Radio Kapi. Oh, Kapi. Mwana sheria mkuu wa korti ya uvunjo anafuatilia waziri wa sheria akizaniwa matumizi mabaya ya milioni kumi na kenda za dola za Kimarekani zilizopangwa kwa ujenzi wa gereza mjini Kisangani. Mashitaka ya firme Mvonde yalisikilizwa hii siku ya tatu katika kikao cha baraza ya bunge la taifa kwa kuruhusu kesi ya kisheria dhidi ya waziri Constant Mutamba. Serikali ya jimbo la Kinshasa imekataza mwenendo mchana kati wa magari makubwa makubwa yanayosafirisha mjini saruji na vifaa vingine vya ujenzi na hata kinywaji. Ni hatua inayolengwa kurekebisha usafirishaji na kupinga msongamano wa magari mjini Kinshasa. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini tayari lirudi mjini Uvira miezi ine kisha kutokuwepo huko kwa nguvu, kutokana na kudhibitiwa kwa mji wa Bukavu na uasi wa AFC M23. Jean-Jacques Purusi alipendekeza mshikamano wa kijamii kati ya makabila ya jimbo hilo. Asante kwa kuwa nasi wengi. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mwana sheria mkuu wa korti ya uvunjo Firme Mvonde anafuatilia Constant Mutamba akizaniwa matumizi mabaya ya fedha milioni kumi na kenda za dola za Kimarekani zilizopangwa kwa ujenzi wa gereza mjini Kisangani. Mashtaka ya mwanasheria mkuu yalisikilizwa hii siku ya tatu katika kikao cha baraza ya bunge la taifa kwa kuruhusu kesi ya kisheria dhidi ya waziri Constant Mutamba. Baraza ya bunge la taifa ilisimika tume maalum itakayohusika na kusikiliza mwanasheria mkuu Firme Mvonde pamoja na waziri Constant Mutamba anayeshutumiwa <tune> Serikali ya jimbo la Kinshasa imefufua sheria inayokataza mwenendo wa magari makubwa yanayosafirisha mjini mchana kati, saruji na vifaa vingine vya ujenzi na hata kinywaji magari yale makubwa makubwa yanapashwa zunguka mjini tangu saa ine za usiku hadi saa kumi na moja asubuhi mapema. Hatua hiyo inalengwa kurekebisha usafirishaji na kupinga msongamano wa magari mjini. Namna gani ilikaribishwa na watendaji wa sekta ya usafiri? Jibu katika taarifa inayosomwa na Elise Kavira. Kulingana na wizara ya mkoa inayohusika na usafiri na uhamaji mjini, sheria hii itaanza kufuatiliwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na tatu ya mwezi wa tano. Ndiyo kusema gari za ton makumi mbili na zaidi, pia maremork na gari zinazobeba vyombo vya kazi ya majengo kama mchanga, mawe, mbao na vifaa vyengine, ata gari za pombe, maji na vinywaji mbalimbali, nazo hazitaweza zunguka tena mjini, isipokuwa asubuhi. Magari hizo makubwa zitazunguka tu kwanziya saa makumi mbili na mbili usiku hadi saa tano asubuhi. Serikali ya mkoa inasema haya yote ni ili kufungua mzunguko wa magari katika muji. Madereva wa gari ndogondogo wanafurahi sana, kwani kwao gari kubwa zilikuwa na wahatarisha sana barabarani. Dr Toure ambaye anatembeza gari ndogo anasema gari kubwa zilikuwa nasababisha msongamano wa magari na kuwachelewesha. Hakika kuna manunguniko upande wa madereva wa magari makubwa makubwa, pamoja na ukosefu wa usalama wakati wa usiku katika maeneo mingi. Wanaotolea vizaa mikataba yao ya kazi inapaswa boreshwa kwa kuongeza faida yanayolingana na kazi ya usiku. Wanaomba hatua hiyo isimamishwe kabla ya mazungumzo ya ndani na wizara ya kazi na ya usafiri ajili ya utimizi wa mahitaji yao. Andre Tikoji, kiongozi wa taifa wa shirika ya utetezi Force Ouvriere du Congo na wa umoja wa utetezi wa sekta ya usafiri, aliujia kupitia simu ya mkono na Babel Mpongo Masimangu. Elise Kavira anatafsiri tuka... madereva wa magari makubwa wanakataa wa uamzi huu tangu jana wanainua sauti zao, wanasema uamuzi huo ungepitia kwanza katika maongezi kati ya wasemaji wa madereva na viongozi vya mji. Je, tangazo linapita na pale pale wanaanza ifuatilia hata sheria inayosemea kazi inasema yafaa kuzungumza mbele ya kuchukua maamuzi mengine. Kwani sasa wanatuzuia katika kazi yetu na mikataba yetu ya kazi hailingani na uamzi huu. Madereva watatumika. Je, kazi ya mchana na ya usiku siyo sawa? Kuna faida zengine kwa wafanyakazi wa usiku. Haya yote yanapashwa fatiliwa. Madereva wanaomba kucheleweshwa kwa uamzi huu wakisubiri maongezi kati yao na waziri anayehusika na usafiri tena na waziri wa kazi ili wapate suluhisho nzuri za madereva hawa. Liwali wa jimbo la Kivu ya kusini tayari lirudi mjini Uvira miezi ine kisha kutokuwepo kwa nguvu kutokana na kudhibitiwa kwa mji wa Bukavu na uwasi wa AFC M23 tangu tarehe 16 Februari iliyopita. Usomi wa mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia. Kurudi kwa liwali wa jimbo la Kivu Kusini jijini Uvira unaonekana kuwa tulizo kwa magumu ambayo wakaaji wengi wa jimbo wanakabiliana nayo kwa sababu ya vita. Mwanzo wa hotuba yake kwa wakaaji, liwali Jean Jacques Purusi alisema ya kwamba anakuja na ujumbe muhimu wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unaotangaza mwisho wa vita huko Uvira. Ujumbe huo haukuonekana kupokelewa kwa furaha na wakaaji Mfanyakazi mmoja wa shirika la raia alisema ya kwamba ni na munukuu: kwetu kumaliza vita unamaanisha kutokutembea tena kwa wanajeshi, kuondoka kwa waasi kwenye maeneo ambazo wanazidhibiti na kuanzishwa kwa shughuli za kiuchumi na za kijamii, mwisho wa kumunukuu. Ujumbe wa liwali wa jimbo kwa wakaaji kuhusu kukuza mashikamano ya kijamii ulionekana kuwa mwito tu wa kawaida, wamoja wanashtaki wengine kuwasiliana na waasi. Liwali alikumbusha ya kwamba vitendo vimoja vya kiraia chini ya utawala wa waasi havitachukuliwa. Jean-Jacques Purusi anarudi jimboni Kivu Kusini wakati ambapo hali ya kiuchumi na ya kijamii unazorotwa kwa sababu ya vita na wakati ambapo trafik, kwenye barabara ya Bukavu Uvira jimboni Kivu Kaskazini. Waziri wa elimu ya juu na universiti ameshutumu vikali hatua nyingi zilizochukuliwa na wakuu wa uasi wa AFC M23 kuambatana na uongozi wa sekta hiyo Pagoma katika kibarua cha tarehe 19 mwezi huu wa tano waziri wa elimu ya juu na university anashutumu hatua hizo zinazotofautisha na kuzarau masomo makuu na university katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi. Profesa Sombo Marie Therese anajulisha kwamba wizara yake haivumilie ya na haikubali hatua hizo zenye kuenda kinyume ya mfumo wa elimu, ikiwa ni maovu makali na ya hatari kwa ujio wa ujana. Taarifa Etienne Lusumbu. Waziri wa elimu katika vyuo vikuu analaani miongoni mwa hatua zingine, masharti yaliyotolewa kwa vyuo vikuu na mayunivasiti katika mkutano jimboni Kivu Kaskazini, kusitisha uhusiano wowote na viongozi wa elimu walioko huko Kinshasa, aidha kuteuliwa kwa mshauri wa gavana na waasi kama atakayesimamia masuala ya elimu, pamoja hata na kukusanya ada zinazokusudiwa kwa udhibiti wa masomo, kazi iliyotolewa kwa utawala wa wizara ya ASU. Imeonekana kama vile kosa kubwa, Profesa Sombo Marie Therese anakumbusha umuhimu wa kuheshimu haki isiyoweza kuondolewa ya elimu bora kwa kila mtoto au mwanafunzi nchini DRC. Waziri pia anakuwa akitoa wito kwa mashirika yote ya kimataifa yanayohusika na elimu na ulinzi wa haki za binadamu kuchukua hatua dhidi ya upotovu huu na kutoa mswada unaohitajika kwa ajili ya kutatua tatizo hii ambayo imekuwa ikilalamikiwa toka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kifupi karibu wanafunzi elfu makumi tanu na ine wa kipindi cha msingi na sekondari wa eneo la Jina katika mtaa wa Jugu, jimboni Ituri awasome tangu siku ya kwanza iliyopita. Ni kutokana na mapambano kati ya askari wa FARDC na wanamgambo wa kundi Zair. Hali hiyo ilijitokeza siku moja kabla ya mashindano ya mwisho wa mwaka wanashutumu wakuu wa mashule ya eneo hilo. Floribert Njombu, kiongozi wa Institut de Jina, anaomba wakuu wafanye wezekanavyo kwa usalama wa watoto wanao haki kwa elimu. Katika mtaa wa Lubero jimboni Kivu Kaskazini, wauguzi wa mtaa wa afya wa kijiji cha Biena wanaishi katika hali ngumu kutokana na kufungwa kwa vituo vingi vya afya sababu ya maovu ya wanamgambo wa IDF katika eneo hilo. Wanapendekeza malipo ya mishahara yao pamoja na marupurupu ya hatari na tena kurundi kwa usalama katika eneo lao. Ndivyo alijulisha Mabel Kakule Kusiri, kiongozi wa kamati ya agizo ya wauguzi wa eneo la Biena mjini Butembo, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hospitali kuu ya Kitatumba ina tabu ya kutunza wafungwa wagonjwa, kwa mjibu wa Esdras Masingo, daktari kiongozi wa hospitali hiyo. Wafungwa kumi na ine wanalazwa ndani mwake bila usaidizi wowote wa serikali ndivyo alijulisha mwisho wa jumajana wakati wauguzi wa Butembo walitembelea hospitali hiyo katika lengo ya usaidizi. Anaomba serikali itimize jukumu yake na kutoa moja kwa moja mwitu wa mshikamano. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu pamoja na Elise Kavira. Leo tunapokea Grace Malosi yeye ndiye kitovu cha mgawanyiko wa masuala ya jamii wa mkoa. Na Kifaransa tutasema Grace Malosi ndiye point focal ya Division Provinciale des Affaires Sociales, kwa kifupi DIVAS, kwenye kituo kya wakimbizi huko Kigonze. Yeye ni kiongozi wa Espace Ami de l'Enfant iliyotelekezwa na DIVAS kwa usaidizi wa UNICEF. Kituo hiki kya watoto kinatumika je? Grace Malosi anajibu katika maongezi yake na Sadiki Abubakar. Uh, Bibi Grace Malo si jambo, jambo. Unasimamia ile centre banaita espace ami de l'enfant enfant, utuambie faida yake nini na unafaa kazi kan kila siku na watoto? Bon, espace ami d'enfant ni centre cnte nei Divas na jenga. na aktivite le tuko nafanya enye tasaidia batoto kwa jiretruve kwa kuvivre ndani ya furaha kidoko, enye balikuwa nae kule kujugu, na kwa ajili ya kuwasahawisha ile mambo ya ajabu ajabu ambao waliishi njugu, porke wayuwe kama maisha ni ya kawaida unaokipe namnaganikila si tuko na ba aktivite sawa ekut, tunabasikiliza wakati tunabasikiliza, kama mtoto mweko na probleme spesifik, tunabaoriente ver tepes juu ile njo njia kupata tata pesa kidogo mambo ya kutimiza mahitaji yake. Ile aktivite tuko na prendre na inaeterese batoto fulani fulani sana bafie surtout aktivite de competence de vie, na kuna pia michezo flani flani ndiyo iko, par exemple aktivite culturelle ya mungini yabo, aktivite ludique, batoto banacheza karte, mangula, tenise, korde eh, baje balikuwa cheza kule njo biko na cheza pamoja banajiretrouve kufasi moya inaleta sasa, bana sau enye baliishi kule banapata hewa ingine. Na kuna pia hali moya ambao tunaona kwamba watoto wengi wa wakimbizi wanapitiza mchana yao na usiku hata wengine katika ville wanaenda na wanaombaomba wanafanya makazi fulani fulani, kisha wanarudia magharibi kwa sit ama kwa kambi. Wengine wanalala hata kuville. namna gani hiyo changamoto mnaitoea majibu kufuatana na hiyo aktivite mnafaa na watoto hapa? Tunafanyaka sensibilisation, tunasensibilise batoto, tunasensibilise pia bazazi. me se akor e defi juu batoto ngali kwanza mingi kati ya ville batoto banaenda kuvile kumandie kufanya bakazi fulani fulani, vraiment iko si vile inatuleta susi sana. Tunasema na bazazi, ile batoto naenda kuvile banapata shida kosekasi, iko narudia juu yabo par exemple, akipata aksida yenjo atateseka kudawa, atateseka na baproblemu mbalimbali mbali, franga hivi bazazi benye biko ku masomo na tutasema, Divas, eh, pledoye, pledoye ku gouvernema tutasema njosi e divase kufanya plaidoyer plaidoyer ku niveau mbalimbali hivi bapima kuongeza nombre ya classe ku espace apa ku selik, par exemple ecole moye iko karibu nasi hapa kuongeza nombre ya salle yenye takamata batoto mingi na Mjini Beni, nyumba nyingi zimebomoka na watu wengi wamepoteza maisha kutokana na ukosefu wa njia ya kupitisha maji ya mivua, majengo karibu ya mabahari na nafasi zingine zisizofaa katika mji. Je, itawezekana kuhepuka majanga kama hizi siku zijazo? Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Hali hiyo yaonekana kote mjini Beni kunakopitia mito zinazohesabika hapa mjini, watu wanajenga kiolela pasipo kuheshimu sheria. Nani basi ni muhusika na kuweka utaratibu haya? Kwa kweli, Benjamin Asimoni ni kiongozi wa shirika la GPSP mjini Beni alisema, ni serikali ambayo nakuwa na ile ujuzi ya kujua hapa mutu anastahili kujenga na anastahili kuishi Wakati mimi nimeuza kama mkazi Min, minajua tu kama iko devari yangu kama mzazi ama sijui Uh, mnapenda familia siku moja iishi mahali pazuri, nauza ni kwa serikali kunyorosha, kama kuna kuwa lua fulani fulani sheria ambazo zinakuwa zina, uh, kwa nchi yetu sheria ni kwa kuweza kuongoza mwenendo ya wakaazi katika mji fulani, katika nchi fulani. Wakati wananchi wanafanya vitu, ni wanasheria wale ambao wanashitakia kuheshimisha sheria mbalimbali mbali kwa kila maswala ni wao watakuja kuonyesha uangalifu wao nia hiyo yasimamiwa pia naye Jean Paul Kapitula, kiongozi mjini wa chumba cha kazi ya ukingo ya jamii anayehusika na mambo ya ardhi. Ni wandugu zetu wenye kutumika kwenye chumba ya, ya udongo tuseme, kadastre. Ni wao wanahusika kwanza wa kwanza na ya pili. Sasa kiongozi wa muji anahusika na kuyaongoza yale mambo, kwa sababu kuna kamishan kubwa ambayo inaweza kufuatiliana ile mambo ni kama wale wa cadastre, urbanisme, habitant na titres immobilier. Kunakuwa wale wa amenagement du territoire pia protection civile, kwa sababu sisi tunahusika na majanga avironema, pia wanakuwa pale. Ni watu wengi wakikaa, na commission inakuwa kubwa, watu wanafuatilia hili jambo, tunaweza kuboresha, sio tu mji wa Beni lakini pia miji ambayo inaizunguka Beni. Mafuriko inaendelea kuwatesa watu, matokeo ni mengi sana, alisema Moiza Jirodu, muhusika na chumba cha kazi ya mazingira mjini Beni. Kunakuwa vile pollution des eaux. Maji wakati inakuwa na mchafu mingi inaleta malali kwa watu, tunasema maladi d'origine hydrique, na ile inakuwa na mazara mengi, kwa sababu mtu anatupa uchafu huku yulu na kule chini, wanatumikisha ile maji. Ile maji inakuwa na riski ya kukontamine watu, na maji wakati inakuwa nyingi sana inabomola manyumba, destruction des infrastructures, inabomola manyumba, maecole na vitu vingine, na inaacha erosion inabaki, inabaki pale pale. Erosion inabakia kabisa kwa sababu wametosha maelema yenye ilikuwa na maintenir udongo katika maji na ili inaprovoke. Kwa upande wake kiongozi wa chumba cha mambo ya ardhi wala kadastre mjini Beni alitoa maelezo mengi hususan mji wa Beni hivi leo, hivi zamani kijiji haijawahi kupewa taswira ya mji kamilifu. Na kwa mwisho kwake kumaliza na kusema yanayopitika leo Beni ni matokeo ya vurugu ya hali ya hewa, wala changement climatique, na pia ya demographie galopante, wala kuzidi kwa wakaaji kwa namna isiyokuwa ya kawaida. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi.