Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda katika jimbo la Manema. Daktari kiongozi wa hospitali inayokaribisha wagonjwa anasema ni kutokana na matatizo ya maji. Karibu memba wa jamaa elfu sita za wahami na waliorudi katika mtaa wa Kalehe walifaidishwa na usaidizi wa chakula na vifaa vya lazima vya jamaa. Ni operesheni iliyoanzishwa siku ya pili na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu. Kesi ya muuaji siku ya Mungu wa watu katika kanisa Betsaida Ministry mjini Banana inaendeshwa pa Muanda, jimboni Kongo Central. Askari muuaji wa jeshi la maji alikubali kufyatua risasi bila kusema sababu yoyote. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Idadi ya wagonjwa wa kipindupindu inapanda katika jimbo la Manyema. Wagonjwa wapya ine hadi mnane ndiyo wanakaribishwa kila siku katika hospitali kuu ya Kindu. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa hospitali hiyo, matatizo ya maji ndiyo sababu kubwa ya ugonjwa ule. Ni kwa hiyo daktari Jean Buredi anaomba wakazi heshima ya hatua zilizochukuliwa na wakuu wa kiserikali kwa kukata mwendo wa kuambukia. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Florence Kizalunga. Alunga, hali ya magonjwa ya kolera imasiku masiku ku centre yetu ya matunzi na usika, na kolera ni enyi kututingiza kidogo E, binafsi kwa sababu gani tunakuwa tunapokea makaa mingi ya kolerai masiku. Tangia ya juma mbili tunakuwa tunapokea wagonjwa munane kwa siku, wala inafikia masiku ingine ne wagonjwa ni wengi sana, tunaweza kufikisha kumi hata kumi na mbili, tukilinganisha na majuma nye napita, e, majuma nye napita tulikuwa tunaweza kupokea wagonjwa ine mekwa, sasa tunakuwa tunafika hata kwa mnane. Aksanti mama journaliste. Kunakuwa masababu mingi enye nafanya ke maka ya kolera magonjwa ya kipindupindu iweze kuongezeka. Tunaweza kutaya sawa vile ukosefu kwanza wa maji safi, kuna watu wengi ambao wanaishi na hawana maji safi. Koze ingine kabambi, mnaona masiku hii jito jitokongo inaongezeka maji sana, na kuna wakaaji wengi wanaishi peme ambao hawatumikishe maji safi ile yote na kuwe na sababisha maka mingi ya kolera ku santri yetu. Mipango ya kupinga ugonjwa wa kipindupindu inatimizwa bila shaka katika mtaa wa afya wa Mwanda jimboni Kongo Central. Kwa mjibu wa daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Mwanda, hakuna wagonjwa wapya wakati huu wanaofika katika vituo vya matibabu. Daktari Philippe Swela anawaza kutosha vifaa vilivyotolewa na shirika la afya ulimwenguni inaomba pia kukaza uwezo wa watoaji wa huduma katika vipindi vyote. Tumsikilize katika masemo yaliyochukuliwa na Nana Pluris Mambu Mkonkole anatafsiri c'est depuis la mwenzetu wa Kisangani, Jak Mkonkole anatafsiri. Tangu wiki ya kumi na tano tumeanza kurekodi kesi za kipindupindu, ilikuwa katika wiki ya kumi na tano wiki ya kumi na sita kumi na saba za epidemiolojia, lakini tangu wiki ya kumi na munane na wiki ya kumi na tisa ambayo imeisha, eneo lilikuwa kimya kuhusu kesi za kipindupindu, na hadi leo tuna kesi kumi na sita ambazo vifo tano zimesababishwa Tumepokea msaada kutoka shirika la afya ulimwenguni. Tumepokea vifaa vingi kwa ajili ya matibabu ya kesi za kipindupindu. Katika mfumo wa kujibu, ni muhimu kuwa na uimarishaji wa uwezo wa watoa wa huduma mbalimbali katika ngazi zote, na pia kuna haja ya matangazo ya radio na television ili kuendelea kuelimisha jamii kuhusu vipimo vya usafi ambavyo wanapasha kuendelea kufata ya wa watoto katika uhusiano na Vinmart ilianzisha kampeni bila malipo ya kupasua watoto kutoka jamaa za wasiojiweza. Kampeni hiyo inaendeshwa katika vipindi viwili. Kwanza, mashauriano ya matibabu tangu tarehe 13 hadi 17 mwezi huu wa tano, na baadaye tangu tarehe 17 mwezi huu hadi tarehe 12 Juni ni kipindi cha upasuaji. Taarifa ya mwenzetu Greta Lulendo, usomi wa Elise Kavira. Katika kiwanja cha hospitali ya Kalembelembe, wazazi wengi na watoto wao wanasubiri waone mganga ili kuchunguzwa. Dr Noel Dodo, ambaye ni mkuu wa idara ya upasuaji ya watoto anaonyesha magonjwa mbalimbali ambayo itatunzwa katika kampeni hii. Anasema watoto ambao walizaliwa bila njia ya kupitisha uchafu wa tumbu au wenye kivimba tumbu na wenye wanaona uchu wao kuvimba, iwe watoto wanaume au wanawake, na magonjwa mbalimbali ya tumbo watatunzwa kwa bure katika kampeni hii. Baba mmoja ameleta mtoto wake wa miezi kumi na moja. Anasema huyo mtoto alizaliwa bila njia ya kutosha uchafu wa tumbo, na alikuwa amepasuliwa mara ya kwanza ili kutosha uchafu wa tumbo kupitia kitumbotumbo ambakyo kinawekwa nje. Sasa ameleta mtoto ili atunzwe vizuri na aweze kupitisha uchafu wake kwa njia inayofaa. Hapo hapo kijana mmoja wa miaka zaidi ya tisa anayeitwa Chris naye anaeleza kuhusu ugonjwa wake. Anasema yeye ni uchi wake ndiyo unamsumbua, lakini anasubiri achunguzwe na mganga kabla ya kupasuliwa. Tujue kwamba kupitia kampeni hii ni watoto mia moja ndio watatunzwa kwa bure katika hospitali ya watoto Kalimbelembe kwa usaidizi wa shirika Vinmart. Wakaaji wa jimbo la Mai Ndombe wanaguswa na magonjwa mengi yanayopuuzwa tangu miaka mingi. Ni katika mradi ule ndiyo ujumbe wa mpango wa taifa unaopingwa magonjwa yale kutoka Kinshasa unapatikana jimboni Mai Ndombe, unaongozwa na Daktari Jean Paul Tambwe anayesindikizwa na daktari kiongozi jimboni Maindombe wa mpango ule Martin Batoku Nyama. Ujumbe ule ulikutana mwanzo wa juma hii na liwali Lebonkoso Kevani katika ofisi yake ya kazi mjini Inongo. Mazungumzo yalielekea hali hiyo pamoja na kampeni ya pili ya mgao bila malipo ya madawa kwa kumaliza magonjwa yale sawa upofu, kichocho, minyoo ya matumbo na kuvimba miguu. Karibu memba wa jamaa elfu sita za wahami na waliorudi katika mtaa wa Kalehe walifaidishwa na usaidizi wa chakula na vifaa vya lazima vya jamaa. Ni operesheni iliyoanzishwa siku ya pili palwako na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu CICR mbele ya kuendeleshwa pa Muhongoza na kisha Panyabibwe. Taarifa ya Ronelin Tibonera usomi wa Elise Kafira shirika CICR ya Kivu Kusini inaonesha kwamba usaidizi huu utadumu siku nyingi. Kila jamaa inapokea kilo makumi mbili na tano ya bunga ya mihindi kilo kumi na mbili na nusu ya maharagi, lita tano ya mafuta na nusu ya kilo ya chumvi. CICR haiwape tu chakula pekee, pia mavazi, blanketi, chungu na sani. Tumfate Bahati Bianfe ambaye ni mmoja ya waliopata msaada. kwa kwa sana seko, fungene, sana ni pabaya sana na ukosefu wa chakula zaidi hapa msaadasasaaseuachakulazaid nyumba ba, mk na bawili sam sd mingi ya watu hawa ni wale waliopigwa na mvua kali tangu tarehe ine ya mwezi wa sita mwaka elfu mbili, makumi mbili na tatu iliyopita huko Kalehe na hadi leo hali ya vita kati ya AFC M23 inayoimarishwa na Rwanda inawaweka katika maisha magumu. Hali ya fujo ilibaki ya kuonekana hii siku ya tatu katika vijiji vya Chofi, Kasheke, mtaani Kalehe na Pakabamba na Mabingu katika mtaa wa Kabari. Mapambano yanaendelea kati ya wazalendo na wapiganaji wa AFC M23 katika maeneo yale ya jimbo la Kivu Kusini. Uwasi wa AFC M23 ulishambulia wazalendo kisha kufukuzwa kwake katika maeneo yale wanajulisha washuhuda. Kesi ya hukumu inaendeshwa Pamwanda jimboni Congo Central, katika jambo la askari wa jeshi la maji muwaji siku ya Mungu wa watu katika kanisa Betsaida Ministri mjini Banana, mbele ya memba wa tribunali ya Kitona inayoendesha kesi mbele ya nafasi ya watu wengi mjini Mwanda. Mshutumiwa Medar Katonzi, afisa mkuu wa zamana mwenye miaka zaidi ya makumi tano alikubali kufyatua risasi na kuwaua watu wawili na kuumiza vikali watatu bila kusema sababu yoyote. Swali hilo lilisukumwa hadi tarehe makumi walina mnane mwezi huu wa tano. Hatimaye, katika jimbo la Lomami juma moja kisha kuziba kituo cha benki Tembe, uongozi wake mkuu ulitoa maoni yake katika kibarua kwa kiongozi mkuu wa mapato ya Lomami, benki la Tembe linajulisha kwamba mwenyeji jengo la sakafu ndiye anapokea gharama za kukodisha, ni kwa hiyo peke yake ndiye ana jukumu ya kulipa kodi ya mapato ya kukodisha na siyo benki Tembe sawa mpangaji. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira Oswaini. Leo tunapokea Leopold Ngandira ambaye alikuwa mwalimu zamani. Yeye ametumikia nji yake Kongo miaka makumi ine na sita kwa ajili ya kuadhimisha siku ya walimu kitaifa. Bwana Leopold Ndangira aliitwa kwa simu ya redio Okapi kwa tarehe makumi tatu ya mwezi wa nne iliyopita. Tumsikilize bwana Leopold Ngandira. Jambo, umeanza kazi ya walimu na hivi leo umepewa mapumziko kazi ya walimu ulianza wakati gani, na nyakati zile mwalimu aliishi katika hali gani? Nianza kazi mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na sita. Na ile wakati tulikuwa tunatumika miezi sita bila kulipiwa, kisha miezi sita ndio pale serikali itakupatia franka ya ile miezi sita, tulikuwa tunaita rapela na ile rapeli kwa franka za mingi sana, kama mimi kwa mfano, kwa ile franka ya rapel niweza kununua mungombe na vifaa vingine usudi niwowam o franka zilikuwa za mingi sana. Ilikuwa wakati wa Mobutu. Maisha ya mwalimu ilikuwa mzuri la ili wakati, kwa wale hawakuwa na makao, alikuwa anaweza kukamata nyumba ya kupanga, alikuwa anaweza kununua kila mwezi nguo ya bibi yake, alikuwa anaweza kununua kila mwezi nguo yake kiatu yake ya, ya kuvala na kulisha jamaa yake bila matatisi. Alikuwa ila wakati anauza saki ya mahogo ya bunga kubei nzuri, na atauza hata mchele na atauza hata na vingine vifaa na naishi mazuri, faranga zilikuwa napokea, ila wakati zilikuwa zinafika kwa mwezi mwingine, na ngali na ngali na kidogo na ila wakati waalimu tulikuwa tunatia konti yetu ku kesi de parni kadeko tulikuwa kana vitabu yetu ya kutia kufuranga kila mwisho wa mwezi tulikuwa na akiba. Sasa maisha ya mwalimu ilianza zorota. Tangu wakati gani? maisha ya mwalimu ilianza zorota mwaka wa elfu moja makumi kenda na mbili, wakati serikali ya Kongo haikuwa tena na namna ya kulipa waalimu. Ndiyo pale sisi waalimu wa pamoja na wazazi tuliweza kujukusana pamoja, tukasema hivi sasa, masomo walimu hawalipiwe, watoto wetu wasibakie nyumbani bila kulipiwa. Inafaa tujifunze namna ya kufanya kusudi watoto waende kusoma shuleni. Ndipo pale shie walimu wa hapa Bukavu tutatanaka na wazazi, tukasema kila mzazi atakuwa analipa ile tunaita prime, na ile prime tukaiguza, ilikuwa sabuni ya nyota njua pa pale primi ilianza ikaanzia kwa masomo ya msingi ikaendelea kwa masomo ya sekondari, na mpaka leo ili primi ingali ikaingia ku university. Maili yote ilianza kafukafu. Nju pa pale ma ma maisha ya mwalimu ilianza kuzorota mpaka leo. Wewe umepewa muda wa kupumzika kisha miaka makumi nne na sita ya kufanya kazi unasikia kurizika kabisa katika kupumzika vema. Wamekupatia vifaa vyote vya kuwezesha upumzike katika hali nzuri. Shie wakati niye nilipata ilipumuzisha mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili na pale serikali ya Kongo ikatupatia franga saa malipo ya mwisho wa mwaka zenye hazikuweza kutuvalia kitu. Mwalimu amenyekuwa katika mji sa vile Bukavu wanampatia Dolari elfu mbili au elfu mbili na mia tano ule wa kijiji wanampatia elfu moja mia ine makumi tano au elfu moja mia saba makumi tano ya dola. Zile franka ni za kidogo sana kumutu miatumikie nchi mudu wa miaka makumi ine makumi tano makumi saba makumi mnana ni franka kidogo. na wapale tulipopati ile tunaita retrete mapumuziko, serikali haikupatie tena kitu mwalimu. Retrete leo anapokea 50000 francs na mwenye koulu zaidi anapokea 70000 francs. Ndio kwenye anaangalia malisho, ndio kwenye anaangalia matunzo, ndio kwenye anaangalia na nyingine shughuli mbalimbali. Asante Radio Okapi. Kuweka usafi katika mji ni kazi ya kila mtu, kwani ndiyo itaonesha uzuri wa mji yetu, tena itatuweka na afya nzuri. Hii ndiyo sababu wapasha habari wa Beni walishuka barabarani pamoja na viongozi wa Beni juma ya kwanza ya mwezi wa tano ili kufanya kazi pamoja. Ilifanyika hivyo siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Mark Marofimbo anatuelezea zaidi kwa hiyo Ilikuwa tarehe tatu Mei, siku kuu ya kimataifa ya uhuru ya wapasha habari mjini Beni. Wapasha habari waliamka mapema na kuchangamkia kazi ya usafi ya mazingira kwa barabara kuu iendayo kunako mahakama kuu ya muji wa Beni, kazi ya usafi ambao walikiendelesha hasa ndani ya mji. Valeri Mukosasenge, mpasha habari jimboni Kivya Kaskazini na ausikae na adhabu kunako kongamano la wapasha habari nchini Kongo UNPC tawi la Kivya Kaskazini aongelea hapa sababu ya uwepo wao barabarani kwa kazi hii ya usafi ya mazingira. Sema kwanza kwa leo ilikuwa kusherekea, uh, sikukuu ya, uh, ya liberté de la presse. Tulisema sisi wapashaji habari hasa, hasa tunazoea sana kusema kwenye maredio ma television, kuelezea raia kama wanapashwa jikaza, watengeneze muji inasaidia kwa afya na inasaidia na kuangalia mji inaweza kuwa tena mzuri. Jambo hii ilipendeza kiongozi wa chumba cha kazi ya mazingira mjini Beni ambaye alitoa utaratibu ya ukongoaji wa uchafu kwa wakaaji, Moise Adirodu. Ninapenda niambie raia yote ya Beni ya kwamba unapasha kuwa na uchafu kwako swati, kwa butiki yako inaomba unaitia fazi moja ndani ya saki, na siku ya salongo 9h 10h gari yetu ya meri itakuja na kuchukua uchafu pale na naepeleka kwa depotoire yetu inakuwa mavivi kwa kartie nzuma, na saki ile unaifunga juu isitoshe tena harufu, unaifunga mzuri na sisi tutahusika naye kukuechukua mpaka kwa depotoire. Donc unapasha kuwa na uchafu kuanza siku ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya nne una asenire tu unafagia mzuri na unaweka uchafu ndani ya saki. Siku ya salongo sisi tutakuja kuichukua na kuitupa na kuipeleka mali ya traitement, yani tunaita depotoire. Tatizo la uchafu ya plastik ikiangali kuvuruga vichwa vya wasimamizi wa mambo ya usafi ya mazingira mjini. Moiza Zirodu alitoa mashauri haya. Tunasema kila mtu ambao ukauza maji jua tu ya kuwa na mapubeli strategiki, tuko na wazia kuzitia ku boulevard na mavenu kabla zifike me, tunapasha anunua maji, unakunywa maji, unakunywa ju. Me unabeba ile butei yako, ukafika kwa nyumba, unaitupa kwa yalala ya nyumba. Me ukasema unaacha tena kwa balabala, na itakuwa hatufanyi kitu, kwa sababu tunakuwa na misio moja ya kufanya tu salongo siku moja na ni samedi. Alor, kila mutu akaacha uchafu yake akaacha deshe plastik balabala, itakuwa tunachoka bure. Tuwajulisha kwamba kwa hii siku ya Jumamosi ya salongo, tarehe tatu Mei, hali ya vuta tuvutani ilipotiwa mjini huko. Jeshi la polisi walirusha makahala na visimamisi zote za wauzishaji mafuta ya gari zinazopatikana barabarani. Beni Marc Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.