Radio Okapi. Kuwasili kwa rais wa zamani Joseph Kabila mjini Goma kunaendelea kuthibitishwa zaidi na zaidi hasa na vyanzo vya waasi wanaodhibiti mji huo. Kwa upande wake Joseph Kabila hajasema chochote kuhusu swala hilo. Visa sita vya ugonjwa wa kifua kikuu viligunduliwa katika gereza kuu la Mbujimai baada ya vipimo kuandaliwa kwa wafungwa na serikali ya mkoa mwanzoni mwa mwezi huu. tunao jijini Kinshasa, serikali kuu inatangaza kwamba imetoa fedha zote muhimu kwa ajili ya ukarabati wa barabara za Kinshasa. Waziri wa fedha amekagua kazi za barabara na miundombinu mingine katika mji mkuu mwishoni mwa wiki hii. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, kuwasili kwa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila huko Goma wikendi hii kunazidi kuwa wazi. Katika jumbe kadhaa za X zilizotumwa usiku wa Jumapili kwa mkia hii siku kwa wa kwanza, waasi wa muungano wa flev congo M23 walithibitisha habari hiyo, wakielezea na nukuu matakwa yao ya kukaa vizuri katika maeneo yaliyokombolewa kwa seneta huyo kwa maisha yake yote. Vyanzo hivi vya waasi ndiyo pekee vilivyothibitisha kurejea huku, katika hatua hii vinaamini kwamba kiongozi huyu wa kisiasa anafanya chaguo la kurejea nchini kupitia ukanda huu wa mashariki badala ya kubaki uhamishoni wa kulazimishwa. Hadi sasa Joseph Kabila hajatoa kauli yoyote. Hata hivyo ujio huu unakuja takriban siku mbili baada ya hotuba yake kutangazwa moja kwa moja mnamo wa siku ya tano tarehe makumi mbili na tatu Mei kwenye YouTube, hotuba ambayo rais wa zamani wa Kongo alithibitisha nia ya yake ya kutembelea mji mkuu wa Kivu Kaskazini hivi karibuni, chini ya udhibiti wa waasi wa M23 na washirika wao wa Rwanda. Kwa upande wake msemaji wa serikali Patrick Muyaya alimtaja Joseph Kabila kama mtu wa zamani. Katika mahojiano na vyombo vya habari, anaamini kwamba katika hatua hii rais wa zamani wa jamhuri hana chochote cha kutoa kuhusu kesho ya wananchi wa Kongo. Patrick Muyaya pia alisikitika kwamba Joseph Kabila alitoa utii kwa vuguvugu vugu la waasi ambalo yeye mwenyewe aliipambana nalo akiwa madarakani. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, takriban miili kumi ya watu waliouawa wakati wa uvamizi wa waasi wa M23 ilipatikana hii Jumapili katika vijiji vitatu kwenye mpaka kati ya tabaka za Tongo na Bambo. Matukio hayo yalifanyika katika vijiji vya Kirumba, Rukano na Kagambi katika usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Vyanzo vya ndani pia vinaripoti kuwa mapigano yalianza tena siku ya kwanza asubuhi kati ya waasi wa M23 na wazalendo katika mbuga la wanyama la Virunga pande za Kibingu na Runzenze katika tabaka Bambo. Na mapigano ya hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Mei kati ya askari polisi na waumini wa kanisa la Kintwadi kya Bangunza yalisababisha watu watatu kujeruhiwa na uharibifu wa mali katika mji wa Mbanzangungu jimboni Congo Central kamanda wa kituo cha polisi eneo la Mbanzangungu ambaye alitoa taarifa kwa redio Kapi alisema kwamba waumini wa kanisa hili walitaka kuzingira mahakama ya kijeshi ya Mbanzangungu wakiomba waumini wao waliokamatwa siku ya wa sita tarehe makumi mbili na nne Mei kwa tuhuma ya kuharibu kanisa katoliki la Zongo waachiliwe. Jean Louis Liongo anasema kwa wakati huu, waandamanaji wametawanyika na hali ya utulivu imerejea. Huko Kasai Oriental, visa sita vya ugonjwa wa kifua kikuu viligunduliwa katika gereza kuu la Mbujimayi. Hii ni baada ya vipimo vilivyoandaliwa na serikali ya mkoa mwanzoni mwa mwezi huu. Tunao waziri wa afya wa mkoa anataka wagonjwa hawa watengwe ili kukomesha kuenea kwa ugonjwa huo katika gereza. Ufafanuzi na Esther Malafina katika usomi wa Elise Kavira. Kulingana na waziri wa afya katika mkoa, uchunguzi huo ulifanyika na usaidizi wa uratibu wa mkoa unaopiganisha ugonjwa huu wa kifua kikuu ama tuberkulosi. Katika wafungwa mia tano ambao walikuwa katika jela ya Mbujimai, watu sita walipatikana na ugonjwa huu wa kifua kikuu. Kwa hiyo waziri wa mkoa anaomba wafungwa hawa wagonjwa wawekwe kwa nafasi yao mbali na wengine ili kuzuia ugonjwa huu mama. Kiongozi wa jela ya Mbujimai anasema wagonjwa wameanja matunzo, lakini kati ya wale waliletwa kwenye hospital kuna wagonjwa wametoroka bila kutunziwa na wameacha vitu vyao. Tujue kwamba tangu miaka mnane, hii ni mara ya tatu ugonjwa wa kifua kikuu utokee kwenye jela ya Mbujimai. Katika jimbo jirani la Kasai Central, Regideso inaahidi kupanua mtandao wake wa usambazaji maji kuanzia mwezi Agosti ijayo na miradi kadhaa mikuu. Meneja wake mkuu ambaye anamsindikiza waziri mkuu wakati wa ziara yake pa Kasai Central alisema hayo mwishoni mwa wiki huko Kananga. Kulingana na David Chilumba Mutombo, fedha za ujenzi wa mtambo wa maji tayari zinapatikana na huu ni mradi mkubwa zaidi kati ya mingine mingi ya kuwawezesha wakazi wa Kasai Central kupata maji ya kunywa. Maoni yake yalikusanywa na Francois Kadima, yanatafsiriwa na Elise Kavira. Habari njema, mkuu wa nji ametupa ruhusa ya kwenda tafuta ufadhili. Tuna kazi kubwa ya kufanya hapa Kasai Central, tutaanja mwezi wa mnane. Kazi hii ndiyo mradi mkubwa wa maendeleo tangu miaka mingi Tutaweka kiwanda cha maji kya lita milioni makumi ine na tano ama 85,000 metre cube kwenye mto Lulwa. Ndio kusema kiwanda kya Lulwa kitakuwa mara mbili kubwa kuliko kya Kanyuka. Tutatosha lita milioni mia moja na kumi ama cent dix millions de mètres cube hapa kwa mto Lulwa. Tutatosha lita milioni mia moja na kumi ama cent dix millions de mètres cube. Tumianja kazi ya kujenga central hydraulique na Kiswahili tutasema mtambo wa kuzalisha umeme kwa maji ya regie des eaux, ili maji ikuwe saa yote na kila siku tena. Tutaweka kilomita mia tano ya mabomba katika muji wa Kananga na itapita katika manispa zote, lita milioni tano ya maji ama 5000 m3, panganza Lukonga, Ndesha, Kananga na katoka. He, haijawahi kufanyika hapa Sana jamai ete fe isi huko Lubumbashi, ofisi ya gavana wa hoka Tanga iliwahakikishia wakazi kwamba simba wanne waliotoroka kutoka kwa pango lao katika eneo la wanyama la Benjin kwenye mhimili wa Lubumbashi Kasenga wamepatikana na kukamatwa. Lakini kwa daktari Jean Claude Binemo, daktari wa mifugo katika bustani ya wanyama ya Lubumbashi, ni simba jike wanne ambao wamekamatwa. Mengi na pole munanga. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, ofisi ya gavana wa Okatanga ilitangaza kwa umma kwamba simba hao wane walipatikana na kutengwa siku ya Mungu hii na timu maalumu ya FRDC inayoungwa mkono na washiriki wa taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira isesen mukifupi. Ofisi ya gavana ilisema kwamba wanyama hawa waporini waliondoka kwenye ngome yao lakini walibaki ndani ya eneo la wanyama wa Benjin. Anahakikisha kuwa wanyama hao wane wamekamatwa na hakuna tukio lililoripotiwa. Kwa upande wake, daktari wa mifugo Jean-Claude Binemo katika mbuga ya wanyama ya Lubumbashi alitangaza kuwa ni simba wane jike ndiyo walikamatwa. Yeye na timu yake walikwenda kuwatafuta wanyama porini na kuwakamata kwa kutumia bidhaa za kuwatuliza wanyama hao. Tukumbuke kuwa wanyama hawa wa porini walitoroka kutoka kwa uwanja wa wanyama wa Benjini siku ya sita iliyopita toka Lubumbashi Pole Munanga, Radio Okapi. Serikali kuu imetoa fedha zote muhimu kwa ajili ya ukarabati wa barabara za Kinshasa ili kuhakikisha kuwa kazi hiyo imeanza kweli. Waziri wa fedha Dudu Fwamba Likunde Libotai amekagua kazi za barabara na miundombinu mingine katika mji mkuu mwishoni mwa wiki hii akiwa na waziri wa miundombinu na kazi za umma, gavana wa Kinshasa na viongozi wa OVD. Dudu Fwamba alitembelea maeneo kadhaa kutoka mashariki hadi magharibi mwa jiji. Michel Kifinda Ngoy amekusanya habari, Jacques Mkongole kwa usomi kuanzia Mkoba Turisme ambayo kwa sasa inawekwa lami hadi mporomoko wa udongo wa Mbala uliopo Badadingi ambapo kazi ya uimarishaji inaendelea hadi ukarabati wa barabara ya Sibo Kimwenzaga, waziri wa fedha amehakikishiwa matumizi mazuri ya fedha zilizotolewa na serikali kwa ajili ya ukarabati wa mabarabara za mjini Kinshasa. Usafishaji wa mifereji ya maji umeanza kwenye barabara ya chuo kikuu na uboreshaji unaendelea kwenye barabara ya bypass ili kuharikisha mtiriko trafiki anabaninisha. Dudu Fwamba alitembea kwa miguu kutoka Debonome hadi Matankumu hadi Changu ili kuangalia binafsi ubora, kasi ya kazi. Wakati akikaribisha ya maendeleo yaliyofikiwa, Waziri Fwamba alisisitiza kuwa miradi kadhaa bado inasubiri kuanzishwa. Alitaka serikali ya mkoa huo kuharakisha kazi inayoendelea na kuzindua zili za sekondari ili kuondoa msongamano katika jiji hilo. Kwa Dudu Fwamba, foleni za magari na ukosefu wa miundombinu vinakuwa maendeleo ya kiuchumi hivyo kupunguza muda wa uzalishaji wa wananchi. Dunia nzima iliadhimisha hii tarehe makumi mbili na tano Mei siku ya kimataifa ya walinda amani. Mjini Kinshasa, vitengo kadhaa vya kikosi hiki vilikusanyika pa Incal, moja ya maeneo ambayo walinzi hawa wa amani wamewekwa ambayo iko kwenye barabara ya Poilu. Huko walishiriki furaha yao kwenye hafla ya siku hii iliyowekwa kwao na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira. Janga iliyofanyika huko Kalehe kwa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu, ambayo watu zaidi ya elfu tano walipotea na mamia walifariki katika mikoa ya Bushushu na Nyamukubi, hadi leo, baada ya miaka mbili, inaweka watu katika wasiwasi wasi tulikutana na mkaaji mmoja kwa tarehe nne ya mwezi wa tano ya mwaka jana, tuseme mwaka mmoja baada ya janga hiyo. Akasema anahuzunika sana akikumbuka magumu walioishi na akasema kwa ajili ya waliobaki wasipoteze imani. Mtu huyu ambaye hakupenda kuitwa kwa jina sababu ya ukosefu wa usalama, anaeleza kwa kipaza sauti kya redio Kapi, tumsikilize. Jambo mkaaji wa Kalehe. Jambo, mwariri, kunapita miaka mbili sasa tarehe ine mwezi wa tano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu maafa yalitokea pale Bushushu na Nyamukubi. Ndiyo, tariki mbili mwezi wa tano ilikuwa ukumbusho wa miaka mbili sasa tangu tumepata ajali ya Bushushu na Nyamukubi. Misa ziliandaliwa na Kishasa kumeandaliwa misa na waresortisa wa Kalehe pia uh, Bukavu kuna vijana etudian wa resortisa ya Kale wamekala nafasi mbalimbali ili kukumbuka ajali iliyotokea siku ile. Wahanga leo wanaishi katika mazingira gani? Wahanga leo wanaishi katika mazingira ya wasiwasi wasi, njaa, kukosa matunzo na wamoja wamoja kukosa mahali pa kukaa. Serikali imejitahidi wakati ule kwa sababu kujere ile krize ilikuwa vigumu sana. Teritware ya kale ikatoa espase wanaita mushonezo, ambayo ilikuwa espasi ya leta serikali. Ikatoa pia espasi wanaita lwako, ambako kulikuwa aerodrome fasi, ambayo ndege zilikuwa nafikia, na hapo mama Denise Nyakeru ambaye ni mke wa rais wetu premier dam akajenga kwa village ambao wanaisha vilaji ya mshonezo. Hiyo village ya mshonezo inakuwa na nyumba zaidi ya twasa, uh, mia tatu. Kufatana na hali ya jamaa zilizopoteza, hata ingekuwa mila haingeweza kukontenire jamaa zote ambazo zilipoteza watu Bushushu na Mkubi, paske Bushushu na Nyamkubi ni mavilaji zimwa za kabambi sana ambazo zilikuwa ravager ile drama nawaza haijawahi kuwa tangu RDC inakuwa, waliosalia wamoja wamoja, hata mpaka saizi wanaishi mu mafamida k kuna watoto ambao wazazi walipotea, ambao walienda mahali na mahali. Kuna watu wanapatikana Bukavu, wazazi walikufa. Kuna wazazi wanapatikana mu majamaa za watoto zao ambao waliolewa fasi zingine, watoto wengine walikufa. donc uh, kujua kusema kwamba kuna kampi ama kuna mahali pamoja ambapo unaweza kuta watu wote ambao walifariki mwele dramu. Ni vigumu idadi kamili ya watu ambao walifariki katika huu msiba na wengine waliopotea, selon les statistiques kongali ku 5000 pert 1500 ta wadispari watu mingi ambao hawakuonekana walipelekwa na maji. Kuna watu walitoka ijwi walitoka ozalanturu ya kale Kabare, walitoka hata Bukavu. Mwakumbuka kwamba ilikwaka jedi na soko ya Nyamukubi inafanyaka aktivite zayo kila jedi, kujua kila mwenye alikuwa musoko. Ni vigumu. Serikali wakati ile ilijitahidi, mashirika ya misaada kwa binadamu pia yalijitahidi wakati kwanza dega ya ile katastrofe, ingipashwa fanya plisi ya senka masekele zingali unaongezeka sasa. Hii maafa ya vita, njaa inaongezeka, mauaji inaongezeka, kukosa matunzo inaongezeka, na siwaze kama maorganization non guvernemental, maong ambazo zinakuwa zikisaidia watu ziko natumika mututu liberte Leo unaanza sikia magonjwa ya kipindupindu inakuwa prise en charge ya malada hakuna tena benye wangipana chakula hawatumike wanajikuta nao mwinsekurite, kenye tunaweza omba kuguvernema saizi vita iishe, kurudisha amani ili guvernema ikuwe muliberte ya kutumika wa partenere teknike e financier, nao wapate akse imaniteur ili baendelee na jere ile krizi kwa wakati ule gouvernema ili intervenir Sama Lokonde Njwa alikuwa premier ministre, akisindikizwa na waziri wa budget Emeboji Sangara na wa député fulani kama vile Muhini na wengine wa ministre wa affaires sociales, walikuja ili kuangalia kisi ya kuleta suluhisho kwa maproblemi fulani fulani, pale mushonezo kupana manjanja na wa sinistre wakajenga. Na toujours territoire ya kale ikapana ma espace na ikapana ma kuonesha kila mtu kwamba kwa naikala anapawakia milele, hakuna tena mtu anaweza kumtosha. Wakaji wa Sake iliyo kilomita makumi mbili na saba na mchi wa Goma ambao wamerudi kwao baada ya miezi tatu, wanaishi je? Wakimbizi hawa wa zamani ambao walikuwa wakiishi katika kampi zilizo karibu na Goma tangu bado haikuchukuliwa Walilazimishwa kurudi kwao kutokana na uamuzi wa utawala mpya. Leo baada ya miezi tatu, hawajarudilia maisha yao vizuri. Mashamba zao zilizo kwenye vilima vya karibu zinajaa mabomu, ndiyo maana wanaomba wawasaidie kutosha mabomu katika mashamba zao, ambapo jeshi la Kongo na waasi wa M23 walikuwa wakipigana. Ripoti ya Mark Mahofimbo. Waliporudi kwao, wakaji wa Sake walipanga haraka kuenda katika mashamba zao, lakini hali waliokuta huko haikuruhusu kwanza kazi zao za shamba, kama anavyoshuhudia mzazi huyu. Kawa vile mie shamba yetu iko Malehe. Malehe ni Mkamuronza, lakini ni mubilima. Tulikuwa natoka hapa Sake msantre, tunafika mpaka Malehe tunatia kama ni miogo, maragi, lakini kwa leo hatuwezi fika kule. Hatufika kule juu ya kuona gizi mabombe yote ilikuwa natoka banaitupa kule mbele mubilima. Sasa tulikuwa mubilima tulifika kule turu ya kwanza, saa tulirudia tukakutana ni danje yenye iko hapo na ile danje yenye iko hapo, unaogopa kwanza. Pori ishakuwa ya mingi, utaenda unakatakata unatia mupanga, kumbe uko unapiga kwenye mine iko, au utajua kama ile mine ilikuwa pale na namuna gani? Ni riske zenye ziko, tulishaogopa, hatuende kumashamba, hatufanyi chochote, hakuna aktivite yoyote. Baada ya kuishi miezi kadhaa katika kempi ya wahami, alitumaini kulima shamba yake haraka ili aweze kugaramia jamaa yake, sababu ya mabomu na vifaa vingine vya vita vinavyohatarisha maisha yake. Baba huyo wa watoto sita analazimisha kufanya kazi ndogondogo, ili watoto wake wapate chakula. Mi najikazaka sana kuona gizi, ndafika hata ku barabara kabambi, nauza murongo mwa ya farine, minapiga chapati, nikapiga chapati, nauza murongo mwa ya maragi, minatia pale watoto wanapima kula kidogo. Lakini leo naomba mina, minaomba watusaidie kukamata ma maprekautio za kuona gizi, wanazenda demine mavilima juu, nao ndio walikuwa tena kuvilima watoshe vile wenye waliachaka kule wala wale ilikuwa naingia kule na guvernemasa ya vita wavitoshe, wakishavitosha, na sie tuone kama tutapata ile nguvu ya kusema tutakamata tena jembe, ile jembe itusaidie tena kuchunga watoto zaidi. hiu, ya shida hiyo ya vifaa vya vita vinavyopatikana ndani ya mashamba zao. Mkaji mwingine wa Sake azungumzia hali ya usalama isiyo bado nzuri Pasake. Pa Sake, hapa mjini Sake usalama inakuwa ndogo kwa sababu hatuna wajeshi ambao wanafanya patrui ndani ya mugini, kwa hiyo wizi inakuwa mingi sana. Wakati unakuwa na kakitu ndani ya nyumba vusiku vajambazi wanafika vanakufungulisha wanabeba vitu na swate wanaviole, hata na watoto yao. Tulitaka kwa vrema serikali tusaidie, ione gisi itafanya hata mazungumuzo, kwa sababu sisi tunakufa kubitu ambavyo hatufahamu. Miezi mitatu baada ya kutoka katika kambi za wahami, maisha ya wakaji wa Sake yangali magumu. Ashuhudia mama huyu, maisha inazorota sana, ju atupate chakula, tulifika ka vitu vyote visha haribika, manyumba hatuna na mwaya kwenda mshamu kwetu njo ilikuwa shade batae, kisha mabombe avazitoshatosha magrenade za mingi mingi ziko mpori tena na yenye iko tena ya ngufu yeiko, sa tunajitolea kuenda kuko vasoda kwanza, vevakwatoka kwevanatoka rakia tutegea mshamu kama ulina katelefone au kama ulina san frako mupori inaomba ule soda akuye aiwewi pasake. Wakaaji wajitahidi kila mmoja kwa namna yake, ila sikwepesi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.