Radio Okapi. Mashirika oh, ya badilika na Amnesty International yanaomba kuachiliwa kwa askari jeshi wa FARDC na askari polisi wa Kongo, washirika wao wa wazalendo wa pamoja, na raia wengi wanaofanyiwa vitendo vya kinyama katika vituo vya mafunzo na kizuizini vya waasi wa M23 huko Kivu Kaskazini, mji wa Kalemi umetumbukia gizani tangu siku tano sasa. SNEL inatangaza kwamba kuna hitilafu ya kiufundi ambayo imetokea kwenye bwawa ya umeme ya Bendera. Benki ya Dunia imeidhinisha mradi wa thamani ya zaidi dola milioni mia mbili kwa ajili ya udhibiti wa mafuriko na udhibiti wa takataka mjini Kinshasa. Um, hamjambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, baadhi ya askari jeshi wengi wa FARDC na askari polisi wa Congo, washirika wao wa Wazalendo, wa pamoja na raia kadhaa wanafanyiwa vitendo vya kinyama katika vituo vya mafunzo na kizuizini vya waasi wa M23. Hii ni katika kambi ya Rumangabo katika tarafa la Ruchuru inafichua ripoti ya shirika lisilo la kiserikali la ndani la Badilika. Kashfa kama hiyo pia ilitolewa na Amnesty International katika ripoti yake iliyotangazwa hii siku ya pili, tarehe makumi mbili na saba Mei, kwenye tovuti ya Relief Web. Mashirika haya yanadai kuachiliwa kwa watu hao wanaosema wanazuiliwa kiholela, wakiwemo wale ambao ni waasiriwa wa kutoweka kwa nguvu na ambao hatima yao lazima ijulikane. Pia yanatoa wito kwa M23 kuwatendea wafungwa, wawe raia au wanajeshi, kwa utu, kuwaruhusu kushauriana na wanasheria na kuwasiliana na familia zao. Huko Ituri, watendaji wa mashirika ya kiraia kutoka tabaka jina katika tarafa la Jugu wanakashfu dhuluma nyingi wanazopata watumiaji wa barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba. wana washutumu wanajeshi wa FARDC kwa kudai pesa kutoka kwa wakulima na kukamata bila kosa vijana ambao wanafananishwa na wanamgambo. Madai haya yamekanushwa na jeshi ambalo linaomba jamii za eneo hilo kushirikiana na FARDC ili kuwasaka washukiwa Katika ziara rasmi nchini DRC, mkurugenzi mtendaji wa mpango wa chakula duniani PAM aliwasili hii siku ya pili tarehe makumi mbili na saba Mei mwakatunao huko Beni, mji mkuu wa muda wa Kivu Kaskazini. Akiwa huko, Sindi Hansley Mccain alizungumza na gavana wa mkoa Jenerali Evariste Kakule Somo. Majadiliano hayo yalilenga zaidi hali ya kibinadamu katika eneo ambalo maelfu ya watu waliokimbia makazi yao wanahitaji msaada mkurugenzi mtendaji wa PAM alisisitiza haja ya kudumisha na kuimarisha misaada hii ya kibinadamu. Kwa habari za elimu jimboni Kivu Kaskazini, vitabu vya mitihani ya serikali exeta na NFEP, mtihani wa kitaifa wa kumaliza shule ya msingi, vilifika Goma Jumapili tarehe makumi mbili na tano Mei. Ni kwa msaada wa UNICEF kwamba vitu hivi viliwasilishwa na kukabidhiwa kwa viongozi wa mkoa katika maeneo yaliyochukuliwa. Hata hivyo, katika sehemu ya tarafa la Ruchuru wiki moja kabla ya kufanyika kwa mitihani hiyo, baadhi ya wanafunzi wanasema wana wasiwasi na hali ya usalama isiyo imara. Wanasikitishwa na mazingira magumu wanayojitayarisha kwa ajili ya mitihani hiyo. Wazazi wa wanafunzi hao wanaomba ulinzi uimarishwe katika kipindi hiki hasa katika usultani wa Bwito ambako kuna mapigano ya mara kwa mara kati ya waasi na wazalendo na FDLR, hali ambayo imesababisha idadi kubwa ya watu kuyahama makazi yao. Kumbuka kwamba mitihani hii inaanza tarehe 2 Juni na itaendelea hadi tarehe 9 Juni kama ilivyopangwa katika kalenda ya shule. Na jimboni Kivu Kusini, vitabu vya mtihani wa serikali tayari vimewasili mjini Bukavu, Uthibitisho kutoka kwa ukaguzi wa mkoa wa elimu wa Kivu Kusini ya kwanza, ambao ulihakikisha kutumwa kwake. Kikao hicho ambacho kimepangwa kuanza tarehe 2 Juni kitafanyika huko Kivu Kusini. Shughuli za shule zimesitishwa katika baadhi ya shule kutokana na ukosefu wa usalama na pia mgomo wa waalimu wasiolipwa tangu eneo kubwa la jimbo hilo kukaliwa na waasi wa, wa AFC M23. Siku ya pili ni siku ya tano tangu mji wa Kalemi na kandokando kando kutumbukia gizani. SNEL inatangaza kwamba kuna hitilafu ya kiufundi ambayo imetokea kwenye bwawa ya umeme ya Bendera. Katika barua aliyoiandikia mkuu wa mkoa wa Tanganyika, mkuu wa SNEL anayehusika na uzalishaji na usafirishaji pa Bendera alieleza kuwa gharama za kazi ya kukarabati ili kurejesha umeme inakadiriwa kuwa zaidi ya dola za Marekani elfu nane ni ripoti ya Pole Munanga. Mkuu wa kitengo cha ESNEL kinachohusika na usafirishaji katika mtambo wa kuzalisha umeme wa Bendera alitangaza kuwa kazi ya ukarabati wa mporomoko hayo ni yale ya kuondosha maji kwenye ziwa la hifadhi ya bwawa la Kimbi na kuondoa uchafu kwenye mabomba ya maji, na hiyo inahitaji wafanyakazi wengi. Mkurugenzi anayehusika na biashara wa ESNEL Kalemi aliwahakikishia wakaaji ya kwamba kazi inaendelea kwa kurekebisha yenye iliyoharibika. Wakati huo huo, kukatika huku kwa umeme kunahusika sekta kadhaa za maisha ya watu. Shughuli katika mji wa Kalemi zinaendelea polepole pole kutokana na ukosefu wa umeme. Akikabiliwa na hali hii, mwanabunge jimboni wa Kalemi Dox Dona ametoa jenereta ili kusaidia wakaaji kuchaji simu ya mkononi yao bila malipo. Toka Lubumbashi pole Munanga, Radio Kapi. Huko Lubumbashi chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali kuu ya Jason Sendwe kinatoa harufu ya kichefuchefu. Kulingana na msimamizi wa jiji anayehusika na mazishi, huko Lubumbashi kuna miili makumi sita na nne katika chumba cha maiti tangu miezi kadhaa sasa, baadhi yao ikiwa katika hali ya kuharibika. Alisema kuwa ukumbi wa jiji unaandaa mazishi ya miili hii. Kwa mkurugenzi mkuu wa hospitali ya Sendwe, ni wakati mwafaka kwa ukumbi wa jiji kukabidhi usimamizi wa chumba hiki cha maiti kwa muundo wake kwa ufuatiliaji ipasavyo. Jean Desire Kanyama anatusomea ripoti hii ya Paul Munanga. Kiongozi mkuu anayohusika na mazishi jijini Lubumbashi anajulisha kwamba miongoni mwa mili iliyoachwa na watu wa karibu ya waliofariki kuna mili iliyogotwa mjini bila vitambulisho kuna pia wenye kesi inaendeshwa wala tena iliyosimamishwa katika vituo vya sheria. Cyril mudaja anasema aliongea na wakuu wa kituo kikuu cha sheria cha tribinali kuu ya Lubumbashi kwa kupata ruhusa ya kuzika watu wale. Meya wa jiji la Lubumbashi, katika tangazo aliomba, kila mtu afike kunako chumba cha baridi ajili ya utambulisho wa maiti, kinyume ofisi yake binafsi itazika watu wale wote. Kiongozi mkuu wa hospitali ya Sendwe anatarajia uongozi wa mochari uwe katika mikono ya wakuu wa hospitali. Daktari Foreman Mabala anasema wakati wa ujio wake alijaribu kuchukua uongozi wa chumba cha baridi, sababu ni moja wapo wa tawi za hospitali, yani tawi la ndani ya hospitali, sawa chumba cha utoaji uzazi. Na jimboni Kwilu ambako tunaelekea mtaa wa afya wa Kikongo katika tarafa la Batata unatatizika kutoa huduma ya matibabu ya kutosha kwa wanawake waliojifungua na watu waliokimbia makazi yao kutoka kwa mutu katika eneo hili la jimbo la Kwilu. Sababu ni kwamba eneo hili la afya halina dawa na vifaa vingine vikiwemo vitanda vya kujifungulia. Mganga mkuu wa eneo hilo anayesema haya anafahamisha kuwa eneo lake la afya haliungwi mkono na serikali jambo linalomaanisha kuwa huduma ya uzazi ya bure haina ufanisi. Akiwa na wasiwasi, daktari Didier Menanga anaomba msaada wa serikali kulinda maisha ya akinamama na watu waliohamishwa. Mengi na Irene Mboma Luzolo katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Kama katika maeneo mengine ya jimbo la Kwilu, utoaji wa uzazi bila malipo anaotarajia rais wa jamhuri kama ni ukweli hakika sio hali katika mtaa wa afya wa Kikongo. Vituo vya afya vinakosa vyombo vya matunzo na kuzuia hivi matibabu ya wanawake wazito na waliotoa wa uzazi, anasema daktari Didier Manenga. Kiongozi wa mtaa wa afya wa Kikongo ni eneo lisilo ungwa mkono, ijapokuwa matatizo yake ya kutosha munu. Anasema tena kuna ukosefu wa madawa katika hospitali na yale yote yanapelekea ukosefu wa mpango wa utoaji uzazi bila malipo. Upande mwingine, hali hiyo haiguse peke yake mtaa wa afya wa Kikongo. Maeneo mengi ya afya yanakosa pia vifaa vya lazima kwa kutimiza mpango ule. Hata hivyo, mtaa wa afya wa Kikongo unawahami wengi waliokimbia maovu ya wanamgambo wa Mobondo pa kwamut Nao matunzo yao yana magumu kutokana na ukosefu wa dawa. Daktari Manenga anasema tena, tunapaswa watunza wahami wale, ila hatuna uwezo. Ndiyo sababu tunasubiri usaidizi kwa wahami na kwa mtaa wa afya wa Kikongo, hasa kwa manufaa ya wamama wanaotoa wa uzazi. Jueni kwamba eneo la afya la Kikongo linapatikana katika sekta ya Wamba Fatundu, mtaani Bagata, ni katika jimbo la Kwilu. Udhibiti wa mafuriko na udhibiti wa takataka ni maeneo mawili ambayo Benki ya Dunia inasaidia mji wa Kinshasa. Mradi wa thamani ya zaidi ya dola milioni mia mbili umeidhinishwa kwa hili na Benki ya Dunia. Pande hizo mbili zilikutana hii siku ya kwanza mjini Kinshasa, walijadili hasa nini kifanyike kuboresha usimamizi wa matatizo haya mawili ambayo yanaathiri vibaya mji mkuu wa Kongo. Kiongozi wa ujumbe wa benki ya dunia, Katalina Marulanda, ambaye anahusika na mipango miji, ustahimilivu na ardhi kwa Afrika mashariki na Australia, anasema kwamba udhibiti wa taka mjini Kinshasa ni swala la dharura kwa sasa. Kipindi cha pili cha habari kinaletwa na Elise Kavira. Katika mji wa Beni, polisi ya Monosco UNPOL kwa ushirikiano na shirika Tendo la Roho ilipanga siku ya kwanza iliyopita siku moja ya maongezi ama sensibilizasion na wafanyakazi wa komune ya Beu. Waliongea kuhusu mamlaka mpya ya Monosco, kazi ya polisi ya Monosco pembeni ya polisi ya Congo, uume chanya ama maskulinite positive, ukatili wa kijinsia na maswala mengine. Kwa nini maongezi haya ya ufahamu imepangwa kwa wakati hii? tutaeleza zaidi katika mwongezi kati ya mwenzetu Mark Marofimbo na msemaji wa shirika tendo la roho Ange Maliro. Bi Ange Maliro, jambo, si jambo mtangazaji kama pia. Um, msemaji wa tendo la roho mara tena mwishindikizana na watu ya un paul kwa kuhamasisha wafanyakazi wa komina ya Beu, tunaweza kuelewa nini ndisemeka kindani tulikuwa na marafiki zetu kama gisi umesema enpol, na tumeanza na kuleta ukaribu wa enpol na Pense, Police National Congolaise, na kuonyesha umuhimu ya ile kuambatana yao wawili, na mabadiriko nyeko naende naonekana na tunapenda iendelee mpaka manake ata kuba chef de quartier tutafika, tukitembea mu quartier na quartier, tukionesha kazi ya ya en Paul na tukionesha kazi ya Pense, mulipika kabisa nyondo kuhusu utu kamilifu. Kwa nini tena hii inarudilia mara kwa mara? Ah, hatutakosa kuisemea utu kamilifu, ni kitu enye tuko tunapiganisha, kwa sababu tumeanza zamani wamama kujipigania peke yao, na vita hatuiweze sababu tunashindwa kama wanaume hawatuungi mkono. Ndio maana tuna kazia sana hii utu wala masculinite positif. Tukikutaniwa tunakuwa na wanaume ambao wanatusaidia, wanatusogeza mbele, wanatuankuraje na ile tacha, tutakuwa tumeattendre maobjectif zetuko nazo tangu mwanje. Ile kampanye ya sensibilisation, eske iko na evolue wala hapana? Bon, hatutasema ina evolue kwa kusema tuachie pale, lakini tuko kumwanzo natuna pole pole, yamaliza, mm -hmm. Yeah. na tunaendelea na tunajua mabadiliko pole polepole ndio maana ya sensibilisation hatuyamaliza, tumeanza sasa mambo ya jinsia, ndio, ile ni kama silaha ambayo tunaibeba parce que kama ile haiko maskinite positive haiwezi fikia kama vile mavebeje zile haziko zinakuwa zimehamasishwa zimepunguka, kwala pana wale kiangali tu sawa zamani. A inaenda inapunguka sababu watu yuko wanaenda wanaelewa kidogo kidogo, na kama watu wameelewa kidogo kidogo na ile inaacha, tunaona kama resulta iko na inatupatia nguvu ya kuingia tena mtere, tuendelee sensibilisation. Tendo la romi, tunaona kama mnakazia sana mambo ya jinsia, tunaanza kuelewa maongojeleo yenu kisha aina ile yote, sensibilisation ni nini? Tunaweza penda kukwesha changement changement jo yenye tuko na besoin ba tu ba change matitudi yabo fason yabo ya kukua na tutakuwa tumeganye. Na mnataka yanje wapi kabisa? Inaanzia mjamaa, baba mama, watoto, kisha na inaendea mkomuniti yote. Kwa nini hamuya gusia makanisa? Atutafika polepole pole. tuko naenda tunaanza tu polepole pole. tuko na tuna tunafungula milango polepole pole. Unajua makanisa inabeba watu ba mingi, naamini hivi, na mimi naamini watatufungulia milango Akose neno la kumaliza kwa vijana, kwa sababu mligusia mambo ya VIH SIDA. Ndio, mambo ya VIH SIDA hapa Beni tuko na shida, unaona. Tumekuwa na wageni wakimbizi, wanakuwa wengi na maisha inakuwa magumu na inasukuma wasichana au wamama kujitupa muhali ya, ya kujitafutia na kujitafutia, unaenda jitafutia, unawaza kunatafuta chakula, lakini na umepata malali sasa, inaomba tunaingia kule, tunawafundisha. Ndio maana tuko natembea na vitu mingi, tematiki za mingi, autonomisation de la femme, juu tulite juu ya ile unapoongelea maswala ya wakimbizi wanaojitafutia, wanaojipigapiga na kujitupatupa kwa kujitafutia, hata kuanguka ndani ya nyavu ya tendo la ngono pasipokutaka. Uhamasishaji kama na hii tawapata namnagani? Kwa sababu tunajua wanapatikana ndani ya Communauté wako ndani sana, ndani ya communauté mutawapata namna gani. Ndio maana ma organisation, eh, locale ziko na pima kufanya yenye banaweza weza, na ndio kwanza ile kukataza ile kitu. Mutu asikie jitupa mbinyi hata weza, jibu tena mzalia michoko. Lakini kama vile mutu anaweza weza kujitafutia yenye ta kuheshimisha, pana ya kukuingiza tena mu magonjwa, itakuwa vizuri zaidi. Shukrani. Asante kwa kumpasha habari. Radio Kapi, vijana makumi tatu kati yao wasichana kumi na tatu kutokea mahali mbalimbali mbali, walimaliza siku ya tatu iliyopita mafundisho ya usaidizi haraka na Kifaransa tutasema premier secours kwa wagonjwa na watu wote ambao wanahitajika. Mafundisho haya ambayo yalipewa na timu ya mzaliwa mmoja wa Bangladesh ambaye anatumika na MONUSCO katika ushirikiano na hospitali kuu ya Bunya ilidumu miezi mbili na nusu. Vijana hawa wamefurahi sana na wanasema kupitia mafundisho hiyo watasaidia vizuri wakaaji wengine. Tufate ripoti ya Jean Claude Lokidile. Melani Bangasego, akiwa na umri ya miaka zaidi ya ishirini, ni mwanafunzi katika mwaka wa pili wa masomo ya tiba katika chuo kikuu cha Bunya. Anasema kuwa maarifa aliyopewa sio tu ya kuboresha uelewa wake wa huduma ya kwanza ya kutoka kwa wagonjwa, bali pia itamsaidia kutoa huduma ya kwanza kwa watu wanapokuwa katika haja za haraka za kiafya kabla ya kuja kwa wataalamu ya kiafya. ikuta niko mwingine babangu analumia itanisaidia ni mutunze ava tufike kwa maoni ya Daktari John Katabuka, daktari mkuu wa hospitali kuwa mjibunya, ambapo wanafunzi walitumia wiki miwili za mafunzo, liitaji bado lina baki kuwa kubwa, kwa kuwa bado hesabu ya wasekuris linakuwa ndogo kulingana na ukubwa wa mjibunya sana na kama kuko shida sawa, par example, ajali ya balabala usiku, mwanamke kuna bezwe mpeleke ku maternite, ama kuna kwa ma epidemi ama ma catastrophe naturelle au des choses comme ca, ni wale watu ambao wanaweza vraiment, tunaweza konti sana juu yao, na wamepata kabisa mu nini, uh, elimu mzuri kwa ku, kwa kufanya ile jistema ile premier soin necessite ya encore bezwe juu vile abuni na kwa kabambi sana, vijana hawa wana jukumu ya kwenda kuwafundisha wajamii wengine ili kusaidia sehemu kubwa ya idadi ya watu kujitolea kusaidia watu walio katika shida ya kiafya . Luteni Kanali Shahid ni daktari anaohusika na hospitali ya kiwango cha kwanza cha kikosi cha MONUSCO ya nchi ya Bangladesh: tulitamani kuongeza elimu ya baadhi extra... ya vijana, ili kupitia mafunzo haya wajue kusaidia wenzao kutoa mafunzo ya kwanza katika jamaa zao, hususan wakati wa ajali za barabara, mahali ambapo waganga ama hospitali kunakuwa mbali. Hawa wafunzwa wanaweza pia kutoa matibabu ya kwanza kwa kuokoa maisha ya wenzao walio katika hatari ya kufa. Zaidi ya hayo, tulitamani kutoa elimu katika vitongoji kadhaa za mji Bunya, kisha nao pia wana jukumu ya kuwafunza wenzao kwa kuzidisha hesabu ya wasikuristi. Vijana hawa walipokea kila mmoja yao vifaa ya kuwasaidia kutoa huduma za kwanza, kwa mifano ya stetoskope, tansiometre na kadhalika. Kipindi hiki cha mafunzo kilimalizika na kutolewa vicheti kwa wanafunzi toka Bunge. Naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio Capi nam. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.