Oh, okay. Uh, serikali ya jimbo la Kinshasa imekataza mwenendo mchana kati wa magari makubwa makubwa yanayosafirisha mjini saruji na vifaa vingine vya ujenzi na hata kinywaji. Ni hatua inayolengwa ya kurekebisha usafirishaji na kupinga msongamano wa magari mjini Kinshasa. Liwolo wa jimbo la Kivu Kusini tayari lirudi mjini Uvira miezi ine kisha kutokuwepo huko kwa nguvu kutokana na kudhibitiwa kwa mji wa Bukavu na uasi wa AFC M23. Jean-Jacques Purusi alipendekeza mshikamano wa kijamii kati ya makabila ya jimbo hilo. Mkutano kuhusu utimizi wa mpango wa taifa unaoelekea silaha ndogo ndogo ulianzishwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Mkutano huo wa siku mbili una lengo ya kupata usaidizi wa washiriki kwa utimizi wa mpango wa kupinga kutawanywa haramu kwa silaha ndogo ndogo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya jimbo la Kinshasa imefufua sheria inayokataza mwenendo wa magari makubwa yanayosafirisha mjini mchana kati saruji na vifaa vingine vya ujenzi na hata kinywaji. Magari yale makubwa makubwa yanapashwa zunguka mjini tangu saa ine za usiku hadi saa kumi na moja asubuhi mapema. Hatua hiyo inalengwa kurekebisha usafirishaji na kupinga msongamano wa magari mjini. Namna gani ilikaribishwa na watendaji wa sekta ya usafiri? Jibu katika taarifa inayosomwa na Elis Kavira kulingana na wizara ya mkoa inayohusika na usafiri na uhamaji mjini, sheria hii itaanza kufuatiliwa siku ya tatu hii tarehe 23 ya mwezi wa tano. Ndiyo kusema gari za ton makumi mbili na zaidi pia maremorke na gari zinazobeba vyombo vya kazi ya majengo kama mchanga, mawe, mbao na vifaa vingine, hata gari za pombe, maji na vinywaji mbalimbali, nazo hazitaweza zunguka tena mjini isipokuwa asubuhi Magari hizo makubwa zitazunguka tu kuanzia saa makumi mbili na mbili usiku hadi saa tano asubuhi. Serikali ya mkoa inasema haya yote ni ili kufungua mzunguko wa magari katika muji. Madereva wa gari ndogondogo wanafurahi sana, kwani kwao gari kubwa zilikuwa na wahatarisha sana barabarani Dr. touré ambaye anatembeza gari ndogo anasema gari kubwa zilikuwa nasababisha msongamano wa magari na kuwachelewesha hakika kuna manunguniko upande wa madereva wa magari makubwa makubwa pamoja na ukosefu wa usalama wakati ya usiku katika maeneo mingi wanaotolea vizaa mikataba yao ya kazi inapaswa boreshwa kwa kuongeza faida yanayolingana na kazi ya usiku wanaomba hatua wa hiyo isimamishwe kabla ya mazungumzo ya ndani na wizara ya kazi na ya usafiri ajili ya utimizi wa mahitaji yao. Andre Tikoji, kiongozi wa taifa wa shirika ya utetezi Force Ouvriere du Congo na wa umoja wa utetezi wa sekta ya usafiri, alihujia kupitia simu ya mkono na Babel Mpongo Masimangu. Elise Kavira anatafsiri: madereva wa magari makubwa wanakataa uamzi huu tangu jana, wanainua sauti zao, wanasema uamzi huo ungepitia kwanza katika maongezi kati ya wasemeaji wa madereva na viongozi vya mji. Je, tangazo inapita na pale pale wanaanza ifuatilia? Hata sheria inayosemea kazi inasema yafaa kuzungumza mbele ya kuchukua maamuzi mengine, kwani sasa wanatuzuia katika kazi yetu, na mikataba yetu ya kazi hailingani na uamuzi huu. Madereva watatumika je? Kazi ya mchana na ya usiku siyo sawa, kuna faida zingine kwa wafanyakazi wa usiku. Haya yote yanapashwa fatiliwa. Madereva wanaomba kucheleweshwa kwa uamuzi huu wakisubiri maongezi kati yao na waziri anayehusika na usafiri tena na waziri wa kazi ili wapate suluhisho nzuri za madereva hawa. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini tayari lirudi mjini Uvira miezi ine kisha kutokuwepo kwa nguvu kutokana na kudhibitiwa kwa mji wa Bukavu na uwasi wa AFC M23 tangu tarehe 16 Februari iliyopita. Usomi wa mwenzetu wa Bunia, Ezekiel Muzalia. Kurudi kwa liwali wa jimbo la Kivu Kusini jijini Uvira unaonekana kuwa tulizo kwa magumu ambayo wakaaji wengi wa jimbo wanakabiliana nayo kwa sababu ya vita. Mwanzo wa hotuba yake kwa wakaaji, liwali Jean Jacques Purusi alisema ya kwamba anakuja na ujumbe muhimu wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaotangaza mwisho wa vita huko Uvira. Ujumbe huo haukuonekana kupokelewa kwa furaha na wakaaji. Mfanyakazi mmoja wa shirika la raia alisema ya kwamba ni na munukuu, kwetu kumaliza vita unamaanisha kutokutembea tena kwa wanajeshi, kuondoka kwa waasi kwenye maeneo ambazo wanazidhibiti na kuanzishwa kwa shughuli za kiuchumi na za kijamii, mwisho wa kumunukuu. Ujumbe wa liwali wa jimbo kwa wakaaji kuhusu kukuza mashikamano ya kijamii ulionekana kuwa mwito tu wa kawaida, wamoja wanashtaki wengine kuwasiliana na waasi. Liwali alikumbusha ya kwamba vitendo vimoja vya kiraia chini ya utawala wa waasi havitachukuliwa. Jean Jacques Purusi anarudi jimboni Kivu Kusini wakati ambapo hali ya kiuchumi na ya kijamii unazorotwa kwa sababu ya vita na wakati ambapo trafik inasimamishwa jimbo ni Kivu Kaskazini. Waziri wa elimu ya juu na universiti ameshutumu vikali hatua nyingi zilizochukuliwa na wakuu wa uasi wa AFCM23 kuambatana na uongozi wa sekta hiyo Pagoma katika kibarua cha tarehe 19 mwezi huu watano, wa tano, waziri wa elimu ya juu na univesiti anashutumu hatua hizo zinazotofautisha na kuzarau masomo makuu na univesiti katika maeneo yanayodhibitiwa na uwasi. Profesa Sombo Marie Therese anajulisha kwamba wizara yake haivumilie ya na haikubali hatua hizo zenye kuenda kinyume ya mfumo wa elimu ikiwa ni maovu makali na ya hatari kwa ujio wa ujana. Taarifa Etienne Lusumbu. Usomi wa Ronelin Tibonera, waziri wa elimu katika vyuo vikuu, analaani miongoni mwa hatua zingine masharti yaliyotolewa kwa vyuo vikuu na mayunivasiti katika mkutano jimboni Kivu Kaskazini: kusitisha uhusiano wowote na viongozi wa elimu walioko huko Kinshasa. Aidha, kuteuliwa kwa mshauri wa gavana na waasi kama atakayesimamia masuala ya elimu pamoja hata na kukusanya ada zinazokusudiwa kwa udhibiti wa masomo, kazi iliyotolewa kwa utawala wa idara ya ESU. Imeonekana kama vile kosa kubwa. Profesa Sombo Marie Therese anakumbusha umuhimu wa kuheshimu haki isiyoweza kuondolewa ya elimu bora kwa kila mtoto au mwanafunzi nchini DRC wadhiri pia anakuwa akitoa wito kwa mashirika yote ya kimataifa yanayohusika na elimu na ulinzi wa haki za binadamu kuchukua hatua dhidi ya upotovu huu na kutoa mswada unaohitajika kwa ajili ya kutatua tatizo hii ambayo imekuwa ikilalamikiwa toka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kifupi, karibu wanafunzi elfu makumi tano na nne wa kipindi cha msingi na sekondari wa eneo la Jina katika mtaa wa Jugu jimboni Ituri awasome tangu siku ya kwanza iliyopita. Ni kutokana na mapambano kati ya askari wa fardese na wanamgambo wa kundi Zair. Hali hiyo ilijitokeza siku moja kabla ya mashindano ya mwisho wa mwaka. Wanashutumu wakuu wa mashule ya eneo hilo. Floribert Njombu, kiongozi wa Institut de Gina, anaomba wakuu wafanye uwezekanavyo kwa usalama wa watoto wanao haki kwa elimu katika mtawa Lubero, jimboni Kivu Kaskazini. Wauguzi wa, wa mtaa wa afya wa kijiji cha Biena wanaishi katika hali ngumu kutokana na kufungwa kwa vituo vingi vya afya sababu ya maovu ya wanamgambo wa IDF katika eneo hilo. Wanapendekeza malipo wa ya mishahara yao pamoja na marupurupu ya hatari na tena kurundi kwa usalama katika eneo lao. Ndivyo alijulisha Mabel Kakule Kusiiri, kiongozi wa kamati ya agizo ya wauguzi wa eneo la Biena mjini Butembo, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hospitali kuu ya Kitatumba ina tabu ya kutunza wafungwa wagonjwa, kwa mjibu wa Esdras Masingo, daktari kiongozi wa hospitali hiyo. Wafungwa kumi na ine wanalazwa ndani mwake bila usaidizi wowote wa serikali. Ndivyo alijulisha mwisho wa juma jana, wakati wa uguzi wa Butembo walitembelea hospitali hiyo katika lengo ya usaidizi. Anaomba serikali itimize jukumu yake na kutoa moja kwa moja mwito wa mshikamano. Hatimaye, mkutano kuhusu utimizi wa mpango wa taifa kuhusu silaha ndogo ndogo ulianzishwa hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Mkutano huo wa siku mbili una lengo ya kupata usaidizi wa washiriki kwa utimizi wa mpango wa kupinga kutawanywa haramu kwa silaha ndogo ndogo. Ni wakati pia wa kusawazisha maoni kuhusu mwenendo wa silaha ndogo ndogo nchini. Mkutano ule uliandaliwa na kituo cha kanda cha Umoja wa Mataifa kwa amani na kuondolewa silaha barani Afrika, UNREK kwa kifupi. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na Elise Kavira. Mgeni wetu leo ni Jado Baheni Chuma ambaye ni mmoja kati ya watu kumi na tano ambao walipokea cheti cha heshima tuseme brevet de merite tangu siku ya tano tarehe makumi mbili na tano ya mwezi wa nne iliyopita kwa kutambua kujitolea kwao katika kuwezesha wanawake na kukuza usawa wa kijinsia. Walichaguliwa na ofisi ya mitaa inayohusika na mambo ya jinsia, jamaa na watoto wakati wa mkutano ambao ulipangwa na Mnosco kupitia sehemu yake ya masuala ya kiraia. Jado Baheni Chuma anaonesha kwa nini alipewa cheti hicho cha heshima katika mazungumzo yake na mwenzetu Gilen Kasasia. Jado Baheni Chuma, jambo. Jambo sana. Tunakuona hapa ukiwa mmoja wa wale ambao wamepata vyeti kufuatana na kazi ambazo wametenda hapa mjini Beni. Sijui ni kazi gani ambao wewe umetenda hapa katika jamii? Kazi ambazo tunazifanya katika jamii ni kazi nyingi sana Yaani tunafanya namna yote ya kuangalia namna tunaweza kusaidia mwanamke aweze kuendelea na, anapokuwa katika familia, asijikute ya kwamba anakuwa na jukumu nyingi sana ambazo hazimruhusu kuendelea mbele, lakini tunajikaza kumsaidia kwa sababu naye vile ni kiumbe kama sisi. Tunajikaza tunamsaidia kwa sababu aweze kuendelea na aweze kujisikia ya kwamba iko huru ya kwamba hanyanyasike na kwa mfano mume wake ama mtu ambaye anatumika naye kazini, ajisikie ya kwamba iko huru. Kwako wewe binafsi ni namna gani unamtenda mke wako nyumbani? ambayo ninayafanya nyumbani ni mengi. Kwa mafupi, kama mwanamke ana kazi nyingine, minaweza nikikamata hata kifagio na mimi minafagia. Ile minayafanya kwa urahisi, bila kiburi ya kukua mwanaume wa nyumbani. Kama ni kupiga minaweza kuona yeye alinyonyesha mtoto usiku mzima, nitaamka asubuhi hata na mimi nipige chakua, na hii sioni kama kwangu inanisumbua, kwa sababu minaona naye pia inamsaidia kujisikia iko huru namna tunavyoishi nyumbani, isikuwe kama nyumba na unyumba nao inakuwa kitu ambayo inakuwa sawa mzigo kwake. Sasa katika jamii hapa Beni, wewe unatenda nini kwa vikundi vya wanawake? Katika vikundi ambavyo tunakuwa ndani pa Beni, tunajikaza kuwa sensibilize, yani kuambia wanawake wajifunze namna gani ya kujitegemea na wanapokuwa pia katika kazi zao wajisikie wiko huru, kwa sababu wakati mtu anabaki nyumbani pasipo kufanya kazi inakuwa saa pia anakuwa mzigo kwa mtu mwingine lakini kitu ambacho kitampatia naye anapata heshima ni wakati atajifunza namna gani ya kujitegemea, kwa sababu mambo mengi yanaonyesha ya ya kwamba wanawake wengine namna walitendewa na asili zamani hata na dini fulani fulani, fulani, namna gani zinaishi na wanawake inaacha wengi wao wanakuwa saa hawana bidii ya kufanya kitu, anajisikia nikifanya tena hivi, hii tangu zamani tulizaliwa haikuwake. Yani sisi tunajikaza kuwaonyesha ya kwamba nao ni watu, nao wana ma-capacities yani, wanaweza wakifanya kitu kiokiote sawasawa na mwanaume. Na sasa kwa wanaume mnawaambia nini? Neno kubwa ambayo ninapashwa kuwambia wanaume, wana, wanaume. Eh, wakati tunapoishi na wanawake, kitu ya kwanza tujue ya kwamba nao ni viumbe kama sisi. Ile ambayo tunayafanya nao pia wanapasha kuyafanya, na tunapasha jikaza kuwasaidia pia yani kuendelea mbele. Ile itakuwa kitu ya muhimu sana kwa sababu nao wajisikie wiko huru, wajue kwamba kuenda kazini si kunyanyasika na wanaume, kuenda katika unyumba si kusema inakuwa mzigo mwingine, yaani tuwe nguzo ya kusaidia wanawake, namna tunapasha kuendelea mbele pamoja, kwa sababu hii inapunguza uzito, inapunguza yani, stress. Yani, tunapotembea pamoja inatusaidia, hatuna tena mizigo kwa sababu wanaume wengi kuna wale wanasikia hata pressure, ni kwa sababu mizigo yote ya nyumbani anaibeba ye mwenyewe. Lakini nyinyi wanaume eske, ni kweli kabisa mnaomuona kama mwanamke anaweza kutenda kitu cha muhimu? Ndio madelegation za mingi zenye presidenti wetu wa Kongo anaenda ndani, nadhani kunaangalia aport ya wanawake na defende intere ya, ya nchi yetu ya Kongo kama yeye take kiongozi wetu wa nchi ya Kongo anafanya rekur, pourquoi pas si wa chini tunaweza angalia makapasite zenye ziko ndani ya wanawake. Yani inawezekana alijua umuhimu wa mwanamke na alijua uwezo ambao unakuwa ndani ya, ya mwanamke hasa. Si nasi kama vile wanaume, ingelikuwa tunaangalia kama president wetu kama mfano, na ile itatusaidia sana, na wakati ye mwanamke anaongoza maongozi inaenda kabisa vizuri. Uongozi ya mwanamke ni maongozi mazuri sana. Mwanamke anapoongoza uongozi wake mbele ya kufanya kitu anaomba shauri, na ni hiyo ambayo inawasukuma labda kuweza kumshikilia. Niii naacha mambo mengi yanaendeka. Jado Baeni Chuma, twakushukuru, asante sana. Mimi na kushukuru pia Radio Kapi Wanawake wakimbizi karibu mia moja wa kigonse huko Ituri, ambao walijifunza kushona leo wanakuwa na uwezo wa kujisaidia wenyewe na kusaidia familia zao ambazo zilikuwa zikiishi katika ukosefu wa kila kitu, ni kupitia MONUSCO ambayo iliwapatia sherehani ama mashine ya kushona zaidi ya kumi mwezi wa tatu uliopita. Viongozi wa kituo hikyo cha mafunzo wanaomba msaada kwa washirika wa serikali ili wapate vyombo vya kazi ambavyo wamama wakimbizi hawa wanahitajika. Ripoti ya Ezekiel Muzalia. Fujo ya mashine za kushona hazikatiki tena kwenye senta la majifunzo Le Bon Samaritain kwenye kambi la wakimbizi Kigonze mjini Bunia, tangu MONUSCO utoe msaada wa mashine angalau kumi za kushona kwa wamama wakimbizi. Kabla ya kutoa msaada huo, senta hili la majifunzo lilikuwa likitumika na mashini mbili kwa kuwafunza wanawake karibuni mia moja. Kisha miezi mitano za majifunzo, mama huyo amefikia kwa mara yake ya kwanza kushona kanzu ya mtoto mchanga. Anaonyesha furaha yake mbele. Hatukuolewa kushona kwa juu, mashini ilikuwa kidogo. Sasa tunajifunza tunaanja kushona robe si lenyewe na tunaekata hayo, alor leo kabisa. Mungu naniongoza nina uweza kushona robe moya kistari, ninashukuru sana hata hata wima, wima siku hata kushona hata wima siku hiyo nilikuwa bila kujua hata kitu moja mo. Wamama wengine kwenye kambi la wakimbizi wanakuwa na nia ya kujifunza kushona nguo wanakuja kujiandikisha mara kwa mara, ni kama vile Marina Shukuru ambaye anakuwa na juma moja la majifunzo. Ndoto lake ni kuwa mshonaji mkuu kwa ajili ya kusaidia mume wake kutosheleza mahitaji ya jamaa. Mimi nikala siku mingi bila kutumika, nakuta mina hapa, mi nakuta hapa register batu biko zifunja, ndio mimi nasema hapana, mimi pale meeting hivi nifa tu moyo mimi, hata kitu kidogo minaanja pedale mpaka tie leo mimi nakuwa miko capable de kushona nguo. Nia yangu ilikuwa tu kabisa mimi wa kushona hivi, isaidie mimi kwa maisha yangu mzima na batoto yangu Kufalisha batoto, na babe zangu kidogo kidogo. Msimamizi wa senta hili na majifunzo anaomba kwa ngambo yake serikali na watu wenye moyo mwema kuwasaidia wamama hawa kwa kuwatolea mashini zao binafsi, ili kisha majifunzo wajitegemee wao wenyewe. Mama Josephine Vai wanapita huko na kule, banakuwa expose kwa mambo yenye nahusu ubakaji. Tuliona kama umasikini nakuwa sana, bamama batoshelewe, mutu anakuwa kuna lomba lomba kunjia, mutu kuna pita pita huko na kule, maisha ngufu sana tunasema hapana, ikale tufunze kila mtu kitu nyana anaweza ajisaidia naye kwa siku ingine. Kambi la wakimbizi la Kigonze, mjini Bunia, linahifadhi jamaa nyingi, angalau watu elfu kumi. Wengine wanajifunza kazi fulani fulani za mikono ili kulisha jamaa zao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari, asante kwa wote waliongana nasi.