Radio Kapi. Oh, Kapi. Rais wa Jamhuri anaomba jukumu kuu na dhamiri ya wapasha habari katika kazi yao, hasa katika hali ya hatari. Ndivyo alisema hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa sherehe ya siku kuu ya upashaji wa habari walionusurika katika ajali ya Kalehe ya tarehe ine mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu wanaishi katika hali mbaya, miaka mbili 2 baadaye, wanalazima hadi sasa ya usaidizi wa makao, sababu nyumba zao zilianguka wakati wa ajali hiyo jimboni Kasai Oriental. Kampeni bila malipo ya matengenezo ya midomo inaendelea katika kliniki ya Universite ya kiserikali ya Mbujimai, tayari zaidi ya watu makumi manne pamoja pia kutoka jimbo la Lomami walipasuliwa bila shaka tangu Jumajana. Jueni kwanza kwamba Marekani imehakikisha kupokea mkataba wa amani kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Habari ilitangazwa na Masad Bulos, mshauri mkuu wa Afrika katika tawi la kiserikali la Marekani. Katika mtandao wake X, yani Twitter ya zamani, ameandika kwamba anafurahishwa na mradi wa amani kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Anataja kwamba ni wakati wa lazima katika heshima ya gano zilizochukuliwa katika tangazo ya mkataba wa kanuni. Anasema tena anatia matumaini katika ahadi ya kuendelea kwa manufaa ya amani. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Rais wa jamhuri Felix Chisekedi ameomba jukumu kuu na dhamiri ya wapasha habari katika kazi yao, hasa katika hali ya hatari. Alitamka maneno yale katika hotuba yake hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa, wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya upashaji wa habari iliyoandaliwa na muungano wa taifa wa wapasha habari. Ilikuwa pia wakati wa kuchungua hali ya kazi ya upashaji wa habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sikukuu inayosherekewa katika mshikamano na wapasha habari wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na upande wa Kasai, bandari ya Ilebo ilianza kazi pamoja na kuwasili kwa treni ya kwanza Jumajana. Kazi zilisimamishwa katika bandari hiyo tangu mwaka moja kisha ajali nyingi katika njia ya reli na ajali ya moto iliyoharibu viwanda vya bandari hiyo. Njia kati ya Lukonga na Benaleka ilitengenezwa na kuruhusu mwenendo wa treni, hata kama kuna magumu ya matengenezo ya njia yote ya reli imeshutumu shirika ya raia ya mahali Bandari ya Ilebo ni fasi iliyo na maana sana juu ya mto Kasai. Ipo katikati ya nchi na kusimamiwa na SNCC. Bandari ya Ilebo inarahisisha uunganisho wa reli kwa usafirishaji wa bidhaa hadi mikoa mingi. Inaunganisha Kinshasa na Lubumbashi kwa njia ya mto wa reli, hivi kurahisisha usafirishaji wa bidhaa hadi katikati na kusini mwa DRC. Njia ya reli ilikuwa imeshikwa na mporomoko pa bena leka na hivi kusimamisha trafiki, mbali na moto ambayo iligusa vibanda vya SNCC pailebo Ilebo. Kisha kazi kumalizika, kazi zote zilianza tena upya na kuridiki kwa kila mutu ila tatizo inayobaki ni ukarabati wa njia ya reli iliyo katika hali mbaya, alifahamisha Hubert Ngula Njoko wa OCDH. Kumbuka kwamba bandari ya Ilebo ni miongoni mwa bandari kuu za inji kama vile ya huko Kisangani, Kindu, Mbandaka, Kinshasa na zenginezo. Upande mwingine, Jean Bamanisa Saidi, muundaji wa Expo Beton, ametangaza mawazo aliyoyaita Kinshasa muji wa kazi ya milele. Makazi yanafanyika mara nyingi maana yake kuna maendeleo. Jamba Manisa anajiuliza kuhusu matatizo ya uharibifu wa mabarabara mjini Kinshasa pamoja na msongamano na sababu zake yote inayotokana na ukosefu wa uwazi katika utoaji wa makazi ya kiserikali. Kwa mjibu waliwali wali huyo wa zamani wa jimbo hakuna suluhisho inayotolewa katika matatizo ya mji wa Kinshasa bali yanaendelea kukazwa katika jimbo la Kivu kusini walionusurika katika ajali ya Kalehe ya tarehe ine mwezi watano mwaka wa elfu mbili makumi na tatu wanaishi katika hali mbaya miaka mbili baadaye. Kumbukeni kwamba ajali hiyo ilisababisha kupotea kwa watu zaidi ya elfu tano karibu miili mia sita ilipatikana na kuzikwa pa Bushushu na Nyamukubi. Walionusurika wana lazima hadi sasa ya usaidizi wa makao ya muda sababu nyumba zao zilianguka wakati wa ajali hiyo. Taarifa ya Rachel Kese, usomi wa Elise Kavira. Nafasi iliyotayarishwa ili kupokea watu walioguswa na tatizo kutokana na mvua kali inakuwa kidogo kwa kupokea jamaa zote. Walikuwa wametayarisha fasi mbili, Mshonezo na Lwako. Familia nyingi ziko hapo lakini, zingine zilibaki upande wa Bushuru na Nyamakubi, hata kuna hatari. Kundi lingine ya watu wanakaa katika kiwanja cha mkaji mmoja huko Katashola. Serikali ya mkoa na vituo vya usaidizi wa watu wamejitolea kufuatilia hali hiyo, lakini tatizo ni kubwa sana, na hadi leo, baada ya miaka mbili, kuna mahitaji mengi ambayo watu hawa wanakosa. Kuna lazima ya vikao mawese, maji na mafundisho yenye kuwasaidia familia hizi waweze kujisaidia wenyewe na kilimo na ufugaji nyumbani, kwani ndizo shughuli ambazo wengi wanajisaidia katika eneo la Kalehe. Tujue kwamba jamaa nyingi hadi leo zimepotea baada ya mvua hiyo kali ambayo watu wengi walifariki na nyumba zilizama tangu tarehe ine ya mwezi wa tano mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu na jimboni Kivu Kaskazini. Kwa kifupi mapambano yalianza hii siku ya kwanza katika eneo la Tongo na Kabizo, Usultani wa Bwito katika mtaa wa Ruchuru wakati wa mapema, tangu mwisho wa Jumajana wanapambana wahuni wa M23 na wazalendo wa CMC FDP katika maeneo ya Lubwe Sud, Businene, Kabizo na Mutanga. Ijapokuwa wakati huo duru zi moja zilihakikisha kwamba wazalendo walisukuma nyuma waasi hii siku ya kwanza. Mkuu moja wa mahali anasema waasi wa M23 walichukua eneo la Kabizo moja la lazima na jimboni Ituri, askari wa FARDC walizidisha operesheni za msako wa wahuni wa, wa CRP, Convention pour la Revolution Populaire, ya Thomas Lubanga yenye wapiganaji wanapatikana upande wa Nyamamba katika bonde la ziwa Albert. Mtaani Jugu, askari wa FARDC walishambulia siku ya Mungu ngome za CRP wakitumia mabomu sa wajibu kwa shambulio za uwasi huo. Msemaji wa FARDISE jimboni Ture na kikisha kwamba wasi wa moja walishikwa na silaha zao pamoja na risasi zilichukuliwa. Kwa mjibu wa shirika la raia la mahali, hali ni ya wasiwasi wasi katika maeneo mbalimbali mbali ya uvuvi, kutokana na vitisho vya uasi huo. Taarifa ya isakremu yope usemi wa Ezekiel Muzalia. Usalama mudogo unaendelea kupamba moto ndani ya maeneo nyingi kando na ziwa Albert, kama vile Nyamamba, Kafe na Datule ambapo mashambulizi za kila wakati za waasi wa CRP zinaendelea kuripotiwa tangu mwezi moja jana. Waasi wale walishambulia kambi moja la waskari jeshi FRDC pa Nyamamba. Waskari wakitumia ndege ya vita walijibu kwa kufyatua mabomu kwenye kambi za waasi. Jeshi linajulisha ya kwamba lilitokeza maafa mengi kwa ngambo ya maadui wale. Luteni Julungongo anakamilisha kwamba waasi wengi waliuawa na kiwango kikubwa cha silaha na mbegu za masasi kuchukuliwa bila kutokeza idadi lolote. Anaongeza kusema ya kwamba operation hizo zinaendelea ili kubomoa kundi hili la wanamgambo ambao watu wake wa moja wanakuwa wakitangatanga. Milio ya masasi na silaha kubwa kubwa zinaendelea zikisikika tangu siku ya Yenga Magharibi na wakaaji kwenye senta la uchuruzi la Chomia kwenye kilomita 6 na mji Bunia, wakaaji wengi waliorudia makwao tokea nchini Uganda na mahali pengine nchini Congo wanaishi katika hali ya woga kwa sababu ya ugaidi wa kundi hili la wanamgambo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi jimboni Kasai Oriental. Kampeni bila malipo ya matengeneo ya midomo inaendelea bila shaka katika kliniki ya university ya kiserikali ya Mbujimai. Ni zaidi ya watu makumi manne, miongoni mwao watoto wengi kutoka mitaa ya jimbo hilo na la Lomami ndiyo walipasuliwa bila shaka. Ni kampeni iliyoandaliwa na University ya kiserikali ya Mbujimai katika ushirikiano na shirika la Canada Smile Train. Taarifa ya Esther Ndalafina, usomi wa Benjamin Mudumbi. Mpasuko wa mdomo ama bec de lièvre ni ulemavu wa uso ya kizalikio. Ni mpasuko wa upande mmoja wa mdomo, zote mbili ama katikati. Kulingana na daktari Luc Malebo wa Onge Hell, zaidi ya watu makumi ini wakiwemo watoto wamefanyiwa upasuaji wa bure kwa ajili ya matibabu ya mpasuko wa mdomo na kaakaa katika kliniki ya chuo kikuu Daktari anathibitisha kuwa matibabu ya bure ya mpasuko wa mdomo na kaakaa yamekuwa shururi ya kawaida katika jimbo la Kasai Mashariki, hatua inayowezesha watu wengi kupata huduma bila gharama kubwa. Huduma za upasuaji wa mpasuko wa mdomo hazitafanyika kama kampeni. Tunataka wagonjwa waje na wapate matibabu mara kwa mara. Habari ni kwamba tumewafundisha pia madaktari wa upasuaji hapa. Ushuhuda ya daktari Lik Malebo: tulisikia tangazo kwenye redio, wakisema tuje na watoto wetu kwamba matibabu ni bila malipo. Maneno hayo tuliyosikia tumeiona kwa macho yetu. Mtoto wangu ametibiwa bure katika hospitali hii, ametueleza Muku na Matungulu, baba wa mtoto wa mwaka mmoja na miezi saba. Inaripotiwa karibuni watu makumi mbili bado wanasubiri kwenye kliniki ya chuo kikuu ili kufanyiwa matibabu ya mpasuko wa mdomo na kaakaa katika kampeni hii ya matibabu ya bure ambalo litakwisha hii siku ya pili. Kwa kifupi, Fondation des Anges inaendelesha kampeni ya wemizaji na uchunguzi kiafya wa magonjwa ya uzazi na tena kuzuia ukosefu wa uzazi. Siku ya sita iliyopita, mamia ya wanawake na wasichana walifaidishwa na uhimizaji huo kunako parokia Saint Leonard ya Mbudi mtaani Mongafula. Daktari Antoine Modia aliwahimiza kuhusu uchunguzi kiafya mapema kwa kupunguza hatari za kansa ya maziwa na ya mfuko wa uzazi, na tena kuhusu usaidizi kiafya wa utoaji wa uzazi kwa matunzo. Hatimai, kwa kifupi, kamisa jimboni Okatanga wa polisi alihimiza askari polisi kuhusu ugonjwa wa kipindupindu wakati wa mazoezi ya kijeshi hii siku ya kwanza mjini Lubumbashi. Kamisa Dedone Odimba Okito aliwakumbusha kwamba makambi wanamoishi yanapaswa yanapashwa safishwa kwa kuepuka ugonjwa huo wa mikono michafu. Alishutumu pia tabia ya askari polisi wa usalama katika mabarabara wanaotumia ukatili wakati wanashika madereva. Nawalika sasa kufuata sehemu ya pili, matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Cavira. Huduma za ulinzi wa raia unatangaza kila siku kuhusu hali ya hewa, ili kuzuia ajali za urambazaji na Kifaransa accident de navigation, kwenye Lac Albert. Watu wanaamini tangazo hizi. Wasafiri watafanyaje ili kuona hizi tangazo, ili wajue hali ya hewa kabla ya kusafiri? Robert Njalonga, ambaye ni mratibu mkuu wa huduma ya ulinzi wa raia, anajibu maswali haya katika mazungumzo yake na Jean Claude Lokidile. Jambo. Jambo ni sana. ninini tunawaza kufahamu kuhusu mpango ya, ya hali ya hewa ya ambaye ofisi yako ya Protection Civile inatupatia kila mara asubuhi? E, kweli kufatana na hali ya mazingira kila mwaka tunaona ya, ya kama mwezi ya tatu ya ine na ya tano kunakuwa pepo kali na mvua juu ya bahari, yaani Lac Albert, na zaidi kunakuwa ajali mbalimbali mbali, yani aksida ya, ya mamitumbu ambayo inakuwa ikitembea juu ya bahari, na mara mengi kunakuwa yale maajali, watu kuwawa ama kujaruiwa na wengine, na ma mizigo zinazama ndani ya maji, na ma service ambao inahusu na kureglemente na wenye wanakuwa wanatembeza hii ma mtumbu au mabato juu ya maji hawakuwe na ma, ma, ma, ma, ma, madonee ambayo inaweza kuwasaidia kujua pepo wakati itavuma itatoka wapi na itakuwa na kadiri ya kilometre gani kwa saa. Ndio tukasema ni vizuri kupatana na ambayo inakuwa kama atribution ya service kukinga raia na kuepusha yale raia na ajali mbalimbali mbali. Tuwezi kuona namna gani tunaweza kutia kwa mikono ya waservisi ambao wanaongoza hii safari nna wa agense ambao wanatumizia hii magari ma, ya maji kwa kusafirisha watu. Hivi itawasaidia kujua wakati ya safari zao, wakati gani inapasa kuwa pepo itavuma kwa kadiri ya vitesi fulani na itatoka kutoka kipandi gani, hivi wajitayarishe na wajue nini wanaweza kufanya huku. Watu wengine hawaelewe, hawafahamu, hawasome mingi sana, ni wakaaji, ni wakulima, namna gani kujua kama hii mahabari? Kwa mfano hapa leo, inaweza kuwa ajali ya pepo, inaweza kuwa inazakuwa zuruba, yani tampet, kuonyesha ni kusema wakati tuna vumbua ya, ya, ya kwamba kilometre ama kadiri ya pepo kuvuma itakuwa nguvu sana, tunaonesha kwa wale watu wajue ya kwamba kupitia hii nivo ya kilometre par heure, kwa mfano kusema kwa saa fulani kutakuwa pepo ambayo itavuma kutoka mashariki kwa kadiri ya kilometre makumi mbili na mbili kwa saa, hii inakuwa hali ya hewa ambayo inakuwa nguvu sana kama kunakuwa mamitumbu ya, ya, ya kidogo, ni rahisi hii pepo iweze naku kiuza hii mitumbu na kuanguka, na hii itasaidia kufatana na expertise na kujua ya waongozi ya hii mitumbu, kujua kwamba kutoka umuri ya kilometre fulani kwa wakati wanaweza kufanya namna gani kwa ku njia hivi ajali isikua na wa, wa, wa, wa, wanajua pia wakati wanaenda kwa njia fulani, na kama pepo inakuwa ikivuma kutoka uh, eneo fulani uh, uh, nini, wanaweza kufanya au kugeuza njia ambayo itapermettre hii uh, pepo isikue na uwezo zaidi kwa kuvunja ama kwa kubaskile mitumbo yao. Asante bwana journalist vijana sita wakata Boikene ambao wanapiganisha ukosefu wa kazi wamejipanga ili kuanzisha makutano ya kuwafundisha vijana kazi ya chuma, tuseme kazi ya kuwa ajusteur. Vijana hawa wajasiri wanasema wana tatizo la ukosefu wa vitendea kazi. Mark Marofimbo alikutana nao, tufate mazungumzo yake nao wenyewe. Tuko hapa kunako pahali ya kazi ambao vijana hawa sita watengeneza milango na madirisha za chuma. Hao wasema kukataa kuzagazagaa mjini, lakini wameamua kujipigia ili kujitafutia hela kwa maisha yao. Jacques Katembo ni mchunguzi wao, anaongelea hapa kipi watumika Material Saa hiya, kwa kwa kwa na bei moja, na tangu waanzishe kazi hapo ni miezi sita sasa. Vijana hawa waanja kuzoeana na wateja wao tayari, ingalau magumu ya kupata vifaa lipo, alisema Decat Madeco mkawa mmoja wao. Franga, franga, batumike franga, kazi tutumike kazi, kujipatia vifaa nako ni tatizo lingine, alieleza mara tena Jacques Katembo vilumiza vigonga kazi ya mkono mbalimbali na haya vijana hawa wasema kugongana pia na matatizo ya kodi dufu ya serikali magumu, ambalo kila anayeanzisha shughuli za kujitegemea agongana nazo nchini Congo. Beni, Marc Marofimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.