Radio Kapi. Oh, Kapi. Habari zetu, Jean Désiré Kanyama. Hii ni Radio Kapi nawo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari. Watu watatu waliuawa kwa risasi jana siku ya Mungu pa Banana, kilomita tano, katika jimbo la Kongo Central, wakati wa ibada katika kanisa Muwaji ni askari jeshi wa usalama wa jito aliyepigwa pia vikali na watu. Mkutano wa tatu wana wa wanabunge wa bara la Afrika kuhusu changamoto zenye zeni kujitokeza ulimwenguni ulikomeshwa jana siku ya Mungu. Spika wa baraza za bunge la taifa alitetea enzi kuu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuhusu mali yake ya asili ejimboni Ituri wa kuwa mta wa jugu wanapendekeza kufungwa kwa kambi ya wahami ya nyamusasi karibu ya chomya yenye karibu watu elfu ine wakuu wale wanawaza kambi hiyo ina watu wenye silaha wenye kuhusiana na makundi ya silaha asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari watu watatu waliuawa kwa risasi jana siku ya Mungu pa Banana, kilomita tano, katika jimbo la Congo Central, wakati wa shambulio ya silaha katika kanisa moja wakati wa ibada. Kiongozi makamu wa mtaa wa Mwanda, Nikola Kindolo, anayehakikisha jambo hilo anasema aliyetenda kitendo kile ni askari jeshi wa usalama wa maji. Huyo alipigwa na wakaaji wa eneo hilo na kufikishwa baadaye na wakuu wake katika kambi ya Kitona. Huko huko jimboni Kongo Central, watu watano waliuawa, wawili miongoni mwao walichomwa moto, siku ya Mungu nyuma ya mchana, wakati wa ajali iliyojitokeza pa Kasangulu. Kiongozi pakasangulu mta, mtaa wa Kasangulu anajulisha kwamba ajali hiyo iliyosababishwa na gari kubwa aina Ben ilipelekea pia uharibifu mwingi na kujeruhiwa kwa watu wengi. Pole Mibanga Lubo alisema mili iliyochomwa iliyochomwa moto itazikwa hii siku ya pili kwa kuepuka kuuza Jimboni Kivu Kusini, uarib, uaribifu mwingi wa viwanda unaripotiwa wakati wa mvua kali iliyodumu muda mrefu tangu tarehe kenda hadi tarehe kumi na moja mwezi huu wa tano katika njia ya Kinyezire usultani wa Mbinga mtaani Kalehe. Shirika la raia la mahali linaomba usaidizi wa wakuu kwa jamaa nyingi zilizoguswa. Taarifa, er, taarifa Rachel Kese, usomi wa Elise Kavira. Ni nyumba makumi tano na moja, shule moja na kanisa moja, ndizo zimebomolewa katika maporomoko ya Ulongo baada ya mvua kali. Mashamba pamoja na mbegu zote za kilimo zimezama katika la Kivu. Kuona ugumu wa hali hii, baraza la mashauriano ya raia huko Kalehe wanaomba kwa washirika na watu wenye mapenzi mema walete msaada wao kwa jamaa ambazo zimepigwa na tatizo hii. Kabla ya janga hili kwa tarehe ine mwezi wa tano mwaka elfu mbili, makumi mbili na tatu uliopita, watu karibu mia saba walipoteza maisha na wengine zaidi ya elfu tano hadi leo wanapotea huko Bushushu na Nyamukubi. Upande wengine huko Nyabibwe kwenye barabara ya soko na kwenye maduka za barabara Lumumba, familia nyingi wamepoteza wanafamilia wao katika moto, na hadi leo waliopigwa na tatizo hizo hawapate hata msaada kidogo, wanaendelea tu kusubiri. Ya mkutano wa tatu bunge wa wanabunge wa bara la Afrika, kuhusu changamoto zenye zeni kujitokeza ulimwenguni ulikomeshwa siku ya Mungu. Akihuzuria, spika wa baraza bunge la taifa alitetea enzi kuu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu mali yake ya asili. Siku ya mwisho ya mkutano ule, wahudhuriaji walisema kuhusu matatizo ya ulinzi wa uchumi wa Afrika na uhuru wa mali ya asili pamoja na ujio wake. Spika wa baraza ya bunge la taifa alihoji wakuu wa taifa za bara la Afrika kuhusu jukumu muhimu ya jamhuri ya kidemokrasia Kongo inayopatikana katika amani. Baraza ya bunge ya jimbo la Manyema ina kiongozi mpya, ni Daktari Kibungi Mutanga Junior. Mchaguliwa huyo wa Kailo aliteuliwa hii siku ya kwanza na wingi wa wanabunge wa jimbo, yani sauti makumi mawili kwenye wachaguzi makumi mawili Ni hali moja kuhusu mweka hazina mbunge wa jimbo Asani Noel. Os wote wawili wakiwa memba wa chama cha UDPS. Daktari Kibungi Mutanga Junior anaingia nafasi ya Makonga, Toboki, Toboki. Anaingia nafasi ya Makonga Toboka iki Claude aliyeondoshwa katika madaraka yake kutokana na, na shutuma fulani. E, Jimboni Ituri wa kuwa mtaa wa Jugu wanapendekeza kufungwa kwa kambi ya wahami ya Nyamusasi karibu ya Chomia kwenye umbali wa kilomita 16 kaskazini ya Bunia yenye kulaza karibu watu elfu ine Kambi hiyo huenda inaweka watu wenye silaha wanaohusiana na makundi ya silaha kwa kuharibu hali katika eneo hilo, zazulisha duru za usalama. Upande wao, memba wa mashirika ya kibinadamu wanalazimisha uchunguzi kuhusu shutuma hizo, ajili ya kuruhusu wakuu wa kiserikali wachukue hatua muhimu. Taarifa ya Izakiremo Yope, usomi wa Ezekieli Muzalia kulingana na wakuu wa tarafa, baadhi ya wakaaji ambao wengi ni wakimbizi wenye kuwa kwenye kambi la Nyamusasi ni watu wanaokuwa na nyumba zao katika jiji la Chomia na kandokando kando kwenye kilometa mbili ambapo kunapatikana usalama, lakini pia wakaaji wanaojifanya kuwa wakimbizi wenye kutokea kwenye senta la Iga Barriere kwenye kilometa makumi munane na mji Bunia. Kati ya watu hawa wamoja wanakuwa na silaha na wanaandaa manyanyaso dhidi ya raia, twajulishwa na vyanzo vya Salama. Wengine wanajielekeza kwenye maeneo za mapigano huko Nyamamba kwa ajili ya kusaidia waasi wa Convention pour la Revolution Populaire ya bwana Thomas Lubanga, na kila wakati wanafuatiliwa na jeshi la taifa, wanakimbilia ndani ya kambi la wakimbizi la Nyamusasi. Wazaniwa wa sita walishikwa juma iliyopita ndani ya kambi hilo na kupelekwa mjini Bunia ambapo kesi yao inachunguzwa kupitia haya kamati la usalama ndani ya tarafa la Jugu Linaomba kufungwe kambi hili la wakimbizi ambalo linakuwa eneo lenye kusababisha msukosuko ndani ya tarafa la Jugu, alivyonena mkuu wa tarafa. Hatujapata maoni ya miungano za kiutu kwa swali hilo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. E, jimbo ni Kivu Kaskazini. Mashirika mengi ya kibinadamu husema yanakosa fedha na vifaa vya kazi kinyume shirika hizo zina matatizo kwa kusaidia wahami wa vita wanaolazimishwa kurudi katika maeneo yao ya kawaida. Ni katika hali hiyo ndiyo shirika la Msalaba Mwekundu la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linajulisha lina lina lina kutokana na ukosefu huo kuacha usaidizi wa vituo vya matunzo vya mitaa ya Masisi na Ruchuru katika maeneo ya afya ya Kiroche na Rwanguba. Katibu mtendaji jimboni Kivu Kaskazini wa shirika la msalaba mwekundu anapendekeza usaidizi uendeshwe na mashirika zingine. Hakuna barabara bara ya mji wa Kinchasa inayopashwa geuza wala tena kutumikishwa sawa soko isiyoruhusiwa, hata kando kando ya barabara bara. Yote hayo ni masemi ya liwali wa mji wa Kinchasa Daniel Bumba Lubaki kwa memba wa serikali ya jimbo na wakuu wa mitaa ya mji wa Kinchasa. Wito huo ulifanyika katika mpango wa kampeni inayoitwa barabara siyo soko, iliyoandaliwa juma jana na serikali ya jimbo la mji wa Kinshasa. Operesheni hiyo inalengwa kuondosha katika mabarabara yote ya mji wa Kinshasa soko zisizoruhusiwa. Taarifa tarife Plontin ya Mbinga usomi wa Elise Cavira, viongozi wa manispaa, mawaziri wa kisekta na mamlaka ya usafi ya Kinjasa pamoja na zile za brigedi ya ulinzi wa mazingira na ya ustawi wa jamii wa jiji la Kinjasa walishiriki katika mkutano huu wa kazi iliyopangwa na gavana wa mji ujumbe mmoja ambayo walipewa ni kubomoa mahali pote wanafanya soko barabarani, kwani hiyo inasababisha uchafu katika mji. Daniel Bumba ambaye ni gavana wa Kinjasa anasema amechukua uamuzi wa kutosha soko zote ambazo zimewekwa barabarani mbele ya maduka na wengine wanapanga bidhaa zao kwa ulongo. Anaongeza kusema hata kama wauzaji hawapokei kazi hii vizuri, ni ya lazima ili kusafisha mji mkoa wa Kinjasa. Kweli wameya wa manispaa mbalimbali za mji wamefurahia uamuzi huu. Kwa upande wake Alkitenge ambaye ni mtaalamu wa uchumi anaonyesha sababu mbalimbali za tatizo ya soko ndogo ndogo mahali pote katika mji. Anasema sababu ya hiyo ni ukosefu wa kazi, ndiyo maana watu wanajitolea kwa uchuruzi wa kila aina. Tujue kwamba gavana Daniel Bumba ameomba na wamea wote wa Kinjasa wajitolee kuongeza mapato ya serikali ili kazi ya kusafisha jiji iwezekane. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Chini ya uongozi wa Elise Kavira, makamu wa gavana wa Ituri, alianzisha kwa siku ya tano tarehe mbili 2 mwezi wa tano uliopita, katika mkoa wa Songolo iliyo kilomita karibu makumi tatu na Bunia, kazi nyingi za majengo, kutokana na mradi unaoitwa Star Est mradi huu unafadhiliwa na bank mondial kwa kiasi cha dola milioni mia mbili na makumi tano za Amerika ili kujenga katika majimbo Kivu Kaskazini na Kusini pamoja na Ituri. Kazi gani zitafanyika katika Ituri, na je, wakaaji wataona kwa wazi kama pesa hizo zinatumika kwa miradi ya maana kwao? Kwa kuyazungumzia zaidi, Jean Claude Lokidile anapokea Steve Sengida ambaye ni mratibu wa mradi Star Est mjini Ituri. Steve Sengida, jambo tena, jambo ndugu Jean Claude. We kama kiongozi mkuu wa Star Est, utamani kujua Star Est inakuwa na maana gani? Star Est ni mradi ambao government ya Congo imesaini na banke mondial. Ile usaidizi tunapata ni kwa kusaidia kuleta juhudi kwa maprovinsi yetu ya Est, provinsi ya Nord Kivu, ya Sud Kivu na Ituri, kuendelesha mwendo ya usalama ambao wanapiganisha tangu mwaka mingi sana, na kusaidia raia ya ile province tatu ambao wamepatikana ndani ya shida kisha ya ile mauaji, kisha ya ile fujo yoyote, tunapata wamekuwa na magumu ya kupata masomo ya mzuri kwa watoto, kupata fazi ya kuzitunza, kukuwa na mabarabara, kupata namna ya kuanza maisha mpya na usaidizi. Alafu muradi Starest inakuja kusaidia wale wa raia wale wa population ya kila groupement ndani ya teritoire ine ya province ya Ituri, teritoire ya Mahagi, ya Njugu, ya Irumu na ya Mambasa, ili awa watu waendeleshe mwendo mpya ya maisha ambao wameanza na kusaidiwa na kupata majenzi ya masomo, ya mahospitali na kuleta vifaa ndani, na tunaleta pia pesa ambao inaweza saidia wa maskini ndani ya wale watu waweze ku tengeneza hali yao ya kuishi na kuwa na afya mzuri. Starest inasaidia pia mradi programu PDDRCS, ambao inapiganisha uh, wa vijana ambao wametumika ndani ya, ya makikundi ya magroupe arme kurudisha silaha. Wale wa vijana ambao wanarudisha silaha wako na bahati ya kupata kazi kufatana na maproje ambao muradi as italeta iwe kazi ya barabara iwe ya majengo, na tunaleta pea pesa ambao itasaidia wale watu kuanja maisha mpya kisha ya kuacha silaha, na inasaidia pia population komunote fazi ambao walipatikana na shida kisha ya mavita. Lakini hizo muradi unaziendesha katika maeneo hususan katika tarafa la Jugu, ambako bado kunakuwa wanamgambo wenye kumiliki silaha, sijui kama haiko hatari kwa hizo miradi zote. Hizi pesa zote zete, leo tumeanja kazi ndani ya ile mjiji, vijiji ambao fazi unasema kuna kuwa wavijana wamemiliki silaha mpaka leo, si hatuyapatikana na shida kufatana na ile uh, gisi gani wa vijana wanaweza kutusumbua leo. Tunajenga hospitali kwa ranganza, tuko blukwa, tuko kwa kwa dzina, tuko kwa mribu, tuko kwa libi vijana populasio, na waongozi ao wote wanajiunga mkono juu ile muradi iwasaidie na iwapatie matokeo, kufatana na ile ambaio ikusabu kwamba mara na mara, tuna tuatunakuwa mahospitali mashule zenyi kisha kujengwa, lakini ku zinabomolewa kazi za vita mbalimbali mbali na maproje zingine, mamuradi muradi za mbele, starest imeundwa juu ya kuenda fazi sawa ile. Hatukuundwa juu ya mugini sawa Lubumbashi, sawa Kisangani, hapana. Ni muradi ambao inaweza saidia uh, mwendo ya usalama fazi ambao usalama imekosekana tuko na ile devoir ya kuenda fazi ambao usalama imekosekana, juu kufatana na uh, na ile muradi tuweze kufahamisha raia na tuwashindikize ndani ya maendeleo. Hatukuje tu kuhubiri usalama hapana, tunakuja kuhubiri usalama na kuleta pia mwendo ya maendeleo ndani ya mgini. Ni kusema tunaambia watu waache kupigana na tunawasaidia watoto wapate. Sio mara kwanza ndio tunajua na au, leo watu hawako kuile mwaka imepita mwaka kumi kumi na tano wamejua importance ya usalama, wamejua uh, le bien fondé, wamejua juu ya nini wanaweza kuwa na mamuradi ya maendeleo kuvijiji yao, kwani mgini ingine zimeendelea. Leo wametoka kwao, wamefika Bunya, wamefika Kasenyi, Chomia, wameona namna gani vijiji nyingine naendelea, na wako na lazima mgini yao pia iende mbele. Mpako gani mmeiweka kwa kuweza kuchunguza hizo pesa zote ziweze kuleta matokeo mazuri? Inakuwa magumu sana juu mtu aende tumika kulargu na apotee na pesa kwani chef de cheferi iko mambre ya CCP. Tunaweka komite locale ya development sawa, organi ya suivi enye inafatilia kazi ya majengo. Kama kazi meshimama siku mbili, population iko na mwayen, tunawapatia juu ya kutupatia ripoti yoyote kuhusu namna gani ile muradi inafanyikwa uh, ndani ya vijiji yao. Steve Sengida, aksent sana. na sana nashukuru sana katika mji wa Beni, huko Kivu Kaskazini, shirika SOFEPADI na Kifaransa Solidarite feminine pour la paix et le developpement integral, ilipanga siku ya tatu iliyopita, mafunzo kuhusu afya ya akili na Kifaransa tutasema sante mentale, kwa wanawake zaidi ya makumi mbili ambao ni wanaharakati wa haki za binadamu mafunzo haya ni ili kuwapa wanaharakati hawa maarifa na mafaa yote wanaohitaji ili kusaidia wanawake na wasichana wafuatilie vizuri wema wa akili yao, kwani ikiwa wana afya nzuri kiakili, watashiriki katika mchakato wa amani na uendelezaji wa haki za binadamu nchini. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani hewa ya usalama mdogo na manyanyaso mengine dufu ya kimaisha imewasumbua wakaaji wa Beni, ikiwa watetezi wa haki za binadamu ni miongoni mwao. Ndiyo maana afya yao ya kiakili yabidi kufuatiliwa na wataalam, alisema Bi Patience Sivasimire wa kongamano la wanawake mjini Beni kaf. Tumepitia vita mbalimbali, shughuli mbalimbali ambavyo mbali vimetusumbua hata kichwa. Mara mingi kufatana vile na mila yetu, tulikuwa tukiwaza tukizania ya kamba wakikutuma kunako kituo kya afya afya kia wanganga wa akili wanaotunja akili kichwa. Tulikuwa na wazia ya kama ni vituo tu vya wawenda mazimu. Alors, kupitia hiyo mafunzo tumeelewa ya kama hivyo vituo si kwa wenda mazimu tu, ila ni kwa watu wote. Unaweza kuwa umekosa yani usingizi, saa zingine ni chanjo. Alo, wakati unaenda kunachoikwo kituo mbele ya wakati, watakusaidia na hautaweza kufikia pete. Kwa ile hatua ya kupoteza akili yako. Uzito wa kazi ya utetezi haki za binadamu ni nzito, na yaweza kusukuma wengine kugonjwa kichwa, ila kujieleza mbele ya wataalamu ni muhimu, alisema Noel Anzi la Magudu, mkurugenzi wa shirika la tendo la roho. Tunangojelea kujipokelea gisi gani ya kukimbia kwenye kituo kya afya wakati unajisikia kuchoka na mambo ya ulimwengu ama mambo ya kibinafsi, kwa sababu watu wengi wanafikia kiwango ya ya kukua kwenda wazimu kwa sababu hawakuachilia mambo ambayo iko na wasumbua ndani ya kichwa ama ndani ya moyo. Ndiyo kazi inatupatia uzito, na wakati unazungumza na wengine ama watu ambao walifanya psikolojia unajisaidia kwa kukimbiza mafikiri mbalimbali mbali, na inakusaidia kwa kurahisishia kazi na vile wawezi fikia kiwango ya kuwa mgonjwa wa kichwa. Hata hivyo, majukumu haya yaomba kushindikizwa kimapato, alisema pasiansi sivasimiri. Wapartenere wetu tunawasi sana watusindikize mwaile kazi ya kwanja, watusaidie kutapanisha hiyo message ndani ya mgini yote kwani population hawajui wapi kunapatikana hivyo vituo, hawajui wanganga wapi ambako wanapatikana, wenyewe wanatunja hiyo magonjwa, kwani tulikuwa naona ndio wa psikologi walikuwa wanapatikana katika vituo mbalimbali mbali, yani macentre de sante au maire de sante, wakati wa ebola ilikuwa kufatana na projet ya Ebola me depui iyo proje imeisha, hawaonekane tena ndani ya hivyo vituo mbalimbali. Wamama hawa waamua kuanzia kazi ya utafiti kuhusu chanjo kadhaa ya kuvurugwa kiakili ndani ya jamii ili kutoa ripoti kamili itakayowapa mwanya kuendea mradi maalum ya kuwasaidia wakaaji wanaosumbuka na tatizo yale. Beni Mark Marofimbo, Redio Kapi, mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.