Mazungumzo yameanzishwa tena pa Doha kati ya serikali ya Jamhuri na wasi wa AFCM 23 juma mbili kisha kusahihiwa kwa tangazo ya pamoja. Ubishi huo huenda kutokana na utashi wa pande hizo mbili kuruhusu maendeleo muhimu katika mwenendo wa amani. Rais wa Jamhuri ameomba jukumu kuu na zamiri ya wapasha habari katika kazi yao hasa katika hali ya hatari. Ndivyo alisema hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa sherehe ya sikukuu ya upashaji wa habari. <coughs> Jimboni Kasai, bandari ya Ilebo ilianza kazi pamoja na kuwasili kwa treni ya kwanza Jumajana. Njia reli kati ya Lukonga na Benaleka ilitengenezwa na kuruhusu mwenendo wa treni. <coughs> Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mazungumzo yameanzishwa tena pa Doha, kati ya serikali ya jamhuri na uwasi wa AFC M23 chini ya upatanishi wa Qatar, juma mbili kisha kusahihiwa kwa tangazo ya pamoja katika kibarua hicho pande hizo mbili zilizulisha utashi wa kutumika pamoja ajili ya kusimamisha hakika mapigano. Ubishi huo huenda kutokana na utashi wa pande hizo mbili kuruhusu maendeleo muhimu katika mwenendo wa amani. Marekani imehakikisha kupokea mkataba wa amani kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Habari ilitangazwa na Masad Boulos, mshauri mkuu wa Afrika katika tawi la kiserikali la Marekani, katika mtandao wake X, yaani Twitter ya zamani ameandika kwamba anafurahishwa na mradi wa amani kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda. Amejulisha kwamba ni wakati wa lazima katika heshima ya gano zilizochukuliwa katika tangazo ya mkataba wa kanuni. Masad Bulos anahakikisha kwamba anatia matumaini katika ahadi ya kuendelea kwa manufaa ya amani. Na jimboni Ituri, askari wa FARDC walizidisha operesheni za msako wa wahuni wa CRP Convention pour la révolution populaire ya Thomas Lubanga, yenye wapiganaji wanapatikana upande wa Nyamamba katika bonde la ziwa Albert mtani Jugu. Askari wa FARDC walishambulia siku ya Mungu ngome za CRP wakitumia mabomu, sawajibu kwa shambulio za uasi huo. Msemaji wa FARDC jimboni Ituri na hakikisha kwamba waasi wa moja walishikwa na silaha zao pamoja na risasi zilichukuliwa kwa mjibu wa shirika la raia la mahali, hali ni ya wasiwasi katika maeneo mbalimbali ya uvuvi kutokana na vitisho vya uasi huo. Taarifa ya Izakremu yope usomi wa Ezekiel Muzalia. Usalama mudogo unaendelea kupamba moto ndani ya maeneo nyingi kando na ziwa Albert kama vile Nyamamba Cafe na Datule ambapo mashambulizi za kila wakati za waasi wa CRP zinaendelea kuripotiwa tangu mwezi mmoja jana. Waasi wale walishambulia kambi moja la waskari jeshi FRDC pa Nyamamba, waskari wakitumia ndege ya vita walijibu kwa kufyatua mabomu kwenye kambi za waasi. Jeshi linajulisha ya kwamba lilitokeza maafa mengi kwa ngambo ya ma maadui wale. Luteni Julu Ngongo anakamilisha kwamba waasi wengi waliuawa na kiwango kikubwa cha silaha na mbegu za masasi kuchukuliwa bila kutokeza idadi lolote. Anaongeza kusema ya kwamba operesheni hizo zinaendelea ili kubomoa kundi hili la wanamgambo ambao watu wake wa moja wanakuwa wakitangatanga. Milio ya masasi na silaha kubwa kubwa zinaendelea zikisikika tangu siku ya Yenga magharibi na wakaaji kwenye senta la uchuruzi la Chomia kwenye kilomita makumi sita na mji Bunia, wakaaji wengi waliorudia makwao tokea nchini Uganda na mahali pengine nchini Congo wanaishi katika hali ya woga kwa sababu ya ugaidi wa kundi hili la wanamgambo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Katika jimbo la Kivu Kusini, walionusurika katika ajali ya Kalehe ya tarehe ine mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi na tatu wanaishi katika hali mbaya miaka mbili baadaye. Kumbukeni kwamba ajali hiyo ilisababisha kupotea kwa watu zaidi ya elfu tano, karibu miili mia sita ilipatikana na kuzikwa pa Bushushu na Nyamukubi. Walionusurika wanalazima hadi sasa ya usaidizi wa makao ya muda sababu nyumba zao zilianguka wakati wa ajali hiyo. Taarifa ya Rachel Kese usomi wa Elise Kavira. Nafasi iliyotayarishwa ili kupokea watu walioguswa na tatizo kutokana na mvua kali inakuwa kidogo kwa kupokea jamaa zote. Walikuwa wametayarisha fasi mbili, mshonezo na Lwako. Familia nyingi ziko hapo, lakini zingine zilibaki upande wa bushuru na Nyamakubi. Hata kuna hatari kundi yengine ya, ya watu wanakaa katika kiwanja cha mkaaji mmoja huko Katashola. Serikali ya mkoa na vituo vya usaidizi wa watu wamejitolea kufuatilia hali hiyo, lakini tatizo ni kubwa sana, na hadi leo, baada ya miaka mbili, kuna mahitaji mengi ambayo watu hawa wanakosa. Kuna lazima ya vikao, mawese, maji na mafundisho yenye kuwasaidia familia hizi waweze kujisaidia wenyewe na kilimo na ufugaji nyumbani, kwani ndizo shughuli ambazo wengi wanajisaidia katika eneo la Kalehe. Tujue kwamba jamaa nyingi hadi leo zimepotea baada ya mvua hiyo kali ambayo watu wengi walifariki na nyumba zilizama, tangu tarehe ine ya mwezi wa tano, mwaka elfu mbili, makumi mbili na tatu Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi ameomba jukumu kuu na zamiri ya wapasha habari katika kazi yao hasa katika hali ya hatari. Alitamka maneno yale katika hotuba yake hii siku ya kwanza hapa mjini Kinshasa wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya wapashaji wa habari iliyoandaliwa na muungano wa taifa wa wapasha habari. Ilikuwa pia wakati wa kuchungua hali ya kazi ya upashaji wa habari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sikukuu inayosherekewa katika mshikamano na wapasha habari wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande wa Kasai, bandari ya Ilebo ilianza kazi pamoja na kuwasili kwa treni ya kwanza Jumajana. Kazi zilisimamishwa katika bandari hiyo tangu mwaka moja kisha ajali nyingi katika njia ya reli na ajali ya moto iliyoharibu viwanda vya bandari hiyo. Njia kati ya Lukonga na Benaleka ilitengenezwa na kuruhusu mwenendo wa treni, hata kama kuna magumu ya matengenezo ya njia yote ya reli. Imeshutumu shirika ya raia ya mahali. Taarifa Francois Kadima kutoka Kananga, usome mshiriki yote wa Beni Julien Kasasia. Bandari ya Ilebo ni fasi iliyo na maana sana juu ya mto Kasai. Ipo katikati ya nchi na kusimamiwa na SNCC. Bandari ya Ilebo inarahisisha uunganisho wa reli kwa usafirishaji wa bidhaa hadi mikoa mingi. Inaunganisha Kinshasa na Lubumbashi kwa njia ya mto wa reli, hivi kurahisisha usafirishaji wa bidhaa hadi katikati na kusini mwa DRC. Njia ya reli ilikuwa imeshikwa na mporomoko pabenaleka na hivi kusimamisha trafiki, mbali na moto ambayo iligusa vibanda vya SNCC pa Ilebo. Kisha kazi kumalizika, kazi zote zilianza tena upya na kuridiki kwa kila mutu ila tatizo inayobaki ni ukarabati wa njia ya reli iliyo katika hali mbaya, alifahamisha Hubert Ngula Njoko wa OCDH. Kumbuka kwamba bandari ya Ilebo ni miongoni mwa bandari kuu za nji, kama vile ya huko Kisangani, Kindu, Mbandaka, Kinshasa na zenginezo. Upande mwingine, Jean Bamanisa Saidi, muundaji wa Expo Beton, ametangaza mawazo aliyoyaita Kinshasa muji wa kazi ya milele. Makazi yanafanyika mara nyingi, maana yake kuna maendeleo. Jamba manisa anajiuliza kuhusu matatizo ya uharibifu wa mabarabara mjini Kinshasa pamoja na msongamano na sababu zake yote, inayotokana na ukosefu wa uwazi katika utoaji wa makazi ya kiserikali, kwa mjibu waliwali wali huyo wa zamani wa jimbo hakuna suluhisho unayotolewa katika matatizo ya mji wa Kinshasa bali yanaendelea kukazwa jimboni Kasai Oriental. Kampeni bila malipo ya matengenezo ya midomo inaendelea bila shaka katika kliniki ya Universiti ya Kiserikali ya Mbujimai. Ni zaidi ya watu makumi manne miongoni mwao watoto wengi kutoka mitaa ya jimbo hilo na lalomami ndiyo walipasuliwa bila shaka. Ni kampeni iliyoandaliwa na Universiti ya Kiserikali ya Mbujimai katika uhusiano wa shirika la Canada Smile Train. Taarifa Ester Ndalafina. Usomi wa Benjamin Mudumbi. Mpasuko wa mdomo ama bec de lièvre ni ulemavu wa uso ya kizalikiyo, ni mpasuko wa upande mmoja wa mdomo zote mbili ama katikati. Kulingana na daktari Luc Malebo wa honge hell, zaidi ya watu makumi ine wakiwemo watoto wamefanyiwa upasuaji wa bure kwa ajili ya matibabu ya mpasuko wa mdomo na kaakaa katika kliniki ya chuo kikuu Daktari anathibitisha kuwa matibabu ya bure ya mpasuko wa mdomo na kaakaa yamekuwa shughuli ya kawaida katika jimbo la Kasai Mashariki, hatua inayowezesha watu wengi kupata huduma bila gharama kubwa. Huduma za upasuaji wa mpasuko wa mdomo hazitafanyika kama kampeni. Tunataka wagonjwa waje na wapate matibabu mara kwa mara. Habari ni kwamba tumewafundisha pia madaktari wa upasuaji hapa. Ushuhuda ya daktari Lik Malebo: tulisikia tangazo kwenye redio wakisema tuje na watoto wetu, kwamba matibabu ni bila malipo. Maneno hayo tuliyosikia tumeiona kwa macho yetu. Mtoto wangu ametibiwa bure katika hospitali hii, ametueleza muku na Matungulu, baba wa mtoto wa mwaka mmoja na miezi saba. Inaripotiwa karibuni watu makumi mbili bado wanasubiri kwenye kliniki ya chuo kikuu ili kufanyiwa matibabu ya mpasuko wa mdomo na kaakaa katika kampeni hii ya matibabu ya bure ambalo litakwisha hii siku ya pili. Kwa kifupi, Fondation des Anges inaendelesha kampeni ya uemizaji na uchunguzi kiafya wa magonjwa ya uzazi na tena kuzuia ukosefu wa uzazi. Siku ya sita iliyopita, mamia ya wanawake na wasichana walifaidishwa na uhimizaji huo kunako parokia Saint Leonard ya Mbudi mtaani Mongafula. Daktari Antoine Modia aliwahimiza kuhusu uchunguzi kiafya mapema kwa kupunguza hatari za kansa ya maziwa na ya mfuko wa uzazi, na tena kuhusu usaidizi kiafya wa utoaji wa uzazi kwa matunzo. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Wa Elise katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini. Kiongozi wa kata Matembo anawaita vijana washirikiane na Monosco ili kurejesha amani na maendeleo jijini. Jack Manuku alisema hivyo mwezi wa nne iliyopita kwa tarehe kumi na nne wakati MONUSCO ilianzisha kazi ya kutengeneza kiwanja cha mchezo cha kata Matembo. Je, vijana hawa watashirikiana na MONUSCO ili kurejesha amani? Jacque Manuku anatuelezea zaidi katika mazungumzo yake na Entre Kitenge. Bwana Jacque Manuku, amjambo. Amjambo sana bwana journaliste. Wewe ni kiongozi wa karta Matembo hapa mtaa wa Mulekera, tumekukutana hapa fazi wa MONUSCO wameanza kutengeneza uwanja la kabumbu ya vijana. Maoni yako ni nini? unawaza nini? E, maoni yangu ni kushukuru kwanza MONUSCO kwa kutufanyizia hii uwanja wa mpira sababu itakusanya vijana mbalimbali hata kutoka kwa centre ville ya Beni hata kutoka pia kwa teritwari ya Beni watakuja wanacheza mpira hapa, na itakuwa namna ya amani na umoja pamoja na munisiko hapa kwetu Matembo. Sasa hii uwanja ni tangia zamani wala ni uwanja mpya? Hii nitasema ni uwanja ya zamani, lakini inakuwa upya, sababu ndio inatengenezwa sasa, sababu hapo mbeleni tulikuwa tunacheza mpira kwa wanza ya wanafunzi wakati Fond Sociale ilijenga masomo kupitia raisi na baba wa taifa Felix Antoine Chisekedi Chilombo, wakafukuza wajoer wa kwa ile stade scolaire, na njo sasa tulikwia sasa kuona uwanja wetu ni pori, haina makriteri fulani fulani, tukafanya mademande kwa MONISCO ile umoja na urafiki na bo vazinaje yenye tuko nayo, na MONISCO sasa inaanja kurealize proje yenye vijana waliomba ya stade ya Matembo. Sasa ni ujumbe gani unayo upande wa vijana wa Matembo hata raia nzima ya mji wa Beni? E, raia ya Beni vijana wa Matembo tutawaomba wasikuwe na akili mbaya, lakini nafaa wote wanajiunga kama mtu mmoja na Monisco na kama walikuwa wako wanapitapita kwa kuelekea vitu visivyowezekana, sasa ni muda hii ya kukuja kwa stade ya football kusudi waache ile madelenkasi yenye inaweza kuwa ndani ya kartie. Na ni kitu gani utawambia watu wenye kusema kama Monisco haifanyi kazi? Monisco haifanyi kazi ya kurudisha amani wala kazi ya maendeleo. Na wale wenye ambao wanasema hivo, tutawaalika tutawa wakuja wajione, sababu miradi sasa imeanza kufanyika. E, ni kusema, sio uongo, Monisco inatusaidia kwa maendeleo na kwa sekirite pia sababu kuna muda ambao waliweza kudote makomine zetu na ma mobilite majip, sababu ya kurahisisha intervasio ndani ya ma insekirite iribene zenye zinakuwa na fanyikana. Ni mara ya kwanja MONUSKO iwezi kufanya kazi ya kawaida kama hii hapa karta ya Matembo? Hapana, si mara ya kwanza hapa ndani ya kata ya Matembo, na waza hiyo inakuwa mara ya tatu eh, sababu gisi nilisema hapo mbeleni, voir meme na piste ile ya aeroporo yetu hapa, ni MONUSCO ndio ilianza kuweka lami ama goudro a travers safrikansi. Bo projekti ya pili, wakulima waliandika barua, walilalamika sababu ya barabara ya Mavivi Mbutaba. MONUSCO aliweza kukubalia ku, na akatengeneza hiyo barabara, ijapokuwa leo inaweza kuwa kama ime anza tena kuharibika sababu atributaire anakuwa sawa mwenye anakuwa na uvivu sababu ya mvua bao, barabara pia ina, inaomba inatengenezwa wakati wa jua. Na project ya tatu ndio hii stad. Nawaza hii stad kabisa, wapashabari wengi wote wa vile ya Beni wamesha fika hapo, na tunaamini ya kwamba Monisco itaitengeneza vizuri na itarepondre kuma kriteria ya stade municipal. Sasa tutamaliza ujumbe sasa kwa vijana wa hapa Matembo, wenye wamefika hapa, wameona kama uwanja inaanja tengenezwa na wa MONUSCO, unawaambia nini kwa sababu wawezi kuikinga vizuri? Ni kusema hiyo stade kisha MONUSCO kuimaliza itatuachia, itaachia vijana na nitasema wa vijana waiaproprie hayo wajiaproprie, na maintenance ya hiyo stade wakati takapoisha. Bwana Jacque Manuku, asante. Na mimi pia nakushukuru bwana journalist. Kazi ya kutengeneza njia kutoka bahari inayoitwa Mbio kufikia bahari ya Shari katika mkoa wa Tere itaongeza usafiri na kusaidia wanaotumika kwa ulinzi wafike mahali pote. Hivi ndivyo wakaaji wa eneo hili wanasema, wakionyesha furaha yao kuhusu kazi zilizofanyika kwenye njia kutoka Mbio hadi Shari. Watumiaji wa njia hii wanasema kwa sasa wanapita bila tatizo katika njia hiyo, kwani imetengenezwa vizuri. Tufate ripoti ya Jean Claude Lokidile. Karibu kilomita tano kwa jumla, sehemu ya kwanza za barabara hii ambayo inatoka Mujishari hadi Mbio, mtu mwingine yeni kuwa kandokando, ilikuwa katika hali juu sana ya uharibifu. Mashimu yalijaa barabarani, hii hufanya trafiki kuwa ngumu. Sekula Mambo, dereva wa teksi ya pikipiki, bado anakumbuka shida ambayo yeye na wateja wake walikuwa wakikabiliana nazo kila mara. anafanya mzuri juu ya nini, anahaja hospitali hapa inakuwa mzuri. Sehemu wa pili unaolengwa na mradi huo ni ule unaoanza kwenye mkutano wa hospitali ya Rwampara na kambi ya wa wakimbizi wa Tere hadi eneo ya kutoa udongo ya kukarabati barabara katika eneo hilo kuna shimiko mashule hospitali na kambi ya wanajeshi ya taifa. Jeremi Baruhanga, mkazi wa kitongoji hicho, anaeleza umuhimu za barabara hii. inasaidia kwa kupeleka wagonjwa kwa hospitali ya jenerali hapa Rwampara kwa sababu zamani ilikuwa inaharibika sana, kwa intervasio ilikuwa nguvu sana na inasaidia walimaji kwenda kulima shamba zao kule ngambo za tutu chabisiko ya kuendelea kule, na pia majeshi pia walikuwa hapa kwa intervasio wanaweza waita kuko intervasio fulani, gizi iliharibika, ilikuwa nasungua sana lakini kwa sasa tunaona itakuwa mzuri sana kwa munusiko. Mradi huo pia ni sehemu ya mchango katika muhula wake ya kulinda usalama ya raia kwa sababu barabara zilizo katika hali nzuri huwezesha shughuli za doria. Kapiteni Mila Tapa ndiye mtaalamu wa Nepal anayesimamia kazi. This project is a direct ni mradi mdogo ambayo inasaidia jeshi la taifa kupita hapo na pale na hasa kufanya operation yao bila tatizo, na na kupiga doria doria wakati kuna hitaji. Kwa vile kama kuna doria na hasa kulinda raia ni lazima kabisa njia hii hii barabara iwe nzuri. Kwa kusaidia operesheni hii, ni lazima pia raia iwe na barabara nzuri kwa kutembea hapa na pale. And promoting peace at the grassroots levels. Ni tangu tarehe 4 April ambapo wanajeshi wa MONUSCO wa nchi ya Nepal wamekuwa wamekarabati barabara hii mpango iliyokaribishwa na viongozi wa kiasili ambao wanashukuru MONUSCO kujibu kwa ombi lao. Kutoka Bunia, naitwa Jean-Claude Loki de la Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.