Askari jeshi na askari polisi wa Kongo waliokuwa chini ya ulinzi wa MONUSCO mjini Goma katika Kivu Kaskazini tangu kukaliwa kwa mji na waasi wa, wa M23 wameanza kuhamishwa hadi mjini Kinshasa tangu hii siku ya tatu. Operesheni hiyo inafanywa na CICR inakaribishwa na jeshi la Kongo pamoja na MONUSCO. Wawakilishi wa nchi sita zikiwemo Kongo, Rwanda, Qatar, Togo, Marekani na Ufaransa walikutana hii tarehe 13 Aprili mjini Doha nchini Qatar, kuzungumzia hali ya usalama inayoendelea mashariki mwa Kongo. Ni siku ya kitaifa ya mwalimu nchini Kongo hii tarehe 13 Aprili. Kwa ajili hiyo, waziri wa elimu ya kitaifa na uraia mpya Raisa Malu anawapongeza walimu wote nchini. Hamu jambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza hapo awali, katika jimbo la Kivu Kaskazini, operesheni ya kuwahamisha wanajeshi ilianza hii siku ya tatu kutoka Goma hadi Kinshasa kwa askari jeshi na askari polisi na watu wa familia zao. Watu hawa ambao hawakuwa na silaha kabisa walikuwa chini ya ulinzi wa kikosi cha kulinda cha Umoja wa Mataifa MONUSKO huko Goma kwa zaidi ya miezi mitatu baada ya M23 kuudhibiti mji huo. Tangazo hilo limetolewa leo wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini Goma ukiongozwa na Miriam Favier, mkuu wa ujumbe mdogo wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu huko Kivu Kaskazini. Maelezo na Jean Desire Kanyama. Operesheni hiyo itakayofanya siku mingi inaendeshwa kwa ombi ya pamoja ya Wizara ya ukingo MONUSCO na waasi wa FCM 23 yazulisha CICR, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu. Shirika hilo la kibinadamu lahakikisha kusitosimika simika na upatikana katika mahojiano bali inatoa ujuzi wake sawa mpatanishi asiyependelea pande fulani kwa utimizi wa operesheni yenyewe. Upande mwingine Seiser ilifanya lolote ajili watu wa kubali binafsi mbele ya kuondoka mjini Goma, na inaomba pande zote ziheshimu haki ya kimataifa ya kibinadamu wakati wa operesheni yote. Katika mkataba na Seiser, watendaji wote walikusudia kusudia kulinda watakaosafirishwa na kutumika ajili mpango huo ufaulu. Kisha kufika mjini Kinshasa, watu wale watatolewa kwa wakuu wa kiserikali ajili ya mwenendo wa operesheni katika tangazo, kiongozi wa Seiser katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kuhusu kazi ya upatanishi na uwezo wa kutatua masuala makubwa ya kibinadamu na kupunguza vinyume dhidi ya wakazi. MONUSKO inakaribisha kuanza vyema kwa operesheni ya kusafirisha mamia ya wanajeshi, maafisa wa polisi na wategemezi wao kutoka Goma hadi Kinshasa na Seiser katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa hii siku ya tatu Ujumbe huo ulionyesha kwamba watu hawa waliopata kimbilio katika vituo vyake walikaa hapo kwa muda wa miezi mitatu baada ya kutwaliwa kwa Goma na waasi wa M23. Kulingana na Kadilo, msemaji wa MONUSCO, operesheni hii ya pamoja ilizingatia mahitaji maalum yaliyoonyeshwa na kila mtu, na jeshi la FARDC linakaribisha uzinduzi wa kuhamishwa hadi Kinshasa kwa askari jeshi askari polisi na watu wa familia zao waliohifadhiwa kwa zaidi ya miezi mitatu na monusko huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya tatu tarehe makumi tatu Aprili na msemaji wao Jenerali Silva Ekenge, walishukuru Seiser kwa jukumu lake kama mpatanishi na mwezeshaji asiyeegemea upande wowote kwa ombi la serikali. Jeshi hilo pia linatoa shukurani zake kwa monusko kwa ulinzi unaotolewa katika mazingira magumu, kwa mujibu wa mamlaka yake. Anatumaini kuwa operesheni hiyo itaendelea kwa kuzingatia mikataba ya Geneva, sheria za kimataifa za kibinadamu na ahadi za pande husika. Mkuu wa jeshi la Uganda, UPDF, Jenerali Muhozi Kainerugaba alikutana na majenerali wa jeshi la Congo, FARDC, huko Entebe nchini Uganda hii siku ya pili kwa mujibu wa vyanzo vya usalama, majadiliano kati ya pande hizo mbili yalilenga kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Kongo, lakini pia tathmini ya operesheni za pamoja za shujaa za majeshi mawili dhidi ya waasi wa ADF katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini na Irumu Mambasa katika jimbo la Ituri. Elis Kavira katika habari ya Marcel Kizabiamungu. Mkutano huu ulifanyika katika nyumba inayoitwa Museveni Building huko Entebbe. Kwa upande wa Uganda, jemadari mkuu wa jeshi la Uganda pamoja na jemadari Muhozi Kainerugaba na wengine wakuu wa UPDF pia na viongozi wawili wa jeshi la Kongo Abdalah Nyembo ambaye ni kamanda wa Ituri na kamanda Bruno Mandevu wa Operation Sokola 1 ya upande wa kaskazini wa Kongo na wakuu wengine wa FARDC walikuwa katika mkutano huo. Vyanzo vya usalama vinaeleza kwamba watumwa wa pande zote mbili walizungumza kuhusu kazi za shuja waliofuatilia waasi wa ADF huko Irumu, Mambasa, pia na huko Kivu Kaskazini, zaidi upande wa Rwenzori, Beni na Lubero ni tangu tarehe makumi tatu mwezi wa kumi na moja wa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja ndiyo shuja iliweza kupunguza mabaya yaliyokuwa yakifanyika na wa ADF katika maeneo zunguluka Boga, Chabi na Rwenzori, pia kwenye barabara kutoka Kainama hadi mji wa Beni. Mkutano huu ulifanyika wakati jeshi la Uganda umeongeza wanajeshi wake na silaha katika maeneo Jugu, Mahagi na Ituri. Wawakilishi kutoka nchi sita zikiwemo Congo, Rwanda, Qatar, Togo, Marekani na Ufaransa walikutana hii tarehe makumi tatu Aprili mjini Doha nchini Qatar. Mkutano huu ni mwendelezo wa mkutano wa kilele wa pande tatu wa tarehe kumi na nane Machi mwaka tunao kati ya viongozi wa Congo, Rwanda na Qatar, na kwa kuzingatia mienendo ya tamko la kanuni lililotiwa saini mjini Washington tarehe makumi mbili na tano Aprili kati ya Kinshasa na Kigali. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mashauri ya kigeni ya Qatar, washiriki hao wamesisitiza dhamira yao ya amani, utulivu na maendeleo katika eneo la maziwa makuu. Jimboni Kivu Kusini, watu watatu waliuawa huko Uvira katika vitongoji viwili tofauti katika usiku wa kuamkia hii siku ya tatu na watu wasiojulikana wenye silaha katika wilaya ya Songo. Majambazi hawa waliua watu wawili wakati mwathirika wa tatu alikufa kwa majeraha yake huko Kavimvira. Sababu ya mauaji haya bado haijajulikana. Kama ukumbusho, Uvira imekuwa makao makuu ya taasisi za mkoa na utawala wa umma tangu kutekwa kwa jiji la Bukavu na waasi wa AFC M23. Ni katika Uvira ambapo serikali ya mkoa, huduma za usalama, bunge la mkoa na huduma za utawala za serikali zinafanya kazi. Bunge la kitaifa linaomba kusimamishwa mara moja kwa kesi za kisheria dhidi ya mbunge Ougustan Matata Ponyo katika kesi ya Bukangalonzo. Akielekeza ujumbe wake kwa mkuu wa mahakama ya katiba na baraza kuu la mahakama, Vital Kamere alikemea ukiukwaji wa kipengele mia moja na saba cha katiba kinachokataza mashauri ya kisheria dhidi ya mbunge bila ukingo huo kuondolewa. Anakumbusha kwamba kikao cha mashauriano cha tarehe 17 Aprili kilikuwa tayari kimelaani ukweli kwamba waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo anashitakiwa na kuhukumiwa na mahakama kuu bila ukingo wake kuondolewa. Awali katika siku hii ya kutambuliwa kitaifa, tunatoa pongezi kwa walimu wa Jamhuri, kwa wale ambao mijini na vijijini wanaamka kila asubuhi kusambaza maarifa, kuamsha fikra makini na kujenga dhamiri, wakati mwingine katika mazingira magumu. Haya ni maneno ya waziri wa elimu na uraia mpya katika kuadhimisha siku ya kitaifa ya elimu. Kwa Raisa malu, shule lazima ibadilishe mafunzo yetu ili kuwa uchangamfu wa elimu kwa pamoja. Fundisha kubadilisha, fanya mazoezi ya kujenga, hiyo ndo mada ya siku hiyo mwaka huu fuata waziri wa elimu ya kitaifa na uraia mpya katika sehemu hii iliyochaguliwa na Blaise Shindani Kambala. Trio Banze anatafsiri maneno yake. Elimu ndiyo msingi mkuu wa mabadiliko duha, yoyote kufundisha ni bati, kujenga wanaume na wanawake wenye uwezo wa kuunda maisha rafini yao ya baadaye na kujenga taifa. Natoa heshima zangu kwa wote ambao kila siku kwa uvumilivu na kujitolea hueneza maarifa katika shule zetu. Walimu wetu wa wa shule, wakaguzi wetu na watendaji wetu wa utawala wanabeba matumaini ya jamhuri. Na toa shukrani pia kwao sababu shule yetu inasonga mbele sana. Kwa pamoja, tumependa mbegu za mabadiliko, tumeongeza upatikanaji wa elimu. Pamoja na rais wa jamhuri, mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi, tumeshajenga shule mpya zaidi ya mia nne, na vyumba vya madarasa karibuni 1000 katika shule kimsingi watoto wanasoma kwa bure. Hiyo yote juu ya kutengeneza mafunzo ya mwalimu katika inchi. Ni tarehe makumi tatu Aprili, siku ya kitaifa ya waalimu huko Kivu Kusini. Siku hii iliadhimishwa hii siku ya tatu, tarehe makumi tatu Aprili, kupitia misa katika kanisa kuu la Notre Dame de la Paix huko Bukavu. Misa hiyo ilisemwa kwa ajili ya waalimu ambao wanafanya kazi tangu miaka makumi tano sasa au zaidi. Mwalimu mstaafu wa shule ya msingi Leopold Ngandira anaeleza nyakati nzuri na mbaya za kazi yake. Nianza kazi mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na sita na ile wakati tulikuwa tunatumika miezi sita bila kulipiwa, kisha miezi sita serikali itakupatia franka ya ile miezi sita tulikuwa tunaita rapel, na ile rapel ikuwa franka za mingi sana niweza kununua mungombe na vifaa vingine, kusudi ni wa franga zilikuwa za mingi sana, ilikuwa wakati wa Mabutu. Maisha ya mwalimu ilikuwa mzuri, la wakati maisha ya mwalimu ilianza zorota mwaka wa elfu moja makumi kenda na mbili, wakati serikali ya Kongo haikuwa tena na namna ya kulipa walimu nilipata humuzisha mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili serikali ya Kongo ikatupatia franka zenye sawa malipo ya mwisho wa mwaka zenye hazikuweza kutufalia kitu. Kwa habari hiyo hiyo, jimboni Kivu Kaskazini, tarehe makumi tatu Aprili ni siku ya giza kwa walimu wanaoishi katika maeneo yaliyokaliwa. Haya ni maoni yaliyotolewa na mwalimu mmoja kutoka Ruchuru ambaye alikimbia eneo lake mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kutokana na vita vinavyoendelea Kivu Kaskazini. Hadi leo mwalimu huyu hajawahi kurudi nyumbani na anaendelea kutangatanga kati ya familia mbalimbali mbali za wenyeji. Kama wenzake wengi, mwalimu huyu anaiomba serikali kuboresha hali za waalimu. Ikumbukwe kwamba takriban waalimu wote katika maeneo yanayokaliwa ya Kivu Kaskazini bado hawajapokea mishahara yao tangu mwezi Januari mwaka huu tunao kutokana na kutopatikana kwa benki, jambo ambalo linawafanya kuwa hatarini zaidi miongoni mwa wakazi wote. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Na hii hapa sehemu ya pili ya habari inaletwa na Elis Kavira. Mjini Beni, sauti zimeinuka kusema hali mbaya ya njia kutoka Heringeti hadi Kainama. Njia hiyo inasaidia sana kupitisha mavuno kutoka shambani na inaunganisha mkoa wa Kivu Kaskazini na Waituri kwa kusafirisha watu na bidhaa zao. Msimu ama sezo ya mvua tayari imeanza, na hiyo njia inatengenezwa kwa mikono. Sasa watumiaji wa barabara hiyo watafanyaje? Kwa kuyaeleza tunapokea Farao Tibasima, yeye ni msimamizi wa kazi za kutengeneza hiyo barabara. Tufate mazungumzo yake na Mark Marufimbo. Farao Tibasima, wewe ni mchunguzi na msimamizi ya kazi kunako chumba cha kazi ya Entreprise de construction et de travaux hydrauliques inaojukumia kazi ya ukarabati wa barabara toka Erengeti hadi Kainama kufikia mpaka wa mtawa Beni na mtawa Irumu pande wa Vido. Tuelewe kazi inaendelea namna gani, kwa sababu malalamiko yanafikia ya kwamba kwa kazi imeshimama. Hivi mvua inakaribia, utatuambia nini kuhusu kazi? Nini imeshimamisha kazi? Gari ilikuwa na pane jo ilirudia wicha kwenda repare gari ju tuendeleshe tena kazi. Daire ilikuwa previ leo tuanze sofe, kuko gari ilikuwa haia akua bie nazo, maana soferi aliakize tena fasi ingine kusudi tuendelee tena na, na kazi leo, biko na ntretnir, nikawaza ndani ya semene tu tutaanza tena kazi ndiyo inasemeka pia kuna vilalo vingi ndani ya hii barabara ambao imeharibika. Pande mwingine kuna mambao zimeondoka akose mbao imeoza imechoka, na inaleta hofu kwa watembezaji na wasafiri. utawaambia nini Bo? kilalo yenye naharibika kwanza mwakse haiko kilalo yote zigubie hii sifi. kama kuko ya kutosha tunatoshaka tu mbao tunatia tena ingine na maneno yote nakuwa tena nabie tuambie kwa kweli munatumika hadi pande gani kwa sababu tunajua kuna maalama imewekwa kule ni peka kuanja zero hadi peka presque 48 sasa nyii munatumika aa, kumupaka gani tunatumikaka kuanza hapa kupeka zero mpaka ku 48 kule kumwisho mpaka kulimite ya chabi pale farauti basima hivi majuzi tulipata habari ya kwamba wafanyakazi wenu walipata ajali ya muripuku wa bomu kunako hii njia hali ni sasa namna gani? Mumeongea na wale watu wanaohusika na mambo ya kuondoa wala kufifisha bomu b jusque la, hakuya kuwa grupe fulani nyee naenda verifie ile fasi donk, mpaka pale, hakuya kuwa ekipe fulani nyee naenda verifie. Tungali nasikiliza tume tuko na travaye na tuku na chunga baspesialiste penye wanaweza enda angalia woga, ayezi kosa mpaka pale. Tuko tuna woga piske, unajua kama mtu anapatikana na esida fazi fulani, woga inakuwaka tu naiko mutatravaye me ndani ya mtu na iko naiko ile woga tu. Tunaweza kuelewa kama hali hiyo na msiba huu haikuwapatia hofu, na haiwapatia hofu hata sasa, wala mnatumika namna gani? Tuku na bamobilize wajue keno tuko nafanya kazi uh, dalantreta tulisema kama baspecialiste banaweza onekana bafike, ili jama baverifie nzi axe mzima, kwanza mwanzo mpaka mwisho, puruvike tukuwe na travaye na tuko na asirase kantuka sekirite iko bien mwanzi amuna tena problem sasa. Kwa wasafirishaji est-ce kuko garantie moja hivi ya usafirishaji kwa ile njia na nyinyi wenyewe mnao tumika kule, est-ce kuko garantie mtapatia bwa sirase kani? ya ya bon, etadi eh, ya sirase ya kubapatia ni presence tu ndani ya axe, na nimetoka eh, kurepondre kusema keno Uh, gari ilikuwa na pane. Suite ya ile pane gari ilirudia beni baitengeneze, apres kuitengeneza inarudia maks na tunaendelea na kazi dayeur. Ndani ya semene hii tutaendelea, ilikuwa leo tuanze, menikiwaza apres kesho na kuendelea, na tunaanza tena kazi na asirasi ya ku ya bao kuona keno kazi inaendelea, ni kuona tu presence ya cantonier maks na apartiri ya kesho kesho kutwa batatuona ndani na kazi inatembea bien. Kuanzisha, okay, merci, merci, merci, tena shughuli katika taasisi inayohusika na utafiti wa kilimo kwa kifupi INERA inategemea kurudi kwa amani. Ndivyo alisema kiongozi wa INERA katika maelezo yake kwa microphone ya Radio Kapi. Miundombinu mbalimbali inatengenezwa na mingine inaharibiwa na makundi yenye silaha. Hii inasimamisha utafiti na uzalishaji wa kilimo na ufugaji wa wanyama. Maelezo zaidi na Jean-Claude Lokidile. Ikiwa na, na eneo la takriban hektari elfu kumi na mbili inera nyoka sasa imekuwa katika hali mbovu. Majengo ya wangozi yako katika hali ya kusikitisha, maabara ya utafiti, hospitali, bobo la umeme aoda haufanyi tena kazi. Na bado miaka michache tu iliyopita taasisi hii la umma ilikuwa sifa la jimbo la Ituri. Michel Bofunga ndiye mkuu kwa muda wa inera nyoka. Kwa kweli kituo hicho ambacho kina wito wa wakimlimo ikiwa shuruli zitafunguliwa, Inera iko na uwezo wa kutoa mbegu kwa wakaaji wa kilimo ndani ya jimbo na hata nchini kote, na pia wanyama wenye kuwa na uzao bora. Inaweza pia kutoa mbegu nzuri, na hivyo kuboresha uzalishaji wa mapato ya wakulima l'augmentation de la revenus. e Levmigogoro za kivita ya mara kwa mara imekuwa na matokeo mabaya katika mchakato ya kuanzisha upya shughuli kwenye tovuti hii. Hii ni hasara kubwa ya mapato kwa wakazi wa eneo hilo, hasa kwa viongozi ya eneo kama mkuu wa sheferi wa panduru Arnold Lokwa anayasema grande kama unavyoona muundo wa inera unasaidia vijana wengi. Kwa bahati mbaya, shughuli zote zimesimama, vijana hawa wote hawafanyi tena kazi, na kwa upande mwingine, watu wanajielekeza nchini Uganda kwa kupata mbegu nzuri, lakini hizo mbegu tunazo hapa nyumbani lokalement ici. Wakati huo tu, machi yote yanakuwa ngambo la serikali kwa kurejesha usalama katika eneo hilo, ili kuruhusu inela nyoka kurejesha sifa yake ya zamani. Michel Bofunga In yote inategemea usalama. Tunapitia kipindi cha ukosefu wa usalama, wafanyakazi hawapo tena, ni watu wachache ndiyo tu wanabaki, na kwa sababu wanakuja kuangalia tu juu ya majengo na kadhalika. Ikiwa ukosefu wa usalama utaendelea, sijui jinsi gani tunaweza kuanzisha tena na shughuli yapo. Kumepita miaka miwili, eneo la Ineranyoka yalilengwa kutumika kama kituo cha mafunzo kwa vikundi vine katika Dime la Ituri, sehemu ya mpango wa PDCS Tokabunye. Naitwa Jean-Claude Loki, Dile Radio Api. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.