Baraza oh, la siri la makardinali kwa kumchagua papa mpya limefikia siku ya pili hii, siku ya ine mjini Vatican. Moshi mweusi wa pili ulitokeza katika kanisa 16 ndio kusema bado makardinali hawajachagua papa mpya wa Roma. Spika wa baraza bunge la taifa anaendelea kuhakikisha kwamba Matata Mponyo, sawa mbunge wa taifa paswa sikilizwa katika kesi bila kuondolewa kwa kinga ya ubunge. Vital Kamera anaogopa hukumu ya waziri mkuu wa zamani katika ukiukaji wa katiba isiyo na vinyume vya kiolela. Ofisi ya inspekta mkuu wa fedha ina kiongozi mpya anayeingia nafasi ya Jules Alingete. Tutasema ni nani? Christophe Bitasimwa aliyeteuliwa siku ya tatu kupitia amri ya rais wa jamhuri kuchukua madaraka maalum ya uchunguzi wa fedha za serikali. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Baraza la siri la makardinali kwa kumchagua papa mpya limefikia siku ya pili, hii siku ya nne mjini Vatican moshi wa pili mweusi ulijitokeza katika kanisa 16, ndiyo kusema bado makardinali hawayachagua papa mpya wa Roma. Mecho ya Wakristu, watalii na wanaotaka kujua habari yanaelekezwa kwenye bomba la moshi la kanisa 16, ambako wanaendelea kusubiri. Wakati huo huo, baraza la siri la makardinali linaendelea bila shaka Spika wa baraza ya bunge la taifa anaendelea kuhakikisha kwamba Augustin Matata Mponyo sawa mbunge wa taifa hapaswi kusikilizwa katika kesi bila kuondolewa kwa kinga yake ya ubunge. Wakati wa kikao cha siku ya tatu, Vital Camera alijiuliza ni katika hali gani kiongozi wa korti ya kikatiba anaweza jiruhusu kukagua sheria sababu Jejone Kamuleta hayupo korti ya kikatiba akitoa mfano wa sheria ya kesi kuhusu swali la seneta Salomo Kalonda. Vital Camera anaogopa hukumu na Matata Mponyo katika ukiukaji wa katiba isiyo na vijume vya kiolela. Chama cha kisiasa cha PPRD kinadulisha kuanza hakika mipangilio yake tangu tarehe sita mwezi huu wa tano, ni kisha kusimamishwa muda wa siku kumi na tano na makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani tangu tarehe kumi na kenda Aprili iliyopita kutokana na kuwaziwa kushiriki katika uwasi wa AFC M23 kwa kiongozi wa PPRD Joseph Kabila. Uongozi wa kisiasa wa PPRD unahakikisha kwamba azimio hiyo imevunjwa kutokana na kipengele chama kumi mawili na kenda cha sheria kuhusu vyama vya siasa. Muda wa azimio hiyo uliisha tarehe sita mwezi huu wa tano na hakuna kilichofanyika kwa kuhakikisha shutuma hiyo mbele ya tribunali fulani. Tangu tarehe sita mwezi huu wa tano majimbo ya Ituri na ya Kivu kaskazini yalieneza miaka ine ya uongozi wa upekee wa kijeshi jimboni Ituri. Watu wana maoni tofauti kuhusu uongozi huo maalum. Serikali ya jimbo la Ituri imejulisha kwamba ilirudisha uwezo wa kiserikali katika maeneo mengi zilizodhibitiwa awali na makundi ya silaha, hali iliyoruhusu kurudi kwa wahami wengi, hususan katika mitaa ya Irumu na Mambasa na tena kuanzishwa kwa makazi ya kijamii na ya kiuchumi. Matokeo yale yanapingwa na shirika la raia la Jugu lenye kusema hakuna maendeleo ya hakika yaliyojitokeza tangu uongozi wa kiserikali wa upekee iliyokuwa na lengo ya kukomesha makundi ya silaha yanayoendelea kutenda maovu. huku taarifa izakremoyope usomi wa Sadiki Abubakar. Serikali ya jimbo ya Ituri imedai kutosheka na matokeo ya Etat de siege muda wa miaka ine jimboni Ituri. Msemaji wa serikali la jimbo la Ituri, Luteni Jule Ngongo, amedai kwa mfano urejesho wa amani katika asilimia 80 ama 80 ya tarafa la Irumu. Amedai kupunguka kwa vita ama mizozo kati ya magundi ya watu wanaomiliki silaha katika jimbo na kushirikiana katika hali ya amani baina ya jamii waliokuwa katika ugomvi siku zinaopita mbalimbali. Na hayo Luteni Jules Ngongo ameongeza ya kuwa waadui wa zamani wameanza kutembeleana katika vijiji mbalimbali mbali jimboni. Lakini kuna watu wanaodhani kuwa etat de siege haikukamilisha lengo yake. Gundi za watu wanaomiliki silaha wameendelea kudhibiti vijiji mbalimbali mbali katika jimbo na bado wamezidi kumiliki silaha kitu ambao imewaziwia mabilioni za watu wanaoishi katika makambi zaidi ya 60 jimboni kurudi makwao, wakitaja tarafa ni Jugu. Alinena hayo Sharite Banza, akiwa presidenti wa shirika la raia katika tarafa hilo. Wanamemba wa siasa na kiraia wengi wameomba kuondoshwe mamlaka ya etat de siege katika jimbo la Ituri kwa sababu kwa niaba lao hakuna matokeo vyema lolote kupitia mamlaka hiyo ya kijeshi. Bunya, sadiki Abubakar, Radio Kapi. Ofisi ya inspekta mkuu wa fedha ina kiongozi mpya anayeingia nafasi ya Jules Alingete. Christophe Bita Simo aliteuliwa siku ya tatu kupitia amri ya rais wa jamhuri kuchukua madaraka maalum ya uchunguzi wa fedha za serikali. Huyo ni nani na kazi gani alitimiza? Jibu ya sifa Maguru katika taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Jocelyn Musa Uponde. Mtaalamu wa uchumi, profesa wa chuo kikuu na mtendaji mkuu wa uongozi wa umma, Christophe Bitasimwa ana shahada ya udaktari kutoka Chuo Kikuu cha Kikatoliki cha Kongo. Tasnifu yake ambayo inaangazia kuhusu ukosefu wa usawa wa uchumi na ugawaji upya wa mapato ya mali. Yeye aliendesha kazi muda wa miaka mingi ndani ya ofisi za serikali kabla ya kuteuliwa kuwa mkuu wa IGF. Aliwahi kuwa katibu mkuu kwenye wizara wa viwanda tangu mwaka elfu mbili makumi mawili na mbili baada ya miaka tisa kwenye katibu ya wizara wa fedha. Christophe Bitasimwa anariti usimamizi wa kimbinu ulioachwa na mtangulizi wake ni hasa zaidi uchunguzi wa fedha mbele ya matumizi na kuendesha doria za kifedha. Mbinu hizi zinalenga kuzuia matumizi mabaya na kutoa mwelekezo bora kuhusu matumizi ya pesa za serikali na kupiganisha unyanyasi wa kifedha. Sikukuu ya kimataifa ya msalaba mwekundu ni tarehe mnane mwezi huu wa tano. Jimboni Kivu Kusini, shirika la Msalaba Mwekundu linajiandaa kuogota maiti ya watu wanaouawa kila siku mjini Bukavu. Ni katika lengo ya kuzuia miili ya watu inayoachiliwa kutokana na hali ya ukosefu wa usalama isioze. Sikilizeni hapa mafasirio ya katibu mtendaji wa shirika la msalaba mwekundu jimboni Kivu Kusini. Maseme ya Kashinzo Ekibekenge yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. La croix rouge est auxiliaire de pouvoir public dans le domaine humanitaire. Msalaba mwekundu ni msaidizi wa mamlaka ya umma katika uwanja wa kibinadamu. Pia ni kwa sababu ya hii kwamba msalaba mwekundu huanza kufanya kazi, kujaribu kuingia kati katika makadirio ya mamlaka za umma. Kwa hivyo tuna fanya. Je, tunayo kile kinachoitwa mazishi yanayostahili na salama. Mtu huyo aistahili jinsi ambayo alikufa, tunayo jukumu la kuzika kwa heshima. Hiyo ni kusema tunazuia miili hiyo kuchafua jamii kuhusiana na magonjwa. Kwa hivyo tunawajitolea ambayo wana utaalamu katika eneo. Hii inafanywa vile vile katika mji wa Bukavu kama katika maeneo ambayo kuna muhimu na kuna miili tu ya wezi ambao walilunguzwa lakini pia kuna miili isiyo na uhai ambayo tunachukua chini ya maji na wengine kwa maumbile. Jimboni uh, Ituri, karibu mbuzi elfu moja zilifariki mwezi jana katika mtaa wa Aru ni kutokana na ugonjwa usiojulikana uliotangazwa nchini Uganda. Ni upotevu mkuu kwa wafugaji na watu wanaoishi na makazi ya kilimo na ufugaji. Inspekta wa ufuko katika mtaa anaomba usaidizi wa serikali kwa kupinga ugonjwa ule. Maelezo mengi nao Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia maeneo kama vile Kumuru, Mado, Ariwara, Zaki, Aru, Yuku na Laibwe ndizo zinaathiriwa na magonjwa hiyo ambayo yajulikana vizuri kufuatana na mafasirio ya mganga wa kutunza wanyama ndani ya tarafa tahuni, hili linawezekana lilitokea katika nchi jirani la Uganda, ilikuwa wakati wakaaji wa mahali walinunua mbuzi toka nchini Uganda. Anaongeza kusema ya kwamba alama za magonjwa hizo ni homa kali unaoshambulia mbuzi, mafua, machozi inayodondoka ndani ya jicho la wanyama ugumu wa kupumua au tena kuhara. Kituo cha tarafa chenye kuhusika na ufugo na uvuvi unatokeza matokeo kwa muda ya mbuzi elfu moja ambazo zimesha fariki kwa muda wa mwezi mmoja katika tarafa la Aru, jambo ambalo linakuwa chanzo cha upungufu wa hali ya kiuchumi kwa wakaaji ambao wengi wanaishi na kazi za ufugo ndani ya eneo hili, kajulisha Daktari Kamate Karubandika. Kulingana naye, sampuli za kwanza kwanza zili wa kwenye maabara kwa ajili ya kugundua ni magonjwa gani. Anaomba wafugaji kupeleka visa vya kuzaniwa kwa waganga wa wanyama ili kuepuka kutawanyika kwa magonjwa haya. Nikiripoti toka Bunia mimi ni Ezekiel Muzalia. Kwa niaba ya Radio Okapi mjini Kinshasa, wakaji wakata mateba mtani limete wanashutumu kusimamishwa kwa makazi ya ukarabati wa barabara Mombele miaka tano kisha kuanzishwa rasmi. Kwa sasa hasa wakati huu wa mvua, hakuna mwenendo wote wa magari na pikipiki unaofanyika katika eneo hilo, na pia kutokana na ukosefu wa mifereji, maji yanajaa katika makao ya watu. Wakaaji wa Mombele wanaomba serikali ya jimbo ianzishe makazi. Taarifa ya Etienne Lisumbu, usomi wa Elise Kavira. Ukiangalia okay, barabara Mombele leo inaachiliwa kwa sasa kunajaa maji na majani. Mifereji ambayo ilikuwa imeanzishwa leo inajaa majiwe na vyombo vya kazi. Hiyo inaonyesha kwamba ni kazi kubwa ilipangwa kufanyika kwa nafasi hiyo, lakini hakuna tena kinachofanyika. Wakaaji wa barabara Mwaumbele wanahuzunika na wanaomba kazi ianzishwe tena. Ponde Hospi, ambaye ni kiongozi wa kata Mateba, anasema baada ya kutia mipaka na kuacha vyombo vya kazi kwa nafasi hiyo, walikata kazi na hadi leo hawarudi tena na tena anasema, wakaaji wa barabara Mombele wanateseka sana. Kata inajaa imbu na panya sababu ya maji machafu na majani. Hiyo barabara Mombele ikitengenezwa vizuri itaunganisha Limete na Ngaba. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa mwenzetu Elise Kavira. Mjini Beni, kundi la wanawake wanaofanya kazi ya nyumba nchini Kongo, kwa kifupi UFEDOC, wanainua sauti wakiomba kutambuliwa kisheria, usawa wa kijinsia katika kazi za nyumba nchini Kongo. Katika mkusanyiko yao siku ya pili, viongozi wa shirika hilo wanaomba viongozi wa mkoa na wainji wajitolee kwa mambo yao ili kurejesha kazi ya wanaotumika nyumbani nchini Kongo kwa kuyaelezea zaidi tunapokea Liza Bisimwa ambaye ni psikolog katika shirika UFEDOC. Katika mazungumzo yake na Mark Marofimbo: Bi Liza Bisimwa, jambo jambo. Kikao yenu ya leo ya ifedoc inaohusu zaidi sana wafanya kazi katika manyumba na munaongelea kutetea haki zao, tunaweza kuelewa kwa leo hali ni kipi ya wafanyakazi ndani ya manyumba? Ikiwa wanaume wala wa, wanawake wafanyakazi masiku manyumba biko va viktime ya ujeuri na biko va viktime ya kutumika sana, bakisha banapata repo ya kidogo notaman, anapashaona a travers domestique analamuka ile sizer anashinda journé yo tekonatumika aendalala 20h tena kesho analamuka. Ukiangalia kazi yenye alifa iko ya mingi, lakini repo inenda kwa ya kidogo. Iko kosa ya kabambi sana. Sote iko probleme ya kabambi yenye bafanya kazi bako na gerté yako mwai masiko na kwetu hapa. Kwa mfano, mjini Beni idadi wala chifre statistique aboninamnakani d'abord sur tes obligations, yaani mapashwa yako, kisha tunakuonesha pia na haki zako. Hatutazikuonesha twepeke, tunazionesha pia employeur wako, haki zako na tunakoonesha mapashwa yako. tukishamaliza ba forme vile Tunaba place sasa kumamenaje, na tunakuwa na bafatilia kujua ile madroat zake zenye tulimwonyesha haki yake enye tulimwonyesha twafatilie kama employere wake anaeshimia haki za mfanyakazi, na lakini unazani mfanyakazi ule ikiwe mwanaume wala mwanamke anajua mahaki zake. Ba kwa leo tunapashwa sema 50% bako ukungaya haki zabo 50% na liteko naendelea porque bafanyakazi bote bamudunia, bambeni, bamkongo, kila mtu nafa kazi ya munyumba, akwena najua ake yake, akwena najua gisi anapashwa tumika. Ava sa vile bafanyakazi yote gisi inajulikana de travail, na kupitia kikao ya leo ambayo munataka haki yake ijulikane kisheria, mnaongojelea nini? kwa kweli kwa kweli tunagonjelea namna bwalikwa ni wa autorite, tunagoja kwa gisi wasambaze waeneze mesaje ku kominote yote. Maana shie kusema tueneze mesaje sana inomba tunasaidiana, waautorite watatusaidia kueneza mesaje namna gani. Mfanyakazi naye iko na madroit aparele tulialika wautorité mwekikikao ile watusaidie kuweza ku akomplire ile vision, mushaka waikuwasogelea kwa ajili ya ile, ndio tulishaka wasogelea, na haiko limoya au atwao mara mbili tushaka wasogelea, na mamarche na mamarche pacifique na maplaidoyer par rapport ya Wami ama washef kutumie wa Ituri wamejitolea kurejesha mipango yote ya amani zilizopangwa na serikali ya Inji kuhusu marejesho ya uhakika ya mamlaka ya serikali katika maeneo haya. Hiyo ni moja ya mapendekezo ya mkutano ambayo ilimalizika siku ya tatu mjini Bunia. Kulingana na wami hawa, waasi wanazuia uongozi wa wami katika maeneo zao, na hiyo inasababisha migogoro nyingi inayozuia maendeleo katika mikao na kuishi pamoja kwa amani. Ezekiel Muzalia anatuelezea zaidi. Kwa hiyo kwa muda wa siku tatu, viongozi wa kimila walikutana ili kutatua wa shida nyingi zenye kusababisha mizozo za kijamii na ambazo zinakwamisha mashikamano ya pamoja ndani ya mitaa zao, ni kama vile mizozo za utawala, mizozo za mipaka na tena mizozo za kugawa rasilimali. Walisema ya kwamba ni zile ndizo mizozo ambazo zinazusha migawanyiko na kuunda vikundi vya wanamugambo. Matie Beabo Anzabo ni kiongozi wa sultani ya Andisoma katika tarafa la Irumu. Ni kufatana na conflit flani flani ambayo ilikuwa kwa tite conflit limite, na wa vazi question ya limite haitakuwa resoli na ba groupe arme na masisi wa chef tutumize wa groupe arme ku combattre kwa kurecupere antite sivile. Hii ni kazi ya leta ya gouvernement, donc tunakamata angaje ya kutoku collaborer na wale wa vijana parce que leta nayi ikafata kazi yake, kulingana na wizara nchini yenye kusika na mambo ya ndani. Karibuni mizozo mia ine za kimila na za asili ziliidadishwa mwaka jana katika jimbo la Ituri. Joseph Nzamba ni mfanyakazi kwenye wizara nchini husika na mambo ya ndani tokea mjini Kinshasa. Lituri est compte parmi les zones troubles. Jimbo la Ituri linakuwa miongoni ya majimbo zinayo matatizo ya usalama nchini, na litubidi tufanye jambo fulani ili kudhibiti amani huko. Yale ambayo ilitusukuma tuandae kikao hicho katika jimbo la Ituri ni kwa sababu tulitambua mizozo za kiasili karibia ya mia nne. Kitu ambayo twaongojea kwa wakuu ni kutatua mizozo haya kwa amani pale ya kutumia ugomvi Pacific viongozi wa matarafa wanaahidi kusindikiza viongozi hawa wa kiasili ili kufikia lengo lao na kukomesha mizozo za kijamii. Jean Baptiste Matadi ni kiongozi wa tarafa la Mambasa: ikuye bakubwa ya asili ikuwe bakubwa ya serikali, vasindikiza mkazi ya kila siku kwa kufikia kuepuka na yote naweza kuwa mzozo ya kutuepusha kuamani. Ni kitu mwa ya mubaya sana yenye iko mbele yetu, inaweza kutupeleka ku kifo yenyewe kama hatujikinge kwa ile semina. Hiyo ya siku tatu ilifaidika na usaidizi kifedha toka shirika Monusco, kupitia kituo chake cha raia, na kilikutanisha wahudhuriaji karibuni mia moja. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Kapi.