Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda katika jimbo la Manema. Daktari kiongozi wa hospitali inayokaribisha wagonjwa anasema ni kutokana na matatizo ya maji. Karibu memba wa jamaa elfu sita za wahami na waliorudi katika mtaa wa Kalehe walifaidishwa na usaidizi wa chakula na vifaa vya lazima vya jamaa. Ni operesheni iliyoanzishwa siku ya pili na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Kesi ya muuaji siku ya Mungu wa watu katika kanisa Betsaida Ministry mjini Banana inaendeshwa pa Muanda, jimboni Kongo Central. Askari muwaji wa jeshi la maji alikubali kufyatua risasi bila kusema sababu yoyote. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda katika jimbo la Manyema. Wagonjwa wapya ine hadi mnane ndiyo wanakaribishwa kila siku katika hospitali kuu ya Kindu. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa hospitali hiyo, matatizo ya maji ndiyo sababu kubwa ya ugonjwa ule. Ni kwa hiyo Daktari Jean Buridi anaomba wakazi heshima ya hatua zilizochukuliwa na wakuu wa kiserikali kwa kukata mwendo wa kuambukia. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Florence Kizalunga Alunga. Hali ya magonjwa ya kolera imasiku masiku ku santre yetu ya matunzi na usika na kolera ni yenyi kututingiza kidogo. E, binafsi kwa sababu gani tunakuwa tunapokea makaa mingi ya kolerei masiku. Tangia ya juma mbili tunakuwa tunapokea wagonjwa munane kwa siku, wala inafikia masiku ingine nye wagonjwa ni wengi sana, tunaweza kufikisha kumi hata kumi na mbili tukilinganisha na majuma yenye na majuma majuma yenye napita, e, majuma yenye napita tulikuwa tunaweza kupokea wagonjwa ine me. Kwa sasa tunakuwa tunafika hata kwa mnane. Aksanti mama journaliste. Kunakuwa masababu mingi enye nafanya ke makaya kolera magonjwa ya kipindupindu iweze kuongezeka. Tunaweza kutaya sawa vile ukosefu kwanza wa maji safi, kuna watu wengi ambao wanaishi na hawana maji safi. Kozi ingine kabambi, mnaona masiku hii jito kongo inaongezeka maji sana, na kuna wakaaji wengi wanaishi peme ambao hawatumikishe maji safi ile yote na kuena sababisha maka mingi ya kolera ku santri yetu. Mipango ya kupinga ugonjwa wa kipindupindu inatimizwa bila shaka katika mtaa wa afya wa Mwanda, jimboni Kongo Central. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Mwanda, hakuna wagonjwa wapya wakati huu wanaofika katika vituo vya matibabu. Daktari Philip Swela anawaza kutosha vifaa vilivyotolewa na shirika la afya ulimwenguni inaomba pia kukaza uwezo wa watoaji wa huduma katika vipindi vyote. Tumsikilize katika masemo yaliyochukuliwa na na Pluris Mambu. Mwenzetu wa Kisangani commencé à enregistrer. anatafsiri. Tangu wiki ya 15 tumeanza kurekodi kesi za kipindupindu. Ilikuwa katika wiki ya wiki ya 15, wiki ya 16, 17 za epidemiolojia. Lakini tangu wiki ya 18 na wiki ya 19 ambayo imeisha, eneo lilikuwa kimya kuhusu kesi za kipindupindu na hadi leo tuna kesi 16 ambazo ambazo vifo tano zimesababishwa Tumepokea msaada kutoka Shirika la Afya Ulimwenguni. Tumepokea vifaa vingi kwa ajili ya matibabu ya kesi za kipindupindu. Katika mfumo wa kujibu, ni muhimu kuwa na uimarishaji wa uwezo wa watoa wa huduma mbalimbali katika ngazi zote, na pia kuna haja ya matangazo ya radio na television ili kuendelea kuelimisha jamii kuhusu vipimo vya usafi ambavyo wanapasha kuendelea kufata ya wa watoto katika uhusiano na Vinmart ilianzisha kampeni bila malipo ya kupasua watoto kutoka jamaa za wasiojiweza. Kampeni hiyo inaendeshwa katika vipindi viwili: kwanza, mashauriano ya matibabu tangu tarehe kumi na tatu hadi kumi na saba mwezi huu wa tano, na baadaye tangu tarehe kumi na saba mwezi huu hadi tarehe 12 Juni, ni kipindi cha upasuaji. Taarifa Greta Lulenda, usomi wa Elise Kavira. Katika kiwanja kya hospital ya Kalembelembe, wazazi wengi na watoto wao wanasubiri waone mganga ili kuchunguzwa. Dr Noel Dodo, ambaye ni mkuu wa idara ya upasuaji ya watoto anaonyesha magonjwa mbalimbali ambayo itatunzwa katika kampeni hii. Anasema watoto ambao walizaliwa bila njia ya kupitisha uchafu wa tumbu au wenye kivimba tumbu na wenye wanaona uchu wao kuvimba, iwe watoto wanaume au wanawake, na magonjwa mbalimbali ya tumbo watatunzwa kwa bure katika kampeni hii. Baba mmoja ameleta mtoto wake wa miezi kumi na moja. Anasema huyo mtoto alizaliwa bila njia ya kutosha uchafu wa tumbo, na alikuwa amepasuliwa mara ya kwanza ili kutosha uchafu wa tumbo kupitia kitumbotumbo ambacho kinawekwa nje. Sasa ameleta mtoto ili atunzwe vizuri na aweze kupitisha uchafu wake kwa njia inayofaa. Hapo hapo kijana mmoja wa miaka zaidi ya tisa anayeitwa Chris naye anaeleza kuhusu ugonjwa wake. Anasema yeye ni uchi wake ndiyo unamsumbua, lakini anasubiri achunguzwe na muganga kabla ya kupasuliwa tujue kwamba kupitia kampeni hii ni watoto mia moja ndio watatunzwa kwa bure katika hospitali ya watoto Kalembelembe kwa usaidizi wa shirika Vinmart. Wakaaji wa jimbo la Mai Ndombe wanaguswa na magonjwa mengi yanayopuuzwa tangu miaka mingi. Ni katika mradi ule ndio ujumbe wa mpango wa taifa unaopingwa magonjwa yale kutoka Kinshasa unapatikana jimboni Mai Ndombe, unaongozwa na Daktari Jean Paul Tambwe anayesindikizwa na daktari kiongozi jimboni Maindombe wa mpango ule Martin Batoku Nyama. Ujumbe ule ulikutana mwanzo wa juma hii na liwali Lebonkoso Kevani katika ofisi yake ya kazi mjini Inongo. Mazungumzo yalielekea hali hiyo pamoja na kampeni ya pili ya mgao bila malipo ya madawa kwa kumaliza magonjwa yale sawa upofu, kichocho, minyoo ya matumbo na kuvimba miguu. karibu memba wa jamaa elfu sita za wahami na waliorudi katika mtaa wa Kalehe walifaidishwa na usaidizi wa chakula na vifaa vya lazima vya jamaa. Ni operation iliyoanzishwa siku ya pili palwako na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu CICR mbele ya kuendeleshwa pa Muhongoza na kisha Panyabibwe. Taarifa ya Ronelin Tibonera usomi wa Elise Kavira shirika CICR ya Kivu Kusini inaonesha kwamba usaidizi huu utadumu siku nyingi kila jamaa inapokea kilo makumi mbili na tano ya bunga ya mihindi, kilo kumi na mbili na nusu ya maharagi, lita tano ya mafuta na nusu ya kilo ya chumvi. CICR haiwape tu chakula pekee, pia mavazi, blanketi, chungu na sani. Tumfate Bahati Bianfe ambaye ni mmoja ya waliopata msaada. Nisaidia sana seko, fungene, pabaya sana, ni kufuatana na ukosefu wa chakula zaidi hapa nyumba ba na bawili ni shida mingi ya watu hawa, ni wale waliopigwa na mvua kali tangu tarehe ine ya mwezi wa sita mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu iliyopita huko Kalehe na hadi leo hali ya vita kati ya AFC M23 inayoimarishwa na Rwanda inawaweka katika maisha magumu. Hali ya fujo ilibaki ya kuonekana hii siku ya tatu katika vijiji vya Chofi, Kasheke mtaani Kalehe na Pakabamba na Mabingu katika mtaa wa Kabari. Mapambano yanaendelea kati ya wazalendo na wapiganaji wa AFC M23 katika maeneo yale ya jimbo la Kivu kusini wasi wa AFC M23 ulishambulia wazalendo kisha kufukuzwa kwake katika maeneo yale, wanajulisha washuhuda. Kesi ya hukumu inaendeshwa pamwanda jimboni Kongo Central, katika jambo la askari wa jeshi la maji muwaji, siku ya Mungu wa watu katika kanisa Betsaida Ministry mjini Banana, mbele ya memba wa tribunali ya Kitona inayoendesha kesi mbele ya nafasi ya watu wengi mjini Mwanda. Mshutumiwa Medar Katonzi, afisa mkuu wa zamana mwenye miaka zaidi ya makumi tano alikubali kufyatua risasi na kuwaua watu wawili na kuumiza vikali watatu bila kusema sababu yoyote. Swali hilo lilisukumwa hadi tarehe makumi mawili na mnane mwezi huu wa tano. Hatimaye, katika jimbo la Lomami, juma moja kisha kuziba kituo cha benki Tembe, uongozi wake mkuu ulitoa maoni yake katika kibarua kwa kiongozi mkuu wa mapato ya Lomami, benki la Tembe linajulisha kwamba mwenyeji jengo la sakafu ndiye anapokea gharama za kukodisha; ni kwa hiyo peke yake ndiye ana jukumu ya kulipa kodi ya mapato ya kukodisha na siyo benki Tembe, sawa mpangaji. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira, tunayempokea leo ni Radar Birashirwa Nishuli, ambaye ni mkurugenzi wa mkoa wa Institut Kongolais pour la Conservation de la Nature, ICCN na Kiswahili ndiyo kusema Bwana Radar Birashirwa Nishuli ni kiongozi wa shirika ICCN ambayo inafuatilia mambo ya asili nchini Kongo. Nadhani munajua kwamba ICCN, kwa ufadhili kutoka kwa shirika KfW, imetengeneza barabara nyingi kwenye njia ya Park National ya Lomami. Kwa mfano imetengeneza kilomita makumi tano na sita ya njia Dingi Bafundo, kilomita sita ingine ya njia Dingi Chombe Kilima, na tena kilomita sita ya njia Dingi Lukando. Katika mazungumzo yake na mwenzetu Florence Kizalunga, bwana Radar Birashirwa Nishuli anaeleza kwa nini wanafanya kazi hiyo. Bwana Radar Nishuli, jambo. Jambo, mama journalist. Ni kuhali gani nyinyi isesene muli Karabati kilomita makumi sita na na nane kunako zone tampon ya Park National ya Lomami. We, uh, unajua kama tunalinda hii mbuga ya wanyama kwa ajili ya wakaaji ambao wanakaa kando kando ya mbuga lenyewe na wakati tulifanya majifunzo, tuliona kama zaidi hao wakaaji wanaingia kwenye mbuga la wanyama kuharibu mambo inakuwa ndani, sababu wanajiita maskini na wanajiita maskini kweli, sababu hata wafanye milimo ama kazi zingine za kutafuta pesa, hawana barabara ya kupitisha mazao ya mashamba. Ni hivi tulifikiria kwamba tukiwa saidia kufungua hii barabara pamoja na msaada wa OVDA, labda wakati tutaingia kwa mambo ya mlimo hawa wakaaji wanaweza wakapata faida kwa mambo ya mlimo, na wakishapata faida kwa ngambo ya mlimo watapunguza kuingia porini kuharibu mazingira. Mnaweza kwamba mkifungua tu barabara ndiyo kusaidia wakaaji wa hiyo eneo? Hapana, kunakuwa na miradi mingine. Tumewasaidia kuweka maji safi, kusudi magonjwa huku kila mara wanasema fievre typhoide na fievre typhoide zaidi inakuya kwa njia ya mikono michafu na maji isiyo safi. Tumejaribu vilevile vile kuhimiza wengine, wamama wanakuwa walilomba marestaurant, wamama wengine na wanababa walijifunza kushona mavazi. Tumewapatia mavazi ya demarage na pia mashine ya kushona na kuwajengea vibanda ambamo watafanya kazi zile ili inafuatana na ombi la kila organizasyon peizani. Sasa hapa, mlikuwa mkitumika pamoja na kw na HW, tumeona kwamba mradi ya hiyo HW imefikia ukome wake, mtaendelea namna gani? Wamefanya kazi yao ambayo ilikuwa ya kufungua barabara, sababu wao ni wafundi wa mabarabara. KFW anakuwa ni msaada kutoka Ujerumani ambayo inatusaidia. Wao hawajaenda bado, lakini sasa kazi inabakia yetu sisi na wakaaji. Wao wana sasa sisi tunajitia pamoja na wakaaji, ili tuone nini tunaweza kufanya baada ya wao kwenda. Sasa, kuhusu njia Dingi Kindo, mnawazia nini kupitia hiyo mradi wenu? Ndiyo, haina maana kufanya barabara ndani ya kijiji, lakini hii ya kutoka kwenye kapitali ya provensi yetu inakuwa na hali mbovu. Tulijaribu kuongea na gavana wa jimbo na ametuahidi kwamba atajaribu kujikaza kuona kama hii njia ya Kindu Dingi nayo na inaweza ikafunguliwa. Sisi tulisema msaada mmoja ambayo mbuga la wanyama la Lomami linaweza likaleta ni tunakuwa na mashine mbili ambayo moja wanaita niveleuse, ingine wanaita bildoza ambayo tunaweza kuweka kwa disposition ya gavana, aweke basi mazutu ndani ya hivi vyombo viwili, na labda kutafuta pesa kidogo ya hawa wa mashiniste, na sisi tutafanya mchango wetu, tukipana mashine pia. Na nataka kuambia watu, kazi ya parke haiko ya kufungua mabarabara. Kunakuwa uh, ministere ya travaux public, kunakuwa pia OVDA kuhusu mabarabara hii. Ya desert agricole ikiwa sisi tunaifanya ni sababu tulisema majirani wetu wana haja na barabara, tusingoje wakati serikali itakuja. Kama tunaweza kuifanya kwanza, tuifanye, na serikali atakuja kusaidia kuhusu kusafisha barabara baadaye. Hiyo barabara ambapo mmetoka kuyafungua, ina maana gani na faida gani kwa jimbo la Maniema? na hata kunako mbuga la wanyama la Lomani kuhusu mm, jimbo la Manyema ni kusema, kwanza tumesema faida yake kiuchumi pamoja na wakaaji. Na kuhusu sisi wa watu wa mbuga la wanyama hii inatusaidia kufanya uh, control, lakini pia tunatafuta kuanza utalii. Tunakuwa na nyama nyingi ambazo hazipatikani nafasi yingine duniani pote isipokuwa kwenye Kongo tu. Wengine wanakula pesa na nyama ambazo zinapatikana popote, sisi ambazo huwezi ukapata mahali pengine isipokuwa Mkongo, lakini hatuipatie valeur. Sasa tunawaza kuanza utalii hapa kwa mbuga la wanyama la Lomami, na mbele ya kufika kwenye nyama zile inafaa barabara iwe ndiyo. Maana unaona kuna faida ingine ya jimbo mzima la Manyema, lakini pia linaleta faida kwa wakaaji, na hata pia kwa mbuga la wanyama. Bwana Radar Nishuli, shukrani. Katika jimbo la Ituri watu karibu makumi tano kutokea Bunya na mikoa mingine mbalimbali walishiriki ili kufunga mkusanyiko huu ambao walikuwa wakizunguzia maazimio 1325 na 2250 ya Umoja wa Mataifa na Kifaransa tutasema resolution 1325 na resolution 2250 ya Nations Unies maazimio haya mawili yanazungumzia ushiriki ya wanawake na wasichana katika amani na usalama. Vijana wako wenyewe chanjo tena wahanga wa ukosefu wa usalama unaodumu katika jimbo la Ituri. Mmoja kati ya washiriki, Deogracias Bungamuzi, akiwa presidenti wa baraza ya vijana jimboni anayoyanena, ameongeza kuwa suluhisho ya jambo hiyo imepatikana pia mikononi ya hao vijana. Watu ambao wanaokuwa katika magrupa arme mingi ni vijana watoto kidogo. Malheureusement, hawa watoto hawiko na prendre conscience kama wao pia wiko wa victime parske wakati wanapopatikana kule ndani ya makikundi ya mauaji hakuna masomo, wakati wao wako ndani ya pori, wengine wako naenda masomo wakati wako ndani ya pori, wengine wako najitafutia maisha na apres, kesho kesho kutwa wale wenye biko kupori batakioko batumwa ya benye biko najikaza malgre vita. Kujitafutia maisha sisi ambayo tunapata leo mafunzo tunakuwa na responsabilite ya kuenda onesha hawa wanapopatikana ndani ya pori namna gani wako napoteza wakati. Omba emeji akiwa pia mwongozi wa baraza la vijana wa tarafa la Mambasa amedai ya kuwa viongozi hawashirikishi kamwe vijana katika mchakato wa kutafuta amani jimboni. Aparama, iko bariere mwya fulani atri, otorite na bajene. Alo, tunawaomba otorite ya province a ke vraiman bagene kutafuta solusio ya amani kuprovese yetu. Namna gani sasa mwanamke anaweza kushiriki kiuhakika katika utafiti wa amani pia usalama jimboni. Bibi Marika Bazaire, mmoja kati ya wanamemba wa shirika isilo ya kiserikali Rien Sans Les Femmes, ama hakuna kinachotendeka bila mwanamke, amefafanua mwanamke iko na uwezo yoyote ya kuweza kushirikishwa ndani ya kuweza kuleta amani, kwa sababu kama tunaenda kuchunguza katika jamaa zetu, wa mama ndio wanakuwa wanaadibisha watoto, na leo tukiona wa vijana wenye wanakuwa porini au waume, anaweza kuwa mume wa mwanamke moja, hata mtoto wa mama mmoja na sisi kama wamama, wakati tunaona ndugu zetu watoto wetu wanashirikishwa wanaenda kati ya vikundi vya waasi, kunakuwa wakati ingine wale watu wanarudiaka nyumbani, na pale ndio mama kama mama mzazi unaweza pata muda wa kuweza kuongea na mtoto wako kama aliingia kupori au mume wako, kumwambia mambo yenye anafanya ile haiko ya mzuri. Kwa muda wa siku ine ya mafunzo hiyo iliyoandaliwa na Monusco, washiriki walijifunza pia ujasirimali na namna ya kuongoza watu katika