Hii ndio Radio Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi: miili 110 iliyopolewa, zaidi ya watu 40 walijeruhiwa, watu 850, hawana tena makao na nyumba 115 zilianguka matokeo ya mvua kali ya siku ya ine usiku katika kijiji Kasaba mtaani Fizi katika jimbo la Kivu Kusini. Shirika la kimataifa Human Rights Watch linawaza sheria ni ya lazima sana kwa kurudisha amani ya kudumu katika kanda la maziwa makuu. Hayo ni maoni yake kuhusu mkataba wa kanuni uliosainiwa kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda chini ya uandalizi wa Marekani. Jimboni Kasai Oriental uongozi wa malipu wa uchuru wa matengenezo ya barabara Foner umeanzishwa tena mjini mdini Bujimayi, unatozwa nafasi mbili, yaani katika kituo cha Lubilangi nafasi ya kuingia mjini na tena kwenye kilalo cha Timbombu. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Matokeo ya mvua kali ya siku ya ine usiku katika kijiji Kasaba mtaani Fizi yanaendelea kupanda. Kiongozi wa mtaa anasema miili mia moja na kumi iliyopolewa zaidi ya watu makumi nane walijeruhiwa watu mia mnane makumi tano hawana tena makao na nyumba mia moja makumi tano zilianguka. Utafiti wa maiti katika masalio ya majengo unaendelea. Kiongozi wa mtaa wa Fizi anasema sema, nakosa uwezo mbele ya matokeo yale. Sami Badibanga: naomba usaidizi wa wakuu wa taifa na ya watu wenye utashi mwema na katika mtaa wa Ruchuru, jimboni Kivu Kaskazini, tena maeneo mingi ya mtaa wa afya wa Binza yanakosa maji tangu zaidi ya miezi mnane. Yenye kuguswa ni maeneo ya afya ya Kasave na ya Nyabaniga. Kwa mjibu wa duru nyingi za mahali, hali hiyo inaambatana na matatizo ya kiufundi, hususan kuharibika kwa mirija na vyombo vingine vyenye kuzuia kufikisha maji hadi maeneo yale ya afya. Mganga mkuu wa eneo la afya la Binza, Kasereka Bwangira Roger, anasema ukosefu wa maji una vinyume vibaya katika matunzo ya wagonjwa katika eneo hilo, tumsikilize. katika prise en charge tuseme, kama vile dawa, maji inasaidia kwa kushusha moto. Maji vilevile vile tunaitumikisha kwa kuchanga dawa fulani fulani, zidi ya kusukula vyombo. Maji vile tunaitumikisha wakati yenye wamama kule ku shambra ya maternité kuzala. Donk, maji kama haiko vriman, ni kugumu kituo ya afya kufonctione Ndiyo, jambo hili tumelitambua kufuatana na raporo mbalimbali ambazo zinatoka katika vituo hivyo. Waparteneria wanatumika katika ile aktivite ya osh, tunawaalika wafike, watravaye avec ekipe yetu ya zone de sante kusudi waangalie ile maprobleme na waweze kuiresudra. Shirika la kimataifa Human Rights Watch linawaza sheria ni lazima sana kwa kurudisha amani ya kudumu katika kanda la Afrika la maziwa makuu. Hayo ni maoni yake kuhusu mkataba wa kanuni uliosahihiwa kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Rwanda chini ya uandalizi wa Marekani. Shirika hilo la kimataifa linahisi ni lazima pia kufanyika kwa mazungumzo ambamo swali la uharibifu mkali wa haki za binadamu litachunguzwa, pamoja na jukumu na tena hukumu ya watendaji jimboni Kivu Kaskazini. Tena jenerali Evariste Kakule ameeneza siku mia moja ya uongozi kwa muda wa jimbo tangu mji wa Beni siku ya sita iliyopita. Msemaji wa serikali ya jimbo, wakati wa mkutano wa pasha habari, alizungumza kuhusu matokeo ya siku mia moja za uongozi wa jimbo hilo mfano wa kuanzishwa kwa makazi ya ujenzi wa viwanda katika mitaa ya Beni, Lubero na Walikale, tena usaidizi wa wazalendo pamoja na utoaji wa vifaa vya kazi kwa polisi ya taifa na jeshi la FARDC. Wapiganaji wa Mobondo wanaendelea kusumbua wasafiri katika barabara namba 17 ya taifa upande wa kijiji Kinsele, walisimika hapo vizuizi na kulipisha uchuru kwa kila msafiri. Ni karibu ya kituo cha kiserikali cha uchukuzi wa fedha cha Maindombe. Kwa ghafula, vituo viwili vya utoaji wa uchuru vinapatikana kandokando kando, jambo anaoshutumu mbunge wa jimbo David Bisaka, mchaguliwa wa Mtawa kwa Muto. Liwali wa jimbo la Maindombe amehakikisha kwamba kizuizi hicho cha wapiganaji wa Mobondo kitaondoshwa punde taifa Iren Mboma kutoka Bandundu, usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Kulingana na mwanabunge wa mkoa wa Maindombe David Bikasa ambaye anapaza sauti, hali hii inatokea hasa katika Kinsele, kijiji ambacho kinapatikana kumipaka kati ya eneo la Kwamut huko Maindombe na ile ya Maluku huko Kinchasa, kwenye barabara ya taifa namba 17. Watu hawa wenye silaha wanadai kwa kila msafirishaji malipo ya aina ya sawa na mifuko miwili ya mihogo na kiasi cha pesa cha elfu makumi tano ya franka mchaguzi wa kwa Mutu anasikitishwa na hali hii ambayo anaita unyanyasaji wa wasafiri. Kulingana na gavana wa jimbo la Maindombe ambaye anatambua hali hii, huduma zinafanya kazi ya kuondoa kizuizi hiki kilichowekwa na washambuliaji. Kwa sasa hali ya usalama ni shwari huko kwa Mutu, isipokuwa kesi chache ya pekee ya ukosefu wa usalama ambayo haikosekani, alisema gavana Kevani. Jimbo ni Kasai Oriental. Uongozi wa malipo ya uchuru wa matengenezo ya mabarabara umeanzishwa tena mjini Mbujimayi ina shirika la Foner. Ni malipo katika kituo cha Lubilange, nafasi ya kuingia mjini tangu kilalo Lubilange na cha Chatimbombo tangu mtawa Bipemba. Ubishi kuhusu uongozi wa Foner ulifanyika siku ya tano iliyopita kati ya liwali wa jimbo na ujumbe kutoka mji wa Kinchasa. Tangu miezi saba uongozi wa uchuru huo katika vituo hivyo viwili ulichukuliwa na serikali ya jimbo kwa ukosefu wa uwazi katika fedha zilizotozwa na ujenzi wa sasa wa vituo hivyo. Mafasirio ya msaidizi wa kiongozi mkuu wa FONER Fred Kambi Katumba masemu yake yalichukuliwa na mwenzetu wa redio na televisheni na taifa mshiriki wetu wa Kisangani. Jacques Mukonkole anatafsiri masuala yamekutana, na hiyo ndiyo sababu leo mheshimiwa wa gavana wa mkoa wote kwa pamoja wamekubali kurudisha usimamizi wa ada kwa FONER. Mamlaka ya mkoa inataka kuwa na kila kitu kinachohusiana na ufuatiliaji wa mkusanyo, kujua takwimu umu za magari yanayopita kwenye vituo vya malipo na pia kuweza kuimarisha shirika la uwepo na uongozi wa shughuli za FONER, ambapo maafisa hawa waliotumwa kwenye vituo waweze kutambuliwa vema kwa mavazi maalum. Hivyo usimamizi wa ada unarejea kwa uongozi wa FONER, na uongozi huu umezingatia majukumu ya mamlaka katika ngazi za mikoa ambayo tunapasha kuwa nayo kama nchi na mashirika ya umma. Pendekezo hili hili ilishauisha na lilipata ridha ya uongozi mkuu wa Fonea ambao ulikuwa na mpango tayari ilikuwa umepitishwa. Mwanzo siku ya tano pa Matadi katika jimbo la Kongo Central, wahimizaji kuhusu hatua zote kwa kukomesha msongamano wa magari katika mji huo. Uhimizaji huo unaandaliwa na serikali ya jimbo kwa manufaa ya wenyeji magari, na mashirika yenye magari makubwa. Unafanyika katika mabarabara na kiongozi wa mji wa Matadi polisi ya usalama katika barabara na kamisheni ya taifa ya kuzuia ajali barabarani. Kwa mjibu wa meya wa jiji la Matadi, uhimizaji huo una lengo ya kusukuma wasafirishaji kuheshimu hatua wa zote zilizochukuliwa na wakuu, mfano kukatazwa kusimamisha magari katika mabarabara, wala tena kuondosha magari yote katika mabarabara. Hatimaye jimboni Ituri, bwawa ndogo mbili za umeme zinajengwa katika mitaa ya Aru na Mahagi. Tayari moja imetumikishwa na kutolea viwanda vingi vya mahali umeme pamoja na makao ya watu. Bwawa lingine linaendelea kujengwa pa Ingbokolo tangu juma moja, kwa kuleta suluhisho kwa matatizo ya umeme. Miradi hiyo inaungwa mkono na wakuu wa mahali kwa maendeleo, pamoja na kupinga ukosefu wa kazi kwa vijana. Taarifa Ezekiel Muzalia. Usomi wa Isaremyope. Kazi ya ujenzi wa bandari la kwanza cha umeme wa maji katika eneo la Aru ilizinduliwa siku ya ine na chama cha mafundi kiitwacho Les Amis pour la Promotion Hydroelectrique kwenye mto wa Azu kwa Groupement Kumuru katika mji ya sili la Kakwa. Kwa mjibu wa mwanjilishi wa mradi huu Jean Pierre Diri, kazi hii ina uwezo wa kutoa umeme ya uwezo ya kavea mia mbili hadi mia tatu na itaweza kutoa umeme kwa zaidi ya nyumba elfu tatu. Presidenti ya kamati ya maendeleo ya mji asili ya kakwa Boto Samalish anatoa shukurani kwa hiyo mradi na anaomba kila raia kuunga mkono mpango huo. Mradi mwingine kama huo uliozinduliwa wiki hii katika mkoa wa Magi itaruhusu izini ya kutengeneza vifaa mbalimbali, sawa kafe, kwa kuuza nje ya nchi na pia kuleta maendeleo ya uchumi wa ndani, hujulisha Jean Pierre Losani Atinda. Sultani ya muji asili ya Jukot wazee ya eneo hilo wanatoa wito kwa serikali kuunga mkono mipango hii kwa kwasame kodi ili kuboresha kazi ya mikono ya wakaji toka Bunya. Izakaria moyo mpe Radio Okapi. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Gavira makamu wa gavana wa Ituri alianzisha kwa siku ya tano tarehe mbili mwezi wa tano uliopita, katika mkoa wa Songolo iliyo kilomita karibu makumi tatu na Bunia, kazi nyingi za majengo kutokana na mradi unaoitwa Star Est. Mradi huu unafadhiliwa na Bank Mondial kwa kiasi cha dola milioni mia mbili na makumi tano za Amerika ili kujenga katika majimbo Kivu kaskazini na kusini pamoja na Ituri. Kazi gani zitafanyika katika Ituri na je, wakaaji wataona kwa wazi kama pesa hizo zinatumika kwa miradi ya maana kwao? Kwa kuyazungumzia zaidi, Jean Claude Lokidile anapokea Steve Sengida, ambaye ni mratibu wa mradi Star Est mjini Ituri. Steve Singida, jambo, tena jambo ndugu Jean Claude, we kama kiongozi mkuu wa Star Est utamani kujua Star Est inakuwa na maana gani? Star Est ni mradi ambao government ya Congo imesaini na Bank Mondial. Ile usaidizi tunapata ni kwa kusaidia kuleta juhudi kwa, kwa maprovense yetu ya Est province ya Nor Kivu ya Sit Kivu na Ituri kuendelesha mwendo ya usalama ambao wanapiganisha tangu mwaka mingi sana, na kusaidia raia ya ile province tatu ambao wamepatikana ndani ya shida kisha ya ile mauaji, kisha ya ile fujo yoyote, tunapata wamekuwa na magumu ya kupata masomo ya mzuri kwa watoto, kupata fazi ya kuzitunza, kukuwa na mabarabara, kupata namna ya kuanza maisha mpya na usaidizi. Alafu muradi Starest inakuja kusaidia wale wa raia wale wa population ya kila groupement ndani ya territoire ine ya province ya Ituri: territoire ya Mahagi, ya Njugu, ya Irumu na ya Mambasa, ili awa watu waendeleshe mwendo mpya ya maisha ambao wameanza na kusaidiwa na kupata majenzi ya masomo, ya mahospitali na kuleta vifaa ndani, na tunaleta pia pesa ambao inaweza saidia wamaskini ndani ya wale watu waweze ku tengeneza hali yao ya kuishi na kuwa na afya mzuri. Starrest inasaidia pia mradi program PDDRSS ambao inapiganisha uh, wa vijana ambao wametumika ndani ya ya makikundi ya magrupu arme kurudisha silaha. Wale wa vijana ambao wanarudisha silaha wako na bahati ya kupata kazi kufatana na maproje ambao muradi italeta, iwe kazi ya barabara, iwe ya majengo, na tunaleta pia pesa ambao itasaidia wale watu kuanja maisha mpya kisha ya kuacha silaha. Na inasaidia pia populasyon komunote fazi ambao walipatikana na shida kisha ya mavita, lakini hizo muradi unaziendesha katika maeneo hususan katika tarafa la Jugu ambako bado kunakuwa wanamgambo wenye kumiliki silaha. Sijui kama haiko hatari kwa hizo miradi zote, hizi pesa zote zete? Leo tumeanza kazi ndani ya ile mjiji, vijiji ambao fazi unasema kuna kuwa wavijana wamemiliki silaha mpaka leo si hatuyapatikana na shida kufuatana na ile uh, gisi gani wa vijana wanaweza kutusumbua leo. Tunajenga hospitali kwa Ranganza, tuko Blukwa, tuko kwa, kwa Zina, tuko kwa Mrebu, tuko kwa Libi, vijana population na waongozi yao wote wanajiunga mkono juu ile mradi iwasaidie na iwapatie matokeo kufuatana na ile sababu kwamba mara na mara tuna, tuna, tuna kuna kuwa mahospitali mashule zenye kisha ku... kujengwa lakini zinabomolewa kazi za vita mbalimbali na maproje zingine, ma muradi za mbele starest imeundwa juu ya kuenda fazi sawa ile. Hatukuundwa juu ya mgini sawa Lubumbashi, sawa Kisangani, hapana, ni muradi ambao inaweza saidia Uh, mwendo ya usalama fazi ambao usalama imekosekana, tuko na ile devoir ya kuenda fazi ambao usalama imekosekana juu kufatana na uh, na ile muradi tuweze kufahamisha raia na tuwashindikize ndani ya maendeleo. Hatukuje tu kuhubiri usalama hapana, tunakuja kuhubiri usalama na kuleta pia mwendo ya maendeleo ndani ya mgini, ni kusema tunaambia watu waache kupigana na tunawasaidia watoto wapate. Sio mara kwanza ndio tunajua na au leo watu hawako kuile mwaka ya imepita mwaka kumi kumi na tano wamejua. Uh, importance ya usalama wamejua, uh, le bien fonde wamejua juu ya nini wanaweza kuwa na mamuradi ya maendeleo kuvijiji yao, kwani mgini ingine zimeendelea leo, wametoka kwao, wamefika Bunya, wamefika Kasenyi, Chomia, wameona namna gani vijiji ingine naendelea na wako na lazima mgini yao pia iende mbele. Mpako ngani mmeiweka kwa kuweza kuchunguza hizo pesa zote ziweze kuleta matokeo mazuri, inakuwa magumu sana juu mtu aende tumika kulargu na apotee na pesa kwani chef de cheferie iko membre ya CCP. Tunaweka comité locale ya développement, sawa organe ya suivi yenye inafatilia kazi ya majengo. Kama kazi imeshimama siku mbili, population iko na moyen tunawapatia juu ya kutupatia ripoti yoyote kuhusu namna gani ile muradi inafanyikwa uh, ndani ya vijiji yao. Steve Singida accent sana. nakushukuru sana Radio Capi. Dossier en soi katika mji wa Beni, huko Kivu Kaskazini, shirika SOFEPADI na kifaransa Solidarite Feminine pour la paix et le Developpement Integral, ilipanga siku ya tatu iliyopita mafunzo kuhusu afya ya akili na kifaransa tutasema sante mentale, kwa wanawake zaidi ya makumi mbili ambao ni wanaharakati wa haki za binadamu mafunzo haya ni ili kuwapa wanaharakati hawa maarifa na mafaa yote wanaohitaji ili kusaidia wanawake na wasichana wafuatilie vizuri wema wa akili yao, kwani ikiwa wana afya nzuri kiakili watashiriki katika mchakato wa amani na uendelezaji wa haki za binadamu nchini. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Hewa ya usalama mdogo na manyanyaso mengine dufu ya kimaisha imewasumbua wakaaji wa Beni, ikiwa watetezi wa haki za binadamu ni miongoni mwao. Ndiyo maana afya yao ya kiakili yabidi kufuatiliwa na wataalam, alisema Bi Patience Silvasimire wa Kongamano la Wanawake mjini Beni. kaf tumepitia vita mbalimbali, shughuli mbalimbali ambavyo vimetusumbua hata kichwa. Mara mingi kufatana vile na mila yetu, tulikuwa tukiwaza tukizania ya kamba wakikutuma kunako kituo kya afya kia wanganga wa akili wanaotunja akili kichwa, tulikuwa na wazia ya kama ni vituo tu vya wawenda mazimu. Alors, kupitia hiyo mafunzo tumeelewa ya kama hivyo vituo si kwa wenda mazimu tu, ila ni kwa watu wote. Unaweza kuwa umekosa yani usingizi, sazingine ni chanjo. Alors wakati unaenda kunacho iko kituo mbele ya wakati, watakusaidia na hautaweza kufikia uzito wa kazi ya utetezi haki za binadamu ni nzito na yaweza kusukuma wengine kugonjwa kichwa, ila kujieleza mbele ya wataalamu ni muhimu, alisema Noelanzi la Magudu, mkurugenzi wa shirika la tendo la Roho. Tunangojelea kujipokelea gisi gani ya kukimbia kwenye kituo kya afya wakati unajisikia kuchoka na mambo ya ulimwengu ama mambo ya kibinafsi, kwa sababu watu wengi wanafikia kiwango ya ya kukua kwenda wazimu kwa sababu hawakuachilia mambo ambayo iko na wasumbua ndani ya kichwa ama ndani ya moyo ndiyo kazi inatupatia uzito na wakati unazungumza na wengine ama watu ambao walifanya psikolojia unajisaidia kwa kukimbiza mafikiri mbalimbali mbali, na inakusaidia kwa kurahisishia kazi na vile awezi fikia kiwango ya kuwa mgonjwa wa kichwa. Hata hivyo majukumu haya yaomba kushindikizwa kimapato, alisema Pasiansi Sivasimiri. Wapartenere wetu tunawasii sana watusindikize mwa ile kazi ya kwanja, watusaidie kutapanisha hiyo message ndani ya mjini yote, kwani population hawajue wapi kunapatikana hivyo vituo, hawajue wanganga wapi ambako wanapatikana, wenyewe wanatunja hiyo magonjwa, kwani tulikuwa naona ndio wa psikologi walikuwa napatikana katika vituo mbalimbali, yaani ma centre de sante au ma aire de sante, wakati wa ebola ilikuwa kufatana na proje ya Ebola. me depui iyo proje imeisha, hawaonekane tena ndani ya hivyo vituo mbalimbali. Wamama hawa waamua kuanzia kazi ya utafiti kuhusu chanjo kadha ya kuvurugwa kiakili ndani ya jamii ili kutoa ripoti kamili itakayowapa mwanya kuendea mradi maalum ya kuwasaidia wakaaji wanaosumbuka na tatizo yale. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.