kwa kuwapatia silaha zinazotumika katika operesheni zao. Watu hawa tisa wanaodaiwa kuwa ni wezi wanatuhumiwa kufanya uhalifu mwingi; kulingana na polisi, waliua waendesha pikipiki takribani makumi mbili na kuiba pikipiki zao tano. Kati ya pikipiki hizo tayari zimepatikana zi. Katika jimbo la Kasai Oriental, ni habari njema kwa wakazi wa Mbujimai, njia ya umeme ya SNEL imerejeshwa baada ya miezi miwili ya kukatika kwa umeme huko Mbujimai. Mamia ya nyumba za makazi zilizowekewa umeme na SNEL zimewashwa taa tangu wikendi iliyopita. Haya yanajiri baada ya mikutano kadhaa huko Mbujimai na Kinshasa kati ya jimbo la Kasai Oriental, kampuni ya kitaifa ya umeme ya SNEL na kampuni ya Anui Congo de Vestissement Minier kwa lengo la kutatua tatizo la kukatika kwa umeme. Kulingana na waziri wa nishati na hidrokarbur wa mkoa, baadhi ya hatua zimepitishwa ili kufanya SNEL kuwa huru na kuzuia kukatika kwa umeme kwa ghafla katika jiji. Kwa sasa kipindi cha cha pili cha habari kinaletwa na Elise Gavira mjini Beni. Sauti zimeinuka kusema hali mbaya ya njia kutoka Heringeti hadi Kainama. Njia hiyo inasaidia sana kupitisha mavuno kutoka shambani na inaunganisha mkoa wa Kivu Kaskazini na Waituri kwa kusafirisha watu na bidhaa zao. Msimu ama sezo ya mvua tayari imeanza, na hiyo njia inatengenezwa kwa mikono. Sasa watumiaji wa barabara hiyo watafanyaje? Kwa kuyaeleza, tunapokea farao Tibasima, yeye ni msimamizi wa kazi za kutengeneza hiyo barabara. Tufate mazungumzo yake na Mark Marufimbo. Farao Tibasima, wewe ni mchunguzi na msimamizi wa kazi kunako chumba cha kazi ya Entreprise de Construction et de Travaux Hydrauliques inayojukumia kazi ya ukarabati wa barabara toka Eringeti hadi Kainama kufikia mpaka wa mtaa wa Beni na mtaa wa Irumu pande wa Vido. Tuelewe kazi inaendelea namna gani kwa sababu malalamiko yanafika ya kwamba kwa kazi imeshimama. Hivi mvua inakaribia, utatuambia nini kuhusu kazi, nini imesimamisha kazi? Gari ilikuwa na pane njo ilirudia wicha kwenda repare gari ju tuendeleshe tena kazi. Daere ilikuwa prevy, leo tuanze sofe kuko gari ilikuwa haiya akuwa bie nazo, maana soferi aliakize tena fasi zingine kusudi twaendelee tena na, na kazi leo viko na entretenir, nikiwaza ndani ya semene tu tutaanza tena kazi ndiyo inasemeka pia kuna vilalo vingi ndani ya hii barabara ambao imeharibika. Pande mwingine kuna mambao zimeondoka, akose mbao imeoza imechoka, na inaleta hofu kwa watembezaji na wasafiri. utawaambia waambia nini Bo? kilalo yenye inaharibika kwanza, mwakse haiko kilalo yote ziko bie, hii sifi kama kuko ya kutosha. Tunatoshaka tu mbao tunatia tena ingine, na maneno yote nakuwa tena nabie tuambie kwa kweli, munatumika hadi pande gani? Kwa sababu tunajua kuna maalama mume imewekwa kule, ni peka kuanja zero hadi peka presque 48 sasa, nyi munatumika aa, kumupaka gani? tunatumikaka kuanza hapa kupeka zero mpaka ku 48 kule kumwisho, mpaka kulimite ya chabi pale farauti basima. Hivi majuzi tulipata habari ya kwamba wafanyakazi wenu walipata ajali ya mripuku wa bomu kunako njia hali ni sasa namna gani? Mumeongea na wale watu wanaohusika na mambo ya kuondoa wala kufifisha bomu? juskela akuya kuwa grupe fulani nye naenda verifie ile fasi donk, mpaka pale akuya kuwa be, e, ekipe fulani nye naenda verifie, tungali nasikiliza. Tume tuko na travaye na tuko na chunga ba spesialiste benye wanaweza enda angalie woga, hezi kosa mpaka pale tuko tuna uoga, piske Unajua, kama mtu anapatikana na esida fazi fulani woga inakuwaka tu na iko mutatravayemee, ndani ya mtu na iko na ile woga tu. Tunaweza kuelewa kama hali hiyo na msiba huu haikuwapatia hofu na haiwapatie hofu hata sasa, wala mnatumika namna gani? Bon, tuko na mobilize wajue keno tuko nafanya kazi uh, dalantreta tulisema kama ba specialiste banaweza onekana bafike ilijama baverifie nzi asi mzima kwanza mwanzo mpaka mwisho purovike tukuwe na travaye na tuko na asirase kantuka sekirite ikobie mnzi amuna tena problem. Sasa kwa wasafirishaji, eske kuko garanti moja hivi ya wasafirishaji kwa ile njia? Na nyinyi wenyewe mnaotumika kule, eske kuko garanti mtapatia bo asirase kania asirasi ya, eh, ya kubapatia ni presence tu ndani ya axe, na nimetoka eh, kurepondre kusema keno, uh, gari ilikuwa na pane. Suite ya ile pane gari ilirudia beni baitengeneze, apres kuitengeneza inarudia mwaxe na tunaendelea na kazi dayeur. Ndani ya semene hii tutaendelea, ilikuwa leo tuanze nikiwaza apre kesho na kuendelea, na tunaanza tena kazi na asirasi ya ku ya bao kuona keno kazi inaendelea, ni kuona tu presence ya cantonier kantonierax na a partir ya kesho, kesho kutwa batatuona ndani na kazi inatembea bien. Tunakushukuru sana, ok, merci merci, monsieur le journaliste journalist Kuanzisha tena shughuli katika taasisi inayohusika na utafiti wa kilimo kwa kifupi INERA inategemea kurudi kwa amani. Ndivyo alisema kiongozi wa INERA katika maelezo yake kwa maikrofoni ya Radio Kapi. Miundombinu mbalimbali inatengenezwa na mingine inaharibiwa na makundi yenye silaha. Hii inasimamisha utafiti na uzalishaji wa kilimo na ufugaji wa wanyama. Maelezo zaidi na Jean-Claude Lokidile. Ikiwa na eneo la takriban hektari elfu kumi na mbili INERA Nyoka sasa imekuwa katika hali mbovu, majengo ya wangozi yako katika hali ya kusikitisha, maabara ya utafiti ma hospitali bobo la umeme aoda haufanyi tena kazi, na bado miaka michache tu iliyopita taasisi hii la umma ilikuwa sifa la jimbo la Ituri. Michel Bofunga ndiye mkuu kwa muda wa INERA Nyoka. Eh, kwa kweli kituo hicho ambacho kina wito wa kimlimo ikiwa shuruli zitafunguliwa, Inera iko na uwezo wa kutoa mbegu kwa wakaaji wa kimlimo ndani ya jimbo na hata nchini kote, na pia wanyama wenye kuwa na uzao bora. Inaweza pia kutoa mbegu nzuri na hivyo kuboresha uzalishaji wa mapato ya wakulima. Permettant ainsi l'augmentation de la production et les revenus. Migogoro za kivita ya mara kwa mara imekuwa na matokeo mabaya katika mchakato ya kuanzisha upya shughuli kwenye tovuti hii. Hii ni hasara kubwa ya mapato kwa wakazi wa eneo hilo, hasa kwa viongozi ya eneo kama mkuu wa sheferi wa Panduru Arnold Lokwa anayasema, kwa comme vous, po, kama unavyoona muundo wa inera unasaidia vijana wengi. Kwa bahati mbaya, shughuli zote zimesimama, vijana hawa wote hawafanyi tena kazi, na kwa upande mwingine, watu wanajielekeza nchini Uganda kwa kupata mbegu nzuri, lakini hizo mbegu tunazo hapa nyumbani. Wakati huo tu machi yote yanakuwa ngambo la serikali kwa kurejesha usalama katika eneo hilo ili kuruhusu inela nyoka kurejesha sifa yake ya zamani —Michel Bofunga In yote inategemea usalama. Tunapitia kipindi cha ukosefu wa usalama, wafanyakazi hawapo tena, ni watu wachache ndiyo tu wanabaki, na kwa sababu wanakuja kuangalia tu juu ya majengo na kadhalika. Ikiwa ukosefu wa usalama utaendelea, sijui jinsi gani tunaweza kuanzisha tena na shughuli. Yapo kumepita ya miaka miwili, eneo la ineranyoka yalilengwa kutumika kama kituo cha mafunzo kwa vikundi vyenye katika jimbo la Ituri kama sehemu ya mpango wa PDDCS. Toka Bunia, naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Kapi. Tunaafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.