Capi? Oh, kapi. Desiri, Kanyama. Ni hii siku ya pili ndiyo rais wa zamani wa taifa Joseph Kabila alialikwa kunako seneti kwa, kuna kwa kujitetea mbele ya kamisheni maalum inayochunguza ombi ya kuondoa uwezo wa ukingo wake ni kutokana na shutuma ya maovu ya vita ya kibinadamu na mauaji ya raia. Mji wa Mwene Ditu katika jimbo la Lomami una magumu ya ukosefu wa maji tangu juma mbili. Wakuu wa Regideso wanasema ni kutokana na matatizo ya ufundi upande wa majenereta. Jimboni Ituri, masomo, vituo vya afya, soko na maduka vinafungwa upande wa Lopa, Jina na Katoto katika mtaa wa Jugu. Ni kinyume cha mapambano tangu juma moja kati askari wa FARDC na kundi la SLA Zaire mshiriki wa wanamgambo wa CRP ya Toma Lubanga. Jueni kwanza kwamba waziri mkuu wa zamani Batata Mponyo, akiwa pia mbunge wa taifa, amehukumiwa kufungwa miaka kumi na mali yake yatashikwa na serikali. Naye Deogracias Mutombo, kiongozi mkuu wa zamani wa benki kuu ya taifa, pamoja na kiongozi wa kiwanda cha Afrika ya kusini Africom, wamehukumiwa kufungwa miaka tano ni kesi iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa na korti ya kikatiba habari zenyewe. Rais wa zamani wa taifa na seneta maisha yote Joseph Kabila alialikwa hii siku ya pili kunako Senete akishtakiwa maovu ya vita, maovu ya kibinadamu na mauaji ya raia. Joseph Kabila anapatikana nje ya taifa, huenda alipashwa jitetea mbele ya kamisheni maalumu ya Senete kamisheni hiyo inaawa na memba makumi mane inachungua ombi ya kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya FRD ya kuondoa uwezo wa ukingo wa rais wa zamani. Taarifa ya Michel Kifinda Ngoi, usomi wa Elise Gavira. Joseph Kabila ambaye anashtakiwa kushiriki na waasi wa afcm23 anahatarika kupoteza kinga yake kama seneta wa maisha mzima, kama jibu kwa ombi la mwanasheria wa jeshi, komision spesial ya waseneta makumi nne inayoongozwa na Christophe Lutundula ina siku tatu pekee ya kuchunguza tuhuma ya mashtaki hiyo zidi ya Kabila. Mchakato huu unafanyika kwa siri na jana, siku ya kwanza, mkuu wa FARDC alisikilizwa na akaonyesha mashahidi zake. Joseph Kabila aliyekuwa sasa kigeni anaitwa na mkuu wa waseneta mbele ya watumwe hawa makumi nne ili asikilizwe waliokuwa karibu na Joseph Kabila tangu zamani wanaona mchakato huu kuwa kinyume na sheria, katika kifungu chake cha mnane inayohusika na hadhi ya marais wa zamani ambao walichaguliwa. Kifungu hiki cha sheria kinasema, ombi la kushutumu rais wa zamani linapashwa tiliwa kura na wanachama wa bunge zote mbili katika mkusanyiko yao. Mshiriki wetu Elise Kavira, kwa kifupi, katika jimbo la Lomami Mji wa Mwene Ditu una magumu ya ukosefu wa maji tangu juma mbili. Wanamemba wa jamazi moja wanatumia maji ya visima kwa ukosefu wa maji safi ya rigidezo. Wakuu wa kiwanda hicho wanasema ni sababu ya matatizo ya ufundi upande wa majenereta. Na mjini Kananga, wanabunge wa jimbo wanashutumu utimizi wa chini wa makazi kuambatana na mipangilio kutoka wakuu wa viwanda vyenye kufanya makazi jimboni Kasai Central. Hali hiyo ilionekana wakati wa uchunguzi wa makazi ya miporomoko ya udongo na wa ukarabati wa mabarabara mjini Kananga uliofanyika siku ya kwanza. Mbele ya hali hiyo, wanabunge wa jimbo la Kasai Central wanaomba Beseko ipatie baraza ya bunge ya jimbo hilo mkataba na ripoti ya utumivu wa fedha ajili ya uchunguzi wa jumla wa makazi ya viwanda katika jimbo hilo la Kasai Central. Upande mwingine mainspekta wa sekta ya elimu wanasema wanaachiliwa na wanaendelea kudai kuhusu hali yao jimboni Manyema. Katika tangazo ya utetezi wa siku ya kwanza mjini Kindu, wanakumbusha serikali ya jamhuri mahitaji yao, wakitishia kuharibu mashindano ya serikali. Mainspekta wanajulisha uharibifu mkali wa mashurti yao ya kazi wala ya hali yao ya kijamii. Mmoja wa viongozi wao jimboni Manyema ni bafafwa be ya Zakari, aliojiwa na Florence Kizalunga Tee. Sendika ya manyema wa, wa inspecteur na wa ajent wa EPST ensegnyeme ya Congo, tunaomba kwa serikali ya nchi kuweza kulipa pesa ya mishahara yenyewe. Guverneme ilipatanaka na wasendikaliste pabibwa walilakaka kama wataongeza pesa, mpaka hivi haiongezewe. Tunalomba prime ya pour fonction speciale yenyewe inakuwa ya wa inspecteur na wa ajent yenyewe waliweza kupana tu ku province moya ya Kinshasa ini parti, lakini ma province nyingine yote iliweza kuachia hadi leo tangu mwezi wa kenda mwaka jana, na tunalomba serikali iweze kubeba msalaba wake wa mashindano ya Nafep kuliko kuachia tena posibilite kwa vitu vingine vibaya kuweza kuingia, wakati wanatetea mambo ya gratuite ya ensenyomo kama hizi shurti. Tunalomba kwanza tatu ya haraka hapa, kama haikuweza kufanyika hapa mbele ya sisi kufanya mashindano ya serikali, kutakuwa vitu vingine vingine, tutakamata mipango sisi sendika yenye naweza kuharibu mwenendo mzuri wa ile mashindano. Kwa kifupi, jimboni Chopo, shirika Malaika Asbel inashutumu kuchelewa kwa malipo ya wa watoaji wa mbegu na vifaa vya mlimo miezi sita. Kisha ombi ya serikali ya jamhuri kupitia wizara ya mlimo, ni vifaa vilivyokubaliwa na shirika ya serikali ya mbegu kupitia ripoti yake kwa wizara ya mlimo, lakini miezi sita baadaye hakuna malipo yaliyofanyika jambo inayofadhaisha watoaji wa, wa vifaa hivyo. Jimboni Ituri masomo vituo vya afya soko na maduka vinafungwa upande wa Lopa, Jina na Katoto katika mtaa wa Jugu. Trafiki pia inazembea katika barabara namba makumi mbili na saba ya taifa, pamoja na katika barabara yenye kusafirisha mazao ya mlimo. Ni kinyume cha mapambano yanayoendeshwa tangu juma moja kati ya askari wa FARDC na kundi ya silaha Zahir, mshiriki wa wanamgambo wa CRP ya Toma Lubanga. Taarifa ya Isak Remuyope, usomi wa Sadiki Abubakar. Vijiji vingi vimeshikwa na ukosefu wa usalama inayosababishwa na wanamgambo wa Zair katika tarafa la Jugu. Kuna vijiji vya Lopa pia Jina ambapo mashule zimefunga milango. Kando na hapo, kwenye kijiji la Iga Barier harakati za shule zimeendeshwa, lakini katika hali ya kuzorota, ilinena shirika la raia ya eneo. Hali hiyo imeonekana pia katika sekta la afya. Kituo kikuu cha afya cha Lopa na Nzanga zimefunga milango. Kwa ngambo la uchumi, maduka na masoko zimefunga pia milango ama zimeendeshwa katika hali ya kuzembea. Trafiki za watu pia ya magari zimekuwa ndogo kwenye barabara nambari 27 inaunganisha Bunya na Mahagi. Kuna pia barabara ya Bunya Katoto Largu, hata Bule. Harakati za kuchimba madini zimeshimamishwa pia katika maeneo mengi tarafani Jugu, kufuatana na hali ya ukosefu wa usalama. Wengi kati ya vijana wanaochimbua madini wamesikitika kuona ya kama shirika za usalama imewafananisha na wanamgambo wa Zair. Shirika la raia imesikitika pia kufungwa kwa milango kwa mashirika zinayohusika na hali ya kibinadamu, kulingana na hali mbovu ya usalama katika tarafa la Jugu, Bunya. Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Kwa kifupi, mjini Kinshasa, katika mtaa wa Selembao, hakuna habari inayopazwa hadi sasa kuhusu askari polisi aliyesababisha kifo cha mtoto mmoja wa miaka kumi na tano juma jana. Ajali hiyo ilifanyika wakati wa msako wa wajambazi wa Kuluna katika kata Badia Dingi. Askari polisi huyo alikimbia, alizurusha kiongozi wa mtaa, lakini kamanda wa kituo cha chini cha polisi alifungwa. Kwa kifupi tena, jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu watatu waliuawa wa mjini Goma na kandokando kando yake, usiku wa siku ya kwanza. Kwa mjibu wa duru mbalimbali ni Augustin Miruo aliyeuawa katika makao yake na wajambazi wakati wa saa mbili za usiku katika kijiji Bugamba, mtani Nyiragongo. Mwingine alikutanishwa bila maisha na bila vitambulisho hii siku ya pili, nyuma ya hospitali Sembeko katika kata Keshero. Na watatu ni aliyezaniwa kuwa mwizi aliyeuawa saa mbili za usiku katika kata Keshero, upande wa kuelekea lise anualite. Hatimaye, zaidi ya wanamgambo mia saba wa zamani wa Mobondo walioondoka msituni na wanaosubiri mwenendo wa kuingizwa katika majeshi ya FARDC wanaendelea kutangatanga katika kijiji Skinsele, mtaani, kwa Mutu, jimboni Mai Ndombe. Habari inatangazwa na jeshi la FARDC leni kuwashutumu usumbufu, uporaji na uwizi wa mali ya watu. Kapteni Antoni Mwalushai, msemaji wa mtaa wa 11 wa kijeshi anayehusika na operesheni za usalama katika eneo hilo, anahakikisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kumaliza maovu yale. Taarifa, Irene Bomaluzolo, kutoka Bandundu. usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Kulingana na vyanzo vya jeshi, wapiganaji hao wa zamani wa Mobondo wanatoka katika vikundi mbalimbali mbali vya wanamgambo hao ambao wamesababisha ukosefu wa usalama tangu karibu miaka mitatu katika eneo la Kwamutu. Hawa ni wale waliotoka porini na kwa sasa wanaonekana huku na kule hasa katika kijiji cha Kinsele kilichopo kwenye barabara kitaifa namba 17. Hata hivyo uwepo wao mkubwa katika kona hii ya mkoa wa Maindombe unawatia wasiwasi raia wenye amani kwa sababu wamoja miongoni mwao wanapanga vitendo kadhaa vya uharibifu, anaripoti msemaji wa eneo la 11 la kijeshi lililoko Chikwite, Kapteni Antoni Mwalushai mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito kwa jeshi kufanya kila linalowezekana kusaidia wapiganaji hawa wa zamani wanaosubiri kuunganishwa kwa kurejesha utulivu wa umma katika maeneo yaliyotiriwa karibuni. Sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elis Kavira. Mjini Beni huko Kivu Kaskazini, mratibu wa vijana katika mkoa ameanzisha siku ya kwanza iliyopita kampeni ya mazungumzo na vijana. Aliwaelezea namna gani wataweza kujiunga na jeshi la Akiba na Kifaransa Reserve Armee de Defense, kwa kifupi RAD. Kulingana na Gi Kibira ambaye ni mratibu wa vijana katika mkoa, vijana hawa wakipata mafunzo watasaidia sana dhidi ya vitisho anaomba wakati wote wajiunge na wajitolee. Kwa hiyo tupate Gi Kibira katika maongezi yake na Mark Marufimbo. Gi Kibira, jambo. Jambo bwana Mpasha habari, kama pia mkurugenzi mkuu ya vijana jimboni Kivu ya Kaskazini, kibinafsi, mradi ya RAT inafikia wapi kwa sasa? Ngambo yenu mnaitazama namna gani? Bon, nilipenda nijulishe kwanza ya kwamba rad sio kama tu ni mpango wa vijana. Hii mradi ina concerne raia wote, na majorite ya raia ni vijana. ni wanani wanahusika? Ni watu wote sofu wale ambao iko etabli kama wanakuwa na mashida za afya ya kichwa yaani probleme ya sante mentale. lakini watu wote ambao wanakuwa apt na wanapenda kutumikia hii nchi mwa hii konteksti zaidi ya vita na vita, kila siku wanaruhusiwa. Wale vile wanaitwa kwa leo tunawaita wazalendo. Wazalendo ni, ni waraia bora ambao wanakuwa tayari kutumikia na kugombania nchi yao, na wanakuwa katika domeni zote, lakini wale tunawaita wazalendo kwa sababu wamekamata siraha. Wote wanaalikwa kupita mwa hiyo mradi, kwa sababu ni mradi ambao unakuja kurepondre kuprogramu kubwa ya PDDSS ambayo chini yayo kunatoka mipango fulani fulani zenye zinakuja zaidi ze ndani ya my infrastructure na kuankadre watu. Na kwa sasa nilipenda nijulishe watu ya kwamba tunakuwa hata na centre tayari inakuwa nyaleke kwa kupokea watu, na promotion ya kwanza iko en plain formation. Watu wanapashwa wakajue kama siyo hadisi ni ukweli mipango hii imeanza na watu ambao wanafunza, ni watu ambao tunawafahamu, lakini wanakuwa na hiyo elimu na ujasusi na kompetanse mbalimbali ya kusaidia watu wakuwe parti ku solution sio parti ku problème ndani ya community, na wote ambao watafata hiyo mafunzo panda 45 jours kisha mafunzo watarudishwa, watakuwa reinsere ndani ya community wanapashwa kutumizwa seulement wakati kunakuwa nesesite. Sio watu ambao wanarudi wanakuwa jeshi katika raia, hapana. Ni watu ambao wanabaki wa sivile, lakini wamepewa makompetensi fulani kusudi anka de nesesite waweze kuenda na kutumia kusaidia jeshi letu na hawatakuwa tena kama washerakano kwa sababu ni watu watakuwa wamekuwa na maprereki, wamekuwa na makompetence na makonaisance ya kumanipile arme na attitude zenye kuwa responsable vis-a-vis na masituacion za krize za menace kama vile za vita. Kiongozi, hivi majuzi ulitoa ujumbe kwa vijana kuanja teja kujidesolidarize na tusiki grupa arme kwa kuadere kuile procesus ya rad, lakini una evalue namna gani, eske changamoto ingali wala pana? Wito wetu kusema watu watoke ndani ya makundi zinazomiliki silaha ni wito yenye ina prouve ya kwamba nchi yetu inakuwa inscrit mulojiki ya kutafuta amani ya kudumu, na amani ya kudumu ni kuhakikisha tunavunja hiyo himakundi, pembeni pembeni inakuja kufanya concurrence na arme, concurrence na polisi ya kwetu. Jeshi letu ni moja, ni FARDC, kusudi tupate usalama wa kudumu wa kumaliza wa moja. Wa observateur wanasema inabidi vile wamama wachangie ndani ya ile sensibilisation wala uhamasishaji, kwa sababu ni wao wanalea vijana, ni wao wanalea watoto. Maoni yako? Unajua, sisi hapa unapopatikana, tunakuwa kwenye waziri wa vijana na uamsho, very patriotic. Wanawake wanakuwa na kazi nyingi, kwa sababu akipewa mafunzo ya self defense atajidefendre na atadefendre nchi. Akipewa mafunzo kama vile ya rensegneme, wale kwanza wanakuwa efikasi, na unajua katika jeshi kunakuwa renseneme militari. Usisahau ya kwamba nchi ambazo zinatupiga vita na zinatuteketeza leo, wameinvestiri sana katika wanawake, na kabla mji kama Goma ianguke, walitumiza wanawake wengi walikuja kama vile wanakuja kutumika ndani ya vilabo, wengine wanatumika sijui kazi fulani fulani za ovyo ovyo, lakini masikio yao chonjo, wanasikia habari na wengi wanaipatia wale ambao wanakuwa na ujasusi, wanafanya recruitment na wanapata habari ambayo inapitika kwetu, hata wanatupiga vita. Kama wanapenda, kesho tuone wa general huyo ambaye atasimamia jeshi ya Kongo anakuwa mwanamke, waingie. Kwa hiyo mambo wajianrole kwenye jeshi na kwenye polisi, ni hivyo tu. Kwa hiyo njia moya, tutaweza kupata wakuu kwa nivo ya komandema ya jeshi na ya polisi kwa sababu hiyo sio pose, wanapana kwa sababu mtu ni mwanamke, ni mrembo, ana sura nzuri, kifua nzuri. Uh -uh, wanapana kwa huyu mtu ambaye ana elimu na amefunzwa, anajua nini anafanya anapovala teni ya polisi ama ya jeshi na kufanya ulinzi ya raia na mali yake ikibira. Ni acha nikumbushe huko mkurugenzi mkuu ya vijana jimboni Kivu Kaskazini, tunakushukuru sana. Ni mimi nashukuru Radio Okapi kwa kutupatia kauli <mulia> Waheshimiwa Wahema na Walendu wameamua kurudishwa kwa shughuli katika soko ya Nzuda huko Njugu. Soko hiyo kubwa ilikuwa imefungwa tangu miezi iliyopita kutokana na uharakati wa makundi yenye silaha, walikuwa wakiua watu na kunyang'anya vitu vya wakaaji, na ndiyo maana wengi walikimbia nyumba zao. MONUSCO kupitia sehemu yake ya masuala ya kiraia alikusanya pande zote mbili, ndio kusema waheshimiwa wahema na walendu, ili kuzungumza kuhusu ufunguaji wa soko hiyo na kuishi pamoja kwa amani. Kufunguliwa siku ya nne kwa soko la Juda lenye kukutanisha kabila la Wahema na Walendu katika tarafa la Jugu unatoa tumaini kwa mashikamano ya kijamii ndani ya eneo hili. Wanaofaidika zaidi ni wachuruzi wenye kutokea kwenye maeneo za Jatsi Tatsi, Piti, Baimanoro na Bajere wanaoleta bidhaa zao na mazao zao za shamba sokoni. Mama huyo anauzisha nguo na vitu vingine sokoni, kama vile mboga za majani Sa, viongozi mi wa kimila wanasalimu jitihada la MONUSCO kwa kukutanisha wakuu wa vijiji mbalimbali mbali kwa ajili ya kutafakari namna gani kufungua soko hili. Logo Bamaraki kiongozi wa vijana katika Sultani wa Baima Nor anaomba kuboreshwe kanuni za usalama kwa raia walimaji ambao wa wengi ni wakimbizi wakimbizi kule, mara mingi inalima tenga mambo ya siti huku inasaidia watu wa huku, hakuna barabara hakuna mingi hata kenye podeterkeneliko aenda bunya sinatoka tu ngambo yakwe, batu yote kusema tu basi, yote mambo kila kitu natoka kuile soko pa bapopulatio ya ngambo ya kwe yote, bao banakuaka tayari kwa amani kwa salama, piske bila salama yoyote. Hakuna kitu chenye hata kuenda kushamba hawezi kufanyikana upande wake. Mateso Ndrujo, kiongozi wa mtangamano wa Laujo katika sekta la walendu Piti, anasema ya kwamba soko hili ni la lazima na nakutanisha vijiji vingi. Anaalika wakaaji wengine kuchangia kwa maendeleo ya kiuchumi ndani ya jamii. Kupata fedha ilikuwa ngufu, sasa vitu ya population wana produire kutoka shamba ilikuwa naoza, namna evacuation liku ilikuwa ngufu, na iko marshe ya kabambi iko na player mkubwa sana, anakulisha collectivite sektere ya walendu tasi. Baemanor anakulisha bajere ile mitaomba na wakenama na wakominaute kiko barevenir ku espri ya patriotisme na kuespri ya amur du proche. Wazee hawa wa kimila na wakuu wengine wa usalama ndani ya tarafa la Jugu wanaahidi kukutana na wakuu wa vikundi vya wanamgambo kwa kuamuru watu wao kuacha kushambulia wakaaji ndani ya soko kutekeleza amani na pia maisha ya pamoja. Ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Ukapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.