Radio Kapi. Mm. E, baraza la siri la makardinali kwa kumchagua papa mpya litaanzishwa hii siku ya tatu katika mji wa Vatican, watakusanyika kwa hiyo takriban makardinali 132 ya wachaguzi wenye umri wa karibu miaka 80. Mtaa wa Bandalungwa katika mji wa Kinshasa uliguswa vikali na mafuriko ya maji yanayoharibu maisha ya kila siku ya wakaaji. Ni matokeo ya mvua kali ya siku ya ine iliyopita iliyoharibisha makao ya watu, mabarabara na viwanda. Wagonjwa makumi mawili na ine na marehemu mmoja, hayo ni matokeo ya ugonjwa wa tauni tangu mwezi wa Aprili uliopita katika eneo la afya la reti mtaani Jugu ni katika jimbo la Ituri idadi hizo zilitangazwa siku ya kwanza na daktari kiongozi wa kituo cha uchunguzi wa tauni. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Baraza la siri la makardinali kwa kumchagua papa wa mia mbili makumi sita na saba wa Roma litaanzishwa hii siku ya tatu mjini mdogo wa Vatican watakusanyika mda wa siku 17 baada ya kufariki kwa papa francis katika kanisa 16 takriban makardinali mia moja makumi tatu na mbili wachaguzi wenye umri wa karibu miaka makumi mnane jana siku ya pili siku moja kabla ya mwanzo wa kikao hicho cha kufungwa kundi la makardinali lilitia mkazo dhidi ya hali ya sifa ya lazima kwa papa mpya mwenye sura ya mchungaji mwema wa kanisa ya msamaria kisha Ki mvua kali za siku ya ine iliyopita, mtaa wa Bandalungwa katika mji wa Kinshasa uliguswa vikali na mafuriko ya maji yanayoharibu maisha kila siku ya wakaaji. Nyumba zinajaa maji, barabara zinaharibika na viwanda vipo katika hali dhaifu. Mfano, katika kata Bisengo nyumba zenye kupatikana katika barabara Kasavubu kati ya kituo cha afya Sebco na blok commercial katika mabarabara Swala na Muza jamaa nyingi zinakosa makao na watu wanalala nje. Maswali yale yale yalizungumziwa siku ya kwanza mjini Kinshasa kati ya baraza la bunge la jimbo na serikali ya jimbo ni hususan mafuriko ya maji, majengo yasiyoruhusiwa, ujenzi wa mabarabara, kufunguliwa kwa soko kuu na kadhalika. Kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo alisema kazi inafanyika kwa kuboresha maisha ya watu mjini Kinshasa. Levi Mbuta anahakikisha kwamba uchunguzi unaendeshwa na mikutano itafanyika katika lengo ya kuunga mkono serikali ya jimbo. Aliahidia pia kuendelesha madai kwa viwanda ajili ya kuharakisha makazi hasa kwa kufungua soko kuu ya mji wa Kinchasa iitwayo Zandu na katika jimbo la Tanganyika kilalo kala katika barabara Kirungu Mwanza mtaani Moba kilianguka, katika tangazo ya hii siku ya pili iliyofikia Redio Kapi, bunge la vijana wa Moba linajulisha kwamba wakati huu ni nguvu kufikisha pa Moba centre mazao ya mlimo na gari kubwa. Bunge la vijana wa Moba linadai wakuu wa kiserikali na mashirika yasiyo sirkali ya kiserikali watengeneze haraka kilalo kingine. Mafasiri ya ajiste katwamba kiongozi wa bunge la vijana wa Moba katika maseme echukuliwa na pole munanga. Daraja hili linapatikana mukilometa makumi mbili na tano kutoka mjini Moba, njia inayopatikana munamba makumi tatu na nne kuendelea hadi mgini kitu ikiungana na njia namba tano inayoendelea Kalemie na upande mwingine pwetu. Kwa hiyo ni njia inayounganisha vijiji mbalimbali mbali, hao kazaa kwa kilimo. Kuvunjika kwa ulalo utasababisha mgogoro wa usafiri pia wa usiliano. Mazao ya chakula hayawezi kusafirishwa tena. Kwa kuzingatia hali hii ya dharura, sisi bunge la vijana na watendaji wa kijamii ya Muba tunatoa mwito kwa watu wote wenye nia njema, washiriki wa kiufundi na wa vinadamu pamoja na raia kwa ajili ya uchunguzi wa waraka ya kiufundi kuhusu uharibifu huo, ukarabati hao, ujenzi wa daraja la muda, msaada wa vifaa kwa kusaidia kazi ya ulalo ulioharibika, kusudi hali hiyo inaweza kusababishwa maisha ya kiuchumi. Upande mwingine, barabara namba moja ya taifa inapatikana katika hatari ya kukatwa mara mbili katika pande lake mjini Kenge kati jimboni kwangu sababu ni mafuriko ya maji ya mvua juu ya kilalo katika barabara hiyo. Maji yale yalisababisha mporomoko wa udongo pamoja na mashimo nyingi, hali inayo hatarisha wasafiri katika magari mea wa mji wa Kenge, Noel Kuketuka, anapiga kelele kwa kuanzishwa haraka kwa makazi na ofisi de rute. Taarifa Iren Boma Luzolo, usomi wa Elise Kavira. Kulingana na mea wa Kenge, hali ni mbaya sana kwenye barabara ya taifa ama Route Nationale Numero un zaidi kwenye kilalo kilikyo kilomita mia mbili makumi tatu na saba na Kenge katika kata ya Kikwit huko Kwango. Katika maelezo yake kwa kipaza sauti kya redio Kapi, meya wa Kenge Noel Kuketuba anasema kwamba kutokana na maji ya mvua kuna matope na shimo nyingi ambazo zinaweka watumiaji wa njia katika hatari ya ajali na tena kutokana na kutotosha uchafu katika mifereji, nafasi ilikuwa imetayarishwa ili kupokea maji ya mvua imebomoka na imetibua shimo kubwa ambayo imeharibisha njia. Kwa sasa gari zinabana kwa nafasi hiyo na kuna hatari ya kuangukia kwenye maji. Ndiyo maana kiongozi huyu wa jiji anasema lazima kuyatafutia maji hii njia, bila hiyo hali itaendelea kuwa mbaya zaidi na itakuwa shida sana. Jueni kwamba route nationale numero 1 inasaidia sana wakaaji na wafanyabiashara kwa safari na kazi zao. Wagonjwa makumi mawili na ine na marehemu moja, hayo ni matokeo ya ugonjwa wa tauni tangu mwezi wa Aprili uliopita katika eneo la afya la Reti mtaani Jugu. Idadi hizo zilitangazwa siku ya kwanza na daktari kiongozi wa kituo cha uchunguzi wa tauni. Daktari Losa alijulisha kwamba juhudi za washiriki miongoni mwao shirika la kimataifa Melteser ziliruhusu kupunguza matokeo ya ugonjwa ule. Taarifa ya Jean-Claude Lokidile, usomi wa Sadiki Abubakar. Eneo ine ya afya kati ya 22 zimeshikwa na ugonjwa hiyo inayojitapakaza kupitia panya, ni eneo za afya ya Lokwa Kopa Reti. kati ya kesi 24 zilizorekodiwa, mtoto mmoja mwenye umri wa miaka ya aliyoshikwa vikali alifariki mwezi unaopita. Kwa mujibu wa daktari kiongozi wa mpango wa peste nchini, msichana huyo alielekezwa hospitalini kwa muda wa kuchelewa na hakuwa na bahati ya kupona. Daktari Gustave Loste amenene ya kuwa ugonjwa wa peste inaweza kuponywa kama mgonjwa alianjisha matibabu haraka sana. Kwa kuepukana na ugonjwa hiyo, inatubidi usafi katika mazingira ili tuwakimbize mbali wa panya, lakini sasa ugonjwa umetawanya kupitia vidudu vya nguo kwa jina la biko. Imekatazwa sana kugusa mwili wa mgonjwa, zaidi sana yule anayefariki, kwa kuepuka uambukizo wowote. Malteser International pamoja na Meder ni shirika zisilo ya kiserikali zinayosaidia kwa dawa na matunzo ya wagonjwa hao katika eneo Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Hakuna mgonjwa wa shurua aliyehesabiwa katika jimbo la Kasaya Oriental mwaka wa elfu mbili makumi mawili na ine ijapokuwa mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na tano kuna ripotiwa huko wagonjwa wengi wa shurua, hali inayotokana na hatua zilizosimikwa kwa kuzuia ugonjwa ule, alifasiria daktari kiongozi anayehusika, Daktari Jean Pierre Sumba anafasiria katika masemi yaliyochukuliwa na Esther Ndalafina mwenzetu wa Kindu. Florence Kizalunga anatafsiri. Unajua kuwa ni ugonjwa ambao unatuumiza katika mkoa, na kwamba ni ugonjwa, wakati inatokea kwetu, inachukua watoto wengi. Kwa bahati nzuri, kwa mwaka uliopita mkoa wa Kasai Mashariki au kujua janga hii, hii ni kwa sababu kawaida kuna uchunguzi ambayo hufanya kazi katika mkoa kwa uchambuzi na usimamizi wa kesi pande zote. Tunayo mikakati ambayo inafanya kuwa tuhuma za kesi yenye maana ya ugonjwa wa surua, hatubaki kufunga mikono. Kesi hiyo inachunguzwa kwanza na eneo la afya ambalo liliripoti na hata ushuru uliofanywa kutuma kwa kincha saa kuwa na udhibitisho juu ya kesi hii. Kwa wakati huu, timu iko kwenye tovuti kuona ni nini kuwa kesi ambazo zi zingekuwa na ishara sawa na kesi hizi zote zinazotunzwa. Hatimaye, wakaaji wa mji wa Beni wanaombwa kuwa na tabia ya jukumu kwa uongozi wa uchafu wa nyumbani. Wakuu wa tawi la mji wanaohusika na mazingira na waofisi ya meya wanaomba wakaaji wa Beni wakusanya uchafu katika mifuko na kuacha nafasi inayoonekana mbele ya makao yao, wala mbele ya duka, wala tena katika mabarabara ambako magari yatafika kuchukua uchafu huo siku ya Salongo. Moise Adirodu, kiongozi wa tawi la mazingira la mji wa Beni, anadusha pia kwamba siku za hapa karibu nafasi kubwa ya pili ya kuweka uchafu itaundwa katika kata Pasisi barabara bara, Mangina mjini na mtaani Beni na waalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Siku ya kimataifa ya sanaa iliadhimiwa katika mji wa Beni Mkuu wa Division Urbaine ya Culture Art et Patrimoine mjini Beni anasema lazima kazi za sanaa zinazofanyika katika mji ziuzwe zaidi na wakaaji wa mji wenyewe, ili kuwajulisha wafanya sanaa mahali pote na kuwasaidia wapate pesa zaidi kutokana na kazi yao. Maelezo zaidi katika mazungumzo ya Mutuva Kihunga na Mark Marofimbo. Mapendo Mutuva Kihunga, unasimamia chumba cha kazi ya usani hapa mjini Beni. Hii tarehe kumi na tano mwezi wa nne ni ni sikukuu kimataifa ya usani, na kibinafsi kwako inamaanisha nini, na hata hapa mjini beni inasherekewa namna gani? Siku sikukuu ya leo ni ya mfanyakazi ambayo anafaa kazi ya mikono mwetu, naita artiste Unajua, Mungu d'abord si je peux commencer par la Mungu ndiye alikuwa wa kwanza, artiste wa kwanza. Wakati alisema tumufanye mutu, lui a pris la boue aprena labu ila kosi akatengeneza mutu. Nani mutu ambayo mimi niko hapa. Donc sikuku ya leo balidedie kubafanya kazi yote ya mikono kusudi nabo bajue ya kwamba wiko na sikuku yabo ambayo vanapasha kuwa na shangilia kukila mwaka na mjini Beni wasani wanapitiza wanamnakani wasani wengine wanaselebre ayo na waorfele na wengine wanaselebreyo nasiekomiapa na maservisi kuko vale ambao wa, wanatia rangi kumanyumba ambao tunaita wadekorater na mukiangalia wadekorater mu, iko sektere nayo nyiko treze mborta piske hawezi jenga nyumba yako utakuwa bezwe utie rangi nenyina tosha bote ya nyumba nile rangi nyumba wejenge na muna gani kama hautie rangi haita tosha bote ya mzuri. Na njoo kwa maana walisema basi sie va décorateur na sie tuta célébrer ile journée. Na njoo kwa maana tunapatikana hapa katika uwanja wa mize pembeni ya Mairie de la ville de Ben na muna célébrer ndani ya hali ya hewa isiyo kuwa sawa, mazingira ya kiusalama ambayo ni kidogo sana. Unafikiri inamaanisha nini kwenu kibinafsi? Muna changia namna gani kupitia usanii yenu pia kwa amani? Minawaza wakati selebratio ya jurné inapitikana mu situasio une seni situasio yenye kila mtu hatupendi e sekirite, tunapenda tu tukue na amani donc amani ingekuwa totalema, tungeselebre ilevenema makushe zote ubie sektere zote za vatayere vamenwizye baskulptere va vatugani vote, munge baona bana defile groupe par groupe mekufatana na, na organisation ambayo ili hali tuliona ni wengine ba celebrate que selon organisation ya kila association. Na njua kwa maana umeona aba kama ba pendre au walisema ba celebrate hapa katika uwanja wa mise wamekea tu exposer ma oeuvres d'art ile ma oeuvres d'art ni kuonesha ni kuexpose nabo tala yabo kuonesha ke mu ville abe ni muko ba pendre nabo benye bana pasha tumika kazi be bana tumika kazi saa watu Vapendre meme vafasi ingine kwa kifupi, minatasema ukekwa na bezoya ependere naleparekipere andeorodelavid beni beni muko nabo vapendere ve vanafaa kazi sa vatu vengine vamumafasi zingine zingine. na unafikiri usanii unachangia namna gani kwa urejesho wa amani r? tulisemi na pasha changia kwa amani ni wakati artiste mumo ya na tutokia kishasa na tuambia shie kishasa mukiltire yetu tunaishi na muna hivo na shie tukeega ele domen artisanale yabo mwele sasa tuna tunavivere ine kuhabitasyo siyue kama kuhabitasyo, so hili tunasema kuikala fasi moya kwa amani na kwa upendo na ndio kwa maana mimi nasema, lar donge are ni kitu ki every dare ni ile nyina parlaka kwa gisi unaweza chapa kadra moya hivi, unasema ukiingia fasi fulani wanachapa mabombe tablo moya hivi wakati vanaonesha, ukiona kitu kia kufanana hiki usifike karibu na ile kitu. D'abord ule artiste na ame contribuer kwa amani. Sasa utasoma ile ku tableau, hiki kitu ukikiona, usikiguse, kumbe ni bombe d'abord moule ça l'art vient de contribuer à la sécurité vient de contribuer vraiment au, eh, amani. Na kila mtu atasema nilionaka validé décisiona kakuta tablo kitu moyo ya hivi asio kugusa kwa kaka saka kibui, kumbe ni bombe. Kazi za kujenga kilalo kinachounganisha mabarabara Komboke Yespe Nyankunde na Mwimbo katika kata Hoyo zilianzishwa siku ya sita ama samdi iliyopita katika mji wa Bunya huko Ituri. Kazi hizo zimefanyika kwa usaidizi wa mwanasiasa mmoja wa mkoa pamoja na wakaaji wenyewe sababu ni ili kufungua barabara hizo kuwasaidia watumiaji wa njia waweze kupita bila tatizo na ili mawakala wanaotembea ili kulinda watu wafike mahali pote. Wakaji wengine wanafurahi sana na wanadhani hiyo itasukuma serikali ya mkoa aendeleshe kazi hizo katika miji zote za Ituri. Ezekiel Muzalia anatuelezea kwa undani. Ujenzi wa kilalo hicho ni tumaini kubwa kwa maelfu ya wakaaji kwenye kata Hoho katika mji wa Bunia, mitaa nyingi zilikuwa haziasiliki tena kwa sababu ya ukosefu wa njia, jambo ambalo lilikuwa likisababisha mara kwa mara ajali za barabarani. Kulingana na kiongozi wa kata Hoho, karibuni avenu 15 zinakutanishwa kupitia ulalo huo, ni kama vile kuanzia kwenye kata Hoho Muhimbo ISP Nyankunde hadi kwenye kata guvernora. Jedeo Mulimba anaomba wakaji wote kusindikiza mradi huo kwa kulinda wafanyakazi na vyombo. Ilepo po iko po mwiko tre kapitane ku principale sana. Ukiona uku inatoka preske mu wita veni na uku inaenda mupaka ku guvernora. Ku guvernora vile kule inakamata preske kenze na maveni nyeziko kule. Alor, iko po nye iko nasaidia sana na iko po nye vrema iko tre frekate na na populasyo iko tre na service ya sekurite na banafunzi iko trefekate meme ba eglize mingi ko huku. Mbali na kusaidia wakaaji kusafiri bila tatizo lolote, kilalo hicho kitasaidia pia vikosi vya polisi na askari kuandaa doria za wakati wote na kuja kwa haraka wakati wa tatizo la usalama mdogo. Ni vile anavyojulisha memba mmoja wa kituo cha vijana kwenye kata hoho: Tunakuwa na shida nyingi hapa kwa sababu visa vya mauaji vinaongezeka. Ninaweza kuita vikosi vya polisi, lakini watakuwa na ugumu wa kupita kwenye kilalo. Tunahimiza vijana waje wengi wasaidie ili kazi ziendelee, na pia na ninaahidi ya kwamba tutajihusisha ili kazi ziendelee vizuri. Msemaji wa Fondation Kaliomo, kituo kinachojenga ulalo huo, lengo ni kujibu kwa ombi la wakaaji na pia kuamsha dhamiri za, za wakuu viongozi kutafakari namna gani kutengeneza barabara ndani ya eneo hizo. Rigen Kambale nuse... nia yetu ni kujibu kwa ombi ya wakaaji. Unajua, ingawa kilalo inakuwa na umaana wa maendeleo ndani ya jamii, alakini pia unasaidia wakaaji waweze kuwa na salama, ni kwa kusaidia wakaaji na kuhusu shida ya usalama. Le se vilalo vingine mjini Bunia vilijengwa na kituo hicho ndani ya kata nyingi, ila vile ambavyo vilijengwa kwa mbao vinakuwa katika hali mbovu, kama vile kwenye kata Bankoko, Kindia na kadhalika. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.