Radio Okapi. Vijiji vine vya mtaa wa Aru jimboni Ituri vilikaribisha karibu wakimbizi 1015 wa Sudan Kusini wanaokimbia mapambano katika nchi yao. Kwa sasa wanaishi katika hali mbaya sana sababu ya ukosefu wa usaidizi, imesema <muches> kamishina ya taifa ya wakimbizi. Ni hii siku ya tatu ndiyo korti ya kikatiba itatangaza uamuzi katika kesi ya Bukangalonzo. Ni wakati kuna utata na ushindani kuhusu mshutumiwa mkuu Ogiste Matata Mponyo katika utafsiri wa sheria kati ya baraza ya bunge la Taifa na korti ya kikatiba kuhusu kesi hiyo. Ufisadi wa uchaguzi usio na mpaka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, somo gani kwa ujio Ndivyo inaitwa ripoti iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa na shule la utafiti Ebuteli. Inaonesha magendo katika vipindi vyote vya uchaguzi na mabadiliko ya matokeo ya kura na mashirika yanayohusika. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Takriban wakimbizi elfu kumi na tano wa Sudan Kusini wanaokimbia mapambano katika nchi yao wanapatikana katika vijiji vine vya mtaa wa Aru jimboni Ituri. Kiongozi wa Kamisheni ya Taifa ya Wakimbizi amehakikisha kwamba kwa sasa watu wale wanaishi katika hali mbaya sana sababu ya ukosefu wa usaidizi. Kiongozi wa mahali wa komisheni hiyo anasema tena kwamba wengine wanaendelea kufika kwa wingi kila siku katika maeneo yanayopatikana kwenye mipaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zaidi ya watu elfu 13 walikimbia tangu Jumajana, mapambano kati ya FARDC na wasi wa CPR, katika Kifaransa Convention pour la Revolution Populaire ya Thomas Lubanga kando ya Ziwa Albert katika mtawa Jugu jimboni Ituri. Jamaa hizo zinatungwa na watoto na wanawake wenye mimba na kutawanywa katika maeneo ya mtaa sawa jangi na che. Wengine wanapatikana katika kambi ya wahami wa ro, wanakosa vyote na wengi wanalala nje, imejulisha shirika ya raia ya mahali yenye kupiga yowe kwa usaidizi wa serikali wala tena wa mashirika ya kibinadamu malizo mengi nao Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Uhamisho wa wakaaji wengi wenye kutokea kando na ziwa Albert unaonekana tangu kuanzishwe mapambano kati ya waasi wa Convention pour la Revolution Populaire yake Bwana Tomas Lubanga na jeshi kamili la FRDC. Kulingana na vyanzo vya usalama vya mahali, watu hawa wanatokea ndani ya vijiji kama vile Jo B Torges di na Mbogi, ambapo mapambano inaendelea kati ya kundi hizo mbili. Wakaaji wa moja wenye kubeba vifaa vyao wanasafiri kwenye sehemu za barabara na kwenye maeneo zenye kulindwa na waasi wa CODECO hadi che na jangi hapo. Wamoja wanakaa ndani ya jamaa za mapokezi na wengine wanasindikizwa na waaskari FARDC kwenye kambi la wakimbizi la ro. Wakimbizi hawa wapya wanaongezeka kwa watu zaidi ya elfu makumi saba wanaokaa inakuwa miaka mitano ndani ya kambi hili. Heritier de Zunga, kiongozi makamu wa shirika la raia la Baemanor, anasema ya kwamba wakaaji hawa wanajitolea kusafiri njiani kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Vyanzo vya kufanana vinaomba jeshi la Kongo na lile la Uganda kukomesha mizozo hizo zenye kusababisha umaskini wa raia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, Redio Kapi, jimboni Kivu Kaskazini zaidi ya askari jeshi makumi sita wanaozaniwa kuwa wa FARDC wazalendo zaidi ya makumi mawili na watu wengine wanaozaniwa kuwa wajambazi walioneshwa hii siku ya pili na mashirika ya usalama ya wasi wa M23 katika uwanja wa michezo wa Inite wa muji wa Goma, huenda walishikwa wakati wa misako na doria vilivyoendeshwa katika pande la kaskazini ya mji wa Goma Pakilijiwe na Turunga watu wengi hawakufurahishwa na operesheni hizo za msako zilizoendeshwa na askari jeshi wanaosila. Katika habari kuhusu sheria, ni hii siku ya tatu ndiyo Korte ya Kikatiba itatangaza uamzi wa katika kesi ya Bukanga Lonzo. Mwanasheria mkuu anashutumu waziri mkuu wa zamani na mbunge wa taifa Augustin Matata Mponyo pamoja na Deogracias Mutombo, kiongozi mkuu wa zamani wa Benki Kuu ya Taifa na mzaliwa wa Jamhuri ya Afrika Kusini Christo Grobler, kiongozi wa shirika Africom, madai ya uwizi wa zaidi ya milioni mia mbili makumi manane na tano za dola za kimarekani katika mradi wa shamba kuu ya Bukangalonzo. Wakati huo huo, kuna utata na ushindani kuhusu mshutumiwa mkuu Auguste Matata Mponyo katika utafsiri wa sheria kati ya Baraza ya Bunge la Taifa na kote ya kikatiba kuhusu kesi hiyo. Ufisadi wa uchaguzi usio na mpaka katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo, somo gani kwa ujio? ndivyo inaitwa ripoti iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa na shule la utafiti Ebuteli. Ripoti hiyo inaonesha tabia zote za utumivu wa rushwa katika vipindi vyote vya uchaguzi hali inayohatarisha ugomvi wa uongozi kiserikali na ukosefu wa marudishio ya mashirika ya kisiasa. Inaonyesha pia katika uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu uwazi katika vitendo vya rushwa kupitia aina yote: utumivu mbaya wa vifaa vya uchaguzi, uuzishaji wa kura, mabadilisho ya matokeo na tume ya uchaguzi huru na korti ya kikatiba, pamoja na korti ya mwito mjini Kalemi, shule miongoni mwa shule hizo paa ziliharibika, zimoja zilianguka na zingine zina mafuriko. Kiongozi jimboni Tanganyika ya kwanza wa sekta ya elimu anasema wanafunzi zaidi ya elfu mnane ndiyo wanaguswa na hali hiyo, kati yao wasichana elfu ine. Anajulisha kwamba suluhisho ya muda ilitolewa kwa kuhusu wanafunzi waendeleye kusoma malizo mengi nawe. Pole Munanga kutoka mji wa Kalemii. Katika ripoti iliyomwelekea gavana wa Tanganika, mkurugenzi wa mkoa wa elimu ya kitaifa na uraia mpya Tanganika eh, anahesabia uharibifu wa shule uliosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha kuanzia tarehe ine hadi sita ya Mei iliyopita katika mji wa Kalemii. Miongoni mwa shule hizo kuna madarasa zaidi ya makumi tatu ambayo ukuta zake zimebomoka madarasa mengine yamepo eza manjanja na nyingine kujaa maji. Kutokana na hali hiyo, Provede anasisitiza kuwa hatua zinachukuliwa ili kuruhusu wanafunzi waliokuwa wahanga kuendelea kusoma. Provede anawaimiza vilevile waliohusika na shule iliyoharibika Kuikarabati kwa njia yoyote inayopatikana, wakisubiri suluhu la kudumu kutoka kwa viongozi wa jimbo la Tanganyika ambayo tayari wameshapewa ripoti. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Kapi. Miongoni mwa sababu za miporomoko ya udongo zenye kurudi mara na mara katika jimbo la Kivu Kusini kuna kukatwa kiholela kwa miti bila kupanda ingine Ndiyo anawaza Josue Aruna, mjuzi na tena kiongozi wa shirika la raia la mazingira la jimbo hilo. Kwake yeye, maafa yale yanaweza epukwa kama maeneo ya chini na maserikali ya jimbo yana mafikiri ya kupanda miti katika eneo ambamo ilikatwa. Inaomba kusimika pia mipango ya kurudisha ubora katika maeneo yaliyoharibika. Josue Aruna anasema kuhusu hali katika mitaa ya Kalemi, Fizi na Mwenga ambako miporomoko ya udongo ilisababisha vinyume vikali kwa zaidi ya watu elfu moja pamoja na uharibifu wa viwanda vingi. Tumusikilize katika masemi yanayotafsiriwa na Florence Kizalunga. Ya muhimu leo uko Kale Uvira na Fizi au hata katika Mwenga ni utekelezaji wa mikakati ya kurejesha ya eneo la mandari ambayo imeharibiwa. Kuna mipango ambayo imefanywa katika mkoo ya Kivu Kusini, lakini ambayo haikuwekwa mtaji na vyombo vya inchi vyenye madaraka, lakini pia na serikali ya mkoo. Hii inahitaji ikiwa ni pamoja na mambo haya katika bajeti ya majimbo na ETD kuzingatiwa kweli katika mipango ya maendeleo ya ndani mkoa wa Kivu Kusini, haswa vyombo ambavyo vimeadhiriwa na maporomoko ya ardhi vilivamiwa na uwepo wa wakimbizi ambao waliunda utawala na wanaishi tu kutokana na kukata miti, na leo ni kama miaka ishirini baada ya matokeo kuhisi jamaa makumi mnane na saba za wahanga wa mvua ya tarehe ine hadi tarehe tano Aprili iliyopita katika mji mdogo wa Kasangulu jimboni Congo Central zinaishi katika hali ya hatari sana, kwa mujibu wa kiongozi wa shirika la raia la mtaa wa Kasangulu. Kutosha godoro waliotolewa memba wa jamaa hizo juma ya kwanza kisha ajali hiyo, wanalazwa katika shule mbulula ya Kasangulu na bado hawayapokea usaidizi wowote kutoka serikali na tena hakuna hatua ya afya iliyopangwa hadi sasa, amejulisha Jacques Komba. Usaidizi uliotolewa na wanabunge wa mahali hautoshe, na wana magumu kwa kupata chakula. Mmoja wao anashuhudia mbele ya maikrofoni na na Napluris Mambu. Elise Kavira anatafsiri. Nous avons des Watu zaidi ya mia mbili makumi saba ambao walipoteza nyumba zao na vitu vyao kutokana na mvua kali wanakaa katika shule inayoitwa Mbolula, lakini wanaishi katika hali mbaya sana, wanakosa vyakula, wanakosa hata mawese, na wanaishi katika hatari ya magonjwa mbalimbali mbali. Kwa nafasi hiyo Kweli walikuwa wakipata msaada kidogo kutokea kwa manaibu wao wa Kasangulu, lakini haikutosha kwa mafaa yao yote. Hadi leo wengi wanatafuta hata chakula. Katiba yetu inasema maisha ya mtu ni takatifu, lakini huku Kasangulu watu hawa wanaachiliwa. Ndiyo maana tunaomba msaada kwa viongozi. Mahali wanapolala haifai, lazima wapate nafasi ambayo wataishi vizuri, ili kuhepuka magonjwa mbalimbali mbali. Une salle bien aérée pour qu'il soit épargné de certaines maladies. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Tunaempokea leo ni Radar Birashirwa ni shuli ambaye ni mkurugenzi wa mkoa wa Institut Congolais pour la conservation de la nature ICCN na Kiswahili ndiyo kusema bwana Radar Birashirwa ni Shuli ni kiongozi wa shirika ICCN ambayo inafuatilia mambo ya asili injini Congo. Nazani munajua kwamba ICCN kwa ufadhili kutoka kwa shirika KfW imetengeneza barabara nyingi kwenye njia ya Park National ya Lomami. Kwa mfano, imetengeneza kilomita makumi tano na sita ya njia ya Dingi Bafundo, kilomita sita ingine ya njia dingi chombe kilima na tena kilomita sita ya njia dingi lukando. Katika mazungumzo yake na mwenzetu Florence Kizalunga, bwana Radar Birashirwa nishuli anaeleza kwa nini wanafanya kazi hiyo. Bwana Radar Nishuli: jambo jambo, mama journalist, ni kuhali gani? Nyinyi isesene mulikarabati kilometa makumi sita na, na nane kunako zone tampon ya Parc National ya Lomami. We, uh, unajua kama tunalinda hii mbuga ya wanyama kwa ajili ya wakaaji ambao wanakaa kando kando ya mbuga lenyewe, na wakati tulifanya majifunzo, tuliona kama zaidi hao wakaaji wanaingia kwenye mbuga la wanyama kuharibu mambo inakuwa ndani, sababu wanajiita maskini na wanajiita maskini kweli, sababu hata wafanye milimo ama kazi zingine za kutafuta pesa, hawana barabara ya kupitisha mazao ya mashamba. Ni hivi tulifikiria kwamba tukiwa saidia kufungua hii barabara pamoja na msaada wa OVDA, labda wakati tutaingia kwa mambo ya mlimo hawa wakaaji wanaweza wakapata faida kwa mambo ya mlimo, na wakishapata faida kwa ngambo ya mlimo watapunguza kuingia porini kuharibu mazingira. Mnaweza kwamba mkifungua tu barabara ndiyo kusaidia wakaaji wa hiyo eneo? Hapana, kunakuwa na miradi mingine. Tumewasaidia kuweka maji safi kusudi magonjwa huku, kila mara wanasema fievoretid na fievoretid zaidi inakuya kwa njia ya mikono michafu na maji isiyo safi. Tumejaribu vilevile vile kuhimiza wengine, wamama wanakuwa walilomba marestaurant, wamama wengine na wanababa walijifunza kushona mavazi, tumewapatia mavazi ya demarage na pia mashine ya kushona na kuwajengea vibanda ambamo watafanya kazi zile ili inafuatana na ombi la kila organizasyon peizani sasa hapa. Mlikuwa mkitumika pamoja na KFW na HW, tumeona kwamba mradi ya hiyo HW imefikia ukome wake, mtaendelea namna gani? Wamefanya kazi yao ambayo ilikuwa ya kufungua barabara, sababu wao ni wafundi wa mabarabara. KFW anakuwa ni msaada kutoka Ujerumani ambayo inatusaidia wao. Hawajaenda bado, lakini sasa kazi inabakia yetu sisi na wakaaji wao sasa sisi tunajitia pamoja na wakaaji ili tuone nini tunaweza kufanya baada ya wao kwenda. Sasa kuhusu njia Dingi Kindo, mnawazia nini kupitia hiyo mradi wenu? Ndiyo, haina maana kufanya barabara ndani ya kijiji lakini, hii ya kutoka kwenye kapitali ya provensi yetu inakuwa na hali mbovu. Tulijaribu kuongea na gavana wa jimbo na ametuahidi kwamba atajaribu kujikaza kuona kama hii njia ya Kindu Dingi nayo inaweza ikafunguliwa. Sisi tulisema msaada mmoja ambayo mbuga la wanyama la Lomami linaweza likaleta ni tunakuwa na mashine mbili ambayo moja wanaita niveleuse, ingine wanaita bulldozer ambayo tunaweza kuweka kwa disposition ya gavana aweke basi mazutu ndani ya hivi vyombo viwili, na labda kutafuta pesa kidogo ya hawa wa mashiniste, na sisi tutafanya mchango wetu tukipana mashine. Pia ninataka kuambia watu kazi ya park haiko ya kufungua mabarabara. Kunakuwa uh, ministere ya travaux public, kunakuwa pia ovda kuhusu mabarabara hii ya desserte agricole. Ikiwa sisi tunaifanya ni sababu tulisema majirani wetu wana haja na barabara, tusingoje. Wakati serikali itakuja, kama tunaweza kuifanya kwanza, tuifanye, na serikali atakuja kusaidia kuhusu kusafisha barabara baadaye. Hiyo barabara ambapo mmetoka kuyafungua, ina maana gani na faida gani kwa jimbo la Maniema? na hata kunako mbuga la wanyama la Lomani mm. Kuhusu jimbo la Maniema, ni kusema kwanza, tumesema faida yake kiuchumi pamoja na wakaaji, na kuhusu sisi wa watu wa mbuga la wanyama hii, inatusaidia kufanya uh, control. lakini pia tunatafuta kuanza utalii, tunakuwa na nyama nyingi ambazo hazipatikani nafasi yingine duniani pote isipokuwa kwenye Kongo tu. Wengine wanakula pesa na nyama ambazo zinapatikana popote, sisi ambazo huwezi ukapata mahali pengine isipokuwa Mkongo, lakini hatuipatie valeur. Sasa tunawaza kuanza utalii hapa kwa mbuga la wanyama la Lomami, na mbele ya kufika kwenye nyama zile inafaa barabara iwe, ndiyo maana unaona kuna faida ingine ya jimbo mzima la Manyema, lakini pia linaleta faida kwa wakaaji na hata pia kwa mbuga la wanyama. Bwana Radar Nishuli, shukrani <mulia> Radio Kapi, katika jimbo la Ituri watu karibu makumi tano kutokea Bunia na mikoa mingine mbalimbali walishiriki ili kufunga mkusanyiko huu ambao walikuwa wakizungumzia maazimio 1325 na 2250 ya Umoja wa Mataifa na Kifaransa, tutasema resolution 1325 na resolution 2250 ya Nations Unies. Maazimio haya mawili yanazungumzia ushiriki ya wanawake na wasichana katika amani na usalama. Vijana wako wenyewe chanjo tena wahanga wa ukosefu wa usalama unaodumu katika jimbo la Ituri. Mmoja kati ya washiriki Deograsias Bungamuzi, akiwa prezidenti wa, wa baraza ya vijana jimboni, anayoyanena ameongeza kuwa suluhisho ya jambo hiyo imepatikana pia mikononi ya hao vijana. Watu ambao wanaokuwa katika magrupa arme mingi ni vijana watoto kidogo. Malheureusement, hawa watoto hawiko na prendre conscience kama wao pia wiko wa victime parske wakati wanapopatikana kule ndani ya makikundi ya mauaji hakuna masomo, wakati wao wako ndani ya pori, wengine wako naenda masomo wakati wako ndani ya pori, wengine wako na jitafutia maisha, na apres kesho kesho kutwa wale benye biko kupori batakioko batumwa ya benye biko na jikaza malgrevi kujitafutia maisha sisi ambayo tunapata leo mafunjo tunakuwa na responsabilite ya kuenda onesha hawa wanapopatikana ndani ya pori namna gani wako napoteza wakati. Omba Emeji, akiwa pia mwongozi wa baraza la vijana wa tarafa la Mambasa, amedai ya kuwa viongozi hawashirikishi kamwe vijana katika mchakato wa kutafuta amani jimboni Aparama. iko bariere moya fulani atre autorite na bajene alors, tunawaomba autorite ya province o ke vraimen bagene kutafuta solution ya amani ku provese yetu. Namna gani sasa mwanamke anaweza kushiriki kiuhakika katika utafiti wa amani pia usalama jimboni, Bibi Marika Bazaire, moja kati ya wanamemba wa shirika isilo ya kiserikali Rien Sans Les Femmes, ama hakuna kinachotendeka bila mwanamke, amefafanua, mwanamke iko na uwezo yoyote ya kuweza kushirikishwa ndani ya kuweza kuleta amani, kwa sababu kama tunaenda kuchunguza katika jamaa zetu, wa mama ndio wanakuwa wanaajibisha watoto, na leo tukiona wa vijana wenye wanakuwa porini au waume anaweza kuwa mume wa mwanamke mmoja, hata mtoto wa mama mmoja. Na sisi kama wamama, wakati tunaona ndugu zetu watoto wetu wanashirikishwa wanaenda kati ya vikundi vya waasi, kunakuwa wakati ingine wale watu wanarudiaka nyumbani, na pale ndio mama kama mama mzazi unaweza pata muda wa kuweza kuongea na mtoto wako kama aliingia kupori au mume wako, kumwambia mambo yenye anafanya ile haiko ya mzuri. Kwa muda wa siku ine ya mafunzo hiyo iliyoandaliwa na MONUSCO, washiriki walijifunza pia ujasiriamali na namna ya kuongoza watu katika jamii Bunya Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi. Kwaherini.