Waziri wa zamani wa fedha y Nicolas Kazadi amehakikisha kwamba serikali iliunda mashirika makumi tano na tatu zisizopangwa katika bajeti ya serikali wakati wa mamlaka ya kwanza ya rais wa jamhuri. Hata hivyo, rais wa jamhuri aliomba wakati wa shauri ya mwisho wa mawaziri kuvunjwa wala kugeuzwa kwa mashirika yanayosababisha tumivu nyingi wa fedha. Zaidi ya mamia ya makao ya watu ilianguka, mashule yaliharibika, bandari ya, ya kiserikali ya Kalemi na viwanda vingi vinajaa maji. Hayo ni matokeo ya mvua kali ya siku ya pili iliyopita mjini Kalemi katika jimbo la Tanganyika. Na jimboni kwangu, shauri ya wakulima iliandaa kampeni ya kuwaunga mkono ajili ya kuhusu kupanda kwa mazao ya kilimo nikiisha kutazama ukosefu wa chakula unaosababishwa na udhaifu katika makazi ya mlimo. Asante kwa kuwa wanasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Nikolas Kazadi, waziri wa zamani wa fedha, amehakikisha kwamba serikali iliunda mashirika makumi tano na tatu zisizopangwa katika bajeti yake wakati wa mamlaka ya kwanza ya rais wa jamhuri. Kwa sasa akiwa mbunge wa taifa, Nikola Kazadi alisema yale juma jana, wakati wa mahojiano na mwenzetu mpasha habari politiki Polet Kimuntu. Nikolas Kazadi anashutumu uongozi mbaya wa fedha za serikali unaozuia maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ebu tumsikilize. Tolingi oboo, tunapenda raha sana. Tukiwa na pesa tunagawanya kwanza sisi pekee, tunajilipa na tunakuja fikiri nyuma. Hii ndiyo shida. Wajua kwamba serikali ilijenga mashirika makumi tano na tatu katika sehemu ya kwanza ya Rais Felix Tshisekedi. Ndiyo kusema wote wanaotumika katika mashirika hiyo inafaa wapate malipo. Tena mashirika haya yote yalijengwa katikati wa mwaka bila kutayarisha pesa ya kufanyisha kazi. Namna gani nchi itapata maendeleo? Sasa nyinyi munaungana kila juma katika baraza la waziri pamoja na rais wa muji, munashindwa kumwambia kama hakuna kinachoendeka. Munazungumzia nini katika mkusanyiko yenu? Unajua, sio kwepesi, kwani ukiwa katika jamaa ya kisiasa ukienda kinyume na wengine utaonekana umekuwa mtu mbaya. Ndio maana ni lazima kuenda na mambo polepole pole. hata hivyo wakati wa kikao cha makumi mane na mbili cha shauri ya mawaziri siku ya tano tarehe mbili mwezi huu wa tano, rais wa jamhuri aliomba kuvunjwa wala kugeuzwa kwa mashirika yanayosababisha utumivu wa fedha nyingi mpango unaoambatana na utumivu wa sawa wa fedha katika hali ya vita wakati huu nchini. Ugomvi wa sasa, alisema rais wa jamhuri, unapelekea kupanda sana kwa utumivu wa fedha katika sekta ya usalama katika hali ya mapato yasiyo ya kutosha. Mafasirio ya Patrick Muyaya de maniere concrete Le mipango hizo ni ili kufuatilia kutumia kwa fedha za nchi na kufunga au kubadilisha mashirika zote za umma ambazo zinatumia pesa za nchi kwa visivyo vya maana. Tangu miaka zilizopita hapa, mwisho mkuu wa nchi Felix Chisekedi alipana oda kwa waziri wote wafuatilie mashirika zilizo chini ya uongozi wao na wafunge yale yasiyoingiza pesa kwa kesi ya serikali, lakini wanatumia tu pesa waliowapatia kwa mafaa yasiyojulikana. Na rais alisema hata katika ofisi yake idara ambazo zinapoteza pesa kwa bure zitafungwa pia. Kwa hiyo aliomba na waziri mkuu mama Judith Suminwa aonyeshe kwa wazi namna gani kazi hii itafanyika na aifuatilie vizuri. Baada ya mkutano huu, iliamiliwa kwamba kutakuwa shirika ambazo zitafungwa na zingine zitabadilishwa. Maseme ya Nicolas Kazadi na ya Patrik Muyaya yalipangwa na Aleong Elise Kavira alitafsiri. Zaidi ya mamia ya makao ya watu zilianguka bashule aliharibika bandari ya kiserikali ya Kalemie na viwanda vingi vinajaa maji. Hayo ni matokeo ya mvua kali ya siku ya pili mjini Kalemie. Kwa mujibu wa kiongozi wa mkusanyiko wa kiraia Parlement Debout Sans Tabou, maji ya mito Lubuye na Kalemie iliondoka katika makao yake ya kawaida. Serikali ya jimbo inajiandaa kuleta usaidizi kwa wahanga. Sikilizeni mafasirio ya Nata Mugisho, kiongozi wa mkusanyiko wa kiraia Parlement Debout Sans Tabou. Mbele ya mikrofoni ya pole munanga, maji imekuwa mingi sana na matukio yake, kufuatana na mvua ambazo zimenyesha uh, ndani ya mji wa Kalemi tarehe sita imekuwa matukio makubwa sana. Tuambia kwamba kuna manyumba zaidi ya mia ambazo kweli watu wamekimbia kwa sababu zimeenda na maji. Kuna masomo ingine ambayo inapatikana katika mirt Makala Institute pendane imeenda pia, masomo inayoitwa Maito ikipatikana pembeni ya mto Kalemi nayo kweli inakuwa katika hatari kubwa ya kuenda na. Zaidi ya hiyo yote inachosababisha ikyo ni kwamba mto Lubuye na mto Kalemi hawaitengeneze, imejaa mchanga, imejaa uchafu kiasi kwamba nafasi ambapo maji inastahili kupita maji hayapite. Na inayokuwa jambo kubwa sana tena ya uzuni ni kufatana na bandari ya mapor publique ya Kalemi, leo kuingia katika port publique akalemi inakuwa nguvu kwa sababu mto Kalemi umeharibu hata na mabiro ya SNCC mjini Kinshasa. Wakaji wa kata Binza Delvo katika Mtawangaliema wana matatizo makali ya kuenda kati ya mji tangu miezi chache, kutokana na mporomoko wa udongo katika barabara la Lu, inayokata njia kuu ya kuingia katika barabara Matadi. Kunaonekana magumu kwa kuondoka pande moja hadi nyingine kwa watu wengi, miongoni mwao wanafunzi wanaoishi katika eneo hilo wanawoga wa magonjwa ya kuendesha wakati huu mirija ya Regideso inaharibika kati katika eneo hilo. Taarifa plonte ya Mbenga usomi wa Jacques Mukonkole. Huzuni inaendelea kusumbua raia katika jamaa nyingi nyumba ziliharibika kabisa, singa za umeme zilizama, tuma njia za kupitia ukizunguka bonde zilitengenezwa kama vile inashuhudiwa na waendaye wa miguu. Watu sasa wanalazimika kusafiri umbali mrefu kupata maji, analalamika mkaji mwengine. Uvamizi uliofanywa na ujumbe wa serikali ukiongozwa na waziri wa mambo ya ndani ya nchi Jacquemain Shabani aliwapa moyo familia hizo akiwaelezea kama walitumwa na rais na waziri wa kwanza kusudi mipango ichuguliwe. Kazi ya kurudisha na kutengeneza udongo itafanyika siku zijayo, ilitangaza serikali ya nchi. Mpango wa kupinga soko zisizo ruhusiwa mjini Kinshasa tayari umeanzishwa. Liwali wa Kinshasa aliendesha operesheni ya kuondosha meza zote na vitu vyote kandokando kando ya barabara Kasavubu, nafasi ya ujenzi na kando ya soko kuu barabara hiyo yenye kukarabatiwa inashambuliwa na wachuruzi, hali inayoharibu mwenendo wa kazi. Ijapokuwa wanaendelesha kutia lami katika barabara hiyo, mifereji inajaa uchafu kutoka wachuruzi na wanunuzi wa kando. Duru za ofisi aliwali wa mji wa Kinshasa zinajulisha kwamba operesheni hiyo iliendeshwa katika mabarabara wakadingi na itaga na huenda itapangwa katika mji wote wa Kinshasa. Fuateni liwali Daniel Bumba katika masemi yaliyochukuliwa na Babel Mpongo Masimango. Benjamin Mudumbi anatafsiri: lazima tukomeshe hali hii ya wafanyabiashara kuweka biashara barabarani, mbele ya maduka kwenye meza au hata chini. Na nyinyi mulio na maduka, uchughuzi zinapashwa kuwa ndani, hapana nje. Ingizini biashara zenyu ndani siku tutarudi na tukikuta hali ile ile duka litafungwa. Ni lazima kuelewa kuwa barabara siyo nafasi ya uchuruzi. Barabara zimekuwa zikijengwa, lakini munabaki kuendesha buchuruzi mpaka uchafu unajaa huku na kule, hasa ndani za mifereji ya maji. Soko kuu limefungwa kwa ajili ya ujenzi, lakini kwa sasa masoko zingine zimeundwa kwa ajili yenu kama vile Kabinda na maeneo mengine. Ni lazima mujielekeze huko. Jueni kwamba operesheni nyingi za kuvunja masoko yasiyoruhusiwa mjini Kinshasa ziliendeshwa siku zilizopita, bali wanaofukuzwa wanarudi baadaye kando kando ya mabarabara. Shauru ya wakulima wa Kwango Kopropak inaandaa kampeni ya kuwaunga mkono ajili ya kuruhusu kupanda kwa mazao ya kilimo, nikisha kutazama ukosefu wa chakula unaosababishwa na udhaifu katika makazi ya mlimo, hali inayolingana na ukosefu wa vifaa vya hali nzuri, pamoja na ukosefu wa mafunzo ya sasa katika makazi yale, na tena mabadiliko ya ardhi na kadhalika. Kampeni hiyo itafanyika muda wa miaka tatu, yaani tangu mwaka wa elfu hadi elfu mbili makumi mawili na mnane kupitia mchango wa mahali wa fedha, alijulisha Kwengo Manzanza, kiongozi wa shauri ya uongozi wa kopo pake. Taarifa Irene Mboma Luzolo, usomo wa mwenzetu Elis Kavira. Kampeni hii ya kusaidia walimaji iliyofanyika huku Kwango ni ili kufuatilia ubora wa chakula kwa wakaaji wa jiji, kwani imeonekana wengi wanateseka na ugonjwa wa ukosefu wa chakula bora ama malnutrition. Kampeni hii itasaidia walimaji waweze kuongeza mavuno yao zaidi na kuuzisha vizuri. Kwengo Manzanza ambaye ni kiongozi wa baraza la wakurugenzi ama conseil d'administration da ya Copropac anasema kwamba lengo la kampeni hii ni kurejesha mtindo wa maisha ya walimaji na kuwafundisha namna gani wataweza kupata mavuno zaidi hata wakati kuna mabadiliko ya hali ya hewa tena kupitia kampeni hii walimaji wataweza kupata mbegu mbalimbali mbali za kupanda mbolea, na mafao yote ambayo wanahitajika ili kazi yao isonge mbele. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira mjini Beni. Kundi la wanawake wanaofanya kazi ya nyumba nchini Kongo kwa kifupi ufedok wanainua sauti wakiomba kutambuliwa kisheria, usawa wa kijinsia katika kazi za nyumba nchini Kongo, katika mkusanyiko yao siku ya pili viongozi wa shirika hilo wanaomba viongozi wa mkoa na wainji wajitolee kwa mambo yao ili kurejesha kazi ya wanaotumika nyumbani nchini Kongo. Kwa kuyaelezea zaidi, tunapokea Elizabeth Simwa ambaye ni psikologu katika shirika UFEDOC, katika mazungumzo yake na mark marofimbo. Elizabeth Simwa, jambo jambo. A ah, kikao yenu ya leo ya UFEDOC inaohusu zaidi sana wafanyakazi katika manyumba na munaongelea kutetea haki zao. Tunaweza kuelewa kwa leo hali ni kipi ya wafanyakazi ndani ya manyumba, ikiwa wanaume wala wa, wanawake? Mafanyakazi masiku mu manyumba biko baviktime ya ujeuri na biko baviktime ya kutumika sana, bakisha banapata repo ya kidogo. Notama napashona a travers domestike domestique analamuka ile six heures d'abord cirtes obligations yaani mapashwa yako, kisha tunakuonesha pia na haki zako. Hatutazikuonesha twepeke, tunazionesha pia employeur wako haki zako na tunakoonesha mapashwa yako tukishamaliza ba baforme vile tunavaplase sasa kumamenage. Tuna na tunakuwa nabafatilia kuju ile madrat zake zenye tulimwonyesha haki yake enye tulimwonyesha, twafatilie kama employer wake wa anaheshimia haki za mfanyakazi. Na lakini unazani mfanyakazi ule ikwe mwanaume wala mwanamke anajua mahaki zake? Ba kwa leo tunapashwa sema 50% bako ukunga ya haki zabo 50% na lita iko naendelea, porke bafanyakazi wote bamdunia bambeni bamkongo kila mtusanafa kazi ya munyumba na na akwena najuahyak aenanasinapasha tumika de travail sa vile bafanyakazi yote gisi inajulikana monde entier. Na kupitia kikao ya leo ambayo munataka haki yake ijulikane kisheria munaongojelea nini? kwa kweli kwa kweli tunagonjelea namna bwalikwa ni wa autorité, tunagoja kwa gisi wasambaze waeneze mesaje ku kominote yote, maana shie kusema tueneze mesaje sana inomba, tunasaidiana, waautorite watatusaidia kueneza mesaje namna gani. Mfanyakazi naye iko na madroit aparele tulialika wautorité mwekikikao ile watusaidie kuweza ku akomplire ile vision. Mushaka waikuwasogelea kwajili aile, ndio tulishakawasogelea na ikoli moyo au mara mbili tushaka wasogelea, tumafaaka mamarshe, mamarshe pacifique na mapladoyer par rapport ya wami ama wa chef kutumie wa Ituri wamejitolea kurejesha mipango yote ya amani zilizopangwa na serikali ya inji kuhusu marejesho ya uhakika ya mamlaka ya serikali katika maeneo haya. Hiyo ni moja ya mapendekezo ya mkutano ambayo ilimalizika siku ya tatu mjini Bunia. Kulingana na wami hawa, waasi wanazuia uongozi wa wami katika maeneo zao, na hiyo inasababisha migogoro nyingi inayozuia maendeleo katika mikao na kuishi pamoja kwa amani. Ezekiel Muzalia anatuelezea zaidi. Kwa hiyo kwa muda wa siku tatu viongozi wa kimila walikutana ili kutatua wa shida nyingi zenye kusababisha mizozo za kijamii na ambazo zinakwamisha mashikamano ya pamoja ndani ya mitaa zao, ni kama vile mizozo za utawala, mizozo za mipaka na tena mizozo za kugawa rasilimali. Walisema ya kwamba ni zile ndizo mizozo ambazo zinazusha migawanyiko na kuunda vikundi vya wanamugambo. Dhahabu ni kiongozi wa sultani ya Andisoma katika tarafa la Irumu. Ni kufatana na konflit flani flani ambayo ilikuwa kwa tite, konflit limite na wavoisins. Kestio ya limite haitakuwa resoli na Ba groupe arme na masisi wa chef tutumize wa groupe arme ko combattre kwa ko recupere atité civile sivile. Hii ni kazi ya leta ya gouvernement, donc tunakamata engagé ya kutoku collaborer na wale wa vijana parske leta afata kazi yake, kulingana na wizara nchini yenye kusika na mambo ya ndani. Karibuni mizozo 400 za kimila na za asili zili idadishwa mwaka jana katika jimbo la Ituri. Joseph Nzamba ni mfanyakazi kwenye wizara inchini husika na mambo ya ndani tokea mjini Kinshasa. Parmi jimbo la Ituri linakuwa miongoni ya majimbo zinayo matatizo ya usalama nchini, na litubidi tufanye jambo fulani ili kudhibiti amani huko. Yale ambayo ilitusukuma tuandae kikao hicho katika jimbo la Ituri ni kwa sababu tulitambua mizozo za kiasili karibia ya mia nne, kitu ambayo tunaongojea kwa wakuu ni kutatua mizozo haya kwa amani pale ya kutumia ugomvi Pacific, uh, viongozi wa matarafa wanaahidi kusindikiza viongozi hawa wa kiasili ili kufikia lengo lao na kukomesha mizozo za kijamii. Jean Baptiste Matadi ni kiongozi wa tarafa la Mambasa. Ikuye bakubwa ya asili, ikuwe bakubwa ya serikali, vasindikiza mukazi ya kila siku kwa kufikia kuepuka na yote inaweza kuwa mzozo ya kutuepusha ku amani. Ni kitu moja ya mubaya sana, yenye iko mbele yetu inaweza kutupeleka kukifo yenyewe, kama atujikinge. Kwa ile semina hiyo ya siku tatu ilifaidika na usaidizi kifedha toka shirika MONUSCO kupitia kituo chake cha raia na kilikutanisha wauzuriaji karibuni mia moja. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya redio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.