Radio Okapi. Takriban makardinali 130 wenye umri wa karibu 80 wanakusanyika tangu hii siku ya 3 mjini Vatican kwa kuchagua papa mpya wa Roma. Misa kwa uchaguzi huo ilisomwa katika Basilika Saint Pierre na kardinali Giovanni Battista Re pamoja na makardinali wengine. Kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo la Manyema aliondoshwa katika madaraka yake wakati wa kikao cha hii siku ya tatu mjini Kindu. Anashutumia uporaji wa mali ya serikali, uongozi usio sawa, na kutokuwa na uwezo. Zaidi ya mamia ya makao ya watu ilianguka, mashule yaliharibika, bandari ya kiserikali ya Kalemi na viwanda vingi vinajaa maji. Hayo ni matokeo ya mvua kali ya siku ya pili mjini Kalemi katika jimbo la Tanganyika. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Takriban makardinali 113 wenye umri wa karibu makumi mnane wanakusanyika tangu hiye siku ya tatu katika kanisa 16 mjini Vatican kwa kuchagua papa mpya wa Roma. Misa kwa uchaguzi huo ilisomwa katika basilika Saint Pierre na kardinali Giovanni Battista Re pamoja na makardinali wengine, miongoni mwao wale 113 wachaguzi. Ni siku 17 kisha kufariki kwa Papa Francis, ndio uchaguzi wa papa wa mia mbili makumi sita na saba unafanyika kawaida. Miongoni mwa makardinali wa chaguzi anapatikana na Arkioskofu wa Kinshasa, Kardinali Fridolin Ambongo, ya mbongo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo la Manyema aliondoshwa katika madaraka yake wakati wa kikao cha hii siku ya tatu mjini Kindu. Kwa yote wanabunge kumi na mnane kwenye kumi na kenda walichagua kuondoshwa kwa Makonga Toboka Iki Claude. Huyo anashutumiwa uporaji wa mali ya serikali, uongozi usio na uwazi wa fedha ya baraza ya bunge la jimbo, na kutokuwa na uwezo wa uongozi. Serikali ya Jamhuri inashutumu ukosefu wa ustawi wa mashirika ya kiserikali kupitia kuondoshwa kwa wakuu wa mabaraza ya bunge ya majimbo, katika kibarua cha kiserikali kwa wakuu wa mabaraza ya bunge ya majimbo na wa serikali ya majimbo. Makamu waziri mkuu anayehusika na usalama amekumbusha maelekezo ya rais wa Jamhuri wakati wa kikao cha kawaida cha kumi na moja kilichofanyika mjini Kalemi mwezi wa 11 mwaka jana. Hapo rais wa Jamhuri alitia mkazo kuhusu ustawi wa mashirika ya majimbo. Jimboni Ituri, mapigano yalianzishiwa hii siku ya tatu kati ya askari jeshi wa FARDC na kundi la sla Convention pour la Revolution Populaire CRP ya Toma Lubanga upande wa eneo la kando ya bahari la cafe ni kwenye umbali wa kilomita makumi saba kusini ya Bunia, katika mtaa wa Jugu. Kwa mjibu wa dugu za mashirika ya usalama, wapiganaji wanatamani kudhibiti tena eneo la Nyamamba, kilomita 7 ya nafasi ya mapigano walipoondoshwa na majeshi ya FARDC siku ya Mungu iliyopita. Hakuna matokeo yaliyotangazwa, bali maovu ya kundi hilo la silaha yanazuia kurudi kwa waami katika makambi yao ya uvuvi. Upande mwingine, zaidi ya mamia ya makao ya watu ilianguka, mashule yaliharibika bandari ya kiserikali ya Kalemi na viwanda vingi vinajaa maji. Hayo ni matokeo ya mvua kali ya siku ya pili mjini Kalemi. Kwa mjibu wa kiongozi wa mkusanyiko wa kiraia Parlement debout sans Tabou, maji ya mito Lubuye na Kalemi iliondoka katika makao yake ya kawaida. Serikali ya jimbo inajianda kuleta usaidizi kwa wahanga. Mjini Kinshasa, wakaaji wa kata Binza Delvo katika mtaa wa Ngaliema wana matatizo makali kwa kuenda kati ya mji tangu miezi chache kutokana na mporomoko wa udongo katika barabara Lalu inayokata njia kuu ya kuingia katika barabara Matadi kuna magumu kwa kuondoka pande moja hadi ingine kwa watu wengi, miongoni mwao wanafunzi wanaoishi katika eneo hilo. Wakazi wanawoga wa magonjwa ya kuendesha, wakati huu mirija yote ya Regideso inaharibika sana. Mpango wa kupinga soko zisizo ruhusiwa mjini Kinshasa tayari umeanzishwa. Liwali wa Kinshasa liendesha operesheni ya kuondosha meza zote na vitu vyote kando kando ya barabara Kasavubu, nafasi ya ujenzi na kando ya soko kuu. Barabara hiyo yenye kukarabatiwa inashambuliwa na wachuruzi, hali inayoharibu mwenendo wa kazi. Ijapokuwa wanaendelesha kutia lami katika barabara hiyo, mifereji inajaa uchafu kutoka wachuruzi na wanunuzi wa kandu. Duru za ofisi ya liwali wa mji zinajulisha kwamba operesheni hiyo iliendeshwa katika mabarabara ya wakadingi na itaga na huenda kupangwa katika mji wote wa Kinshasa. Fuateni liwali Daniel Bumba katika masemelo chukuliwa na Babel Pongo Masimangu. Lazima tukomeshe hali hii ya wafanyabiashara kuweka biashara barabarani, mbele ya maduka, kwenye meza au hata chini. Na nyinyi mulio na maduka, uchuruzi zinapashwa kuwa ndani, hapana nje. Ingizeni biashara zenyu ndani. Siku tutarudi na tukikuta hali ile ile, duka litafungwa. Ni lazima kuolewa kuwa barabara siyo nafasi ya uchuruzi. Barabara zimekuwa zikijengwa, lakini munabaki kuendesha buchuruzi mpaka uchafu unajaa huku na kule, hasa ndani za mifereji ya maji. Soko kuu limefungwa kwa ajili ya ujenzi, lakini kwa sasa masoko zingine zimeundwa kwa ajili yenu kama vile Kabinda na maeneo mengine. Ni lazima mujielekeze huko. Jueni kwamba operesheni nyingi za kuvunja masoko yasiyoruhusiwa mjini Kinshasa ziliendeshwa siku zilizopita, bali wanaofukuzwa wanarudi baadaye kandokando ya mabarabara jimboni Kwango. Shauri ya wakulima wa Kwango, Kopropak, inaandaa kampeni ya kuwaunga mkono ajili ya kuruhusu kupanda kwa mazao ya kilimo, nikisha kutazama ukosefu wa chakula unaosababishwa na uzembe katika makazi ya mlimo hali inayolingana ukosefu wa vifaa vya hali mzuri vya mlimo ukosefu wa mafunzo ya sasa katika makazi yale na tena mabadiliko ya ardhi na kadhalika. Kampeni hiyo itafanyika muda wa miaka tatu, yani tangu mwaka wa 2025 hadi 2028 kupitia mchango wa mahali wa fedha, alijulisha Kwengo Manzanza, kiongozi wa shauri ya uongozi wa Copra Pak. Taarifa Irene Bomaluzolo, usomi wa Elise Kavira. Kampeni hii ya kusaidia walimaji iliyofanyika huko kwango ni ili kufuatilia ubora wa chakula kwa wakaaji wa jiji, kwani imeonekana wengi wanateseka na ugonjwa wa ukosefu wa chakula bora ama malnutrition. Kampeni hii itasaidia walimaji waweze kuongeza mavuno yao zaidi na kuuzisha vizuri. Kwengo Manzanza ambaye ni kiongozi wa baraza la wakurugenzi ama conseil d'administration ya Copropac, anasema kwamba lengo la kampeni hii ni kurejesha mtindo wa maisha ya walimaji na kuwafundisha namna gani wataweza kupata mavuno zaidi hata wakati kuna mabadiliko ya hali ya hewa. Tena kupitia kampeni hii walimaji wataweza kupata mbegu mbalimbali mbali za kupanda, mbolea na mafaa yote ambayo wanahitajika ili kazi yao isonge mbele. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elis Kavira. Siko ya kimataifa ya sana iliadhimiwa katika mji wa Beni. Mkuu wa division Urbaine ya culture art e patrimoine mjini Beni anasema lazima kazi za sana zinazofanyika katika mji ziuzwe zaidi na wakaji wa mji wenyewe, ili kuwajulisha wafanya sanaa mahali pote na kuwasaidia wapate pesa zaidi kutokana na kazi yao maelezo zaidi katika mazungumzo ya Mutuva Kihunga na Mark Marofimbo. Mapendo Mutuva Kihunga, unasimamia chumba cha kazi ya usani hapa mjini Beni. Hii tarehe kumi na tano mwezi wa nne ni siku kuu kimataifa ya usani, na kibinafsi kwako inamaanisha ya nini? Na hata hapa mjini beni inasherekewa namna gani? Siku kuu ya leo ni ya mfanyakazi ambayo anafaa kazi ya mikono mwetu, naita artiste Unajua, Mungu d'abord, si je peux commencer par là, Mungu ndiye alikuwa wa kwanza, artiste wa kwanza. Wakati alisema tumufanye mutu, lui a pris la boue, aprena la boue ilakosi, akatengeneza mutu, na ni mutu ambayo mimi niko hapa. Donc sikukuu ya leo balidedie kubafanya kazi yote ya mikono, kusudi nabo bajuwe ya kwamba wiko na sikukuu yabo ambayo banapasha kuwa na shangilia kukila mwaka na mjini Beni wasani wanapitiza, wanamnakani wasani wengine wanaselebreyo na ba orfele, na wengine wanaselebreyo nanasie komiapa maservisi. kuko vale ambao wa wanatia rangi kumanyumba, ambao tunaita wa dekoratera. Na mukiangalia wa wadekoratera mu, iko sektere nayo inyiko treze mborta piske hawezi jenga nyumba yako, utakuwa bezwe utie rangi nenyina tosha bote ya nyumba nile rangi nyumba wejenge namuna gani, kama hautie rangi haitatosha, atatoshabotia mzuri. Na njo kwa maana walisema basi, sie ba dekorateur, na sie tutaselebre ile jurne. Na njo kwa maana tunapatikana hapa katika uwanja wa mize pembeni ya meri de la ville de Beni, muna iselebre ndani ya hali ya hewa isiyokuwa sawa, mazingira ya kiusalama ambao dogo sana. Unafikiri inamaanisha nini kwenu kibinafsi? munachangia namna gani kupitia usanii yenu pia kwa amani? minawaza wakati selebratio ya jurné inapitikana, mwisituasio seni situasio yinyikila mutu hatupendie sekirité, tunapenda tu tukue na amani donk, amani ingekuwa totalema, tungeselebre ileevenema makushe zote ubie sektere zote za batayere bamenwizye tugani, batugani munge mungebaona vana defile groupe par groupe mekufatana na, na organisation ambayo ili hali tuliona ni vengine ba celebrate leke selon organisation ya kila association na njoo kwa maana umeona hapa kama va pendre au va sema va celebrate hapa katika uwanja wa mise va mekia to exposer ma œuvre d'art e ile ma œuvre d'art ni kuonesha ni ku exposer na bo talaya bo kuonesha ke mu vile abe ni muko va pendre nabo venye bana pasha tumika kazi beba natumika kazi saa watu artiste mumoya na tutokea kishasa na tuambia shie kishasa, mukilitire yetu tunaishi namuna hivyo, nasietukeiga ile domene artisanale yabo mwile. Sasa tunavivire ine kohabitasyo, siywe kama kohabitasyo soili tunasema kuikala fasi moya kwa amani na kwa upendo, na ndio kwa maana mimi nasema lar donge are ni kitu ki evredarenilenyi na parilaka. Kwa gisi uneza chapa kadra moya ivi, unasema ukengia okay, fasi fulani wanachapa mabombe ku tablo moya ivi wakati vanaonesha, ukeona okay, kitu kya kufanana iki, usifike karibu na ile kitu Asante sana. Asante. Kazi za kujenga kilalo kinachounganisha mabarabara komboke y yes spani ya Nyankunde na mwimbo katika kata hoyo zilianzishwa siku ya sita ama samdi iliyopita katika mji wa Bunia huko Ituri. Kazi hizo zimefanyika kwa usaidizi wa mwanasiasa mmoja wa mkoa pamoja na wakaaji wenyewe. Sababu ni ili kufungua barabara hizo, kuwasaidia watumiaji wa njia waweze kupita bila tatizo, na ili mawakala wanaotembea, ili kulinda watu wafike mahali pote. Wakaaji wengine wanafurahi sana na wanadhani hiyo itasukuma serikali ya mkoa aendeleshe kazi hizo katika miji zote za Ituri. Ezekiel Muzalia anatuelezea kwa undani. Ujenzi wa kilalo hicho ni tumaini kubwa kwa maelfu ya wakaaji kwenye kata hoho katika muji wa Bunia. Mitaa nyingi zilikuwa haziasiliki tena kwa sababu ya ukosefu wa njia, jambo ambalo lilikuwa likisababisha mara kwa mara ajali za barabarani. Kulingana na kiongozi wa kata hoho, karibuni avenu 15 zinakutanishwa kupitia ulalo huo, ni kama vile kuanzia kwenye kata hoho Muhimbo, ISP Nyankunde, hadi kwenye kata guvernora. Gedeon Mulimba anaomba wakaaji wote kusindikiza mradi huo kwa kulinda wafanyakazi na vyombo. Ile po iko pomo iko tre capitaine iko principale sana. Ukiona huku inatoka preske mu huit aveni na huku inaenda mupaka ku gouvernorat. Ku gouvernorat vile kule inakamata preske kenze na maveni yenye ziko kule. Alors, Alors iko ponye iko nasaidia sana na iko ponye vraiment iko tre frekate na, na population, iko tre frekate na service ya sécurité na banafunzi iko mbali na kusaidia wakaaji kusafiri bila tatizo lolote, kilalo hicho kitasaidia pia vikosi vya polisi na askari kuandaa doria za wakati wote na kuja kwa haraka wakati wa tatizo la usalama mdogo. Ni vile anavyojulisha memba mumoja wa kituo cha vijana kwenye kata hoho tunakuwa na shida nyingi hapa kwa sababu visa vya mauaji vinaongezeka. Unaweza kuita vikosi vya polisi, lakini watakuwa na ugumu wa kupita kwenye kilalo. Tunahimiza vijana waje wengi wasaidie ili kazi ziendelee, na pia na ninaahidi ya kwamba tutajihusisha ili kazi ziendelee vizuri. Msemaji wa Fondation Kaliomo, kituo kinachojenga ulalo huo, lengo ni kujibu kwa ombi la wakaaji na pia kuamsha dhamiri za wakuu viongozi kutafakari namna gani kutengeneza barabara ndani ya eneo hizo. Rigen Kambale nia yetu ni kujibu kwa ombi ya wakaaji unajua ingawa kilalo inakuwa na umaana wa maendeleo ndani ya jamii alakini pia unasaidia wakaaji waweze kuwa na salama ni kwa kusaidia wakaaji na kuhusu shida ya usalama vilalo vingine mjini Bunia vilijengwa na kituo hicho ndani ya kata nyingi ila vile ambavyo vilijengwa kwa mbao vinakuwa katika hali mbovu, kama vile kwenye kata Bangkoko, Kindia na kadhalika. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa watu walioungana nasi kwa Irini.