Oh, okay. Chama cha Franc Commun pour le Congo FCC, kwa ufupi, kinasema kinakerwa kufuatana na tangazo la Waziri wa Sheria kuomba haki ya kijeshi kuanzisha kesi dhidi ya kiongozi wake, Rais wa zamani, Joseph Kabila Kabange. FCC inaeleza kwamba huo ni udikteta. Shirika la Journaliste en Danger linaomba kukomeshwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu na mashambulizi dhidi ya vyombo vya habari katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa muungano wa AFC M23. Lilisema hayo siku ya sita, tarehe tatu Mei, siku ya kuadhimisha uhuru wa vyombo vya habari duniani. Huko Kalemi, zaidi ya visa 100 vya kipindupindu vikiwemo vifo viwili vimerekodiwa tangu mwanzoni mwa wiki hii katika mitaa miwili ya afya ya Nyemba na Kalemi. Viongozi wa afya ndio wanatoa habari hiyo. Ha, mjambo wapenzi na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Chama cha Front Commun pour le Congo FCC kwa ufupi kinaelezea kukerwa kwake kufuatana na tangazo la waziri wa sheria la amri iliyoelekezwa kwa haki ya kijeshi ya kuanzisha kesi dhidi ya kiongozi wake, rais wa zamani Joseph Kabila Kabange. Hii ilifuatiwa na ombi kwa seneti kutaka ukingo wake uondolewe. Katika taarifa iliyotangazwa siku ya sita jioni, FCC inakataa kwa udhabiti jaribio hili la mara nyingine tena la kukiuka katiba katika sheria za jamhuri na serikali ya Kinshasa ambayo inaelezea kama udikteta. Hakika baada ya kupokea mashtaka ya mkaguzi mkuu wa jeshi la FARDC dhidi ya seneta wa maisha Joseph Kabila Kabange, seneti inasema iko tayari kuichunguza kwa mujibu wa katiba na kanuni za uendeshaji . Hayo yalitangazwa na Jean Michel Samalukonde, mkuu wa Seneti, wakati wa kikao cha seneti siku ya tano iliyopita. Habari kuhusu kesi ya Matata Ponyo, mkuu wa mahakama ya katiba anaomba kiongozi wa bunge kuheshimu kipengele cha mia moja makumi tano na moja cha katiba. Kifungu hiki na nukuu kinahitaji mahakama kutoa uamzi kwa uhuru juu ya kesi zinazoletwa mbele yake bila kuingiliwa au kizuizi, mwisho wa nukuu. Hayo yako katika barua ya tarehe mbili Mei ambayo Jedoneka Muleta alituma kwa Vital Kamere kujibu kesi dhidi ya waziri mkuu wa zamani Augustin Matata Ponyo, mbunge wa kitaifa. Mkuu wa mahakama ya katiba alimjibu mkuu wa bunge kwamba mwenendo wa sasa wa kesi tayari umetoka katika awamu yao ya awali ya mahakama na kwamba katika hatua hii ya mamlaka suala la kufuatiliwa mahakamani au kuondolewa kwa ukingo haliwezi kuulizwa tena. Wanabunge wa mkoa wa Lomami wanamkana makamu wa kiongozi wa bunge lao. Katika taarifa iliyotolewa siku ya sita tarehe tatu Mei, wabunge hao wa kijimbo walichukizwa na tabia iliyoonyeshwa siku ya tano iliyopita na makamu wa kiongozi wao. Wanataka haki itendeke kwa sababu taswira ya taasisi yao imechafuliwa na mwanamemba wa bunge huku akikabiliwa na mvutano uliojitokeza katika mji wa Kabinda. Gavana wa jimbo hilo anatoa wito kwa wakazi kuwa watulivu na kujizuia. Ikumbukwe kuwa siku ya tano iliyopita kulizuka vita kati ya makamu wa mkuu wa bunge na ripota wa bunge la mkoa kutokana na hoja ya kutokuwa na imani iliyoanzishwa na wanabunge wa kijimbo dhidi ya makamu wa mkuu wa bunge la jimbo la Lomami, kama nilivyotanguliza. Wakati jumuiya ya kimataifa ikiadhimisha siku ya makumi tatu na mbili ya uhuru wa vyombo vya habari duniani, hii siku ya sita, tarehe tatu Mei mwaka tunao janga la usalama na kibinadamu ambalo linakumba mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo tangu miaka mingi sasa, bado halijawaacha waandishi wa habari na vyombo vya habari vilivyonaswa katika mikono ya makundi mbalimbali mbali yenye silaha. Shirika la Journaliste en Danger, jede kwa ufupi, linaloshughulikia mwandishi wa habari aliye hatarini, linadai katika taarifa iliyotangazwa siku ya sita, huku mazungumzo ya kidiplomasia yakitangazwa kurejea kwa amani katika eneo hili la nchi, JED inataka hatua za haraka zichukuliwe kukomesha ukiukwaji wa haki za binadamu na mashambulizi makubwa dhidi ya uhuru wa vyombo vya habari ambayo yanafanywa katika maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa muungano wa AFC M23. Jacque Mukongole anatueleza mengi zaidi. Kwa JED ni vyombo vya habari pekee na vyombo vya habari zenye kuwa na uhuru ndivyo vinaweza kusaidia ipasavyo mienendo ya amani inayoendelea katika mazingira ya usalama kwa uandishi wa habari. Mapigano kati ya jeshi FRDC na waasi yamesababisha vifo vya maelfu ya watu, ilisababisha sababisha vuguvugu kubwa la watu na kunyamazisha vyombo kadhaa vya habari vya ndani. Kusonga mbele kwa waasi hao katika maeneo kadhaa chini ya udhibiti wao, ambapo wanajaribu kuvutisha vya habari kwa itikadi zao kumewalazimu takriban waandishi zaidi ya makumi tano kutoroka maeneo yaliyokaliwa na kuenda mahali mengine. Idadi ya washambulizi yaliyolengwa dhidi ya waandishi wa habari na vikwazo vya uhuru wa habari vilivyorekodiwa tangu mwanzoni mwa mwaka katika majimbo mawili ya Kivu kaskazini na kusini ndiyo ya juu zaidi ya majimbo yote ya DRC. Hivi ni vitisho vya moja kwa moja kwa uadilifu wa kimwili wa waandishi wa habari. Vituo vya redio viliharibiwa, kufungwa au kukaguliwa ili kuzuia wanahabari kushuhudia kila aina ya unyanyasi na uhalifu na ufanywa chini ya utawala wa waasi. Kwa habari hiyo hiyo, sekta ya vyombo vya habari imeathiriwa na mzozo wa kiuchumi na usalama ambao umeathiri maeneo yanayoukaliwa na waasi wa AFC M23 kwa zaidi ya miaka mitatu. Vituo makumi tatu vya redio vilivyo katika maeneo yanayokaliwa Kivu Kaskazini na Kusini vimeunda mtandao wa utetezi kwa ajili ya vituo vya redio vya ndani. Redio hizi zimeandika barua ya utetezi ambayo itatumwa kwa washirika watarajiwa ili kuomba usaidizi wa moja kwa moja. Katika taarifa hii, Daniel Shemati, mwandishi wa habari kutoka redio ya Upedeko FM yenye makao yake makuu mjini Kiwanja katika tarafa la Ruchuru, anaeleza hali ilivyo huko. Mengi na pole munanga. Katika majengo hiyo ya radio Alliance FM, kuko karibu kimya na inapatikana Kiwanja katika eneo la Ruchuru hapa Kivu Kaskazini. Shughuli zinapungua tangu zaidi ya miaka miwili sasa. Wafanyakazi wamepunguzwa kama vile vipindi vya redio. Ijapo e ukosefu wa fedha, timu nyingine ya redio imejitolea sana Sawa na vituo vingi vya redio za jamii katika Kivu kaskazini na kusini, Alliance FM inajitahidi kudumisha uwepo wake. Katika kipindi kilichobainishwa na kutokuwa na uhakika ni kama kusimama kwa shughuli za kiuchumi, kukomesha kwa muda mrefu shughuli za kibinadamu, kufungwa kwa biashara za kibinafsi na kufuatiwa na matokeo mengine yote ya shida ya usalama ya muda mrefu. Kutokana na ukosefu wa usaidizi, vituo fulani vya redio vimesimamisha vipindi vyao. Wengine upinga kwa uwezo mdogo sana kwa sababu waandishi wa habari wanafahamu umuhimu wa misheni yao huko Kalemi. Zaidi ya visa mia moja vya kipindupindu vikiwemo vifo viwili vimerekodiwa tangu mwanzoni mwa wiki hii katika mitaa miwili ya afya ya Nyemba na Kalemi. Akizungumza na waandishi wa habari, mkuu wa ofisi ya habari na mawasiliano wa divisheni ya afya ya mkoa wa Tanganyika ameeleza kuwa sababu za mlipuko huu wa kipindupindu ni nyingi. Anataja hasa usumbufu wa usambazaji wa maji ya kunywa katika mji wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini. Usambazaji wa umeme kupitia mfumo wa kulipia kabla wa kampuni ya Energi du Nord Kivu NK unaleta matatizo makubwa kwa jiji hili la wakazi milioni moja. NK ina sehemu moja tu ya kuuza Matokeo yake mistari mirefu isiyo na mwisho ya wateja wanaolazimika kutumia siku nzima huko, mara nyingi bila kupata umeme wao. Mbaya zaidi, baada ya masaa kadhaa wakisubiri, wafanyakazi fulani wa kampuni hiyo wanawaacha wenyewe kwa kisingizio cha kwenda mapumziko. Hii inasababisha hasara nyingi katika shughuli za wateja, wakiwemo wafanyabiashara ambao wanaogopa matatizo ya afya yanayohusishwa na msongamano wa muda mrefu katika mazingira hatari. Mark Marofimbo kwa maelezo zaidi. Yamekuwa kawaida tu mjini Beni, ila kwa masiku za hivi majuzi yalizidi kipimo. Mamia ya wateja walikuwa wakisubiri kupata tiketi ya umeme kwa msongamano mkuu kunako pahali pa ununuzi ya zile tiketi paenera tangu mapema hadi magharibi, hasa usiku. Wamoja tu walikipata, lakini umati yao walikikosa. Jambo haya yalivuruga biashara na hasa afya ya wakaaji, kama alisema huyo hapa, akionyesha asira yake. Haya yote ni tu kwa ukosefu ya kampuni ingine ya kutoa umeme kwa wakaaji, hawana chochote cha kufaa isipokuwa tu kuvumilia. Msemaji wa kampuni ya umeme ya NK kwa maeneo aliwaita wateja wao kwa utulivu, kwani tayari tatizo kiufundi iliyokuwa ikikwamisha tiketi kutoka suluhisho ila swali lina baki tu ya kudufisha mahali pa ununuzi za tiketi hizo mjini Beni. Mark Marofimbo, Redio Kapi, jimboni Ituri ambako tunaelekea makamu waliwali wa Ituri alizindua siku ya tano huko Songolo, takriban kilomita makumi tatu na tano kutoka Bunia, kazi ya ujenzi wa miundo msingi kumi na minane ya kijamii katika tarafa za Irumu na Jugu. Kazi hizi zinafadhiliwa na Benki ya Dunia kama sehemu ya mradi wa kuleta utulivu na uokoaji katika mashariki mwa DRC star est, kulingana na mkuu wa mpango huu huko Ituri, miradi hii iliyochaguliwa na jamii yenyewe itatekelezwa katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro ya silaha. Jean-Claude, Lokidile, kwa jumla ni mwindo kumi na nane ambazo zitajengwa katika shifiri tisa na sekta za tarafa za Irumu na pia Jugu. Hizi ni mashule na vitu vya kiafya. Takriban kilometa mia moja pia za barabara za huduma za kilimu pia zinalengwa, kwa mfano sehemu za barabara Kumbukabu Songolo Bavi hadi geti Masumbuko ya Daba. Naibu mkoa aliye mchaguliwa wa eneo la Irumu anasema kuwa mradi huu ni kweli hitaji ya idadi ya watu, lakini pia mradi huo za barabara utaunganisha maeneo ya Walendubindi na ule wa Alisoma na pia basili. Zaidi ya vijana elfu tatu wakiwemo wapiganaji wa zamani ndio watafaidika na mradi huo, hunena mkuu wa muundo huo katika jimbo la Ituri, Steve Sengida. alafu mradi Starest inakuja kusaidia wale wa population ya kila groupement ndani ya territoire ine ya province ya Ituri ili awa watu waendeleshe mwendo mpya ya maisha ambao wameanza, na kusaidiwa na kupata majenzi ya masomo ya mahospitali, na kuleta vifaa ndani, na tunaleta pia pesa ambao inaweza saidia wamaskini ndani ya wale watu waweze ku Tengeneza hali yao ya kuishi na kuwa na afya mzuri. Miradi mingine kadhaa zitatekelezwa katika maeneo ya Mambasa na pia Mahagi toka Bunya. Naitwa Jean Claude Kidile, Radio Okapi. Naam, munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi inayowatangazia kutoka mjini Kinshasa. Tunamkaribisha kwa sasa Elise Kavira kwa kipindi cha pili cha habari, karibuni. Huduma za ulinzi wa raia unatangaza kila siku kuhusu hali ya hewa, ili kuzuia ajali za urambazaji, na Kifaransa accident de navigation, kwenye Lac Albert. Watu wanaamini tangazo hizi? Wasafiri watafanyaje ili kuona hizi tangazo, ili wajue hali ya hewa kabla ya kusafiri? Robert Njalonga ambaye ni mratibu mkuu wa huduma ya ulinzi wa raia anajibu maswali haya katika mazungumzo yake na Jean-Claude Lokidile. Jambo. Jambo sana. Ni hii tunaweza kufahamu kuhusu mpango ya, ya hali ya hewa ambaye ya ofisi yako ya Protection Civil inatupatia kila mara asubuhi kweli? Kufatana na hali ya mazingira kila mwaka tunaona ya, ya kama mwezi ya tatu ya ine na ya tano kunakuwa pepo kali na mvua juu ya bahari, yaani Lac Albert, na zaidi kunakuwa ajali mbalimbali yani aksida ya, ya mamitumbu ambayo inakuwa ikitembea juu ya bahari, na mara mengi kunakuwa yale maajali ku watu kuwawa ama kujaruiwa, na wengine na ma mizigo zinazama ndani ya maji, na ma service ambayo inahusu na kureglematea na wenye wanakuwa wanatembeza hii ma mtumbu au mabato juu ya maji hawakuwe na ma ma ma ma madone ambayo inaweza kuwasaidia kujua pe wakati itavuma itatoka wapi, na itakuwa na kadiri ya kilometre gani kwa saa. Ndiyo tukasema ni vizuri kupatana na ambayo inakuwa kama attribution ya service kukinga raia na kuepusha yale raia na ajali mbalimbali mbali. Tuwezi kuona namna gani tunaweza kutia kwa mikono ya waservisi ambao wanaongoza hii safari na wa, na, na, wa agense ambao wanatumizia hii ma, magari ya maji kwa kusafirisha watu. Hivi itawasaidia kujua wakati ya safari zao, wakati gani inapasa kuwa pepo itavuma kwa kadiri ya vitesi fulani, na itatoka kutoka kipandi gani, hivi wajitayarishe na wajue nini wanaweza kufanya huku. Watu wengine hawaelewe, hawafahamu, hawasome mingi sana, ni wakaaji, ni wakulima. Namna gani kujua kama hii mahabari? Kwa mfano hapa leo, inaweza kuwa ajali ya pepo, inaweza kuwa zuruba, yaani tampet. Kuonesha ni kusema wakati tunavumbua ya, ya, ya kwamba kilometre ama kadiri ya pepo kuvuma itakuwa nguvu sana. Tunaonesha kwa wale watu wajue ya kwamba kupitia hii nivo ya kilomita parr, kwa mfano kusema kwa saa fulani kutakuwa pepo ambayo itavuma kutoka mashariki kwa kadiri ya kilomita makumi mbili na mbili kwa saa, hii inakuwa hali ya hewa ambayo inakuwa nguvu sana kama kunakuwa mamitumbu ya, ya, ya kidogo, ni rahisi hii pepo iweze naku geuza hii mitumbu na kuanguka. Na hii itasaidia kufatana na expertise na kujua ya waongozi ya hii mitumbu, kujua kwamba kutoka umri ya kilometre fulani kwa wakati wanaweza kufanya namna gani kwa ku tia hivi ajali isikuwa. Na wa, wa, wa, wa, wa, wanajua pia wakati wanaenda kwa njia fulani, na kama pepo inakuwa ikivuma kutoka, uh, eneo fulani uh, uh, nini wanaweza kufanya au ku, kugeuza njia ambayo itapermettre uh, hii pepo isikuwe na uwezo zaidi kwa kuvunja ama kwa kubaskile mitumbo yao. Asante bwana journalist. Vijana sita wakata boikene ambao wanapiganisha ukosefu wa kazi wamejipanga ili kuanzisha makutano ya kuwafundisha vijana kazi ya chuma, tuseme kazi ya kuwa ajusteur. Vijana hawa wajasiri wanasema wana tatizo la ukosefu wa vitendea kazi. Mark Marofimbo alikutana nao, tufate mazungumzo yake nao wenyewe. Tuko hapa kunako pahali ya kazi ambao vijana hawa sita watengeneza milango na madirisha za chuma. Hawa wasema kukataa kuzagazagaa mjini, lakini wameamua kujipigia ili kujitafutia hela kwa maisha yao. Jacques Katembo ni mchunguzi wao, anaongelea hapa kipi watumika Materiel, So, yeah, pa, kwa na, na tangu waanjishe kazi hapo ni miezi sita sasa. Vijana hawa waanja kuzoeana na wateja wao tayari, ingalao magumu ya kupata vifaa lipo, alisema dekat madeko mkawa mmoja wao. Uh, bakilia wanakaa tutafuta sie bajiste zote tubafikisire ba mlango hapo, kisha tunatengeneza mlango, wanakeba mlango, wanaenda, tunaenda zifikise, tuna maiza, wanatulipa franga zetu. mno mbalimbali na haya, vijana hawa wasema kugongana pia na matatizo ya kodi dufu ya serikali magumu, ambalo kila anayeanzisha shughuli za kujitegemea agongana nazo inchini Kongo. Beni Mark Marofimbo, Redio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata, kwaherini.