Kesi oh, ya Bukanga Lonzo waziri mkuu wa zamani na mbunge wa taifa Augustin Matata Ponyo amehukumiwa kufungwa miaka kumi. Ni kesi iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa na kote ya kikatiba iliyoamuru kufungwa kwake moja kwa moja na kunyang'anywa kwa mali yake. Muji wa Mwene katika jimbo la Lomami una magumu ya ukosefu wa maji tangu juma bili, wa kuwa rijide zo ni kutokana na matatizo ya ufundi upande wa magenereta. Jimboni Ituri, masomo vito vya afya, soko na maduka vinafungwa. Upande wa Lopa jina na Katoto katika mta wa Jugu ni kinyume cha mapambano tangu Juamoa kati ya skari wa FRDC na kundi ya SLA Zair, mshiriki wa mwanamgambo wa CRP ya Toma Lubanga. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndio ndiyo taarifa kamili ya habari. Kesi ya Bukangalonzo: waziri mkuu wa zamani na mbunge wa taifa Auguste Matata Mponyo amehukumiwa kufungwa miaka kumi na miaka tano bila kuchaguliwa kisha kumaliza hukumu yake. Ni kesi iliyotangazwa hii siku ya pili mjini Kinshasa na korti ya kikatiba iliyoamuru kufungwa kwake moja kwa moja na kunyang'anywa kwa mali yake. Korti ilihakikisha uwizi wa dola za kimarekani zaidi ya milioni mia mbili makumi nne na tano katika mradi wa shamba kuu ya Bukangalonzo. Washutumiwa wengine katika kesi hiyo, Deogracias Mutombo na Christo Gobler walihukumiwa kufungwa miaka tano kutochaguliwa kisha kufungwa na kufukuzwa uhakika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa kifupi, katika tangazo ya siku ya pili, waziri jimboni Kinchasa wa usafirishaji amejulisha hatua mpya kwa kurekebisha mwenendo wa magari mjini humo. Tangu hii siku ya tatu, magari kubwa ya tani makumi mawili yanayo vifaa vya ujenzi wala kinywaji yanaruhusiwa kutembea tangu saa ine ya usiku hadi saa kumi na moja asubuhi. Watakaotenda kinyume ya hatua hiyo watahukumiwa, imejulisha tangazo iliyosahihiwa na Bob Amiso Yoka. Kwa kifupi, katika jimbo la Lomami, mji wa Mweneditu una magumu ya ukosefu wa maji tangu juma mbili. Wanamemba wa jamazi moja wanatumia maji ya visima kwa ukosefu wa maji safi ya Rigidezo wakuu wa kiwanda hicho wanasema ni sababu ya matatizo ya ufundi upande wa majenereta. Upande mwengine, mainspekta wa sekta ya elimu wanasema wanaachiliwa na wanaendelea kudai kuhusu hali yao jimboni Manyema. Katika tangazo ya utetezi wa siku ya ya kwanza mjini Kindu, wanakumbusha serikali ya jamhuri mahitaji yao wakitishia kuharibu mashindano ya serikali. Mainspekta wanajulisha uharibifu mkali wa mashurti yao ya kazi sendika ya manyema ya wa, wa inspecteur na wa agent wa EPST enseignement ya, ya Congo, tunaomba kwa serikali ya nchi kuweza kulipa pesa ya mishahara yenyewe gouvernement ilipatanaka na wasendikaliste pabibwa bali la kaka, kama wataongeza pesa mpaka hivi aiongezewe. Tunalomba prime ya pour fonction speciale yenyewe inakuwa ya nyewe, ina ya wa inspecteur na wa agent yenyewe waliweza kupana tu ku province moya ya kinshasa une parti, lakini ma province ingine yote iliweza kuachia hadi leo tangu mwezi wa kenda mwaka jana, na tunalomba serikali iweze kubeba msalaba wake wa mashindano ya ENAFEP kuliko kuachia tena posibilite kwa vitu vingine vibaya kuweza kuingia, wakati wanatetea mambo ya gratuite ya enseignement kama hizi shurti. Tunalomba kwanza tatu ya haraka hapa, kama haikuweza kufanyika hapa mbele ya sisi kufanya mashindano ya serikali, kutakuwa vitu vingine vingine tutakamata mipango sisi sendika yenye naweza kuharibu mwenendo mzuri wa ile mashindano. Kwa kifupi, jimboni Chopo, shirika Malaika Asbel inashutumu kuchelewa kwa malipo ya wa watoaji wa mbegu na vifaa vya mlimo, miezi sita kisha ombi ya serikali ya jamhuri kupitia wizara ya mlimo. Ni vifaa vilivyokubaliwa na shirika ya serikali ya mbegu kupitia ripoti yake kwa wizara ya mlimo, lakini miezi sita baadaye hakuna malipo yaliyofanyika jambo inayofadhaisha watoaji wa, wa vifaa hivyo. Jimboni Ituri, masomo vituo vya afya Soko na maduka vinafungwa upande wa Lopa jina na Katoto katika mtaa wa Jugu. Trafiki pia inazembea katika barabara namba makumi mbili na saba ya taifa, pamoja na katika barabara yenye kusafirisha mazao ya mlimo. Ni kinyume cha mapambano yanaoendeshwa tangu juma moja kati ya askari wa FARDC na kundi ya silaha Zahir, mshiriki wa wanamgambo wa CRP ya Toma Lubanga. Taarifa ya Isak Remuyope, usomi wa Sadiki Abubakar. Vijiji vingi vimeshikwa na ukosefu wa usalama inayosababishwa na wanamgambo wa Zair katika tarafa la Jugu. Kuna vijiji vya Lopapi ya Jina ambapo mashule zimefunga milango. Kando na hapo, kwenye kijiji la Iga Bariere harakati za shule zimeendeshwa, lakini katika hali ya kuzorota, ilinena shirika la raia ya eneo. Hali hiyo imeonekana pia katika sekta la afya. Kituo kikuu cha afya cha Lopa na Nzanga zimefunga milango kwa ng'ambo la uchumi, maduka na masoko zimefunga pia milango ama zimeendeshwa katika hali ya kuzembea. Trafiki za watu pia ya magari zimekuwa ndogo kwenye barabara nambari 27 inayounganisha bunya na mahagi. Kuna pia barabara ya bunya katoto largu hata bule. Harakati za kuchimba madini zimesimamishwa pia katika maeneo mengi tarafani jugu, kufuatana na hali ya ukosefu wa usalama wengi kati ya vijana wanaochimbua madini wamesikitika kuona ya kama shirika za usalama imewafananisha na wanamgambo wa Zair. Shirika la raia imesikitika pia kufungwa kwa milango kwa mashirika zinayohusika na hali ya kibinadamu kulingana na hali mbovu ya usalama katika tarafa la Jugu. Bunya, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Kwa kifupi, mjini Kinshasa, katika mtaa wa Selembao, hakuna habari inayopazwa hadi sasa kuhusu askari polisi aliyesababisha kifo cha mtoto mmoja wa miaka 15 Jumajana. Ajali hiyo ilifanyika wakati wa msako wa wajambazi wa kuluna katika kata badia dingi. Askari polisi huyo alikimbia, alizulisha kiongozi wa mtaa, lakini kamanda wa kituo cha chini cha polisi alifungwa. Hatimaye, zaidi ya wanamgambo mia saba wa zamani wa mwebondu walioondoka msituni na wanaosubiri mwenendo mwendendo wa kuingizwa katika majeshi ya FARDC wanaendelea kutangatanga katika kijiji Kinsele mtaani Kwamut, jimboni Mai Ndombe. Habari inatangazwa na jeshi la FARDC leni kuwashutumu usumbufu, uporaji na uwizi wa mali ya watu. Kapten Antoni Mwalushai, msemaji wa mtaa 11 wa kijeshi anayehusika na, na operesheni za usalama katika eneo hilo, anahakikisha kwamba hatua zilichukuliwa kwa kumaliza maovu yale. Taarifa Irene Bomaluzolo kutoka Bandundu. Usomi wa mwenzetu Wakalemi Pole Munanga kulingana na vyanzo vya jeshi wapiganaji hao wa zamani wa mobondo wanatoka katika vikundi mbalimbali mbali vya wanamgambo hao ambao wamesababisha ukosefu wa usalama tangu karibu miaka mitatu katika eneo la kwamutu hawa ni wale waliotoka porini na kwa sasa wanaonekana huku na kule hasa katika kijiji cha kinsele kilichopo kwenye barabara kitaifa namba 17 hata hivyo uwepo wao mkubwa katika kona hii ya mkoa wa Maindombe unawatia wasiwasi raia wenye amani, kwa sababu wamoja miongoni mwao wanapanga vitendo kadhaa vya uharibifu, anaripoti msemaji wa eneo la 11 la kijeshi lililoko Chikwite, Kapteni Antoni Mwalushai mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanatoa wito kwa jeshi kufanya kila linalowezekana kusaidia wapiganaji hawa wa zamani wanaosubiri kuunganishwa kwa kurejesha utulivu wa umma katika maeneo yaliyotiriwa karibuni. Sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Cavira. Mgeni wetu leo ni Jado Baheni Chuma ambaye ni mmoja kati ya watu kumi na tano ambao walipokea cheti cha heshima tuseme brevet de mérite tangu siku ya tano tarehe makumi mbili na tano ya mwezi wa nne iliyopita kwa kutambua kujitolea kwao katika kuwezesha wanawake na kukuza usawa wa kijinsia walichaguliwa na ofisi ya mitaa inayohusika na mambo ya jinsia jamaa na watoto Wakati wa mkutano ambao ulipangwa na Munosco kupitia sehemu yake ya masuala ya kiraia. Jadobaeni Chuma anaonesha kwa nini alipewa cheti hicho cha heshima katika mazungumzo yake na mwenzetu Gilen Kasasia. Jadobaeni Chuma, jambo. Jambo sana. Tunakuona hapa ukiwa mmoja wa wale ambao wamepata vyeti kufuatana na kazi ambazo wametenda hapa mjini Beni. Sijui ni kazi gani ambayo wewe umetenda hapa katika jamii? Kazi ambazo tunazifanya katika jamii ni kazi nyingi sana, yaani tunafanya namna yote ya kuangalia namna tunaweza kusaidia mwanamke aweze kuendelea na anapokuwa katika familia asijikute ya kwamba anakuwa na jukumu nyingi sana ambazo hazimruhusu kuendelea mbele, lakini tunajikaza kumsaidia kwa sababu naye vile ni kiumbe kama sisi, tunajikaza tunamsaidia, kwa sababu aweze kuendelea na aweze kujisikia ya kwamba iko huru, ya kwamba hanyanyasike na kwa mfano mume wake ama mtu ambaye anatumika naye kazini, ajisikie ya kwamba iko huru. Kwako wewe binafsi, ni namna gani unamtenda mke wako nyumbani? Ambayo inayafanya nyumbani ni mengi. Kwa mafupi, kama mwanamke ana kazi nyingine, minaweza nikikamata hata kifagio na mimi nafagia ile minayafanya kwa urahisi bila kiburi ya kukuwa mwanaume wa nyumbani. Kama ni kupiga minaweza kuona yeye alinyonyesha mtoto usiku mzima, nitaamka asubuhi hata na mimi nipige chakua, na hii sioni kama kwangu inanisumbua, kwa sababu minaona naye pia inamsaidia kujisikia iko huru. Namna tunavyoishi nyumbani isikuwe kama nyumba na unyumba, nao inakuwa kitu ambayo inakuwa sawa mzigo kwake. Sasa katika jamii hapa Beni, wewe unatenda nini kwa vikundi vya wanawake? Katika vikundi ambavyo tunakuwa ndani pa Beni tunajikaza kuwa sensibilize, yaani kuambia wanawake wajifunze namna gani ya kujitegemea, na wanapokuwa pia katika kazi zao wajisikie wiko huru, kwa sababu wakati mtu anabaki nyumbani pasipo kufanya kazi inakuwa saa pia anakuwa mzigo kwa mtu mwingine lakini kitu ambacho kitampatia naye anapata heshima ni wakati atajifunza namna gani ya kujitegemea, kwa sababu mambo mengi yanaonyesha ya, ya kwamba wanawake wengine namna walitendewa na asili zamani hata na dini fulani fulani, namna gani zinaishi na wanawake inaacha wengi wao wanakuwa saa hawana bidii ya kufanya kitu, anajisikia nikifanya tena hivi hii tangu zamani tulizaliwa haikuwake. Yani sisi tunajikaza kuwaonyesha ya kwamba nao ni watu, nao wana makapasitiz, yani wanaweza wakifanya kitu kiokiote sawa sawasawa na mwanaume. Na sasa kwa wanaume mnawaambia nini? neno kubwa ambayo ninapashwa kuambia wana, wanaume eh, wakati tunapoishi na wanawake kitu ya kwanza tuju ya kwamba nao ni viumbe kama sisi, ile ambayo tunayafanya nao pia wanapasha kuyafanya, na tunapasha jikaza kuwasaidia pia, yani kuendelea mbele. Ile itakuwa kitu ya muhimu sana, kwa sababu nao wajisikie wiko huru, wajua kwamba kuenda kazini si kunyanyasika na wanaume, kuenda katika unyumba si kusema inakuwa mzigo mwingine. Yaani, tuwe nguzo ya kusaidia wanawake, namna tunapaswa kuendelea mbele pamoja, kwa sababu hii inapunguza uzito, inapunguza yani stress. Yani, tunapotembea pamoja inatusaidia, hatuna tena mizigo kwa sababu wanaume wengi kuna wale wanasikia hata pressure ni kwa sababu mizigo yote ya nyumbani anaibeba yeye mwenyewe. Lakini nyinyi wanaume, eske ni kweli kabisa mnaomuona kama mwanamke anaweza kutenda kitu cha muhimu? Ndiyo madelegation za mingi zenye president wetu wa Kongo anaenda ndani nadzani kunaangalia aport ya wanawake na defende intere ya nchi yetu ya Kongo kama yeye take kiongozi wetu wa nchi ya Kongo anafanya rekuru pourquoi pas, si wa chini tunaweza angalia makapasite zenye ziko ndani ya wanawake. Yani, inawezekana alijua umuhimu wa mwanamke na alijua uwezo ambao unakuwa ndani ya, ya mwanamke. Hasa nasi kama vile wanaume, ingelikuwa tunaangalia kama presidenti wetu kama mfano, na ile itatusaidia sana. Na wakati mwanamke anaongoza maongozi inaenda kabisa vizuri. Uongozi ya mwanamke ni maongozi mazuri sana. Mwanamke anapoongoza uongozi wake, mbele ya kufanya kitu anaomba shauri, na ni hiyo ambayo inawasukuma labda kuweza kumshikilia. niii naacha mambo mengi yanaendeka jado baeni chuma, twakushukuru, asante sana. Mimi na kushukuru pia Wanawake wakimbizi karibu mia moja wa Kigonse huko Ituri ambao walijifunza kushona leo wanakuwa na uwezo wa kujisaidia wenyewe na kusaidia familia zao ambazo zilikuwa zikiishi katika ukosefu wa kila kitu. Ni kupitia MONUSCO ambayo iliwapatia sherehani ama mashine ya kushona zaidi ya kumi mwezi wa tatu uliopita. Viongozi wa kituo hikyo cha mafunzo wanaomba msaada kwa washirika wa serikali ili wapate vyombo vya kazi ambavyo wamama wakimbizi hawa wanahitajika. Ripoti ya Ezekiel Muzalia. Fujo ya mashini za kushona hazikatiki tena kwenye senta la majifunzo Le Bon Samaritain kwenye kambi la wakimbizi Kigonze mjini Bunia tangu Monusco utoe msaada wa mashini angalau kumi za kushona kwa wamama wakimbizi. Kabla ya kutoa msaada huo, senta hili la majifunzo lilikuwa likitumika na mashini mbili kwa kuwafunza wanawake karibuni mia moja. Kisha miezi mitano za majifunzo, mama huyo amefikia kwa mara yake ya kwanza kushona kanzu ya mtoto mchanga, anaonyesha furaha yake Mbele Ewakoshona kwa juu mashini ilikuwa kidogo. Sasa tunajifunza tunaanja kushona robe sidenyewe na tunaikata hayo aloro. Leo kabisa, Mungu naniongoza ninaweza kushona robe moya, ninashukuru sana. Siku hiyo hata kushona hata wima kistari ya wima, siku hiyo nilikuwa bila kuyue hata kitu moja. Mama wengine kwenye kambi la wakimbizi wanakuwa na nia ya kujifunza kushona nguo, wanakuja kujiandikisha mara kwa mara. Ni kama vile Marina Shukuru, ambaye anakuwa na juma moja la majifunzo. Ndoto lake ni kuwa mshonaji mkuu, kwa ajili ya kusaidia mume wake kutosheleza mahitaji ya jamaa. Mimi nikala siku mingi bila kutumika, nakuta hapa nasema minakuta hapa register batu biko zifunja, ndio nasema hapana, mimi vile mijingie hivi mifaa tu mwae mimi hata kitu kidogo, minaanja pedale mpaka ciele leo minakua miko capable de chaya kushona nguo. Nia yangu ilikuwa tu kabisa mimi wa kushona hivi isaidie mie kwa maisha yangu mzima na batoto yangu. Kidogo kidogo. Msimamizi wa senta hili na majifunzo anaomba kwa ngambo yake serikali na watu wenye moyo mwema kuwasaidia wamama hawa kwa kuwatolea mashine zao binafsi ili kisha majifunzo wajitegemee wao wenyewe. Mama Josephine Vai wanapita huko na kule banakuwa expose kwa mambo yanayohusu ubakaji. Tuliona kama umasikini nakuwa sana bamama batoshelewe, mtu anakuwa kuna lomba lomba kunjia, mtu kuna pita pita huko na kule, maisha ngufu sana. Tunasema hapana tufutu ikale tufunze kila mtu kitu, anaweza kujisaidia naye kwa siku nyingine. Kambi la wakimbizi la Kigonze mjini Bunia linahifadhi jamaa nyingi angalau watu elfu kumi, wengine wanajifunza kazi fulani fulani za mikono ili kulisha jamaa nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.