Vijiji vine vya Mtawa Aru jimboni Ituri vilikaribisha karibu wakimbizi elfu kumi na tano wa Sudan Kusini wanaokimbia mapambano katika nchi yao. Kwa sasa wanaishi katika hali mbaya sana sababu ya ukosefu wa usaidizi, imesema kamisheni ya taifa ya wakimbizi. Mjini Kalemie shule 15 ziliharibika na mvua kali za mwisho, hali inayogusa gusa wanafunzi zaidi ya elfu nane, walisema wakuu wa sekta katika jimbo la elimu la Tanganyika ya kwanza. Mjambazi moja mkuu alihukumiwa kufungwa miaka makumi mawili na tribunali ya kijeshi ya Kikwit katika jimbo la Kwilu. Ni Luangi Anthony aliyeshutumiwa ubakaji wa msichana mdogo na ugaidi. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Takriban wakimbizi elfu kumi na tano wa Sudan Kusini wanaokimbia mapambano katika nchi yao wanapatikana katika vijiji vine vya mtaa wa Aru jimboni Ituri. Kiongozi wa Kamisheni ya Taifa ya Wakimbizi amehakikisha kwamba kwa sasa watu wale wanaishi katika hali mbaya sana, sababu ya ukosefu wa usaidizi. Kiongozi wa mahali wa komisheni hiyo anasema tena kwamba wengine wanaendelea kufika kwa wingi kila siku katika maeneo yanayopatikana kwenye mipaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu elfu makumi tatu walikimbia tangu Jumajana, mapambano kati ya FARDC na wasi wa CPR katika Kifaransa Convention pour la Revolution Populaire ya Thomas Lubanga kando ya ziwa Albert katika mtawa Jugu jimboni Ituri jamaa hizo zinatungwa na watoto na wanawake wenye mimba na kutawanywa katika maeneo ya mtaa sawa Jangi na Che. Wengine wanapatikana katika kambi ya wahami wa Ro, wanakosa vyote na wengi wanalala nje, imejulisha shirika ya raia ya mahali yenye kupiga yowe kwa usaidizi wa serikali wala tena wa mashirika ya kibinadamu. Malizo mengi na Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Uhamisho wa wakaaji wengi wenye kutokea kando na ziwa Albert unaonekana tangu kuanzishwe mapambano kati ya wasi wa Convention pour la Revolution Populaire yake Bwana Thomas Lubanga na jeshi kamili la FRDC. Kulingana na vyanzo vya usalama vya mahali, watu hawa wanatokea ndani ya vijiji kama vile Jo B Torges Di na Mbogi, ambapo mapambano inaendelea kati ya kundi hizo mbili. Wakaaji wa moja wenye kubeba vifaa vyao wanasafiri kwenye sehemu za barabara na kwenye maeneo zenye kulindwa na waasi wa Kodeco hadi Che na Jangi. Hapo wamoja wanakaa ndani ya jamaa za mapokezi, na wengine wanasindikizwa na waaskari FRDC kwenye kambi la wakimbizi la Ro. Wakimbizi hawa wapya wanaongezeka kwa watu zaidi ya elfu makumi saba wanaokaa inakuwa miaka mitano ndani ya kambi hili. Heritier de Zunga, kiongozi makamu wa shirika la raia la Baemanor, anasema ya kwamba wakaaji hawa wanajitolea kusafiri njiani kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Vyanzo vya kufanana vinaomba jeshi la Kongo na lile la Uganda kukomesha mizozo hizo zenye kusababisha umasikini wa raia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Redio Kapi. Katika mtaa wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, wapiganaji wa AFCM23 wanaendelesha operesheni ya msako katika maeneo ya Goma na Sake. Ni tangu mwisho wa juma jana, operesheni hizo zinaendeshwa katika maeneo yaliyolengwa na katika pande la magharibi na la kaskazini ya mji wa Goma. Zaidi ya watu mia moja walishikwa wakati walionesha katika uwanja wa michezo wa Unite. Wakuu wa M23 walisema ni kwa kupinga uhalifu na kutafuta wanaosila bila kuruhusiwa hususan na jeshi wa FARDC wazalendo na wa FDLR. Katika mtaa wa Beni Jimboni Kivu Kaskazini, hali ya ukosefu wa usalama inaharibu vikali kazi ya wauguzi. Ndivyo alisema siku ya kwanza muuguzi mkuu anayehusika na uchunguzi wa magonjwa ya kuambukia katika mtaa wa afya wa Oicha, wakati wa sikukuu ya kimataifa ya wauguzi. Arship Kiusa anawaza, ukosefu wa usalama unagusa vikali hali ya matunzo katika vituo vingi vya afya vya mtaa huo. Anapendekeza ulinzi wa wauguzi, malipo kawaida ya marupurupi yao na mafunzo sawa lazima maalum. Mjini Kalemi, shule 15 ziliharibika na mvua kali za mwisho. Miongoni mwa shule hizo paa ziliharibika, zimoja zilianguka na zingine zina mafuriko. Kiongozi jimboni Tanganyika ya kwanza wa sekta ya elimu anasema wanafunzi zaidi ya elfu mnane ndiyo wanaguswa na hali hiyo, kati yao wasichana elfu ine. Anajulisha kwamba suluhisho ya muda ilitolewa kwa kuruhusu wanafunzi waendeleye kusoma. Maelezo mengi nawe pole Munanga kutoka mji wa Kalemie katika ripoti iliyomwelekea gavana wa Tanganyika. Mkurugenzi wa mkoa wa elimu ya kitaifa na uraia mpya Tanganyika eh, anahesabia uharibifu wa shule uliosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha kuanzia tarehe ine hadi sita ya Mei iliyopita katika mji wa Kalemi. Miongoni mwa shule hizo kuna madarasa zaidi ya makumi tatu ambayo ukuta zake zimebomoka, madarasa mengine yamepoteza manjanja na nyingine kujaa maji. Kutokana na hali hiyo Proved anasisitiza kuwa hatua zinachukuliwa ili kuruhusu wanafunzi waliokuwa wahanga kuendelea kusoma. Proved anawahimiza vilevile waliohusika na shule iliyoharibika kuikarabati kwa njia yoyote inayopatikana wakisubiri suluhu la kudumu kutoka kwa viongozi wa jimbo la Tanganyika ambayo tayari wameshapewa ripoti. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Miongoni mwa sababu za miporomoko ya udongo zenye kurudi mara na mara katika jimbo la Kivu Kusini kuna kukatwa kiholela kwa miti bila kupanda ingine Ndiyo anawaza Josue Aruna, mjuzi na tena kiongozi wa shirika la raia la mazingira la jimbo hilo. Kwake yeye, maafa yale yanaweza epukwa kama maeneo ya chini na maserikali ya jimbo yana mafikiri ya kupanda miti katika eneo ambamo ilikatwa. Inaomba kusimika pia mipango ya kurudisha ubora katika maeneo yaliyoharibika. Josue Aruna anasema kuhusu hali katika mitaa ya Kalemi, Fizi na Mwenga ambako miporomoko ya udongo ilisababisha vinyume vikali kwa zaidi ya watu elfu moja pamoja pa na uharibifu wa viwanda vingi. Tumusikilize katika masemi yanayotafsiriwa na Florence Kizalunga. Ya muhimu leo huko Kale, Uvira na Fizi au hata katika Mwenga ni utekelezaji wa mikakati ya kurejesha ya eneo la mandari ambayo imeharibiwa kuna mipango ambayo imefanywa katika mkoa ya Kivu Kusini, lakini ambao haikuwekwa mtaji na vyombo vya inchi vyenye madaraka, lakini pia na serikali ya mkoa. Hii inahitaji, ikiwa ni pamoja na mambo haya, katika bajeti ya majimbo na ETD, kuzingatiwa kweli katika mipango ya maendeleo ya ndani mkoa wa Kivu Kusini, haswa vyombo ambavyo vimeadhiriwa na maporomoko ya vilivamiwa na uwepo wa wakimbizi ambao waliunda utawala na wanaishi tu kutokana na kukata miti na leo ni kama miaka ishirini baada ya matokeo kuhisi. Jamaa, makumi mnane na saba za wahanga wa mvua ya tarehe ine hadi tarehe tano Aprili iliyopita katika mji mdogo wa Kasangulu jimboni Kongo Central zinaishi katika hali ya hatari sana. Kwa mujibu wa kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Kasangulu, kutosha godoro waliotolewa memba wa jamaa hizo juma ya kwanza kisha ajali hiyo, wanalazwa katika shule mbulula wa ya Kasangulu na bado hawayapokea usaidizi wowote kutoka serikali, na tena hakuna hatua ya afya iliyopangwa hadi sasa, amejulisha Jacques Komba. Usaidizi uliotolewa na wanabunge wa mahali hautoshe na wana magumu kwa kupata chakula. Mmoja wao anashuhudia mbele ya maikrofoni na na pulirish mambo Elise Kavira anatafsiri. Nous avons des sinistres qui sont loges a l'ecole. Watu zaidi ya mia mbili makumi saba ambao walipoteza nyumba zao na vitu vyao kutokana na mvua kali wanakaa katika shule inayoitwa Mbulula, lakini wanaishi katika hali mbaya sana. Wanakosa vyakula, wanakosa hata mawese, na wanaishi katika hatari ya magonjwa mbalimbali. Mbali kwa nafasi hiyo kweli walikuwa wakipata msaada kidogo kutokea kwa manaibu wao wa Kasangulu, lakini haikutosha kwa mafaa yao yote. Hadi leo wengi wanatafuta hata chakula. Katiba yetu inasema maisha ya mtu ni takatifu, lakini huku Kasangulu watu hawa wanaachiliwa. Ndiyo maana tunaomba msaada kwa viongozi. Mahali wanapolala haifai, lazima wapate nafasi ambayo wataishi vizuri, ili kuhepuka magonjwa mbalimbali. Ifu bien aire, de Mjambazi moja wa umaarufu miongoni mwa wakuluna alihukumiwa kufungwa miaka makumi mawili na tribunali ya kijesi ya Kikwit katika jimbo la Kwilu. Ni Luangi Anthony anayeitwa yeitwa senater Karaba, alishutumiwa ubakaji wa msichana mdogo na ugaidi kwa kumuumiza mzazi wa muhanga. Ni kesi iliyotangazwa siku ya kwanza katika mwenendo wa hukumu wa kipindi cha kwanza mjini Kikwit. Mawakili na pande za kiraia husema ni hukumu ya sawa kwa kupinga uhalifu. Hatimaye, baraza ya bunge la taifa ilikubali wakati wa kikao cha siku ya kwanza, miradi mbili ya sheria, ya kwanza kuhusu uvivu na ufugaji wa samaki, na ya pili inayorekebisha na kukamilisha sheria kuhusu ukodishaji na upangaji katika makao ya wenyeji. Miradi iliyotolewa moja kwa moja na wanabunge wa taifa, Eyanga Mboyo Venance na maombi Katsongo Sosten. Hao walisema ni ajili ya kuboresha mashote ya kijamii ya Wakongomani na waalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira, Radio Kapi. Radio Kapi. Radio Kapi. Radio Kapi ni watu makumi mbili na tatu ndio wamepigwa na magonjwa ya utauni wa upele na wa mapafu tangu mwezi wa ine wamerekodiwa kwenye hospitali ya Reti katika eneo la Jugu. Ni mganga kiongozi wa hospitali hii na tena mratibu wa kituo cha ufuatiliaji na udhibiti wa utauni nchini Kongo ndiye alieleza hivyo kwa tarehe tano wa mwezi wa tano mwaka elfu mbili makumi mbili na tano. Dr. Losa anaonesha namna gani ONG Meltzer na mashirika mengine wanaowasaidia wanapiganisha kwa nguvu zao zote ugonjwa huu. Tufate mazunguzo yake na Jean-Claude Lokidile, Dr. Gustave Losa. Jambo. Jambo sana bwana journalist. Kwa sasa je, hali ya wagonja ya utauni katika tarafa la jugu? Kwa namna upeke katika eneo ya kiafya yani zone sante ya Reti? Ni kweli ile ugonja ya utauni inakuwa kama daima kwa zone de sante ya Reti, na tunaona kwa ile mwaka mpaka sasa tuko kwanja nakuwa na batu makumi mbili na ine na kuna kifo moja kati yao lakini kwa timesi ya kwanja tulimaliza alikuwa watu makumi baku, ma, mbili na mbili na kulikuwa tu hakukua kifu. Maana yake walikuwa na dawa, balikuwa wanatunja wagonjwa yao. lakini tumetamani kujua nini umesababisha kurudi mara tena kwa ugonjwa huu wa utauni katika eneo la kiafya ya reti? Eh, kitu tunapasha kujua ya ya kwamba ile ugonjwa ya ya utauni haiko kwanja ugonjwa ya ya binadamu, hiyo ni ugonjwa ya wanyama ya pori maana yake kati ya wanyama enye kuna mapanya me kuna banyama ingini kenye anakulaka mabayani wao, unaishi na ile ugonja pasipo pasipo lete magumu, lakini ikapita kwa upande ya, ya, ya binadamu pale na baletea ugonja. Maana yake ile ba rongeur, ba panya, kuna kuna ile ugonjwa iko kule kwa pori eh. Ukisema kumaliza ugonjwa mara moja fasi, tutumike pamoja, tuseme bati avironema tuwe pamoja vile na maveterineri ndio tutaunga mkono pamoja kwa kuepuka ile ugonjwa. Watu wa moja wamezani kwamba huo ugonjwa umerudi tena kulingana na mvua yenye kuanza mara tena kunyesha katika eneo hilo, sijui kama ni pia mtizamo wako, sababu ya kwanza inaweza kuwa uchafu kwa sababu ile wakati tulipata tao kwa fimese ya kwanza ya hatukuwa ya na mvua m, ule ugonjwa ulikuwa tayari kule. Nikisema iko uchafu, aisma kutengeneza mwingine, kutengeneza ndani ya nyumba tusa. Kenye Je, kuhusu huduma za matibabu hawa wagonjwa kweli wamepewa matibabu ama matunzo mazuri? Kwa ile upande naweza kusema tunapasha kupiga aksanti kwa ile ONG tunaita Malteser International bao njoba na tusaidia kwa kuleta dawa ya kutunja ile ugonjwa, na mpaka leo kwa zone de sante hii ya reti ya Longo wao njoba leta dawa, na mpaka leo ingali kuna wasaidia watu na ile dawa, iko antibiotiki ya ngufu mkapata hayo tu juma moya au tuseme siku mingi kafanya siku kumi utapona, na madao nyewe mpaka sasa iko ya nguvu kwa sababu tulipata mema bakae ya peste pulmonaire kwa, kwa lmele ya kwanza bote balipata dawa na bado bado bote balipona, ndio na kwa kumaliza batu, batu, batu, batu, batu, batu, batu. <tapti> kauli gani shauri gani unawapatia wakazi wote, sio tu wakazi wa Ngamza Reti na pia watu wengine wenye wanasafiri Ngamza Reti ama wanatonga, kwa kukomesha mazungumzo yetu, kauli gani ya mashauri gani unawapa wakazi wa eneo ya Reti na maadi mengine Kando kando kenye tunaweza kuwajulisha hiko ya kwamba mkafika kwa ile zone ya, ya, ya peste, kule kitu ya kwanja ya famu na natafuta kufata ile kawaida ya, ya, ya usafi usafi kwa nyumba. Kwanja ukafika kwa ile zone, haifai kulala chini. Afa kila mara unalala juu ya kitanda kwa sababu pale njo ba, batinga na wataweza kukufika kukufikia saa yote. Na kitu nyingine tunaweza kusema hiko pia kama Unasikia, unasikia mwili yako inakuwa, unasikia baridi, unasikia kichukuluma, unakuwa au fievre, nikusema moto kwa mwili, na ukaona au sehemu yako mwe inatosha, hii kisao kivimbo hivi, ah, mara mwe usiongoe unena haraka, kwa sababu bataweza kukusaidia. Haifai kupapasa maiti au mungo, mugonjwa kwa, kwa, kwa sababu eh, situ maiti iko hatari zaidi kwa sababu kwake mamikrobi nakwake iko nazidishana eyote na pale unaweza kujiambukizwa, na pale iko lazima eh, wagonjwa tunasemaka tunasimaka tuku na baekipe yetu biko kule, bao njo banakamataka ile mwili banatunja kwanja na dawa, kisha banaenda banazikayo maramara mkaburini. Mimi pia bwana journaliste na nakupikia sati sana Radio-capi. Siku ya kwanza ya mwezi huu wa tano ilikuwa siku ya kimataifa ya wafanyakazi. Katika mji wa Beni, wafanyakazi wengi wanasema wanafurahi na siku hii ambayo inathamani kazi yao, hata kama haiwapi faida kamili. Ingawa wamoja wanashutumu ukosefu wa usalama ambao unazuia maendeleo ya kazi zao, wengine wanadai kwamba kuna kodi nyingi Tufate ripoti ya mwenzetu Mark Marofimbo. Ni siku ya maana na thamani sana kwa wafanyakazi wenye pato ndogo na wanaojitegemea, ila usumbufu wao ni usalama na uwingi wa ushuru inayowanyimia fursa kuendelea na biashara zao, alisema B Quin Bendela wa pahali pa malisho Mama Afrika mjini Beni. kazi yangu mis eh, kuya restaurant sasa, par exemple leo ole bitu ishuke bitu kuna panda njo e se pasi sedia kwa kama naeza tusaidia kuile mwa bitu kuna panda zaidi ole ishuke na probleme ya tax ile atuwezi kama tutasema namna gani Donc, uipawalemavu e de, de e, wasema kugongana na hali hiyo hiyo tu, akumbe nao wanajipigapiga ili wasiombeombe msaada kwa yeyote. Mmoja wao wafundi wa kushona viatu Abdu Shakir alisema yafuatayo: juu tu siko na pita, pita, kwa mama lango, na tuko naomba omba ile na ndio yenye nachaka niko hapa kuikala hapa hata hivyo. kuonyesha juhudi isiyo ya kulinganishwa Beni. Marc Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.