Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nawo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Shirika ODEP la uchunguzi wa matumikio ya kiserikali inapinga mwenendo wa uondelevu wa ukingo wa ubunge wa rais wa zamani na seneti. Ndivyo alijulisha hii siku ene mjini Kinshasa kiongozi wa shirika hilo Florimo Muteba wakati wa mkutano na wapasha habari. Ejimboni Turi, mapambano yanaendeshwa tangu Jumajana kati ya askari wa Fardese na wapiganaji wa uwasi Zair mshiriki wa kundi la sila seper la Toma Lubanga, ni katika kijiji cha siku karibu ya Lopa katika barabara ya taifa namba makumi mawili na saba mtaani Jugu. Mjini Kinshasa, barabara turisme kando ya jito Kongo inapatikana katika hali ya uharibifu mkali, hali inayohatari wakati wa mvua na kupelekea msongamano wa magari na kupanda kwa thamani ya usafiri. Baki nasi mpenza msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Shirika ODEP ya uchunguzi wa matumikio ya kiserikali inapinga mwenendo wa uondolevu wa ukingo wa ubunge wa rais wa zamani na seneti. Ndivyo alijulisha hii siku ya leo mjini Kinshasa kiongozi wa shirika hilo Florimo Muteba wakati wa mkutano na wapasha habari. Huyo anawaza sio wakati unaostahili kwa mwenendo ule. Anatoa mwito kwa rais Felix Chisekedi wa kuongea na aliyemtangulia katika madaraka yale ajili ya kupata suluhisho kwa hali ya sasa na kuunda mshikamano wa taifa wakati huu wa mgogoro inchini. Waziri wa mambo ya kigeni Teres kai kwamba, anaomba nchi memba wa shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa, jamhuri ya Rwanda ikiwa miongoni mwa nchi hizo, heshima ya haki ya kibinadamu ya kimataifa alifanya mwito huo wakati wa mazungumzo na wapasha habari wa Deutsche Welle. Therese Kai kwamba anashiriki mjini Berlin inchini Ujerumani katika mkutano wa kimataifa kuhusu matengeneo ya amani, mfuko wa matengeneo ya asara ya wahanga wa mipango ya marudishio vitendo ya haramu ya vya Uganda katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unajulisha kusimikwa kwa vituo vyake katika majimbo ya Bawele, Ouwele na Ituri siku za hapa karibu. Shirika Frivao inapasha habari hiyo katika tangazo ya siku ya tatu tarehe kumi na nne mwezi huu wa tano. Kutokana na hali hiyo, wahanga wa pande hilo la jimbo kubwa la mashariki ya zamani watafaidishwa na haki zao. Hata hivyo, Frivao inatangaza kuambatana na malipo ya hasara kwa watu wengi kuwasili huko siku za karibu kwa waziri wa sheria ajili ya kuanzisha makazi ya ujenzi wa bwawa la umeme la chopo Jimboni Ituri. Mapambano yanaendeshwa tangu siku ya ine ya juma jana kati ya askari wa FARDC na wapiganaji wa wasi wa Zair, mshiriki wa kundi la sla CPR ya toma Lubanga, ni katika kijiji cha siku karibu ya lopa katika barabara ya taifa namba makumi mawili na saba mtaani Jugu. Matokeo ya mapambano yale bado hayapo tayari, lakini mwenendo wa watu unaripotiwa pamoja na uharibifu wa trafiki katika barabara hiyo na kufungwa kwa soko ya jina. Shambulio jingine wapiganaji wale ilisababisha mauaji ya watu watatu Upatsenga, taarifa izakremo Usomi wa Ezekiel Muzalia. Ni kwa upande wa saa kumi na mbili asubuhi ndipo milio ya subui masasi ilianza kusikika kwenye maeneo za lopa na kando kando. Waasi wa Zair wanatafuta kuzuia vikosi vya kijeshi kwenye doria kujielekeza Katoto, jiji lenye kupatikana kwenye kilometa makumi tatu kaskazini na muji Bunia, jambo lililotokeza mapambano kati ya vikundi hivyo miwili. Matokeo kwa muda ni askari mmoja wa FRDC kuumizwa na masasi na uhamisho wa wakaaji wa moja huko iga barriere na nizi eneo mbili zenye kuwa kando na shamba la mapigano, twajulishwa na vyanzo vya usalama. Usafiri wa magari kwenye barabara namba makumi mbili na saba na shughuli kwenye soko ya jina zimesimamishwa kwa muda. Walinda amani wa MONUSCO wenye kuwa kwenye senta la jina walitumwa kwenye shamba la mapigano kwa ajili ya kulindia raia usalama sokoni. Wanajeshi wa MONUSCO waliandaa doria ambazo zilihakikishia raia kurudi kwa usalama ndani eneo na kusaidia wapita njia na trafik kuanzishwa upya maasubuhi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi, jimboni Kivu Kaskazini. Mapambano makali yaliendeshwa hii siku ya ine kati ya wapiganaji wa M23 na wazalendo katika vijiji vingi vya usultani wa, wa bwabo na wa banyungu mtaani Masisi, kwa mjibu wa duru za kiraia za mahali kisha shambulio siku ya tatu ya wazalendo na wawasi wa AFC M23 katika eneo hilo, ni wazalendo sasa ndiyo walishambulia mjini Kinshasa. Barabara tourisme iitwayo kawaida nzela ya mai yaani njia ya maji kando ya jito Kongo, inapatikana katika hali ya uharibifu mkali, hali inayofadhaisha wananchi hasa wakati wa mvua zinazohatarisha barabara hiyo na kupelekea msongamano wa magari na kupandishwa kwa bei ya usafiri. Kila mvua kunyesha, udongo na mawe kutoka mlima Ngalyema vinashuka na kuharibisha barabara hiyo. Maelezo mengi nawe Benjamin Mudumbi. Kifaa cha ujenzi ya njia ya gari kinatuma baada ya kila mvua kubwa, ili kuondoa maporomoko ya matope na mawe, lakini suluhisho ubaki kuwa la muda tu. Mawe yaliyohamishwa yabaki kando ya barabara na kurudia tena barabarani kisha mvua lingine. Kila siku mvua likinyesha, mawe na matope vinakuwa vikifunga barabara. Baada hapo kuna watu ambao wanakuja kuondoa mawe na matope, kwa mshangao wanaliweka pembeni, kisha mvua lingine hali linarudi kama mwanzo, anatueleza Shekina Uvogo. Kukabiliana na tatizo hili Michele Oyumbu, msimamizi wa kitaifa wa shirika la wahandisi wa majengo na ujenzi wa umma, anahakikisha ya kwamba kuna vitu ambavyo havikuzingatiwa tangu mwanzo. Anaeleza ya kwamba tatizo kubwa la balabala ya turizmi ya manzela ya mai linatokana na kutoheshimu mambo ambalo linahitajika kwa ujenzi ya balabala kama hilo. Ingiliwezekana kufanya kazi kwa kweli ili kuepuka mteremko ya udongo kila leo. Kwa mujibu ya Michele Oyumbu, suluhisho mawili linawezekana kushughulikia maji yote ili mitiririko isifanywe tena, ama mifereji isifanywe kwa usawa, na pia kuhakikisha udhibiti wa mteremko ili kuzuia maporomoko. Viwanda vya China vikisindikizwa na shirika la OVD vinaacha makazi ya kupinga miporomoko ya udongo, wala tena ujenzi wa viwanda vya kiserikali, pamoja na makazi ya ukarabati wa marabara na kupelekea vinyume vingi vibaya, ni hasa mjini Kinshasa wenye wakazi wanashurutishwa na hali hiyo wengi hawafahamu hata walioanzisha makazi wakizionea binafsi namna maeneo yao yanaharibika. Mfano wa eneo la mporomoko wa udongo katika kata Mbala uliokata barabara katika vipindi viwili nafasi itwayo Zape katika mtaa wa Selembao. Taarifa ya bili Ivan Lutumba, usomi wa mshiriki wetu Elise Kavira, mwezi wa pili mwaka elfu mbili na makumi na tisa. Rut Matadi ilikatika kwenye kituo kya magari huko Zape maji nyingi ilikuwa ikiteremka kwenye katambala. Shimo zengine nyingi zikaongezeka na watu wenye kupoteza nyumba zao wakawa tena wengi. Felix Tshisekedi alikuwa amechukua kiti kya uongozi akitembelea huko na akapana oda kazi zifanyike kwa haraka ili kuzuia shimo ambazo zilikuwa zimeendelea sana kwenye barabara ya kwanza ya taifa ama Route Nationale numero 1. Baada ya miezi michache, barabara hiyo ilikuwa imetengenezwa na kazi ya kutibua mfereji kubwa ikaanzishwa, lakini haikumalizika, kwani shirika la wananchi wa shin ambalo lilikuwa likifanya kazi hiyo halikuonekana tena kwa sasa mifereji hiyo inaanza bomoka sababu ya uteremuko wa ulongo. Haya yote ni kupoteza pesa za wananchi, ambazo zingewasaidia kwa mafaa ya lazima kwao. Wakaji waliokaa kandokando na mabahari wanakosa wafanyeje, wakiona hatari ambayo mivua mikali yanaweka nyumba zao. Kipindi cha sita cha Katanga Business Meeting kilianzishwa siku ya tatu Pakolwezi kwa mara ya kwanza na waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka. Mada yanayozungumziwa ni shabaha za lazima kuhusu ujenzi wa ujio. Mkutano ule wa kiuchumi unakutanisha wafanyabiashara wa sekta mbalimbali mbali. Miongoni mwao wenye kufanya makazi ya madini washiriki wa sekta mbalimbali mbali, na watendaji wa shirika la raia. Mwanzo huo wa mkusanyo ule, wazungumzaji walisema kuhusu ukanda wa Lobito, sawa fursa ya maendeleo na siyo yo peke yake njia ya kusafirisha madini. Hatimaye, chanjo mpya malaria tayari imeanza tumikishwa katika jimbo la Mai Ndombe. Ni waziri wa afya jimboni humo ndiyo alianzisha rasmi utumivu wa chanjo hiyo katika kampeni ya utaratibu ya watoto Nikel Bokwanimbo alijulisha kwamba chanjo hiyo inaelekea watoto wa, wa miezi sita hadi makumi mawili na tatu. Anaomba wazazi waruhusu watoto wa kutolewa chanjo hiyo, kwa kujikinga na malaria, moja wa sababu kubwa za mauaji ya watoto. Sikilizeni waziri jimboni Mai-Ndombe wa afya Nikel Bokwanimbo mbele ya mikrofoni ya Irene Bomaluzolo. Mshiriki wetu wa Kindu, Florence Kizalunga, anatafsiri. Ugonjwa huu unaopoozeshwa, unaopitishwa na mbuu, malaria inabaki kuwa moja ya sababu kuu za hali mbaya ya vifo katika DRC na haswa katika jimbo letu, na hatari mbaya kwa watoto chini ya umri wa miaka tano na kwa wanawake wajawazito. Katika mtandao huu, DRC imeamua kuanzisha chanjo hii hatua kwa hatua, kuanzia na Kongo Kuu. Basi katika majimbo nane ya kwanza ikiwa ni pamoja na Mai Ndombe, au chanjo ya malaria itaunganishwa katika chanjo ya kawaida ya watoto. Chanjo hii inalenga watoto wa kuzaliwa hadi miezi ishirini na tatu kwa kipimo ine, kutoka miezi sita kwa kipimo cha kwanza, kwa miezi saba kwa kipimo cha pili, kwa miezi, miezi nane kwa kipimo cha tatu, na mwishowe kwa miezi kumi na tano kwa kipimo cha nne na cha mwisho. Kwa hivyo naalika wazazi wote wenye kuwa na watoto wenye kuu waweze kuwachanjisha kwani ni dhibitisho la upendo wao kwao. Kwa hivyo nazindua rasmi kuanzishwa kwa chanjo la malaria katika mkoa wa Maindombe. Kumbukeni kwamba ni siku ya tano iliyopita ndiyo pia chanjo hiyo ilizinduliwa pa Bandundu jimboni Kwilu, na liwali kwa muda Felicien Kiwai. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Elis Kavira, tunayempokea leo ni Radar Birashirwa Nishuli, ambaye ni mkurugenzi wa mkoa wa Institut Congolais pour la conservation de la Nature, ICCN na Kiswahili ndiyo kusema, Bwana Radar Birashirwa Nishuli ni kiongozi wa shirika ICCN ambayo inafuatilia mambo ya asili nchini Congo. Nadhani munajua kwamba ICCN kwa, kwa ufadhili kutoka kwa shirika KfW imetengeneza barabara nyingi kwenye njia ya park national ya Lomami. Kwa mfano imetengeneza kilomita makumi tano na sita ya njia Dingi Bafundo, kilomita sita ingine ya njia Dingi Chombe Kilima, na tena kilomita sita ya njia Dingi Lukando. Katika mazungumzo yake na mwenzetu Florence Kizalunga, bwana Radar Birashiro Nishuli anaeleza kwa nini wanafanya kazi hiyo. Bwana Radar Nishuli: Jambo. Jambo mama journalist. Ni We, uh, unajua kama tunalinda hii mbuga ya wanyama kwa ajili ya wakaaji ambao wanakaa kando kando ya mbuga lenyewe. Na wakati tulifanya majifunzo tuliona kama zaidi hao wakaaji wanaingia kwenye mbuga la wanyama kuharibu mambo inakuwa ndani sababu wanajiita maskini. Na wanajiita maskini kweli sababu hata wafanye milimo ama kazi zingine za kutafuta pesa hawana barabara ya kupitisha mazao ya mashamba. Ni hivi tulifikiria kwamba tukiwa saidia kufungua hii barabara pamoja na msaada wa OVDA, labda wakati tutaingia kwa mambo ya mlimo, hawa wakaaji wanaweza wakapata faida kwa mambo ya mlimo, na wakishapata faida kwa ngambo ya mlimo watapunguza kuingia porini kuharibu mazingira. Mnaweza kwamba mkifungua tu barabara ndiyo kusaidia wakaaji wa hiyo eneo. Na hapana, kuna kuwa na miradi mingine. Tumewasaidia kuweka maji safi, kusudi magonjwa huku, kila mara wanasema fever typhoid na fever typhoid, zaidi inakuja kwa njia ya mikono michafu na maji isiyo safi. Tumejaribu vile vile kuhimiza wengine, wamama wanakuwa walilomba marestaurant, wamama wengine na wana baba walijifunza kushona mavazi, tumewapatia mavazi ya demarrage na pia mashine ya kushona na kuwajengea vibanda ambapo watafanya kazi zile ili inafuatana na ombi la kila organisation peizan. Sasa hapa, mlikuwa mkitumika pamoja na KfW na HW. Tumeona kwamba mradi ya hiyo HW imefikia ukome wake, mtaendelea namna gani? Wamefanya kazi yao ambayo ilikuwa ya kufungua barabara, sababu wao ni wafundi wa mabarabara. KfW anakuwa ni msaada kutoka Ujerumani ambayo inatusaidia, wao hawajaenda bado, lakini sasa kazi inabakia yetu sisi na wakaaji. Wao wana enda. Sasa sisi tunajitia pamoja na wakaaji, ili tuone nini tunaweza kufanya baada ya wao kwenda. Sasa kuhusu njia Dingi Kindo, mnawazia nini kupitia hiyo mradi wenu? Ndiyo, haina maana kufanya barabara ndani ya kijiji, lakini hii ya kutoka kwenye kapitali ya provensi yetu inakuwa na hali mbovu. Tulijaribu kuongea na gavana wa jimbo na ametuahidi kwamba atajaribu kujikaza kuona kama hii njia ya Kindu Dingi nayo na inaweza ikafunguliwa. Sisi tulisema msaada mmoja ambayo mbuga la wanyama la Lomami linaweza likaleta ni tunakuwa na mashine mbili ambayo moja wanaita niveleuse, ingine wanaita bildoza ambayo tunaweza kuweka kwa disposition ya gavana aweke basi mazutu ndani ya hivi vyombo viwili, na labda kutafuta pesa kidogo ya hawa wa mashiniste, na sisi tutafanya mchango wetu tukipana machine. Pia nataka kuambia watu kazi ya parke haiko ya kufungua mabarabara, kuna kunakuwa uh, ministere ya travaux public, kuna kuwa pia ovda kuhusu mabarabara. Hii ya desert agricole ikiwa sisi tunaifanya ni sababu tulisema majirani wetu wana na barabara, tusingoje wakati serikali itakuja. Kama tunaweza kuifanya kwanza, tuifanye, na serikali atakuja kusaidia kuhusu kusafisha barabara baadaye. Hiyo barabara ambapo mmetoka kuyafungua, ina maana gani na faida gani kwa jimbo la Maniema? na hata kunako mbuga la wanyama la Lomani mm. Kuhusu jimbo la Maniema, ni kusema, kwanza tumesema faida yake kiuchumi pamoja na wakaaji, na kuhusu sisi wa watu wa mbuga la wanyama hii inatusaidia kufanya uh, control. lakini pia tunatafuta kuanza utalii, tunakuwa na nyama nyingi ambazo hazipatikani nafasi nyingine duniani pote isipokuwa kwenye Kongo tu. Wengine wanakula pesa na nyama ambazo zinapatikana popote, sisi ambazo huwezi ukapata mahali pengine isipokuwa Mkongo, lakini hatuipatie valeur. sasa tunawaza kuanza utalii hapa kwa mbuga la wanyama la Lomami na mbele ya kufika kwenye nyama zile, inafaa barabara iwe. Ndiyo maana unaona kuna faida ingine ya jimbo mzima la Manyema, lakini pia linaleta faida kwa wakaaji na hata pia kwa mbuga la wanyama. Bwana radar nishuli shukrani. Radio Kapi, katika jimbo la Ituri watu karibu makumi tano kutokea Bunia na mikoa mingine mbalimbali mbali walishiriki ili kufunga mkusanyiko huu ambao walikuwa wakizungumzia maazimio 1325 na 2250 ya Umoja wa Mataifa, na kifaransa tutasema resolution 1325 na resolution 2250 ya Nations Unies maazimio haya mawili yanazungumzia ushiriki ya wanawake na wasichana katika amani na usalama. Vijana wako wenyewe chanjo tena wahanga wa ukosefu wa usalama unaodumu katika jimbo la Ituri. Mmoja kati ya washiriki, Deograsias Bungamuzi, akiwa presidenti wa baraza ya vijana jimboni anao yanena. Ameongeza kuwa suluhisho ya jambo hiyo imepatikana pia mikononi ya hao vijana, watu ambao wanaokuwa katika magroupe arme mingi ni vijana, watoto kidogo. Malheureusement, hawa watoto hawiku na prendre conscience kama wao pia wiko wa victime, parce que wakati wanapopatikana kule ndani ya makikundi ya mauaji hakuna masomo, wakati wao wako ndani ya pori. Wengine wako naenda masomo, wakati wako ndani ya pori. Wengine wako najitafutia maisha, na apres, kesho kesho kutwa, wale wenyebiko kupori batakiwako batumwa ya benyebiko na jikaza malgre kujitafutia maisha. Sisi ambayo tunapata leo mafunzo tunakuwa na responsabilite ya kuenda onesha hawa wanapopatikana ndani ya pori namna gani wako napoteza wakati. Omba Emeji, akiwa pia mwongozi wa baraza la vijana wa tarafa la Mambasa, amedai ya kuwa viongozi hawashirikishi kamwe vijana katika mchakato wa kutafuta amani jimboni aparama iko bariere mwya fulani atre autorite na bajene alo, tunawaomba autorite ya province vaimen bajene kutafuta solusyo ya amani ku province yetu. Namna gani sasa mwanamke anaweza kushiriki kiuhakika katika utafiti wa amani pia usalama jimboni, Bibi Marika Bazaire, mmoja kati ya wanamemba wa shirika isilo ya kiserikali Rien sans les femmes, ama hakuna kinachotendeka bila mwanamke, amefafanua. Mwanamke iko na uwezo yoyote ya kuweza kushirikishwa ndani ya kuweza kuleta amani, kwa sababu kama tunaenda kuchunguza katika jamaa zetu, wa mama ndio wanakuwa wanaadibisha watoto, na leo tukiona wa vijana wenye wanakuwa porini au waume, anaweza kuwa mume wa mwanamke mmoja hata mtoto wa mama mmoja. Na sisi kama wamama, wakati tunaona ndugu zetu watoto wetu wanashirikishwa wanaenda kati ya vikundi vya waasi, kunakuwa wakati ingine wale watu wanarudiaka nyumbani, na pale ndio mama kama mama mzazi unaweza pata muda wa kuweza kuongea na mtoto wako kama aliingia kupori au mume wako, kumwambia mambo yenye anafanya ile haiko ya mzuri. Kwa muda wa siku ine ya mafunzo hiyo iliyoandaliwa na MONUSCO washiriki walijifunza pia ujasirimali na namna ya kuongoza watu katika jamii.