Oh, msafara wa pili jana siku ya kwanza kutoka Goma hadi Rwanda wa wakimbizi wazaliwa wa nchi wa wa hiyo kwa yote wamerudishwa tangu siku ya sita iliyopita, karibu wakimbizi 1100 amehakikisha msemaji wa aser tangu mji wa Geneva. Mvua kali iliyosindikizwa na pepo kali ilinyesha siku ya Mungu mjini Bandundu katika jimbo la Kwilu na kusababisha uharibifu mkali na mwingi. Makao ya watu, viwanda vya serikali, maduka na kazalika viliharibika vikali. Chama cha kisiasa Ensemble pour la republique kinashutumu uchunguzi katika hali siyo sawa wa makao mengi ya upekee ya Moise Katumbi Chapwe mtaani Kasenga, ni kupitia tangazo ya jana siku ya kwanza mjini Kinshasa ya katibu mkuu wa chama hicho. Mbaki nasi umpenda msikilizaji, popote unapopatikana, asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu Kaskazini, ofisi ya kamisa mkuu wa Umoja Mataifa inayohudumia wakimbizi ilirudisha nchini mwao karibu wakimbizi elfu moja mia moja wazaliwa wa Rwanda. Operesheni hiyo ilianzishwa siku ya sita iliyopita na iliendelea jana siku ya kwanza, alijulisha msemaji wa aser anaye ofisi yake mjini Geneve. Kwa mjibu wa bibi Yujun Bayan, kundi la kwanza lilielekea karibu wakimbizi mia tatu, na jana siku ya kwanza karibu Wanyarwanda mia mnane walisafirishwa kutoka Goma hadi nchi yao katika msafara wa pili. Maelezo mengi nawe Pascal Chinamula. Jimboni Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wakimbizi elfu moja na mia kutoka nchini Rwanda walirejeshwa katika nchi yao ya asili na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Kazi hizi zilizoanzishwa siku ya sita tariki kumi na saba mwezi huu ziliendelea leo siku ya kwanza kama alivyosema msemaji wa UNHCR kutoka mjini Geneva. Kulingana na Bu Jun Bayan, karibuni watu 300 ndio walihusika na kipindi cha kwanza cha urejeshi, na takribani wakimbizi 800 wengine watarudishwa nchini Rwanda kutokea mjini Goma katika kipindi cha pili ambacho kinaendeshwa leo siku ya kwanza. Spokes person ama msemaji wa UNHCR anafahamisha ya kwamba operesheni hizi zinaendeshwa baada ya kazi za utamaduni zilizoendeshwa na shirika hili la kibinadamu mjini Goma kama hawa kweli ni wananchi kutoka nchini Rwanda, lakini pia kuona kama haki za sheria za kimataifa na kanuni za kutowarudisha kwa nguvu zimeheshimiwa. Wengi kati yao ni wanawake na watoto, lakini pia kuna watu ambao wanaishi na ulemavu pamoja na wazee, yamalizia duru zetu. Jimboni Ituri, ujeuri wa kupanda kupitia mashambulio ya wapiganaji wa makundi ya silaha dhidi ya ngome za Fardese unaripotiwa tangu mwanzo wa mwezi huu katika maeneo mingi ya mtaa wa Jugu. Wakati wa mazungumzo na wapasha habari jana siku ya kwanza mjini Bunia, uongozi jimboni Ituri wa shirika la raia ulishutumu mauaji ya watu wengi na uporaji wa wanyama wa ufugo na wapiganaji wa Kodeko na wa FPIC. Shirika la raia la Ituri linaomba majeshi ya FARDC na ya Uganda UPDF ya kusanya juhudi kwa kulazimisha amani katika maeneo yale. Mapambano makali yaliendeshwa jana siku ya kwanza kati ya FARDC na wapiganaji wa kundi Zair katika kijiji cha kando ya Jina, eneo linalopatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 35 na Bunya, katika mtaa wa Jugu. Matokeo ya muda ni ya kujeruhiwa vikali kwa watu watatu na kuharibishwa kwa makazi ya kijamii na ya kiuchumi. Mbele ya hapo, siku ya Mungu iliyopita karibu watu sita waliwawa wakati wa shambulio ya wapiganaji wanaodhaniwa wa Kodeko dhidi ya jeshi la Uganda lililoendesha doria palida katika mtaa huo huo wa Jugu. Tarifa Jean-Claude Loki lokidile usomi wa Ezekiel Muzalia. Yote yalianza kutokana na kuunguzwa kwa kambi la waskari jeshi FRDC kwenye kijiji Churu, na waasi wa Zaire, twajulishwa na vyanzo vya usalama. Kisha dakika chache ni kwenye kijiji la Liko, ngome moja la waasi wa Zaire, ndio mapambano yalianza kwa masaa za asubuhi kati ya kundi hizo mbili za kijeshi. Waskari wa Monusco wa nchi ya Nepal walisafirisha watu watatu walioumizwa na masasi kwa bahati baya mmoja alifariki huko huko kwenye eneo za mapigano. Wakaaji wengi huko jina walikimbilia kwenye kambi la Monusco. Mtu mmoja alishikwa na masasi kichwani, mwingine kwenye tumbo, na askari mwingine jeshi kuumizwa kwenye mkono. Ajali lingine liliripotiwa siku ya yenga palida, mbali kidogo na senta la uchuruzi la Bule. Kulingana na vyanzo vyetu, ilikuwa ambush ya waasi wa Kodeko zidi ya waskari wa incha Uganda ambao walikuwa kwenye doria. Matokeo ni watu wa kufariki ngambo zote na wengine wengi kujeruhiwa. Habari hilo halijakamilishwa na vyanzo vya kuaminika nikiripoti. Toka Bunia mimi ni Ezekiel Muzalia Radio Okapi. Ukosefu wa usalama unarudi tena katika mji wa Kisangani jimboni Chopo, karibu watembezaji wa pikipiki piki watatu waliwawa muda wa wakati usiofikisha majuma mawili ya mwisho. Ni siku ya tano iliyopita, kijana mmoja alipoteza maisha kwa risasi iliyofyatuliwa na mteja wake wakati alidai malipo ya fedha kisha safari mjini. Maelezo mengi nao Jacques Mukonkoli madereva wa teksi za pikipiki wanasema hawajui tena jinsi ya kufanya kazi yao. Wao ni lengo la wanaume wenye silaha ambao hawajatambulika bado, wanauwa wamoja kati yao na usiku. Mmoja wao alifariki baada ya kupigwa risasi siku ya Ijumaa itaani Kisangani. Alafu alikuwa anadai mteja wake feza kisha kuzunguka naye muda mrefu. Watembeza mapikipiki hawa wanakata tamaa kwao, wananena kama miongoni mwa wateja wao wengine wanavaa jaketi, ni vigumu kubani kama ni mwizi Hapana. Kwa kuona kama usalama umezorota mjini Kisangani, wanaomba mamlaka waweze kuirejesha. Madereva hawakupeke yao kuwa malengo, wanaume wenye sila wanashambulia hata nyumba za watu binafsi na usiku. Waziri wa ndani na usalama kwa muda Jislemo Kenya anashauri kila mutu kuwa makini na madereva wa pikipiki kudibiti mzunguko wao usiku. Upande wake, shirika la kiraia inashauri polisi kuanzisha tena au kuimarisha doria katika mikoba mbalimbali ya mchikipiki. Mvua kali iliyosindikizwa na pepo kali ilinyesha siku ya Mungu katika mji wa Bandundu, jimboni Kwilu, na kupelekea uharibifu mkali na mwingi. Makao ya watu, viwanda vya kiserikali, maduka na kadhalika viliharibika vikali, mfano wa ofisi ya kamisa jimboni Kwilu wa polisi ya taifa, pamoja na kupotea kwa vibarua vya lazima sana. Jamaa za wahanga zinapiga yowe na kuomba usaidizi. Taarifa Irene Boma Luzolo kutoka Bandundu, usome wa mshiriki wetu Elise Kavira. Ilikuwa siku ya saba ndiyo mvua kali ilinyesha katika mji wa Bandundu. Hata kama hakuna mtu aliyepoteza maisha, lakini kuna mabaya yamefanyika, inaweka wakaaji katika wasiwasi. Nyumba nyingi na vitu vyengi vyengine vimeharibiwa katika kata Trois Rivière na kata Monusco, na sababu ya hiyo jamaa nyingi zinakosa mahali pa kukaa. Sizo nyumba za watu pekee zimeharibiwa, majengo nyingi za kazi ya umma zimeharibiwa pia. Kwa mfano, kituo cha polisi cha mkoa kilijaa maji ya mvua na upepo ukatosha manjanja. Kuna pia hospital ya polisi ambayo imeharibiwa katika mvua kali hiyo. Kwa sasa wanakosa wafanyeje na wagonjwa. Kolonel wa polisi ya Kwilu Kamil Atungale anasema kati ya ofisi zao ambazo zimeguswa kuna chumba ambapo kunawekwa vyombo vya kazi vya polisi. Ndiyo kusema polisi watakuwa na tatizo katika kazi yao, na munajua kwamba siyo jamaa tu za polisi ndizo zinatunzwa katika hospitali hiyo, na wakaji pia wanakuja hapo kutafuta matunzo. Tusisahau parokia ya Katolike Saint Arnaud na parokia ndogo Padre Pio, pia duki nyingi ziliguswa na shida hii watu ambao wamepoteza vitu na nyumba zao wanainua sauti kuomba msaada kwa viongozi wawasaidie katika hali hiyo ngumu. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, trafiki ya magari kubwa kubwa juu ya kilalo Semuliki katika barabara Beni Kasindi yenye urefu wa kilomita makumi tisa itaanzishwa punde. Msafara katika njia hiyo ulisimamishwa inapita Jumatatu kuambatana na makazi ya ukarabati kisha kutishia kuanguka kwa kilalo maalumu hicho kwa mjibu wa De Don Okunji, kiongozi wa brigedi ya ofisi de route Pabeni, kazi za lazima zimefanyika tayari, na siku za hapa karibu trafiki itaanzishwa rasmi ni kupitia njia hiyo ndio wafanya wafanyabiashara wa Beni, Butembo na Lubero wanasafirisha biashara kwa kuepuka kuanguka kwa kwa kilalo Semliki. Monisco ilitolea usaidizi wa vifaa vya thamani ya elfu mia tatu makumi matano za dola za Kimarekani kwa ujenzi wake upya. Jimboni Kasai Oriental, wanawake mia mbili makumi sita waliofika kusali siku ya Mungu kunako parokia Saint Michel ya Katanda walifaidishwa pia na chakula. Ilikuwa wakati wa sherehe sikukuu ya kutenda mema kwa manufaa ya wanawake wahanga wa ugomvi katika mtaa wa Katanda, karibu kilomita makumi sita na Mbujimai. Ni usaidizi wa kibinadamu kutoka mchango ulioandaliwa na university ya kiserikale ya Mbujimai, IOM uliogawanywa na Caritas Development mbuji Mai. Chama cha kisiasa Ensemble Pour La Republique kina shutumu hali ya kiyolela anaotendewa kiongozi wake Moise Katumbi Chapwe. Katika tangazo la jana siku ya kwanza mjini Kinshasa, katibu mkuu wa chama hicho Dedon Bolengetenge alisema siku ya sita iliyopita walinda amani walitawanywa katika makao mengi ya upekee ya Moise Katumbi Chapwe katika kijiji chake cha uzazi Kashobwe mtaani Kasenga katika jimbo la Okatanga. Ni kwa utafiti mpya bila kibarua kinyume ya katiba ya taifa, walichungua mashua yake inaozaniwa kutembea hadi Mulonde kwenye karibu kilomita mia moja, na hapo katika vitendo mashua hiyo haikusafiri hadi eneo hilo. Ensemble pour la Republique na shutumu na kuhukumu vikali kitendo kile kingine kwa kiongozi wake Moise Katumbi Chapwe. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira mjini Beni huko Kivu Kaskazini. Mratibu wa vijana katika mkoa ameanzisha siku ya kwanza iliyopita kampeni ya mazungumzo na vijana aliwaelezea namna gani wataweza kujiunga na jeshi la akiba na Kifaransa, Reserve Arme de Defense, kwa kifupi RAD. Kulingana na Gi Kibira ambaye ni mratibu wa vijana katika mkoa, vijana hawa wakipata mafunzo watasaidia sana dhidi ya vitisho. Anaomba wakaaji wote wajiunge na wajitolee. Kwa hiyo tupate Gi Kibira katika maongezi yake na Mark Marofimbo. Gikibira, jambo jambo, bwana mpasha habari kama pia mkurugenzi mkuu ya vijana jimboni Kivu ya kaskazini, kibinafsi, mradi ya Rad inafikia wapi kwa sasa? Ngambo yenu mnaitazama namna gani? Bon, nilipenda nijulishe kwanza ya kwamba Rad sio kama tu ni mpango wa vijana. Hii mradi ina koncerne raia wote na majoriti ya raia ni vijana. Ni wanani wanahusika? Ni watu wote sof, wale ambao iko etabli kama wanakuwa na mashida za afya ya kichwa, yaani problem ya sante mentale lakini watu wote ambao wanakuwa apt na wanapenda kutumikia hii nchi mwa hii kontekst zaidi ya vita na vita kila siku, wanaruhusiwa wale vile wanaitwa. Kwa leo tunawaita wazalendu. Wazalendu ni, ni waraia bora ambao wanakuwa tayari kutumikia na kugombania nchi yao, na wanakuwa katika domene zote, lakini wale tunawaita wazalendu kwa sababu wamekamata sira. Wote wanaalikwa kupita mwa hiyo mradi, kwa sababu ni muradi ambao unakuja kurepondre kuprogramu kubwa ya PDDSS, ambayo chini yayo kunatoka mipango fulani fulani zenye zinakuja zaidi ze ndani ya ma infrastructure na kuankadre watu, na kwa sasa nilipenda nijulisha ya watu ya kwamba tunakuwa hata na santre tayari inakuwa nyaleke kwa kupokea watu, na promotion ya kwanza iko on plan formation. Watu wanapashwa wakajue kama sio hadisi, ni ukweli mipango hii imeanza na watu ambao wanafunza, ni watu ambao tunawafahamu, lakini wanakuwa na hiyo elimu na ujasusi na kompetensi mbalimbali ya kusaidia watu wakuwe parti ku solution, sio parti ku maprobleme ndani ya komunote. Na wote ambao watafata hiyo mafunzo panda 45 jours, kisha mafunzo watarudishwa watakuwa rense ndani ya komunote, wanapashwa kutumizwa seuleme wakati kuna kuwa necessity, sio watu ambao wanarudi wanakuwa jeshi katika raia, hapana wanabaki wa civil lakini, wamepewa makompetance fulani kusudi en cas de necesite, waweze kuenda na kutumia kusaidia jeshi letu na hawatakuwa tena kama washere akano, kwa sababu ni watu watakuwa wamekuwa na maprereki, wamekuwa na macompetence na makonaisance ya kumanipile arme na atitude zenye kuwa responsable visavis na masituation za krize za menase kama vile za vita. Kiongozi, hivi majuzi ulitoa ujumbe kwa vijana kuanja teja kujidesolidarize na tusiki sequi groupe arme kwa kuadere kuile procesus ya rad, lakini unaevalue namna gani eske changamoto ingali wala pana? Wito wetu kusema watu watoke ndani ya makundi zinazomiliki silaha ni wito yenye na pruve ya kwamba inchi yetu inakuwa inskrit mulojiki ya kutafuta amani ya kudumu na amani ya kudumu ni kuhakikisha tunavunja hiyo himakundi pembeni pembeni, inakuja kufanya konkurence na arme, konkurence na polisi ya kwetu. Jeshi letu ni moja, ni FARDC, kusudi tupate usalama wa kudumu. Kwa kumaliza wamoja wa observateur wa wanasema inabidi vile wamama wachangie ndani ya ile sensibilisation, wala uhamasishaji, kwa sababu ni wao wanalea vijana, ni wao wanalea watoto. Maoni yako? Unajua, sisi hapa unapopatikana, tunakuwa kwenye waziri wa vijana na uamsho, very patriotic. Wanawake wanakuwa na kazi nyingi, kwa sababu akipewa mafunzo ya self defense, atajidefendre na atadefendre nchi. Akipewa mafunzo kama vile ya renseignement, wale kwanza wanakuwa efikasi, na unajua katika jeshi kunakuwa renseignement militaire. Usisahau kwamba inchi ambazo zinatupiga vita na zinatuteketeza leo wameinvestiri sana katika wanawake, na kabla mji kama Goma yanguke, walitumiza wanawake wengi walikuja kama vile wanakuja kutumika ndani ya vilabo, wengine wanatumika sijui kazi fulani fulani za ovyo ovyo, lakini masikio yao chonjo, wanasikia habari na wengi wanaipatia wale ambao wanakuwa na ujasusi, wanafanya recruitment na wanapata habari ambayo inapitika kwetu, hata wanatupiga vita. Kama wanapenda kesho tuone wa general huyo ambaye atasimamia jeshi ya Kongo anakuwa mwanamke waingie. Kwa hiyo mambo wajiarole kwenye jeshi na kwenye polisi, ni hivyo tu. Kwa hiyo njia moja tutaweza kupata wakuu kwa nivo ya commandment ya jeshi na ya polisi kwa sababu hiyo sio poste wanapana, kwa sababu mtu ni mwanamke, ni mrembo, ana sura nzuri, kifua nzuri. A -a, wanapana kwa huyu mtu ambaye ana elimu na amefunzwa, anajua nini anafanya anapovala teni ya polisi ama ya jeshi, na kufanya ulinzi ya raia na mali yake. Nikipira acha nikumbushe huko mkurugenzi mkuu ya vijana jimboni Kaskazini, tunakushukuru sana. Ni mimi nashukuru Radio Okapi kwa kutupatia kauli waheshimiwa Wahema na Walendu wameamua kurudishwa kwa shughuli katika soko ya Nsuda huko Njugu. Soko hiyo kubwa ilikuwa imefungwa tangu miezi iliyopita kutokana na uharakati wa makundi yenye silaha, walikuwa wakiua watu na kunyang'anya vitu vya wakaaji, na ndiyo maana wengi walikimbia nyumba zao. Munosko kupitia sehemu yake ya masuala ya kiraia alikusanya pande zote mbili, ndiyo kusema waheshimiwa wa Hema na Walendu, ili kuzungumza kuhusu ufunguaji wa soko hiyo na kuishi pamoja kwa amani. Kufunguliwa siku ya ini kwa soko la Juda lenye kukutanisha kabila la Wahema na Walendo katika tarafa la Jugu unatoa tumaini kwa mashikamano ya kijamii ndani ya eneo hili. Wanaofaidika zaidi ni wachuruzi wenye kutokea kwenye maeneo za Jatsi Tatsi, Piti, Baimanor na Bajere, wanaoleta bidhaa zao na mazao zao za shamba sokoni. Mama huyo anauzisha nguo na vitu vingine sokoni, kama vile mboga za majani <tipa> Sa viongozi wa kimila wanasalimu jitihada la MONUSCO kwa kukutanisha wakuu wa vijiji mbalimbali mbali kwa ajili ya kutafakari namna gani kufungua soko hili Logo Bamaraki, kiongozi wa vijana katika Baima Nord anaomba kuboreshwe kanuni za usalama kwa raia walimaji ambao wengi ni wakimbizi. Wakimbizizole mara mingi inalima tenga mambo ya siti, huku inasaidia watu wa huku, hakuna barabara hakuna na kutanisha vijiji vingi anaalika wakaaji wengine kuchangia kwa maendeleo ya kiuchumi ndani ya jamii. Kupata fedha ilikuwa ngufu. Sasa vitu ya ba population wana produire kutoka shamba ilikuwa naoza, namna evacuation ilikuwa ngufu na iko marshe ya kabambi iko na player mkubwa sana, anakulisha collectivité secteur wa lendu tasi Bae manor anakulisha bajere ile mitaomba na wakenaa na wakominaute, iko barevenir kuespria patriotisme na kuespria amor du proje. Wazee hawa wa kimila na wakuu wengine wa usalama ndani ya tarafa la Jugu wanaaidi kukutana na wakuu wa vikundi vya wanamugambo kwa kuamuru watu wao kuacha kushambulia wakaaji ndani ya soko kutekeleza amani na pia maisha ya pamoja. Ni kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa