Oh, Rais wa zamani wa Jamhuri Joseph Kabila hana chochote cha kutoa kuhusu kesho ya wa wananchi wa Kongo. Ni maneno ya msemaji wa serikali ya Kongo, Patrick Muyaya baada ya habari kuhusu kuwasili kwa Joseph Kabila mjini Goma. Visa sita vya ugonjwa wa kifua kikuu viligunduliwa katika gereza kuu la Mbuji Mai baada ya vipimo kuandaliwa kwa wafungwa na serikali ya mkoa mwanzoni mwa mwezi huu. Tunao mjini Kinshasa, serikali kuu inatangaza kwamba imetoa fedha zote muhimu kwa ajili ya ukarabati wa barabara za Kinshasa. Asubuhi njema wasikilizaji wapenzi na karibuni kwa wote kama nilivyotanguliza hapo awali, msemaji wa serikali Patrick Muyaya alimtaja Joseph Kabila kama mtu wa zamani. Katika mahojiano na vyombo vya habari, anaamini kwamba katika hatua hii rais wa zamani wa jamhuri hana chochote cha kutoa kuhusu kesho ya wa wananchi wa Kongo. Patrick Muyaya pia anasikitika kwamba Joseph Kabila alitoa utii kwa vuguvugu la waasi ambalo yeye mwenyewe alipambana nalo akiwa madarakani. Magavano wa Kivu kaskazini na Ituri wanathibitisha tena malengo yao ya kushirikiana vilivyo kwa ajili ya kuleta utulivu wa majimbo haya mawili yanayotikiswa na harakati za makundi yenye silaha. Ahadi ilitolewa hii siku ya kwanza huko Bunia, mwishoni mwa hafla ya kuzindua awamu ya pili ya mpango wa pamoja wa utawala, utulivu na usalama huko Ituri, Kivu kaskazini na kusini. Lengo la mkutano huu lilikuwa ni kuimarisha utawala shirikishi wa usalama kwa ajili ya amani na maendeleo katika maeneo hayo. Jenerali Kakule Somo anawaomba wakazi kuunga mkono mipango hiyo ya amani na hivyo kuziba njia ya adui wa jamhuri. Magavana hao wawili pia wanaendesha kampeni ya kufunguliwa kwa sehemu ya Komanda Luna Beni kwenye barabara ya kitaifa nambari ine ambayo haipitiki kutokana na kuendelea kwa ukosefu wa usalama na waasi wa ADF. Na mapigano ya hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na sita Mei kati ya askari polisi na waumini wa kanisa la Kintwadi kya Bangunza yalisababisha watu watatu kujeruhiwa na uharibifu wa mali katika mji wa Mbanzangungu jimboni Congo Central. Kamanda wa kituo cha polisi eneo la Mbanzangungu ambaye alitoa taarifa kwa redio Kapi alisema kwamba waumini wa kanisa hili walitaka kuzingira mahakama ya kijeshi ya Mbanzangungu wakiomba waumini wao waliokamatwa siku ya wa sita tarehe makumi mbili na nne Mei kwa tuhuma ya kuharibu kanisa katoliki la Zongo waachiliwe. Jean Louis Liongo anasema kwa wakati huu, waandamanaji wametawanyika na hali ya utulivu imerejea. Huko Kasai Oriental, visa sita vya ugonjwa wa kifua kikuu viligunduliwa katika gereza kuu la Mbujimayi. Hii ni baada ya vipimo vilivyoandaliwa na serikali ya mkoa mwanzoni mwa mwezi huu. Tunao waziri wa afya wa mkoa, anataka wagonjwa hawa watengwe ili kukomesha kuenea kwa ugonjwa huo katika gereza. Ufafanuzi na Esther Malafina katika usomi wa Elise Kavira. Kulingana na waziri wa afya katika mkoa, uchunguzi huo ulifanyika na usaidizi wa uratibu wa mkoa unaopiganisha ugonjwa huu wa kifua kikuu ama tuberkulozi katika wafungwa mia tano ambao walikuwa katika jela ya Mbujimai, watu sita walipatikana na ugonjwa huu wa kifua kikuu. Kwa hiyo waziri wa mkoa anaomba wafungwa hawa wagonjwa wawekwe kwa nafasi yao mbali na wengine, ili kuzuia ugonjwa huu mama. Kiongozi wa jela ya Mbujimayi anasema wagonjwa wameanja matunzo, lakini kati ya wale waliletwa kwenye hospitali kuna wagonjwa wametoroka bila kutunziwa na wameacha vitu vyao. Tujue kwamba tangu miaka mnane, hii ni mara ya tatu ugonjwa wa kifua kikuu utokee kwenye jela ya Mbujimayi. Huko Lubumbashi, iliwahakikishia wakazi kwamba simba wa nne waliotoroka kutoka kwa pango lao katika eneo la wanyama la Benjin kwenye mhimili wa Lubumbashi Kasenga, wamepatikana na kukamatwa. Lakini kwa Daktari Jean-Claude Binemo, daktari wa mifugo katika bustani ya wanyama ya Lubumbashi, ni simba jike wanne ambao wamekamatwa. Mengi na pole, Munanga. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, ofisi ya gavana wa Okatanga ilitangaza kwa umma kwamba simba hao wane walipatikana na kutengwa siku ya Mungu hii na timu maalumu ya FRDC inayoungwa mkono na washiriki wa taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira isesen mukifupi. Ofisi ya gavana ilisema kwamba wanyama hawa waporini waliondoka kwenye ngome yao, lakini walibaki ndani ya eneo la wanyama wa Benjin. Anahakikisha kuwa wanyama hao wane wamekamatwa na hakuna tukio lililoripotiwa. Kwa upande wake, daktari wa mifugo Jean-Claude Binemo katika mbuga ya wanyama ya Lubumbashi alitangaza kuwa ni simba wane jike ndiyo walikamatwa. Yeye na timu yake walikwenda kuwatafuta wanyama porini na kuwakamata kwa kutumia bidhaa za kuwatuliza wanyama hao. Tukumbuke kuwa wanyama hawa waporini walitoroka kutoka kwa uwanja wa wanyama wa Benjini siku ya sita iliyopita. Toka Lubumbashi, Pole Munanga, Radio Okapi. Serikali kuu imetoa fedha zote muhimu kwa ajili ya ukarabati wa barabara za Kinshasa ili kuhakikisha kuwa kazi hiyo imeanza kweli. Waziri wa fedha Dudu Fwamba Likunde Libotai amekagua kazi za barabara na miundombinu mingine katika mji mkuu mwishoni mwa wiki hii akiwa na waziri wa miundombinu na kazi za umma, gavana wa Kinshasa na viongozi wa OVD. Dudu Fwamba alitembelea maeneo kadhaa kutoka mashariki hadi magharibi mwa jiji. Michel Kifinda Ngoy amekusanya habari, Jacques Mukongole kwa usomi kuanzia Mkoba Turisme ambayo kwa sasa inawekwa lami hadi mporomoko wa udongo wa Mbala uliopo Badadingi ambapo kazi ya uimarishaji inaendelea hadi ukarabati wa barabara ya Sibo Kimwenza ga waziri wa fedha amehakikishiwa matumizi mazuri ya fedha zilizotolewa na serikali kwa ajili ya ukarabati wa mabarabara za mjini Kinshasa. Usafishaji wa mifereji ya maji umeanza kwenye barabara ya chuo kikuu na uboreshaji unaendelea kwenye barabara ya bypass ili kuharikisha mtiriko mkuu wa trafiki anabaninisha Dudu Fwamba alitembea kwa miguu kutoka Debonome hadi Matankumu hadi changu ili kuangalia binafsi ubora, kasi ya kazi. Wakati akikaribisha ya maendeleo yaliyofikiwa, waziri Fwamba alisisitiza kuwa miradi kadhaa bado inasubiri kuanzishwa. Alitaka serikali ya mkoa huo kuharakisha kazi inayoendelea na kuzindua zili za sekondari ili kuondoa msongamano katika jiji hilo. Kwa Dudu Fuamba, foleni za magari na ukosefu wa miundombinu vinakuwa Maendeleo ya kiuchumi hivyo kupunguza muda wa uzalishaji wa wananchi. Dunia nzima iliadhimisha hii tarehe makumi mbili na tano Mei siku ya kimataifa ya walinda amani. Mjini Kinshasa, vitengo kadhaa vya kikosi hiki vilikusanyika pa Incal, moja ya maeneo ambayo walinzi hawa wa amani wamewekwa ambayo iko kwenye barabara ya Poilour. Huko walishiriki furaha yao kwenye hafla ya siku hii iliyowekwa kwao. Katika jimbo jirani la Kasai Central, REGIDESO inaahidi kupanua mtandao wake wa usambazaji maji kuanzia mwezi Agosti ijayo na miradi kadhaa mikuu. Meneja wake mkuu, ambaye anamsindikiza waziri mkuu wakati wa ziara yake pa Kasai Central, alisema hayo mwishoni mwa wiki huko Kananga. Kulingana na David Chilumba Mutombo, fedha za ujenzi wa mtambo wa maji tayari zinapatikana, na huu ni mradi mkubwa zaidi kati ya mingine mingi ya kuwawezesha wakazi wa Kasai Central kupata maji ya kunywa. Maoni yake yalikusanywa na Francois Kadima, yanatafsiriwa na Elise Kavira. Habari njema mkuu wa nji ametupa ruhusa ya kwenda tafuta ufadhili. Tuna kazi kubwa ya kufanya hapa Kasai Central, tutaanja mwezi wa mnane. Kazi hii ndiyo mradi mkubwa wa maendeleo tangu miaka mingi tutaweka kiwanda cha maji kya lita milioni makumi ine na tano ama katrovansiang mil metre cube kwenye mto Lulwa, ndio kusema kiwanda kya Lulwa kitakuwa mara mbili kubwa kuliko kya Kanyuka. Tutatosha lita milioni mia moja na kumi ama cent di milion de metre cube. Hapa kwa mto lulwa tutatosha lita milioni mia moja na kumi ama cent di milion de metre cube. Tumyanja kazi ya kujenga central hidrolik na Kiswahili tutasema mtambo wa kuzalisha umeme kwa maji ya regie des eaux, ili maji ikuwe saa yote na kila siku. Tena tutaweka kilomita mia tano ya mabomba katika muji wa Kananga na itapita katika manispa zote, lita milioni tano ya maji ama 5 m cubes pa Nganza, Lukonga, Ndesha, Kananga na Katoka. Hei, haijawahi kufanyika hapa na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira katika mji wa Beni. Vijana wamoja wanafanya makazi kidogo kidogo ambazo zinawasaidia kwa mahitaji zao. Gras Muhindo Mandolani, ambaye ni kijana wa miaka kumi na mnane, anatembea akiuzisha tangu miaka tano. Kijana huyu anasema ya lazima ni kujipa nguvu tu ili kupata maisha katika maongezi yake na mwenzetu Gilen Kasasia anaeleza kwa nini anatembea akichuruza hata kama wengine wanadharau kazi yake. Jambo sana, kazi yako ni nini? Kazi yangu kwanja ni kung'aisha vitu, yani machere. Mm -hmm. no, mm. Ni vitu mbalimbali vigoi masendire mamuchanga za kusukula bagode ba radio mablangiti na nazo, nazo pia pale nini choninakutumaka ujishe vile vyote nuko na tembea tembea kuvitembeza iko kuchunga tu muda na kutafuta polepole pole. Aiko kuharakisha maneno mbio mbio, ko kuenda tu polepole pole. Kogopa hali ya buizi pia akukua na mutu wa jina mbaya mwingine muizi plasi yake ni mushambre na njo prizo ndani mule hakuna kya maana iko tu kutesiwa na kunyanyasiwa tena pe kupigiwa mubaya magumu sana basi nanjokinacha unachagua nachagua kazi kwanja ya kungaisha vetu juu na mie namie basikeni bania ninendaishi ndani bila kukwana pate ya hatasenga nde ninapata. Na pia tena kumbe sie wengine wenyatafika turizike na evi kidogo tunapata, lakini unaona ile tunayo ni kazi. Ukivumilia ni kazi, kama uvumilia iko kazi, utaona tu ni chai tu ya leo yaleo kesho nawacha maramo <laughs> kuchoki iko kabisa. unavumilia uti basi, na di mila ta sengu mila ta zero, aya sawa tu na siku tu unatoka hivi uti sawa tu. Kesho neni siku numechoka, unavuya jasho kabisa ile yote, muvua baridi tu unaona tu kawaida. Kesho tena utapataga tu mu sosiyeti la mienne non ni kanaka mutu hakuna wakunizara uko anja na shindole mwenye tora kwa pale kolomba lomba kila kitu, ndio mani ona barcel tu mwe mwe ya patu ndi ndi ah oh, eh ipi ipi eh ile <laughs> tu kidogo kidogo, basi tu unaweka, kumbe sekule mingi wewe kule kidogo vile ndio mena zifanyia ndio na umoja nyenye niko naye na mzazi bo naacha nina kwa na ile sa parcel ile ni kupitia umoja na uvumilivu wangu. Mm -hmm. Bajene benjangu tu inaomba tukazane na ile safure unapata leo, inaomba nivumilia, usitamani tena ya mingi sana. Mm -hmm. Ni kidogo tu njo kitunapataka na kidogo njo kukuwa milioneri. Ile magumu ni za mingi sana kabisa juu. Mm -hmm. kuko mwenye utezifikia botine ba botine e paka leo tuniko motere tunakungaisha tu maneno tukushukuru, asante Radio Kapi. Mzaliwa huyu wa Indonesia anayetumika na MONUSCO alianzisha mradi huu wa kupanda pastek ili kuwasaidia wakaaji ambao wameteswa sana na kundi za wenye silaha katika mkoa wa Tere iliyo karibu na Bunia huko Ituri ni zaidi ya kilo elfu mbili ama ton mbili ya pastek ilitoka katika shamba hiyo jumajana, na hiyo ni mavuno ya kwanza tu. Lengo la mradi huo ni kuwapatia vijana wa mkoa wa kazi na kusaidia katika mchakato wa amani na kuishi pamoja katika jimbo la Ituri. Maelezo zaidi na Isa Kremo. Mamia wakaaji ya kijiji cha Chunga na kando kando katika grupu maya Chere walishiriki katika mradi huu uliochukua miezi mitatu, walipanda pasteke kwenye eneo la hektar moja. Hii iliwezesha kuzalisha zaidi ya toni mbili ya matunda haya ambayo yalipelekwa sokoni ya Bunya. Wakaaji walijifunza pia mbinu za kupanda pasteke kwa ajili ya kujigaramia. Kamanda wa kikosi cha Kindonesia anaonesha kurizika kwake. Mweni ya pili udango ya hapa au mashamba ya hapa kijiji na Shunga kazi kukua na vumlika mzuri na kufundisha watu kijini na muna gani anaweza kupanda pastek. Leo misiku ya mafuno ya pastek ambayo naleta tuli tumi na nusu ya pastek tutanaashia raia ya kijiji Shunga. Mradi huu wa Monisco kwanza utasaidia kupunguza bei ya matunda haya ambayo yanauzwa kwa dola tano au kumi kila moja, kwa sababu yanatoka zaidi kutoka nchi jirani ya Uganda. Kisha itaruhusu wakaaji walishiriki katika mradi huu kupata mapato kwa ajili ya maisha yao. Sultani wa grupu matsere za Mundu, nimefurahi kwanza sana kwa siku ya leo kuona wakonteja ya Monisco waindonesie walikuja, wanatulimia shamba kwa kominote ya pasteki, pastek yat makamu ya liwali wa jimbo la Ituri aliyoongoza kufunga kwa mradi huu alishukuru Monisco kwa hatua hii ambayo kuepusha vijana kujiunga na gundi lenye silaha na kufanya vurugo kwa vijiji mbalimbali. Jemadari Raus Chalwe Napikia, asante kwa nduku kwa wa Indonesia wa encadre wa mama wa vijana wa dada, kuendelea maendeleo ya kuyenga mkini yetu hii ya Bunia province yetu. Bunia inapenda kuye ukimya salama, ingie na tuendelee ko ma mashamba hivi, tunapenda amani kabisa, ikue kimya, tuendelee ma majengo ya mkini yetu hii. Serikali ya jimbo la Ituri imejitolea kuendelesha na hata kupanua mradi huu kwa faida ya raia kutoka Bunya. Ni mimi Izakre Moyope, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.