Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Upinzani wa kisiasa unatia matumaini katika maujiano kati ya wakongomani kwa kumaliza mgogoro inchini. Ndiyo imeandikwa katika tangazo ya kisiasa iliyosainiwa na Martin Fayulu, Moise Katumbi, Delice Sanga naye Joseph Kabila. Waziri wa kazi anahakikisha ya, ya kwamba tayari serikali imechukua hatua kwa kutengeneza masharti ya kazi kwa watumishi wote watu wa Kongomani. Alisema yale wakati wa sherehe ulimwenguni ya kazi tarehe moja mwezi huu wa tano. Tribunali ya kijeshi ya Kalemi ilihukumu vikali siku ya tatu iliyopita watu wengi miongoni mwao maafisa wa kijeshi na wa polisi . Duru za mahali zina ripoti kwamba uamuzi ulitangazwa katika mahali tatu mbalimbali. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Upinzani wa kisiasa unatia matumaini katika mahojiano kati ya wakongomani kwa kumaliza mgogoro inchini. Ndiyo imeandikwa katika tangazo ya kisiasa iliyosainiwa tarehe makumi tatu Aprili na Martin Fayulu, Moise Katumbi, Delis Esanga na Joseph Kabila, wapinzani wale wa Rais Felix Tshisekedi. Wanafurahishwa na ahadi ya ujenzi ya muungano wa nchi za Afrika wa Doha, ya Washington na mradi wa pamoja Senko Esese. Katika tangazo yao wapinzani wanajulisha kwamba kila suluhisho isiyozingatia sababu za ndani za mgogoro huo ni ya muda mfupi, ni hususan uharibifu kwa kusudi wa katiba, uongozi mbaya kiserikali, utumivu mbaya wa fedha, uongozi mbaya wa uchaguzi na kadhalika. Kwa kifupi, muungano wa nchi za Ulaya unaonga mkono miradi ya upatanishi ya sasa kwa ajili ya amani ya sawa katika pande la mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na katika kanda lote la Maziwa Makuu. Ni mwakilishi maalum wa muungano wa nchi za Ulaya katika kanda hilo, ndiye alitamka maneno yale jana, siku ya ine, wakati wa mkutano na mapasha habari mjini Kinshasa. Johan Bogstam anapatikana katika ziara ya kazi katika eneo hilo akiunga mkono juhudi za amani za sasa. Hata hivyo, aliikumbusha lazima ya kukinga mwenendo wa Luanda na wa Nairobi, akidai kwa usaidizi wa kimataifa kwa mwenendo wa AAS na wa SADEK. Waziri wa kazi amehakikisha kwamba tayari serikali imechukua hatua kwa kutengeneza masharti ya kazi kwa watumishi wote watu wa Kongomani. Katika mahojiano na redio Kapi wakati wa sherehe ulimwenguni ya kazi tarehe moja mwezi huu wa tano, Efraim Akwakwa na Metu alihakikisha kuhusu kupanda kwa mishahara yao. Anafasiria hapa azimio zilizochukuliwa wakati wa shauri ya mwisho ya taifa ya kazi. Aliujia kupitia simu ya mkono na Gras Amzati Masanzi. Florida Kahambu anatafsiri. Marekebisho ya kima cha chini cha mshahara kuanzia mwisho wa Mei mwaka tunao, kwa nia ya kuimarisha uwezo wa ununuzi wa wafanyakazi nchini Kongo, kuweka kiwango kipya cha chini cha mshahara kinacholipwa kuanzia Januari mwaka kesho, utendakazi wa huduma ya afya kwa wote kwa asilimia mbili na nusu kwa kila mfanyakazi kwa mwezi. Kwa ujumla, lazima tujue kuwa matokeo ni mazuri, kwa sababu tumeongeza rasilimali hasa kwa yeni pepe na pia kwa onem, lakini pia tumezingatia swala la kima cha chini cha mshahara ambacho tumefanya marekebisho ya mwezi wa Mei, ambayo tayari yatalipwa mwishoni mwa Mei, na mshahara mpya wa kima cha chini ambayo kiasi chake siwezi kitaja hapa kwa sababu kutangaza ni kwa waziri mkuu, lakini pia kwa rais wa jamhuri. Lakini vinginevyo lazima ni wahakikishie kwamba wafanyakazi wa Kongo watakapojulishwa watakuwa na furaha zaidi. Ninaamini kuwa baada ya matokeo haya, lazima tujumuishe Kongo miongoni mwa nchi zinazo Jamhuri cha ya Kidemokrasia ya Kongo ilisherekea sikukuu ya taifa ya elimu tarehe 13 Aprili iliyopita. Kupitia somo la akili ya bandia na maadibisho, ilionyeshwa wazi kwamba mishahara ya chini ya walimu haiwaruhusu kutumika inavyostahili na wengi wanalazimishwa kutumika katika mashule mbalimbali mbali kwa sababu za maisha. Hata hivyo walimu wanadai marekebisho ya masharti yao ya kazi. Wahanga wa mvua za mwisho katika mji mdogo wa Bukama jimboni Olomami wanaendelea kusubiri usaidizi. Wanafunzi wa mashule zimoja zilizoharibika na mvua wanasoma katika hali mbaya sana zisizoruhusu mafunzo mazuri. Ndiyo sababu ya kelele ya usaidizi ya Auguste Monga, kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Bukama. Tribunali ya kijeshi ya Kalemili lihukumu siku tatu iliyopita watu wengi miongoni mwao maafisa wa kijeshi na wa polisi. Duru za mahali zina ripoti kwamba uamuzi ulitangazwa katika mahali tatu mbalimbali. Washutumiwa walihukumiwa kifo, wengine kufungwa miaka yote na wamoja miaka makumi mawili. Wakati wa kiongozi wa tribinali ya kijeshi ya Kalemi wakomba wakaaji wawe na matumaini na sheria. Maelezo mengi nawe, Pole Munanga, kutoka mji wa Kalemi. Kesi ya kwanza inamuhusu Kapteni Dunia wa FRDC ambaye ameshtakiwa kwa mauaji na kuhukumiwa kifungo cha maisha. Kesi ya pili inamuhusu Mwamba Kitoko Sinai na wengine wanaoshtakiwa kwa chama cha uhalifu, wizi wa kutumia silaha na kumiliki silaha na masasi ya vita. Washtakiwa wawili kati yao walihukumiwa kifo na moja alihukumiwa kwa miaka makumi mbili ya kifungo. Kesi ya tatu inaletwa na upande wa mashtaka ya mshtakiwa Jean-Claude Nyembo Lumbu kamisha mkuu wa polisi na wenzake ambao walihukumiwa mashtaka ya chama cha uhalifu na wizi wa kutumia silaha wote walihukumiwa kwa kifo. Kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Kalemie anatoa wito kwa watu kuwa na imani na mfumo wa haki. Kanali Desire Majunda Mukole anaeleza kwamba wakaaji wa Tanganyika lazima waamini serikali, waamini vilevile taasisi za kawaida za jamhuri hazijaachwa na akaongeza kwamba mahakama hii ipo kwa ajili ya watu wote katika jimbo la Kivu Kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa jana siku ya ine kati ya wasi wa fsm23 na makundi ya silaha katika panda pande la kaskazini ya mtawa Masisi. Kwa siku tatu mfululizo, mapambano yale yanaendelea katika eneo la Nyange, usultani wa Bashali Mokoto. Za julisha duru za mahali, pande hizo mbili zinajaribu kuchukua eneo hilo kwa mali yake mengi ya mazao ya mlimo. Maelezo mengi na mwenzetu wa Kindu, Florence Kizalunga. Wapiganaji wa aliansi ya kikundi cha silaha cha wananchi wa Kongo kwa ulinzi wa haki za binadamu wa Jean-Marie Bonane walishambulia baada ya giza msimamo um, wa waasi wa AFC M23 kwenye eneo la Nyange iko kwenye kikundi cha Bashali Mokoto. Mapigano yaliendelea zaidi ya saa mbili jana, kabla ya kuanza tena Alhamisi hii, zinaonyesha vyanzo vyetu. Wao hutaja kuwa mapigano yalizuka Jumane iliyopita katika eneo hili, ilichukua kwa miezi kadhaa na waasi wa AFC M23 mabadiliko ya silaha nzito na nyepesi hata achokaa husikika katika eneo hilo. Wacha tukumbuke kuwa mapigano haya ya kanza katika eneo la Bibwe kabla ya kupanuka kwa ile ya Nyangwe, ambao hufanya maisha kuwa magumu kwa idadi ya raia. Wakazi wengine walilazimishwa kukimbia mazingira, wanaelekea Mpati au Kalengera, wakati wengine wanabaki na hofu katika nyumba zao. Kulingana na vyanzo vyetu, hali hiyo inabaki kuwa ya hatari na tete katika eneo hilo. Hatimaye milio ya risasi inasikika tangu jana usiku mjini Uvira jimboni Kivu Kusini, kati ya askari jeshi wa FARDC na wazalendo. Mitaa ya Kasenga, Kamvimvira na Mulungwe ndiyo inaguswa sana na mapambano kati ya pande hizo mbili, ijapokuwa ahadi ya kujiunga kwa kupinga kuingia kwa uwasi wa M23 mjini Uvira, pande hizo mbili zina matatizo ya kuishi pamoja, sababu ya ugomvi wa ukubwa. Maelezo mengi nawe Florida Kahambu. Milio ya risasi iliendelea hadi asubuhi kwenye vilima vilivyo juu ya mji wa Uvira. Jambo lililochochea hali zaidi ni kupelekwa tena kwa wanajeshi wa FARDC kwenye miinuko ya milima ili kuulinda mji vizuri zaidi, lakini kwa wazalendo Miinuko hiyo ya milima ni maeneo yao ya kimkakati ambayo hawataki kuichangia pamoja na jeshi la FARDC. Vurugu hii kati ya vikosi viwili mara kwa mara inasababisha matukio ya usalama katika mji wa Uvira na kudhoofisha ushirikiano. Baraza la usalama ambalo linazikutanisha taasisi za kijimbo zenye makao makuu ya mkoa huo limejaribu mara nyingi kuweka mazingira ya maelewano kati ya FARDC na wazalendo lakini imeshindikana. Pande zote mbili ziko katika migongano ya kimaslahi na uongozi. Hii inasababisha utovu wa nidhamu na kuingiliwa katika usimamizi wa masuala ya umma na inatishia kwa hatari ushirikiano wa kiusalama kwa manufaa ya raia. Wakati huo huo, tuliarifiwa kwamba AFC M23 walivuka milima inayotenganisha usultani wa Kaziba, eneo la mapigano ya hivi karibuni, hadi Luvungi katika uwanda wa Ruzizi, chini ya kilomita makumi tano kutoka mji wa Ovira. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Vilalo vingi na paserel zimeharibika sana mjini Bunia, ni kupanda kwa mai za bahari nyamukau na ngezi baada ya mvua kubwa katika mji. Uharibifu wa vilalo na paserel hizo ina matokeo gani kwa wakaaji? Hii ndiyo ulizo wa Radio Okapi kwa Robert Njalunga, ambaye ni mratibu anayehusika na ulinzi wa raia katika mkoa. Anajibu kwa kipaza sauti kya Jean Claude Lokidile. Robert Njalunga, jambo tena. Jambo sana bwana journalist mujwa Bunya, kunakuwa De plus en il plus, ka ya wizi banditisme sijur kama ni kwa ngambo kwa quoi kwa niveau ya protection civile munafanya konstat gani kuhusu hii jambo? de plus plus plus watu wizi nakwati na zaidi wizi na silaha kwa sababu gani? Ndio kweli. Uh, service ya protection civile yani ya ukingo ya raia kwa kwa mawiki karibu kupita mbili tunakuwa na mahabari mbalimbali ambayo wanatokea kuma harta ya vile ya Bunia kuhusu makaa ya kriminalite au ya wizi mbalimbali mbali, na kuumiza watu au wachuuzi ambao wanakuwa wakitumika ndani ya vile ya Bunia, na kufatana na analiza au uchunguzi ambao ilifanyika kutokana na na wale wanakuwa ndani ya makartier yaani raia ni ya kwamba zaidi kwa wakati ya mafeti kama hii, inakuwa fete ya pake, kunakuwa maongezo ya, ma, ya makaa ya, au hesabu ya wizi kama vile na, na vile ya pili inaonekana ya kwamba tangu mesure de grace, au yaani uruma au yale eh, president de la republique aliruhusu kwa kuondosha wa wizi ambao walikuwa ndani ya gereza, ni ya kama ni wale wale ndio wanarudi tena ndani ya muji kwa kutenda hii jambo ya mawizi katika makartie mbalimbali mbali ambayo inatia hesabu ya wizi inakuwa mingi sana hii masiku. Katika rapori yenu, kama katika ripoti yenu, mnaongelea pia juu ya hali ya vilalo vilalo, katika mji wa Bunya inakuwa katika hali mbovu na hairahisishe, uh, polisi ama askari jeshi kuweza kuendesha salama doria yaani, patrui, usiku, na inakuwa pia hatari uh, kwa kulinda ukingo ya raia na pia mali yake. Kufuatana na hali ya wizi ambao inaongezeka zaidi, raia wanatumizia namna ya kuita kwa haraka uh, wa servisi ya sekurite ya ukingo kwa kufika na kuleta solution kwa hii jambo, lakini inaonekana ya kwamba manjia ambao wale wa service ya sekirite wanaweza kukamata inakuwa na mavilalo fulani fulani, haiko kwa sababu, tangu mwaka iliyopita kupitia uh, mvula kali ambao inakuwa ikinyesha, hii mavilalo yote iliharibika ama ilivunjika, na hadi leo kukuma kilalo zingine haiya jengwa tena ambao inatia wakati raia wanakuwa na hitaji ya kutoka kutoka kartie fulani na kupita fasi zingine, inakuwa nguvu sana kupitia hii manjia sawati wanakamata uh, kupitia manjia ambao wanakuwa mrefu sana na zaidi inakuwa pia na impacte juu ya service ya intervention rapide. Wakati raia wanafanya alerte kwa kuita wa service ya securite kupitia numero vert, inakamata muda zaidi, kwa sababu wale hawataweza kupita na njia kwenye hakuna hii vilalo, wanakamata njia ambayo inakuwa mbali sana, na kwa hii wakati wa wajambazi wanapata wakati wa kufanya ambao wanataka, na wanapata wakati ya kukimbia ili wasije wanapatwa na service ya security. Maombi ni ya kwamba waongozi na wapartenere wapime kuona namna gani kujenga tena upya mabilalo mbalimbali ili iweze kurahisisha uh, etervasio kwa ma service de securité, pia iweze kurahisisha watu kutembea paski nafika na wakati zingine maka dirigans uve maka grave ya ugonjwa ambao inaomba kwa haraka kupeleka kwa dawa, lakini inaomba muda kwa sababu watu itaomba wakamate njia ya mrefu sana kwa kufika kwenye e, masiritiri sanitaire inakuwa. Robert Njalunga, tuna tunakupigia asante. Asante sana bwana journalist. Radio Kapi, dofi en Swahili. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, MONUSCO itatumia elfu makumi tano ya pesa za Amerika kwa kutengeneza na kutia vifaa katika madarasa sita za Institut Mabasele iliyo karibu kilomita kumi na tano na mji wa Beni. Lengo la mradi huu wa matokeo ya haraka wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa ni kukuza elimu kwa wasichana ili wawe na uwezo wa kujisaidia wenyewe, pia kuimarisha ushirikiano kati ya jumuiya na MONUSCO Seremoni ya kuanzisha kazi iliyofanyika tarehe kumi na tisa ya mwezi wa nne ambao wanateswa sana na mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi wa ADF. Tufate ripoti ya Gilen Kasasia. Kumepita miaka ine wakaaji wa Ngite Mavivi walikuwa wamejenga vyumba hivyo sita vya masomo kunako shule Mabasele, walakini walikuwa wamekosa pesa za kuendelesha kazi hizo za majengo. Mradi huu wa MONUSCO unafika kwa muda unaofaa, kwani utaruhusu kumaliza kazi zote, pia kuweka vyombo vyote vya lazima ndani ya vyumba hivyo. Matwi Kambale Sumaili, Kiongozi wa shule la Mabasele atoa maoni yake. Hii shule kwa shule ya kabambi me inapungukiwa, jua sekurite tuku na kapasiti ya mile leve, hapa mele tuku na sasa ya kati. Hii muradi inajibia itaji ya populasyon, siye benye tuku na furaha na populasyon yote tuku na furaha ya sana. Hii babatima hii hiko shantie me, mewana kia malizilia yote mina yote itakuwa sura nzuri, nitavuta bali bengine nitatusaidia kupata amani mugine yetu. Hii kazi manaleta hapa kunguvu wetu atuwezuweza haba hiko bazazi yetu imu kwa upande wao wanafunzi wa shule hilo wanasema kwamba watasoma katika mazingira mazuri jereveka kule. Mmoja wao atoa mwito kwa vijana kutuharibisha shule hilo mradi la... huo MONISCO inatuletea ni ya maana sana, kwani vyumba vyetu vya masomo vitatengenezwa, havikukuwa na milango, madirisha, hata viti. ujumbe ninayotolea kwa vijana wa hapa kwetu, tuchunge vizuri shule hii, tuwe pia na mawasiliano bora na MONISCO kwani inatusaidia mara nyingi. So mradi huu utarahisisha wasichana wa ngite mavivi kwenda shuleni na kuwa na mafasi moja katika jamii, alifahamisha. Kwa upande wake Marie Rose Kabira Kambere mbere mukaji wa Mavivingite, minashukuru sana kwa Monisco kwa kujibia maumbi yetu, sisi wamama, juu watoto wetu wengi hawasome wasika, wanagaragara juu ya kukosa pesa za masomo. Tunapowapeleka masomoni wanatuuliza tulipe franga ya maso kaoendeshwa kupitia elfu makumi ine na tisa dola za Kiumarekani, una lengo ya kushikilia uhusiano kati ya MONUSCO na wakaaji, pia kusisimua wasichana kwenda shuleni kwa kiwango kimoja na vijana. Beni gin Kasasia, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.