Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nao watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Shirika ODEP la uchunguzi wa matumikio ya kiserikali inapinga mwenendo wa uondelevu wa ukingo wa ubunge wa rais wa zamani na seneti. Ndivyo alijulisha hii siku ene mjini Kinshasa kiongozi wa shirika hilo Florimo Muteba wakati wa mkutano na wapasha habari. Ejimboni Ituri, mapambano yanaendeshwa tangu jumajana, kati ya askari wa FARDC na wapiganaji wa uasi Zaire, mshiriki wa kundi la sila seper la Toma Lubanga. Ni katika kijiji cha siku karibu ya Lopa, katika barabara ya taifa namba makumi mawili na saba mtaani Jugu mjini Kinshasa, barabara Tourisme kando ya jito Kongo inapatikana katika hali ya uharibifu mkali, hali inayohatari wakati wa mvua na kupelekea msongamano wa magari na kupanda kwa thamani ya usafiri. Baki nasi mpenda msikilizaji. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari shirika ODEP ya uchunguzi wa matumikio ya kiserikali inapinga mwenendo wa uondolevu wa ukingo wa ubunge wa rais wa zamani na seneti. Ndivyo alijulisha hii siku ya leo mjini Kinshasa kiongozi wa shirika hilo Florimo Muteba wakati wa mkutano na wapasha habari. Huyo anawaza sio wakati unaostahili kwa mwenendo ule anatoa mwito kwa rais Felix Tshisekedi wa kuongea na aliyemtangulia katika madaraka yale ajili ya kupata suluhisho kwa hali ya sasa na kuunda mshikamano wa taifa wakati huu wa mgogoro nchini mfuko wa matengeneo ya asara ya wahanga wa mipango ya marudishiyo ya vitendo ya haramu vya Uganda katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo unajulisha kusimikwa kwa vituo vyake katika majimbo ya Bawele Ouwele na Ituri siku za hapa karibu. Shirika Frivao inapasha habari hiyo katika tangazo ya siku ya tatu tarehe kumi na nne mwezi huu wa tano. Kutokana na hali hiyo, wahanga wa pande hilo la jimbo kubwa la mashariki ya zamani watafaidishwa na haki zao hata hivyo Frivao inatangaza kuambatana na malipo ya asara kwa watu wengi kuwasili huko siku za karibu, kwa waziri wa sheria ajili ya kuanzisha makazi ya ujenzi wa bwawa la umeme la Chopo jimboni Ituri. Mapambano ya na naendeshwa tangu siku ya ine ya jumajana kati ya askari wa FRDC na wapiganaji wa wasi wa Zair, mshiriki wa kundi la sla cpr ya Toma Lubanga ni katika kijiji cha siku karibu ya Lopa katika barabara ya taifa namba makumi mawili na saba mtaani Jugu. Matokeo ya mapambano yale bado hayapo tayari, lakini mwenendo wa watu unaripotiwa pamoja na uharibifu wa trafiki katika barabara hiyo na kufungwa kwa soko ya jina. Shambulio ingine wa wapiganaji wale ilisababisha mauaji ya watu watatu upatsenga. Usomi wa Ezekiel Muzalia ni kwa upande wa saa kumi na mbili asubuhi, ndipo milio ya masasi ilianza kusikika kwenye maeneo za lopa na kandokando waasi kando, wa, wa Zair wanatafuta kuzuia vikosi vya kijeshi kwenye doria kujielekeza Katoto, jiji lenye kupatikana kwenye kilometa makumi tatu kaskazini na muji Bunia, jambo lililotokeza mapambano kati ya vikundi hivyo miwili. Matokeo kwa muda ni askari mmoja wa FRDC kuumizwa na masasi na uhamisho wa wakaaji wa moja huko iga barriere na nizi eneo mbili zenye kuwa kando na shamba la mapigano twajulishwa na vyanzo vya usalama usafiri wa magari kwenye barabara namba makumi mbili na saba na shughuli kwenye soko ya jina zimesimamishwa kwa muda walinda amani wa monusco wenye kuwa kwenye senta la jina walitumwa kwenye shamba la mapigano kwa ajili ya kulindia raia usalama sokoni wanajeshi wa monusco waliandaa doria ambazo zilihakikishia raia kurudi kwa usalama ndani ya eneo na kusaidia wapita njia na trafiki kuanzishwa upya maasubuhi. Nikiripoti ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. E, jimboni Kivu Kaskazini, mapambano makali yaliendeshwa hii siku ya ine kati ya wapiganaji wa M23 na wazalendo katika vijiji vingi vya usultani wa Buabo na wa Banyungu mtaani Masisi, kwa mjibu wa duru za kiraia za mahali kisha shambulio siku ya tatu ya wazalendo na waasi wa AFC M23 katika eneo hilo, ni wazalendo sasa ndio walishambulia. Mjini Kinshasa, barabara Tourisme iitwayo kawaida Nzela ya Mai, yaani njia ya maji, kando ya jito Kongo inapatikana katika hali ya uharibifu mkali, hali inayofadhaisha wananchi hasa wakati wa mvua zinazohatarisha barabara hiyo na kupelekea msongamano wa magari na kupandishwa kwa bei ya usafiri. Kila mvua kunyesha, udongo na mawe kutoka mlima Ngaliema vinashuka na kuharibisha barabara hiyo. Maelezo mengi nawe Benjamin Mudumbi. Kifaa cha ujenzi ya njia ya gari kinatuma baada ya kila mvua kubwa ili kuondoa maporomoko ya matope na mawe, lakini suluhisho hubaki kuwa la muda tu. Mawe yaliyohamishwa yabaki kando ya barabara na kurudia tena barabarani kisha mvua lingine. Kila siku mvua likinyesha, mawe na matope vinakuwa vikifunga barabara. Baada hapo kuna watu ambao wanakuja kuondoa mawe na matope, kwa mshangao wanaliweka pembeni kisha mvua lingine, hali linarudi kama mwanzo, anatueleza Shekinauvogo. kukabiliana na tatizo hili Michele Oyumbu, msimamizi wa kitaifa wa shirika la wahandisi wa, wa majengo na ujenzi wa umma, anahakikisha ya kwamba kuna vitu ambavyo havikuzingatiwa tangu mwanzo. Anaeleza ya kwamba tatizo kubwa la balabala ya tourisme ya Mandela ya mai linatokana na kutoheshimu mambo ambalo linahitajika kwa ujenzi ya balabala kama hilo, ingeliwezekana kufanya kazi kwa kweli, ili kuepuka mteremko ya udongo kila leo. Kwa mujibu ya Michele Oyumbu, suluhisho mawili linawezekana kushughulikia maji yote ili mitiririko isifanywe tena, ama mifereji zifanywe kwa usawa na pia kuhakikisha udhibiti wa mteremko ili kuzuia maporomoko. Viwanda vya China vikisindikizwa na shirika la OVD vinaacha makazi ya kupinga miporomoko ya udongo wala tena ujenzi wa viwanda vya kiserikali pamoja na makazi ya ukarabati wa marabara na kupelekea vinyume vingi vibaya, ni hasa mjini Kinshasa wenye wakazi wanashurutishwa na hali hiyo. Wengi hawafahamu hata walioanzisha makazi, wakizionea binafsi namna maeneo yao yanaharibika. Mfano wa eneo la mporomoko wa udongo katika kata mbala uliokata barabara katika vipindi viwili nafasi Zape katika mtaa wa Selembao. Tarifa Bili Ivan Lutumba, usomi wa mshiriki wetu Elise Kavira, mwezi wa pili mwaka elfu mbili na makumi na tisa Ruth Matadi ilikatika kwenye kituo kya magari huko Zape. Maji nyingi ilikuwa ikiteremuka kwenye kata mbala, shimo zengine nyingi zikaongezeka, na watu wenye kupoteza nyumba zao wakawa tena wengi. Felix Tshisekedi alikuwa amechukua kiti cha uongozi akitembelea huko na akapana oda kazi zifanyike kwa haraka, ili kuzuia shimo ambazo zilikuwa zimeendelea sana kwenye barabara ya kwanza ya taifa, ama route nationale numero 1. Baada ya miezi michache, barabara hiyo ilikuwa imetengenezwa na kazi ya kutibua mfereji kubwa ikaanzishwa, lakini haikumalizika, kwani shirika la wananchi wa Shin ambalo lilikuwa likifanya kazi hiyo halikuonekana tena kwa sasa mifereji hiyo inaanza bomoka sababu ya uteremko wa ulongo. Haya yote ni kupoteza pesa za wananchi ambazo zingewasaidia kwa mafaa ya lazima kwao. Wakaji waliokaa kandokando na mabahari wanakosa wafanyeje, wakiona hatari ambayo mivua mikali yanaweka nyumba zao, jimbo ni Kivu Kaskazini. Suluhisho ya kudumu inatarajiwa katika swali la utoaji wa umeme katika eneo la Grand Nord. Hayo ni matokeo ya mkutano uliyoandaliwa liwa na liwale wa jimbo na kukusanya watendaji wa sekta ya nishati. Miongoni mwa mapendekezo kuna muunganisho wa mashirika ya utoaji wa umeme. Kipindi cha sita cha Katanga Business Meeting kilianzishwa siku ya tatu pakolwezi kwa mara ya kwanza na Waziri Mkuu Judith Suminwa Tuluka. Mada yanayozungumziwa ni shaba za lazima kuhusu ujenzi wa ujio. Mkutano ule wa kiuchumi unakutanisha wafanyabiashara wa sekta mbalimbali mbali, miongoni mwao wenye kufanya makazi ya madini washiriki wa sekta mbalimbali, na watendaji wa shirika la raia Mwanzo huo wa mkusanyo ule, wazungumzaji walisema kuhusu ukanda wa Lobito sawa fursa ya maendeleo na siyo peke yake njia ya kusafirisha madini. Hatimaye chanjo mpya malaria tayari imeanza tumikishwa katika jimbo la Mai Ndombe. Ni waziri wa afya jimboni humo ndiyo, alianzisha rasmi utumivu wa chanjo hiyo katika kampeni ya utaratibu ya watoto Nikel Bokwanimbo alijulisha kwamba chanjo hiyo inaelekea watoto wa, wa miezi sita hadi makumi mawili na tatu. Anaomba wazazi waruhusu watoto kutolewa chanjo hiyo kwa kujikinga na malaria, moja wa sababu kubwa za mauaji ya watoto. Sikilizeni waziri jimboni Mai Ndombe wa afya Nikel Bokwanimbo mbele ya mikrofoni ya Irene Bomaluzolo. Mshiriki wetu wa Kindu Florence Kizalunga ana tafsiri. Ugonjwa huu unaopozeshwa, unaopitishwa na mbu, malaria inabaki kuwa moja ya sababu kuu za hali mbaya ya vifo katika DRC na haswa katika jimbo letu, na hatari mbaya kwa watoto chini ya umri wa miaka tano na kwa wanawake wajawazito. Katika mtandao huu, DRC imeamua kuanzisha chanjo hii hatua kwa hatua, kuanzia na Kongo Kuu basi katika majimbo nane ya kwanza, ikiwa ni pamoja na Maindo ombe au chanjo ya malaria itaunganishwa katika chanjo ya kawaida ya watoto chanjo hii inalenga watoto wa kuzaliwa hadi miezi ishirini na tatu kwa kipimo ine, kutoka miezi sita kwa kipimo cha kwanza, kwa miezi saba kwa kipimo cha pili, kwa miezi nane kwa kipimo cha tatu, na mwishowe kwa miezi kumi na tano kwa kipimo cha nne na cha mwisho. Kwa hivyo naalika wazazi wote wenye kuwa na watoto wenye kuhusika waweze kuwachanjisha, kwani ni dhibitisho la upendo wao kwa Wow. Kwa hivyo nazindua rasmi kuanzishwa kwa chanjo la malaria katika mkoa wa Maindombe. Kumbukeni kwamba ni siku ya tano iliyopita ndio pia chanjo hiyo ilizinduliwa pabandundu pa Bandundu jimboni Kwilu na liwali kwa muda Felicien Kiwai. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Elise Kavira. Kati. Siku ya kimataifa ya wafanyakazi ilisherehekewa kwa tarehe moja ya mwezi wa tano. Mjini Beni, watu wanaoishi na vilema mbalimbali wanafurahi sana kwani siku hiyo waliona shughuli na kazi zao kuwekwa mbele na kutamaniwa. Lakini wanasema kodi ama tax ni nyingi sana, haiwasaidie kuendelea vizuri katika kazi zao. Mmoja wao Abdu Shakir ambaye ni fundi vyato tuseme cordonie, alieleza zaidi kwa kipaza sauti kya Mark Marofimbo. Kaka Abdu Shaku, jambo jambo, kama pia mushona vyatu, tunataka kuelewa ile kazi ulianja tangu siku gani? Nilianza hi kazi ya cordonie riku 13. Na nani alikufundisha? Metre yangu ni metre Richard. Anakwaka wapi sasa? Kunyumba kwake inakwaka Mbungulio. Alors, wakati ulimaliza ka formation ukaanja kazi namuna gani? wakati nilimaliza formation, nikaanja kazi niko namutumikie niko namuchungiai kazi nayekomuvyengine njomanamie ninabakia kumufanyizia kazi apa. tukwapanda si na atelie yako, tunaona vitu mingi vilatu mingi, tunaweza kuelewa kwa siku moya baklia vana kufikishaka viatu ngapi na unashonaka viatu ngapi? E, na mavyatu ba mama, mimi na shonaka ba mapapa ba mama sa e ee, ye nyene kona hapa ni mapapa ba mama, ye nyene na shonaka. na materiali yenu Abdu, munapataka wapi? materiali tunapata kama tunge pale kwenye kona kwa kama moto za kutora mubati ma ya pili pale njo kwenye mimi na tosha kama materiali ya kutengeneza viatu. Sasa Abdu, magumu wala diskuteka ni unapataka ndana ile kazi kwa mfano ya kushona viatu magumu yenye napataka mwei kazi ya kushona viatu nisa minazitobola na kroshet, kroshet sena nitobola. Ile nakwa magumu na saya, mataksi taksi hizi izi wananifikaka kwa hapa basi, ile nayo ni probleme. Lakini kazi inakusaidiaka, inakufaidiaka kwa kusaidia mahitaji yako mbalimbali. Kazi hii inanisaidiaka sana, silombake tena sa vo kunyumba mipeke minazitafutia basi. Na kwa bavijana azaraaa kazi ekidkosaa kordoneri akazi ya kusukuma basharete banini utabambia nini? Kwa sababu kazi yako vile unasema nakusaidia, mimi minabambia bake bazifunze kazi ya kordoneri, bache kumanga manga kule kumakarti. Bora bakuje tuzifunze i kazi ya kordoneri, kila mtu akonapata safu yake fasilema na hapa hivi usema taksi na wasumbua kwa vile sana kawakuu viongozi ya chini sana, unaweza kubaombea nini sawa, pia uh, rekomendation yako us unasema taksi kuna bavuruga sana, batusedie se benye tukangalike chini batusedie. Kwanza kwele mataksi basi kona kuya tusumbua sumbua hapa mlemavu uko na fevere ya kutumika kazi yenye nachaka tunatumika kazi sie balemavu. Hakuna msaada yenye ye tunapataka kuserikali yetu ile. Njo maana yenye ye nachaka tunatumika sie balemavu kazi. Sasa ukisafungula na taksi yai inayo inakia kusumbua shake, unakosa kama ufunge ubi, hapana yenye nachaka tunatumika sie balemavu juu tu siko na pita pita koma mulango natuko na omba omba, ile ndio yenye nachaka. Niko hapa kuikala hapa, ile tu shukrani sana. Abdul nawe shukurani sana mpasha habari. Kazi ya walimu inaheshimiwa hadi leo. Hii ndiyo ulizo ya redio kapi kwa walimu wa beni kwa siku ya tatu, tarehe makumi tatu ya mwezi wa nne iliyopita, kwani ilikuwa siku ya kimataifa ya walimu. Wanasema vijana hawapendi tena kuwa walimu, kwani wanaona malipo yao ni kidogo sana, lakini zamani kazi ya walimu ilikuwa naheshimiwa sana. Je, vijana na wasichana wataona tena umuhimu ya kazi hiyo? Tupate maelezo zaidi katika ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Akiwa na umri ya miaka zaidi ya sabini, Barongo Joler Hokakan ni mwalimu katika chuo kikuu ya Stebunya, kazi ambayo amekuwa akifanya kwa karibu miaka makumi ini. Anakumbuka kile mwalimu alikuwa na thamani wakati huo. Nikafanisha mimi binafsi tuna maa karibu makumi mbili au zaidi kitu alikuwa aniletea kwa mshahara. Ilikuwa ni tosha kwa kuishi kabisa bila kitu kingine. Ni kwa sasa yafaa kufanya kazi kingine kidogo kidogo, alima shamba ako na duka ako, taxi man. Kuna walimu, kuna taxi man kwa kuongeza, kwa kujitoshelea kidogo. Mwingine anafanya shamba, mwingine anafanya kazi ya duka na vivi hivi, na ile wakati nafanya shamba, kazi ya duka kazi yake ya walimu anaacha kwanza pembeni, na matokeo mabaya kwanza. Kulingana na habari tunazopewa kwenye chuo hiki, takwimu za wanafunzi wanaokuja kuchukua usajili wao zimepunguka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na miaka iliyopita. Moja ya chanjo ni kwamba walimu wanaishi katika hali mbovu, kwa sababu ya ukosefu wa huduma mzuri kutoka kwa serikali. Singoma Chukabu anasema kwamba analazimika kuunda shughuli ndogo ndogo ili kusaidia familia yake. Zamani tulikuwa nasikia wazazi wetu walikuwa wa walimu walikuwa watu ambao waliheshimika sana kwa sababu kwa wakati tuna, tulikuwa nasikia kama kuko maandamano pahali fulani, walikuwa nalomba redio kwa mwalimu, kuko atakinga mzuri walikuwa napata kwa mwalimu me. Kwa hizi siku mwalimu anakuwa mtu wa mwisho. Kwa kuishi ya mwalimu inaomba mwalimu alime shamba, afanye pia kazi ingine kidogo kidogo ya biashara. Pasipo hii haitawezekana, kwa sababu mwalimu ana ana charge nguvu, yaani kusomesha pia watoto, kuwalisha, kuwatunza, kuwavalisha na kadhalika. Kamba Singuzi Kabazungu, mwanafunzi katika idara, yani departema ya Kiingereza, anaeleza kwa nini aliamua kuchagua kazi ya mwalimu, wakati marafiki zake wengi wanapendelea kusoma darasa la kuwa waganga, wanasheria, kufunza elimu ya kompyuta, ama tena uhusiano wa kimataifa, yani relation internationale. Nia yangu likuwa kusaidia wengine, kuwaadibisha kwa, kwa lugha ambaye ni katika ulimwengu mzima. Wakati tulikuwa wadogo tulikuwa walimu bila wao kama tuko watu, wenye tuko watu kwa sasa. Kama ukumbusho, lengo ya sikukuu ya tarehe makumi matatu Aprili ni kusherekea na kuongeza ufahamu wa umuhimu wa elimu toka Bunya. Naitwa Jean Claude loki dile Radio Okapi, mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliungana nasi kwa irini.