Radio Kapi. Mtaa oh, mm, wa Banda Lungwa katika mji wa Kinshasa uliguswa vikali na mafuriko ya maji yanayoharibu maisha ya kila siku ya wakaazi. Ni matokeo ya mvua kali za siku ya ine iliyopita iliyoharibisha makao ya watu, mabarabara na viwanda. Wagonjwa makumi mawili na nne na marehemu moja. Hayo ni matokeo ya ugonjwa wa tauni tangu mwezi wa nne uliopita katika eneo la afya la reti mtaani Jugu. Idadi hizo zilitangazwa siku ya kwanza na daktari kiongozi wa kituo cha uchunguzi wa tauni. Marekani imehakikisha kupokea mradi wa mkataba wa amani kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Rwanda. Habari ilitangazwa siku ya kwanza na mshauri mkuu wa Marekani anayehusika na maswali ya bara la Afrika. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Kisha Ki mvua kali za siku ya ine iliyopita mtawa Bandalungwa katika mji wa Kinshasa uliguswa vikali na mafuriko ya maji yanayoharibu maisha ya kila siku ya wakaaji. Nyumba zinajaa maji, barabara zinaharibika na viwanda vipo katika hali dhaifu. Mfano, katika kata Bisengo nyumba zenye kupatikana katika barabara Kasavubu kati ya kituo cha afya Sebko na blok commercial katika mabarabara Swala na Muza jamaa nyingi zinakosa makao na watu wanalala nje. Maswali yale yale yalizungumziwa siku ya kwanza mjini Kinshasa kati ya baraza la bunge la jimbo na serikali ya jimbo ni hususan mafuriko ya maji, majengo yasiyoruhusiwa, ujenzi wa mabarabara, kufunguliwa kwa soko kuu na kadhalika. Kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo alisema kazi inafanyika kwa kuboresha maisha ya watu mjini Kinshasa levi mbuta anahakikisha kwamba uchunguzi unaendeshwa na mikutano itafanyika katika lengo ya kuunga mkono serikali ya jimbo aliahidia pia kuendelesha madai kwa viwanda ajili ya kuharakisha makazi hasa kwa kufungua soko kuu ya mji wa kinchasa iitwayo zandu na katika jimbo la Tanganyika kilalokala katika barabara Kirungu Mwanza mtaani Moba kilianguka katika tangazo ya hii siku ya pili iliyofikia Radio Kapi. Bunge la vijana wa Moba linajulisha kwamba wakati huu ni nguvu kufikisha pa Moba Centre mazao ya mlimo na gari kubwa. Bunge la vijana wa Moba linadai wakuu wa kiserikali na mashirika yasiyo ya kiserikali watengeneze haraka kilalo kingine mafasiri ya jiste katwamba kiongozi wa bunge la vijana wa Moba katika maseme echukuliwa na pole Munanga. Daraja hili linapatikana mukilometa makumi mbili na tano kutoka mjini Moba, njia inayopatikana mu namba makumi tatu na nne kuendelea hadi mgini kitu ikiungana na njia namba tano inayoendelea Kalemie na upande mwingine pwetu. Kwa hiyo ni njia inayounganisha vijiji mbalimbali mbali, hao kaza kwa kilimo kuvunjika kwa ulalo ulisababisha mgogoro wa usafiri pia wa usiliano. Mazao ya chakula hayawezi kusafirishwa tena. Kwa kuzingatia hali hii ya dharura, sisi bunge la vijana na watendaji wa kijamii ya Muba tunatoa mwito kwa watu wote wenye nia njema, washiriki wa kiufundi wa na wa vinadamu, pamoja na raia, kwa ajili ya uchunguzi wa waraka ya kiufundi kuhusu uharibifu huo, ukarabati hao ujenzi wa daraja la muda msaada wa vifaa kwa kusaidia kazi ya ulalo ulioharibika, kusudi hali hiyo inaweza kusababishwa maisha ya kiuchumi. Upande mwingine, barabara namba moja ya taifa inapatikana katika hatari ya kukatwa mara mbili katika pande lake mjini Kenge kati jimboni kwangu. Sababu ni mafuriko ya maji ya mvua juu ya kilalo katika barabara hiyo maji yale yalisababisha mporomoko wa udongo pamoja na mashimo nyingi, hali inayohatarisha wasafiri katika magari. Meya wa mji wa Kenge, Noel Kuketuka, anapiga kelele kwa kuanzishwa haraka kwa makazi na ofisi de route. Taarifa Irene Boma Luzolo, usomi wa Elise Kavira. Kulingana na meya wa Kenge, hali ni mbaya sana kwenye barabara ya taifa ama Route National numero 1, zaidi kwenye kilalo kilikyo kilomita 237 na Kenge katika kata Kikwit huko Kwango. Katika maelezo yake kwa kipaza sauti cha redio Kapi, meya wa Kenge Noel Kuketuba anasema kwamba kutokana na maji ya mvua kuna matope na shimo nyingi ambazo zinaweka watumiaji wa njia katika hatari ya ajali, na tena kutokana na kutotosha uchafu katika mifereji, nafasi ilikuwa imetayarishwa ili kupokea maji ya mvua imebomoka na imetibua shimo kubwa ambayo imeharibisha njia. Kwa sasa gari zinabana kwa nafasi hiyo, na kuna hatari ya kuangukia kwenye maji. Ndiyo maana kiongozi huyu wa jiji anasema lazima kuyatafutia maji hii njia, bila hiyo hali itaendelea kuwa mbaya zaidi na itakuwa shida sana. Jueni kwamba route national numero inasaidia sana wakaaji na wafanyabiashara kwa safari na kazi zao. wagonjwa makumi mawili na ine na marehemu moja hayo ni matokeo ya ugonjwa wa tauni tangu mwezi wa Aprili uliopita katika eneo la afya la Reti mtaani Jugu. Idadi hizo zilitangazwa siku ya kwanza na daktari kiongozi wa kituo cha uchunguzi wa tauni. Daktari Losa alijulisha kwamba juhudi za washiriki, miongoni mwao shirika la kimataifa Meltezer, ziliruhusu kupunguza matokeo ya ugonjwa ule. Taarifa ya Jean Claude Lokidile, usomi wa Sadiki Abubakar. Eneo ine ya afya kati ya ishirini na mbili zimeshikwa na ugonjwa hiyo inayojitapakaza kupitia panya. Ni eneo za afya ya lokpa kopa bandroma, pia reti. Kati ya kesi 24 ziliyorekodiwa, mtoto mmoja mwenye umri wa miaka ya 13, alioshikwa vikali, alifariki mwezi unaopita. Kwa mujibu wa daktari kiongozi wa mpango wa peste nchini, msichana huyo alielekezwa hospitalini kwa muda wa kuchelewa na hakuwa na bahati ya kupona. Daktari Gustave Loster amenene ya kuwa ugonjwa wa peste naweza kuponywa. Kama mgonjwa alianjisha matibabu haraka sana. Kwa kuepukana na ugonjwa hiyo, inatubidi usafi katika mazingira ili tuwakimbize mbali wa panya, lakini sasa ugonjwa umetawanya kupitia vidudu vya nguo kwa jina la biko. Imekatazwa sana kugusa mwili wa mgonjwa, zaidi sana yule anayefariki, kwa kuepuka uambukizo wote. Malteser International pamoja na Meder ni shirika zisilo ya kiserikali zinayosaidia kwa dawa na matunzo ya wagonjwa hao katika eneo Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Hakuna mgonjwa wa shurua aliyehesabiwa katika jimbo la Kasai Oriental mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine, ijapokuwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na tano kuna ripotiwa huko wagonjwa wengi wa shurua, hali inayotokana na hatua zilizosimikwa kwa kuzuia ugonjwa ule, alifasiria daktari kiongozi anayehusika. Daktari Jean-Pierre Sumba anafasiria katika masemi yaliyochukuliwa na Esther Ndalafina mwenzetu wa Kindu. Florence Kizalunga anatafsiri. Unajua kuwa ni ugonjwa ambao unatuumiza katika mkoa, na kwamba ni ugonjwa, wakati inatokea kwetu inachukua watoto wengi. Kwa bahati nzuri, kwa mwaka uliopita mkoa wa Kasai Mashariki au kujua janga hii, hii ni kwa sababu kawaida kuna uchunguzi ambayo hufanya kazi katika mkoa kwa uchambuzi na usimamizi wa kesi pande zote, tunayo mikakati ambayo inafanya kuwa tuhuma za kesi yenye maana ya ugonjwa wa surua, hatubaki kufunga mikono. Kesi hiyo inachunguzwa kwanza na eneo la afya ambalo liliripoti, na hata ushuru uliofanywa kutuma kwa kincha saa kuwa na udhibitisho juu ya kesi hii. Kwa wakati huu, timu iko kwenye tovuti kuona ni nini kuwa kesi ambazo zingekuwa na ishara sawa na kesi hizi zote zinazotunzwa. Marekani imehakikisha kupokea mradi wa mkataba wa amani kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na jamhuri ya Rwanda. Habari ilitangazwa siku ya kwanza na Masad Bulos, mshauri mkuu wa Marekani anayehusika na maswali ya bara la Afrika. Ni kipindi cha lazima kwa kufikia mwisho wa mgogoro kati ya nchi hizo mbili. Na maeneo ya Katogota na Kamanyola yanayopatikana kati ya mitaa ya Uvira na Walungu katika jimbo la Kivu Kusini yanapatikana katika hali ya ujeuri tangu siku moja hadi hii siku ya pili. Mapambano makali yaliendeshwa kati ya waasi wa AFC M23 na wazalendo ni katika milima ya Rutebe, Kayange na Luzinzi. Watu walijeruhiwa kati ya raia na pande zote zilipoteza wengine. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, kiongozi wa kata Matembo anawaita vijana washirikiane na MONUSCO ili kurejesha amani na maendeleo jijini. Jack Manuku alisema hivyo mwezi wa nne iliyopita kwa tarehe kumi na nne, wakati MONUSCO ilianzisha kazi ya kutengeneza kiwanja kya mchezo kya kata Matembo. Je, vijana hawa watashirikiana na MONUSCO ili kurejesha amani? Jacque Manuku anatuelezea zaidi katika mazungumzo yake na Entre Kitenge. Bwana Jacque Manuku, amjambo? Amjambo sana bwana journaliste. Wewe ni kiongozi wa karta Matembo hapa mtaa wa Mulekera. Tumekukutana hapa fazi wa MONUSCO wameanja kutengeneza uwanja la kabumbu ya vijana. Maoni yako ni nini, unawaza nini? Maoni yangu ni kushukuru kwanza MONUSCO kwa kutufanyizia hii uwanja wa mpira sababu itakusanya vijana na mbalimbali hata kutoka kwa centre ville ya Beni hata kutoka pia kwa territory ya Beni, watakuja wanacheza mpira hapa, na itakuwa namna ya amani na umoja pamoja na Monisco hapa kwetu Matembo. Sasa hii uwanja ni tangia zamani wala ni uwanja mpya? Hii nitasema ni uwanja ya zamani, alakini inakuwa upya, sababu ndio inatengenezwa sasa, sababu hapo mbeleni tulikuwa tunacheza mpira kwa wanza ya wanafunzi wakati fond sociale ilijenga masomo kupitia rais na baba wa taifa Felix Antoine Chisekedi Chilombo, wakafukuza wajoer wa kwa ile stade scolaire, na njo sasa tulikwa sasa kuona uwanja wetu ni pori, aina makriteri fulanifulani, tukafanya mademande kwa Monisco, ile umoja na urafiki na bo vazinaje yenye tuko nayo na Monisco. Sasa inaanja kurealize proje yenye vijana waliomba ya stade ya Matembo. Sasa ni ujumbe gani unayo upande wa vijana wa Matembo, hata raia nzima ya muji wa Beni? E, raia ya Beni, vijana wa Matembo, tutawaomba wasikuwe na akili mbaya, lakini nafaa wote wanajiunga kama mtu mmoja na MONUSCO, na kama walikuwa wako wanapitapita kwa kuelekea vitu visivyowezekana, sasa ni muda hii ya kukuja kwa stade ya football kusudi waache ile madelenkase enye inaweza kuwa ndani ya karti. na ni kitu gani utawambia watu wenye kusema kama monisco haifanyi kazi? Monisco haifanyi kazi ya kurudisha amani wala kazi ya maendeleo, na wale wenye ambao wanasema hivyo tutawaalika, tutawa wakuje wajionee, sababu miradi sasa imeanza kufanyika. E, ni kusema sio uongo, monisco inatusaidia kwa maendeleo na kwa sekirite pia sababu kuna muda ambao waliweza kudote makomune zetu na ma mobilite majip, sababu ya kurahisisha intervasio ndani ya ma insekurite irbene zenye zinakuwa na fanyikana. Ni mara ya kwanja Monusco iwezi kufanya kazi ya kawaida kama hii hapa karta ya matembo? Hapana, si mara ya kwanza hapa ndani ya kata ya Matembo. Nawaza hiyo inakuwa mara ya tatu eh, sababu gisi nilisema hapo mbeleni, voir meme na piste ile ya aeroporo yetu hapa, ni Munisco ndiyo ilianza kuweka lami ama gudro atraver Safrikans. Bo projet ya pili, wakulima waliandika barua, walilalamika sababu ya barabara ya mavivi mbutaba. Munisco aliweza ku, ku, kubalia na akatengeneza hiyo barabara, ijapokuwa leo inaweza kuwa kama ime anza tena kuharibika sababu atributer anakuwa sawa mwenye anakuwa na uvivu, sababu ya mvua bao, barabara pia ina, inaomba inatengenezwa wakati wa jua. Na project ya tatu ndio hii stad, nawaza hii stad kabisa, wapasha habari wengi wote wa vile ya beni wameshafika hapo, na tunaamini ya kwamba Monisco itaitengeneza vizuri na itarepondre kumakriteri ya stade munisipal. Sasa tutamaliza ujumbe sasa kwa vijana wa hapa Matembo wenye wamefika hapa, wameona kama uwanja inaanja tengenezwa na wa MONUSCO unawaambia nini? kwa sababu wawezi kuikinga vizuri, ni kusema hiyo stade, kisha MONUSCO kuimaliza, itatuachia, itaachia vijana, na nitasema wa vijana waiaproprie hayo, wajiaproprie na maintenance ya hiyo stade wakati takapoisha. Bwana Jacques Manuku, asante. Na mimi pia nakushukuru bwana jurnaliste Radio Kapi. Kazi ya kutengeneza njia kutoka bahari inayoitwa Mbio kufikia bahari ya Shari katika mkoa wa Tere itaongeza usafiri na kusaidia wanaotumika kwa ulinzi wafike mahali pote. Hivi ndivyo wakaaji wa eneo hili wanasema, wakionyesha furaha yao kuhusu kazi zilizofanyika kwenye njia kutoka mbio hadi shari. Watumiaji wa njia hii wanasema kwa sasa wanapita bila tatizo katika njia hiyo, kwani imetengenezwa vizuri. Tufate ripoti a ripotiyalu lokidil karibu kilomita tano kwa jumla. Sehemu ya kwanza za barabara hii ambayo inatoka Mjishari hadi Mbio mtu mwingine yeni kuwa kandokando, ilikuwa katika hali juu sana ya uharibifu, mashimu yalijaa barabarani. Hii ufanya trafiki wa ngungu. Sekula mambo Jareha wa teksi ya pikipiki bado anakumbuka shida ambayo yeye na wateja wake walikuwa wakikabiliana nazo kila mara. Anafanya mzuri juu ya nini? Anahaja hospitali hapa inakuwa mzuri. Sehemu wa pili unaolengwa na mradi huo ni ule unaoanza kwenye mkutano wa hospitali ya Rwampara na kambi ya wakimbizi wa tere hadi eneo ya kutoa udongo ya ukarabati barabara katika eneo hilo. Unashimikwa mashule wahospitali, na kambi ya wanajeshi ya taifa. Jeremy Baruhanga mkazi wa Kitongoji hicho anaeleza umuhimu za barabara hii mradi huo pia ni sehemu ya mchango katika muhula wake ya kulinda usalama ya raia kwa sababu barabara zilizo katika hali nzuri huwezesha shughuli za doria. Kapteni Mila Tapa ndiyo mtaalamu wa Nepal anayesimamia kazi. ni mradi mdogo ambayo inasaidia jeshi la taifa kupita hapo na pale, na hasa kufanya operesheni yao bila tatizo na kupiga doria wakati kuna hitaji. Kwa vile kama kuna doria na hasa kulinda raia ni lazima kabisa njia hii hii barabara iwe nzuri kwa kusaidia operesheni hii. Ni lazima pia raia iwe na barabara nzuri kwa kutembea hapa na pale. And promoting peace at the grassroots levels. Ni tangu tarehe 4 Aprili ambapo wanajeshi wa MONUSCO wa nchi ya Nepal wamekuwa wamekarabati barabara hii, mpango iliyokaribishwa na viongozi wa kiasili ambao wanashukuru MONUSCO kujibu kwa ombi lao. Toka Bunye naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.