Copy? Oh, copy. Waziri wa taifa Gilwando Ndomboyo anaomba majimbo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na maeneo ya ngazi za chini yatayarishe na kutumia mipango ya matumizi ya ardhi ni ajili ya kuzuia hatari mbele ya ajali nyingi, majengo yasiyoruhusiwa na mambo mengine katika wizara hiyo anayoongoza. Watu watatu waliuawa kwa risasi siku ya Mungu iliyopita pa Banana, jimboni Kongo Central wakati wa ibada katika kanisa moja. Muwaji ni askari jeshi wa usalama wa jito, aliyepigwa pia vikali na watu baadaye. Jimboni Ituri, wakuwa mtaa wa jugu wanapendekeza kufungwa kwa kambi ya wahami ya nyamusasi karibu ya chomya. Yani karibu watu elfu ine wakuwa wale wanawaza kambi hiyo na watu wenye kuhusiana na makundi ya silaha. Asante kwa kuwa nasi wengi ndiani, wengi njiani, mwanga ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mbele ya ajali nyingi za ardhi, majengo yasiyoruhusiwa na maavu mengine katika wizara nayoongoza, mwakili gilwa ndomba oyo anaomba majimbo yote ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na maeneo ya ngazi za chini yatayarishe na kutumia mipango ya matumizi ya ardhi. Wito wa wizara wa sekta hiyo ulifanyika hii siku ya kwanza mjini Kinshasa wakati wa mazungumzo na wapasha habari kuhusu maendeleo ya mwenendo wa matengenezo ya matumizi ya ardhi, kwa mjibu wa mwakili Gilwandomboyo. Tayari wizara yake ilitolea taifa sheria na mipangilio kwa kuepuka ajali mbalimbali, ugomvi wa viwanja na upande mwingine, kukinga maisha ya Wakongomani. Anawaomba Wakongomani waheshimu kanuni na sheria, na mambo mengi kadhaa yaliyotimizwa na wizara hiyo, tumsikilize. Hayo ni masemi ya liwali wa mji wa Kinshasa, Daniel Bumba Lubaki, mbele ya memba wa serikali ya jimbo na wakuu wa mitaa ya mji wa Kinshasa. Wito huo ulifanyika katika mpango wa kampeni inayoitwa barabara siyo soko, iliyoandaliwa Jumajana na serikali ya jimbo la mji wa Kinshasa. Operesheni hiyo ina lengo ya kuondosha katika mabarabara yote ya mji wa Kinshasa soko zisizoruhusiwa. Taarifa ya plonte ya mbenga na mamlaka ya usafi ya Kinjasa pamoja na zile za brigedi ya ulinzi wa mazingira na ya ustawi wa jamii wa jiji la Kinjasa walishiriki katika mkutano huu wa kazi iliyopangwa na gavana wa mji. Ujumbe mmoja ambayo walipewa ni kubomoa mahali pote wanafanya soko barabarani, kwani hiyo inasababisha uchafu katika mji. Daniel Bumba ambaye ni gavana wa Kinjasa anasema amechukua uamuzi wa kutosha soko zote ambazo zimewekwa barabarani mbele ya maduka na wengine wanapanga bidhaa zao kwa ulongo. Anaongeza kusema hata kama wauzaji hawapokei kazi hii vizuri, ni ya lazima ili kusafisha mji mkoa wa Kinjasa. Kweli wameya wa manisipaa mbalimbali za mji wamefurahia uamuzi huu. Kwa upande wake Alkitenge ambaye ni mtaalamu wa uchumi anaonyesha sababu mbalimbali za tatizo ya soko ndogo ndogo mahali pote katika mji. Anasema sababu ya hiyo ni ukosefu wa kazi, ndiyo maana watu wanajitolea kwa uchuruzi wa kila aina. Tujue kwamba gavana Daniel Bumba ameomba na wamea wote wa Kinjasa wajitolee kuongeza mapato ya serikali ili kazi ya kusafisha jiji iwezekane. Jimboni Kivu Kusini, uharibifu mwingi wa viwanda uliripotiwa wakati wa mvua kali iliyodumu muda mrefu tangu tarehe kenda hadi 11 mwezi huu wa tano, katika njia ya Kinizire usultani wa Mbinga mtaani Kalehe. Shirika la raia la mahali linadai dai usaidizi wa wakuu wa kiserikali kwa jamaa nyingi zilizoguswa na ajali hiyo. Taarifa ya Rachel Kesembangu. Usomi wa Elise Kavira ni nyumba makumi tano na moja shule moja na kanisa moja ndizo zimebomolewa katika maporomoko ya Ulongo baada ya mvua kali. Mashamba pamoja na mbegu zote za kilimo zimezama katika la Kivu. Kuona ugumu wa hali hii, baraza la mashauriano ya raia huko Kalehe wanaomba kwa washirika na watu wenye mapenzi mema walete msaada wao kwa jamaa ambazo zimepigwa na tatizo hii. Kabla ya janga hili, kwa tarehe ine mwezi wa tano mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu uliopita watu karibu mia saba walipoteza maisha na wengine zaidi ya elfu tano hadi leo wanapotea huko Bushushu na Nyamukubi, bi upande wengine huko Nyabibwe kwenye barabara ya soko na kwenye maduka za barabara Lumumba, familia nyingi wamepoteza wanafamilia wao katika moto, na hadi leo waliopigwa na tatizo hizo hawapate hata msaada kidogo, wanaendelea tu kusubiri e. jimbo ni Kivu Kaskazini, mea wa mji wa Butembo, Roger Moa Bae Kiteli anaomba wakaaji wa eneo hilo waruhusu mpito wa magari ya Monisco na ya Seiser, yani kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, yanaoondosha askari jeshi na polisi waliolindwa wa na Monisco tangu zaidi ya miezi tatu pagoma. Operesheni hiyo iliyoanzishwa tarehe makumi tatu wa Aprili iliyopita inaungwa mkono kiufundi na mashirika yale mawili. Katika tangazo ya siku ya tano iliyopita, kamisa mkuu Roger Mwabayi Kiteli anatoa angalisho kwa kila mtu atakayezuia operesheni hiyo ya kibinadamu. Watu watatu waliwawa kwa risasi siku ya mungi iliyopita pa banana katika jimbo la Kongo Central wakati wa shambulio ya silaha katika kanisa moja saa za ibada. Kiongozi makamu wa mta wa mwanda Nikola Kindwelo, anayehakikisha jambo hilo, anasema aliyotenda maovu yale ni asikari jeshi wa usalama katika ka maji. Huyo alipigwa na wakaaji wa eneo wa hilo na kufikishwa baadaye na wakuu wake katika kambi ya Kitona. Huko huko jimboni Congo Central, watu watano waliwawa, wawili miongoni mwao walichoma moto siku ya Mungu nyuma ya mchana Wakati wa ajali iliyojitokeza pa Kasangulu, kiongozi wa mtaa wa Kasangulu anadulisha kwamba ajali hiyo iliyosababishwa na gari kubwa aina Ben ilipelekea pia uharibifu mwingi na kujeruhiwa kwa watu wengi. Pole Mibanga Lubo alisema miili iliyochomwa moto itazikwa hii siku ya pili, kwa kuepuka kuoza. Jimboni Ituri, wakuwa mtaa wa Jugu Wanapendekeza kufungwa kwa kambi ya wahami ya Nyamusasi karibu ya Chomia kaskazini ya mji wa Bunia yenye kulaza karibu watu elfu ine. Kambi hiyo huenda inaweka watu wanaohusiana na makundi wa wapiganaji kwa kuharibu hali katika eneo hilo, zajulisha julisha duru za usalama. Upande wao, memba wa mashirika ya kibinadamu wanalazimisha uchunguzi kuhusu shutuma hizo ajili ya kuruhusu wakuu wa kiserikali wachukue hatua wa muhimu. Kulingana na wakuu wa tarafa, baadhi ya wakaaji ambao wengi ni wakimbizi wenye kuwa kwenye kambi la Nyamusasi ni watu wanaokuwa na nyumba zao katika jiji la Chomia na kandokando kando kwenye kilometa mbili ambapo kunapatikana usalama, lakini pia wakaaji wanaojifanya kuwa wakimbizi wenye kutokea kwenye senta la Iga Bariere kwenye kilometa makumi munane na mji Bunia. Kati ya watu hawa wamoja wanakuwa na silaha na wanaandaa manyanyaso dhidi ya raia, twajulishwa na vyanzo vya salama. Wengine wanajielekeza kwenye maeneo za mapigano huko Nyamamba kwa ajili ya kusaidia waasi wa Convention pour la Revolution Populaire ya bwana Thomas Lubanga, na kila wakati wanafuatiliwa na jeshi la taifa, wanakimbilia ndani ya kambi la wakimbizi la Nyamusasi. Wazaniwa wa sita walishikwa juma iliyopita ndani ya kambi hilo na kupelekwa mjini Bunia ambapo kesi yao inachunguzwa. Kupitia haya kamati la usalama ndani ya tarafa la Jugu linaomba kufungwe kambi hili la wakimbizi ambalo linakuwa eneo lenye kusababisha msukosuko ndani ya tarafa la Jugu, alivyonena mkuu wa tarafa. Hatujapata maoni ya miungano za kiutu kwa swali hilo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Hatimaye jimboni Kivu Kaskazini, mashirika mengi ya kibinadamu husema yanakosa fedha na vifaa vya kazi Kinyume, shirika hizo zina matatizo kwa kusaidia wahami wa vita wanaolazimishwa kurudi katika maeneo yao ya kawaida. Ni katika hali hiyo ndiyo shirika la Msalama Mwekundu la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linajulisha, kutokana na ukosefu huo kuacha usaidizi wa vituo vya matunzo vya mitaa ya Masisi na Ruchuru katika maeneo ya afya ya Kiroche na Rwanguba. Katibu jimboni Kivu Kaskazini wa shirika la Msalaba Mwekundu anapendekeza usaidizi huo uendeshwe na mashirika zingine. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu iliyoandaliwa na Elise Gavira ni watu makumi mbili na tatu ndio wamepigwa na magonjwa ya utauni wa upele na wa mapafu tangu mwezi wa nne, wamerekodiwa kwenye hospitali ya Reti katika eneo la Jugu. Ni mganga kiongozi wa hospitali hii na tena mratibu wa kituo cha ufuatiliaji na udhibiti wa utauni nchini Kongo ndiye alieleza hivyo kwa tarehe tano wa mwezi wa tano mwaka elfu mbili makumi mbili na tano Dr. Losa anaonesha namna gani ONG Melteser na mashirika mengine wanaowasaidia wanapiganisha kwa nguvu zao zote ugonjwa huu. Tufate mazunguzo yake na Jean Claude Lokidile, daktari Gustave Losa. Jambo jambo sana, bwana journaliste. Kwa sasa je, hali ya wagonja ya utauni katika tarafa la Jugu kwa namna upeke katika eneo kiafya, yani zone de sante ya Reti? Ni kweli ile ugonjwa ya utauni inakuwa kama daima kwa zone de sante ya Reti, na tunaona kwa ile mwaka mpaka sasa tuko kwanja na na kwa batu makumi mbili na ine na kuna kifo moja kati yao lakini kwa finasi ya kwanza tulimaliza alikuwa watu makumi baku, a ma, mbili na mbili na kulikuwa tu, hakukuwa kifu, maana yake walikuwa na dawa, walikuwa wanatunza wagonjwa yao. Lakini tumetamani kujua nini umesababisha kurudi mara tena kwa ugonjwa huu wa utauni katika eneo la kiafya ya Riti. Eh, kitu tunapasha kujua ya kwamba ile ugonjwa ya, ya, ya utauni hayuko kwanza ugonjwa ya, ya binadamu, hiyo ni ugonjwa ya wanyama ya pori maana yake kati ya wanyama wenye kuna mapanya me kuna wanyama engini kenye anakulaka mabayanieongebnaishi ma, ma, ma na ile ma, ugonja pasipo, pasipo lete ma, magumbu lakini ikapita, ikapita kwa upande ya, ya, ya binadamu pali na baletea ugonjwa. Maana yake ile barongerapanya biko ugonwaio kwa, kwa pori. Ukisema mm, kumaliza ugonjwa mara moja fasi tutumike pamoja tuseme batu ya avironema tuwe pamoya vile na maveterinari ndio tutaunga mkono pamoja kwa kuepuka ile ugonjwa. Watu wa moja wamezani kwamba huo ugonjwa umerudi tena kulingana na mvua yenye kuanza mara tena kunyesha katika eneo hilo. Sijui kama ni pia mtizamo wako, sababu ya kwanza inaweza kuwa uchafu kwa sababu ile wakati tulipata hata kwa times ya kwanza ya autukua na mvua, ule ugonjwa ulikuwa tayari kule. Nikisema iko uchafu, asinisima kutengeneza mwingine, kutengeneza ndani ya nyumba, kutuandikisha sasa je, kuhusu huduma za matibabu hawa wagonjwa kweli wamepewa matibabu matibabu ama matunzo mazuri? Kwa ile upande naweza kusema tunapasha ku, ku piga asanti kwa ile ONG tunaita Maltese International bao njoo bana tusaidia kwa kuleta dawa ya, ya, ya ngufu mkapata ayotu juma moya, au tuseme siku mingi, kafanya siku kumi utapona. Na madao ne mpaka sasa iko ya nguvu kwa sababu tulipata meme bakae ya peste pulmonaire kwa ilimesele kwa ya kwanza, bote balipata dawa na bote balipona, ndio. Kwa kumaliza, kauli gani, shauri gani unawapatia wakaji wote, sio tu wakaji wa ngamu za reti na pia watu wengine wenye wanasafiri wa, wa, ngamza reti ama wanatonga? Kwa kukomesha mazungumzo yetu, kauli gani ya mashauri gani unawapa wakazi wa eneo ya reti na mahali mengine? kando kando kenye tunaweza kuwajulisha iko ya kwamba mkafika kwa, kwa ile zone ya, ya, ya peste kule, kitu ya kwanza yafahamu na natafuta kufuata ile kawaida ya, ya, ya usafi usafi kwa nyumba kwanja. Ukafika kwa ile zone haifai kulala chini, afa kila unalala juu ya kitanda, kwa sababu pale njoo e, ba, batinga na wataweza kukufika kukufikia saa yote, na kitu nyingine tunaweza kusema iko pia kama unasikia unasikia mwili yako inakuwa na, unasikia baridi unasikia kichu kuluma, unakuwa au fievre nikusema moto kwa mwili, na ukaona au sehemu yako mw inatosha hii kisao kivimbo hivi ah, mara mwe usiongoe unaenda haraka kwa sante, bataweza kukusaidia. Haifai kupapasa maiti au mungo, mugonjwa kwa, kwa, kwa sababu eh, si tu maiti iko hatari zaidi kwa sababu kwake ma mikrobi na kwake iko nazidishana sana yote na pale unaweza kujiambukizwa na pale iko lazima eh, magonjwa tunasemaka nasimaka tuku na baekipe yetu biko kule bao njo banakamataka ele mwili banatunja mana, mana, mana, mana, o kwanja uh, pia, uh, banda na dawa kisha banaenda banazikayo mara mama kaburini. Mimi pia bwana journaliste na nakupigia sati sana Radio Okapi. Siku ya kwanza ya mwezi huu wa tano ilikuwa siku ya kimataifa ya wafanyakazi. Katika mji wa Beni, wafanyakazi wengi wanasema wanafurahi na siku hii ambayo inathamani kazi yao, hata kama haiwapi faida kamili. Ingawa wamoja wanashutumu ukosefu wa usalama ambao unazuia maendeleo ya kazi zao, wengine wanadai kwamba kuna kodi nyingi. Tufate ripoti ya mwenzetu mar Marofimbo. Ni siku ya maana na thamani sana kwa wafanyakazi wenye pato ndogo na wanaojitegemea, ila usumbufu wao ni usalama na uwingi wa ushuru inayowanyimia fursa kuendelea na biashara zao, alisema bu Bendela wa pahali pa malisho Mama Afrika mjini beniynussiishad, eh, bitu bitu e na zs ya tax, ile na gani. Donc, unalipa e de, de e, e, walemavu wasema kugongana na hali hiyo hiyo tu, akumbe nao wanajipigapiga ili wasiombeombe msaada kwa yeyote. Mmoja wao wafundi wa kushona viatu Abdu Shakir alisema yafuatayo. mlemavu uko na fevere ya kutumika kazi yenye nachaka tunatumika kazi. Sie balemavu hakuna msaada yenye tunapataka kuserikali yetu. Ile njo maana yenye nachaka tunatumika sie balemavu kazi. Sasa ukisafungula na taksi yai inayo inakia kusumbua shake, unakosa kama ufunge ube hapana. Yenye nachaka tunatumika sie balemavu. Juu tu siko na pita pita kwa mamlango na tuko na omba-omba. Ile ndio yenye nachaka, niko hapa kuikala hapa. Hata hivyo ingalau changamoto zile zote ziko ni kujikaza tu, na vijana waondoe hofu na haya, ili wachangamkie kazi, alisema B Queen Bendela. Mi kama mzazi minasema kila siku, resilience ni kitu ya ya maana sana. Kazi mingi iko sababu ya haya petetre, na kutokuwa na kuraje, na kutokuwa kuenda kwa bakubwa alevu kuonyesha juhudi isiyo ya kulinganishwa Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote walioungana nasi, kwa irini