Radio Okapi. Karibu watu makumi tatu waliwawa juma mbili zilizopita mjini Goma, yani kutoka tarehe makumi mawili na nne ya Aprili hadi tarehe kumi mwezi huu wa tano. Habari hiyo ilitangazwa katika ripoti ya mashauri ya vijana kwa mitaa ya Goma na ya Karisimbi bunge wa taifa Gracien Irachan alianda swali la sasa kwa waziri wa mambo ya udongo kuhusu kuvunjwa kwa majengo pa kitambo magazin na serikali ya jimbo la Kinshasa. Ni katika lengo ya kupata mafasirio kuhusu operesheni hizo bila kuarifu wenyeji majengo jimboni turi. Vijana wengi wanatumia vibaya dawa tramadol ya maumivu sawa ya kulevya. Shirika la raia la mtaa wa Mombasa linapiga yowe kuhusu hatari ya uzishaji kiolela wa tramadol katika maduka ya madawa. Jueni kwanza kwamba mshauri mkuu wa Marekani kwa kanda la Afrika Masad Bulos amejulisha kwamba alizungumza vizuri juma tunayo na marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Paul Kagame wa Rwanda. Katika ujumbe wake uliotangaza kupitia mtandao X, yani Twitter ya zamani, huyo anasema alitumia pande hizo mbili mradi wa kwanza wa amani katika lengo ya kuhusu mapatano. Amehakikisha kwamba Marekani itaendelea kusindikiza mwenendo huo hadi mwisho wake. Habari zenyewe, hali ya ujambazi inabaki ya kushurutisha na ya kufadhaisha mjini Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini. Karibu watu makumi tatu waliwawa juma mbili zilizopita, yani kutoka tarehe 24 Aprili hadi tarehe kumi mwezi huu wa tano. Mauaji ya mwisho yalifanyika jana siku ya ine usiku, ya kiongozi wa mkoa na wa nyumba 10 katika kata Mugunga, magharibi ya mji. Habari hiyo inatangazwa katika ripoti ya mashauri ya vijana wa mitaa ya Goma na ya Karisimbi. Wanatajwa kuzaniwa kutenda mauaji yale wapiganaji wa M23 wafungwa waliokimbia katika gereza na wazalendo wa moja. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu inahakikisha mwisho wa operesheni ya kusafirisha waaskari jeshi na polisi kisha kuwalinda miezi tatu katika makao ya MONUSCO. Mahojiano kuhusu swali hilo yalifanyika hii siku ya tano mjini Goma, mbele ya wapasha habari. Kwa yote walisafirishwa watu 1359 kutoka Goma hadi Kinshasa kupitia Lubero na Beni ni pamoja na matatizo makali ya usalama na yenye kuelekea vifaa. Ndivyo alijulisha Miriam Favier, kiongozi huko wa Seiser. Tumsikilize akitafsiriwa na mwenzetu Benjamin Mudumbi. Cette opération est terminée aujourd'hui kwa kweli operasheni hii imekamilika leo. Kulikuwa na sehemu ya barabara kutoka Goma hadi Lubero, helikopta, kisha ndege kutoka Beni hadi mji mkuu la Kinshasa. Kulikuwa na changamoto nyingi, ikiwa ni pamoja na bairi ama pneu kutoboka na hali mbaya ya barabara, labda kutokana na mvua matope na kadhalika. Nadhani operesheni yenyewe kwa ujumla ilikuwa changamoto kubwa kwetu, kupitia maeneo tofauti ya usalama mdogo, vifaa vya vita vikikuwa pande zote kando ya barabara. Hii ilikuwa changamoto kubwa katika usimamizi wa usalama kwa timu zetu na kwa watu tuliosafirisha. Wazo lilikuwa kuwafikisha salama na kuwaepusha kwa usawa. Wahusika wote walikuwa wamejitolea kuheshimu masemo za usalama waliotufahamisha, ikiwa kungekuwa na tatizo lolote operesheni ingekuwa kusimamishwa. Kwa hivyo Nadhani ni mafanyikio makubwa uh, kwani hakukukuwa na matatizo lolote. Uh, so, uh, mradi uh, wa sheria kuhusu mipangilio ya utimizi wa matengenezo ya polisi ya taifa ulikubaliwa na wanabunge wa taifa. Mradi huo ulionyeshwa jana siku ya ine na makamu waziri mkuu anayehusika na maswali ya ndani na ya usalama Jacquemain Shabani matengeneo yale yanahitaji miliardi mbili mkato tatu za dola za Kimarekani tangu mwaka wa elfu mbili makumi mawili na nne hadi makumi mawili na kenda. Kesi kuhusu mauaji ya polisi wa usalama katika barabara Kabea Senda aliyewawa na walinzi wa waziri mkuu Jidit Sumina, pande la serikali liliomba jana siku ya ine, hukumu ya miaka makumi mawili kwa polisi watano kwenye saba wa ulinzi wa waziri mkuu. Miongoni mwao kuna kamisa mkuu makamu Olivier Dunia. Wafungwa wengine wawili waliachwa huru na korti. Mbunge wa taifa Gracien Irachan ameandaa swali la sasa kwa waziri wa mambo ya udongo kuhusu kuvunjwa kwa majengo Pakitamo Magazin na serikali ya jimbo la Kinshasa. Mchaguliwa wa Bunia jimboni Ituri anatamani kupata mafasirio kuhusu operesheni hizo bila kuharifu wenyeji majengo hata hivyo, waziri wa mambo ya udongo alifasiria katika jibu yake ya kwamba operesheni hizo zinafanyika na serikali ya jimbo kwa kukaza uwezo wa serikali katika sekta ya udongo. Serikali ya jimbo la Manyema imekusudia kutia manjanja katika mashule yote ya jimbo hilo mbele ya mwisho wa ya mamlaka yake. Jana siku ya ine manyanja elfu kumi na moja aina beje trande zilitolewa kwa masomo za sekta ya kiserikali na ya upekee ya tawi za chini kumi na tisa za jimbo mbili za elimu. Ni manyanja yaliyotolewa katika mpango wa mfuko wa usaidizi wa masomo wakati wa trimestri ya kwanza na kipande cha trimestri ya pili mwaka huu. Liwali Musa Kabwenkubi anasema ni katika mpango wa maono ya rais wa jamhuri kuhusu masomo ya msingi bila malipo. Upanaji wa mabati haya elfu kumi na moja inafurahisha kwanza wazazi, ambapo wamelipa gharama hizi tangu mwaka 2014. Ramazani Rashidi yeye ni presidenti wa kamati ya wazazi. Kwa mara ya kwanza, mama wazazi, tunafurahi sana. Tunafurahi kwa kuona kama tangu 2014 tulianza kutosha eni mafaranga. Tulianza na 200 francs, lakini leo ona tunakuwa kwa 4300. Ma guverner anafanya kwa muda mfupi, wenyewe anapita kukuvua, anaonesha kweli kabisa responsabilite yake na kuiswezi wazazi na kwa kuweza kucontribuer ile frais ya solidarite kwa wanufaika. Mabati haya ni suhulisho la mahitaji halisi ya shule. Henri Maindu yeye ni kiongozi wa subdivision ya Punia. Besoin kweli ni kubwa sana, sababu masomo zetu mingi ni masomo yenye kufunikwa na majani na miti. Sasa wakati gouverneur anapata initiative ya kuweza kututolea 1000 tol tunafurahi sana sababu ni haikukua haikukua itawezekana mawazo yetu. Gavana kwa upande wake anaonya walengwa juu ya usimamizi wa mabati hizi. Musa Kabankubi huonesha kwamba lengo ni uboreshaji wa toleo la ufundishaji, tunapatia masomo manjanja. Nia yetu ni kuboresha hali ya majifunzo ya watoto wetu. Ukatembea kati ya jimbo letu la Manyema utaona kuko mingine nye watoto kama biko nasoma, mvula ikanyesha, banakimbia kwa kila mtu anarudia kwa, wakati mvula na mali pengine saa ya masomo ilishamalizika, ili siku inaenda vile. Na tunazani kwa nguvu ya Mungu kwa kumalizia mandaa yetu, hatutakuwa tena na masomo ya magungu wala ya nyasi. Ripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga, kwa niaba ya Radio Kapi. Ukarabati wa mabarabara ya kusafirisha mazao ya kilimo na wa mabarabara ya mji wa Bandundu pamoja na ujenzi wa viwanda vya kijamii vya chini na matengenezo ya maisha ya watu ndiyo mahitaji ya wakaaji wa jimbo la Kwilu kwa liwali mpya Philip Akamituna Ndolo alianza kazi kiserikali. Matarajio yale yalijulishwa kwa mwandishi wetu aliyekutana na wakaaji katika mabarabara ya mji wa Bandundu. Jimboni Ituri, vijana wengi wanatumia vibaya dawa tramadol ya maumivu sawa ya kulevya Shirika la raya la mtaa wa Mambasa linapiga yowe kuhusu hatari ya uzishaji kiolela wa tramadol katika maduka ya madawa. Tabia hiyo inatia vijana mbele ya hatari na kufikia hata kufariki, alisema Yunga Abedi, mkuu wa mtaa wa afya wa Mambasa. Maelezo mengi nao Sadiki Abubakar kutoka mji wa Bunia. Vijana katika mji wa Mambasa wamebobea katika utumiaji mbaya ya dawa kwa jina la tramadol tokia miezi kadhaa Wengi kati yao wameyatumbukiza kati ya chupa ya juisi, wameyakunywa mara mingi kwa mchana. Mungeni Murani, akiwa kiongozi wa shirika la raia katika mtaa wa Mombasa, amesikitika kuona ya kuwa vijana wa umri wa miaka 15 hadi 35 ndio wameshirikishwa zaidi katika utumiaji hiyo. Kuna wanafunzi hata watembeza pikipiki ama wataksimen. Dawa hiyo imelevya na kuna ajali mingi zinazorekodiwa mjini kupitia utumiaji mbaya ya dawa hiyo. Mganga mkuu wa mtaa ya afya ya Mombasa, Daktari Yunga Abedi amedai ya kuwa utumiaji mbaya ya dawa hiyo Tramadol inasababisha uzoefu na ikiwa umeyazoea umehatarika kwa magonjwa kuu ya pumzi inayoweza kusababisha kifo. Kuna mkusanyo unaoandaliwa hivyo karibuni, kati ya viongozi wa mtaa wa afya ya Mambasa pamoja na shirikisho ya watu wenye kuuzisha madawa mjini chini ya uongozi wake kiongozi wa tarafa la Mambasa. Hiyo ni kwa ajili ya kuchukua hatua itakaokomesha jambo hilo. Bunya Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Hatimaye jimboni Kivu Kaskazini, Bei ya vyakula vimoja vya lazima ya kwanza inapanda sana mjini Beni, ni mfano wa mchele wala tena wa vitunguu. Ni sababu ya makazi ya ukarabati wa kilalo Semliki katika barabara Beni Kasindi, pamoja na ukosefu wa usalama katika maeneo ya mlimo, wanasema wachuruzi wa soko ya Mayanguse. Taarifa ya Gilen Kasasi ya kutoka Beni, usomi wa mshiriki wetu Rosali Zawadi. Kwenye soko ya Mayangusi ambako kunauzishwa chakula pekee, bei ya kilo moja ya vitunguu imeongezeka karibu mara tatu katika siku chache tu. Kulingana na baadhi ya wafanya biashara, hii ni matokeo ya ukosefu wa usalama katika vijiji kadhaa ambapo bidhaa hizi zinatokea. Kutokana na hali hiyo, kilo moja ya vitunguu iliyo gharimu franka za Congo elfu tatu mwezi mmoja uliopita, kwa sasa inauzwa kwa franka za Congo hali ambayo inasikitisha. Mchuuzi huyu naona kwamba kuna uhaba wa vitunguu sokoni, ni hiyo inakuwa chanjo ya ongezeko hili la bei. Yeye alisema tena akaongeza, zile nilizonunua hivi karibuni hazitakuwa na faida kwangu. Siku chache zilizopita tulikuwa tukizinunua kwa franka za Kongo mia mbili lakini leo zimefikia hadi elfu moja. Mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa mchele ambao unagari dola za Marekani 23, sasa unauzwa kwa dola 25. Wafanyabiashara na wakaaji watoa wito kwa viongozi kurejesha amani katika eneo hilo. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na mshiriki wetu Elis Kavira. Siku ya kimataifa ya wafanyakazi ilisherehekewa kwa tarehe moja ya mwezi wa tano mjini Beni. Watu wanaoishi na vilema mbalimbali wanafurahi sana, kwani siku hiyo waliona shughuli na kazi zao kuwekwa mbele na kutamaniwa. Lakini wanasema kodi ama tax ni nyingi sana, haiwasaidie kuendelea vizuri katika kazi zao. Mmoja wao Abdu Shakir, ambaye ni fundi viato, tuseme cordonier alieleza zaidi kwa kipaza sauti kya Mark Marofimbo. Kaka Abdu Shakur, jambo. Jambo kama pia mushona vyatu, tunaweza kuelewa ile kazi ulianja tangu siku gani? Nilianza hii kazi ya kordomeriku. Na nani alikufundisha? Metre yangu ni metre Rishari. Anakwaka wapi sasa? Kunyumba kwake inakwaka Ngongolio. Alors, wakati ulimalizaka formation ukaanja kazi namuna gani? Wakati nilimaliza formation, nikaanja kazi niko na mutumikie niko na muchungia i kazi na yeko mu vyengine njo mana mie, ni nabakia kumufanyizia kazi hapa. Tukwapanda na atelie yako, tunaona vitu mingi bilatu mingi, tunaza kuelewa kwa siku moya, baklya bana kufikishaka viatu ngapi na, na unashonaka viatu ngapi? Kwa siku moja kujourne mena zipata si pere karibu 20 yenye mena shon na ba client, bana kulipaka facilement a ah, a ah, bana lia kalia ka bana reklame aka kubei. Bana reklame ka nini? Kwa mfano basi ni bapunguzie kubei make bei yenu, na kwa share ai kwa ki ata share kupitiza mukiato, mimi nalipishaka 5000 francs bo unashonaka, tuseme aseri enye minashonaka ni macreyon na mabuti ya basoda donge tu, mavyato tu zenye banaleta apa, ndo zenye minashona na masandral tu zenye tunatengenezaka. Sasa sempeke tunafabrike masandral apa vile na mapiatu wa bamama mina shonaka saba mapapa bamama saa iye nye niko nayo hapa ni mapapa bamama, iye nye mina shonaka na materiali yenu. Abdu, mnapataka wapi materiali? Tunapataka matu nge pale kwenye kuna kwa kama moto za kutora mubatima ya pili pale njo kwenye mina toshaka materiali ya kutengeneza muviatu. Sasa Abdu, magumu wala diskriteka nuna pataka ndana ile kazi, kwa mfano ya kushona viatu magumu yenye mi napataka mwei kazi ya kushona vyatu nisa minazitobola na kroshet kroshet sena nitobola ile nakwa magumu. Na nasaya mataksitaksi hizi bananifikaka kwa hapa basi, ile nayo ni probleme, lakini kazi inakusaidiaka, inakufaidiaka, ina kwa kusaidia mahitaji yako mbalimbali. Kazi yei inanisaidiaka sana, silombake tena saa vo kunyumba. Mina peke minazitafutia basi nakabavijana azarakazi ile kidogo saa cordonnerie, kazi ya kusukuma basharete, banini utabambia nini? Kwa sababu kazi yako vile unasemanakusaidia, minabambia baki bazifunze kazi ye ya cordonnerie, bache kumangamanga kule kuma quartier, bora bakuje tuzifunze ei kazi ya cordonnerie, ba kila mtu akonapata safu yake fasilema. Mulemavu kuna fevere ya kutumika kazi yenye nachaka, tunatumika kazi sie balemavu. Hakuna msaada yenye tunapataka kuserikali yetu, ile ndio maana yenye nachaka, tunatumika sie balemavu kazi. Sasa ukisafungula na taxi yai, nayo inakaa kusumbua shaka, unakosa kama ufunge ubi. Hapana, yenye nachaka tunatumika sie balemavu juu tu, siko na pita pita pitapita komamulango na tuko naombaomba ile ndio yenye niko apa kuikala pa ile tu. Shukurani sana a Abdul, nawe shukurani sana mpashabari. Kazi ya walimu inaheshimiwa hadi leo. Hii ndiyo ulizo ya redio Kapi kwa walimu wa Beni kwa siku ya tatu tarehe makumi tatu ya mwezi wa nne iliyopita, kwani ilikuwa siku ya kimataifa ya walimu. Wanasema vijana hawapendi tena kuwa walimu, kwani wanaona malipo yao ni kidogo sana, lakini zamani kazi ya walimu ilikuwa naheshimiwa sana. Je, vijana na wasichana wataona tena umuhimu ya kazi hiyo? Tupate maelezo zaidi katika ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Akiwa na umri ya miaka zaidi ya sabini, Barongo Jolel Hokakan ni mwalimu katika chuo kikuu ya Sepebunya, kazi ambayo amekuwa akifanya kwa karibu miaka makumi ini. Anakumbuka kile mwalimu alikuwa na thamani wakati huo. Nikafanisha mimi binafsi, tuna mwaka karibu makumi mabili au zaidi, kitu alikuwa aniletea kwa mshahara. Ilikuwa nitosha kwa kuishi kabisa bila kitu kingine. Ni kwa sasa yafaa kufanya kazi kingine kidogo kidogo kitu... alima shamba, akuna duka, akuna taxi man. Kuna walimu, kuna taxi man kwa kuongeza, kwa kujitoshelea kidogo. Mwingine nafanya shamba, mwingine afanya kazi ya duka na vivihivi, na ile wakati y nafanya shamba, kazi ya duka kazi yake yake walimu anaacha kwanza pembeni na matokeo mabaya kwanza. Kulingana na habari tunazopewa kwenye chuo hiki, takwimu za wanafunzi wanaokuja kuchukua usajili wao zimepunguka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na miaka iliyopita. Moja ya chanjo ni kwamba walimu wanaishi katika hali mbovu, kwa sababu ya ukosefu wa huduma mzuri kutoka kwa serikali. Singoma Chukabo anasema kwamba analazimika kuunda shughuli ndogo ndogo ili kusaidia familia yake. Zamani tulikuwa nasikia wazazi wetu walikuwa nasimaka wa walimu walikuwa watu ambao waliheshimika sana, kwa sababu kwa wakati tulikuwa nasikia kama kuko maandamano pahali fulani, walikuwa nalomba redio kwa mwalimu. Kuko atakinga mzuri walikuwa napata kwa mwalimu. Me, kwa hizi siku mwalimu anakuwa mtu wa mwisho. Kwa kuishi ya mwalimu inomba mwalimu alime shamba, afanye pia kazi ingine kidogo kidogo ya biashara. Pasipo hii haitawezekana, kwa sababu mwalimu ana ana charge nguvu, yaani kusomesha pia watoto, kuwalisha, kuwatunza, kuwavalisha na kadhalika. Kamba Singuzi Kabazungu, mwanafunzi katika idara yaani departemant ya Kiingereza, anaeleza kwa nini aliamua kuchagua kazi ya mwalimu, wakati marafiki zake wengi wanapendelea kusoma darasa la kuwa waganga, wanasheria, kufunza elimu ya kompyuta ama tena uhusiano wa kimataifa, yaani relation internationale. nia ya yangu ilikuwa kusaidia wengine, kuwaadibisha kwa lugha ambaye ni katika ulimwengu mzima. Wakati tulikuwa wadogo Walimu, bila wao, kama tuko watu wengi tuko kwa sasa. Kama ukumbusho, lengo ya sikukuu ya tarehe makumi matatu Aprili ni kusherekea na kuongeza ufahamu wa umuhimu wa elimu. Toka Bunia, naitwa Jean Claude Luki dy Radio Okapi, mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa Irini.