Mashirika oh, okay, ya badilika na Amnesty International yanaomba kuachiliwa kwa askari jeshi wa FARDC na askari polisi wa Kongo, washirika wao wa wazalendo, pamoja na raia wengi wanaofanyiwa vitendo vya kinyama katika vituo vya mafunzo na kizuizini vya waasi wa M23 huko Kivu Kaskazini. Mji wa Kalemi umetumbukia gizani tangu siku tano sasa. SNEL inatangaza kwamba kuna hitilafu ya kiufundi ambayo imetokea kwenye bwawa ya umeme ya bendera. Benki ya Dunia imeidhinisha mradi wa thamani ya zaidi dola milioni mia mbili kwa ajili ya udhibiti wa mafuriko na udhibiti wa takataka mjini Kinshasa. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini, baadhi ya askari jeshi wengi wa FARDC na askari polisi wa Congo washirika wao wa Wazalendo wa pamoja na raia kadhaa wanafanyiwa vitendo vya kinyama katika vituo vya mafunzo na kizuizini vya waasi wa M23. Hii ni katika kambi ya Rumangabo katika tarafa la Ruchuru, inafichua ripoti ya shirika lisilo la kiserikali la ndani la Badilika. Kashfa kama hiyo pia ilitolewa na Amnesty International katika ripoti yake iliyotangazwa hii siku ya pili tarehe makumi mbili na saba Mei kwenye tovuti ya Relief Web. Mashirika haya yanadai kuachiliwa kwa watu hao wanaosema wanazuiliwa kiholela, wakiwemo wale ambao ni waasiriwa wa kutoweka kwa nguvu na ambao hatima yao lazima ijulikane. Pia yanatoa wito kwa M23 kuwatendea wafungwa wawe raia au wanajeshi, kwa utu, kuwaruhusu kushauriana na wanasheria na kuwasiliana na familia zao. Tukiibaki katika jimbo la Kivu Kaskazini, mapigano kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha yaliendelea hii siku ya pili asubuhi katika tabaka Tongo, iko katika tarafa la Ruchuru, kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani. Mapigano yalizidi katika vijiji vya Marangara na Rukarara na kusababisha hasara zaidi miongoni mwa raia. Mapigano haya yamedumu siku nyingi sasa katika eneo hili linalokaliwa na waasi wa M23 lakini ambapo karibu makundi kumi yenye silaha yanafanya kazi zao mara kwa mara. Kwa habari za elimu, Jimboni Kivu Kaskazini vitabu vya mitihani ya serikali Exeta na ENAFEP mtihani wa kitaifa wa kumaliza shule ya msingi vilifika Goma Jumapili tarehe 25 Mei. Ni kwa msaada wa UNICEF kwamba vitu hivi viliwasilishwa na kukabidhiwa kwa viongozi wa mkoa katika maeneo yaliyochukuliwa. Hata hivyo, katika sehemu ya tarafa la Ruchuru, wiki moja kabla ya kufanyika kwa mitihani hiyo, baadhi ya wanafunzi wanasema wana wasiwasi na hali ya usalama isiyo imara wanasikitishwa na mazingira magumu wanayojitayarisha kwa ajili ya mitihani hiyo. Wazazi wa wanafunzi hao wanaomba ulinzi uimarishwe katika kipindi hiki, hasa katika usultani wa Bwito ambako kuna mapigano ya mara kwa mara kati ya waasi na wazalendo na FDLR, hali ambayo imesababisha idadi kubwa ya watu kuyahama makazi yao. Kumbuka kwamba mitihani hii inaanza tarehe 2 Juni na itaendelea hadi tarehe 9 Juni kama ilivyopangwa katika kalenda ya shule. Na jimboni Kivu Kusini, vitabu vya mtihani wa serikali tayari vimewasili mjini Bukavu, uthibitisho kutoka kwa ukaguzi wa mkoa wa elimu wa Kivu Kusini ya kwanza ambao ulihakikisha kutumwa kwake. Kikao hicho ambacho kimepangwa kuanza tarehe 2 Juni kitafanyika huko Kivu Kusini. Shughuli za shule zimesitishwa katika baadhi ya shule kutokana na ukosefu wa usalama na pia mgomo wa waalimu wasiolipwa tangu eneo kubwa la jimbo hilo kukaliwa na waasi wa AFC M23. Haki kwa Waafrika Afrika na watu wa asili ya Kiafrika kupitia fidia, hii ndiyo kauli mbiu ya siku ya makumi sita na mbili ya Umoja wa Afrika iliyoadhimishwa tarehe makumi mbili na tano Mei. Katika hafula hii, mkuu wa kongamano la mabaraza ya maaskofu wa Afrika na Madagaskar Kardinali Fridole Ambongo amehutubia ujumbe wa amani, haki na upendo kwa viongozi na wananchi wa Afrika. Akiunganisha nguvu na tume ya Umoja wa Afrika, anaangazia hitaji la dharura la haki kwa watu wote wa Afrika katika bara, visiwa vyake na diaspora. Siku ya pili ni siku ya tano tangu mji wa Kalemi na kandokando kando kutumbukia gizani. SNEL inatangaza kwamba kuna hitilafu ya kiufundi ambayo imetokea kwenye bwawa ya umeme ya Bendera. Katika barua aliyoiandikia mkuu wa mkoa wa Tanganyika, mkuu wa SNEL anayehusika na uzalishaji na usafirishaji pa Bendera alieleza kuwa gharama za kazi ya kukarabati ili kurejesha umeme inakadiriwa kuwa zaidi ya dola za Marekani elfu nane ni ripoti ya Pole Munanga. Mkuu wa kitengo cha esnel kinachohusika na usafirishaji katika mtambo wa kuzalisha umeme wa Bendera alitangaza kuwa kazi ya ukarabati wa mporomoko hayo ni yale ya kuondosha maji kwenye ziwa la hifadhi ya bwawa la Kimbi na kuondoa uchafu kwenye mabomba ya maji, na hiyo inahitaji wafanyakazi wengi. Mkurugenzi anayehusika na biashara wa esnel Kalemi aliwahakikishia wakaaji ya kwamba kazi inaendelea kwa kurekebisha yenye iliyoharibika. Wakati huo huo, kukatika huku kwa umeme kunahusika sekta kadhaa za maisha ya watu. Shughuli katika mji wa Kalemie zinaendelea polepole pole, kutokana na ukosefu wa umeme. Akikabiliwa na hali hii, mwanabunge jimboni wa Kalemie, Dox Dona, ametoa jenereta ili kusaidia wakaaji kuchaji simu ya mkononi yao bila malipo. Toka Lubumbashi, pole munanga, Radio Kapi. Na kisha hii si kwa kwanza katika mtaa wa Bumbu na sehemu ya ule wa ngiringiri mjini Kinshasa. Kazi ya ujenzi na ukarabati katika barabara Gambela inaendelea, jumla ya kilomita 27 zinahusika. Kazi hiyo inafanywa na kampuni ya Deca Service, usimamizi wa jumba la jiji na usimamizi wa ofisi kuu ya udhibiti. Wakazi wana furaha Licha ya huzuni ya wachuuzi wa soko la Msielu, soko haramia lililobomolewa wiki moja iliyopita ili kupisha barabara hiyo. Vipi kuhusu kazi hizi? Babel Pongo Masimango anafafanua, usomi wa Elise Kavira. Kazi hiyo itafanyika kwa hatua mbili, ya kwanza ni kutengeneza vizuri barabara Kasavubu na Ngiringiri ambazo zina shimo nyingi zaidi, sehemu ya barabara y Ngiringiri katika manispaa ya Bumbu kulingana na Ingenieur Audre Kabuku, zaidi ya kilomita moja ya mifereji imetengenezwa na kwa ajili ya barabara karibu kilomita moja na nusu imetiliwa mawe na goudron. Kazi hii ilianza tangu mwezi wa tatu na itadumu miezi sita. Ingenieur Audre Kabuku anasema soko ya Musielu ambayo iliharibiwa na uamzi huu wa kukataza gari kubwa zitembee mchana inawazuia katika kazi yao ya kutengeneza barabara, kwani wanakosa namna ya kuleta vyombo vya kazi kwa wakati. Wakaji wa moja wa karibu wanasema wanafurahi sana na kazi hii. Hata hivyo, wachuruzi wa soko Msielu hadi leo wanaendelea kufanya kazi yao wakiweka bidhaa zao kwa ulongo. Kweli wamefurahi na kazi hii, lakini wanakosa wafanye je, wakisubiri mwisho ya kazi. Tujue kwamba ni baada ya pale ndiyo wataanza kazi ya kuunganisha barabara Gambela na barabara Shaba kupitia barabara Landu huko Lubumbashi. Chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali kuu ya Jason Sendwe kinatoa harufu ya kichefuchefu. Kulingana na msimamizi wa jiji anayehusika na mazishi huko Lubumbashi, kuna miili makumi sita na nne katika chumba cha maiti tangu miezi kadhaa sasa, baadhi yao ikiwa katika hali ya kuharibika. Alisema kuwa ukumbi wa jiji unaandaa mazishi ya miili hii. Kwa mkurugenzi mkuu wa hospitali ya Sendwe, ni wakati mwafaka kwa ukumbi wa jiji kukabidhi usimamizi wa chumba hiki cha maiti kwa muundo wake kwa ufuatiliaji ipasavyo. Jean Desire Kanyama anatusomea ripoti hii ya Paule Munanga. kiongozi mkuu anayohusika na mazishi jijini Lubumbashi anajulisha kwamba miongoni mwa mili iliyoachwa na watu wa karibu ya waliofariki kuna mili iliyogotwa mjini bila vitambulisho. Kuna pia wenye kesi inaendeshwa wala tena iliyosimamishwa katika vituo vya sheria. Cyril Mudaja anasema aliongea na wakuu wa kituo kikuu cha sheria cha tribunali kuu ya Lubumbashi kwa kupata ruhusa ya kuzika watu wale. Meya wa jiji la Lubumbashi katika tangazo aliomba kila mtu afike kunako chumba cha baridi ajili ya utambulisho wa maiti, kinyume ofisi yake binafsi itazika watu wale wote. Kiongozi mkuu wa hospitali ya Sendwe anatarajia uongozi wa mochari uwe katika mikono ya wakuu wa hospitali. Daktari Foreman Mabala anasema wakati wa ujio wake alijaribu kuchukua uongozi wa chumba cha baridi sababu ni mojawapo wa tawi za hospitali yaani tawi la ndani ya hospitali, sawa chumba cha utowaji uzazi. Anasema tena, wakati huo huo alizungumza na kiongozi wa baraza ya bunge la jimbo la Okatanga, pamoja na wanabunge wa moja, na ndiyo madai yanayo kwa kuchukua uongozi wa mochari ajili urudishwe katika hali bora kawaida. Jueni kwamba ni tangu uongozi wa Floribert Kaseba Makunko ndiyo ofisi ya meya wa mji wa Lubumbashi ilichukua uongozi wa chumba cha wafu cha baridi katika hospitali Sendwe. Na jimboni Kwilu, ambako tunaelekea mtaa wa afya wa Kikongo katika tarafa la Batata, unatatizika kutoa huduma ya matibabu ya kutosha kwa wanawake waliojifungua na watu waliokimbia makazi yao kutoka kwa mut katika eneo hili la jimbo la Kwilu. Sababu ni kwamba eneo hili la afya halina dawa na vifaa vingine vikiwemo vitanda vya kujifungulia. Mganga mkuu wa eneo hilo anayesema haya anafahamisha kuwa eneo lake la afya haliungwi mkono na serikali, jambo linalomaanisha kuwa huduma ya uzazi ya bure haina ufanisi. Akiwa na wasiwasi, daktari Didie Menanga anaomba msaada wa serikali kulinda maisha ya akinamama na watu waliohamishwa mengi na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Jean-Desire Kanyama. Kama katika maeneo mengine ya jimbo la Kwilu, utoaji wa uzazi bila malipo anaotarajia rais raisi wa jamhuri, kama ni ukweli, hakika siyo hali katika mtaa wa afya wa Kikongo. Vituo vya afya vinakosa vyombo vya matunzo na kuzuia hivi matibabu ya wanawake wazito na waliotoa wa uzazi, anasema daktari Didie Manenga, kiongozi wa mtaa wa afya wa Kikongo. Ni eneo lisilo ungwa mkono, ijapokuwa matatizo yake ya kutosha mnu, anasema tena. Kuna ukosefu wa madawa katika hospitali, na yale yote yanapelekea ukosefu wa mpango wa utoaji uzazi bila malipo. Upande mwingine, hali hiyo haiguse peke yake mtaa wa afya wa Kikongo. Maeneo mengi ya afya yanakosa pia vifaa vya lazima kwa kutimiza mpango ule. Hata hivyo, mtaa wa afya wa Kikongo una wahami wengi waliokimbia maovu ya wanamgambo wa Mobondo pa kwa Muto, nao matunzo yao yana magumu kutokana na ukosefu wa dawa. Daktari Manenga nasema tena, tunapashwa watunza wahami wale ila hatuna uwezo. Ndiyo sababu tunasubiri usaidizi kwa wahami na kwa mtaa wa afya wa Kikongo, hasa kwa manufaa ya wamama wanaotoa wa uzazi. Jue ni kwamba eneo la afya la Kikongo linapatikana katika sekta ya Wamba Fatundu mtaani Bagata ni katika jimbo la Kwilu. Udhibiti wa mafuriko na udhibiti wa takataka ni maeneo mawili ambayo Benki ya Dunia inasaidia mji wa Kinshasa. Mradi wa thamani ya zaidi ya dola milioni mia mbili umeidhinishwa kwa hili na Benki ya Dunia. Pande hizo mbili zilikutana hii siku ya kwanza mjini Kinshasa. Waliijadili hasa nini kifanyike kuboresha usimamizi wa matatizo haya mawili ambayo yanaathiri vibaya mji mkuu wa Kongo. Kiongozi wa ujumbe wa Benki ya Dunia Katalina Marulanda, ambaye anahusika na mipango miji, ustahimilivu na ardhi kwa Afrika Mashariki na Australia, anasema kwamba udhibiti wa taka mjini Kinshasa ni swala la dharura. Kwa sasa kipindi cha pili cha habari kinaletwa na Elise Kavira. Katika mji wa Beni, vijana wamoja wanafanya makazi kidogo kidogo, ambazo zinawasaidia kwa mahitaji zao. Gras Muhindo Mandolani, ambaye ni kijana wa miaka kumi na mnane, anatembea akiuzisha tangu miaka tano. Kijana huyu anasema ya lazima ni kujipa nguvu tu ili kupata maisha katika maongezi yake na mwenzetu Gilen Kasasia, anaeleza kwa nini anatembea akichuruza, hata kama wengine wanadharau kazi yake. Chambu Chambu sana kazi yako ni nini? kazi yangu kwanja ni kungaisha vitu yani machere, mm-hmm. mm. ni vitu mbalimbali vigoi, masendire, mamchanga za kusukula bagode ba radio mablangiti na nazo, nazo pia pale ninichonyinakutumaka uujishe vile vyote nuko na tembea kuvitembeza. Iko kuchunga tu muda na kutafuta polepole, haiko kuharakisha maneno mbio mbio, kokuenda tu polepole pole. kogopa hali ya buizi pia akukua mu na mutu wa jina mbaya, mwingine muizi, plasi yake ni mushambre na njo prison. Ndani mule hakuna kya maana, iko tu kutesiwa na kunyanyasiwa tena, pe kupigiwa mubaya magumu sana. Basi najua kinacha, unachagua. Nachagua kazi kwanja ya kung'aisha vetu ju namie, basikeni bania ninendaishi ndani bila kukwa na patei yatasenga ndeninapata na pia tena kumbe, sie wengine wenyatafika turizike naevy kidogo tunapata, lakini unaona ile tunayo ni kazi. Ukivumilia ni kazi, kama uvumilia iko kazi, utaona tu ni chai tu ya leo kesho, ya leo kesho. Nawacha maramo amechoka, kuchoki kuchokiko kabisa mu societe la mieni no ni kanaka mutu hakuna wakunizara uko anja na shindole mwenye tora kwa, kwa pale kolomba lomba kila kitu, ndisema ni ona barcel tu mwe mwe hapa tu ah oh! eh ipi ipi eh <laughs> tu kidogo kidogo, basi tu unaweka. Kumbe sikule mingi wewe, kule kidogo, vile ndio mimi nazifanyia kam ndio, na umoja nye niko nae na mzazi bo ndiyo na acha nina kwa na ile sa parcel ile ni kupitia umoja na uvumilivu wangu, bashene benjamgu tu inaomba tukazane na ile safure unapata leo. Inaomba nivumilia usitamani tena ya mingi sana, ni kidogo tu njo kitunapataka na kidogo njo kukua milioneri. Ile magumu ni za mingi sana kabisa, juu kuko mwenye utezifikia Eh, Msaliwa huyu wa Indonesia anayetumika na MONUSCO alianzisha mradi huu wa kupanda pastek ili kuwasaidia wakaaji ambao wameteswa sana na kundi za wenye silaha katika mkoa wa Tere iliyo karibu na Bunia huko Ituri. Ni zaidi ya kilo elfu mbili ama ton mbili ya pastek ilitoka katika shamba hiyo jumajana, na hiyo ni mavuno ya kwanza tu. Lengo la mradi huo ni kuwapatia vijana wa mkoa wa kazi na kusaidia katika mchakato wa amani na kuishi pamoja katika jimbo la Ituri. Maelezo zaidi na Isa Kremo. Mamia wakaaji ya kijiji cha Chunga na kando kando katika grupu maya chere walishiriki katika mradi huu uliochukua miezi mitatu. Walipanda pasteke kwenye eneo la hektari moja. Hii iliwezesha kuzalisha zaidi ya toni mbili ya matunda haya ambayo yalipelekwa sokoni ya Bunya. Wakaji walijifunza pia mbinu za kupanda pasteke kwa ajili ya kujigharamia. Kamanda wa kikosi cha kiindonesia anaonesha kuridhika kwake mweni ya pili udango ya hapa au mashamba ya hapa kijiji na Shunga, kazi kukua na vumlika mzuri na kufundisha watu kijini na muna gani anaweza kupanda pastek. Leo misiku ya mafuno ya pastek ambayo naleta tuli tumi na nusu ya pastek Raia ya kijiji Shunga. Mradi huu wa monisco kwanza utasaidia kupunguza bei ya matunda haya ambayo yanauzwa kwa dola tano au kumi kila moja, kwa sababu yanatoka zaidi kutoka nchi jirani ya Uganda. Kisha itaruhusu wakaaji walishiriki katika mradi huu kupata mapato kwa ajili ya maisha yao. Sultani wa grupu matere za Mundu, nimefurahi kwanza sana kwa siku ya leo kuona wakonteja ya monisco waindonesie walikuja wanatulimia shamba makamu ya liwali wa jimbo la Ituri aliyeongoza kufunga kwa mradi huu alishukuru Monisco kwa hatua hii ambayo kuepusha vijana kujiunga na gundi lenye silaha na kufanya vurugo kwa vijiji mbalimbali. Jemadari Raus Chalwe napikia asanti wa nduku wa Indonesie wa ankadre wa mama wa vijana wa dada kuendelea maendeleo ya kuyenga mkini yetu hii ya Abunya provense yetu Abunya inapenda kuye ukimya salama, ingie na tuendelee ko ma mashamba hivi, tunapenda amani kabisa, ikue kimya tuendelee ma majengo ya mkini yetu hii. Serikali ya jimbo la Ituri imejitolea kuendelesha na hata kupanua mradi huu kwa faida ya raia kutoka Bunya. Ni mimi Izakre Moyope, Radio Okapi nam. Tunaafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata. Kwa herini.