Radio Okapi. Hii ni Radio Okapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Mvua kali ya jana usiku mjini Kinshasa ilisababisha vinyume vingi vibaya pamoja na kufariki kwa watu. Makao ya wakaaji wengi ilianguka. Miporomoko ya udongo pia inaripotiwa pamoja na mafuriko ya maji katika mabarabara ya mitaa mingi. Ugonjwa wa kipindupindu unarudi katika mitaa moja ya afya ya Lubumbashi, lakini matunzo yanafanyika bila malipo kupitia vifaa kutoka serikali ya jimbo na washiriki wake. Wanafunzi wa somo la mwisho la msingi na wa sekondari wa Kivu kusini na kaskazini watapitisha mtihani wa kiserikali bila matatizo. Malipo kuhusu mwenendo wa mashindano yale yote yatatolewa na serikali ya jamhuri. Baki nasi, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Tuanze na matokeo ya mvua kali ya jana usiku mjini Kinshasa, pamoja na watu waliofariki katika eneo la Kanluka mtaani Ngalima, na tena wengine katika mtaa wa Mongafula makao ya watu wengi ilianguka. Miporomoko ya udongo pia inaripotiwa pamoja na mafuriko ya maji katika mabarabara mtaani Kisenso, Mongafula, Kalamu na Limete. Kuhusu tu matokeo ya mvua jana usiku mjini Kinchasa, jueni kwamba katika barabara bypass kisha makutano yake na barabara Elengesa kwa kuenda Rompwe Ngaba, mporomoko wa zaidi ya mita kumi uliundwa na kupeleka pande moja ya barabara na tena kuangusha makao ya watu hata singa za umeme za shirika la SNEL na mirija ya REGIDESO viliguswa na kuharibika moja kwa moja. Nafasi hiyo kinyume, barabara imebaki ndogo, watu wakitumia pande moja, hali inayosababisha msongamano wa magari tangu jana usiku. Na pabedi, katika jimbo la Kivu Kaskazini, vitisho vya mafuriko vinaonekana karibu ya mito ya mji huo. Hata wakati wa mvua isiyokali mito hiyo inajaa na kuondoka katika makao yake ya kawaida wakazi wa Beni wanaomba wakuu wachukue hatua zinazofaa kwa kuzuia vinyume vikali vya hali hiyo. Maelezo mengi nawe, Mark Marofimbo kunako karta la Kasabinyole na Mabakanga kwa mfano, muvua wa kidogo tu yatosha ili maji ya mto Mnyambelu yafurike ikibeba yote njiani mwake. Kuna majengo zinazopatikana karibu sana kwa umbali ia wakuu viongozi kufuatilia tatizo yale yanaoweka hatarini maisha ya wakaaji, ikiwa wanaokuwa na shida saa yote ni wazee na watoto. Hali hiyo hiyo tu yaonekana pia kunako makarta za pande za magharibi mamuji wa Beni, huko manyumba zinajengwa hasa ndani ya njia ya maji na kuzigeuza mwembamba kabisa kwa upande wake mwongozi mhusika na mambo ya ukingo ya maji kwa maeneo ya Beni awalika wakaaji kutumia zamiri kwa ajili ya madhara ya kujenga kiolela kinyume na sheria pembezoni na mito kwa kuepuka ajali ya mafuriko ya muto. Japol Kapitula awaomba wakaaji kuepuka ujenzi yeyote pembezoni mwa muto na waheshimu mpaka ya njia inayopitia mito ikiwa sheria imekiweka kwa metri makumi mawili na tano. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ugonjwa wa kipindupindu unarudi katika bitaa moja ya afya ya Lubumbashi. Vituo vimoja vya afya vya matunzu ya kolera vinajaa na wagonjwa, lakini matunzu yanafanyika bila malipo kupitia vifaa kutoka serikali ya jimbo na washiriki wake. Kwa wakaaji, waziri jimboni wa afya anaomba usafi. Taarifa ya jangandu usomi wa mshiriki wetu Rosali Zawadi. Kanda za afya zilizoathirika zaidi wiki za hivi karibuni ni pamoja na Kampemba, Katuba na Kisanga. Hii ndiyo sababu waziri jimboni wa afya aliendesha huko ziara ya kazi siku ya pili iliyopita. Joseph Sambi Bulanda alifasiria kwamba tangu juma kenda sasa hali si nzuri katika maeneo yale, lakini katika wiki ya Paska pamoja na mvua za mwisho kumeripotiwa kesi nyingi ndani ya maeneo ya afya ya Katuba, Kampemba na Kisanga. Waziri aliongeza kwamba huko Kisanga alikotoka, kituo cha kuwapokea wagonjwa wa kolera kimejaa. Hii yaonesha kwamba kolera bado yaendelea katika maeneo zetu. Kwa kuzingatia uzito wa hali hii yeye alitoa wito kwa wakaaji wote wa Lubumbashi na wakumbusha wakaaji wote wa Lubumbashi na maeneo ya jirani kwamba ugonjwa wa kipindupindu bado upo na kwamba watu wanapashwa kuheshimu hatua za usafi, alisema waziri. Tena akatia mkazo kwamba matibabu ni bure. Kulingana na vyanzo vya matibabu, katika wiki ya 17 mji wa Lubumbashi uliripoti kesi mia tano makumi sita na tano pamoja na vifo kumi. Zaidi ya wasomi Wakongomani makumi mane wanashutumu ukosefu wa uwazi katika tangazo ya mkataba uliosahihiwa kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Washington. Katika kibarua kwa rais wa Jamhuri Wakongomani, wale wanatoa angalisho kwa mkataba wowote unaohatari dhidi didi ya madini ya nchi. Wanakumbusha kwamba siku zilizopita madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yalisababisha maendeleo ya nchi za kigeni, nafasi ya wakongomani wasomi wakongomani wale wanaomba rais wa jamhuri asitowe madini ya nchi sawa sadaka, bali atie katika mpango wa sheria ya mpito katika juhudi za kukaza amani mashariki ya nchi. Miongoni mwao kuna Daktari Gu Mate, mjuzi wa kimataifa wa Nexius amani usalama na maendeleo ya nchi ya Uswisi. Masemi yake alichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Roneli Ntibonera Idi Amin. Tunajadili swala la usalama mdogo nchini mwetu katika hali isiyo ya kustarehesha sana, lakini hiyo haimaanishi kwamba tunapashwa kufikia kiwango cha kupana madini ya nchi yetu kwa bei isiyo ya kuheshimika. Madini ambayo inapatikana humu nchini ni mali ya wananchi wa Kongo na hasa vizazi ambavyo vinakuja. Ni haki yetu kama watu wenye maarifa na wataalam wa maswala ya migogoro katika eneo hili, tukizingatia matokeo ya mazungumzo ya awali, ni wajibu wetu kuonya na kuwatahadharisha wale wanaotuwakilisha katika meza ya mazungumzo kuhusu hatari ya kurudia makosa ya zamani. Mtakumbuka kuwa hapo awali tulilazimika kufanya makubaliano yasiyo na uwiano na yasiyokubalika kwa kutoa sehemu kubwa ya madini yetu kwa nchi jirani na yenye ambayo ilikuwa ikiendelea, ila Kongo ilikuwa ikibaki nyuma. Wanafunzi wa somo la mwisho la msingi na sekondari wa Kivu ya Kusini na kaskazini watapitisha mtihani wa kiserikali bila matatizo. Ni hali moja kwa watakaofanya mtihani wa tena sospe. Malipo kuhusu mwenendo wa mashindano yale yote yatatolewa na serikali ya jamhuri. Ndiyo jibu kwa madai ya Adel Bazizane Maeshe, mbunge wa taifa wa jimbo la Kivu Kaskazini kwa waziri mkuu. Na katika jimbo la Chopo, watu wa moja wanaotolea gereza kuu ya Kisangani chakula wanadai malipo yao ya trimestri ya kwanza ya mwaka wa 2024. Wanalazimisha malipo ya zaidi ya milioni 51 za franga za ikongomani kisha kutolea gereza hiyo mafuta, chunzi, mchele na maharagwe. Hata hivyo, mkataba unaolinganisha na gereza kuu ya Kisangani ulivunjwa kinyume ya sheria. Hali wanaoshutumu Michel Saleh Mahamindi na Flora Kambale katika kibarua kwa wakuu wa gereza hiyo na wa kiserikali. Michel Saleh Mahamindi katika masemi yaliyochukuliwa na kutafsiriwa na Jacques Mkunkuli: Tulituma mafakture zetu kwa mkurugenzi wa gereza kuu la Kisangani ili hakujibu. Tumeandika hata barua iliyotumwa kwa mamlaka ya mkoa na kwa mkuu wa divizioni yeni kuhusika na haki, angeweza kuingilia kati kwa kuwa tuna mkataba uliosainiwa pamoja na mkurugenzi wa gereza kuu. Lakini ya kushangaza ni kwamba mwishoni ya kipindi ya mwaka jana tayari tulikuwa tumeweka idadi kubwa ya chakula katika gereza kuu, walisema kwamba lazima tuende kujiondoa kwa kuwa serikali kuu tayari ma msambazaji mwingine. Unaona jinsi tulivyokuwa, kwanza tulipoteza kile tulichokuwa tayari tumeweka katika kiwango cha gereza kuu, na sasa tumejiondoa. Tunadai kwa sasa kwamba tuweze kurejesha haki yetu, ndiyo njia pekee iliyotuwezesha kuishi. Sisi tumezuia kwa kweli, kwani kuna chakula zingine ambazo tunachokuwa kwa mkopo, ikilinganisha na wauzaji wetu wanatuuliza, hatujue jinsi ya kujibu, hata njia ya kuishi ambayo imekuwa shida. Akiulizwa, kiongozi gereza kuu ya Kisangani alisema anafahamu hali hiyo ya kuchelewa kwa malipo ya washiriki wake, lakini siyo tu hali inayoelekea chopo bali ni ya taifa nzima na kuhusu kuvunjwa kwa mkataba Junior Okonja anajulisha kwamba ni kwa muda, kutokana na kupinga kwa mtoaji, kabla Wizara ya Sheria ipate wengine. Hatimaye, ajali za magari zinaripotiwa katika barabara ya taifa namba moja katika kipande kati ya miji ya Kinshasa na Kikwit, hasa katika mtaa wa Masimanimba, jimboni Kwilu. Ajali ya mwishoni ya tarehe makumi mawili ya Aprili iliyopita kati ya vijiji Kinimi na Kambanza iliyosababisha kufariki kwa watu kumi na nne, na watu watatu wengine walinusurika. Kiongozi wa mtaa anashurutishwa na ajali hizo na kudai upanuzi wa barabara ya taifa namba moja. Sehemu ya pili ya matangazo yetu inatolewa na Elise Kavira. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Vilalo vingi na paserel zimeharibika sana mjini Bunia. Ni kupanda kwa mai za bahari Nyamukau na Ngezi baada ya mvua kubwa katika mji. Uharibifu wa vilalo na paserel hizo ina matokeo gani kwa wakaaji? Hii ndiyo ulizo wa Radio Okapi kwa Robert Njalonga, ambaye ni mratibu anayehusika na ulinzi wa raia katika mkoa Anajibu kwa kipaza sauti kya Jean Claude Lokidile. Robert Jalonga, jambo tena. Mujua bunya kunakuwa de plus en plus cas ya civil, fanya, kua, Djambo, wat, wizi banditisme sijur kaman kwa ngambo yenu kwa niveau ya protection civile munafanya constat gani kuisu yi jambo de plus en plus wat wizi na kwa tena na kua, zaidi wizi na silaha ni kwa sababu gani? Ndiyo kweli. Service ya protection civile yani ya ukingo ya raia kwa, kwa mawiki karibu kupita mbili tunakuwa na mahabari mbalimbali ambayo yanatokea kumakarta ya vile ya Bunia kuhusu maka ya kriminalite au ya wizi mbalimbali mbali na kuumiza watu au wachuzi ambao wanakuwa wakitumika ndani ya vile ya Bunia, na kufatana na analiza au uchunguzi ambao ilifanyika kutokana na, na wale wanakuwa ndani ya makartie yani raia ni ya kwamba zaidi kwa wakati ya mafeti kama hii inakuwa fete ya pake kunakuwa maongezo ya, ma, ya maka ya, au hesabu ya wizi kama vile na, na vile ya pili inaonekana ya kwamba tangu mesir de grace au yaani huruma au yale eh, president de la republiki aliruhusu kwa kuondosha wawizi ambao walikuwa ndani ya gereza ni ya kama ni wale wale, ndio wanarudi tena ndani ya muji kwa kutenda hii jambo ya mawizi katika makartie mbalimbali mbali ambayo inatia hesabu ya wizi inakuwa mingi sana hii masiku. Katika rapori yenu, kama katika ripoti yenu mnaongelea pia juu ya hali ya ya vilalo katika mji wa Bunya. Vilalo yenyewe inakuwa katika hali mbovu na hairahisishe, uh, polisi ama askari jeshi kuweza kuendesha salama doriani, patrui usiku, na inakuwa pia hatari uh, kwa kulinda ukingo ya raia na pia mali yake. Kufuatana na hali ya wizi ambao inaongezeka zaidi, raia wanatumizia namna ya kuita kwa haraka uh, wa servisi ya sekurite ya ukingo kwa kufika na kuleta solution kwa hii jambo, lakini inaonekana ya kwamba manjia ambao wale wa service security wanaweza kukamata inakuwa na mavilalo fulani fulani, haiko kwa sababu tangu mwaka iliyopita kupitia uh, mvula kali ambao inakuwa ikinyesha hii mavilalo yote iliharibika ama ilivunjika, na hadi leo kuko makilalo zingine haiya jengwa tena, ambao inatia, wakati raia wanakuwa na hitaji ya kutoka kutoka kartie fulani na kupita fasi zingine, inakuwa nguvu sana kupitia hii manjia, wakati wanakamata uh, kupitia manjia ambao wanakuwa mrefu sana na zaidi inakuwa pia na impacte juu ya service ya intervention rapide. Wakati raia wanafanya alerte kwa kuita wa service ya securite kupitia numero vert, inakamata muda zaidi, kwa sababu wale hawataweza kupita na njia kwenye hakuna hii vilalo, wanakamata njia ambayo inakuwa mbali sana, na kwa hii wakati wa wajambazi wanapata wakati wa kufanya ambao wanataka na wanapata wakati ya kukimbia ili wasije wanapatwa na servise ya sekurite. Maombi ni ya kwamba waongozi na wapartenere wapime kuona namna gani kujenga tena upya hii mavilalo mbalimbali ili iweze kurahisisha uh, etervasio kwa ma servise de sekurite, pia iweze kurahisisha watu kutembea paski nafika na wakati zingine maka dirigas ue maka grave ya ugonjwa ambao inaomba kwa haraka kupeleka kwa dawa, lakini inaomba muda, kwa sababu watu itaomba wakamate njia ya mrefu sana kwa kufika kwenye eh, masrtiri sanitaire inakuwa. Robert Njalunga, tuna tunakupigia asante. Asante sana bwana journaliste. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, MONUSCO itatumia elfu makumi tano ya pesa za Amerika kwa kutengeneza na kutia vifaa katika madarasa sita za Institut Mabasele iliyo karibu kilomita kumi na tano na mji wa Beni. Lengo la mradi huu wa matokeo ya haraka wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa ni kukuza elimu kwa wasichana ili wawe na uwezo wa kujisaidia wenyewe, pia kuimarisha ushirikiano kati ya jumuiya na MONUSCO. Seremoni ya kuanzisha kazi iliyofanyika tarehe kumi na tisa ya mwezi wa nne ambao wanateswa sana na mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wa ADF. Tufate ripoti ya Gilen Kasasia. Kumepita miaka ine wakaaji wa Ngite Mavivi walikuwa wamejenga vyumba hivyo sita vya masomo kunako shule Mabasele, walakini walikuwa wamekosa pesa za kuendelesha kazi hizo za majengo. Mradi huu wa MONUSCO unafika kwa muda unaofaa, kwani utaruhusu kumaliza kazi zote, pia kuweka vyombo vyote vya lazima ndani ya vyumba hivyo. Matwi Kambale Sumaili Kwa upande wao wanafunzi wa shule hilo wanasema kwamba watasoma katika mazingira mazuri gerveka kule. Mmoja wao atoa mwito kwa vijana kutuharibisha shule hilo. Mradi la... huo Monisco inatuletea ni amana sana, kwa ni ya maana sana, kwani vyumba vyetu vya masomo vitatengenezwa, havikukuwa na milango madirisha, hata viti. Ujumbe ninayotolea kwa vijana wa hapa kwetu tuchunge vizuri shule hii, tuwe pia na mawasiliano bora na Monisco, kwani inatusaidia mara nyingi. So, komplike mradi huu utarahisisha wasichana wa ngite mavivi kwenda shuleni na kuwa na mafaa siku moja katika jamii alifahamisha. Kwa upande wake Marie Rose Kabira Kambere, mukaji wa mavivi ngite: minashukuru sana kwa Monisco kwa kujibia maumbi yetu sisi wa mama juu watoto wetu wengi hawasome, wasika wanagaragara juu ya kukosa pesa za masomo. Tunapowapeleka masomoni wanatuuliza tulipe franga ya maso na ya majengo ni sisi nzo tunajenga masomo kwale, wanatujibia vatatujengea masomo. Wazazi, mwaka kesho tujiandae kwa kusomesha watoto siri tu, tulete watoto vasika ku masomo watafaidika pale masomo, takuta kuko tu vagarsuva mingi na vasika vakisha kwao vadogo navo vanajiona sasa havana faida pale, vanafata endaenda fazi yingine, vengine vamekuwa vambaraga tujo ya kukosa masomo. Mwaka kesho kabisa mabadiliko itakuwa utakaoendeshwa kupitia elfu makumi ene na tisa dola za Kiumarekani, una lengo ya kushikilia uhusiano kati ya Monusco na wakaaji, pia kusisimua wasichana kwenda shuleni kwa kiwango kimoja na vijana. Beni higren kasasia, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.