Radio Kapi. Hey, mnasikiliza ni Radio Kapi inayotangaza moja kwa moja toka hapa mjini Kinshasa hapa na kuletea mtasari wa habari. Mjini Bunia ni nyumba moja yenye ghorofa tatu ambayo bado majengo yalikuwa haijatimishwa ndiyo ilianguka na kufunika wafanyakazi makumi mbili. Na hatua ya seneti ya Kongo ya kukabidhi ruhusa kwa mahakama kufungua kesi dhidi ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wa zamani Joseph Kabila yazusha maoni huku na kule, ikiwa wamoja wanaichukua kama hatua yenye kuwa na malengo ya kuzuru kiongozi huyo wa zamani, wengine huridhika na kusubiri mahakama ifanye kazi yake. Jimbo ni Kivu Kusini, ni Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu ndiyo ilitolea dawa kwa senta ya afya ya Kasheke mtani Kalehe, na yenye huendesha kazi kubwa katika eneo hili ambalo limekumbwa na vita. Hapa tunakuwa tukidondosha habari katika mji wa Bunia karibuni, vijana makumi mbili wanazuiliwa na mabaki ya jengo lenye gorofa tatu lililoanguka hapo jana ndani ya kata la Bonkonko. Kati ya wahanga watano waliokolewa wakiwa hai na kupelekwa kunako kituo cha afya, huku wawili wakiripotiwa kupoteza maisha. Harakati toka maeneo hizo zinasema kuwa Monusco na wafadhili wengine wako wakizidisha jitihada kwa kusaidia wale walioangukiwa na jengo hili. Hapa mjini Kinshasa, kazi za ukarabati barabara Turisme yenye kupatikana ndani ya komini ya Ngaliema zinakuwa zikiendelea. Kazi hizi zimeanza kwa ukarabataji wa mifereji zenye kuwa kando kando na barabara ambayo imeunganisha Kintambo Magazin na eneo la Binza Pompage na yenye kuwa kati hali ya kuharibika sana. Barabara hii mara kwa mara inakuwa ikiripoti visa vya momonyoko wa udongo na kusababisha mzunguko wa magari kuwa ngumu maoni ya kuwa mengi baada ya seneti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupana rusa kwa mahakama kuendesha masambo dhidi ya Joseph Kabila, rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pande ya chama chake ikiwa ni PPRD, hatua hiyo yachukuliwa kama yenye malengo ya kumzuru kiongozi wao. Kwake Ferdinand Kambere, azimio iliyopigiwa kura siku ya ine na seneti inakuwa ikikiuka sheria ya inchi na kuwa makosa yenye kumlenga Joseph Kabila ni ya uongo. Pande ya Union Sacre wanamemba wake wamesema kuwa hatua zote zimeheshimika na kwamba rais wa zamani Joseph Kabila ni sherti ajibu kwa makosa yake mbele ya sheria kwa kuunga mkono wanamgambo wa M23. Naibu waziri mkuu pia waziri kitaifa usikae na mambo ya ndani Jacquemain Shabani alisikilizwa siku ya nne na wanabunge kitaifa kuhusu swala la kufungwa kiholela kwa wananchi, usumbufu wa polisi huku mkiwemo polisi bandia katika vikosi vya polisi. Alikuwa akijibu kwa swala lenye kufuatiliwa na majadiliano iliyoanzishwa na mbunge kitaifa Eyanga Mboyo Venance, mwenye kusema kuhuzunika na vitendo vibovu vinavyoendeshwa na polisi wa taifa ya Kongo. Maelezo kamili na mwenzetu Gras Amzati. Kulingana na uchunguzi aliofanya wakati wa mapumziko ya bunge, mwanabunge huyu mchaguliwa wa mtaa wa Moamba anaonyesha wasiwasi wake kuhusu kuzorota kwa usalama mjini Kinshasa, ambako pia kunasababishwa na maafisa wa polisi. Kwa mjibu wake, waziri wa usalama na mambo ya ndani aliwahakikishia wanabunge kwamba amejitahidi kabisa kwa ajili ya kulinda watu na mali zao. Kulingana na Jacques Shabani, sheria ya marekebisho ya polisi ni jibu kubwa kwa masuala yote yaliyoulizwa lakini wakati tukisubiri bunge lipitishe sheria hii, uchunguzi unafanywa ili kuwanasa wale wote wanaojaribu kuwanyanyasa wananchi, kufunga watu kiholela na kutokuheshimu haki na uhuru wa raia, amenena Jakman Shabani. Wakati wa kikao hiki, zaidi ya wanabunge makumi ine walizungumza kuhusu visa vingine vya ukosefu wa usalama, hasa katika mji ya Lubumbashi na Boma, mzozo kati ya wasulutani katika majimbo jambo la kuluna Kinshasa na mobondo katika eneo kubwa la Bandundu na hata wizi. Ili kujibu kwa masuala yote haya, Jacques Meshabani aliomba siku mbili ambao ilikubaliwa. Tunasafiri huko Kisangani, ambapo kabla ya kuhitimishwa kwa muda uliotolewa kwa wafugaji Mbororo na viongozi wa makao makuu ya jeshi la taifa, maeneo ya Dungu kumeonekana makundi mawili makubwa ya wakaaji wenye kuondoka katika mtaa wa Faraje. Kundi la kwanza latoka kaskazini na kuelekea kusini, ikimaanisha kuondoka Faraje hadi kusini mwa mpaka kati nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Sudan Kusini. Kundi la pili lajielekeza katika mtaa wa Watsa. Umoja wa mashirika ya kiraia ya Faraje yasema kuridhika na hatua hii, ila wanakuwa wakiomba kwa viongozi waweze kukamata jitihada mbalimbali mbali, ili kufuatilia kipekee mchakato huu ambayo imekuwa ikiendeshwa maeneo hii. Tujiunge na Jacques Mukonkole kwa ripoti kamili. Ultimatum hii ilipewa kwa uamburu tangu tarehe kumi Mei iliyopita hadi tarehe moja Juni ijayo. Wakati wachungaji hawa wameanza kusonga kuelekea mahali pao kwa utambulisho mjini Nyangara, jamii inawazuia wakidai kwamba wakati wanapopita mifugo yao inaharibu mashamba. Msaidizi wa mkurugenzi wa eneo la Faraje Benjamin Abiando anawaomba watu waache wa Mbororo hawa kuendelea na safari yao bila kuwazuia, kwani kama vile amesisitiza hakuna uhusiano mzuri kati ya wachungaji na walimaji, hawaweze kuishi pamoja na wafugaji. Umoja wa mashirika ya kiraia wa Faraje, Jean-Claude Malitano, kwa niaba ya muungano huu wa kiraia anawaomba watekeleze hatua zinazoendana na kudhibiti harakati hizi. Jamii ya kiraia inatarajia pia kwamba mwishoni mwa utambuzi wao hali ya wachungaji hao wa mburu nchini itakuwa wazi, kwani hawatambulikane kabisa kama ni wakimbizi, wahamiaji wa hali ya hewa, waombaji wa utaifa au ni wanani? Mwiji Kisangani, Jac Mkonkole, Radio Okapi. Kama nilivyoeleza kunako mtasari, kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ilitolea msaada wa dawa kwa senta ya afya ya Kasheke yenye kupatikana mtaani Kalehe, jimboni Kivu Kusini. Dawa hizi zimetolewa kwa lengo la kutibu waami wa vita na wale waliojeruhiwa kwa silaha Huku mapambano kati ya wanamgambo wa M23 na kundi la wazalendo zikiripotiwa. Rosalie Zawadi, kwa mafasirio kamili. Dawa hizi zilizotolewa kwa hospitali ya Kasheke na CICR ni jibu kwa mahitaji ya kituo hicho cha afya ambacho hakikuweza tena kuuza dawa zingine baada ya kumaliza walizokuwa nazo. Kiongozi wa kituo hicho mganga Bahati Benjamin afasiria kwamba miaka mine iliyopita walifanya kazi na CICR. Sasa kwa kuwa CICR, wamekusudia kukomesha msaada kwetu, wamependelea kutupatia dawa ambazo zitatusaidia kushughulikia miezi miwili au mitatu ijayo, tuna tatizo la dawa. Yeye aliongeza, msaada huu umefika kwa wakati unaofaa kabisa, sababu tulikuwa tunaishi kwa shida, wagonjwa wanatoroka kwa kuwa hawana pesa za kulipa, na hii imegusa CICR ambayo imetujia msaada. Pacifique Chiraliroi, kiongozi wa eneo la afya la Kalehe alisema kama kuna watu wengi waliokimbia makazi yao, hivi wote waliohamishwa watapata huduma kwa bure. Vituo vingine viwili vya afya ikiwa ni Ramba na Tigoma pia vinafaidika na msaada kutoka kwa CICR ili kutoa matibabu ya bure kwa waasiriwa wa mzozo huko Kalehe. <tune> Jimboni turi visa vya unyanyasaji kingono ndani ya baadhi ya shule mjini humo vinazidi kuripotiwa haya ni maoni ya kundi la vijana U-Report wenye kujihusisha na maswala ya uhimidhaji na ambao waliandaa siku ya nne shughuli ya uhimidhaji wa wanamemba wa jamii kuhusu jinsi gani kupiganisha vitendo vya ubakaji katika shule hii ni kupitia mswada kipesa wa UNICEF lengo lao ikiwa ni kufanya shule ziwe nafasi bora na pasipo ripotiwa visa vya ubakaji ripoti yake niklet kodiango imesomwa humo studioni na sadik Abubakar. Zaidi ya wanafunzi 200 kutoka mashule mbalimbali mbali ya mjibunya Bunya walishiriki kwa harakati hiyo ya kuhamasisha dhidi ya ubakaji katika mazingira ya masomo. Kwa niaba ya U-Report, tabia hilo imechukua hali ya kusikitisha na wahanga watoto wasichana wamehusika zaidi. Amboko Baraka akiwa mwanafunzi kwenye shule ya Leopoldville amewaomba wanafunzi wote wahanga kutetea jambo hilo pasi na uoga wowote na kuwachongea watendaji inosa pitapita kayumba Mwingine mwanafunzi amewasihi watoto wasichana walio wahanga wa kitendo hiyo kutokuwa na hofu lolote katika kuchongea jambo kama na hiyo. Ameongeza pia kama waalimu wengi ama viongozi wa mashule wanaohusika na kitendo hiyo wana tabia ya kuwaogopesha wahanga wao. Harakati nyingi kama na michezo, mashindano na hata mechi za football ziliandaliwa kwa ajili ya kupiganisha kitendo ya ubakaji katika mazingira ya masomo Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. UPN zero plagia ni jina la kampeni lililozinduliwa wiki hii na viongozi wa Universite Pedagogique Nationale ya hapa mjini Kinshasa. Kampeni hii yenye kutumia teknolojia ya kisasa yenye kuita studium itasaidia kupiganisha utapeli wa wanachuo wenye kuiba vitabu vya wengine na kuliko kuandika vyao kupitia utafiti wa kweli, lengo ikiwa ni kufanya vyuo vikuu viweze kutoa wanachuo wenye kuwa na ujuzi na wenye watasaidia jamii, zimekuwa zikieleza duru zetu moja kwa moja. Mtukufu msikilizaji, na kukaribisha katika sehemu ya pili ya habari zetu. Invite en Swahili siku ya kwanza ya mwezi wa tano ni siku ya kimataifa ya wafanyakazi. Ndiyo maana tunapokea leo kiongozi wa ujumbe wa chama cha watumishi wa umma kutoka Manyema, Kabumba Fungamali Fulgence. Anaonesha hali ngumu ambayo wafanyakazi wa umma wa Manyema wanatumika Bwana Kabumba funga mali filigence jambo jambo sana mama mtangazaji wa habari njema. Mnasherehekea sikukuu ulimwenguni ya haki ya wafanyakazi, hiyo yamaanisha nini kwenu? Kwetu ni sikukuu ya furaha, sababu tuliipata ilikuwa kwa kwetu muda wa kufikiri wa kufurahi wa kukula na kucheka. Ndio maana ya hii sikukuu yetu ya leo ulimwenguni. Paske haiku tu ya Kongo, ni ulimwenguni, inchi yote ya ulimwengu leo biko na sherehe, isingelikuwa kwetu tu. Sasa hiyo sikukuu ya furaha eti imeendelea kuwa sikukuu ya furaha kwenu? Hapana, ni ya uchungu na kilio. Hapa tuko natoa njo machozi atufurahi njo sababu unaniona hapa ni kukwangu pahali ya mikua. Tulipasha kuwa mafasi fulani fulani, ya kwenda na furaha, me kila mutu kuku kwake, sababu ni ya uchungu ikusavili kilio, njo tukwamba hata kilio batu banekalaka fashi moja na nini, ndio inaacha ikuwe kilio kwa siku ya leo. Serikali ya Kongo ndio inaharibu inavunja, inavunja sheria na haki ya mfanyakazi ni hayo ayo njoo. Kwa msingi wa hii magumu yote tuko nayo leo, hiyo hali ya kuvunja haki ya mfanyakazi hatuwezi kusema kwamba ni kupitia hali ambapo inchi yetu imepitia leo. Sio vile vita haiko leo, vita ilianza tangu zamani. Leo ni miaka makumi tatu me tangu wakati wa Mobutu tulikuwa na sherehe na vita iko tu Ulaya, vita iko Irake na fasi ingine yote ya mainchi ya Afrika, vita iko me. Kwa nini leo biko na sherehe haiko kwetu? Ili ni sababu ya uongo, sababu kila hatua ndani ya budget hii ya leo na haiko mambo ya vita, ni kusudi tu yenye wakubwa wa serikali hawapende kuifanya. Sasa tuambie, namna gani, hata kama mko kumachungu, namna gani ama muhari gani wafanya kazi munatumika? Hatutumiki muhali iliyo sawa, sababu heshima ya kuja ku kazi haitakuwa, sababu ya nini? mahaki yote serikali haiwapatie watu. Ninakwambia sasa, vile ya kujitembeza, mtu anaita kataku kataku na hapa ni kilomita saba kwenda na kurudi, kilomita 14 atatoka wakati gani? na hii ukosefu wa usalama huko leo, akuje afike na saa mbili Aanje kazi na arudie saa kumi. Hakuna na miguu kila siku, mwaka kwa mwaka, haitawezekana wala haifanyike, ni muhali moyo ya matatizo na magumu sana ya uchungu mwingi mno, sababu mfanyakazi njo tumaini ya serikali sahivi yetu ya Kongo, me mfanyakazi halipiwe mshahara chime, natoka kusema tunapokea dola mia moja heshima ya dola mia moja njo pesa yenye mfanyakazi kunapokea, bali benkupokea ni wachache kwanza, tena pesa ndogo sana yenye haimsaidii mutu kuishi muda wa miezi mbili. Hata matabishi yenye mtu anaweza kupata hatuipataki hata siku ya dawa. Natoko kukwambia hapa ya kwamba niko na miaka makumi tatu na moja katika kazi ya serikali hii, hata siku ya dawa siyapataka matabishi, hata ya lufaranga lumoya. Bafanya bafanyakazi wala me kupanda mapikipiki ya kutoka hapo ende kukazi na urudie kunyumba, hatuipataki wala nyumba ya kusema batakulipia, hatuipataki. Ukagonjwa hakuna kutunziwa, ukafa hakuna kuzikwa, no hakuna kitu hata kimoto. Tuku mumatatizo moo nguvu sana, mfanyakazi kwa kweli ni sai wa kwanza sana ya na mishahara zenu mmeipata ama hamuipata? Hakuna ha, mwinji ya Kongo hapo ha, kwa kweli nio nakwambia hatuyapokea. Mwezi wa ine wenyewe unatoka mkumalizika, hatuyapokea naokii sherehe nako. Hata kama tungelikuwa vizuri hatungeisherehe sababu hatukupokea hata pesa ya mwezi wa ine. Hakuna watu wengi, kwanza wengi wasiopokea ndio waku wengi kupita wenye kupokea, na wenye kupokea wapokee kitu nadhani nikwambia asubuhi ya kama wenye kupokea wanapokea dola 100. 100 atafanya nini? Hata watu wazima hivi tulivyo, dola mia moja na kwa wengine, una Gani pokea. Tumeona kwamba umeshutumu serikali ya Kongo, kungambo yenu nyinyi wafanya kazi, na nyinyi mambo yote ni sambamba kwenu ama kunakuwa mambo ya kurekebisha? Bon, kwetu ninajua ya kama kuna kwa uregevu wa kufanya kazi ile, najua sababu siwite kusema uongo, lakini ni kinyume kia ubaya wa serikali, sababu we mzazi, wakati uko na watoto kunyumba, haujui kuwalisha, haujui kuwavika, haupende kuwasomesha wale watoto, wataingia kubumbaraga, wataingia kuwizi, wataingia kumambo kadhaa, donc serikali kwa sababu kujua kulea wafanyakazi wake, ndio sababu leo kazi haiendi sawa, kazi haitumikiwi kama vile nasitahiri. Meo msingi wa ile ni serikali ya Kongo, yani serikali ya kibadilisha mambo yote. Tunawaza kwamba vitu vitatembea kama kawaida bila shida. Tazama mwaka wenye Laurent Kabila alipita, wakati alianza kulipa watu wanakuwa napokea ile madini yote mwaka mbili, mbili, watu walianza kufika kwa kazi na saa, saa kumi na mbili ya asubuhi e, na wanatoka mpaka saa inapoenea. Donc wakalipiwa vizuri, wakalelewa vizuri na serikali, elewa kama kazi itaenda sambamba tena vizuri zaidi bwana Kabumba funga mali fili jansi. Shukrani. Asante kwa mtangazaji Radio Okapi. Wakaji wa Beni wana wasiwasi kuona mji unazidi kuwa mchafu pamoja wanasema kosa ni ya viongozi wa mji wanaohusika na usafi pia na mazingira, kwani wanakosa mikakati ya kufuatilia. Je, kila nyumba inajipanga ili kutupa uchafu yao? Maelezo zaidi na Marc Marofimbo. Uchafu yatapanywa kunakwa mahali mamoja mjini Beni na hasa pembezoni mwa mito zinazozingira muji wa Beni. Matokeo yake ni nini? Basi Benjamin ya Simoni ni mkaaji wa Beni, pia mkurugenzi mkuu wa shirika la JPCP. Magonjwa nyingi ambayo tunabaki nayo hapa kama malaria inatokana na vitu kama hivi, kwani malaria, waganga wanatuonesha kwamba inakuwa tu na sijui chemchemu moja ama source ya malaria ni hiyo tu mustique na mystique fasi yake inaishi ni wapi? Inaishi kwenye mayalala, kwenye maji ambayo hazitembei, zinakuwa na uchafu. Ndo fasi ambayo ni sisi peke tunafuga malaria kwetu. Kama unaenda kwa nchi kama Egypt, wamedeklare zero case de malaria, hakuna tena malaria kwenye nchi ya Egypt. Yani ni wataratibu wanakuwa wasafi, kwetu ni shida kwanja ya hygiene, kisha inaleta mazara kwenye environment. Environment ni mazingira, unapita unasikia ah, harufu mbaya harufu mbaya inatokana na nini? Wameweza kutupa uchafu mahali ambapo haikuomba, ni mahali ambapo watu watapita, itawasumbua, imetatiza mazingira, lakini inatokana na uchafu. Sasa nini ifanyike? Mnapenda kuwa sana pragmatik, kile ambayo kifanyike ni yale ambayo ilikuwa ikifanyika kwa miaka 2000, 2002, 2005 zaidi sana, watu wa ijeni walikuwa wakipita parcele kwa parcele wanawauliza ni wapi mumechimba shimo ndogo ya kuweza kutia uchafu yenu, umu ndani ndani ya nyumba. Wakikuta hamuna hiyo mahali ambayo ni pubel, mutalipa amani. Lakini leo haifanyiki. Chumba cha kazi ya mazingira mjini Beni yaanza kujitahidi ili kutoa suluhisho kwa tatizo yale. Moise Adirodo ni kiongozi wake mjini. Ninapenda niambie raia yote ya Beni ya kwamba unapasha kuwa na uchafu kwako swati, kwa, kwa butiki yako inaomba unaitia fazi moja ndani ya saki na siku ya salongo 8h 9h 10h gari yetu ya meri itakuja, inachukua uchafu pale na naepeleka kwa depotwari yetu. Inapa, inakuwa mavivi kwa kartier nzuma. Wakati unasema kuweka pembeni ya barabara, wataiweka namna gani? Ndani ya nini? Kwa mfano gizi, nilisema mesile journalist, unaiweka ndani ya saki, na saki ile unaifunga juu, isitoshe tena harufu unaifunga mzuri na sisi tutahusika naye kuichukua mpaka kwa depotoire. Unapasha kuwa na uchafu kuanza siku ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya nne, una asenire tu, unafagia mzuri na unaweka uchafu ndani ya saki. Siku ya Salongo sisi tutakuja kuichukua na kuitupa na kuipeleka mali ya traitement yani tunaita depotoire, na ile depotoir inakuwa kwa muji wetu wa Bavivi kwa kartie ya Nzuma muvila Beni. Ifahamike kwamba tangu mwezi moja sasa, kazi ya usafi ya kijamii maarufu Salongo yaanja kukaziwa sana na mkuu kiongozi wa muji wala meya wa muji na viongozi wa mazingira wanaomshindikiza kwa uwezekano wake. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na ni mwisho wa habari zetu katika lugha tukufu na bora la Kiswahili, shukrani kwako ambaye ulizisikiliza.